matumaini yangu ni kuwa mambo yanaendelea poa tunapokaribisha wikendi. Karibu kwenye VOA Express leo ikiwa Ijumaa tarehe tano mwezi Machi mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Jina langu Harizon Kamau nam na, na mimi ni Sandey Shomari nikiwa nimekusha ja tere kama pishi la mchele, na leo kwenye Express tumekuandalia mambo mbalimbali, kuanzia mashariki mwa DRC ambapo wakazi wanaomba usalama uimarishwe na kampeni anzisho na wabunge jumuiya ya Afrika ya mashariki pamoja na burudani, miongoni mwa mengine, maana Ijumaa mambo mengi yanaendelea yakiwa ya burudani, bila kusahau hilo. Sasa basi, moja kwa moja tuanzie huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wazee wa baraza, makundi ya wanawake pamoja na vijana, wameomba serikali kuu pamoja na zile za majimbo kuongeza juhudi za kuimarisha usalama baada ya ongezeko la mauaji ya raia. Austin Malivika anatuarifu zaidi. wanaendelea kuua na risasi ya lengo ya juu juu sana sasa wanatosha hiyo hiyo risasi wapi. Hayo malalamiko ya wananchi katika mkoa wa Ituri. Jali Kisimbiliabo, mkazi wa Ituri anayeishi karibu na wilaya ya Irumu, asema kwa sasa mashambulizi ya waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF wakikimbia mkoa wa Kivu ya Kaskazini wameshambulia watu katika vijiji kadhaa ikiwemo Ndalia Mabelengwa wilayani Irumu. Mashambulizi ya wanamgambo ya ADF NALU imepamba moto sana mas a masiku hizi na zaidi katika mtaa wa Irumu. Unajua, mimi naishi pia karibu ya mtaa hii tu ya Irumu. Ni mashambulizi ya waADF NALU zaidi ya wakaji, waasi hao wakikimbia kutoka Beni, mkoa wa Kivu ya Kaskazini, ambako wapata pigo kutoka jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutokana na na habari tunazo ni ya kwamba ni wakati uh, jeshi la taifa la Kongo yani FRDC wanapofanya msako ya ADF sehemu za Kididiwe huko Nord Kivu. Sasa hawa wanakimbilia wana sehemu za Ituri, na unajua sehemu za, za Mambelenga pale wanapofanya fujo ndalia ni msitu kwa sababu huko teri, kwa mtaa ya Irumu kuna sehemu zingine kuna msitu na nyingine ni mboga ni, ni savani saa wanajificha kwa msitu waki wakiogopa pia mapambano ya FRDC, na huko wanavamia tena wakaaji wanawake eneo hilo, wakiomba serikali na Umoja wa Mataifa MONUSCO kusaidia wananchi wa Kongo, hasa wa Ituri, akisema Mari Ivete Musafiri anayetetea haki za wanawake katika mji wa Bunia, mkoa wa Ituri. hatufahamu kwa nini serikali anaendelea kufaa juu na chini, askari anaendelea kufanya juu na chini, lakini kila mtu anasema tunachoka na vita, tunapenda usalama. Usalama inakosekana, inakosekana kabisa huko, mauaji kuko, mauaji, kuko mku, kuendelea na watu kuingia na watu kupori kunyang'anya ma, manyama za watu afya afya msaama inakosekana sana kwa sasa. Wananchi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakisema wanachokihitaji ni usalama na kwamba wamechoshwa na malalamiko ya kila siku, wakati ambapo MONISCO wapo pamoja na serikali. Jean Batiste Kasekwa ni mbunge wa Goma, akiwa katika bunge la taifa: mauaji inalazimisha serikali leo kukamata mipango zaidi kusudi kwa upesi iwezekanavyo wakaaji wa Ituri, wakaaji wa eneo zote za mashariki ya Kongo waweze kupata usalama, lakini vifo vikiripotika mara kwa mara. Hoser Malvika, VOA Express, Goma. Nam, tukiondoka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, sasa tuelekee kule Arusha, Tanzania, ambako wabunge wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wameanza kampeni ya kuhamasisha wakazi wa kieneo kuhusiana na changamoto zinazokabili zikiwemo athari kutokana na janga la virusi vya korona. Asaraji Mvungi anatuarifu zaidi. Wakizungumzia kampeni hizo, baadhi ya wabunge hao wanazungumzia lengo na faida za kampeni hizo. Majina anaitwa Josephine Sebastian Leoyan. Tunafanya hivi kwa sababu sasa hivi kuna hili janga la corona na sisi ni wadau wakubwa kabisa. Zoezi hili linafanyika katika nchi zote sita za Afrika Mashariki, lakini pia hapa Tanzania. Wabunge wa bunge la Afrika Mashariki wamesambaa nchini Tanzania, wengine wako Zanzibar, wengine wako Dar es Salaam, kuna wengine wako Dodoma, na sisi tuko kanda ya kaskazini hapa Arusha, tukizungumza na wadau mbalimbali kuwahabarisha Watanzania, lakini pia wana Afrika Mashariki kuhusu mtangamano wa Afrika Mashariki. Aidha wameongeza kuwa kupitia kampeni hizo wananchi pia wataelimishwa namna ya kuzitambua na kuzitumia fursa zilizopo. Ha, mimi naitwa Pamela Masai, pia tutakuwa tunaangazia zaidi, uh, swala so zima la namna gani jumuiya yetu ya Afrika Mashariki inasonga na kikubwa, tutaangalia pia uh, ni mafanikio yapi mpaka sasa jumuiya imeyapata toka ilipoanzishwa, na vilevile vile tutaangalia ni changamoto gani hasa jumuiya inapitia mpaka sasa, na pia tutajaribu kuzungumzia pia ni namna gani jumuiya imejipanga kutatua changamoto hizi ambazo zinaendelea. Kwa mujibu wa wabunge hao, licha ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kukabiliwa na changamoto kubwa zikiwemo zinazotokana na janga la korona, bado kuna fursa nyingi zinazoweza kuwasaidia wananchi. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mwenzangu Sande Shomari anatusomea habari za kimataifa. Mamlaka nchini Senegal zimezuia upatikanaji wa internet wakati wa maandamano dhidi ya kuwekwa kizuizini kwa kiongozi wa upinzani kuongezeka mtandao wa usimamizi wa NetBlocks ulisema hii leo. Katika siku mbili zilizopita, mtu mmoja ameuawa katika mapigano kati ya polisi wa kutuliza ghasia na wafuasi wa Osman Sonko, ambaye anasema kuwekwa kwake kizuizini siku ya Jumatano kufuatia madai ya ubakaji kuna ushawishi wa kisiasa. NetBlocks ilisema programu za mitandao ya kijamii na ujumbe ikiwa ni pamoja na Facebook, WhatsApp na YouTube zimewekiwa masharti mapema hii leo kabla ya maandamano yaliyopangwa kufanywa na asasi za kiraia vyama vya upinzani yakiongozwa na harakati ya maandamano iitwayo wai anamahii. Sonko, mkaguzi wa kodi mwenye umri wa miaka arobaini na sita, ambaye alishika nafasi ya tatu akiwa na asilimia 15 ya kura katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, anapata uungaji mkono mkubwa miongoni mwa vijana wa Senegal anakabiliwa na uchunguzi baada ya kuvuliwa kinga yake ya ubunge wiki iliyopita. Ripoti ya jarida la Wall Street Journal inasema wachunguzi wa shirika la afya duniani WHO ambao hivi karibuni waliitembelea China ili kujua asili ya kuibuka kwa virusi vya COVID-19 hawatatoa ripoti yao ya awali ya uchunguzi wao kama ilivyoahidiwa. Maelezo hayo yaliyochapishwa siku ya Alhamisi yalieleza kuwa timu ya WHO iliamua kutotoa ripoti yake ya awali katikati ya mivutano kati ya Beijing na Washington. Kundi jingine la wanasayansi wa kimataifa limetoa wito kwa WHO kufanya uchunguzi mpya wa asili ya COVID. Wanasayansi wanaotoa wito uchunguzi huo mpya walisema katika barua ya wazi siku ya Alhamisi kwamba timu ya WHO haikuwa na mamlaka huru au uwezo muhimu wa kufanya uchunguzi kamili na usiozuiliwa. Wanasayansi hao pia walibainisha katika barua yao kwamba wachunguzi wa WHO nchini China waliungana na wenzao walioko huku China. Maafisa wa ngazi za juu wa Marekani wanasema Marekani haitosita kujibu shambulio la hivi karibuni la roketi kwa wafanyakazi wa Marekani na muungano nchini Iraq kwa nguvu za kijeshi ikiwa ni lazima. Washambuliaji walirusha mfululizo wa roketi katika kituo cha anga cha Al Asad katika jimbo la magharibi la Anbar nchini mapema Jumatano maafisa wa usalama walisema huku makombora yasiyopungua kumi yakipiga ndani ya eneo hilo. Mkandarasi mmoja raia wa marekani alifariki dunia baada ya kupatwa na mshituko wa moyo wakati akijificha kutokana na shambulio hilo. Msemaji wa Pentagon John Kirby aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumatano kwamba vikosi vya usalama vya Iraq vinaongoza uchunguzi huo na kuongeza kuwa bado ni mapema mno kwa maelezo yoyote. Watawala wa kijeshi wa Myanma walijaribu kuhamisha fedha kiasi cha dola bilioni moja kutoka benki kuu ya new York siku kadhaa baada ya kuchukua madaraka Februari mosi na kusababisha maafisa wa Marekani kuzuia fedha hizo, kwa mujibu wa watu watatu wanaofahamu suala hilo, ikiwa ni pamoja na afisa mmoja wa serikali ya Marekani. Mwamala wa Februari 4 kwa jina la benki kuu ya Myanma ulizuiwa kwa mara ya kwanza na vizuizi vilivyowekwa na serikali kuu ya Marekani. Maafisa wa serikali ya Marekani baadaye walisitisha kuidhinishwa kwa uhamisho huo hadi amri ya kiutendaji iliyotolewa na rais Joe Biden ilipowapa mamlaka ya kisheria ya kuzuiwa kwa muda usiojulikana, vyanzo hivyo vimesema. Safi kabisa. Baada ya kupata habari za kimataifa leo ikiwa ijumani, wakati wa jicho letu, ambapo Rahabu Fredi amezungumza na mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro huko Tanzania. Anaelezea changamoto alizokumbana nazo kama mwanamke kupanda ngazi za uongozi, tunaelekea kwenye siku ya wanawake duniani ambayo huadhimishwa Machi nane kila mwaka. Mimi ni Rahabu Fredi, ninakualika hapa kwenye jicho letu, ambapo leo ninaye Dr. Ana Mgwira, mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro. Yeye aliwahi pia kushika nafasi za uongozi wa kisiasa akiwa kwenye chama cha ACT Wazalendo kabla ya kushika nafasi ya sasa ya uongozi wa ngazi za kiserikali. Anatueleza ni njia zipi mwanamke anatakiwa azifuate akiwa na nia ya kuwa kiongozi. Mwanamke anayetaka kuwa kiongozi au anayetakiwa kuwa kiongozi, kitu cha kwanza, anatakiwa ajiamini yeye mwenyewe na ajithibitisha kwamba yeye ni kiongozi. Unaweza kujitambua kabisa kama mimi ni kiongozi na ni kiongozi wa aina gani, na sio kila mwanamke akimbilie kwa mfano uongozi wa kisiasa, sio kila mwanamke akimbilia uongozi wa kijamii, na sio kila mwanamke anaweza kuwa kiongozi wa kitaaluma, kwa sababu taaluma pia ziko e, tofauti tofauti na kwenye biashara. Kwa hiyo ninafikiri kwamba kila mtu ajitambue yeye uwezo wake, karama zake, talanta zake zinaangukia katika sekta ipi, alafu aiendeleze hiyo. Tukikutazama wewe, umeshakuwa kuwa kiongozi wa kisiasa lakini sasa pia katika ngazi ya kiserikali. E, mimi kwa kweli nimejitambua hivyo kwa muda mrefu, lakini nilikuwa nakataa mpaka nilipokuja kuibuliwa na mfumo ya siasa. Um, ni kitu ambacho najua nakiweza lakini nilikuwa naiogopa siasa kwa jinsi ya mambo yanavyokuwa huko kwenye siasa na tunavyosikia, lakini tangu nimeingia nimekuta kwamba nikijikita kwenye maeneo yale ambayo mimi nina uwezo nayo, nikatumia muda wangu mwingi kuendeleza hayo, inatosha. Umeongelea swala la kuwa na hofu ya uthubutu. Yupo mwingine ana hofu kama wewe, lakini kwa fikra zake anaona anaweza, lakini bado anaogopa. Ondoa hofu, bwana. Chochote maishani ukifanya kwa hofu, hutafanikiwa, bali hamna haja ya hofu. Lakini anapenda kufahamu pia njia zako, hofu ile iliondolewaje, uondolewaje kwako mpaka ukathubutu? Kwa mfano kabisa nyumbani, tunakuomba uje. Ah, nikaogopa, nikaambia hapana, nikaambia siko tayari bado, siko tayari bado, lakini nilikuwa bado mtoto. Sikuwahi kutaka sana pia kuingia kwenye nafasi hizi za maamuzi makubwa eh, kabla sijakusanya uzoefu wa kutosha, ili niwe na imani na kila kitu ninachokifanya. Nimegundua kwa mfano sasa hivi kwenye kazi zangu kuna watu ambao wananipinga. Nimesikia eh, mara kadhaa wakisema kuna watu wanajifanya hapa wanajua kila kitu. Sijifanyi najua kila kitu lakini mimi nimetumia, nime muda mwingi wa maisha yangu ya ujana kujifunza vitu vingi. Nimefanya ufundi kidogo wa magari, wa, wa mbao, wa kushona, wa kusuka, nifanya kazi, nifanya kazi kwenye mashirika ya dini, nifanya kazi serikalini kidogo, nifanya kazi mashirika ya kimataifa eh, nimesoma sheria, nikasoma teolojia, nikafanya international human rights law ambayo inajumlisha kila kitu. Na kama mwanasheria, sisi unaweza ku handle any case kwa, nikikutana na tatizo lolote naenda kutafuta pale ambapo utatuzwa hilo jambo. Upo kikubwa ambacho unahitaji kumweleza mwanamke, binti mdogo, tukielekea katika siku ya mwanamke duniani, ni kipi? Uh, binti mdogo, uh, ajitambue, ajue uwezo wake, hata huo mdogo, katika kipindi hiki. Ajue kile anachokiweza ki, zaidi na kile anachokipenda akifanye vizuri, hicho hicho kitamwongoza mpaka mahali popote anakotaka kwenda. Na huyu mwanamke mtu mzima unamwambiaje? mwanamke mtu mzima amekisha kusanya uzoefu wa kutosha, huyo ni nyani aliyekwisha pigwa mishale mingi, kama mimi hapa sasa. Ile mishale yaangalia ni iti ulimudu kuikwepa hiyo hiyo uliomudu ya hiyoaa. Nakushukuru Dr. Anna Mgwira kwa kushiriki nasi hapa kwenye jicho letu. Ni hayo kwa leo, mimi ni Rahabu Fredi. Barabara kabisa, msikilizaji, kama unavyojua VOA Express haiendi bila muziki, hujasukuma gurudumu lake. Basi moja kwa moja ikiwa pale leo Ijumaa, wengi wanaita furahi dei, pata vitu vizuri. Naona mwanamuziki Juliana Kanyomozi kutoka kule Uganda yuko tayari kabisa na kibao chake moto kwelikweli. Right here, pata vitu Right here, kibao kizito kwelikweli kweli, kutoka kwa Juliana Kanyomozi. Yote yakifanyika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sante sana, sante sana, vitu vizito vizito hivyo kamao ndani ya VOA Express waejo. Wikendi inapokaribia, mambo mengi yanafanyika kwenye burudani na kwenye mambo ya spoti. Tuungane basi na Liberty Adede atufahamishe baadhi ya mambo ya kutarajia wakati huu wa wikendi. Shukran sana wenzangu, Washington DC. Katika michezo na burudani hivi leo, kutoka Mombasa ni haya, fainali ya mechi za soka kuwania kombe la taifa bora barani Afrika kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini inatarajiwa kupigwa hapo kesho. Vijana wa Afrika Mashariki, Uganda watamenyana na Ghana katika fainali hiyo kuandaliwa nchini Mauritania. Mechi ya mshindi wa tatu kati ya Gambia na Tunisia itasakatwa leo usiku masaa ya Afrika Mashariki chapa Tunisia mabao manne kwa moja, huku Ghana ikiwanyuka Gambia moja sufuri kujikatia tiketi ya fainali. Ghana imewahi kushinda kombe la dunia kwa vijana wasiozidi umri wa miaka 20 na kushinda kombe hili la taifa bora barani Afrika, na sasa wanatarajia kutoa ushindani mkali kwa vijana wa Afrika Mashariki, Uganda, ambao pia wamekuwa wakionyesha mchezo mzuri. Kila la heri kwa vijana wa Uganda, tukitarajia kombe hilo kuletwa Afrika Mashariki. Tukirejea humu nchini, ni kwamba mechi za ligi ya KPL zinatarajiwa kuendelea wikendi hii. Hivi leo Kariobangi Sharks wanapambana na Posta Rangers, Taska wanakutana na wanajeshi Ulinzi Stars katika mechi zinazoendelea hivi sasa. Hapo kesho AFC Leopards watakutana na City Stars mjini Nairobi. Nao Bandari FC ya hapa Mombasa itatoa burudani kwa mashabiki wake nyumbani hapo katika uwanja wa Mbaraki watakapokutana na Nzoia Shuga wana sukari kutoka magharibi mwa Kenya. Haya, tuachane na masuala ya michezo, tuangalie katika burudani, ni kwamba DJ Ivory kijana wa hapa Mombasa anasema ameandaa pati na mix kali katika Divas Lounge hapa Mombasa. Wasanii kadhaa wa Mombasa na madj wengine waliobobea katika fani hiyo watakuwepo kusababisha mambo katika sherehe hiyo ambayo wanasema itafuatilia masharti ya kukabiliana na COVID 19. Msanii Susumila, MC Gates, madj kama vile Sami, DVJ Babs pamoja na wengine wengi watakuwa wanasababisha Hayo yakiendelea, wafuasi wa mziki wa rege pia wamepanga sherehe zao za kuomboleza na pia kujistarehesha wakimwomboleza msanii gwiji Bunny Wailer. The bishop ambaye ni DJ maarufu wa mziki wa rege hapa Mombasa anasema atakuwa akisababisha maneno katika hoteli ya Derricks Mtwapa, Mombasa. Hii itakuwa ni mipango bora sana hususan watu wakiwa wamepokea mishiko ya mwezi Februari, wengine watakuwa wanajistarehesha katika kumbi mbalimbali mbali, mbali za kujistarehesha pamoja na wengine kutembelea bustani za kujistarehesha na fuo za bahari. Huku haya yakijiri, wanawake wamepanga hafla mbalimbali wikendi hii katika pwani ya Kenya, huku wakisherehekea siku ya wanawake duniani kupitia mziki na tamaduni katika kituo cha Swahili Culture Center hapa Mombasa. Wanawake watakuwa wanamsherehekea mwanamke Asha Ngoma kutokana na juhudi zake na kazi zake alizofanya kuchangia katika kubuni muziki wa Waswahili. Nao wanawake katika jimbo la Kwale kusini mwa pwani ya Kenya, wanawake watakuwa wanashiriki mashindano ya upishi, mavazi na jinsi ya kuandaa nyumba za jamii mbalimbali mbali katika pwani ya Kenya. Haya yote yataandamana pamoja na sherehe za kuwaenzi wanawake waliokuwa na shughuli mbalimbali zilizoleta mabadiliko katika jamii mwenzangu Amina Chombo ananiambia atakuwa anafuatilia hayo kwa karibu akishirikiana na wanawake, tukiwasherehekea wanawake na siku ya wanawake duniani. Kufikia hapo, msikilizaji, sina la ziada ila kukamilisha burudani na michezo kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede. Na tukiondoka kwenye maswala ya burudani, namwona mwenzangu Sandey Shomari akiwa tayari kabisa kutuletea baadhi ya yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kazi kwako Sandey nam basi, moja kwa moja tuangalia na mbasimo, ja utamba kwenye mitandao mbalimbali, Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko, ni taarifa ya Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, kwenda Iraq hii leo katika ziara ya kwanza rasmi nchini humo, ikiwa ni safari yake ya kwanza ya kimataifa tangu kuzuka kwa virusi vya Korona. Safari yake inatarajiwa kuwa ya siku nne na inakusudiwa kuhakikisha kwamba inaenda kuatia moyo matumaini jamii ya kikristo inayopungua huko Iraq na kukuza pia mazungumzo kati ya dini. Papa pia anatajwa kwamba atakutana na kiongozi wa waislamu wa madhehebu ya kishia ambaye anaheshimiwa sana kule Iraq, na kufanya naye sala huko Mosul na kuhudhuria misa kwenye uwanja wa michezo akisisitiza kufanya ziara hiyo licha ya ongezeko jipya la maambukizi ya COVID-19 nchini Iraq, na pia hofu dhidi ya usalamu wake. Lakini papa huyu amesisitiza kwamba kwamba Wakristo wa Christo Iraq, anasema hawawezi kuvunjwa moyo kwa mara ya pili. Ingawa kawa unakumbuka, pia ilitokea shambulizi la roketi eh, kwenye kambi inayokelewa na wanajeshi wa Marekani siku ya Ijumaa. Lakini papa huyu amesema atakwenda licha yote hayo haya ingineo kinachotamba nchini Tanzania ni hospitali ya taifa Muhimbili na mloga nzila, nchini humo zimefunga mashine nne za kujifukiza, kule wanaita kujifukiza kwa kwenda mbele, nyungu wanaita wenyewe kule nchini Tanzania. Hizi wanasema eh, zimefungwa na kila moja na uwezo wa kuhudumia watu sita kwa wakati mmoja, ambao wanapaswa kaa dakika tano hadi kumi. Mashine hizo zina gharama ya milioni shilingi saba, milioni saba nukta tano na mkurugenzi mtendaji wa hospitali hiyo ya Muhimbili Profesa Lawrence maseru amesema kwamba kujifukiza huko kunaenda sambamba na matumizi ya dawa za asili ambazo zimekuwa zikitumiwa na kuwa zimeonyesha zinasaidia. Kwa hiyo mashine hii wanasema inatumia dawa inaitwa naitwa BPG inayowekwa kwenye maji hayo ya mbuke, na mgonjwa au mtu anayetaka kuingia ndani humo atakaa dakika tano hadi kumi. Hii ndio wengi nchini Tanzania wanaamini kwamba inasaidia katika mapambano dhidi ya Covid 19 wanakuambia nyungu nyungu nyungu, ikiwa pia nasemaje, picha mbunge mwingine eh, kule nchini Tanzania akiwa kwenye eneo la kupiga nyungu na watu wengine walizunguka nyuma yake, akiwasihi kwamba watu wapige nyungu kule Mwanza. Mbunge huyu anaitwa Msukuma maarufu kama Msukuma akisema, eh, kwamba mambo ya nyungu ndio dawa kwa kwenda mbele. Haya basi, wakati mambo ya, ya kujifukiza yakiendelea kule nchini Tanzania, kule nchini Kenya eh, jirani pale hivi sasa inazungumzwa ni swala la chanjo, chanjo, chanjo. Na tayari basi kunasambaa kwenye mitandao picha ya kaimu mkurugenzi mkuu wa afya nchini humo Patrick Amoth, kwamba yeye leo alikuwa ndio mtu wa kwanza nchini Kenya kupata chanjo ya covid 19. Chanjo hiyo ilisimamiwa katika hospitali ya kitaifa ya Kenyatta, na wafanyakazi watatu wa huduma ya afya pia walipata hiyo chanjo. Wanasema kwamba kundi la kwanza la chanjo ya AstraZeneca iliwasili Jumanne usiku kutoka huko taasisi ya seram ya India na Dr Amoth alisema pia kwamba serikali nchini Kenya inalenga kupata chanjo hiyo kwa watu milioni moja nukta bili tano kufikia mwezi Juni mwaka huu. Wakati huo nchini Kenya ni waziri wa mambo wa e, ya ndani anazungumzwa kwelikweli, baada ya kutoa maelezo kwamba viongozi wote walihusika katika machafuko ya uchaguzi mdogo wa jana, leseni zao za silaha zitasimamishwa mara moja. Baada ya vurugu mbalimbali katika uchaguzi huo mdogo, mojawapo ya vurugu hizo zilioshuhudiwa e, wanasema kule Matungu. Waziri wa zamani wa michezo Rashid Chesa alikuwa akitafutwa baada ya kuonekana kwenye kamera kimnasa kibao afisa wa IEBC tumia uchaguzi nchini humo na mipaka, wakati mlinzi wa senata wa Kakamega Cleofas Malala alikamatwa kwa mpiga risasi mkazi mmoja. Kwa waziri Matiangi ametoa onywa hilo zito kwelikweli nchini humo. Basi hayo ni baadhi tu yanayotamba katika mitandao ya kijamii. Kwako Harison Kamau, kabla ya kukamilisha VOA Express juma ya leo hapa, kuna majibu kutokana na swali tulilouliza kupitia ukurasa wetu wa Facebook la iwapo mauaji ya Tigrei nchini Ethiopia yametia doa tuzo ya Nobel aliyopewa waziri mkuu wa taifa hilo Abi Ahmed Sunday. Baadhi ya majibu ni yapi? Nam, kama majibu ni mengi kweli kweli, basi lakini, nikiangalia kwa upande ni wangu, nakutana naye Julius Leshaki hapa kwenye Facebook, anasema kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo e, mitaa ya e, Kambi anasema e, kwa kweli inatia doa. Naye Shukuru Nsekarabandia kutoka kule Bukoba, Tanzania, anasema kwa hakika yanatia doa, maana mambo mengi yamekuwa tofauti, japo yenye tuzo akishachukua yeye haimhusu hiyo. Haya basi, hayo ni baadhi tu ya majibu ya kwenye ukurasa wetu wa Facebook kwao. Kama basi pia naona hapa, Fadhili Fwalinga anasema ndio inatia doa. Julius Lashaki anasema kutoka Kongo, uh, kambi anasema ni kweli inatia doa. Shukuru Nsikerebianja akiwa kule ti zaidi Bukoba anasema hakika inatia doa, maana mambo yamekuwa tofauti, japo yeye tuzo ashachukua wala haimhusu hiyo. Mbuhi ni breth anasema akiwa kule Iringa, hapana, kwani maungaji na tuzo ni vitu viwili tofauti. Kazi njema nyinyi wote studio, na mimi nasema asanti sana. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ya Dija Riami, produsa Saida Hamdun, jina langu Harizon Kamau nikishirikiana naye Sandy Shomari, kwa pamoja tukiwatakia wikendi yenye furaha.