Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo, ikiwa sasa ni saa moja na nusu za jioni, saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamao, na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 5 mwezi Machi mwaka 2021, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa www voa swahili com Basi leo ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada, ni wakati wa live talk, ambapo leo tunazungumzia kuhusu utoaji wa chanjo za COVID hasa kwenye eneo la mashariki mwa Afrika ambapo baadhi ya mataifa wiki hii yamepokea shehena za chanjo hiyo. Kuna hamasisho kitosha, jie, wa kutosha? Je, zimepokelewa vipi? Nini tutarajia kuelekea mbele? Hayo yote tutayaangazia tukiwa na wageni wetu, wakati pia tukikukaribisha maoni yako, baadhi ya wakazi wanasemaje kuhusiana na, na zoezi hilo. Pengine masuala ya kitamaduni pia yanachangia wengi wasichukue chanjo, huenda serikali ikapata wakati mgumu ya kuwasilisha chanjo kwa wananchi. Katika taarifa nyingine, huduma za intanet zasitishwa nchini Senegal wakati maandamano makali yakiendelea kulalamikia kuzuiliwa kwa kiongozi wa upinzani Osman Sonko kufuatia tuhuma za ubakaji. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzetu Sandei Shomari. Pop Francis amewasili Iraq kwa ziara ya siku nne ya kihistoria katika nchi iliyokumbwa na vita na mizozo ya ndani. Hii ni safari ya kwanza kwa papa kwenda Iraq, nchi pekee yenye historia ya kibiblia ambayo haikuwahi kutembelewa na papa hapo awali. Katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Baghdad, Francis alilakiwa na waziri mkuu Mustafa Al Kadhimi na viongozi wengine wa Iraq. Papa alifanya mazungumzo na Kadhimi katika ukumbi wa watu mashuhuri VIP kabla ya kuelekea ikulu ya rais mjini Bagdad kwa sherehe ya kukaribishwa na ziara ya heshma kwa rais Barham Salih, mwanasiasa wa Iraq ya kikurdi katika ofisi yake ya kibinafsi. Francis pia atakutana na viongozi wa Iraq, wawakilishi wa asasi za kiraia na maafisa wa kidiplomasia katika ikulu ya rais. Maafisa wa shirika la afya duniani WHO, walisema hii leo Ijumaa, hatari ya kuzuka kwa ugonjwa wa ebola inayoenea kutoka Guine kwenda kwa majirani zake ilikuwa kubwa sana, na kwamba nchi nyingine jirani hazikuwa zimejiandaa kwa milipuko au kampeni za chanjo zijazo. Mwakilishi wa Guine George Alfredo Kizabo aliwaambia mkutano mpya nchini Guine ikiwa ni kuibuka tena kwa virusi tangu kuzuka kwa ugonjwa huo mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi elfu mbili na kumi na sita ambao ulikuwa mbaya zaidi ulimwenguni na kuenea katika nchi nyingine kadhaa za Afrika Magharibi na kuwa maelfu ya watu. Virusi vya Ebola husababisha kutapika sana na kuharisha na kuenezwa kupitia kugusana na maji ya mwilini. Afrika Kusini inashauriana na jukwaa la Umoja wa Afrika au kununua chanjo za COVID-19 kwa walau watu wake milioni kumi. Afisa mwandamizi wa afya alisema hii leo. Nchi hiyo awali ilitengewa dozi milioni kumi na mbili zilizotengenezwa na AstraZeneca, Pfizer na Johnson and Johnson katika mpango wake wa chanjo wa AU, lakini haikujulikana ni chanjo ngapi ingetaka kununua baada ya kusimamisha mipango ya kutumia chanjo ya AstraZeneca. Sandile Butelezi, mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya, hakusema ni chanjo gani nchi yake inataka kununua kupitia Umoja wa Afrika, maoni yake kwenye kamati ya bunge. Afrika Kusini imeripoti maambukizi na vifo vingi katika bara la Afrika na ikapata wimbi kali la pili la kesi zinazotokana na aina ya virusi vya korona vinavyoambukizwa kwa haraka zaidi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mamlaka nchini Senegal zimezuia upatikanaji wa internet wakati maandamano dhidi ya kuwekwa vizuizini kwa viongozi vizu wa upinzani kuongezeka. Mtandao wa usimamizi wa Netblock ulisema hii leo katika siku mbili zilizopita, mtu mmoja ameuawa katika mapigano kati ya polisi wa kutuliza ghasia na wafuasi wa Usman Sonko, ambaye anasema kuwekwa kwake kizuizini siku ya Jumatano kufuatia madai ya ubakaji kuna ushawishi wa kisiasa. Netblocks ilisema programu za mitandao ya kijamii na ujumbe ikiwa ni pamoja na Facebook, WhatsApp na YouTube imewekewa masharti mapema leo kabla ya maandamano yaliyopangwa kufanywa na asasi za kiraia na vyama vya upinzani, yakiongozwa na harakati ya maandamano itayo mari Sonko. Mkaguzi wa kodi mwenye umri wa miaka 46 ambaye alishika nafasi ya tatu akiwa na asilimia 15 ya kura katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa anapata uungaji mkono mkubwa miongoni mwa vijana wa Senegal. Anakabiliwa na uchunguzi baada ya kuvuliwa kinga yake ya ubunge wiki iliyopita. Shirika la Msalaba Mwekundu linaisihi mamlaka ya Myanmar kuwalinda watu wake wanaojitolea na wafanyakazi wa afya wakati ghasia zinaendelea nchini humo. Katika taarifa ya leo Ijumaa, shirikisho la kimataifa la vyama vya Msalaba Mwekundu na Mwezi Mwekundu limeelezea wasiwasi wake mkubwa kwa watu kupoteza maisha hivi karibuni huko Myanmar. Shirika hilo linahimiza kujizuia na kusitisha ghasia zote nchini Myanmar. Mkurugenzi wake wa kanda ya Asia Pacific, Alexander Mathew, alisema wakati ghasia zinazoendelea, shirika la Msalaba Mwekundu la Myanmar limethibitisha kuwa katika siku za hivi karibuni kumekuwa na matukio mabaya sana ambapo wafanyakazi wa kujitolea wa Msalaba Mwekundu waliojeruhiwa na kukamatwa kimakosa. Alisema YouTube imeondoa chaneli tano zinazoendeshwa na jeshi la Myanmar kwa kukiuka miongozo yake ya jamii na sheria za huduma. Kampuni hiyo ilisema hii leo ilikuwa imesimamisha chombo cha habari cha Myawadi MRTV, utangazaji wa mtandaoni wa WD na mitandao ya MWD na MWD Myanmar. Uongozi huo unafuatia mapinduzi ya kijeshi ya Februari mosi ambaye aliondoa viongozi waliochaguliwa madarakani. YouTube ilisema ilikuwa ikiangalia darizeni ya chaneli yoyote ambayo inaweza kukiuka sheria zake. YouTube mapema iliondoa vituo kadhaa kama sehemu ya uchunguzi juu ya yaliyomo kwenye kampeni ya ushawishi iliyoratibiwa. Uamuzi wa YouTube ulifuatia tangazo la hapo awali la Facebook kwamba limeondoa kurasa zote zinazohusiana na jeshi la Myanmar kutoka kwenye tovuti yake na kutoka kwenye Instagram ambayo pia wanaimiliki. Ripoti ya Wall Street Journal inasema wachunguzi wa shirika la afya duniani WHO ambao hivi karibuni walitembelea China ili kujua asili ya kuibuka kwa virusi vya COVID-19 hawatatoa ripoti yao ya awali ya uchunguzi kama ilivyoahidiwa. Maelezo hayo yaliyochapishwa Alhamisi yalieleza kuwa timu ya WHO iliamua kutotoa ripoti yake ya awali katikati ya mivutano kati ya Beijing na Washington. Kundi jingine la wanasayansi wa kimataifa limetoa wito kwa WHO kufanya uchunguzi mpya wa asili ya COVID. Wanasayansi wanaotoa wito wa uchunguzi huo mpya walisema katika barua ya wazi Alhamisi kwamba timu ya WHO haikuwa na mamlaka, uhuru au uwezo muhimu wa kufanya uchunguzi kamili na usiozuiliwa. Wanasayansi hao pia walibainisha katika barua yao kwamba wachunguzi wa WHO nchini China waliungana na wenzao walioko huko China. Maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wanasema Marekani haitosita kujibu shambulio la hivi karibuni la roketi kwa wafanyakazi wa Marekani na muungano nchini Iraq kwa nguvu za kijeshi ikiwa ni lazima. Washambuliaji walirusha mfululizo wa roketi katika kituo cha anga cha Al-Asad katika jimbo la magharibi la Anbar nchini Iraq Mapema Jumatano, maafisa usalama wa usalama walisema huku makombora yasiyopungua kumi yakipiga ndani ya eneo hilo. Mkandarasi mmoja wa kiraia Marekani alifariki dunia baada ya kupatwa na mshtuko wa moyo wakati akijificha kutokana na shambulio hilo. Namnamnam unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi kama tulivyokutokezea hapo awali, ni kwamba leo ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada yetu, ni wakati wa live talk. Mada yetu leo ikiwa ni zoezi zima la utoaji wa chanjo za COVID. Basi wakati mataifa kadhaa barani Afrika yakiwa tayari yameanza kupokea chanjo ili kulinda raia wao dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona, mengi yanategemea ufadhili kutoka kwa taasisi na mashirika ya kimataifa ikiwemo WHO ili kupata viwango vya kutosha vya chanjo hizo muhimu. Jumatano, Benki ya Dunia imesema kwamba inaandaa ufadhili wa dharura kusaidia nchi thelathini barani Afrika kupata chanjo za COVID-19. Zoezi hilo limeanza barani Afrika kupitia mpango unaosimamiwa na shirika la afya duniani WHO, maarufu kama COVAX idadi ya nchi zilizopata shehena za chanjo ya AstraZeneca na pamoja na zingine za makampuni mengine imeendelea kuongezeka. Rais wa Ghana, Nana Akufo-Addo, amesema kwamba mpango wa utoaji chanjo wa COVAX ni hatua kubwa katika kurejesha biashara na kujenga upya uchumi wa taifa lake. Mkurugenzi mkuu wa WHO, Tedros Ghebreyesus Adhanom, amesema kwamba takriban nchi ishirini na nne za bara la Afrika zitapokea chanjo hizo kufikia mwishoni mwa wiki hii. Kenya, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari zimepata shehena zake za kwanza, wakati tayari zoezi hilo likianza mapema leo nchini Kenya na kupongezwa na utawala akiwemo Rais Uhuru Kenyatta. Baadhi ya mataifa mengine ya Afrika yaliyoanza zoezi hilo ni Ivory Coast, Ghana na Afrika Kusini. Hapa studioni utakuwa na mimi Harrison Kamau tukishirikiana na BMJ Muridhi ambaye namwachia fursa hii kuwaalika wageni wetu tutasikia pia baadhi ya wasikilizaji wanavyosema kwa njia ya simu pamoja na ujumbe wa Facebook. Kwako kwa BMJ, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Uh, kidogo tu hitilafu ya mitambo na BMJ tutakuwa naye kwenye kwenye uh, laini ya simu. Naona wageni wetu pia wameshaingia, ninaye Daktari Bernard Mwia, yeye ametokea uh, kule Kenya na vilevile tunaye Jacklin Adhiambo ambaye ni mratibu wa maswala ya kijamii pia kutoka nchini Kenya. Tunapoendelea kuwasubiri wageni wengine wetu kutoka DRC, kutoka kule Uganda, uh, Tanzania na kwingineko, tunapoangalia swala zima la utoaji au zoezi la utoaji wa chanjo namkaribisha kwanza Daktari Bernard Muiya, karibu sana kwenye VOA uh, hapa Washington DC. Swala lenyewe tumelizungumzia la chanjo, wewe uko Kenya sasa hivi zoezi tayari, uh, tayari limeanza. Ningetaka utueleze tu wewe kama mtaalam, kwanza kabisa hali ikoje nchini Kenya sasa hivi. Uh, nashukuru sana kwa kunipatia hii wakati niongee na watu wale wanatusikiliza katika redio ya Voice of America katika lugha ya Kiswahili. um, naweza kusema kwa wakati huu sasa tuko kulingana na data ile tumepata kutoka kwa wizara ya afya ya Kenya. Tumeshaa test tumefanya test one million 311,326, ni kumaanisha tumepitisha test milioni moja point three. Katika hizo test tumeshafanya, tuko wa, wa na wale wamekuwa na virusi vya COVID-19 ni, ni elfu mia moja na saba. Uh, na wale wameshafariki kwa sababu ya hiyo ugonjwa ni watu elfu moja mia nane sitini na sita. Hiyo ni kumaanisha uh, case fatality ya hiyo ugonjwa Kenya tuko 1.74%, na kwa jumla uh, kwa, kwa mia maana yake ni out of 100 people tunaweza kupata wanane point one six wako na hii ugonjwa uh. Asanti sana, endelea kubaki kwenye laini ya simu Daktari Muia. Nimkaribishe dada yetu Jacqueline Athiambo akiwa mratibu wa, wa maswala ya kijamii nchini Kenya. Karibu sana kwenye Sauti ya Amerika idhaa ya Kiswahili tunapozungumzia Live Talk mambo ya chanjo. Sasa wewe, mambo mengi unahusiana nayo, ni mambo ya kijamii, na umemsikia daktari pale tayari ametupa takwimu za upimaji wagonjwa na vifo, ikiwa na maana kwamba kweli Uh, ugonjwa au virusi vya korona vipo nchini Kenya. Wewe sasa wewe ukiwa kwenye maswala ama ngazi ya kijamii, uh, tulipofikia sasa hivi wewe unaweza ukasema nini, na virusi hivi vimechukuliwaje miongoni mwa jamii? Uh, kusema kweli, wacha nishukuru kwa hii fursa na ninashukuru kwa ile uhamasishaji ambao tunafanya mnafanya kama kama, radio, kama radio station. Na naweza kusema ni kwamba kama jamii, ugonjwa huu umechukuliwa kwa uzito, na pia naona serikali imechukua kwa uzito, kwa sababu kufikia sasa hivi masuala yote ambayo ya yalikuwa yametolewa na wizara ya afya bado yanazingatiwa katika mitaani. Naona kwa wingi watu wanaosha mikono kwa maji safi na sabuni, naona kwa wingi wale ambao wana uwezo wanatumia sanitizer, na pia bado watu wana, wanazingatia masuala ya corona. Haya, kweli kabisa, ni mwanzo mzuri. Wakati huu nampa fursa sasa mwenzangu BMJ Muridhi. Uh, BMJ asante kwa kuwa, kidogo mikrofoni yako ilikuwa na shida, lakini sasa imekuwa ni sawa. Tuna wageni wetu Daktari Bernard Mwia, Jacklin Adhiambo. Tunapoendelea kuwasubiri wageni wengine kutoka maeneo mbalimbali, BMJ kwako. Shukran sana mwenzangu Harrison Kamau. Msikilizaji, matangazo ni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Najua Kamau ulikuwa umemuuliza Dr Bernard Muya eh, hali ilivyo nchini Kenya, lakini ningependa wapeleke wasikilizaji taratibu eh, kuanzia wakati ambapo shehena kama ulivyotaja kwenye utangulizi hapo Kamau uh, shehena ya chanjo hizi za AstraZeneca ilipowasili nchini Kenya, ni nini ambacho kimeendelea kufikia leo ambapo tumesikia kwamba, uh, baadhi hata ya viongozi wa ngazi za juu serikalini pia wamepata chanjo hiyo, na ni nini msukumo sasa kuanzia hapa kwenda mbele wakati tukiwatafuta wengine eh, ambao watashiriki eh, kwenye live talk hivi leo? Bana Muya, daktari eh, uh, na, na shukuru sana BMJ, ni long time hatujaongea na wewe lakini eh, hebu ni kuje kwa kifupi juu ya vile eh, mambo inaendelea ya chanjo hii ya COVID-19. Kwanza vaccine ya Covid 19 hii ya uh, AstraZeneca ilikuja Kenya ona, ama iliyowaziri Kenya uh, Tuesday ama uh, Jumamosi uh, Tuesday uh, hii week. Alafu sasa, kutoka hapo, unajua katika Kenya mahali tuna store vaccines kaunti uh, ya Kajiado kaenda kuwekwa mahali ya storage yetu ile iko huko. Tuko na storage kubwa inaweza ku- kuingizwa kama litre 130,000 litres or even vaccine leo. Kwa kifupi, uh, mradi huyu wa vaccination Kenya umeanza leo asubuhi katika hospitali kubwa inaitwa Kenyatta National Hospital na ilianzishwa uh, na director, director general health, ambaye yeye mwenyewe ndio wa kwanza kupata hii chanjo hii chanjo hii, uh, hii tumepatiwa na Kofax na uh, katika region zote za Kenya, hii hii vaccine imekuwa distributed ama imezambazwa katika regions zote za Kenya na inatakiwa Oh, katika program ile iko sasa, ni kuanza next week watu waanze kuchanjwa. Na wata, wale wataanza kuchanjwa ni wale vulnerable groups ama wale watu wako kwa mstari wa mbele kwa eh, mambo ya kupata hii ugonjwa wa COVID-19. Tuko na wafanyikazi wa, wa, wa, wa, wa wizara ya afya wale ambao ni kama 400,000 ndio tutaanza na wao. Tuko na tuko na watu wa security also, wale wamekuwa categorized kama kupatiwa hiyo category ya wale wako katika hali eh, ya kupata ugonjwa. Tuko na watu wale wako na miaka miaka mia, mia, ka, miaka 50 years and above, hao nao wana the target, then tuko na wale wako na magonjwa ingine ile chronic diseases kama ugonjwa wa sukari, ugonjwa wa cancer, ugonjwa wa HIV na tena tuko na waalimu katika hii phase ya kwanza ya kupatiana hii chanjo. Kenya, tuko na target population ya 1 1 million eh, 1 1.25 million katika hao watu. Sasa hiyo wale tunaita vulnerable groups. Hiyo ni face ya kwanza. Face ya pili tutakuwa which itaanzishwa mwezi wa sita, target tuta, tuta, yetu ni ni, ni Kenyans 9.6 million. Hiyo ndio kwanza niweza kusema ya, ya, ya, ya, ya, wakati huu tafadhali jie. Asanti sana Daktari Bernard mia huyu Harrison kama au hapa BMJ, bado tutaendelea kuwa naye, lakini pia tumempata mgeni wetu John kibego akiwa kule kampala Uganda. Karibu sana kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti America Live Talk. Na kwanza kabisa, utueleze hali ikoje nchini Uganda? Uh, chanjo zimefika au zinatarajiwa zime kufika, na swala zima limechukuliwaje huko nchini Uganda? Uh, naam mtangazaji, hii leo ndiyo uh, chanjo hiyo imefika na mpango kutoka wali ulikuwa ni wa kuchanja asilimia arobaini na tisa nukta sita nukta sita Waganda na pia wengi walikuwa wakisubiri kutoka jana, na lakini leo mchana ndiyo chanjo hiyo imefikishwa kwenye uwanja wa ndege wa Entebbe huko ukitarajiwa kuanzisha shughuli za usambazaji na Wizara ya Afya kutoa mpango rasmi ratiba uh, rasmi ratiba kamili ni jinsi gani watu watakavyoanza kupokea chanjo hiyo. Nimesikia ndugu yangu huyo kutoka Kenya akieleza jinsi gani wataanza na nani kisha nani, na hakuna tofauti kubwa na hapa Uganda jinsi leo uh, Diana Twini ambaye ni kamishna wa wizara hiyo ya afya alivyokuwa akiniambia. Amesema kwamba pia hapa Uganda chanjo hiyo kwanza kabisa inaolenga wale, wale mstari wa mbele katika kupambana na COVID-19 ambao ni manesi waguzi kwa ujumla, na pia maafisa wa usalama. Kundi jingine ambalo inalengwa ni wale waliojia umri miaka hamsini, nao watapewa chanjo hiyo kwanza kabisa. Na pia kuna wale watu waliohatarini zaidi, kama vile wagonjwa magonjwa yale ya kisukari na presha na vile vile ndio hapo awamu uh, ya kwanza na ya pili itakoma, kisha waweze kuendelea na chanjo hiyo. Naam, uh, asante sana John Kibego, mwandishi wa habari, tunaomba usiondoke hapo, kwani tutakuwa nawe kwa uh, dakika chache zaidi eh, lakini nitarejea kwa sababu bado tunajaribu kumpata Dr. Richard Kuna Mtumba kutoka kule DRC. E, ambaye amekuwa akishughulika sana kuhusu chanjo hizi, lakini wakati tukimtafuta, Dr. Bernard Muya, umezungumzia hali ilivyo hapo Kenya. Na wakati akizungumza hapo jana katika eneo la Kitengela, Rais Uhuru Kenyatta, e, kuna suala moja alilitaja ambalo nifikiria labda ni vizuri tulizungumzie kidogo e, kwa sababu ya jinsi hali imekuwa hasa katika maeneo tofauti tofauti ya nchi kuhusu wananchi. Hebu tumsikilize rais Kenyatta kisha nikuulize swali hilo okay. Kwa sababu ugonjwa haujaondoka bado, uko nasi na yetu, na kile kitu cha muhimu sana ni kuhakikisha ya kwamba tumezuia vifo ambavyo tungeepuka kama tungefuatilia masharti ambao tuwaendelea kupatiwa na wenzetu ambao ndio wataalamu wa kiafya na wako hapa. Najua tumechoka kwa sababu tumesema hii ugonjwa imetuharibia mambo mengi na ni kweli, lakini naendelea kuhimiza kwa wenzangu ya kwamba mambo haya mengine yote twaweza kurudisha, lakini maisha tukiyapoteza, hatuna nguvu za kuyarudisha. Aya, sasa huyo ni rais wa Kenya na anayoyazungumza ni mambo ambayo sio mapya, yamekuwa yakizungumzwa na hata vyombo vya habari hapo, kwamba baadhi ya wanasiasa ndio walio katika mstari wa mbele ya kuwakusanya watu, na hata kwamba hizo kanuni ambazo rais Kenyatta, ah, amesema zimekuwa zikionekana kama hazifuatwi. Sijui kauli yako ni nini kuhusu hili kama mmoja wa wataalamu wa, wa mambo ya afya hapo Kenya. Asante sana. Kama mtaalamu wa afya ya umma, ningesisitiza ya kwamba ama nikiinsisti ya kwamba kitu ile tunajua, na ni science proven ama science based, ni ya kwamba kuprevent ama kuzuia ugonjwa usiingie na kufanya ile tunaita health promotion activities kwa ugonjwa yoyote ulimwenguni, hata kama ni Covid 19, ni malaria, ni kansa, ugonjwa wowote katika ulimwengu mzima, kitu ile mzuri ya kile tunaweza kusema cost effective kufanya katika afya ama health ni kuzuia kupata ugonjwa na kupromote health. Kwa hivyo president vile hapo, hapo wamesema ya kwamba kitu ile ya muhimu kwanza, kwangu kama expert wa hii field ya public health, mambo ya kuzuia ugonjwa. Sasa ile inajulikana ile ya kuosha mikono, kuvaa barakoa si kumaanisha kukukatiza, lakini hayo yote ndio wanafahamu. Lakini kwa hapo, a wanasiasa kukusanya watu yeye, uh, rais mwenyewe akiwa ni mmoja wa wanasiasa sijui, uh, kama mwananchi wa kawaida, kuna lolote anaweza kufanya uh, kuhakikisha kwamba wale viongozi wako mstari wa mbele pia kuongoza katika, uh, katika mpango huo. Asante tena. Ni kweli Kenya, sasa unajua mwaka unakuja tutakuwa na election, na hata saa hii tuko na election ya hapa na pale, imeisha na tumeona vile wanasiasa wamefanya watu wakusanyike na kukosa kufuata ile angizo ya ministry ya health na WHO. Kwa hivyo mi hiyo kitu kama mtaalamu wa afya inanisumbua akili. Kwa mwana mwa mwananchi wa kawaida, tukifanya utabiti wa mean, mini uh, research, ile research tumefanya no. Tumeona Kenya awareness mm-hmm. ya ya, ya COVID-19 ni 96% kwa hivyo mwananchi wa Kenya naye anatakiwa ku, kutoenda mahali political gatherings ziko because hapo, mm-hmm. hakuna mask watu wanafaa na wa, wa keep distance hakuna no, kuosha mkono na no. Ndio naona saa hii tukiongea, ugonjwa umeanza kupanda juu tena. Daktari, daktari, ningetaka usimamie tu hapo, tutaendelea na swala hilo tunapoingia sehemu ya pili, maanake naona tumekisha kidogo tu kuingia kwenye sehemu ya pili, lakini ningetaka tusikize tu wasikilizaji nao wanasema nini. Tusikilize mmoja, kisha tukiingia kwenye sehemu ya pili tutaanza maoni ya baadhi ya wananchi wa kawaida, kwa sababu tumesema kuhusiana na kutozingatia kanuni Naam, asante sana. Naitwa uh, Godwin Asewe kutoka Kenya. Suala hili la chanjo humu nchini, bila shaka chanjo limeletwa tayari, suala la kuchanja limeanza, lakini kiasi kidogo. Naona Wakenya, idadi kubwa ya Kenya bado haiko tayari kuchukua chanjo. Pengine huenda ni kwa sababu ya kidini, na pengine wengi uh, tangu zamani wamekuwa wakishuku ya kwamba pengine uh, virusi vya korona havipo humu nchini. Hii ni kwa sababu pengine uh, kuna idadi kubwa ya watu wamesikia tu virusi vipo, lakini hajawahi kusikia uh, au kuona yeyote ambaye amejitokeza tu jirani wa karibu na kusema kwamba chanjo ipo. Kama kwa mfano, Wakatoliki kat, uh, wameanza kukataa kwamba ya kwamba chanjo hiyo si, uh, si, si, si, si ya kupendeza ama si, ni hatari katika mwili wa mwanadamu, na pengine masuala ya kitamaduni pia yanachangia wengi wasichukue chanjo, huenda serikali ikapata wakati mgumu ya kuwasilisha chanjo kwa wananchi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tunapokamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk, na muda si muda tutaingia kwenye sehemu ya pili ambapo mada yetu leo ni kuhusiana na zoezi la utoaji wa chanjo hasa kwenye mataifa ya mashariki mwa Afrika. Na hapo tumemalizia kwa kusikia baadhi ya wasikilizaji wetu wanasema nini. Kwa hivyo tutaanza kwa kuwajibu tukiwa na wataalam ndani ya kipindi. Jina langu Harrison Kamau, tukiwa na BMJ. Tukutane kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kutoka hapa Washington DC. Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tumeingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk Mada yetu leo ikiwa ni kuhusiana na zoezi la utoaji wa chanjo kwenye mataifa hasa ya Afrika Mashariki na pia Afrika kwa ujumla, ambapo katika sehemu ya kwanza tumezungumzia na kuguzia maswala kadhaa tukiwa na wageni wetu ambao ni Bernard Muia ambaye ni mtaalamu wa maswala ya kimatibabu nchini Kenya. Tulikuwa naye Jacqueline Adhiambo ambaye ni mratibu wa maswala ya kijamii nchini Kenya. Tunaye John Kibego ambaye ni mwandishi wa habari Uganda, tukiendelea pia kuwatafuta wageni wengine kutoka kule DRC na pia Tanzania na natu tutakapo wapata tutawajuza, tuta BMJ tumemalizia kwa mmoja wa wasikilizaji wetu kwa jina asewe ya sewe, akiwa nchini Kenya akizungumza kuhusu tashwishwi zilizo miongoni mwa baadhi ya wakazi wa Kenya. Lakini ningetaka kwanza tuanze a, kabla ya daktari Banard Mwia kujibu labda nimpe nafasi John Kibego, wewe useme Uganda uh, ili tujumuishe Uganda na Kenya na labda kwingineko wanasema nini uh, kuhusiana na kupokea kwa chanjo. Umesema Uganda zimefika leo, Kenya zimefika siku mbili ambazo zimepita. Sasa nyinyi kama wataalam na watu wenye upewo na upewo na kuelewa hali halisi ilivyo ni yani vizuri kwamba fursa hii pia tukafafanulia wengi ambao labda wako kwenye sehemu za mashinani wasioelewa labda ama kutazama virusi hivi kwa njia tofauti. Uh, John Kibego, Uganda, mambo yamechukuliwa vipi na wananchi wa kawaida? Uh, naam, mtangazaji wa wananchi wa kawaida Uganda vilevile amekuwa na maoni tofauti kuhusu chanjo hiyo. Uh, kuna wale ambao hawaione kuwa na maana kubwa ya kuokoa maisha ya mtu. Uh, maanake hawaone uhusiano kati ya chanjo inayokuja na afya yao, sababu ilikuwa ni moja tu. Kuna idadi kubwa ya wa waganda ambao walikuwa hawamini hawajamini kwamba kuna hata ugonjwa unaoitwa korona, ugonjwa huo ukiwa upo upo kwingineko na wala sio huku Uganda. Hiyo nise idadi kwa ya kwanza iliyopo. Wengine wamechukua chanjo hiyo kama kitu ambacho kitawasaidia kufungua kusababisha biashara zao kufungua, kwa mfano wale wamiliki wa shule za ah, kipekee ambazo zilikuwa zimefungwa kwa mwaka karibu, sasa ni mwaka mzima na karibia mwaka mzima, wanaona kwamba chanjo hiyo itakuwa ni fursa ya serikali kukubali biashara kuendelea na kuchapa kazi kama kawaida. Kile ambacho kinazidisha mambo kinazidisha chumvi kianjejo, mba, Wendai, kawa, sinzuri, Asia, Uma, ni kuona kwamba chanjo hiyo kwa wale ambao wanashuku kuwa huenda ikawa si nzuri kwa afya ya umma ni matokeo ambayo yamesikika kule kutoka Afrika Kusini kwa mfano ambapo kuna ripoti kuwa serikali imepiga manji baadhi ya, ya, ya, ya chanjo hizo dawa hizo zilizoletwa ikisema kwamba azendane na mtindo na kuwakamata wale watu kutoka nchi mbalimbali kama taarifa alizozagaa, na kile kisa kilichotokea kule Tanzania ambapo Rais Pombe Magufuli naye alikuwa amejibu vikali hapa awali chanjo hiyo ilipoletwa, na pia maanake kuna hofu na shaka kwamba huenda dawa hiyo haifai Waafrika. Jambo la pili ambalo limezidisha chumvi kama nilivyosema hapa awali ni hivi karibuni taarifa ambazo zilizotolewa katika gazeti la The New Vision, hiyo ile ni gazeti la serikali la kitaifa likisema kwamba asilimia ishirini na sita Waganda kamwe hawaamini kuna ugonjwa huu wa COVID-19. Hiyo imeongeza idadi ya watu ambao pia wanasema haya mambo hayana maana yoyote kubwa kuwachanja hiyo ni hata iliyopo mm -hmm. Lakini kwa wengine, kwa mfano, wale watu wazee wanafikiri inaweza kuwasaidia. Naam, John, shukran sana, endelea kuwa kwenye laini hapo eh, tu tuangalie pia eneo hilo kwa kifupi kuhusu Rwanda. Kwa mfano, Rwanda yenyewe imesema kwamba itaendelea kupokea chanjo mbalimbali kwa ajili ya kuwachanja wananchi wake katika kiwango cha asilimia sitini na jana hivi kulikuwa na ripoti za baadhi ya vyombo vya habari zikieleza kwamba ilikuwa ndio nchi ya kwanza kupokea, eh, chanjo aina ya Pfizer pamoja na na vilevile ile pia ya AstraZeneca, eh, Oxford kwamba haikuwa ya kwanza, lakini kwa hiyo ya Pfizer ilikuwa ya kwanza, habari ambazo huenda uh, zinahitaji kuthibitishwa, eh, kujua, kujua ukweli ni ipi ilifika wapi, lakini ukweli kwamba chanjo hizi ziko katika nchi mbali mbali, eh, hivi sasa katika bara la Afrika na tutarejea tena huko DRC, lakini kwa sasa tusikie hali ilivyo katika nchi ya Burundi, ambapo muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu huko Burundi eh, ah, Jean Marie Viane hicho Burundi, nikimuuliza tua, tu tueleze kwa kifupi hali ikoje katika nchi ambayo kidogo habari hazitoki sana kama katika nchi zingine ziliko, zilizo kwenye ujirani huo. Burundi, mambo vipi huko? E, wakati suala la chanjo dhidi ya virusi vya janga la Covid 19 limekuwa likizungumzwa kwenye mstari wa mbele katika nchi nyingi za duniani na katika nchi kadhaa za Afrika Mashariki E, mathalan katika nchi ya Kenya na Rwanda e, serikali au viongozi wa serikali ya Burundi e, tukianzia kwa rais wa Jamhuri Evariste Ndayishimiye na hata waziri wa afya Dr. Thaddee Ndikumana wamekuwa wakisema kwamba e, hivi sasa wakati bado haujawadia kwa Burundi kujihusisha na chanjo hiyo. Swala la chanjo limewekwa kando kabisa nchini Burundi. Kile ambacho viongozi wa serikali ya Burundi wanazungumzia hadi sasa ni kuimarisha jitihada au juhudi za kupambana na virusi vya janga la Covid-19. Swala la chanjo wametaja kwamba swala hilo litakuja baadaye, kwa sababu ni swala ambalo linahitaji eh, eh, pesa nyingi na nchi ya Burundi ikiwa haikujitayarisha hadi sasa E, katika nyanja ya kiuchumi kuweza kukabiliana na suala hilo kifedha, hadi sasa nchi ya Burundi haitii mbele e, swala la kutafuta chanjo au la kuagiza chanjo la janga hilo la covid 19. Kile ambacho anatia mbele ni maswala au jitihada za kuweza kujikinga au kukabiliana na janga hilo la covid 19 au janga la corona. Hiyo ndio hali ilivyo nchini Burundi. Kutokana na hali hiyo, wananchi wa Burundi e, wanasikia swala hilo la chanjo dhidi ya janga la COVID-19 au swala hilo la chanjo la virusi vya korona, wanasikia swala hilo kwenye vyombo vya habari, lakini e, hakika nchini Burundi swala hilo halizungumziwi na viongozi wa serikali. Ni swala ambalo limepuuzwa sana nchini Burundi ni mwandishi wetu wa Burundi uh, uh, Jean Marivy, anaye ichi Uburundi, akizungumzia uh, hali ilivyo katika nchi hiyo. Nitarudi kwako kwa John Kibego kwa sababu uko hapo jirani tu, hauko mbali uh, labda ni suala ambalo linahusu nchi kadhaa hapo, wakati unaposikia hali ilivyo katika nchi ya Burundi kwamba kwanza kabisa hawaamini eh, chanjo eh, inahitajika katika nchi hiyo. kulingana na mwandishi wetu huyo eh, nchi zilizo kwenye ujirani huo zina wasiwasi kwamba nchi kama hiyo, kama hawata chanjo na watu husafiri kuingia na kutoka eh, katika nchi zilizo kwenye ujirani huo eh, hali hiyo inazungumzwa au bado ni mapema mno eh, maswala kwa mfano wafanyabiashara katika nchi mbalimbali za Afrika Mashariki, wale ambao walikuwa wakipeleka bidhaa zao Rwanda, Ukenya na kadhalika, pia wanafikiria jambo hilo. Kama kutakuwepo chanjo, ina maana kwamba katika nchi nyingine pia mipaka itakuwa imefunguliwa, lakini ukitokea nchi kama hiyo Rwanda. Sasa habari hizo, watu wanajaribu kama Burundi, sorry, sijasema Rwanda. Wanakumbuka hali iliyotokea wakati wa Tanzania ambapo Tanzania ilikuwa imetengwa, wanajaribu kuitenga kabisa. Watu wote wakaanza kuogopa kwenda Tanzania kwa sababu walikuwa wanaona kama nchi ambayo haijazingatia maagiza ya kupambana na covid-19. kwa hiyo hilo ni jambo ambalo linatia shaka kuona kwamba baadhi ya nchi zinapuuza kabisa. Ingawa hata huku Uganda idadi kubwa ya wananchi nao wanaona kwamba chanjo hiyo haina maana. Ingebidi kuwepo kwa msimamo wa pamoja kama Jumuiya ya Afrika Mashariki wa baini kama chanjo ina maana au haina maana iweze kuwasaidia kuendelea kwa pamoja kama nchi ya jumuiya ya afrika Mashariki. La sivyo, chanjo Uganda haitakuwa na maana, kwa sababu pia kumekuwepo habari za wananchi kuvuka mipaka kwa, kwa kutumia njia zisizo rasmi, mipaka isiyokuwa rasmi. Maanake hiyo hatari itaendelea. Asante ah, sana John Kibego, na endelea kubaki kwenye lini ya simu. Sasa Daktari Banad Mwia, wewe kama mtaalamu wa maswala ya kiafya, umesikia kule Burundi kuna wasiwasi, baadhi yao hawaamini serikali inasema, pia kuna changamoto za kifedha. Kuna msikilizaji wetu aliyezungumza awali kwenye sehemu ya kwanza akisema kwamba kuna baadhi ya watu wana dhana za kidini na labda imani pia za kitamaduni kwamba hawaamini chanjo. Sasa napoangalia hapa, naona kuna swala la uhamasisho, yani elimu kwa wananchi wa kawaida. Je, kama wataalamu wa afya kuna uhamasisho ama elimu inayotolewa kwa watu wa kawaida ili kuanza kuelewa chanjo yenyewe na umuhimu wake kabla haijawafikia? E, asante sana, hiyo ni kitu ambacho mambo ya watu kujua mambo ya ugonjwa um, kwanza na oso mambo ya, hii, mambo ya vaccination, ama mambo ya chanjo kulingana na kwa upupi kulingana na maoni yangu na vile mimi nimeshaona vile tunafanya hapa Kenya, what we call public awareness ama kujua ni nini chanzo kinapatiana kina namna gani na, na kinafanya kazi gani kwa mwili katika hii njanga ya Covid 19, kwangu kwa kifupi, kwa hiyo haijafanyika ya kutosha, na hata hapa Kenya kwetu tuko na watu ambao wako na Eh, tuseme kwa kimambo resistance ya hii vaccine kwanza, wafanyakazi hata wa afya, lakini si wengi wale wanatakiwa kuelimisha watu mambo ya hii nini ya hii vaccine kwanza. Na hao kuna wengine wako na tashwishi, hawaoni kama hii ni mzuri, imefanyika vizuri kwa, kwa hivyo, kwa kifupi public awareness through health promotion activities ama hiyo tunaita health education to me adequately haijafanywa, na ndio naona perception ya hii vaccine kwa Kenya even kwa nchi hizi zingine. Kabla kwanza, kwa mfano vile jirani wetu i ni jirani ya kwamba hawakuwa wanazingatia mambo ya hiyo hiyo hiyo procedures ya ku -keep distance na hiyo ingine, na wengine katika neighbors wetu ke, nini, Kenya Tanzania, na wao wengine. Kwa hivyo kwa kifupi, I think serikali na other uh, participants of creating awareness ya kufanya watu waelewe hii chanjo ni inatakiwa kwenda ni nini, ni, ni, ni, na inalete na ina, inafanya mm -hmm. nini kwa mwili, it is not adequately done, na hence ndio maybe tutapata pockets za resistance here and there ndio mko... Kwa hivyo daktari, ukifupi unasema kwamba kama hapo ulipo hawakupata uhamasisho wa kutosha, wakati eh, tayari wamezindua mpango huu sasa, itakuwaje kama watu hawajahamasishwa wa na bado wa wanaambiwa kwamba chanjo iko njiani? e, kwa sababu hapa kwa mfano niko na naangalia mmoja wa wasikilizaji wetu wameandika hapa kwenye Facebook akisema kwamba kwa upande wangu nchini Tanzania chanjo hii bado haikubaliki. Kifupi tu kwa nchi za Afrika Mashariki bado haijapokea vyema chanjo hii. Kwa upande wangu siungi mkono wa kupokea au kukubali chanjo hii, kwani asilimia kubwa waliopatiwa chanjo hii wamefariki na wengi wakiwa wa tayari wamekwisha patiwa chanjo ya korona. Unaona kwamba baadhi ya habari habari kama hizo zingine ni za kupotosha. Sasa kama hawajapata, na sio tu Tanzania, hata hapo Kenya e, e, nini kifanyike sasa? Maanake tuko katika awamu ambayo tayari chanjo zimeanza kutolewa. Kitu kingine naweza kusema kwa upupi ni hi, vile tumeshafanya mambo ya kueleza mwananchi ya kwamba hii chanjo ni mzuri. Hi, uh, tutarget, ama tutengeneze mbinu mzuri za kuonyesha hii chanjo ni mzuri. Kwa mfano vile nasema mimi ni mtu wa kuwatch news kutoka uh, kutoka ulimwenguni mzima na Kenya, uh, channel zetu zote za news, the main national uh, TV na radio stations Ukisikiliza messages zile kii messages zile zina- zinapeperushwa uh, kwa mwananchi ule wa kawaida ku, ku, ku, kuelimisha juu ya vaccination ya hii ugonjwa, sioni kama ni adequate. Kwa hivyo ningesema ya kwamba serikali yetu pamoja na ministry particularly ministry ya health ama wizara ya afya iangalie zaidi iwe na key messages ya wale wako mashinani kule, wale hawaangalii TV na sana sana redi. Wanaona hapa tuko na social gatherings, ama kanisa, kanisa zimefunguliwa, ama muski ama chochote, kila kinaweza mindia yoyote, na social media, kila mindia yoyote kutarget hao watu wa mashinani ili wa accept ama wakubali maneno ya vaccination Bin, because tumeona katika inchi zile zingine kama Amerikani, tumeona ya kwamba 80% ya hospitalization ime, imeenda chini wakati wameanza vaccination. Israel, mahali nilisomea, Jerusalem, tunajua ya kwamba about 30% ya population ya huko imepatiwa chanjo, watu wameendelea kupona kup, kup, kupata ugonjwa kiasi umefungua hospitalization imefungua, watu wale wamekufa wamefunguka. Kwa hivyo mimi, hata kama kuna watu sasa wananisikiliza saa hii we, wale wetu mashinani, ningeomba wa accept, wakubaliane na agizo uh, ya afya ministry of health. Watu wale wako na magonjwa huko mashinani, nurses wetu doctors, healthcare providers wote wakubali hii chanjo ipatiwane, because naweza kuthibitisha ni ni mzuri kwa afya ya, ya, ya Kenya. Asanti sana. Naona kidogo, tusikilize maoni ambayo yameendelea kumiminika kupitia mtandao wetu wa Facebook. Haya basi, namuona Payes Dankala anasema, yuko kule Tanzania, anasema mapambano dhidi ya mlipuko wa janga la virusi vya corona la geuzwa kuwa janga la kisiasa maana kuna marufuku ya kujadili hadharani COVID E Matengo yuko kule Kisangani, DRC, anasema hivi chanjo hii ina faida, kwani kule Ulaya wanapata chanjo hii, lakini koru, korona ha, ingawa haijamalizika lakini imepungua kwa kiasi kikubwa. Kuna Shukuru Nsekerebaja anasema ametokea kule Bukoba upande wa Tanzania. Anasema mimi binafsi naona kiwa asilimia kubwa imekubalika, ila cha kushangaza ni kuona kiongozi aliyekuwa wa kwanza kuchanjwa ametoka Afrika huko Ghana. Kweli kutoka nchi ambazo chanjo zinatengenezwa hakuna viongozi waliokubali kuchanjwa kwanza? Labda pengine walichanjwa, lakini taarifa labda haikumfikia huyu Shukuru. Uh, maanake kweli nimeona mataifa mengi pia viongozi wakipata chanjo. Njo, na huyu anajiita bin Muhamed akusema yuko wapi? Anasema Pemba, Msumbiji bado ah, haijakubalika. Watu wengi wameingiwa na hofu, mimi nikiwa mmoja wao, kwa sababu naangalia nchini nyingi, katika nchi nyingi za Ulaya bado wanateseka na hili janga la COVID kumi na tisa, ila nguvu zao za kugawa hizi chanjo wameelekeza sana Afrika mpaka anajiuliza kama zina manufaa kwao ama kwa Afrika. Ni swali lake huyo bin Muhamed. Majaliwa Echa anasema yuko kule Bashimboko, Fizi, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Anasema chanjo hiyo haikubaliki, sababu sisi hatujawahi kuona maiti ya mgonjwa wa korona, hatutachanjwa chanjo hiyo kwa sababu hakuna ugonjwa wa korona katika eneo lake. Ndivyo yeye anavyosema. Kuna wengine wengi ambao naona bado wamejibu kwenye Facebook. Kuna fanifani Fani, Shantiwa, fundi John Gonya, Uh, Chinga mwaminifu, Joseph Taweke, Frederick Rafael, miongoni mwa wengine wengi uh, labda hatuna nafasi ya kusoma uh, ujumbe wote huu lakini uh, ninavyoona daktari mwia hapa ni kwamba watu wengi ni kama bado elimu haijafika ama hawajaamini kwamba kuna korona. Moja hapa anasema kwamba upande wa kwao hawajaona maiti sasa yoyote ya korona kuhusiana na korona. Mwingine anasema viongozi labda wawe wa kwanza, lakini kuna mwingine pia amesema yeye yeah, anaamini kwa sababu ameona. Sikusoma ujumbe wake, lakini amesema ameona kwamba kuna mataifa yaliyoanza chanjo, kama ulivyosema awali, idadi imerudi chini. Nini kinahitajika kufanyika zaidi sasa tena kwa haraka, ah, kabla ya chanjo haijafikia wananchi ili kuhamasisha ah, kuhusiana na umuhimu wake? Daktari. Daktari Muya yuko. Nikiwa, eh? Sorry. Eh, endelea, endelea, endelea daktari. Ya, wakati ninakumbuka nilikuwa ni- nikifanya kazi katika wizara ya afya nilikuwa nasimamia mambo ya creating awareness ama kueleza wananchi mashinani. Shida ni, ni mimi mambo ya mambo ya ugonjwa ukitokea kama huyu wa Covid 19. Kwa hivyo mimi kama nimekuwa nikisimamia hiyo maneno ya, yangu ni, ni, kusema ya kwamba ile imefanyika, imefanyika tuongezee speed zaidi tuwe na target population ile. Sasa kwa mfano uthabiti eh, utabiti umeonyesha awareness ya vaccine hii sasa vi Covid 19 katika Kenya mashinani huko mahali watu wetu wengi wanaishi hawajui wa, uzuri ama um, ama benefits za this vaccine. Lakini kitu ile mzuri mimi nasema kwa Kenya ni kwamba 94% ya ya ya ya, ya ya ya ya ya ya, immunization we, we have about 95% 94% coverage ya all other immunization kwa hivyo tunatakiwa tutumie hiyo pl platform to create kwanza more awareness because vaccine in Kenya is accepted, is acceptable, lakini uzuri wa hii vaccine na ubaya wake kama iko because ubaya wa hii vaccine hakuna mingi. Lakini uzuri wake tunajua sisi mataalamu, wataalamu niko mingi na tunatakiwa, hii watu wetu wamekufa elfu moja mia nane. Kama vaccine tungekuwa tumevaccinate watu wetu maybe tungekuwa na watu wachache wale wangekuwa wamekufa, mwingine wamekuwa wamelazwa uh, kwa mahospitali, ingekuwa uh, imefunguka significantly because in zile zimeanza hii, tunaona vile zinaendelea sawa sawa kabisa. Daktari hapo uh, John Kibego, suala hili tumelizungumzia kwa muda mrefu, lakini linaonekana bado ni nyeti sana kuhusu uhamasisho eh. Nimekuwa tu nikijiuliza, wewe kama mwandishi wa habari na waandishi wa habari wengine hapo Uganda eh, kuna ni nafasi gani ambayo vyombo vya habari vinayo katika kuhamasisha watu ama kuchukua jukumu hilo eh, kusaidia kama ni serikali eh, kuhakikisha kwamba watu wanapata habari zifaazo kuhusu eh, vitu kama chanjo kama hii ya COVID kumi na tisa? Uh, chanjo, na, uhamasisho wa mkubwa ulifanywa wakati waku, wa kuhamasisha watu kujikinga ku, ku, dhidi ya COVID-19 ulikuwa mkubwa kabisa kabisa na wakutosha. Naona kila redio, kila chombo cha habari kilikuwa kinazungumzia osha um, uh, mkono, hakikisha kuna umbali hivyo wa mita mbili. Hilo lizungumziwa sana, lakini jambo la chanjo haijazungumziwa kwa kiasi kikubwa, maanake kampeni haijafikia watu wengi sana, ya kuambia kwamba chanjo hii iko salama. Na pia Uganda, kampeni hiyo yu ilikumbwa na changamoto. Ilikumekuja chanjo imekuja wakati ambapo tumetoka kwenye siasa kali sana na wakati wa siasa watu walikuwa wameshuhudia mambo mengi sana wa, mjamiano wa, watu wakikusanyika, mikusanyiko ilikuwa mingi sana wakati wa kisiasa, kila sehemu kila mgombea kisiasa hapa na pale watu wakiwa wengi sana, hapo ndiko watu walikuwa wanatarajia maambukizo kupanda zaidi, lakini kwa bahati jambo kwa jambo tofauti kabisa kwao, la kuwashangaza ni kuona kwamba ripoti iliyotolewa baada ya uchaguzi ilisema kwamba kiwango cha maambukizi kimeshuka. Hilo ni jambo ambalo limeleta a, shaka kubwa sana watu kutoamini kwamba kuna hata hii korona. Maanake serikali ina kazi kubwa ya watu kuwaondolea fikira kwamba jambo hili ni la kisiasa. Wengine kwanza wanafikiri ni jambo la kisiasa la Uganda, walikuwa walihusisha kwamba labda watu walioongozini walinitumia kama kizingilio kupambana na upinzani na kadhalika. Hayo mambo yote ni kazi kubwa ambayo wahudumu wa, wa umma wataalamu wa afya uma wanayo sasa kuondolea watu mm -hmm, shaka na pia nilisikuwa nimekuambia kuna kikundi cha wengine ambao wanafikiri kwamba hii kampeni ya chanjo ni mpango mkubwa sana wa kimataifa, wakihusisha hata na Biblia wa Ufunuo wa Yohana sura ya kumi na nne ambapo walikuwa wakisema kwamba kuna mwenyama na kadhalika. Nafikiri huo ni mpango wa kieluminati na kadhalika. Hivyo ni kazi kubwa sana iliyopo ya kufanywa, kuondolea wasiwasi watu kuona kwamba wanakubali chanjo hii, Jon mm -hmm. Kibego. Inasikika kama sio tofauti na hali ilivyo hata hapa Marekani. Tumekuwa tukiona taarifa zinaeleza kuna watu wana sababu tofauti tofauti, tofauti tu za kukataa chanjo. Kwa hivyo inaonekana ni ni tatizo ambalo liko kila pahali, inategemea na kiwango chake nafikiri fikiri. Eh, Kamau, kabla hatujamalizia, tusikilize baadhi ya wasikilizaji ambao wewe unazungumza nao kwa njia ya simu, tusikie wanasema nini. Pia tuwape fursa hii. Mimi naitwa jina la Kalume Nasengo Sengo Jose, napatikana na DRC vile ya Kisangani mkoani Kabondo. Kupata chanjo inahusu COVID-19 kwangu, kabisa sina uhakika kama yale chanjo yanapasha tosha kwani kule kwa wazungu Ulaya kwenye ilichokaka na wanatunzaka kila siku wanaleta chanjo, watu wanaendelea kukufa na mambo kadhalika. Basi mimi kabisa sina ile waminifu kama ile chanjo wanapasha tunza hake. Kwa haki, kwani wengi wanasemaga watu wanagonjwa wale magonjwa, hatuonaki venye wanakua hata alama ya ugonjwa mwenye inaonyesha mtu anagonjwa ile magonjwa, msii akiasiga na kuyaona tuna kiatu kwa masikie uaminifu kabisa haiki hatalo, wanasema siku ya kwanza hapo wanaanza wanapasha patie watoto katika mashule ni sisi hatuamini kwa yale mama haya. Basi daktari, mwye, umemsikia jamaa huyo kutoka kule upande wa DRC. Inaonekana kwamba tunakubaliana kwamba uhamasisho unahitajika, na naona unao muda unakimbia. Nataka utueleze tu kiutaalam, chanjo zitakapoanza kutolewa kwa sababu ni sasa mataifa mengi yamepata. Shughuli yenyewe itaanza uhamasisho, utakuwa elimu, itakuwa ni kwa kiwango kipi katika kila taifa, labda kiasilimia ambapo tunaweza tukasema sasa maambukizi yamedhibitishwa itafikia wapi? Yani chanjo zikitolewa, labda kwa asilimia hamsini sabini ndipo watu atasema sasa tumedhibiti maambukizi. E, tena asante, nashukuru na furahia lea sana kuwa kuku, kuku, kwa hii mjadala e. Science inasema sana sana mambo ya ugonjwa wa COVID ni virus na ni ugonjwa unaleta virus, hii inaleta ugonjwa wa respiratory tract infection ama njia ya kufumua. Kama nchi kama Kenya ama nchi za Afrika Mashariki ikichanja 60% ama alasili 60, hiyo eh, ni 60% ya okay. population mm -hmm. itakuwa imefanya vizuri, because herd immunity itakuwa kwa kwa watu wote kwa jumla, na ugonjwa utafungua zaidi, lakini virus hii vile naweza kusema haitatuondokea itakaa na sisi mimbi kama mgonjwa hii mingine yote kama hii fa hiyo virus ni kama hii inaleta homa, itakaa na sisi kwa hivyo, tunatakiwa tusingatie, aidha ni vaccine, dawa nyingine, dawa zitakuja baadaye za kutibu ugonjwa, mambo ya hygiene. hiyo sote tukisingatia, tusinga, ugonjwa utafungua kwa kiasi ile itaadhiri economy social status, na kila kitu chochote ni mambo ya economy ya nchi na economic status ya nchi itasonga mbele. Haya, kwa kifupi tu, kwa kifupi sana, nilisikia mwandishi wetu wa Burundi akisema kwamba serikali inaogopa haina fedha za kutoa chanjo. Uh, mpango wa Covax chini ya shirika la afya duniani ni mpango ambao inasemekana unasaidia mataifa maskini. Je, hebu tueleze kidogo, ni mataifa yanagharimia ama Umoja wa Mataifa na shirika la afya duniani wanagharamia kupitia Covax? Very good. Thank you so much for that again, hiyo ni nzuri sana. Ni United Nations I Covax ni iliundwa na United Nations through WHO. kwa hivyo hii ni mataifa ya ya European Union ni, ni, ni, ni kiti inachangiwa ili inunue madawa kwa nchi zile zina azijimudu ama siku jimudu ni zile ambazo siko um, uh, zile hasijaendelea sana kama nchi zingine. Na mimi kama ningeulizwa na hii me, tumeongea katika other forums, global forums, tungepati hii patensi, ame ile ujuzi wa kutengeneza hii vaccine ungesambazwa kwa inji zile zingine ziko na uwezo wa kutengeneza vaccine, ili ili price ama price ya hii vaccine ishuke chini kwa zizi wale wako chini katika kipato ya ama economy no. Because hata kama Ulaya wata, kama vile wamefanya inji zingine zimechukua hii vaccine hata zimeweka excess okay. kwa watu wao no. No na hawawezi kuma ugonjwa wa COVID-19 hata ukiisha Europe ama mm, uishi huko mahali mko je mm, uh, wamerekani wa hata ikipungua ikifungua zaidi na Afrika kose kupata vaccine tuwe yes, na hii ugonjwa utasambazwa ulimwengu mzima. Oh, asanti sana daktari, naona muda naye umetupa kisogo kabisa. Ilikuwa ni mchango mzuri, natumai kwamba karibu kila laini ya kuhusiana na chanjo na ugonjwa huu wa korona tumeguzia. Nashukuru sana kwa mchango hapo kwa daktari Mwia, vile vile John Kibego, Jacqueline Adhiambo na wageni wengine ambao wengi tumejaribu kuwatafuta Tanzania na DRC. Mimi jina langu Harrison Kamau, hapa studioni tumeshirikiana naye mwenzangu BMJ Muridhi kwa upande wa pili, kukawa mwelekezi Abdishakur Abud, na vilevile produsa wetu Aida Isa kutoka hapa Washington DC. Mimi nawashukuru sana, nikiwatakia mwisho au wikendi njema popote mlipo, wakati pia mkiendelea kuhamasishana kuhusiana na umuhimu wa chanjo dhidi ya virusi vya Covid. Kwa heri ya kuonana.