Kutoka Studio 15. Hii ni VOA Express, habari ya mwana VOA Express, ikiwa Jumatano tarehe kumi mwezi Mei mwaka wa elfu mbili ishirini na moja unapokutana tena kwenye stori mbali mbalimbali kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na msikilizaji, na mimi tayari kabisa, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. jina ni Sunday Shomari. Leo tukiona mambo mbali mbali katika Express. Miongoni mwa tulionayo ni huko Burundi kupiga marufuku uigizaji wa mahindi kutoka mataifa jirani, hali kadhalika hali ya janga la Covid hapa Marekani, na kwenye barazani tutakuwa na mada y kuleta kusikilizisha, hali kadhalika, teknolojia, miongoni mwa mengine kikiwemo kibao cha muziki. Kama ilivyo ada yetu, basi moja kwa moja hadi nchini Burundi, ambapo siku chache baada ya Kenya kupiga marufuku uagizaji wa mahindi kutoka mataifa jirani, taifa hilo sasa limechukua hatua sawa na hiyo kwa madai ya kuhofia usalama wa watu wake kutokana na kuwepo kwa sumu kwenye mahindi hayo. Mwenzetu Jean Marie vianehichu Burundi anatuarifu zaidi kutoka Kigali. Viongozi wa sekta ya biashara wa Burundi wamesema kwamba wameamua kupiga marufuku biashara ya kuagiza unga na mbegu za mahindi kutoka katika nchi za kigeni baada ya kushuhudia kuwa matumizi ya bidhaa hizo yana hatari ya kusababisha maradhi miongoni mwa wananchi wa Burundi. Hayo yamehakikishwa na Jeremi Banigwanizigo, katibu mkuu wa wizara ya biashara nchini Burundi, katika mkutano na waandishi wa habari mjini Bujumbura. Mushikanganzi n'ubudandaji buramenyesheje ko bibujijwe kurangura mu mahanga. Wizara ya biashara inafahamisha kwamba ni marufuku kulangua katika nchi za kigeni na kuingiza nchini Burundi unga na mbegu za mahindi kwa muda wa miezi sita, baada ya kudhihirika kuwa bidhaa hizo za mahindi zinazosafirishwa nchini Burundi kutoka ugenini zina dosari nyingi zinazoweza kuzusha madhara mengi ya kiafya miongoni mwa wananchi wa Burundi. Wachambuzi wa masuala ya kibiashara wanadadisi kwamba hatua hiyo huende kachukuliwa kama ni ukiukwaji wa dhahiri wa makubaliano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki East African Community, ambayo inaruhusu ubadilishanaji wa kibiashara wa bidhaa zinazozalishwa katika nchi zote sita wanachama bila kulipa kodi na ushuru na bila pingamizi yoyote. Hata hivyo, katibu mkuu wa wizara ya biashara nchini Burundi amekanusha hoja hiyo na kuthibitisha kwamba hata nchi ya Kenya tayari ilichukua hatua kama hiyo siku zilizopita ya kupiga marufuku biashara ya mahindi kutoka katika nchi za kigeni. Imearifiwa kwamba mahindi ambayo yatahusika na marufuku hiyo ya kutoingia nchini Burundi ni kutoka katika nchi ya Uganda na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, nchi ambazo zinasadikiwa kuwa miongoni mwa mataifa ya ukanda wa mashariki mwa Afrika yanayozalisha mahindi kwa wingi. Hayo yanajiri wakati baadhi ya wafanyabiashara wa burundi wanaolangua bidhaa mbalimbali kutoka katika nchi za kigeni wamelaumu kwamba serikali imechukua hatua hiyo ili kuwalazimisha wafanyabiashara kununua mahindi yaliyozalishwa nchini Burundi peke yake kwa bei iliyopangwa na serikali. Wakati huo huo, viongozi wa serikali ya Burundi wamekiri kwamba wananchi hawatasumbuliwa hata kidogo na ukosefu wa chakula kwa sababu uzalishaji wa mahindi uliopatikana msimu huu nchini Burundi unatosha. Tarakimu zinazotolewa na mashirika ya kimataifa zinataja kwamba nchi ya Burundi ilikuwa ikiagiza kila mwaka tani ya zaidi ya laki moja na elfu kumi za mahindi kutoka katika nchi za kigeni. Jean Marie Vianney, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Waendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya nasikia kupitia redio za shirika nchini Tanzania, kama vile Dodoma FM, Nuru FM ya Iringa, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya na Mwenedu redio ya Voi, bila ya kusahau kule DRC tunasikia kupitia redio RFM Kisangani na Radio Communitaire kule ya Kanyabayonga. Mambo ni mazuri kwelikweli kwe, na kama, unasemaje? na mambo yanaendelea barabara kabisa. Mwenzangu Sandey Shomari, naona uko tayari kabisa kutufahamisha hali ya janga la korona ulimwenguni kwa ujumla. Kazi kwako, Nam. Idadi ya kesi nchini Marekani imepanda hadi kuzidi milioni 29 na vifo zaidi ya la laki tano kufikia siku ya Jumanne kulingana na kituo cha sayansi na uhandisi wa mifumo CSSE si katika chuo kikuu cha John Hopkins. Hata hivyo jimbo la Wyoming lilitangaza kuondoa amri ya kuvaa barakoa na vizuizi vya kibiashara kuanzia Jumanne ijayo, wakati majimbo mengine mengi kama vile Alabama, Texas na Mississippi pia yamepanga kufanya hivyo au kuondoa masharti. Dkt. Tom Frieden, mkurugenzi wa zamani wa vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani CDC, alitoa wito kwa umma kuvaa barakoa na kuepuka mikusanyiko kupitia mahojiano ya CNN siku ya Jumatatu alionya kuwa janga hili haliwezi kumalizika haraka na hatari inayoletwa na aina nyingine ya virusi bado ipo. Aitabiri pia kuwa nchi haiwezi kushinda dhidi ya janga hilo hadi robo ya tatu ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kwa kuongezea, Dr Anthony Fauci, mtaalamu wa juu wa magonjwa ya kuambukiza hapa Marekani, pia alisisitiza kwamba watu wanapaswa kufuata ushauri wa CDC wakati wa mazungumzo na taasisi ya National Urban League siku ya Jumatatu. Wakati huo huo, viwanja vya ndege nchini Marekani vinashuhudia idadi kubwa ya abiria wakati nchi inaingia katika kipindi cha mapumziko ya machipuko. Takwimu kutoka kituo cha usalama wa usafiri zinaonyesha kuwa kiwango cha abiria wa anga kilifikia milioni 5.6 kutoka Machi 4 hadi Machi 8, na Jumatatu peke yake abiria milioni 1.1 walisafiri kwa kutumia shirika ya ndege ya Marekani. Usafiri huo wa kipindi hiki cha mapumziko umesababisha wasiwasi kwa wataalam wa afya kwamba hii inaweza kusababisha kuongezeka kwa idadi ya maambukizo. CDC siku ya Jumatatu ilitoa mwongozo ukiwataka watu, hata wale ambao wamepokea chanjo ya COVID-19, kuepuka kusafiri. Wakati huo huo, rais Joe Biden ana mpango wa kutembelea majimbo tofauti ili kuhamasisha mpango wake mpya wa kupambana na korona. Akiongea katika duka la kihistoria la vifaa vya ujenzi mjini Washington DC, anasema mabadiliko yake katika mpango wa msaada wa kupambana na virusi vya korona wa Marekani kwa wafanyabiashara wadogo umefikia biashara ndogo ndogo pamoja na kampuni zilizomilikiwa na wanawake na walio wachache ango mpya tutaendelea nao ni biashara ndogo ndogo tu zilizo na wafanyakazi chini ya ishirini zinazoweza kuomba msaada katika wiki kadhaa zinazokuja, lakini kwa sasa tunazingatia zaidi makampuni madogo madogo, kwa sababu biashara nyingi zinamilikiwa na wakazi wachache. Biashara zinazomilikiwa na wanawake zimeongezeka sana kwa asilimia 15 hadi 20 na pia kupata watu ambao kwa kweli hawakuweza kupata fursa ya kupewa msaada hapo awali. Baraza la wakilishi pia linatarajiwa kuupigia kura mpango wa raisi wa dola trilioni moja nukta tisa hii leo kwa yeye kutia saini hapo kesho. Basi sasa ni wakati ambao umewadia wa kupata habari za dunia naye mwenzetu BMJ Mredhi. Baraza la wawakilishi la Marekani linatarajiwa kupitisha mswada ambao unaungwa mkono na rais Joe Biden wa kuwapa Wamarekani kiasi cha trilioni 1.9 kwa lengo la kuzisaidia familia na kuimarisha biashara. Spika wa baraza hilo Nancy Pelosi amesema kwamba ana uhakika mswada huo utapitishwa hii leo na kwamba lengo lake kuu ni kuokoa maisha ya Wamarekani na kuwapa watu matumaini ya siku zijazo. Wabunge wa Republican wamepinga mswada huo wakisema kwamba kiasi hicho cha pesa ni kikubwa mno na kuwa hakiwalengi ipasavyo wale wanaohitaji sana msaada wa kiuchumi. Kiongozi wa wachache kwenye baraza la wawakilishi Kevin McCarthy, jana, aliutaja mswada huo kuwa wenye harama kubwa na uliogubikwa na rushwa. Mswada huo ulipitishwa katika seneti siku ya Jumamosi, e, bila uungwaji mkono kutoka kwa wa Republican baada ya kubadilishwa kwa vipengele kadhaa vilivyokuwa vimepitishwa na baraza la wawakilishi hapo awali, miongoni mwa mabadiliko hayo ni kuondolewa kwa pendekezo la nyongeza ya kiwango cha chini cha mishahara kwa Wamarekani. Mzozo wa kibiashara kati ya Kenya na Uganda umechukua mwelekeo mpya wakati wabunge walipokutana kujadili marufuku iliyotangazwa na Kenya ya uagizaji wa mahindi kutoka nchi jirani ikiwemo Uganda. Wabunge hao waliishutumu Kenya kwa kile walichokiita unyanyasaji katika ukanda wa Afrika Mashariki na kutaka hatua za kulipiza kisasi zichukuliwe. Kwa mujibu wa gazeti la The Daily Monitor, wabunge pia waliitaka serikali kueleza ni kwa nini Uganda inapaswa kuendelea na juhudi za kuimarisha ushirikiano wa Afrika Mashariki wakati majirani zake wanadumaza itifaki ya soko la pamoja ambayo ilitiwa saini na nchi wanachama. Mwishoni mwa wiki serikali ya Kenya kupitia mamlaka ya kilimo na chakula ilitangaza kupiga marufuku mahindi ya Uganda na Tanzania kwa kile ilichosema ni sababu zinazohusiana na afya. Ilisema kwamba uchunguzi ulidhihirisha kuwepo kwa kiwango cha juu cha kemikali ya mycotoxins ambacho ilisema si salama kwa afya ya binadamu. Nchini Uganda, mbunge wa manispaa ya Busia Jeffrey Macho alisema kwamba angalau watu zaidi ya milioni tano wakiwemo wakulima na wafanyabiashara watapata hasara kubwa kutokana na marufuku hiyo na kuitaka Uganda kupiga marufuku bidhaa hizo kutoka Kenya, akidai kwamba zinatumia kemikali nyingi kuliko Uganda. Wahamiaji wasiopungua 39 wamepoteza maisha yao baada ya boti mbili walimokuwa kuzama nchini Tunisia, wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea kisiwa cha Lampedusa cha Italia. Wizara ya ulinzi ya Tunisia imesema maafisa wa ulinzi wa pwani wamesema waliwaokoa wengine 165 na manusura zaidi wanaendelea kutafutwa kwenye pwani ya Sfax. Msemaji wa wizara hiyo Muhamed Zekri amesema. Zekri aliongeza kwamba wahamiaji wote waliopoteza maisha yao walikuwa ni wa kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. kabisa hapa kwenye Vivo Express tunapoingia kwenye kitengo cha Barazani, tunapitia kwa ukurasa wetu wa Facebook. Tunaangalia kwenye swali ni kwamba jukumu la jamii lipi kwa kutokomeza ndoa za utotoni? Hapa na majibu yamemwagika kweli kweli. Asante sana kwa jina na naita Mesa, mwanamke walio wengi uruusha makiaakitagau napatikana ndani ya misitu. Mimi naona jukumu la jamii katika kulinda ndoto za za utotoni nani, hizi ndoa za utotoni kikubwa sana, mimi nikutoa taarifa kwa uongozi, ili mradi kuendana kutokomeza hizi nanii, ndoa za utotoni, maana asilimia kubwa, ndio maana asilimia ndoa zingine sasa, hizi muda mwingi utakuta nani zinavunjika mapema, maana inaweza kumuozesha mtoto mdogo, lakini paa, anapoenda kukaa, yani inakuwa ni changamoto kubwa sana. Mimi naona changamoto ambayo iliyopo sana sana jamii inatakiwa kutoa taarifa katika vyombo vya habari pamoja na sehemu mbalimbali ili mlaji kusaidia kutokomeza hilo hasa. Unaweza kwenda mtoto unamuozesha moja kwa pa moja, pale atapambana na matatizo mengi mbalimbali mbali, ambayo kwanza atakuwa bado mawazo yake ni ya kitoto, lazima ndoa itaenda kumshinda pale. Asante sana, naitwa Ndovya Kasiki nikiwa Bukavu, Kivu Kusini mashariki mwa DRC si. Hakika kutokomeza ndoa za utotoni, mimi kwangu labuda sijaona kama ni kosa wakati watu wa, wanafunga ndoa wakiwa watoto wadogo la maana ni wao tu kutekeleza majukumu yao ya uzazi. Mimi nimeshangaa leo hii tunawaona vijana wa chini ya miaka kumi na nane wameanza ukahaba, labuda badala ya kufanya ukahaba wao wafanye ndoa za utotoni. Mimi sijaona hapo kuwa kwamba ni kosa limi kabisa, naunga mkono hizo familia zinazoowesha watoto wao hata chini hanyapa, ya miaka ya kumi na nane. Ukiona hapa kwetu kwango, hususani kule nyumbani Butembo Beni wilaya ya Beni ambako watu wanawawa kila leo, wakati vijana wanaoa wakiwa na miaka chini ya kumi na nane, mimi sijaona kama ni kosa, kwani sisi tumewapoteza watu wengi, ni sharti tuzae watu ambao watago, wat, wat, wat, watagombua wale ambao waliwawa na mapanga. Mimi hakika hapo sijaona kama ni kosa sana, haona kweli maoni kama ulivyosema mwenzangu. Sande Shomari anaendelea kuvimilika kweli kweli naona Job Masebo anasema yuko kule Mbeya, Tanzania. Anasema kwamba viongozi wakimaliza tofauti zao ndogo ndogo zilipo katika hali ya kibiashara, basi uhusiano utaimarika. Crisant Mzindakaya anasema kwa kuwa na viongozi wa karimu wanaoelewa na wazalendo kwa wazawa. R Kusta anasema itakuwa labda kukataa chanjo ya corona, basi mimi sikubaliani na hilo na akili, maoni yake Rui Costa. Sidhani hilo labda kulina lolote kuhusiana na biashara ya Afrika Mashariki. Elisha Michael anasema mimi naona huu ushirikiano ufe kabisa, kwa muda kama mwaka moja, ili kila nchi ione umuhimu wake ama umuhimu wa kushirikiana na mwenzake, baada ya kuona madhara yatakayotokea haya. Basi Elisha Michael, maoni yako hayo ni Kidadi Mafta anasema tushirikiane kwa karibu, ila kila mtu aishi kivyake na nchi yake kwanza. Wakenya uh, wanapenda ushindani sana na Tanzania, ila watanzania wana upendo na watu wa nchi zote za afrika mashariki. Kassim Ado tu anasema, Kenya ndiye msaliti mkubwa wa jumuiya. Niuliza, niulize kwa nini basi hajasema kwa nini? Filipo Membe wa Dar es Salaam anasema juhudi zinazotakiwa kuchukuliwa ni kusimamia kwa dhati sheria zilizowekwa katika jumuiya uh, na kuacha upendeleo wa mvutano wa kimaslahi. Naona wengine wengi, David Wilson, shukuru Nskera bandia uh, yuko kule Tizedi Bukoba. Amon Bizuru miongoni mwa wengine wengi, nawashukuru sana kushiriki kwenye VOA express swali la leo naam. Mwingine basi alitoa mawazo yake hapa, ni kikarabu. Moses Lauriesesi yeye, yeah, anasema yuko DRC, anasema eh, jambo gumu sana kutek, kutokomeza, ila wazazi nyumbani wape ushauri eh, katika mambo ya ngono, kwani hizi filamu nyingi ambazo watoto wanaona zinachangia vijana kuanza ya mambo mapema sana. Naye eh, huyu basi ya, ya Marekani tembo yuko huko huko DRC. Anasema kwa kweli ama kwa hakika hili jambo limekuwa ni gumu, wazazi wengi wanashindwa kupambana nalo. ndo vya kasiki wa Butembo kule Kivu kaskazini mashariki wa Kongo anasema mimi sijawahi kuona kosa kubwa kwa kijana kufanya ndoa akiwa na umri mdogo, chini ya miaka 18. Lakini anasema vijana wanaanza mambo wa wakiwa mapema, wakiwa wadogo, kwa hiyo hili swala nao ni shida na ukahaba pia unaongezeka. Haya, huyu wale simu hilu akiwa wapi Dar es salaam Tanzania anasema mambo mengi sana yanayosababisha ndoa za utotoni, mila na tamaduni za makabila mengi, imu na umasikini uliokithiri maeneo mengi ya Afrika. Hivyo hatua za kupambana na tatizo hilo ni kuangalia namna jinsi jamii itakavyoweza kutokomeza kutoka hayo maeneo aliyoyataja. bila shaka Asante sana. Basi moja kwa moja, kama unaofahamu, ni kwamba express haendi bila muziki. Basi na mwada wetu Zuchu, binti machachari, huyoguriwa kule Bongo Tanzania, anaingia taratibu na kibao chake cha sukari. Kibao hicho naona kweli kweli. naondoka hapo na kibao chake, sukari ndani ya VOA Express, napomwona BMJ Muradi akiwa tayari kabisa kutuletea maswala ya teknolojia. kuna nini BMJ? Ingawa virusi vya korona vinaenezwa sana sana na chembechembe chembe zinazopitia hewani, janga hilo limeleta mtazamo mpya kuhusu maeneo au hata vifaa vinavyogusaguswa sana na watu, Daktari Brian Wind Mkurugenzi na mvumbuzi wa kampuni ya Sterorite anasema kwamba kwa muda mrefu amekuwa na wasiwasi na watu wanaotumia kalamu moja wakiwa wengi, hususani katika maeneo kama hospitali na vyumba vya kusubiri. Kalamu iliyotumiwa inapitishiwa upande wa juu, kila upande wa kalamu hiyo unatakaswa na miale ya ultraviolet. Kifaa hicho kinatema kalamu, kama tu inavyofanyika kwa karatasi za kupangusia mikono. baada ya kufanya vipimo walipata kwamba ina ufanisi wa asilimia 99 wa kupunguza viini hatari. Dkt Wind anatarajia kifaa hicho kitatumika katika shule, viwanja vya ndege na mahali popote ambapo kalamu zinatumiwa sana. Kwingineko, Alex Hovard naye alikuwa akilenga sehemu zingine zinazosambaza vijidudu kwa kasi, vipini vya milango. Anasema wakati akiwa bado mwanafunzi nchini Uswizi kwenye taasisi ya teknolojia aligundua kipini cha mlango kinachotumia betri ambacho chenyewe hujitolea dawa ya kutakasa kila baada ya mtu kukigusa. Uh, nilikuwa telling... nikipata wasiwasi kila nilipogusa milango, haswa katika vyoo ambavyo vilikuwa vimejaa watu. Sasa, kwa wale wanaotumia vifaa kama hivyo, wasiwasi wa kupata maambukizi kama yale ya virusi vya Korona unapungua kwa kiasi kikubwa lakini licha ya kasi ya uvumbuzi kuongezeka huku wanasayansi wakitafuta njia za kusaidia watu kukusanyika kwa wingi bila hofu ya maambukizi kama ilivyokuwa zamani, bado ni muhimu kwako wewe kuendelea kufuata kwa makini kanuni za maafisa wa afya. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Asante sana mzee wa kazi BMJ Mridhi. Tukiondoa kwenye masuala ya teknolojia, basi ama mwenzangu Harison Kamau, mzee wa kazi <laughs> yupo tayari kabisa kutetea baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kazi kwako kamau asante sana mwenzangu sande shomari baadhi ya masuala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari ni pamoja na mambo yaliyofuatia ufichuzi wa mke wa mamna mfalme wa uingereza megan markle mwishoni mwa wiki kwamba alitafakari kujitoa uhai wakati mmoja baada ya kuharifiwa kuwa familia ya kifalme haikumtambua mwanaye na Prince Harry kutokana na rangi ya ngozi yake. Megan wakati akifanya mahojiano na mwenye televisheni mashuhuri Oprah Winfrey wa hapa Marekani kupitia televisheni ya CBS alisema kuwa taarifa hiyo alipata kutoka kwa mmewe Harry baada ya mazungumzo na wanafamilia wengine. Basi baada ya madai ya Megan, maoni mengi yameendelea kumiminika kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, baadhi wakionekana kumhurumia, huku wengine wakikosa kukubaliana na matamshi yake. Mmoja wa watu wanaotofautiana na Mako ni mwanatelevisheni maarufu wa Uingereza Pius Morgan mwenye umri wa miaka hamsini na matano, na ambaye tayari amesimamishwa kazi kutokana na kusema kuwa hakuamini maneno ya Marco wakati wa mahojiano na Opra Mogan kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo. Hata baada ya kusimamishwa kazi Jumatatu, amesema kuwa ameendelea kutafakari madai ya Magan na bado hajashawishika kuwa yeye alikuwa ya, ya kweli. Mogan ameambia wafuasi wake zaidi ya milioni 7.8 kwenye Twitter kwamba yuko tayari kufia kwenye mlima wa uhuru wa kujieleza akisema kuwa anashukuru wote wanaompenda na kumdharau, na kwamba sasa ana muda mwingi wa kutoa maoni yake bila hofu. Baada ya matamshi ya Morgan kwenye kipindi cha televisheni cha ITV asubuhi, ambacho Morgan aliondoka mara moja baada ya kuombwa na mwenzake afafanue ya madai yake, kilipata malalamishi zaidi ya elfu arobaini na moja kutoka kwa watazamaji na kupelekea televisheni kutangaza mida ya jioni kuwa Morgan ameacha kazi. Na kwenye habari zilizochapishwa kwenye magazeti makubwa ya habari nchini Kenya, kiongozi wa chama cha ODM anasemekana kujipeleka kwenye hospitali ya Nairobi jana jioni, baada ya kudai kuwa na uchovu usio wa kawaida kufuatia ziara ya kisiasa ya siku tano kwenye eneo la Pwani ya Kenya. Ripoti kutoka kwenye hospitali hiyo zinasema kuwa madaktari wameshauri kuwa apumzike wakati wakiendelea kumfanyia ukaguzi zaidi wa kimatibabu, kwa mujibu wa msemaji wake Dennis Onyango. Ni baadhi ya mambo kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Basi kwako Sunday, asante sana. Basi baada ya kuangalia yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali, basi tuangalie kwenye swali la leo, ambapo tumeuliza kuhusu juhudi. Je, juhudi gani zifanyike kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na ya kati? Hapa naona mambo yamemamika, kweli kweli, aona kweli maoni kama ulivyosema mwenzangu Sandi Shomari anaendelea kumiminika kweli kweli. Naona Job Masebo anasema yuko kule Mbeya, Tanzania, anasema kwamba viongozi wakimaliza tofauti zao ndogo ndogo zilipo katika hali ya kibiashara, basi uhusiano utaimarika. Chrisant Mzindakaya anasema kwa kuwa na viongozi wa karimu wanaoelewa na wazalendo kwa wazawa. Rui Costa anasema itakuwa labda kukataa chanjo ya corona. Basi mimi sikubaliani na hilo na lakini, maoni yake Rui Costa sidhani hilo labda kulina lolote kuhusiana na biashara ya Afrika Mashariki. Elisha Maiko anasema mimi naona huu ushirikiano ufe kabisa kwa muda kama mwaka moja, ili kila nchi ione umuhimu wake ama umuhimu wa kushirikiana na mwenzake baada ya kuona madhara yatakayotokea. Haya basi, Elisha Michael, mm maoni yako hayo. Ni kidadi Maftaha anasema tushirikiane kwa karibu, ila kila mtu aishi kivyake na nchi yake kwanza. Wakenya uh, wanapenda ushindani sana na Tanzania, ila watanzania wanaopendwa na watu wa nchi zote za afrika mashariki. Kaksim ado tu anasema Kenya ndiye msaliti mkubwa wa jumuiya. Niulize kwa nini? Basi hajasema kwa nini. Filipo Membe Dar es Salaam, wanasema juhudi zinazotakiwa kuchukuliwa ni kusimamia kwa dhati sheria zilizowekwa katika jumuiya na kuacha upendeleo wa mvutano uh, wa kimaslahi. Naona wengine wengi, David Wilson, shukuru nskera bandia uh, yuko kule tizaidi Bukoba Amon Bizulu miongoni mwa wengine wengi, nawashukuru sana kushiriki kwenye VOA Express swali la leo. Haya basi, nikiangalia kwa upande wangu kwenye swali hapa, anamwona Hamisi Shabani churichuri akiwa Churi, Arusha, Tanzania, anasema viongozi siku wa Jumuia ya Afrika Mashariki wakae meza moja ya mazungumzo ili kutatua changamoto za kibiashara. Naye Amon Bizulu wa Biharamulo anasema ninadhani ni kuwa na muungano uliobora pamoja na mambo mengine, mpaka tamati Waendelee kupambana. George ila Gila akiwa Kahama Tanzania anasema korona bado ni pasua kichwa, jambo ambalo lipelekea mambo mengi kufeli kwenye hii jumuiya. Haya, naye Jaki Mwamlima anasema maswali ni mengi kwa Tanzania hivi sasa, mambo ni mengi, tunaangalia yanavyokwenda. Maeneo mengine ni ngumu sana kuangalia swala hili la jumuiya bila shaka. Ali Mrangi wa Gigiri kule Mresa anasema kwa kweli mimi nawafuatilia sana, na ama kwa hakika ni mengi yanayotajia kufanyika kwenye jumuiya hii ya Afrika ya Mashariki. Naye Mariam Lute Magula akiwa Geita Tanzania anasema kikubwa, jumuiya hizi wamshirikishe Mungu katika muungano wao, nazo zitaimarika zaidi. Naye David Wilson wa Lwamgasa, Geita anasema juhudi zitakuwa ngumu kulingana na matatizo yaliyopo humu duniani na kufikia hapo basi, tunafika tamati ya VOA Express Jumatano ya leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu waliofanikisha, msimamizi ya Dijariami, producer Aida Isa, jina langu Harrison Kamau nikishirikiana naye Sandey Shomari, kwa pamoja tukikutakia jioni njema.