Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo ikiwa Alhamisi, tarehe 11 Machi mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo uzima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo, bunge la Kenya hatimaye limeidhinisha makubaliano ya uhusiano wa kiuchumi kati ya serikali ya nchi hiyo na Uingereza licha ya kuwepo kwa vizuizi vipya Tatizo lilikuwa ni nini? Ile uh, taratibu ambayo inatakiwa kufuatwa haikuwa imefuatwa vilivyo, na spika akaona ni vizuri hiyo irudiwe. Na katika ripoti nyingine, vyama vya wafanyakazi nchini Nigeria vyaitisha mgomo kupinga sheria ya mabunge ya majimbo kuamua hatima ya mishahara yao. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Patrick Nduwimana. Baraza la Wawakilishi Jumatano limepitisha mswada kwa mataifa ya kigeni wa dola bilioni 11 kama sehemu ya mpango kabambe wa dola trilioni moja nukta tisa wa afueni kwa raia wa Marekani waliotaabika kutokana na janga la Korona. Hatua hiyo ni mwanzo wa majibu ya Marekani kwenye ngazi ya kimataifa kwa kupambana na janga la virusi vya korona. Wataalamu wamekuwa wakisisitiza mpango huo wa afueni kwa Wamarekani utenge dola bilioni ishirini za msaada kwa nchi za kigeni. Dola hizo bilioni kumi na moja zinajumuisha msaada kwa mfuko wa kupambana na ukimwi, kifua kikuu na malaria ulimwenguni, mfuko ambao unasaidia pia katika vita dhidi ya janga la virusi vya korona katika nchi nyingi zenye kipato cha chini, anasema Stephen Morrison, afisa mwandamizi kwenye kituo cha mikakati na tafiti za kimataifa na mkurugenzi wa kituo cha sera za afya duniani. Pesa hizo zitakwenda pia kwa vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa na miradi ya maandalizi ya kukinga magonjwa. Marekani imekwisha toa dola bilioni mbili kwa jumla ya dola bilioni nne zilizotengwa kwa ajili ya mpango wa ushirika wa COVAX wa kutoa chanjo ya covid COVID-19 kwa raia walio hatarini katika nchi tisini na mbili za kipato cha kati na cha chini, kwa mujibu wa shirika la Marekani la misaada ya kimataifa USAID. Mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza hapa Marekani, Dokt Anthony Fauci, jana amesema viwango vya sasa vya kutoa chanjo vinaonyesha kuwa Marekani itafikia viwango vya maisha ya kawaida ya kabla ya janga la virusi vya Korona mwishoni mwa mwezi Agosti au mapema mwezi Septemba mwaka huu. Fauci ametoa tamko hilo katika mkutano na waandishi wa habari wa kila wiki kwa njia ya mtandao wa kikosi kazi cha White House cha kupambana na janga la Korona, mkutano ambao uligusia kinga ya mwili ya watu wengi. Fauci amesema ya makadirio yao juu ya lini kinga ya wengi itafikiwa na ufanisi wa lini watu wengi watakuwa na kinga dhidi ya virusi vya korona ni kati ya asilimia sabini na asilimia themanini na tano ya raia wote wa Marekani. Ameongeza kuwa iwapo taifa litachanja watu milioni mbili hadi milioni tatu kwa siku, basi hali ya afya ya jamii italindwa vya kutosha. Fauchi amesema idadi ya watu wanaochanjwa ikizidi kuongezeka na watu ambao wako katika hatari ya kuambukizwa virusi vya korona wakilindwa, baadhi ya masharti yaliyowekwa na serikali kudhibiti janga hilo yataondolewa. Waziri Mkuu wa Ivory Coast Hamed Bakayoko, ambaye alionekana kuchukua nafasi ya Rais Alassane Ouattara, amefariki dunia mjini Freiburg kusini magharibi mwa Ujerumani, siku mbili kabla ya kutimiza miaka 56 kwa mujibu wa serikali. Idi Ligongo anaarifu zaidi. Jana Jumatano, serikali imeeleza kwamba mkuu wa zamani wa vyombo vya habari aliyegeuka kuwa mwanasiasa Hamedi Bakayoko, ambaye alikuwa ni mpatanishi na msuluhishi baina ya pande zinazohasimiana wakati wa mgogoro wa Ivory Coast kuanzia miaka ya elfu mbili amefariki dunia. Rais Alasane Watara kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba Bakayoko alikuwa mtumishi mwema kwa umma na mfano kwa vijana na mtu mwenye tabia njema. Mshirika wa karibu rais Watara alichaguliwa kuwa waziri mkuu Julai mwaka elfu mbili na ishirini kufuatia kifo cha mtangulizi wake Amadu Gon Koulibali ambaye alichaguliwa na Watara kuchukua nafasi yake alikimbizwa nchini Ufaransa Februari 18 kwa ajili ya matibabu na baadaye kupelekwa Freiburg nchini Ujerumani. Rais Watara amesema amefariki dunia na maradhi ya saratani, kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya Ijumaa. Rais Watara alikutana na Bakayoko wakati wa ziara yake ya Ufaransa na kulieleza taifa hali ya afya ya waziri mkuu na kushauriwa kuwa aendelee kukaa hospitalini. Asante Ligongo kwa ripoti yako hiyo. Simu za kuwatafuta wazazi waliopoteza watoto wao zimekuwa zikipigwa kila mara katika vipindi vya redio na televisheni nchini Ekuatoria Guinea tangu mfululizo wa milipuko kuteketeza sehemu kubwa ya mji mkubwa wa taifa hilo na kulazimisha maelfu ya watu kukimbilia katikati ya nchi. Kwa muda wa siku tatu sasa, wakazi wa mji wa Bata bado wanakabiliwa na athari kubwa za janga ambalo limeua watu mia moja na watano, na wengine zaidi ya mia sita kujeruhiwa. Kuna watoto wengi ambao hawako pamoja na wazazi. Mwalimu mmoja mjini Bata ambaye hakutaka jina lake litajwe, amesema serikali iliwalaumu wakulima wanaoishi karibu na kambi ya jeshi kusababisha milipuko hiyo baada ya kuchoma moto Serikali imesema pia kuwa milipuko hiyo ni kutokana na uzembe wa kitengo cha jeshi cha kulinda baruti kwa kutunza hala za baruti hizo. Serikali ilitangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia Jumatano na kuutangaza mji wa Bata kama eneo la janga. Serikali imetenga dola milioni 18 kukabiliana na hali hiyo na ilitoa wito wa msaada wa kimataifa. Wafanyakazi wa zimamoto jana waliendelea kutafuta maiti zilizokwama chini ya vifusi. Ripoti ya televisheni ya serikali imeonyesha viongozi walitoa wito wa msaada wa damu na bidhaa nyingine muhimu. Binti wa miaka mitano jana aliondolewa chini ya kifusi cha nyumba katika kambi ya kijeshi ambako mlipuko ulitokea. Chombo cha habari cha Ekuatorio Guinea Ahora Ekuatorio Guinea kimesema Bunge la Libya ambalo limegawanyika kwa muda mrefu jana liliidhinisha serikali ya mpito ambayo imepewa jukumu la kuiunganisha nchi hiyo iliyosambaratika baada ya mwongo mmoja wa machafuko na ghasia na kusimamia maandalizi ya uchaguzi wa mwezi Disemba kama sehemu ya mpango wa amani unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Bunge kuliidhinisha baraza la mawaziri la waziri mkuu Abdulhamid Beibe kwa kura 132 dhidi ya mbili katika kikao kilichofanyika katika mji wa mapambano wa Sirt. ni fursa kubwa kwa kipindi cha miaka kadhaa kumaliza mzozo wa Libya. Kupitia kura hii ni wazi kwamba wa Libya tumeungana pamoja, Beibe ameliambia bunge. Baadaye marekebisho ya katiba na kuandaa uchaguzi ulio huru mwaka huu wa 2021 itakuwa changamoto kubwa, licha ya kuwa pande zote zilikubali rasmi kutekeleza jambo hilo. Wote serikali ya GNA inayotambuliwa kimataifa na utawala wa mashariki mwa nchi wamekaribisha kura hiyo na kusema kwamba wako tayari kukabidhi madaraka kwa serikali mpya. Spika wa bunge Aguila Saleh amesema serikali ya Beibe itaapishwa wiki ijayo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Kenya ambapo bunge la taifa hilo hatimaye limeidhinisha makubaliano ya uhusiano wa kiuchumi kati ya serikali ya nchi hiyo na Uingereza licha ya kuwepo kwa vizuizi vipya baada ya mashirika ya wafanyakazi wadogo wadogo ishitaki serikali ya rais Uhuru Kenyatta kwa madai ya kutowashirikisha raia wake katika makubaliano hayo, kama anavyoarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Wabunge wanaeleza kuwa katika makubaliano hayo Kenya inanufaika pakubwa. The ratification of the economic partnership agreement, baada ya kuonekana kulalamikia baadhi ya vipengee vilivyomo katika makubaliano haya ya uhusiano wa kiuchumi kati ya serikali ya Kenya na serikali ya Uingereza, wabunge mmoja baada ya mwingine wamepongeza mkataba huu na kuutaja kuwa na uwezo wa kuhakikisha makampuni ya Kenya yanapata nafasi nzuri kufanya biashara na kufikia soko la Uingereza bila ushuru na kuzalisha mabilioni ya fedha kwa nchi, kama anavyo leza mbunge waFunyula Oundo Mudenyo. Kenya... Kuidhinishwa na kurasimishwa kwa makubaliano haya ya ushirikiano wa kiuchumi kutaimarisha mifumo ya kufanya biashara kati ya Kenya na Uingereza. Tupo katika nafasi nzuri ya kunufaika zaidi. Kuidhinishwa na kurasimishwa huku kulifanyika kama sehemu ya uidhinishaji wa ripoti ya kamati ya bunge la taifa ya viwanda, biashara na ushirika iliyowasilishwa mbele ya bunge hilo siku chache baada ya bunge sitisha kikao cha kujadili alivyoeleza Judi Njomo, mbunge wa Kiambu Mjini. Ile taratibu ambayo inatakiwa kufuatwa haikuwa imefuatwa vilivyo, na spika akaona ni vizuri hiyo irudiwe. Baraza la maua nchini Kenya lilitaka bunge kuidhinisha mara moja ushirikiano huo kama njia ya kuzuia ushuru wa ziada na pia kuokoa biashara ya kilimo cha maua. La sivyo kushindwa huko kungeendelea kuhatarisha sekta ya maua na upano wa kilimo nchini. Aidha, bunge la Kenya linarasimisha makubaliano haya kwa misingi kuwa Kenya na Uingereza zimekuwa zikishirikiana tangu zama za ukoloni na tathimini ya mizani ya biashara haipendelei nchi moja dhiria nyingine. Kwa mujibu wa nyaraka mbele ya bunge hilo, mwaka 2019 Kenya iliingiza bidhaa zake kwa soko la Uingereza na kuvuna faida ya shilingi bilioni 42 na shilingi bilioni 41 mwaka 2018. Katika kipindi hicho Uingereza ikiingiza bidhaa zake katika, katika soko la Kenya na kupata faida ya shilingi bilioni 31.6 mwaka 2019 na shilingi bilioni 35.3 mwaka 2018. Aidha, nyaraka hizo zinaonesha kuwa kwa mujibu wa ripoti ya shirika la takwimu nchini Kenya ya Agosti mwaka 2020, ushindani wa kibiashara kati ya nchi hizi mbili, Kenya imepata faida ya juu kwa shilingi bilioni 34.9 kwa bidhaa zake katika soko la Uingereza ukilinganisha na bidhaa za Uingereza zilizoingizwa katika soko la Kenya kwa shilingi bilioni 18.9. Serikali ya Kenya na Uingereza zilianza majadiliano katika makubaliano haya ya uhusiano wa kiuchumi Agosti mwaka 2020 na kuyakamilisha majadiliano haya Novemba 3 na baadaye Desemba 8 mwaka huo kuafikiana na kuweka saini makubaliano haya na ili kuepusha vikwazo vya kibiashara kati ya mataifa haya mawili. Mawaziri waliohusika katika majadiliano walikubaliana kuingia katika waz mkataba wa makubaliano kuanzia Januari mosi mwaka elfu mbili na ishirini na moja kuweka kipindi cha miezi mitatu mabunge ya nchi hizo husika kurasimisha bila kuchelewa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Marekani jana imewawekea vikwazo watoto wawili wa kiongozi wa utawala wa kijeshi nchini Myanmar, Min Aung Hlaing, pamoja na kampuni sita wanazodhibiti kama majibu kwa mapinduzi ya kijeshi ya tarehe mosi Februari na mauaji ya waandamanaji tangu jeshi lichukue madaraka. Wizara ya fedha ya Marekani imesema katika taarifa kwamba imewaweka kwenye orodha ya watu wa kuchukuliwa vikwazo Aung Pyae Sone na Khin Thiri Thet Mon, watoto wakubwa wa mkuu wa jeshi la Myanmar ambaye aliongoza mapinduzi na kujitangaza mwenyewe kama kiongozi wa baraza la uongozi wa serikali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ameonya kwamba hatua zaidi za adhabu zitafuata na amelaani kuziwiliwa kwa zaidi ya watu elfu moja na mia saba na mashambulizi ya maafisa wa usalama dhidi ya waandamanaji wasiokuwa na silaha ambaye anasema yaliua watu hamsini na watatu. Hatuta sita kuchukua hatua zaidi dhidi ya wale wanaochochea ghasia na kukandamiza haki za raia, Blinken amesema katika taarifa. Baraza la Seneti la Marekani jana lilipiga kura ya kumuidhinisha Merrick Garland kama mwanasheria mkuu wa Marekani atakapokula kiapo atakuwa mwanasheria mkuu wa Marekani wa 86. Garland amethibitishwa kwa kura sabini dhidi ya 30. Baadhi ya maseneta wa ngazi ya juu katika chama cha Republican wamepiga kura ya kumwidhinisha. Miongoni mwao ni seneta Mitch McConnell wa jimbo la Kentucky anayewakilisha walio wachache kwenye Seneti, seneta John Corin wa jimbo la Texas na seneta Lindsey Graham wa jimbo la South Carolina. Garland mwenye umri wa miaka 68 na nane alihudumu kwenye mahakama ya rufaa ya jimbo la District of Columbia tangu mwaka 1997 na alikuwa jaji mkuu wa mahakama hiyo kuanzia mwaka 2013 hadi mwaka 2020. Mwaka wa 2016 rais wa wakati huo Barack Obama alimteua Garland kwenye mahakama ya juu ya Marekani, lakini Warepublican walizuia kikao cha seneti cha kumsikiliza kabla ya kuidhinishwa. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu ikiwa ni pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM Tanga Tanzania na Sayare redio huko Eldoret Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Tunaendelea na Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vyama vya wafanyakazi nchini Nigeria vimeitisha maandamano ya nchi nzima kupinga dhidi ya jaribio la wabunge y kurudisha kifungu cha katiba juu ya uhuru wa wabunge ya wa majimbo kufanya maamuzi kwa masuala ya kifedha na mshahara, hatua ambayo haijawahi kutekelezwa na majimbo. Shirika kuu la wafanyakazi NLC na shirikisho la wafanyakazi katika bunge la taifa na majimbo walifanya maandamano yao hadi kwenye bunge la taifa mjini Abuja na katika makao makuu ya kila jimbo wakidai kwamba uamuzi wa, wa wabunge juu ya suala hilo ukibadilishwa, mabunge yote yatafungwa. Mwandishi wetu wa Lagosi, Colin Atonhebe, anaarifu zaidi juu ya taarifa hizo. Mwaka elfu mbili kumi na tisa shirika kuu la wafanyakazi NRC na washirika wake walikutana na serikali ya Nigeria kujadili na kupatana juu ya mshahara wa chini wa kulipwa mfanyakazi. Makubaliano hayo yalipitishwa mara moja na kuwa sheria ya bunge la taifa, na serikali za majimbo zilitarajia majadiliano yafanyika na wafanyakazi wao ili kutekeleza mfumo uliosahihishwa ili kuepuka wasiwasi katika nyanja ya ajira. Akizungumzia maandamano ya mashirika ya wafanyakazi kote nchini Nigeria hapo Jumatano, naibu wa rais wa shirika kuu la wafanyakazi NLC Joe Ajenro anasema mswada unaojadiliwa katika bunge la taifa kubadilisha mshahara kwa uroda nyingine tofauti na sheria zilizopitishwa na sahihishwa na rais italeta shida na wasiwasi. Fumi shesi anasema wabunge wanasahau kwamba walichaguliwa na raia, na ikifika muda unaofaa raia watawafukuzwa katika wadhifa wao, kwa sababu wanapitisha miswada isiye na faida kwa raia we The maandamano hayo yalifika kwenye bunge la taifa mjini Abuja na majimbo yote yamewasilisha barua na madai yao ya kwanini wanaandamana. Akiupokea umati mkubwa wa waandamanaji kwa niaba ya spika wa bunge la mjini Lagos, Sulaja Saka aliahidi bunge litachukua hatua za haraka haraka juu ya maombi ya vyama vya wafanyakazi. You know, karibu miaka miwili baadaye, takribani majimbo kumi na saba yameshindwa kutekeleza azimio hilo la kitaifa, na hivi sasa mswada umepelekwa kwenye bunge la taifa, kubadilisha sheria inayohusu malipo ya mshahara wa chini ambayo itawezekana kwa magavano kufuata mpango wa malipo ya mshahara tofauti na sheria ya kitaifa katika katiba ya nchi. pia kuna hofu kwamba mpango huu uhuru wa mabunge ya majimbo kujitengea bajeti yake utabadilishwe na itawezekana kwa gavana kufuatilia na kuongoza utendaji huru wa kifedha wa bunge. Nigeria ilisahihisha azimio la kimataifa juu ya malipo ya mshahara mwaka 1981 chini ya uongozi wa Shehu Shagari na kuruhusu bunge kuidhinisha. Mswada huo mpya utavunja mapatano hayo ya kimataifa. Mshahara wa chini nchini Nigeria ni dola 0.75 kwa mwezi. Kutoka Lagos, jina langu ni Colins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Janga la virusi vya korona linaweka changamoto kubwa zaidi kwa takriban Waafrika Kusini milioni tatu ambao wanaelezewa kama walemavu. Mwandishi wa VOA Anita Powell alihudhuria jamii ya watu wenye ulemavu wa kuona mjini Johannesburg, na anatupa picha kamili ya namna kiwango cha virusi vya korona kilivyoathiri jamii hii. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Mary Luisi Ganyile alizaliwa na ulemavu wa ngozi na uwezo mdogo wa kuona na kusikia. Ameolewa na ana watoto kumi na mmoja. Alipokuwa na umri wa miaka 29 aligundua kwamba anapoteza kabisa uwezo wa kuona. Hali hiyo ilimfanya afikirie kujiua. Kwa sasa, zaidi ya miongo miwili baadaye, msongo wa mawazo umemrudia tena. Kama ilivyo kwa jamii ya watu milioni tatu wa Afrika kusini wenye ulemavu, anasema janga la COVID-19 limeongeza hali tete na kuwa ngumu ya maisha, lakini muda huu hajakubali kushindwa. Serikali yetu haitujali kuhusu COVID. Sijasikia lolote kwenye radio ama televisheni ikisema kuwa serikali inafanya warsha ya kitu chochote kuwasaidia watu wanaoishi na ulemavu. Kutokana na hilo, naona serikali yetu inatuweka nyuma. Rais Cyril Ramaphosa amehutubia taifa mara kadhaa katika mwaka toka janga la korona kuanza. Kwake yeye anazungumzia hofu kwa taifa na ametangaza mikakati mbalimbali ya kushughulikia uchumi katika jamii, lakini Gajile anasema hajazungumzia namna janga hilo lilivyotaabisha jamii ya watu wenye ulemavu. Wanachama wa chama cha wasioona cha Afrika Kusini wanasema marufuku kwa janga la korona kuanzia kutotoka majumbani na kuepuka mikusanyiko imeminya zaidi uhuru wao. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni, saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika mashariki. Tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii, ukiwa nami BMJ Mridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Unaojiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Baraza la Wawakilishi Jumatano limepitisha mswada kwa mataifa ya kigeni wa dola bilioni 11, kama sehemu ya mpango kabambe wa dola trilioni 1.9 wa afueni kwa raia wa Marekani waliotaabika kutokana na janga la korona. Hatua hiyo ni mwanzo wa majibu ya Marekani kwenye ngazi ya kimataifa kwa kupambana na janga la virusi vya korona. Waziri Mkuu wa Ivercoast Hamed Bakayoko, ambaye alionekana kuchukua nafasi ya Rais Alasan Watara, amefariki dunia mjini Friburg, kusini magharibi mwa Ujerumani, siku mbili kabla ya kutimiza miaka 56, kwa mujibu wa serikali. Simu za kuwatafuta wazazi waliopoteza watoto wao zimekuwa zikipigwa kila mara katika vipindi vya redio na televisheni nchini Ekuatoria Guinea tangu mfululizo wa milipuko kuteketeza sehemu kubwa ya mji mkubwa wa taifa hilo na kulazimisha maelfu ya watu kukimbilia katikati ya nchi. Bunge la Libya ambalo limegawanyika kwa muda mrefu, jana liliidhinisha serikali ya mpito ambayo imepewa jukumu la kuiunganisha nchi hiyo iliyosambaratika baada ya mwongo mmoja wa machafuko na ghasia na kusimamia maandalizi ya uchaguzi wa mwezi Disemba kama sehemu ya mpango wa amani unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Marekani jana imewawekea vikwazo watoto wawili wa kiongozi wa utawala wa kijeshi nchini Myanmar, Min Aung Hlaing, pamoja na kampuni sita wanazodhibiti kama majibu kwa mapinduzi ya kijeshi ya tarehe mosi Februari na mauaji ya wa waandamanaji tangu jeshi lichukue madaraka. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kombe Kuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Diodon Shubahiro, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Mimi ni Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani. Mzozo wa kibinadamu unaotokea nchini Yemen kwa kiasi kikubwa sana unafikiriwa kuwa ni mbaya sana duniani, huku watu milioni 20 ikiwa ni pamoja na mamilioni ya watoto, wana shida kubwa sana ya msaada. Marekani ina nia ya dhati kufanya wajibu wake, amesema waziri wa mambo nje Antony Blinken katika mkutano wa karibuni wa wafadhili. Blinken amesema kuwa ameridhishwa kutangaza ziada ya takriban dola milioni 191 kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kutoka Marekani na kufikisha kiwango cha ufadhili kwa mwaka wa fedha 2021 kufikia zaidi ya dola milioni 350. Kwa jumla, Marekani imetoa zaidi ya dola bilioni 3.4 kama msaada kwa watu wa Yemen tangu mzozo ulipoanza miaka 6 iliyopita. Ufadhili huu unaungwa mkono na washirika wa Marekani katika kusambaza misaada ikiwemo chakula, ulinzi, elimu, makazi, afya, maji, usafi wa vyoo, na kuzuia na matibabu ya utapiamlo uliokithiri. Pia inafanya juhudi za ukarabati mifumo ya maji, kutengeneza barabara muhimu na msaada wa kusaidia mapato ya familia. Hatimaye, njia pekee ya kumaliza mzozo wa kibinadamu nchini Yemen ni kumalizwa kwa vita huko. Ndiyo maana Marekani inafufua juhudi za kidiplomasia ili kuleta amani, amesema Waziri Blinken. Tuna nia ya dhati kuweka masilahi ya watu wa Yemen mstari wa mbele katika sera zetu wa, wakati tukiendelea kuweka shinikizo kwa viongozi wa Ansar Allah ambao pia wanajulikana kama Wahudhi. Tunawataka Wahudhi kuacha mashambulizi ya kuvuka mpaka na ya kijeshi ambayo yanaendeleza vita Tunaunga mkono utaratibu unaongozwa na Umoja wa Mataifa na mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths katika juhudi zao za kupatikana kwa suluhisho la mapigano, kuongeza fursa ya upatikanaji wa misaada ya kibinadamu na kuanza tena kwa mazungumzo ya amani. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa Yemen Tim Lenderking anaripoti kwamba serikali ya Saudi Arabia na Yemen zina nia ya dhati kutafuta suluhisho kwa mzozo. Hivi sasa wahudhi wanahitaji kuonyesha nia kama hiyo ya dhati. Marekani inawataka wahudhi kuacha kuendeleza mashambulizi dhidi ya Marib, mji ambao una mamilioni ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi na kuchukua hatua za msingi kuelekea katika amani. Tuna matumaini kwa kuanza tena haraka kwa mazungumzo ya amani ambayo yanalenga kumaliza mzozo huu, amesema waziri Blinken. Wakati huu sasa ni kusukuma na kuleta uthabiti zaidi mafanikio nchini Yemen, ambapo raia watakuwa na uwezo wa kujenga tena maisha yao, hatimaye watakuwa na matumaini ya hali njema siku za usoni. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza mtizamo na maoni ya serikali ya Marekani.