Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Leo ni Ijumaa tarehe 5 Machi mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la afrika mashariki shariki ikiwemo Mitume Redio kwenye 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TK FM ya Tanga Tanzania na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Vile vile tunapatikana katika mtandao wetu wa VOA swahili.com Ripoti tulizokuandalia hivi sasa, Marekani imekubali kusitisha kwa kipindi cha miezi minne ushuru wa ulipizaji kisasi uliokuwa umewekwa kwenye bidhaa za Uingereza kama pombe aina ya whisky baada ya mvutano wa muda mrefu kuhusu ruzuku kwa ndege huku pande zote mbili zikiahidi kutumia muda huo ili kutatua mvutano huo. Na katika makala yetu ya viwa mitaani, utasikia changamoto wanazopitia wanadiaspora wanapowekeza au wanapotaka kuwekeza katika nchi zao za asili. Kufanya kazi kama uko nje na kuwekeza nyumbani inakuaga na shida ya uaminifu, bila ukuwa na mtu kule ya kuweza kuamini nyumbani, kuweza kumpa ama ashughulikie hiyo mambo juu unawekeza, kwa sababu hata kama ni undugu ama nini, unapata wameza ama kukudanganya. Kila siku, hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika dakika thelathini za matangazo haya ya kumekucha Afrika. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa na idara ya polisi inayolinda usalama kwenye jengo la bunge la Marekani ambayo ilikuwa na wasiwasi juu ya vitisho vya shambulizi lingine kwenye jengo hilo imeiomba wizara ya ulinzi kuruhusu wanajeshi elfu tano wa kikosi cha kulinda usalama wa taifa waendelee kupiga kambi na kulinda usalama wa jengo hilo kwa kipindi cha siku nyingine sitini hadi katikati mwa mwezi Mei. Maafisa wa wizara ya ulinzi wameiambia Sauti ya Amerika kwamba ombi hilo linazingatiwa. Wanajeshi hao walikuwa wanatarajiwa kuondoka kwenye jengo hilo tarehe kumi na mbili Machi. Ombi la kutaka wanajeshi wasalie kwenye jengo hilo linajiri wakati viongozi wamezipa uzito mkubwa taarifa za idara ya ujasusi kuhusu njama iliyopangwa na kundi la wanamgambo kuvamia tena jengo la bunge jana Alhamisi. Licha ya kuwa hali katika eneo hilo ilikuwa shwari majira ya mchana, baadhi ya wapanga njama wa, wa mrengo wa kulia walieleza kuwa wanaimani kwamba rais wa zamani Donald Trump angeapishwa jana tarehe nne Machi ikiwa ni tarehe ambayo marais wa Marekani walikuwa wanakula kiapo hadi mwaka wa 1933 ambapo sherehe za kuapishwa marais zilianza kufanyika tarehe ishirini Januari. Tangu wakati huo, Trump aliondoka mjini Washington wiki sita zilizopita baada ya muhula wake kumalizika. Mdemokrat Joe Biden aliyeapishwa tarehe ishirini Januari kama rais wa 46 wa Marekani. Marekani ilikubali Alhamisi kusitisha kwa kipindi cha miezi minne ushuru wa ulipizaji kisasi iliyokuwa imeweka kwenye bidhaa za Uingereza kama pombe aina ya wiski, baada ya mvutano wa muda mrefu kuhusu ruzuku kwa ndege, huku pande zote mbili zikiahidi kutumia muda huo ili kutatua mvutano huo. Utawala wa Marekani chini ya rais wa zamani Donald Trump uliweka ushuru kwenye pombe ya wiski ya Uingereza pamoja na vyakula kutoka Umoja wa Ulaya, mvinyo na soda ambapo sekta ya bidhaa hizo imesema hatua hiyo iliweka hatarini mstakabali wa biashara hiyo. Mvutano huo wa ulipizaji kisasi wa mabilioni ya dola ya ushuru ulihusisha Marekani, Umoja wa Ulaya na Uingereza kwenye malumbano ya muda mrefu juu ya ruzuku ya serikali kwa kampuni za kutengeneza ndege Airbus na Boeing. Uingereza ni sehemu ya mvutano huo kama mwanachama wa zamani wa Umoja wa Ulaya na mtengenezaji wa baadhi ya vifaa vya ndege za Airbus. Wanaharakati wa haki za wanawake nchini Kenya wamekaribisha agizo la rais wa Marekani Joe Biden la kubatilisha marufuku ya kuzuia ufadhili wa fedha za Marekani kwenda taasisi zinazohusika na afya ya wanawake ambazo hutoa huduma ya utoaji mimba au huduma zinazohusiana na hilo. Wakosoaji wanasema kile kinachoitwa gag rule iliwaacha wanawake bila taarifa kuhusu chaguo salama katika kusitisha ujauzito. Mwandishi wa VOA Mohamed Yusuf anaripoti kutoka mjini Nairobi. Na mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Najma Wangoi mwenye umri wa miaka 45 alimpoteza dada yake mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya kununua dawa kutoka duka linalouza dawa za kutoa mimba, hatua iliyopelekea kifo chake. Mwanamke huyo mwenye watoto wawili anasema dada yake hakujua kama kuna njia bora za kufanya katika utoaji mimba. Chini ya sheria ya gag rule ya ulimwengu iliyotungwa awali na Rais wa Marekani Ronald Reagan na kufufuliwa na Rais wa zamani Donald Trump, imekuwa vigumu kwa mamilioni ya wanawake kupata huduma ya utoaji mimba katika vituo vya afya vinavyopokea ufadhili wa fedha kutoka Marekani. Sheria hiyo ilizuia ufadhili wa fedha wa serikali ya Marekani kwa mashirika kama hayo yanayotoa huduma ya utoaji mimba ushauri na marejeleo pia sheria hiyo ilifunga kliniki za afya pamoja na programu za uhamasishaji wa jamii juu ya afya ya kijinsia pamoja na uzazi wa mpango asante mkamiti kibayasi kwa ripoti yako hiyo Kamishna mkuu wa haki za binadamu katika baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu ameiomba Ethiopia kuruhusu uchunguzi juu ya madai ya mauaji na ukatili wa kingono katika jimbo la Tigrei, vitendo ambavyo vinaweza kuchukuliwa kama uhalifu wa kivita. Michelle Bachelet amesema jana katika taarifa, tunaihimiza serikali ya Ethiopia kuipa ruhusa ofisi yangu na wachunguzi wengine huru kufika katika jimbo la Tigrei kwa nia ya kubaini ukweli na kuchangia kwa kuwawajibisha wahusika bila kujali upande gani wa wahusika. Wanajeshi wa serikali kuu ya Ethiopia waliotumwa Tigrei na Waziri Mkuu Abi Ahmed wamekuwa wakipambana na vikosi vya chama tawala cha zamani katika jimbo hilo the Tigray People Liberation Front, TPLF. Maelfu ya watu waliuawa katika eneo hilo ambako maelfu ya watu walikuwa wanategemea msaada wa chakula kabla ya mzozo kuzuka. Umoja wa Mataifa umesema uchambuzi wa awali wa habari tulizopata unaonyesha kuwa vitendo vya ukiukaji mkubwa wa sheria ya kimataifa ambavyo vinaweza kuwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu vinaweza kuwa vilitendwa na pande nyingi husika katika mzozo, Bashle amesema. Kwa kuongeza TPLF, Bashle ametaja pia jeshi la taifa la Ethiopia, jeshi la Eritrea, wanajeshi wa jimbo la Amhara na makundi ya wanamgambo yanayoshirikiana nao kama wahusika wanaoshukiwa kutenda mauaji hayo na manyanyaso ya kingono. Wanafunzi wa chuo kikuu cha mjini Dakar mjini Senegal cha Sheikh Anta Diop walipambana na maafisa wa usalama kufuatia kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani Ousmane Sonko ambaye anatarajiwa kusikilizwa na jaji leo hii juu ya mashtaka ya ubakaji, kesi ambayo imelitikisa taifa la Afrika Magharibi, ambalo kawaida ni taifa tulivu. Afisa wa polisi amesema polisi pia walipambana na wafuasi wa Sonko jana kusini mwa nchi na mtu mmoja aliuawa. Katika mfarakano huo, ni kifo cha kwanza kuthibitishwa katika makabiliano tangu Sonko alipokamatwa Jumatano kwa kuvuruga utulivu wa umma wakati wafuasi wake walijitokeza kwa wingi kabla ya kuitishwa kwake mahakamani kujibu mashtaka ya ubakaji. Sonko ambaye ni kiongozi wa chama cha upinzani cha PASTEF na mgombea wa zamani wa urais anachukuliwa kama mpinzani mkuu wa rais Macky Sall katika uchaguzi utakaofanyika miaka mitatu ijayo. Kukamatwa kwa Sonko kumechochea mzozo mbaya ambao hujawahi kutokea mjini Dakar kwa kipindi cha miaka mingi katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambalo linajulikana kwa utulivu. <tune> Shirika la afya duniani WHO linasema usambazaji wa chanjo ya COVID-19 katika nchi za Afrika unaongezeka na kutoa ishara zenye matumaini kwamba idadi kubwa ya watu watapata chanjo ifikapo mwishoni mwa mwaka. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha idadi ya maambukizi barani Afrika ni zaidi ya milioni tatu laki tisa na vifo takriban laki moja. Ripoti ya mwandishi wa VOA Eliza Slein inasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Takwimu zinaonyesha janga la COVID-19 kwa ujumla linapungua katika nchi nyingi za barani Afrika. Hata hivyo, maafisa wa shirika la afya duniani WHO wanahofu kutokea tena kwa kesi nyingi siku zijazo, wakati shinikizo linaongezeka la kuelegeza masharti yaliyopo. Wanataja kuongezeka kwa kesi za COVID-19 katika nchi kumi kama dalili ya wasiwasi wasi. Wakati huo wa kuongezeka kasi ya usambazaji wa chanjo barani Afrika kunatoa matumaini. Mkurugenzi wa WHO katika eneo la Africa, mashidiso Moeti, anasema takriban dozi milioni kumi za chanjo zimewasili kwa nchi kumi na moja wiki hii barani Africa, na anatarajia kiasi cha nusu ya nchi zote barani humo zitapokea chanjo ya Covid 19 katika wiki kadhaa zijazo. Anasema nchi nyingi zitakuwa na programu za chanjo zinazoendelea ifikapo mwishoni mwa mwezi huu wa Machi. Moeti anasema mpango wa Covax unalenga asilimia tatu ya idadi ya watu wakati unaanza utoaji chanjo huko Afrika, lakini anaongeza kuwa lengo la Covax ni kuongeza idadi hiyo na kuwafikia asilimia ishirini ya idadi ya watu ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. We are very pleased that, uh, the African Union, uh, working... Anasema tumefurahi sana kwamba umoja wa Afrika unafanya kazi kupitia wanunuzi wake. Jopo kazi la wanunuzi wa chanjo linalenga kuhakikisha kuwa ifikapo mwisho wa mwaka chanjo ya kutosha imenunuliwa na inapatikana kwa nchi kufikia asilimia sitini ya idadi ya watu barani Afrika ifikapo mwishoni mwa mwaka. Moeti anasema anatarajia kufikia kiwango cha kufikisha chanjo katika nchi za Kiafrika, kwamba sio tu kwa kupunguza magonjwa na vifo, lakini pia kuanza kupunguza kasi ya kusambaa kwa virusi vya korona. Kwa maneno mengine, anasema anatumai bara hilo litafanikiwa kufikia kile kinachoitwa kinga ya kupunguza magonjwa ya kuambukiza katika jamii. Unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika. Patrick Nduyimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, mahakama ya juu ya Ghana jana imehalalisha ushindi wa Rais Nana Akufo Addo, uamuzi ambao umekubaliwa shingo upande na mpinzani wake John Mahama, akiendelea kutetea shauri lake kuhusu madai ya kasoro nyingi katika matokeo ya uchaguzi akufo ado alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa tarehe saba disemba kwa kupata asilimia hamsini na moja nukta saba za kura akija mbele ya rais wa zamani mahama ambaye alipata asilimia arobaini na saba nukta tatu mahama amesema kura ziliongezwa kwenye kura za jumla alizopata akufo ado katika baadhi ya vituo vya kupigia kura na hivyo ikafanya apate zaidi ya asilimia hamsini zinazohitajika ili kusifanyike uchaguzi wa marudio. Mahakama imesema madai ya Mahama hayakuwa na msingi. Mahama amesema amelazimika kukubali uamuzi wa mahakama, lakini haamini kuwa shauri lake lilishughulikiwa ipasavyo Wakati inatambua wa vyema kwamba kisheria tunatakiwa kuheshimu maamuzi ya mahakama ya juu, sikubaliani na mchakato wa kesi na uamuzi wa mahakama, amewaambia waandishi wa habari baada ya uamuzi wa mahakama. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein amesema mikoa yote ya Iraq iko tayari kumpokea kiongozi wa kanisa katolika Papa Francis, siku moja kabla ya ziara yake ya kihistoria katika taifa hilo linaloendelea kukabiliana na athari za vita. Papa Francis ambaye anafanya ziara yake ya kwanza katika nchi ya kigeni tangu janga la korona kujitokeza anawasili nchini Iraq ijuma hii. Mwaka mmoja uliopita alisitisha ziara barani Ulaya kutokana na janga la korona. Kwenye mkesho wa ziara yake ya kihistoria, Papa Francis jana amewaenzi wale wote walioathiriwa na miaka mingi ya hasia, akisema anakwenda Iraq kama mhujaji wa amani. Katika ujumbe wa video, Papa mwenye umri wa miaka 84 alitoa salamu zake kwa kaka na dada wa dini nyingine, lakini akisisitiza pia hali ngumu wanayopitia Wakristo nchini Iraq akisema kumekuwa na wahanga wengi sana nchini humo. Natamani kukutana nanyi, kuona nyuso zenu, kutembelea ardhi yenu, eneo la kale na zuri sana la ustaarabu, papa amesema na kuja kama muhujaji muhujaji anayetubu kuomba msamaha na msamaha na maridhiano kutoka kwa Mungu baada ya miaka kadhaa ya vita na ugaidi. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu mbalimbali mbali wa shirika, ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine ni kwamba ripoti mpya ya shirika la kutetea haki la Freedom House lenye makao yake hapa mjini Washington DC linaeleza kwamba karibu asilimia 75 ya watu wote duniani wanaishi kwenye nchi ambako viwango vya uhuru vinaendelea kudidimia ikiwa ni pamoja na Marekani. Mwandishi wa VOA Patsy Widakuswara ametayarisha ripoti kuhusu kushuka kwa viwango hivyo vya demokrasia ambayo inaelezewa na BMJ Muridhi. Kuanzia maandamano ya wakulima nchini India hadi makabiliano kati ya maafisa wa polisi na wafuasi wa vuguvugu vugu la Black Lives Matter hapa Marekani. Marekani na India, nchi mbili zinazotajwa kuwa na demokrasia kubwa zaidi duniani, ni kati ya zingine zinazoonyesha kushuka kwa kiwango cha sera za demokrasia na taasisi, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka huu ya shirika la Freedom House linalofuatilia mienendo ya demokrasia na haki kote duniani. Amy Slipowitz ni meneja wa utafiti huo. The Janga la korona limechangia kwa kiasi kikubwa kushuka kwa maadili ya demokrasia. Viongozi wengi wasiofuata demokrasia walitumia janga hilo kama nafasi kujihifadhi uongozini. Ripoti hiyo ya kila mwaka ya Freedom House huangazia uwezo wa watu kupata haki za kiraia na kijamii katika zaidi ya nchi mia mbili na kumi. Mwaka wa elfu mbili na ishirini, nchi arobaini na tano zaidi zilionyesha alama ya kushuka kwa viwango hivyo ikilinganishwa na nchi zilizoimarika, mtindo ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka kumi na mitano iliyopita. Marekani bado huchukuliwa kama nchi iliyo na uhuru, lakini imeshuka kwa pointi tatu tangu mwaka jana, ambacho ni kiwango kinachotajwa kuwa kikubwa kwa moja ya nchi zenye viwango vya juu vya demokrasia duniani. Kushuka huko kwa kiasi kikubwa kulichangiwa na ukosefu wa uwazi wakati wa utawala wa Rais Donald Trump. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, njia moja ambayo hili limejidhihirisha ni kuwafuta kazi mainspekta jenerali na kuingilia taasisi zingine ambazo zina jukumu la kuwawajibisha viongozi wa serikali. Kitu cha pili ni janga hili la korona, utawala huo ulipuuza uwajibikaji serikali kuu na hata baadhi ya serikali za majimbo zilieneza habari za kupotosha. Lakini kushuka kwa demokrasia siyo jambo jipya. Marekani imeshuka kwa pointi 11 ndani ya kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Akigusia kuhusu mashambulizi yaliyofanyika kwenye majengo ya bunge hapa Washington tarehe 6 mwezi Januari mwaka huu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesisitiza umuhimu wa kuimarisha taasisi za demokrasia. Wamarekani wanaendelea kugawanyika na taasisi ambazo zinatarajiwa kutusaidia kutatua tofauti zetu ili demokrasia iendelee kunawiri vimebanwa. Katika sera yetu ya mambo ya nje, kuna ulazima wa kuimarisha demokrasia yetu basi hivyo tutajipata mikononi mwa mahasimu na washindani wetu kama Rasia na China. Kwa sasa ni chini ya asilimia 20 ya watu wote duniani wanaoishi katika nchi zilizo huru, ambacho ni kiwango cha chini zaidi tangu mwaka 1995 kwa mujibu wa Freedom House. Ripoti ya Freedom House inaonyesha kwamba India ndiyo nchi ambako viwango vya demokrasia vimeshuka zaidi tangu mwaka uliopita, hususan kwa sababu ya sera zake pamoja na ukandamizaji wa Waislamu walio wa wachache. Hii unaendelea kusikiliza ni kumekucha Afrika. Viongozi wa Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu wanaonya kwamba mahangaiko na machungu kwa mamilioni wa ya wasiria yanazidi kuongezeka wakati nchi inaingia mwongo wa pili wa vita vya kikatili bila suluhisho la kisiasa la mgogoro huo. Mwandishi wa VOA Eliza Shlein kutoka Jiniva ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Raia wa Siria wanaendelea kuteseka kufuatia matatizo mengi yanayoendelea, uhasama ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, uchumi ulioporomoka, njaa ya muda mrefu na janga la COVID 19. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu inaripoti kuhusu watu milioni kumi na tatu au takriban robo tatu ya idadi ya watu wa Siria hivi sasa wanategemea misaada ya kimataifa ya kibinadamu ili waishi. Hili ni ongezeko la asilimia ishirini zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Rais wa ICRC Peter Mari anasema watu wanakabiliwa na ukatili mkubwa ambao unakiuka sheria za kimataifa za kibinadamu. Hii inajumuisha mashambulizi mengi katika maeneo ya mijini na kuwalenga raia pamoja na huduma za msingi wanazotakiwa kupata raia kama vile magari ya kubeba wagonjwa, vituo vinavyotoa maji pamoja na masoko. There are other conflict situation in the world where, kuna hali nyingine za mizozo duniani ambapo tunashuhudia mateso kwa raia yakiongezeka, lakini kukiwa na kiwango kikubwa cha uharibifu nchini Siria kwa miaka mingi, ndiyo inapelekea jambo la kushangaza la idadi ya watu kupotea. Rais wa Syrian Arab Red Crescent Khalid Hobot anaishi Damascus, mahala ambapo anashuhudia mahangaiko ya kila siku ya watu wa Siria. Anaongoza taasisi yenye zaidi ya watu elfu kumi na tatu wanaojitolea na wafanyakazi ambao wanasema wanataabika kwa ukatili wa hali mbaya ya maisha, kama ilivyo kwa kila mtu. Anasema watu wake 65 wa kujitolea wamepoteza maisha wakati wakitoa wa msaada wa kuokoa maisha kwa raia wenye uhitaji mkubwa. Akiongea kwa njia ya video kutoka Damascus, anasema hatua za msaada wa kibinadamu zinakwamishwa sana kwa sababu ya ukosefu wa fedha na vikwazo vya kimataifa, no hakuna mifuko ya vyakula au huduma ya afya inayoweza kutolewa. Vikwazo pia vina athari katika kuingiza vifaa vya matibabu, usambazaji wa dawa. Mchakato wa huduma za kibinadamu unakwama kwa sababu ya ukosefu wa mafuta ya gari yanayohitajika kwa ajili ya magari ya kubeba wagonjwa, vituo vya kuwasha umeme, jenereta ya hospitali na maeneo ya kuhifadhia damu. Rais wa shirikisho la kimataifa la vyama vya Msalaba Mwekundu na hilali Nyekundu, Francisco Rocca anasema mahitaji makubwa kibinadamu Syria ya kibinadamu kote Siria yanazidishwa na kuwepo na janga la virusi vya korona linalotaabisha dunia. Viongozi wa Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu wanaomba msaada wa kimataifa, wanaeleza michango inapungua sana, licha ya kuwepo hali mbaya ya kibinadamu huko Siria, na wanahimiza jamii ya ulimwengu kutowaacha watu wa Siria. VOA mitaani. Na katika VOA mitaani hii leo, mwandishi wetu Salma Muhamed amezungumza na wanadiaspora kuhusu changamoto wanazopitia wanapoelekea au wakitaka kuelekea katika nchi zao za asili kufanya kazi. Kama huko nje na kuwekeza nyumbani, inakuwaga na shida ya uaminifu bila kuwa na mtu kule ya kuweza kuamini nyumbani kuweza kumpa ama ashughulikie hiyo mambo unawekeza, kwa sababu hata kama ni ndugu ama nini unapata wameweza ama kukudanganya. Kila siku unazidi kuengeza pesa kule kule hivo hivo, labda kama ni kujenga nyumba ama nini, lakini unapata haishi mpaka u mwenyewe kuwe pale. Nimeona yani watu wengi wakilia wameliwa pesa zao so watu wamekuwa na ile uoga wa kuinvest nyumbani mpaka wao wenyewe washuke nyumbani ndo waoneshe kitu, oh, hii hapa ni ya kweli, hii ndo title deed. Ndo mtu hapo ananunua. Lakini mtu anafanya bidii huku, anaweka pesa zake, anasave pesa zake. Kama kuna rafiki yangu mmoja alijaribu kununua nyumba uh, brother yake akamwambia ya kuna nyumba iko tayari Laki moja, laki moja nusu. Nikampa laki mbili. Mpaka leo hiyo gari sijaona maendeleo. Na inauma sana. Hakuna mtu wa inje ambaye atakudhulumu. Uwa ni watu wa karibu, ndugu yako. Misha sikia kisi mpaka mama ya mtu anadhulumu mtu wa kungambo, meteseka, yosha, vio huko. Tunakuwa kama taita target kwa maconman ambao wako mchini. Watu watafungua sako yao ya uongo, pigiwe simu, natuma pesa zako, Kija kukaa chini, ukiwapigia simu kuitisha ile madocument watajenga zile feki, utatumiwa at the end of the day, wewe mwenyewe unakuja kupata, ushatapeliwa pesa, zimepotea ile sako haiko U. Wengi wetu hapa sisi ni tegemeo za familia zetu, kwa hivyo ile pesa mara nyingi ukipeleka huwa ndo inatumika pale nyumbani. Na ikiwa umefaulu umeweza kuweka zile pesa ufanyie ule mradi, mara nyingine kukiwa kumetokea shida yoyote zile pesa ndio kwanza huwa ndo zinaotumika mradi huo. Kupata mtu wa kukusimamia huwa tunaachia familia zetu, na ambapo woo familia yenyewe pia huwa wana mambo yao, wana maisha yao kuyafuata. Kwa hivyo inakuwa si rahisi mtu aeko pale anakusimamia wewe 100%, kwa vile huku pia uko na kazi na kusubiri ule muda uliokuwa nao wa kuweza kumaliza projekti yako ni mfupi. Sasa unakaa tena sa, hujui pengine baada ya mwaka ndio upate tena ile holiday. Kiwa mwenyewe pia unakuta le jambo lako unalifanya kwa uzuri, yani kitu kinakuwa yani cha kudumu zaidi. Kuliko kuachia mtu akuendelezee ama kufanyia ile kazi yako. Mimi kwa jina naitwa Jamila Ali, mimi ni mzaliwa wa Dar es Salaam. Kuishi huku Uingereza kutafuta riski ndo maisha yetu. Nyumbani kuna mambo mengi tu, hata ukitaka kununua land vile wanakusumbua, wanataka vitambulisho vitam, yaani kwa kifupi ni ma ni matatizo ya kuzunguka zunguka, yani uende huku uende huku, tunajiisi kama hatuko nyumbani tena, sababu ndo tunaishi huku, tunatafuta huku riski, lakini kule hawatukaribishi. Kama ni nyumbani, situmii tena jina langu, sababu inakopo kidogo matatizo. Yani hauko free. Serikali tuangalie, tulokua nje watu wanataka kufungua wa miradi tofauti tofauti, lakini vikwazo ni vingi na mambo mengi tu, lazima upite huku urudi huku rudi huku. Yani, kwa kifupi ni ngumu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Ufuatao ni muktasari wa habari, unasomwa na Patrick Nduwimana. Idara ya polisi inayolinda usalama kwenye jengo la bunge la Marekani, ambayo ilikuwa na wasiwasi juu ya vitisho vya shambulizi lingine kwenye jengo hilo, imeiomba wizara ya ulinzi kuruhusu wanajeshi elfu tano wa kikosi cha kulinda usalama wa taifa waendelee kupiga kambi na kulinda usalama wa jengo hilo kwa kipindi cha siku nyingine sitini, hadi katikati mwa mwezi Mei. Kamishna mkuu wa haki za binadamu katika baraza la umoja mataifa la haki za binadamu ameiomba Ethiopia kuruhusu uchunguzi juu ya madai ya mauaji na ukatili wa kingono katika jimbo la Tigrei, vitendo ambavyo vinaweza kuchukuliwa kama uhalifu wa kivita. Michel amesema jana katika taarifa, tunaihimiza serikali ya Ethiopia kuipa ruhusa ofisi yangu na wachunguzi wengine huru kufika katika jimbo la Tigrei kwa nia ya kubaini ukweli na kuchangia kwa kuwawajibisha wahusika bila kujali upande gani wa wahusika. Wanafunzi wa chuo kikuu cha mjini Dakar nchini Senegal cha Chasheh Antadiop walipambana na maafisa wa usalama kufuatia kukamatwa kwa mwanasiasa wa upinzani Usman Sonko ambaye anatarajiwa kusikilizwa na jaji leo hii juu ya mashtaka ya ubakaji, kesi ambayo imelitikisa taifa la Afrika Magharibi, ambalo kawaida ni taifa tulivu. Mahakama ya juu ya Ghana jana imehalalisha ushindi wa rais Nana Akufo-Addo, uamuzi ambao umekubaliwa shingo upande na, na mpinzani wake John Mahama akiendelea kutetea shauri lake kuhusu madai ya kasoro nyingi katika matokeo ya uchaguzi. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuad Hussein amesema mikoa yote ya Iraq iko tayari kumpokea kiongozi wa kanisa Katolika, Papa Francis, siku moja kabla ya ziara yake ya kihistoria katika taifa hilo linaloendelea kukabiliana na athari za vita. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Mamoyo Hamza, mwongozaji ni Diodon Chubahiro nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Naitwa mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usikilizaji tulivu popote pale unaposikiliza VOA Swahili.