Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Alasiri njema popote pale ulipo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa kipindi cha VOA Express, dakika 30 za mazungumzo, majadiliano, burudani. Na habari, mimi ni Collins Liberty Adede. Nami ni Amina Chombo, ikiwa leo ni tarehe 4 mwezi Machi mwaka 2021, na nafikiri eh, kote ulimwenguni barani Afrika bado eh, mazungumzo ni kuhusiana na chanjo ya COVID-19, na sipi pia tunakuwa tuna mengi ambayo tumekuandalia kuhusiana na hilo, tukianza na kule DRC Congo. Naam, ambapo kule DRC Congo wakazi wa Kinshasa bado hawana imani na chanjo hiyo. Mhm. Mm, tukirudi kule Burundi ni kwa amba mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini humo yameomba kuachiliwa huru kwa wakimbizi ambao wanaendelea kuzuiliwa nchini Tanzania. Usikae mbali, tunakuletea burudani zuri la mziki wa chapa rege. Kando na hayo, tutakuwa tunaangazia yanayojiri katika mitandao ya kijamii na pia kwa kawaida vitengo vyetu vya barazani na swali la leo. Lakini kwanza tuanzie na haya Wakazi katika mji mkuu wa taifa la demokrasia ya Congo, Kinshasa, wanasema hawaiamini chanjo dhidi ya korona ambayo imepokewa nchini humo ikiwa imesindikizwa na shirika la afya duniani WHO. Na huku vifo vilivyosababishwa na korona vikiendelea kuongezeka, wananchi wanaomba viongozi wenyewe na familia zao kuwa wa kwanza kupokea chanjo hiyo kabla ya kutolewa rasmi kwa umma. Auster Malivika anatuelezea zaidi akiwa kule Goma. Baadhi ya wananchi waliokubali kuzungumza na Sauti ya Amerika asubuhi hii katika mji wa Kinjasa, ukiwa ndio mji mkuu wa taifa hili, wasema hawana imani na chanjo ambayo imefikishwa sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii juma ine na kupokelewa na wizara ya afya kupambana na korona ambayo imewaua watu wengi hadi sasa hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Naza kontre vaccine. Kontre vaccine sitaki hiyo apo, chanjo sitaki hiyo chanjo hadi mwisho, kwani siku zilizopita walipiga mtu chanjo hii akaanguka, na ndiyo hofu yangu. Je, nasisi, na sisi tuanje kuanguka baada ya kupewa hiyo chanjo? Unaona, mimi hiyo chanjo irudi kwao, muyembe aichukue moko pepe muyembe azuana nango. Dozi milioni moja na mia saba za chanjo ya covid-19 tayari imewasili jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mjini Kinchasa, katika uangalizi wa WHO ikiwa ni shirika la afya duniani. Chanjo hiyo ikiwa na lengo la kuzuia maambukizi ya korona inayoandama taifa nzima kwa sasa. Zawadi Kinyoma ni mkaazi wa Kinchasa. Mimi nawaza ya kwamba si maana kutuletea sisi hiyo vaccine sababu, wangelianza kwanja kwabo ili wafike hapa sisi. Hatu, hatuko kabisa danje kushinda wao wenyewe. Waanze kwanja wao wenyewe, na watuambie kwa nini wanaileta hapa kwanja kwetu sisi. Kinshasa, ambako vilevile tumezungumza naye Abdo Kambale, mtafiti wa kujitegemea kwa kuhusu chanjo la corona. Tumezunguka huku na kule, tukifanya utafiti, sababu tuliposikia kwamba a chanjo imefika, imefika ndani ya muji wa Kinshasa, nasi sisi wenyewe kwa kufuatana na hali ya korona namo onge, inavyoongelewa hapa mjini Kinshasa watu kwa siku hizi walikuwa wakipinga kwamba ugonjwa hauko, lakini kwa kuwa nji ya kwetu ilikuwa imeomba tangu zamani kwa kusema chanjo hii iweze kuingia katika nji ya kwetu, na ndipo chanjo hii imekwisha kuingia. Lakini kunakuwa mtazamo kubwa, watu wengi wanakuwa kwamba hawatakubaliana na hiyo mpango, sababu hata tu kwa hali hii ya leo watu wawezi wakakufa wengi. Serikali kwa upande wake ikiomba wananchi kukubali chanjo hiyo, kwani haina madhara yoyote na inalindwa na ndiyo itaweza kusaidia kusimamisha maambukizi ya korona. Kambeni ya chanjo hiyo ikatarajiwa kuanza hii tarehe kumi na mbili kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oser Malivika, Vue Express, Goma. Namshukuru sana Oser Malivika ukiwa kule Goma, bila shaka DRC Congo itakuwa inaanza chanjo hiyo kulingana na Malivika tarehe kumi na mbili mwezi huu e, Kenya, kesho Ijumaa itakuwa inaanza tayari. Mataifa kama Rwanda, Ghana, Senegal na cote d'Ivoire eh, wako mbelembele katika barani Afrika. Hata hivyo, tukiachana na hao ya chanjo kwengineko, ni kwamba mashirika ya kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi yameomba kuachiwa huru kwa wakimbizi wanane wanaozuiliwa nchini Tanzania na kurejeshwa kutumikia vifungo vyao vya jela nchini mwao. Watu hawa walikamatwa kwa shutuma za kujaribu kuyumbisha usalama wa taifa, kwa sababu walikamatwa kinyume cha sheria za kimataifa kuhusu haki za wakimbizi. Jean-Marie Hishu Burundi anatuarifu zaidi. Wakimbizi wanane wa Burundi ambao waliripoti katika mahakama kuu ya mjini Bujumbura wiki iliyopita ili kujitetea, walikamatiwa katika makambi ya wakimbizi ya Nduta na Mutendeli katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kusafirishwa na polisi hadi nchini Burundi, ambapo wamefungiwa katika jela kuu tokea Julai mwaka jana. Mahakama za Burundi zinawashutumu wakimbizi hao wa Burundi kujaribu kuyumbisha usalama wa taifa kwa wa mtuto wa bunduki kwa kujiunga na makundi ya waasi wenye silaha yanayopinga utawala wa Burundi, nchi ambayo waliitoroka tokea mwaka 2015 na kukimbilia nchini Tanzania. Hata hivyo Leopold Sharangabo, mmoja wa wanaharakati wa kutetea haki za wakimbizi wa Burundi wanaopatikana katika makambi mbalimbali mbali ya wakimbizi katika nchi za mashariki mwa Afrika, amepinga mashtaka hayo yanayokabili wakimbizi hao wa Burundi na kuomba waachiwe huru kwa sababu walikamatwa kinyume cha sheria za kimataifa kuhusu haki za wakimbizi katika. Tunaomba wakimbizi hawo waachiwe huru na warejeshwe katika familia kwa sababu walikamatwa kiholela kinyume cha sheria. Sheria za kimataifa zinapiga marufuku nchi zilizowapokea wakimbizi kuwarejesha katika nchi walipotokea, na ikiwa mkimbizi atakutwa na hatia ya uhalifu atahukumiwa katika nchi iliyompa hifadhi. Wakati huo huo, mtetezi huyo wa haki za wakimbizi wa Burundi ameihimiza serikali ya Tanzania kutokomeza vitendo vya unyanyasaji na mateso wanaotendewa wakimbizi wa Burundi ili kuwalazimisha kurejea kimabavu katika nchi yao ya asili. Kwa upande wake, serikali ya Tanzania imekuwa mara kwa mara ikitupilia mbali tuhuma hizo za kuwarejesha kwa nguvu wa wakimbizi wa Burundi na kuhusika kwa kukamatwa kwao. Hayo yanajiri wakati katika mkutano wa marais wa jumuiya ya Afrika Mashariki uliofanyika wiki iliyopita, rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye aliwatolea wito marais wenzake wa jumuiya hiyo akiwataka wamsaidie kwa washawishi wakimbizi wa Burundi kurejea makwao, akihisi kwamba kwa mtazamo wake usalama na amani vimeimarika hivi sasa kote nchini Burundi, tarakwimu za shirika la UNHCR zikifichua kwamba zaidi ya wakimbizi laki tatu wa Burundi bado wamesalia uhamishoni wa katika mataifa ya ukanda wa mashariki mwa Afrika. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Asante sana kwa ripoti hiyo, Jean Marie Vianney Shivurundi akiwa Kigali, Rwanda, akitufahamisha yanayojiri kule Burundi. Msikilizaji, unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wetu wa www voa com, ama pia kwenye ukurasa wa facebook wa VOA swahili com, na pia fuatilia redio wa shirika katika mataifa ya maziwa makuu. Sasa tuungane naye Sande Shomari kwa habari za dunia. Idara ya polisi ya bunge la Marekani inasema inachukua tahadhari kubwa juu ya taarifa za kijasusi kwamba kuna uwezekano wa njama za kikundi cha wanamgambo kuvamia jengo la bunge leo Alhamisi. Tayari tumefanya maboresho makubwa ya usalama, ikiwa ni pamoja na kuweka uzio na kuongeza nguvu kazi ili kuhakikisha ulinzi wa bunge, umma na maafisa wetu wa polisi, idara hiyo ilieleza katika taarifa yake. Idara hiyo pia inasema imefanya kazi na washirika wa mitaa, majimbo na serikali kuu ili kumaliza vitisho vyote kwenye bunge. Jengo ambalo wabunge wanakutana limekuwa likilindwa kwa msaada vikosi wa vikosi vya ulinzi wa kitaifa na kuzungukwa kwa eneo la usalama lililopanuliwa na uzio mrefu tangu shambulio la Januari 6 huko bungeni na wafuasi wa rais wa wakati huo Donald Trump. Misri leo Alhamisi ilipanua utoaji wake wa chanjo ya virusi vya korona kuwajumuisha wazee na watu wenye magonjwa sugu baada ya wiki kadhaa za kuwapa chanjo wa wafanyakazi wa afya, baraza la mawaziri lilieleza karibu watu laki moja hamsini na tatu elfu wameomba chanjo tangu Jumapili, wakati nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ilipofungua usajili mtandaoni, baraza la mawaziri ilisema kwenye taarifa yake. Misri ikiwa na nchi ya kiarabu yenye idadi kubwa ya watu duniani ikiwa na zaidi ya watu milioni mia moja imeandaa vituo arobaini vya chanjo na ina mpango wa kuongeza idadi ya vituo hivyo baada ya kuasili kwa chanjo zaidi. Waziri Mkuu Mustafa Madbuli alisema Misi ilipokea dozi zipatazo laki tatu hamsini elfu za chanjo ya korona iliyotengenezwa na shirika la dawa la China Sinofam kama sehemu mbili tangu mwezi Desemba pamoja na dozi elfu hamsini za chanjo iliyotengenezwa na AstraZeneca mwezi wa Februari. Mamlaka katika jimbo la Zamfara nchini Nigeria zimetangaza amri ya kutotoka nje na kufunga shughuli za soko baada ya ghasia kuvuruga kurudi kwa mamia ya wasichana wa shule waliotekwa nyara kwa familia zao. Msemaji wa serikali alisema hii leo Alhamisi. Jumatano jioni, milio ya risasi na vurugu zilizuka wakati kileo kilichotarajiwa kuwa kurudi kwa furaha wa wa kwa wasichana hao wa shule 279 waliotekwa nyara na watu wenye silaha kutoka kwenye shule yao ya bweni. Wiki iliopita serikali ilifanikisha kuachiliwa kwa wasichana hao Jumanne, lakini walikuwa wakifanyiwa uchunguzi wa afya na kupewa matibabu. Watu wasiopungua watatu walipigwa risasi, lakini haikufahamika na nani ni nani. Na shahidi wa Reuters aliona polisi wakitatua gesi ya kutoa machozi kwa kundi la uandamanaji nje ya shule na wanajeshi wakipiga risasi hewani, baada ya wazazi wasio na subra kuingilia kati na kuwachukua watoto wao kuwapeleka nyumbani. A unaendelea kusafiri na VOA Express. Baada ya kipande hicho kifupi cha muziki kutokea kule bongo inafika sasa, ni wakati wa kuangazia kitengo cha barazani. Naam, na leo katika barazani tunaangazia hasa, tukiwa bado tumesalia kwenye janga la korona na hivi sasa ambapo mataifa mengi tu yameendelea kutoa chanjo dhidi ya korona, tunauliza, je, unaamini umepata elimu ya kutosha kuhusu chanjo ya covid 19? Haya yanajiri mataifa kadhaa ya Afrika Mashariki na mataifa mengi barani Afrika yakianza kupokea chanjo. Safari yetu inatufikisha kule Tanzania. Tunakutana naye Fredi John. Karibu Fredi, unaotupatia mtizamo wako. Asante. Asante hapo VOA. Uh, mimi naitwa Fredi John wa Ifakara, Tanzania. Mimi binafsi naweza nikasema sijapata elimu ya kutosha, na hasa ukizingatia hii hii awamu ya pili ambayo imekuja na hivi virusi vimekuwa kama vimeongezeka kasi, vimeongeza nguvu tofauti ile na ya mara ya kwanza. Tulishuhudia viongozi wetu hapa Tanzania walikuwa wanahamasisha kwamba tuvae barakoa tusanitaizi yaani, tuwe katika hali safi, tuepuka misongamano. Ile ya kwanza tulikuwa kama tumeielewa ile elimu, lakini kiukweli kwa sasa hivi imekuwa ni kama sintofahamu. Asilimia kubwa unakuta hata mijadala inayoendelea wanasema tu ni ni ni ni matatizo ya upumuaji. Sasa kwa mtu wa kawaida huenda asielewe kwamba matatizo ya upumuaji yanahusiana na nini, lakini ni vyema tu sasa tukaele tuka tukaelezwa tu kwamba korona ipo, tuchukue tahadhari kama ilivyokuwa mara ya kwanza, kwa sababu inavyofanyika hivi kim ya kimya ki ukweli elimu inakuwa haitufikii hasa sisi ambao tunaishi huku vijijini inakuwa ni tofauti yani, kuna utofauti mkubwa tofauti na mara ya kwanza. Kwa hiyo ni vyema tu elimu ikaendelea kutolewa ili watu wakajua kama kuna ukweli ufanyike, ukweli ambao uko dhahiri ili kila mmoja ajue na ajue jinsi gani jinsi ajue jinsi gani anaweza kujikinga na huu ugonjwa. Hivi chanjo ikiletwa nchini Tanzania utakubali ya kuipokea wewe? Kwa sababu ni kitu ambacho tayari tumeshuhudia katika hata mataifa ya magharibi na mataifa ya Ulaya na sehemu nyingine ni kwamba hizi chanjo chanjo zinapelekwa. Mimi binafsi naweza nikaikubali kwa sababu sana sana nataka kupigania afya yangu. Kwa hiyo kama ikijulikana iki, iki kwamba imethibitishwa na Wizara ya Afya ya nchi yangu hapa Tanzania kwamba haina madhara yoyote, basi niko tayari naweza nikapokea hiyo chanjo kwa sababu najua ndio tunasema uzima wenyewe, usingoje mpaka uumwe ili ujulikane kwamba unaumwa corona au unaumwa hiyo COVID kumi na tisa, lakini kama chanjo itakuwepo itakuja. Mimi nipo tayari kiukweli kweli. Asante sana kwa kushiriki barazani. Video. Nashukuru, Nashukuru sana wasalimia hapo studio. Naam, moja kwa moja tukiachana na Fred John kutoka kule Tanzania sasa tunakwenda DRC Imani eh, Daniel ukiwa pale DRC. Naam. Asante uh, bwana mtangazaji eh, mimi sina elimu uh, ya kutosha kuhusiana na chanjo hii ya COVID-19 ambayo imeletwa hata huko DRC kwa sababu eh, watu wengi wana hofu ya kupata chanjo hiyo wa hatuamini mia kwa mia, e, kuhusiana na chanjo hii ya korona, kwa sababu e, watu wengi wanakuwa na waza namna moja, kunakuwa na mbinu ama ujanja fulani ambao unapitia e, dhidi ya kuletwa kwa chanjo hii za COVID kumi na tisa. Je, wewe iki, iki, iki, wakati itakufikia kwa sababu kwanza wanaanza na wale ambao ni muhimu kupata chanjo kabla ifikie mwananchi wa kawaida, siku ikifika kwako utaipokea? Mimi ya kwamba kama mii akubaliana na hilo kutokea chan ya korona kwa sababu an kwanza, eh, mimi sijafirika na ugonjwa huo, na hata tangu ugonjwa wa wa korona umeanza, mimi sijawahi kuona mtu ambaye ameafirika na ugonjwa huo korona, ndiyo maana mimi na endapo serikali haitoi eh, mafunzo tosha toshaziji ya chanjo hii ya ya kwamba mimi ii na swala hilo lakini unaendelea kuvaa barakoa barakoa kama kawaida, wamechoa lazimisha tuvae mabarakoa na kunawia mikono mara kwa mara vitu e, kama na hivyo. Tukushukuru sana kwa kushiriki barazani, shukran. Ni hisi ya mseto, kwa sababu uh, tofauti hawa wawili, mmoja anasema hajapata elimu, lakini lau kama itafika atakubali kwa sababu ni uhai wake, lazima. Magazeti ya taifa la Kenya yamekuwa yakigusia kwamba kuna baadhi ya wahudumu wa afya pia na wao wanauoga. Hata Rais Uhuru Kenyatta alipoulizwa leo, wakati amezuru katika ile bohari uh, la, la kuhifadhi zile chanjo, ameulizwa na mwanahabari mmoja, akamuuliza je, nyinyi mtaanza kupatiwa kama kipaumbele, mutuonyeshe mfano. Hilo swali amejaribu kulirusha upande, lakini <laughs> hakusema direkti hatake, amesema wakitwambia, ni sawa <laughs> arie wale wamezungumza nasi kwa mazungumzo, tuangazie ukurasa wa Facebook. Tuanze na nani hapa? Tutaanza na Silas K. M. Mtonja kutoka Nairobi, Kenya, anasema siipokei kabisa, serikali ya Kenya haiwezi kuaminika kwa jambo lolote mimi nampata Bin Muhamed kutoka Zanzibar anasema mpaka sasa bado sijapata elimu, isipokuwa anasikia tu. Ni wazi kwamba serikali za Afrika zina kazi kubwa kuhakikisha kwamba zimetoa a, elimu jamii, watu waweze kufahamu kuhusiana na chanjo hizi. Naam, na kuna fununu nyingi sana. Mm -hmm. Kuna mambo mengi yanasemwa huku mitaani ambayo yanaharibu juhudi hizi. Mara naambiwa kwamba ikiwa wewe uko na alaji ya mayai na kuku faikudungwa kupewa chanjo ile. Sasa watu wengi siwatasema tu, mimi huwasili mayai mimi mimi kuku hivi sasa utasemaje? <laughs> <laughs> na urumia sana watu wa western. Lakini msikilizaji, acha tuelekee katika burudani. Kama ilivyo ada, siku ya Alhamisi tunapata mziki uliotesa miaka ya nyuma, na hivi leo tuna muenzi na kumsherekea Bunny Wailer ambaye kafa wiki hii, na sasa tunapata kibao chake Boderation Kizuri, mtindo chapa rege, msanii Baniweila marehemu huyu. Sasa amekufa mapema wiki hii, majonzi sana kwa wafuasi mm. na wapenzi wa mziki wa rege kama vile mimi eh. miaka sabini na tatu, eh, mashallah ameishi kwa sababu kifika sabini na tatu kule alikuwa kidogo nakalia deposit sindio? Eh, lakini ungemwangalia akifanya show zake live. Amekuja Nairobi akiwa miaka sabini na moja lakini uliopita akapiga show moja ya live nzito, mm -hmm, sana mpaka uwezi amini ni mzee wa miaka sabini anapiga show ile nam. Alikuwa amelazwa hospitalini kule tangu mwezi Disemba, na hata hivyo kifo kikamchukua. Basi hatuna budi kuambia pole nyeye mashabiki wa regi kwa sababu mie nafikiri najua nyimbo moja tu, nobody can stop rege. <laughs> <laughs> <laughs> Baniwela alikuwa miongoni mwa wale walianzisha mziki wa chapa rege, akiwa pamoja na Bob Marley na Peter Tosh. Haya, tunaachana na masuala ya burudani, tunaelekea huko kwingine. Kuna nani huku? Nam, kwingineko ni kwamba tunaingia katika kitengo cha kero langu, na leo katika kero langu nampata kijana mtafutaji Cosmas Mavindu, ambaye anasema na kero sana na tabia baadhi ya watu wanaostarehe bila mipangilio. Kimtazamo wake, binadamu akiamka wa kwanza ni atafute riziki, sio kulewa kupindukia. Kero langu ni kuwa utakuta mtu we mwenyewe kikwako wewe umeamka, unaenda ume fanya kazi zako. So wakati uko zile harakati za kwenda kwa, kwa kazi unakuta mtu yani asubuhi nzima unamkuta amelewa, unashangaa, kwani hizo pesa za kulea wanazipata wapi? Unaona vitu kama hivyo sasa. Huwa anaweza kaa nikamwangalia nikazubaa, namwangalia, nampigia mahesabu, nasema huyu mtu kwani yeye ana ajenda fulani yani, yani kwa, kwa maisha yake ana ajenda fulani, akafikiria kwamba haya maisha ana yanastadi watu waishi hivyo aka hivyo. Unashangaa asubuhi analewa. Sasa kama asubuhi analewa, je, kikifika jioni atakuwa vipi? Unaona alafu unapiga hesabu pia, huyu mtu kweli ana familia kwaz? Kama angekuwa ako na familia, ungeweza kumwona asubuhi nzima amelewa mtaani? Viko tena viko sana, na unajua maisha uka, uka ya siku hizi ukifuatilia mtu unaweza mfuatilia ukajikuta umeingia mahali pabaya. Sasa unakuta erushiktushike tu laifu yako tu, lakini mimo inani hati sana unashindwa, yani so unashindwa, miwaa natatizika yani, kwa fupi inanikera tu sana yani, tena sana. Unajua ile ile pombe pombe mwanzo uweze ende ipatabure unaona, na uki ukienda ukiwa uki, unalewa sati utasema, leo nimenunuliwa nime, nime. Hakuna mtu ambaye anaweza kunulia leo, kesho akununulie kesho kutwa akununulie. Unaona anakununulia ile ah, kuta besa kesho yake lazima utakuwa na pesa, unaenda unalewa. Sasa wewe kitu ambayo nanigera kila siku analewa na ile siku ambao utamkuta akulewa <laughs> Ana, ana kitu walai, hana chochote hata ad, ukamwitisha shilingi kumi akupatii, anakwambia mi sina kitu, lakini ile siku tu nakuta melewa, jua hiyo siku ana pesa. Mi huwa inanikera, ina walai, inanikera. Yani, yani wanasikia ukereka tu, yani ni venye tu. Utafanya nini? Sasa asubuhi, yani Waswahili wanasema alfajiri, yaani unamkuta amelewa, yaani au mwenyewe tu una akili zako, utapiga sababu kweli huyu anafikiria chai kwa akili yake, afikiri mambo ya chai, na njo maana kakwambia pale, tukirudi nyuma, kakwambia mtu wa hivyo ana familia, na kama ako nayo basi wa familia yake haina msimamo. Wajua kuna watu ambao wanalewa na, na mpango, unaona. Sasa unajua unaweza funga, funga ile, ile baa ukawa unafungia watu ambao hawako hivyo. Kuna mtu kweli analewa akiwa ametulia, ye mwenyewe anasema ah, saa hii niko hofu naenda napiga kombe changu nini. Unaona kitu kama hivyo. Sasa ukifunga, utajua sawa, utakuwa unamfungia yeye, lakini utakuwa unafungia wengine ambao hawana tabia kama hiyo. Hiyo ndio kero yangu kubwa, tena kubwa sana, yaani ndiyo inanikera yaani, mpaka imefikia mpaka niongea mambo hiyo, kitu inanikera mambo hayo mazito eh. <laughs> Naam, unaamka asubuhi, labda unakwenda kuswali, alafu napatana na mtu anaenda, uh, umjui waimba nyimbo gani? Inakera kera kweli, na kelele kweli, na kelele. Naam, alafu chini ya madirisha, alafu mitaa uswailini, lazima uh, la, lazima hii Salma, mitafuta kwenye mitaa ya Kiswahili kwa sababu kondo kwenye mambo hayo haya. <laughs> <laughs> Ndio maisha uswailini hayo, naam. Ah, msikilizaji, sasa wacha tungane naye Harrison Kamau. Ananinongonezea kwamba katika trending anafuatilia mengi zaidi ikiwemo kwamba Kenya inatarajia kupokea shughuli za kusimamia treni ya mwendokasi SGR kutoka kwa serikali ya China. Tumsikie. Asante sana wana VOA Express, mkiwa um, Mombasa mtumai hali ni shwari Sawa na ilivyo kwetu sisi hapa Washington DC. Ni kweli kwamba swala la kuendeshwa kwa shughuli za treni hiyo mpya ya SGR zilizoanza miaka mitano iliyopita kati ya Nairobi na Mombasa, hatimaye zitachukuliwa na shirika la reli la Kenya, kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa kwenye gazeti la Kenya la Standard mapema leo. Shirika la reli la Kenya, yaani KRC, limeanza mchakato wa kuchukua uendeshaji wa shughuli za SGR kutoka kwa kampuni ya China ya Afristar. Tayari shirika hilo limechukua shughuli za kutoa tiketi, usalama na kuweka mafuta yanayotumika, wakati mchakato mzima ukitarajiwa kukamilika kufikia Mei mwakani, ameongeza mwenyekiti wa shirika hilo Omudho Awita. Mapema leo, Omudho amesema kuwa wanachukua usukani baada ya miaka mitano kinyume na ilivyopangwa miaka kumi. Hapo awali kampuni ya China ya afristar ambao ni sehemu ya ile ya China Road and Bridge iliyotengeneza reli hiyo ilipewa kandarasi ya kuendesha shughuli za treni mwaka wa 2017 mara baada ya uzinduzi. Mwaka uliopita, Afristar ilikumbwa na kashfa kwamba ilikuwa ikitoa taarifa zisizo sahihi kwamba tiketi zote zilikuwa zikiuzwa na kwa hivyo kuweka dhana kwamba kila kitu kilikuwa shwari. Itabaki kuonekana shughuli hizo zitaendeshwa vipi baada ya madai ya muda mrefu kuwa treni ya SGR bado haijaweza kujipatia faida na hasa baada ya kuzuka kwa janga la virusi vya korona mwaka uliopita. Basi mambo hayawezi kukamilika bila kuzungumzia chanjo ya korona iliyofika nchini Kenya, DRC na Rwanda wiki hii ikisemekana kuwa ni hatua ya kwanza kuangamiza janga hilo nchini Kenya. Mapema leo, Rais Uhuru Kenyatta amehudhuria hafla ya upelekaji wa chanjo hizo kutoka kituo cha hifadhi kilichoko kwenye kitongoji cha Kitengela nje kidogo ya mji wa Nairobi na kusambazwa kwenye maeneo mengine ya taifa. Chanjo hizo zinazosambazwa na UNICEF chini ya mpango wa COVAX, zinapelekwa kwenye sehemu tofauti za nchi na kutolewa kwa wahudumu wa afya kwanza. Hatua hiyo hata hivyo imechochea maoni mseto kwenye mitandao na hasa kwenye Twitter. Ivan Stoe anasema kuwa rais anahitaji kupokea chanjo hiyo kwanza na kisha tusubiri kwa muda wa mwezi mmoja ili kuona mambo yatakavyokwenda. Kioko anaongeza kusema kuwa naibu wake wa rais afuate nyayo pamoja na familia zao ili tuone mambo yatakavyokwenda kwanza. Jomash anasema pongezi serikali kwa hatua mnazopiga kuelekea kupambana na korona. Ken Amadi anasema kuwa kafyu iondolewe sasa kwa kuwa chanjo imeisha wasili baadhi ya mambo tu kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari hivi leo. Sijui ni yapi maoni yako kuhusiana na chanjo ya COVID. Popote ulipo, narejesha jamvi kwenu wana VOA Mombasa. Nam, shukran sana Harison kama ukitoweka pale na yaliyovuma mitandaoni siku ya leo. Tunaelekea katika kitengo cha swali la leo, na leo katika eh, swali letu pale kwenye ukurasa wa VOA Swahili Facebook atayekumbuka, unaweza kushiriki tu kila siku. Tembelea ukurasa wetu wa Facebook uweze kuchangia yale ambayo tunauliza. Swali la leo tunaulizaje? Kuna umuhimu wa kampuni za simu kuwaelimisha wateja wao kuhusu matumizi ya data? Tuanze naye Nazarete Mwakipembe Na. wa Tukuyu, Mbeya, Tanzania, anasema hilo ni muhimu sana, tuelemishwe. <laughs> Athmani Mgisa wa Mwaru, Singida Tizedi pale anasema hakuna umuhimu wowote, cha muhimu atupunguzie bei. Kikalabu Moses anasema hako DRC Kirumba anasema naipenda sana VOA <laughs> yawezekana, ila wasiwe wakiiba data zetu kwa simu. <laughs> Goligota Magame Mokono wa Geita, Arusha, anasema haina umuhimu, maana tumeshawazoea. Malilo Mahamudu anasema mara nyingi tunahisi kupunjwa tu <laughs> <laughs> <laughs> nimalize naye Mwita Musa Neema anasema ndiyo, umuhimu upo sana tu, na gharama pia wapunguze. Obeti mtambo anatumalizia hapa, anasema hebu tuelimishe. <laughs> unatia data uy, kwenye simu nastukia no. imefyekwa, unashangaa simu ikuwa yatafuna data. huyu aliyesema mara nyingi tunahisi kupunjwa niko naye <laughs> kwa sababu sitataja mtandao naotumia, lakini unaambiwa unaweza kukopa, lakini kopa hiyo data usikize maneno ee, eh. <laughs> Ndo wetu <laughs> umekamilika studio, msikilizaji. Shukran sana ni kwa Josephat Kioko, Khadija Riyami ambaye ni mhariri wa siku, pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo nikutakie wakati mwema, na usikose kuendelea kutegea vipindi vya VOA Swahili.