Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo wa msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Ndimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika leo Jumatatu tarehe 8 Machi mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Baadhi ya yale ambayo utakayosikia ni wananchi wa Kisangani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC walalamikia usalama kudorora, hii mambo ya insekurite kutauni ya Kisangani baba journaliste inaanja ogopesha sana, na leo tutakuletea makala ya jamii na maendeleo, ambapo tutaangazia maswala yaliyojadiliwa na kanisa Katoliki nchini Kenya kuhusu ufisadi. Tatizo ni nini? Nadhani vita dhidi ya ufisadi, kuna mapengo, kana kwamba mahakama inachukua muda mrefu kuwafunga wale washtakiwa. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Patricki Nduwimana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ameomba ghasia zipunguzwe nchini Afghanistani kwa kipindi cha siku tisini na kuwepo juhudi mpya za kusaka amani zinazosimamiwa na Umoja wa Mataifa, huku akionya kwamba Marekani inaweza kuondoa wanajeshi wake wote baada ya tarehe mosi Mei, kwa mujibu wa barua aliyomwandikia Rais wa Afghanistani Ashraf Ghani. Na vyombo kadhaa vya habari jana vimeripoti kuhusu barua hiyo. Barua hiyo ya Waziri Blinken ilichapishwa kwanza na chombo cha habari cha Afghanistan Tolo News na baadaye kuthibitishwa na gazeti la New York Times. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani amekataa kuthibitisha kuhusu ukweli wa barua hiyo, lakini alisema Marekani haijafanya maamuzi yoyote juu ya wanajeshi wake nchini Afghanistan baada ya tarehe mosi Mei, akiongeza kuwa njia zote ziko mezani. Mfululizo wa milipuko mikubwa katika kambi moja ya jeshi iliyouwa watu 15 nchini Equatorial Guinea jana ni matokeo ya uzembe unaohusiana na matumizi ya baruti. Rais wa nchi hiyo Teodoro Obiang Nguema amesema watu wengine mia tano walijeruhiwa katika milipuko ambayo iliutikisa mji wa Bata. Katika taarifa iliyotolewa kupitia televisheni ya taifa, Rais Obiang ameomba msaada wa kimataifa katika juhudi za kukabiliana na janga hilo, akiongeza kuwa anawaunga mkono kwa dhati watu wote walioathirika. Kituo cha televisheni cha TVGE kimeonyesha timu za waokoaji wakiwatoa watu chini ya vifusi. Baadhi yao walibebwa wakiwa wamefungwa na shuka. Awali, afisa wa afya aliiambia TVGE kwamba watu ishirini ndio walifariki. Magari yalibeba manusura wakiwemo watoto na kuwapeleka kwenye hospitali ya kieneo. Televisheni hiyo imewataka watu kutoa damu na kusema kwamba hospitali katika taifa hilo la Afrika ya kati zimejaa. Milipuko hiyo inatokea wakati Ekuatorial Guinea, taifa linalozalisha mafuta, linakabiliwa na mizozo miwili ya kiuchumi kwa sababu ya janga la virusi vya korona na kuporomoka kwa bei ya mafuta ambayo yanachangia karibu robo tatu ya mapato ya serikali. Wizara ya elimu ya Senegal imesema kwamba shule nchini humo zitafungwa mpaka Machi 15 kutokana na maandamano ya ghasia kwa siku kadhaa ambayo yamesimamisha shughuli za mji mkuu Dakar maandamano hayo yanatarajiwa kuendelea wiki ijayo. Idi Ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Takribani watu watano wameuawa katika maandamano yaliyosababishwa na kukamatwa siku ya Jumatano kwa Ousmane Sonko ambaye ni kiongozi mashuhuri wa upinzani nchini Senegal. Ni hali mbaya ya ghasia za kisiasa ambazo hazijawahi kutokea kwa miaka mingi katika taifa la Afrika Magharibi ambalo linaonekana kuwa tulivu zaidi. Sonko ambaye ana wafuasi wengi vijana alikamatwa baada ya binti mmoja ambaye ni mfanyakazi wa duka la ususi kueleza kuwa alibakwa na Sonko. Mwanasiasa huyo amepinga vikali madai hayo na kueleza kuwa ni njama za kisiasa. Wapinzani wa rais wa nchi hiyo Macky Sall wameitisha maandamano leo hii. Wizara ya elimu imewataka wanafunzi na wazazi kufuatilia kwa karibu hali inavyokwenda na kujiepusha na hatari zinazoweza kusababishwa na maandamano. Nyingi za Dakar zilikumbwa na ghasia nyingi wakati polisi walipopambana na maelfu ya waandamanaji. Maduka mengi, vituo vya mafuta na mabenki yalifungwa. Asante Ligongo kwa taarifa yako hiyo. Chama tawala nchini Ivory Coast kimeshinda asilimia 58 ya viti katika uchaguzi wa bunge matokeo yameonyesha jana, na hivyo kuimarisha nguvu ya Rais Alasan Watara kuendelea na ajenda yake ya kisiasa. Washirika wa Watara walikabiliwa na changamoto kutoka vyama vya upinzani vinavyoongozwa na watangulizi wake wawili, Henri Konan Bedie na Laure Magbo, lakini vyama hivyo vilishindwa kuwa na changamoto kubwa. Chama cha Watara cha RHDP kimejinyakulia viti 147 kwa jumla ya viti 255. Uchaguzi huo umefanyika miezi michache baada ya Watara kushinda muhula watatu katika uchaguzi uliogubikwa na ghasia ambazo ziliua watu themanini na watano ghasia mbaya kuwahi kutokea katika taifa hilo tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na moja. Watara hivi sasa analenga kuendelea na ajenda yake inayozingatia kuwavutia wawekezaji wa kigeni katika taifa hilo la kwanza kwa kuzalisha kakao duniani. Moto ambao umetokea jana katika kituo cha kupokea wahamiaji katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, umeua watu wanane wakiwemo walinzi wa kituo hicho na kujeruhi wengine zaidi ya 170. Shirika la Umoja Mataifa kwa ajili ya wahamiaji, IOM, limesema idadi ya watu waliofariki katika moto huo ambao haujulikani chanzo chake inaweza kuongezeka. Mkurugenzi wa IOM katika kanda ya mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika, Carmela Godo, amesema katika taarifa kwenye Twitter. Haijulikani wazi ni watu wangapi walikuwa katika kituo hicho. IOM ilitoa huduma ya afya ya dharura kwa waliojeruhiwa, zaidi ya watu tisini miongoni mwao walikuwa katika hali mbaya. IOM iligawa pia chakula kwa waathirika, Godo ameongeza. Shirika hilo linakadiria kwamba maelfu ya wahamiaji walikwama nchini Yemen baada ya hatua za kukabiliana na janga la virusi vya korona kuchukuliwa katika eneo la huba na pembe ya Afrika. Pamoja na wakimbizi wahamiaji laki moja huwasili Yemen kila mwaka kwa kutumia usafiri wa bahari wakitokea pembe ya Afrika, wakitarajia kusafiri kuelekea kaskazini kwenda taifa tajiri la Saudi Arabia na kwingineko. <tune> Nam, mara baada ya kusikiliza habari za dunia, hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, katika mji wa Kisangani, mkoa wa Tshopo. Ni kwamba wananchi wa mji huo wamesema kwamba kwa hivi sasa wanaishi kwa wasiwasi kutokana na ukosefu wa usalama katika mji wao. Auseni Malivika anaripoti. kamili hii mambo ya insekurite ku kutauni ya Kisangani baba jurnaliste inaanja ogopesha sana. Wakazi katika mji wa Kisangani, mji mkuu wa Chopo upatikanao pembeni ya moto Kongo, walalamikia hali ya ukosefu wa usalama katika mji wao, ambao kwa muda mrefu ulikuwa ukiishi katika ukimya, lakini kwa sasa mauaji ikifanyika na watu wasiojulikana wakiwa na silaha. Na watu wakikutwa wamenyongwa. Jeri Lobo ni mkazi wa Kisangani. Mie nazalika Kisangani, najua hii town mzuri Kisangani, aikuzoea na hii maneno hii, tukaishi masiku ya sekurite, iko tu talamuka, asubuhi nakuta maiti balitupa kunjia tel, nakuta mauti banatupa kunjia hivi, aa mauti banatupa kunjia hivi, nanja ogopesa sana sana sana njo maana tunaomba na wakubwa waangalie maneno mzuri juu watoto wa Kisangani awazoe na hii maneno ya insekurite, ya kuchinjana, ya kuua watu ya makude bali kupika saa yote inaanja kutogopesha sana, nduku jurnaliste Kisangani, ambako siku zilizopita watu wenye silaha waliingia mjini kwa saa za mchana, wakiwa na silaha na wengine wakiwa na mishale. Trezor Butamba, tunajiuliza kuhusu uwepo uh, wa maimai mai simba Kisangani na ina, inazurumu sana ukimya, inazurumu ukimya. Hatujue kama walifika Kisangani kufanya nini, walipita njia ya Kani ijapokuwa tuna maservice ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, intelligence enye nahusika na kuchungua e, mambo kama na hiyo, lakini tunashangaa kama wanafika mpaka Kisangani, wanafaa fujo, wanaua watu, na wakubwa wa nchi hakuna kila e, kitu wenyewe wanafanya mpaka hivi. Ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ikiwa imekuwa ni zoezi kwa wananchi wale, wamuji wa Kisangani wao ambao waliishi kwa ukimya wa kwa muda mrefu, wakishangazwa kuona mauaji yakifanyika kwa saha za usiku na hata kusikia mlio wa risasi miongoni mwa wananchi. Tulizungumza naye Jacques Claude Fundi mitaani Kisangani. Kisangani ni mwingine imezoea kimya sana, wakati ukosefu wa usalama amekuwa namna hiyo inasumbua sana, ndio kusema, naomba kuangalia ili maneno nimetoka kutaja hapa kusudi kurujisha amani na kimya katika mji wetu wa Kisangani. Upande wa serikali ya mkoa wa Chopo wakiomba ushirikiano wa wananchi kwa kuumaliza ukosefu wa usalama huo ambao kwa sasa umejitukiza Kisangani, mji uliokuwa na ukimya katika baadhi ya miji mingi ya mashariki mwa Kongo. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia. Waasi wa kihudhi nchini Yemen walitumia ndege zisizokuwa na rubani na kurusha makombora kwenye vituo vya mafuta vya Saudi Arabia. Jana kituo cha mafuta cha mji wa Rastanura ambacho ni muhimu sana kwa kusafirisha nje mafuta nacho kilishambuliwa katika kile Riyadh imekitaja kama shambulizi lililofeli kwenye usalama wa nishati ulimwenguni. Wakitangaza mashambulizi hayo, waasi wa kihudhi ambao wamekuwa wakipambana na majeshi ya ushirika yanayoongozwa na Saudi Arabia Wamesema pia walishambulia vituo vya kijeshi katika miji ya Damam, Asir na Jazan. Wizara ya nishati ya Saudi Arabia imesema ghala ya mafuta ya Rastanura, kituo cha kusafisha mafuta na kituo kikubwa zaidi cha kupakia mafuta kwenye pwani, kilishambuliwa na ndege isiyokuwa na rubani kutoka baharini. Wizara ya ulinzi ya Saudi Arabia nayo imesema ndege hiyo ilidhibitiwa na kuharibiwa kabla ya kufikia lengo lake. Wizara ya ulinzi imesema kombora la masafa mafupi lilianguka karibu na eneo la makazi linalotumiwa na kampuni ya mafuta ya serikali Aramco, ambayo ni kampuni kubwa ya mafuta duniani, na kuongeza kuwa hakuna shambulizi lililosababisha hasara au kupoteza mali. Wabunge wa Libya kutoka pande zote zinazozozana waliwasili jana katika mji wa Sirte katika kikao cha wiki hii kujadili pendekezo la serikali ya umoja Bunge liligawanyika kadhalika na taasisi nyingi za serikali tangu lilichaguliwa mwaka 2014, wakati Libya iligawanyika kati ya vikundi vinavyogombana mashariki na magharibi mwa nchi. Mkutano wa wiki hii unajadili namna ya kutoa imani kwa serikali iliyotangazwa na Abdul Hamid Beibe, aliteuliwa kama waziri mkuu mwezi uliopita kupitia mazungumzo ya kisiasa yaliyofanyika mjini Jiniva chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Chini ya mchakato huo, serikali ya waziri mkuu ina lengo la kusimamia tu maandalizi ya uchaguzi unaopangwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu na baadaye kuwaachia madaraka viongozi wapya watakaochaguliwa. Mzozo wa kuzuiliwa kwa mahindi ya Tanzania na Uganda kuingia nchini Kenya umeendelea kuzusha maswali mengi katika kutekeleza mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwishoni mwa juma, naibu waziri wa kilimo wa Tanzania Hussein Bashe alisikika akilalamikia serikali ya Kenya kwamba imekiuka utaratibu wa kushughulikia madai ya Kenya kwamba mahindi ya Tanzania na Uganda yanavimelea visivyofaa kwa matumizi ya binadamu. Nimezungumza na Dkt. Timothy Sadera na kwanza nikamuuliza je, hili lina madhara gani kwa jumuiya ya Afrika Mashariki? Uh, swala so lenyewe uh, kwa kweli ni jambo ambalo sio la kufurahisha tukikumbuka, ya kwamba baada ya utafiti wa viambukizi hivi ama aflatoxins ambazo zimepatikana kuwa kwenye maindi haya uh, ni jambo ambalo lastahili la kutiliwa mkazo, kwa sababu hapa twazingatia maisha na afya ya binadamu. Manake imesemekana ya kwamba yaweza kusababisha vifo kwa wanadamu na pia kwa wanyama. Kwa hivyo, ijapokuwa yaonekana kama ni vita vya Uh, kitaifa majirani, kitaifa kiuchumi, ki lakini pia tuangalie upande mwingine tuone ya kwamba afya ya wanadamu ni muhimu. Sasa kile ambacho kinaonekana uh, Tanzania inaona kama vile ni hali fulani hivi ya ule mvutano ama kushindana katika swala la kibiashara Uganda, japokuwa bado hawajazungumza sana swala hili uh, hili linaleta tafsiri gani katika uh, mtengamano mzima wa Afrika Mashariki? yaonekana ya kwamba ya yaweza kuleta utengano. Hebu tukumbuke pale mwaka elfu mbili kumi na saba wakati ambapo pia kulikuwa na mzozo kati ya uh, Kenya na Tanzania. Na pia tunaona ya kwamba ni jambo ambalo limekuwa likifuatiliza, lakini upande wa Uganda bado hawajazungumzia. Ninachoona ni kwamba urafiki na uhusiano wa kibiashara utaweza kuendelea kuzorota, lakini umuhimu ni kwamba Uh, kule kuaminiana ndiko kwa muhimu. Ikiwa bwa, bwana atalaumu hapa aseme kwamba Tanzania wanafanya hivi, bwana mwingine Kenya alaumu aseme Tanzania wanafanya jambo hilo. Kwa hivyo kwa usawa na kisayansi, ni vizuri mambo haya yaangaliwe, na pia food services waweze kuangalia, food authority waweze kuangalia na kujua, je, ni kweli, ili kurejesha uhusiano huu kati ya mataifa ya Afrika Mashariki na kwa umoja yakaweza kufanya kibiashara ya pamoja. Nini kinatakiwa kufanyika ili uh, kurejeshwa hali ya kuaminiana katika Jumuiya ya Afrika Mashariki? Maanake matukio kama haya yanaonekana yamekuwa yakiendelea. Ah, jambo la kwanza ni kuwa na upatanisho wa wanasayansi vio viweze kufanya utafiti wao, kuleta kati ya chuo na ingi, pengine vio vya Dar es Salaam, Tanzania, na pengine Uganda na hata Afrika Mashariki kwa jumla, waweze kurudiana na kusema ya kwamba, je, viambukizi hivi vyaweza kusambazwa kwa jinsi ya kuweza kudhuru maisha ya wanadamu? Kwa hivyo wakija na uamuzi mmoja na wakubaliane bila kutia siasa, waseme ya kwamba tudhamini maisha ya wananchi, lakini sio uchumi sana. Jambo hilo litaweza kuleta upatanisho, litaleta kuaminiana, na pia litaleta lita watu waweze kufanya kazi wakiwa kwa, kwa moyo safi Nakijambo. Na jambo la pili ambalo linaweza kujitokeza hapa lia muhimu ni kwamba, kama vyakula vyaonekana kuwa vina sumu, basi vyakula vya vile havistahili kuliwa, vyastahili kuchomwa ama vyastahili kutupwa, maanake havitakuwa na faida, kuwapatia wanyama, kuwapatia wanadamu wakauawe. kwa hivyo Uh, mambo haya mawili kama yanaweza kuzingatiwa na kuangaliwa na serikali zote, basi watu wanaweza kuishi vizuri, nchi zaweza kufanya biashara vizuri bila kuwa na kijicho. na jingine ni Dkt. Timothy Sadera akiongea na Kumekucha Afrika. tunaomba radhi kwa sauti hiyo ya simu, hii ni kutokana na sababu za kiufundi <tune> Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM Tanga, Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Tunarejea na ripoti za waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali barani Afrika. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari na makamu wake Yemi Osinbajo wamekuwa watu wa kwanza kupatiwa chanjo, ikiwa ni njia ya kuwahakikishia wananchi kuwa chanjo ndiyo kinga mwafaka dhidi ya virusi vya korona. Nigeria wiki iliyopita ilipokea chanjo ya COVID-19 ikiwa ni mwanzoni mwa awamu ya pili mapambano dhidi ya janga la virusi vya korona, huku kampeni ikiendelea kuelimisha raia kuhusu COVID na hatua za msingi za kuchukuliwa kujizuia na maambukizi. Baada ya kupokea chanjo, Rais Buhari amewasihi wa Nigeria kutumia fursa ya kupatiwa chanjo ili kujikinga na COVID-19. Mwandishi wetu wa Lagos, Nigeria, Lisatonhebe anaripoti zaidi. Rais Buhari na makamu wake Osibajo walikuwa wa kwanza kwenye orodha ya viongozi wa siasa ya Nigeria kupatiwa chanjo kama njia moja ya kushawishi wananchi kuchukua chanjo, hiyo ni mhasusi kwa ajili ya kujikinga na janga la COVID. Mara baada ya kupatiwa chanjo hiyo, rais Buhari alitumia fursa ya kuomba raia wa nchi hiyo kutumia fursa hii muhimu ya kupatiwa chanjo ili kujikinga na virusi vya korona, kama yeye alivyofanya pamoja na makamu wake so that we can be Mwenyekiti wa kamati ya rais juu ya COVID-19 Bos Mustapha amesema hatua ya rais na makamu wake kupatiwa chanjo inayoonyesha dhahiri kuwa uongozi wa Nigeria wameonyesha imani yao kwa chanjo zilizoagizwa kutoka nje na kwamba hazina madhara Mwishoni mwa zoezi hilo la kutoa chanjo, rais Buhari ametoa wa dini kujiunga katika ka kampeni za kuwashawisha Wanigeria wengine kuchukua chanjo hiyo kwa sababu ya usalama wao wa kiafya. I urge all state governments traditional and religious leaders to take the lead in the mobilization effort within their environment and spheres of influence. Ombi la Rais Buhari kwa Wanigeria kujipatia chanjo dhidi ya COVID-19 ni kwa sababu ya tabia ya kawaida ambayo wanaijeria wengi wameonyesha hapo kabla dhidi ya utumiaji wa chanjo kutokana na imani kwamba chanjo zinaathiri mbaya dhidi ya afya, haswa afya ya uzazi ya binadamu. Kwa sasa mpango wa kuwachanja madaktari na wafanyakazi wa afya unaendelea kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atohengwe, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington nam. Leo katika makala ya jamii na maendeleo, dini mbalimbali mbali duniani zinachukua jukumu la kutoa hamasa kwa umma kuhusu haki za kimsingi na amani pamoja na uongozi wa kisiasa. Nchini Kenya, kanisa Katoliki limekuwa likieleza katika kuelimisha wafuasi wake kudai huduma za uongozi bora na hata kuwakataa viongozi mafisadi. Mwandishi wa Mombasa Josephat Kioko anatupasha zaidi katika makala hii ya jamii na maendeleo. Huu ni mkusanyiko wa waumini wa kanisa Katoliki wanaokongamana hapa, wanatoka mtaa mmoja, lakini kinachowaleta pamoja ni kanisa Wamebuni vikundi vidogo vidogo wanavyoviita jumuiya. Kipindi maarufu Kwaresma na pia mfungo wa muumini kuuchagua mwenyewe ni wakati wa kipindi hiki ambapo kanisa Katoliki kushauri waumini wake kujifunza mengi, hasa katika utawala wa kiserikali na kudai haki wanaostahili kupata kikatiba kanisa hilo lenye wafuasi wengi zaidi duniani linaamini haki za kibinadamu zinastahili kuheshimiwa hata na serikali. Sisi kama wanajumia ama kama Wakristo. Nilipowatembelea waamini hawa magharibi mwa mji wa Mombasa, niliwapata ndani ya mafunzo haya. Hapo walikuwa wanajadili kuhusu namna ya kupigana na ufisadi ndani ya nchi yao, ikiongozwa na maaskofu wa Katoliki Kenya. Kampeni inahimiza kupiga ufisadi, vita vya kuamsha na dhamiri za waumini kunaongozwa na uaminifu na uadilifu. Kampeni ya kanisa Katoliki kupigana na ufisadi imepata mafanikio gani nchini? Katika Kenya hapa corruption wanapigana na wanazidi tu bado kupora pesa. Ikiwa niko na pesa naweka bilioni kumi na nne kwa korti, alafu nawachiliwa, sichukuliwa hatua, bado tutaendelea. Hakuna hatua yoyote tumepiga hata wabunge wengine wameshtakiwa. DCI anafanya kazi, hata hapa po tuliona mkurugenzi alishtakiwa, kwa hivyo tumepiga hatua. Hayo ndio yangu, nadhani vita dhidi ya ufisadi kuna mapengo, kana kwamba mahakama inachukua muda mrefu kuwafunga wale washtakiwa, na pia bond ambao wale washtukiwa wanapewa wanapewa bond ya pesa kidogo. Unapata mwanasiasa ako kwa sakata ya milioni 20 anatolewa na bondi ya 50000 kwa hivyo hiyo pia ni pengo kwa upande wa mahakama. Ulivyowasikia hapo, kunakuwa na kipindi cha maswali na majibu, lakini la mno zaidi kushauriana namna ya kuboresha uongozi wa taifa. Kutokana na kisomo cha miaka mingi, maaskofu wa kanisa hilo wanajivunia kutoa elimu ya maana kwa waumini na raia wengine ndani ya nchi zao. Wanakijiji walitangua makosa waliofanya ya kumchagua kiongozi mfisadi kusimamia hazina ya mazao na wakaamua kufanya uchaguzi mwingine. Walimchagua mwanamke mfanyabiashara ambaye mwanzoni walikuwa wamemkataa. Aliweka mikakati mipya ya kuimarisha hatua za kufua uchumi na kujitosheleza kwa chakula. Unapokuwa na msimamo dhabiti, jambo linapopitishwa na ni baya lazima Wakristo watakataa hiyo. Kuwa na msimamo dhabiti inaweza saidia pakubwa sana, asante. Kwa sababu wale wanasiasa ambao walikuwa wanazungukazunguka kanisani wakitoa pesa za rambee, saa hii baraza la maskofu waliwakataza. Hakuna mwanasiasa anaruhusiwa kutoa pesa za rambee kanisani. Mara kwa mara wanatoa hamasa kwa wananchi, namna ya kumchagua kiongozi anayefaa kuongoza na ni baada ya mafunzo haya ya kushauriana, nimezungumza na baadhi yao kwa majina. Naitwa Fili Souza. Hakika kusema ule ukweli, katika hali ya ukiikaji wa haki katika nchi, hasa tunaziona sana lakini nashukuru Mungu katika kanisa wanatufundisha kidogo kuhusu mambo ya maadili mema na yeye, umuhimu wake katika taifa ni nini, ili tuone haki zetu zimeweza kutimia vile Mungu anataka katika maisha yetu. Kuna watu wachache kivyangu, naona tumepiga hatua ya kwanza ni kushtakiwa kwa wale wakubwa serikalini, wanapenda kusema samaki wakubwa wakubwa. Tangu kuzinduliwa katiba mpya, tumeona hata wanasiasa shupavu wale mashuhuri pia wameshtakiwa na kupelekwa kotini, kwa sababu ufisadi ndio umefanya nchi yetu ya Kenya haiendelee, na ni lazima tutafute mbinu zote za kumaliza ufisadi ukiangalia amri kumi za kanisa usiibe kwa hivyo zinakataa mambo kama haya ufisadi wamechukua hatua za kisasa constant aundo ni kiongozi ndani ya kanisa hilo pia miongoni mwa walimu wa mafunzo ya kidini kanisa kwa miaka mingi limekuwa likikosoa serikali limekuwa likitoa ushauri kwa serikali miaka ya kardinali mwana wanziki alikuwa katika mstari wa mbele Huwa wanasema yale ambayo yanatokea, wanaonya serikali na wanaonya wananchi wote kwa ujumla, maanake kanisa halina upendeleo, inapenda uwazi. Ni kwa nini mafunzo haya yanasikika sana tunapokaribia kipindi cha uchaguzi hapa Kenya? Ni muhimu kwa sababu kanisa, naona kwamba ndio nafasi ya pekee ya kuweka watu wake katika hali ya tahadhari. Katika kipindi cha uchaguzi, mara nyingi kunatokea machafuko, watu wanahongana. Sasa kanisa huwa linataka kutahadharisha watu wake kwamba msipojiadari jambo kama hili linaweza likatokea, na likitokea ni baya. Kasisi Moses Nkurunziza kutoka Uganda nimempata nchini Kenya na kumuuliza kauli yake kuhusu mchango unaotolewa na, na kanisa hilo kuelimisha umma. Ni jambo nzuri, lazima watu watambue haki zao, kusudi wakiamua kufanya jambo ama wanapofanya uchaguzi katika nchi yao wawe na ujuzi haki zao kama bin adam, haki zao kama Wakenya, ndio waweze kutekeleza majukumu yao ya kisiasa na majukumu mengine kama Wakenya. Josephat Kioko, makala ya jamii na maendeleo, VOA Mombasa. Msikilizaji uliojiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduimana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ameomba ghasia zipunguzwe nchini Afghanistan kwa kipindi cha siku tisini na kuwepo juhudi mpya za kusaka amani zinazosimamiwa na Umoja wa Mataifa, huku akionya kwamba Marekani inaweza kuondoa wanajeshi wake wote baada ya tarehe mosi Mei. Mfululizo wa milipuko mikubwa katika kambi moja ya jeshi iliyoua watu 15 nchini Ekuatoria Guinea jana ni matokeo ya uzembe unaohusiana na matumizi ya baruti. Rais wa nchi hiyo Teodor Obiangwema amesema watu wengine mia tano walijeruhiwa katika milipuko ambayo iliutikisa mji wa Bata. Wizara ya elimu ya Senegal imesema kwamba shule nchini humo zitafungwa mpaka Machi 15 kutokana na maandamano ya ghasia kwa siku kadhaa ambayo yamesimamisha shughuli za mji mkuu Dakar. Chama tawala nchini Ivory Coast kimeshinda asilimia 58 ya viti katika uchaguzi wa bunge matokeo yameonyesha jana na hivyo kuimarisha nguvu ya Rais Alassane Watara kuendelea na ajenda yake ya kisiasa. Mpaka hapa ndio nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Diodon Shubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana, naitwa Idi Ligongo na, na ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.