The hits. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Zimetimia sasa saa kumi unusu saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa unusu saa za Afrika ya Kati pamoja na Maziwa Makuu. Karibu katika safari ya VOA Express, mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Muhammed nikikukaribisha jumanne hii ya tarehe 9 mwezi Machi mwaka 2021. Kuna mengi tumekuandalia, ikiwemo mjadala wazi wa barazani. Tegea upate kujua mengi ambayo yapo siku hii ya leo ndani ya safari hii ya dakika 30. Kuna mengi pia utasikia kuhusu namna Kiswahili kitumike katika jumuia ya Sadik Kitengo chetu cha kama huna kazi kinakupatia fursa kijana kuweza kujipatia mambo tofauti ambayo unaweza kuyafanyia kazi pale. Hii leo tukiangazia kuhusu kazi ya fundi cherehani na pia mafunzo kwa mtoto wa kike yafanyike kwa njia gani? Wengi wamechangia, nazidi kutuma ujumbe pale katika Facebook tusome hapa hewani katika safari hii ya VOA Express. Lakini kwanza tuanze na taarifa kuu. Katika mji wa Dar es Salaam nchini Tanzania, kilifanyika kikao cha maafisa wakuu watendaji wa jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa bara la Afrika, yaani SADIK, ambapo pamoja na mambo yaliyopendekezwa ni pamoja na utumiaji wa lugha ya Kiswahili. Kwa taarifa zaidi tumsikie hapa mwandishi wetu Dina Chahali akiwa mjini Dar es Salaam kikao hicho kilifanyika kwa njia ya mtandao jijini Dar es Salaam, ambapo Tanzania iliwasilisha pendekezo kwamba lugha hiyo ya Kiswahili sasa ianze kutumika rasmi katika majadiliano kwenye vikao vya ngazi ya baraza la mawaziri na katika utendaji wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika Sadek. Katibu mkuu wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, balozi brigedia jenerali Wilbert Buge, ndiye aliyewasilisha pendekezo hilo katika kikao hicho cha maafisa wakuu wa watendaji wa Sadek. Tunapendekeza sisi kama Tanzania, swala la lugha ya Kiswahili sasa kutoka kwenye lugha ya kazi kwenye ngazi ya baraza la mawaziri hadi wakuu wa nchi linabadilika, na iwe lugha rasmi itakayotumika kwa ajili ya majadiliano chini ya vikao vile vilivyo chini ya baraza la mawaziri yani kwa maana ya sectoral ministries, lakini pia kuwa ni rasmi kwenye utendaji wa Sadek. Amesema Sadek imetumia lugha za kikoloni muda mrefu, hivyo iliamriwa na viongozi kuanza kutumiwa kwa lugha hiyo ya Kiswahili kwa hatua mpaka mapendekezo ya sasa ya kukiingiza Kiswahili kwenye matumizi ya kawaida ya kinyaraka. Kwa hiyo hata katika Sadek tumekaa na tunatumia lugha za kikoloni kwa muda mrefu, na kwa busara za wakuu wa nchi wetu waliamua tuanze kwanza kwa mfatano, kwa namna ambayo itakuwa ni incremental; tuanze kwanza kukitumia kwenye ngazi ya baraza la mawaziri pamoja na na vikao vya wakuu wa nchi, lakini sasa tukishushe kiende kwenye sekta na hatimaye kiingie kwenye matumizi ya kawaida rasmi ya kinyaraka kikao hiki cha maafisa wakuu watendaji wa SADEK ni maandalizi ya mkutano wa baraza la mawaziri wa SADEK unaotarajiwa kufanyika Machi kumi na mbili mwaka huu jijini Dar es Salaam, kwa njia ya mtandao. Dina Chahali, Dar es Salaam. Akitoweka Dina cha hali kutoka Dar es Salaam. Tunaelekea kule maeneo ya Kongo, ambapo wakazi wa Ituri, kaskazini mashariki, wamepongeza mahakama ya jinai ya ICC kwa adhabu aliyopewa Bosco Ntaganda. Haya yanajiri siku chache baada ya mahakama hiyo iliyoko Heg, Uholanzi, kumhukumu kiongozi huyo wa kivita na kumwamrisha kuwalipa fidia watu walioathirika na vitendo vya kinyama miaka 2002 hadi 2003 Ripota wetu huko Kongo, Austere Malivika, anatupasha zaidi. Kwa mtazamo wetu, tunaona watenda maovu wanazidi sana tena mabaya kwa sababu hawaadhibiwi. Joshua, mkazi wa Nyakunde, mkoa wa Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sehemu iliyoshuhudia machafuko kwa muda mrefu asema hatua ya mahakama ya ICC kuomba kiongozi wa waasi Bosco Taganda aliyefikishwa mahakamani siku zilizopita kuwalipa watu walioathirika na vita ni hatua nzuri ambayo yaweza saidia na kuwa fundisho kwa makundi mengine ya waasi ama kwa viongozi wa mataifa mengine. Kunaweza kusaidia, kwa sababu wanasema matokeo hasa yanafundisha vizuri kuliko maonyo. Na kwa mtazamo wetu, tunaona watenda maovu wanazidi sana kutenda mabaya kwa sababu hawaadhibiwe. Na wakati hawaadhibiwe, tunajiuliza, je, wenye kuwaadhibu ni, ni, ni wamoja wao ama vipi? lakini kwa kweli watu walioteseka katika vita wakilipwa inaonyesha hakika ya kama wenye kufanya kazi ya mahakama wanafanya kazi yao vema, na kwa ile fundisho itakuwa tu kila mmoja atachukua mzigo ya matendo yake akiwa anaishi hapa duniani. Uganda alishiriki uasi mkoa wa Ituri mwaka wa elfu mbili na mbili, hadi elfu mbili na tatu. Daniel Sekabo ni mkazi wa Ituri, eneo la Nyakunde. mimi kama eh, mwananchi wa Nyakunde, kuhusu uharibifu ambaye yaliyefanyika naye Bosco Taganda, ningeomba wa wale wa sirika au viktime wangelipwa au kwa namna zingine wahudumiwe vema, sababu muji kama Nyakunde na vijiji kama Ndenge, Ngulanjabu na Irumu na zingine kuwa ukiwa na vile watoto kubaki mayatima na wamama kubakwa hata na masomo kubomolewa kwa vitendo iliyofanyiwa naye Bosco Taganda. Wanawake wa Ituri kwa upande wao wakiomba haki iheshimishwe na kusimamisha machafuko mashariki mwa Kongo. Francoise ni akinamama katika muji wa Nyakunde karibu na muji wa Bunia ambako kulishuhudia machafuko mwaka wa elfu mbili na mbili. Sisi kama akina mama tunahitaji kwanza usalama irejeshwe katika nchi yetu na katika provense yetu, na pia tunaomba kwa wakubwa wa nchi wa kuazibu kwa ukali wanaotenda kitendo mbovu kama na hayo kwetu sisi wanawake na kuwakataza kwa ukali mambo ya namna hii. Mahakama ya ICC katika hukumu yake iliomba watu wote walioathirika wakati wa machafuko ya Bosco Taganda walipwe fidia ikiwemo watu waliobakwa, watoto walioshiriki katika uasi wake muda huo, na watu waliopoteza familia zao pa Ituri. Hoser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante sana Malvika kwa ripoti hiyo ni ripoti ambayo inatufahamisha mengi kuhusiana na yanayoendelea katika bara letu la Afrika. Unaona hata hali ya kuchafuka inaripotiwa katika nchi ya Senegal, serikali ikimtuhumu kiongozi wa upinzani Sonko kwamba kahusika na ubakaji na watu wamekuwa wakiandamana mabaya sana. Haya vilevile, mjadala waibuka katika mitandao ya kijamii kuhusu familia ya kifalme yake malkia Elizabeth. Ndio mada yetu katika mjadala wazi, utapata kusikia mengi zaidi. Unapata matangazo haya yote kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, pamoja na redio washirika kanda yote ya Afrika mashariki na maziwa Makuu. Na hivi punde tunampisha Mkamiti Kibayasi akituletea habari za dunia. Uganda imezindua mpango wa kitaifa wa chanjo hii leo siku mbili baada ya kupokea dozi za ziada laki moja za chanjo ya COVID-19 zilizotolewa na serikali ya India. Kufikia sasa, Uganda imepokea dozi 964,000 za chanjo kupitia michango. Waziri wa afya nchini humo Ruth Aseng anasema wafanyakazi wa huduma za afya watakuwa kwanza wa kwanza kupatiwa chanjo wakifuatiwa na waalimu pamoja na makundi ya watu walio kwenye hatari ikiwemo wazee. Awali waziri huyo wa afya alisema Waganda wanaotaka chanjo lazima wawasilishe kitambulisho cha taifa, na wale wasio raia wa Uganda wawasilishe passport. Aseng alionya kuwa chanjo haimaanishi umma unapaswa kuachana na kanuni za usalama dhidi ya COVID-19 ili kusaidia kuzuia kuenea kwa virusi hivyo. Uganda imethibitisha maambukizi takriban elfu arobaini na mia tano na vifo 334 kwa mujibu wa chuo kikuu cha John Hopkins, kitengo kinachofuatilia masuala ya COVID. Burundi inapanga kuachia maelfu ya wafungwa ili kupunguza msongamano magerezani katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Wafungwa wapatao 5255 au takriban asilimia 40 ya idadi ya wafungwa wataachiwa huru kulingana na amri iliyoonekana kupitia shirika la habari la Ufaransa, AFP. Rais Evariste Ndaishimie ameripotiwa akisema msamaha huo ulikuwa hatua muhimu kupunguza msongamano na kuboresha hali kwenye magereza. AFP inasema wafungwa wanaotumikia hadi kifungo cha miaka mitano wanastahili msamaha wa rais, isipokuwa wale wanaochukuliwa kuwa hatari kwa usalama wa taifa. Wafungwa wanaotumikia kifungo kwa makosa ya ufisadi wataachiliwa kwa masharti ya kulipa fedha walizotumia vibaya, ikiwemo uharibifu na gharama za mahakama. Kuachiliwa huru kwa wafungwa kunakuja zaidi ya miezi miwili baada ya Rais Ndayishimiye kutia saini amri ya kuwaachia huru waandishi wa habari wanne katika hatua iliyotangazwa sana baada ya kutoa ahadi za kupunguza mbinu kali zilizotumiwa na mtangulizi wake. Watu wenye silaha wanadai fidia ya zaidi ya dola elfu 13 baada ya kumteka mpwa wa waziri wa masuala ya wanawake nchini Nigeria, Pauline Talen kulingana na wanafamilia ripoti za vyombo vya habari ikiwemo gazeti la Daily Trust la Nigeria zinasema mwathirika alitekwa huko Rantia Locost katika eneo la Jo South LGA katika jimbo la Plateau. Gazeti hilo linasema mwanafamilia mmoja amethibitisha mwathirika alichukuliwa mapema Jumatatu asubuhi, wakati kila mtu alikuwa bado amelala. Mwanafamilia ameripotiwa kuliambia Daily Trust kuwa watekaji nyara walimwacha mama wa mwathirika. hilo pumziko fupi, hapo wimbo unaokwenda chini kwa chini hapo, na kutupeleka ule wakati wa kupata mjadala wa barazani unaokuja hapa VOA kila Jumatatu hadi Alhamisi. Awali tumeshatuma swala hilo ambalo linazungumzia kuhusiana na familia ya kifalme ya Malkia Elizabeth. Tumeuliza hivi, je, nini maoni yako kuhusu mazungumzo ya Prince Harry na mkewe Meghan kuhusu familia ya kifalme maoni yako yako pale lakini, kwanza tupate simu kabla ya kusoma jumbe zenu nyingi ambazo zimeingia katika fppg yetu, na sasa tutafute wale wanaotaka kuchangia kwanza kwa njia ya simu. Nimeona mdala huu unatamba sana katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Twende mjini Nairobi, Kenya, tumpate Liza Mtuku. Maoni yake ilikuwa ni kwamba Megan amejitetea vizuri, ni kwamba Megan kama mwanamke ana uhuru wa kusema lile ambalo anahisi kwa mbali na msimulia hivyo basi, sioni makosa yeyote kwake kulizungumzia lile ambalo amekuwa akipitia katika ile familia ya kifalme. mm -hmm. Licha ya kuwa baadhi ya watu wataona kuwa haistahili kwenda vile, lakini ni uhuru wake kama mwanamke na iweje lile alilopitia ndilo Diana alipitia, analopitia ndilo Diana alipitia, na watu waone umuhimu wake kunyamaza hivyo? Kama mwanamke kulingana nani, ana uhuru wa kufanya vile, na ni muhimu kusema kwamba hakufahamu yote ambayo yalikuwa ya yanasindika katika ile familia ya kifalme manake, kiukweli usemi wake Megan, ni kwamba kuna mambo mengi ambayo ni si kwamba alitaka kufichua, lakini kulingana na hili hali aliyokuwa ndani yake, ni muhimu kwake kuzungumza. Hata kuzungumza kwenyewe kunamsaidia kupona kimawazo. Hiyo ndio kauli yangu na kwani, hapa kuna hoja ya jinsia, kwamba kuna wale wanasema amejitetea na kuna wale wanasema anaharibu jina ya familia, naye Hari anatetea familia yake. Kuna baadhi ya watu wataona ni vyema mwanamke kunyamaza na tuzungumzie familia kwa vyote vile, ama kuficha maswala ambayo familia inaku, inapitia. Hiyo inaonekana kama uh, inastahili kuwa jukumu na mwanamke kunyamazia yale maswala ya kifamilia na hata kama anaumia lakini kulingana nami, msimamo wangu ni kwamba uhuru wa mwanamke unastahili kuzingatiwa, na uhuru wa kuzungumza licha ya kuwa ye unahitajika kufichwa baadhi ya mambo, lakini ni uhuru wake kusema lile ambalo wanapitia. Kama nilivyosema awali, ni nafasi bora yake kuweza kupona kimawazi. Asante sana Liza Lizak. Okay kutoka jijini Nairobi. Sasa tunavuka boda hadi kule maeneo ya Rushuru, DRC. Tumpate mali kwisha Alexis. E, salama kupena. Maoni yangu ni kwamba mambo ya upaguzi haiwezi isha katika ulimwengu e, huu, hmm, sababu katika jamii mingi upaguzi unatawala sana na hiyo mambo kusudi iweze kuisha mjiwa wanadamu kama wanaweza kumaliza ile mambo ya ubaguzi, sababu imepenywa katika familia mingi. Ndio maana ule mwana mfalme ya alifanya uamuzi unaofaa, sababu ye akufanya ubaguzi, alihamia maeneo mengine kusudi yeye aonyeshe kwamba ye si mbaguzi. Ndio maana niliamua kubisho kwamba Mungu mwenyewe kinaetamaliza mambo ya ubaguzi katika ulimwengu huu sababu ni mambo ambayo imepenywa katika nchi mbalimbali za ulimwengu wote mzima wanabagwana sana, sana. Unaonaje hatua ya anu, mkewe Megan kuzungumzia kuhusu hali anayopitia? Mimi ninaona maoni ya hao watu wawili walichukua maoni inayofaa, na yale maoni ulimwengu mzima ikayafuatilia, inaweza kuwa kabisa ulimwengu yenye kuwa na amani na bila ubaguzi wowote kabisa, sababu wao waliamua kuwa na maamzi mazuri ambayo hayaonyeshe ubaguzi wowote. Shukran kaka. Sasa tunakwenda kwenye jumbe hivi sasa, nianze na ujumbe wake Shukuru Nsekera Bandia Anatokea Bukoba, Tanzania, anasema majadiliano ya mwana wa mfalme na mke wake yanaonyesha doa lililopo kwenye familia za kifalme kama ulivyo utawala wake. Michael Okech anatokea Kenya, anasema hiyo familia ina shida. Mkumbuke Diana, je, alikuwa mweusi? Wahenga walisema hasidi hana sababu. Ezra Harriet naye anasema kwani ni wapi ambako hakuna ubaguzi? Ninaye hapa Ndovya Kasiki wa Bukavu, kaskazini mashariki mwa Kongo, anasema "Mimi sijui chochote kuhusu prince Henry anamwita Henry katika hii familia yao, kwani ni watu wa taifa gani? <laughs> Usilolijua basi naona utalifungia macho tu. Tuangalie burudani ya leo ambapo tunakuletea kibao kama kawaida cha kukuliwaza na kukutoa jasho. Tumpate kijana Homi Dimbus akimshirikisha Vanessa Mde na wimbo wao me and you <manyo> Kibao hicho chake Omedimpoza na mwanadada magwiji hawa wa Tanzania bwana, eh? unaona walivyosakata hapo rumba, na kwambia msichana huyo ananengua kiuno, na Omedimpoza anampokea wanafahamu biashara ni nini, na mziki huu kitamba hivi, basi nazo naingia mfukoni kabisa kabisa. Natumai umeburudika hapo, tunakwenda kama huna kazi, ambapo hii leo tunatizama kuhusu fundi cherahani utamsikia msichana raia wa Kenya anayefanya kazi hiyo na namna anavyofaidika na zabuni ya kushona barakoa maalum za walemavu, zabuni aliyoipata kutoka kwa mwanaharakati wa utetezi wa maswala ya walemavu. Kwa majina naitwa Teresia, mi ni mkaazi wa Majengo nikiwa kama fundi. Pia nashukuru Mungu ni kwa umbali amenitoa, kwa sababu kupata hii hii mashini imenisaidia e sana kwa sababu, unaweza pata ukiwa na hii mashini. Kama umepata kazi, huwezi kukosa kama hata hiyo riski. Nami nashukuru Mungu kutoka huu. Ulikuwa ni mwaka huu 2020 wakati mama aliponiita akaniambia kuna tenda imetoka, anataka kazi nimfanyie. Akanichorea maski, alifanya kunichorea alafu akaniuliza kama naweza kushona. Mimi nikaenda nikamwambia naweza kujaribu tu kidogo ndio kaenda tukanunua matirio, tukanunua kiplastiki pia, zile zilikuwa zinahitajika. Injapo hii kazi kama ya kushona hizi mask ziko na kiplastiki, ni ziko na kazi, ziko na changamoto, sababu ukipata kama hii maski, si kama ile maski ya kawaida. Ile maski ya kawaida kwa kweli, kwa kweli kwa siku, na unaweza ukashona nyingi, lakini kwa hii unapata, kuna hiyo matirio ni mbili, hiyo kiplastiki tena uweke, hiyo kitambara ushone, urudi tena ushone hiyo karatasi, uchukue hiyo kingine ushone pia, alafu tena ukisha unganisha tena unageuza tena, upande wa ndani, unapata iko na changamoto, sababu unapogeuza unarudi tena unarudi tena, ukate ukate hiyo plastic kionekane, kisiwe karatasi sikiwe nje, sababu hiyo kuna hiyo mambo ya kugwaruza gwarusa, ikikua nje itagwarusa sasa, mpaka uifiche ndani, alafu sasa ukishakata, unaweka hiyo blada sasa, ndio sasa unageuza, unatengeneza inakuwa iko mask. Pia mimi nashukuru pia mama kwa upande mwingine, amenifanya nijue hii kazi sababu nilikuwa siwezi, hata nikaonyeshwa ikiwa iko pale, ninaona kama siwezi, lakini kupitia kwa yeye akanipatia hii tenda pia inani promote. Sasa kwa upande mwingine, hii korona ikiwa ijaanza hii tenda ya mask, nilikuwa nafanya tu nashona nguo, lakini sasa inategemea saa ingine venye ukipata hiyo fanye hiyo ripea, pia nikipata nguo mpya nafanya, sasa pia inanipea risk. Lakini sasa, kupitia kwa hii tenda ya mask, pia naona pia imenipromote ni, yani kweli watu wanadharau kazi ya kushona sana, wanaona si kazi, lakini mimi kwa upande wangu mi nashukuru sababu hapo nimefika tu ni, ni kupitia kwa kushona. Naona yaani siwezi kukosa riski, inanilisha, inanivalisha, yaani hata nafanyia mambo mengi sana eh, kupitia kwa hii kazi. Kwa hivyo hii ni kazi mtu yeyote asijaribu kudharau. Ndio maana waambiwa, hata wakati wa majanga kuna wale wanaofaidi. Dada huyu akachukua fursa hiyo, hakuona ya mambo yote kama ni negative, yeye kajikusanyia hela kupitia ushonaji wa barakoa. Na sasa ni ule wasaa wa kuangalia yale yanayovuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii na pia katika vyombo vya habari, na ndio maana mwenzetu Sandey Shomari yuko tayari kabisa kutupasha mengi. Uwanja ni wako Shomari. Nam, asante sana Mombasa Studios. Kwa basi moja kwa moja nikiangalia na ujiri na kutamba katika mitandao mbalimbali, kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko, ni mahojiano ya Oprah Winfrey na Prince Harry na mke Megan Markle. Haya yameendelea kuwa gumzo kweli kweli, na mengine mengi yatokanayo na hayo moja na hayo ambayo ilipeperushwa kwanza hewani nchini Marekani, na baada ya kuonyeshwa kwenye vyombo vya habari ya Uingereza jana usiku kupitia ITV kwa ushirikiano na shirika la habari la CBS, imeelezwa kwamba imetazamwa na watu takriban milioni kumi na nane huku ufalme wa Uingereza ukiwa bado haujajibu, e, ukiwa naangalia nini cha kusema mpaka sasa. Lakini basi baba yake Meghan Markle, imesemekana kwamba anasema mwanaye aliongeza chumvi. Kama mtafahamu, baba yake Meghan Markle na mwanaye wamekuwa mwala kidogo na msuguano kati yao, lakini vilevile vile huko kwenye Twitter inasambaa video ya mtangazaji maarufu Piers Morgan wa Uingereza akiondoka hafla kwenye kipindi cha Good Morning Britain baada ya mwenzake Alex Beresford kumshutumu kwamba amekuwa akimkosoa mno Megan Markle kwenye vipindi vyake vya televisheni kule Uingereza, na akamwambia kwamba amefanya hivyo kutokana na ugomvi wake binafsi na dada huyo. Hilo lilimsikitisha sana na kumuudhi mtangazaji huyu nguli, hatimaye akatoka wakati kipindi kinaendelea live hewani. Kwingineko ni habari za kituo cha afya cha magonjwa nchini Marekani, CDC kimetangaza kwamba Wamarekani waliopatiwa chanjo ya korona sasa wanaweza kurudia maisha yao ya kawaida. Kwa wale ambao wamepokea chanjo zinazohitajika, wanasema wanaweza wakatembeleana na watu wengine ambao pia nao wamepewa chanjo na baadhi ya watu ambao hawajapata chanjo kulingana na masharti hayo. Ni masharti mapya kabisa ambayo yametangazwa, wakisema kwamba watu hawa wamelindwa wiki mbili baada ya kupewa dozi yao ya mwisho ya chanjo. Maana wengi wakijiuliza, sasa chanjo nimepata, lakini nimevaa barakoa bado? chanjo nimepata, inakuwaje? Nafikiri hii itawasaidia kidogo watu kuelewa sasa kwamba chanjo hii e, CDC wanasema kwamba inafanya kazi baada ya wiki mbili. Hivi sasa wanakwambia kwamba zaidi ya Wamarekani milioni thelathini tayari wameshapatiwa chanjo hiyo mpaka hivi sasa na wengine wanaendelea kwingineko. Nasambaa habari ya bilionea MacKenzie Scott, huyu kama mnamfahamu, ni mtalaka wa mwanzilishi wa kampuni maarufu ya usambazaji ya Amazon, Jeff Bezos. Mkewe huyu basi wa zamani ametangaza kama ameolewa na mwalimu wa sayansi katika shule ya watoto wake. Biskoti ni mmoja wa wanawake tajiri zaidi duniani hivi sasa na amekusha toa misaada ya zaidi ya dola bilioni nne za mali zake. Taarifa kulio kwake na jamaa anaitwa Dan Jewett ilichiriwa kupitia tovuti yake ya kutoa misaada, lakini vilevile mme wake wa zamani bwana Bezos hakuwa na shida, akasema kwamba Dan ni mtu mzuri na anawatakia kila la heri kwenye maisha yao. Biskoti, hivi sasa thamani ya utajiri wake ni karibu dola bilioni hamsini na tatu kulingana na makadirio ya hivi karibuni ya Forbes. Basi kwa taarifa yote, ndio tunakamilisha yale yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii kwa siku ya leo. ni hudi kwako, Joseph Kioko na Muhammad, Salma Mohamed aka Salma Ranks. Baada ya kupata hayo mengi yavumayo mitandaoni, tuangalie swali la leo. Tunauliza hivi, je, unafanya juhudi gani kumwelimisha mtoto wa kike? Kwa kwanza hapa kuchangia, naona ni Kashinje, mjomba wa watu, anasema yuko Kakongwa, Kahama, Shinyanga. Yeye anajibu hivi, namwelimisha kwa kumwasi aachane na maamuzi magumu yanayoweza kumpotezea ndoto yake. Ujumbe mwingine ni wa Keruto Kipkoech Samson kutoka Kenya akisema kwamba jinsia ya kike inafaa kupewa mazingira nzuri, ili apate elimu bora, kwanza utulivu wa akili ili kushamiri masomoni. Naye ee, Kalume Msengo akiwa DRC Kisangani anasema kufundisha neno la Mungu ili apate kujua mabaya na mazuri katika maisha yake ya kesho. Naye fundi John Ngonya wa lain polisi Kigoma, Tanzania, yeye yeah, anasema mimi situmii kumwelimisha kwa njia ya mafumbo, huwa anamwambia wazi wazi. Huyu anajiita Boaz Karanje, hapa Kenya tunasema Boaz Karanja, anasema <laughs> wanawake waliofanikiwa ndio mfano mzuri. Kwa mfano, makamu wa rais wa Tanzania Mama Samia Suluhu anafanya watoto wa kike kuelimika na kuona wanaweza pia. Mwingine ni Basianira Malekani Thembo, huyu ni mtu wa Ruenzori, DRC uko, jina hilo linaonyesha. Asema watoto wa kike wakiwa na miaka kumi na mbili hadi ishirini wanasumbua wazazi sana <laughs> kwa hivyo anaona mm. ni vigumu kuwaelimisha. Namalizia <laughs> <laughs> na ujumbe wake Jisandu Daga, huyu yuko Shinyanga, Tanzania. Asema anatumia kitabu kumwelimisha mtoto ah. Shukrani sana kwa mchango wenu katika swala la leo umepata mengi hapo kutoka kwa waliochangia. Salma, unamwambiaje mtoto wako, binti yako? Namwambia asome kwa bidii, maanake ulimwengu wa sasa mwanamke ni kujitegemea. So dakta, umesikia hapa kutoka kwa mama kamili, ama wadada kamili <laughs> upendavyo. Nakwambia Kioko, wewe mi natoka zangu <laughs> Salma ameondoka hapo, nami hapa ni Josephat Kioko, tunakamilisha safari hii ya VOA Express. Ikiangalia nyuma, naona abiria wote wamekwisha shuka.