Nihits. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Mambo vipi, natumai Alhamisi yako na kuendea salama popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya VOA, karibu kwa safari ya VOA Express alasiri ya leo. Dakika 30 za mziki Habari na majadiliano ya nguvu zaidi. Mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo. Kwa tarehe leo ni 11, mwezi ni Machi, mwaka 2021 na, na kama kawaida, kama mwenzangu alivyotangulia, basi mengi tumekuandalia ikiwemo, a tetesi ama shutuma ambazo zinatolewa na wanafunzi wa vyuo vikuu na kifundi nchini Kenya kuhusiana na mikopo. Kule Beni nchini Kongo, wanawake wanalalamika mauaji yanayotekeleza huko, serikali iwajibike. Utasikia namna gani ambavyo wana mitindo wanapendelea zaidi eh, kuvaa mitindo ya Kiafrika na sio ya Kimagharibi. Eh, kusikia watu wanaangalia Afro Cinema si bure tu. Utasikia mwanamitindo mitindo kwa nini yeye huangalia Afro Cinema. Kando na hayo, kuna mengi ambayo tumekuandalia kwenye kapu letu. Kuna burudani la mziki mzuri, kisha baadaye, katika barazani tunawasiliana na wewe na swali la leo, pia tulikuwa tunasoma maoni yako. Lakini tuanzie hapa. Watu zaidi ya wanne wameuawa katika eneo la Matombo wilayani Beni kaskazini mashariki mwa Kongo. Kutokana na mauaji hayo, mashirika ya wanawake yanaiuliza serikali ya Kongo kuweka wazi ni nani anatekeleza mauaji haya katika eneo hilo la Beni kwa miaka saba sasa bila hatua za kuwalinda wananchi kuchukuliwa. Auster Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Kile kikundi kiweze kujitokeza na kutuambia kinataka nini, halafu watu wajua wataenda kwa hili jambo namna gani. Watu zaidi ya ine wameuliwa katika kijiji cha ja Matombo, kaskazini mwa muji wa Owica. Inakuwa mieli ya watu ine huko nhi huku bila provisoire, kunakuwa hata ingine bila ambayo hatujui kama kwenye takia eneo mchana ta itakuwa watu ngapi, ambao inakuwa shida sana ndani ya raia. Mashirika ya wanawake hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ogo yakiomba serikali ya Kinshasa kuweza kutoa mwangaza zaidi kwa mauaji ya mara kwa mara inayoshuhudiwa wilaya ni Beni. Neema Vikailwira, hili swala la Beni, hili swala la mauaji limefanya miaka ya kutosha, na mpaka sasa hivi hatujajua nani anaua ana, ana kwa kweli, kwa uhakika ni nani ndiye anaua watu wala ni na, na, anataka nini, anaua watu kwa nini sababu? Mara kwa mara tumeona watu ambao wameunga wameunda vikundi kama na hivi, wanakuwa na marevandikasio fulani fulani kwa jambo hili la Beni kwa hali hii ya Beni, hii situasio ya Beni hatujajua reelema ni nani ndiye anafanya haya mauaji wala anataka nini. Ni baada ya mauaji mengine ya watu zaidi ya ine kutekelezwa usiku wa leo na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF kutoka Uganda, waliouliwa wakiwemo wanawake na watoto. Pasi ya subiri yuko mjini Beni, ndiyo hapo matumbo ni muzubu, ni nini, nini, nini ni ndani ya site ya nini ya Oicha, yaani shefulie ya teritwari ya Beni. Hatuelewi kama watu wana wa, wanaweza fariki kwenye kunakuwa jeshi nyingi kwenye nini kwenye mutaa kama Oicha mato hapo matombo ni kelke kilometre ni kelke kilometre na mapozisio nyingi za nini za jeshi. Wabunge kwa upande wao wakisema kwa sasa wamechoshwa na pendekezo kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jean Batiste Kasekwa ni mbunge wa Goma akiwa bungeni mjini Kinshasa. nchi jirani ziweze upesi kusaidia kusudi, kwa nguvu sana, tukiungana na nchi ambazo zinakuwa rafiki ya Kongo tuweze kumaliza tatizo hili, lakini inaonekana serikali hapo Kinshasa inatia macho kwa mambo ingine, au kungojea nani akuwe ministre, nani apate cheo gani panasahau kabisa umuhimu ambao inatubidi kuleta usalama huko na hii ni swali ambalo halikubaliki. Kwa sasa mauaji yamechukua sura mpya na kali hadi mikoa miwili, mkoa wa Ituri kushuhudia mauaji na mkoa Kivu ya Kaskazini ukishuhudia mauaji hayo hayo na vijiji kuchomwa na watu ambao serikali imesema ni ADF. Leo ndio ADF itaweza kulamuka na kuleta makelele, na alafu ibaki kimya, huku kukiwa kikosi kikubwa cha umoja wa Mataifa. Oser Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Na, mshukrani sana Oser Malivika kutoka kule Goma. Kwingineko ni kwamba maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu na vile vya kiufundi nchini Kenya wanalalamikia hali ngumu ya maisha, wakishtumu bodi ya mikopo ya elimu ya juu, yaani HELB, kwa kutotoa fedha wanazozihitaji amia mahitaji yao ya kila siku. Wanadai kuwa takriban shilingi bilioni sita za mikopo bado hazijawafikia licha ya ahadi za mara kwa mara kutoka kwa bodi hiyo. BMJ Muridhi anaarifu zaidi akiwa Washington DC. Baada ya kutohudhuria masomo kwa miezi kadhaa kutokana na janga la korona, hatimaye wengi wa wanafunzi wa vyuo vikuu na vile vya kiufundi nchini Kenya walirejea kwa masomo mwezi Novemba mwaka jana, wengi wao wakitarajia ufadhili kutoka kwa bodi ya mikopo ya elimu ya juu HELB. Lakini sasa wanafunzi hao wanadai kwamba bodi hiyo haijatimiza wajibu wake na hivyo basi kuwalazimisha baadhi yao kugeukia biashara ndogo ndogo ili kuharamia maisha yao ya kila siku wakiwa vioni hali hiyo, wanasema ina athiri uwezo wao wa kuwa makini katika masomo yao, huku wengine wakisema wanalala njaa kwa kukosa pesa za kununulia chakula. Wengine, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, hawakuripoti kwa vyuo vikuu wakati hivyo hivyo vile vya kiufundi vilipofunguliwa mwezi Novemba mwaka jana. Wengine wanaeleza kwamba hali ni mbaya kwa wanafunzi waliofadhiliwa na serikali katika vyuo hivyo, vikiwa ni vile vya umma na pia vya kibinafsi. Fedha za HELB ambazo zilikusudiwa muhula ulioanza mwezi Novemba mwaka jana zilipaswa kutolewa kwa wanafunzi mwishoni mwa Januari mwaka huu, lakini kwa mujibu wa wengi ambao wamezungumza na vyombo vya habari nchini Kenya anasema bado hawajapata pesa hizo. Vyuo vikuu vingi vimeanza tena mhula wa pili mwezi huu, wakati vingine vikitarajia kufunguliwa tena katika wiki mbili zijazo. Hapo jana, baadhi ya wanafunzi katika chuo kikuu cha Moi waliandamana katika mitaa ya mji wa Eldoret. Brian Mwendwa, mmoja wa wanafunzi waliokuwa wakiandamana, ameliambia gazeti la Daily Nation kwamba wanafunzi wengi wa vyuo vikuu hawana uwezo wa kununua chakula Shida helbu helbu imekawia na pesa, wanafunzi hawana pesa, tuko na wanafunzi wanaanza mtihani. Limekuwa suala gumu sana kwa wanafunzi kuanza mtihani yao, kwa maana kuna wale ambao hawajaanza mtihani yao kwa sababu hawajamaliza mambo ya karo. Na hali si tofauti kwingineko katika chuo kikuu cha Nairobi. Kwa mfano, katibu mkuu wa chama cha wanafunzi wa chuo hicho Nathan Kiblangat amesema mgogoro wa ufadhili umeathiri mno uwezo wa wanafunzi kuendelea na masomo na kuongeza kwamba chama hicho kinawasaidia wanafunzi wapatao elfu moja mia mbili ambao hawawezi kukidhi gharama za mahitaji yao. Kwenye chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Jomo Kenyatta, JKUAT, wanafunzi wengi wanalalamika kwamba hawaruhusiwi kufanya mitihani yao kwa sababu hawajalipa karo, huku wengine wakiendelea kubaki chuoni lakini bila chakula. Lakini licha ya bodi hiyo ya HELB kuendelea kushutumiwa, nayo na inailaumu wizara ya fedha kwa kutotoa ufadhili unaohitajika. Vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kwamba afisa mkuu mtendaji wa HELB Charles Ringera amesema kwamba analaumu hazina ya kitaifa kwa matatizo yanayoikumba sekta ya elimu nchini humo tangu mwaka elfu tisa mia sabini na nne mpango wa utoaji mkopo wa masomo ya elimu ya juu nchini Kenya umewasaidia zaidi ya wakenya elfu mia sita na hamsini. Poa sana, sauti nzito BMJ Muridhi, kwa kipande hicho. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kupata matangazo haya kupitia redio washirika katika mataifa ya maziwa makuu, ama pia unaweza kufuatilia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili ama www voaswahili com. Sasa tuungane naye Sandey Shomari kwa habari za dunia. Jumatano ilikuwa ni siku ya kupitishwa kwa msaada wa fedha za hoeni kutokana na janga la virusi vya korona, kiasi cha dola trilioni 1.9, mpango muhimu wa sera ya rais wa Marekani Joe Biden katika nusu ya siku zake mia moja za kwanza madarakani. Biden anatarajiwa kutoa hotuba yake ya kwanza kama rais leo Alhamisi, akitumia hotuba hiyo kujadili msaada huo pamoja na athari zake kwa wananchi wa Marekani kuelekea mbele na kuzungumzia mwaka uliopita ambapo Covid 19 imeua zaidi ya watu laki tano ishirini na tisa elfu na kuambukiza watu wa patao milioni 29 nchini Marekani. Msaada huo ulipitishwa kupitia baraza la Senati na baraza la Wawakilishi, ambayo yote inadhibitiwa na Wademokrat wa bila uungaji mkono wa Warepublikani. Kura za maoni zilionyesha hivi karibuni kwamba jumla ya msaada wunaunga mkono na watu wengi, ingawa wengi wao wanaunga mkono chama cha Demokrat kuliko waleo wanaotambulika kama Warepublikani. Msaada huo ni pamoja na fedha kiasi cha dola elfu moja mia nne kwa mamilioni ya Marekani na msaada kwa waliopoteza ajira na mamilioni ya dola ajira, ya kusaidia majimbo na serikali za mitaa na biashara ambazo zimeathiriwa kiuchumi na janga la Korona. Mwaka mmoja baada ya shirika la afya ulimwenguni WHO kutangaza mlipuko wa Covid-19 kuwa janga, utafiti mpya umegundua kuwa aina ya virusi vilivyogunduliwa kwanza nchini Uingereza ni vibaya kuliko vingine vya hapo awali. Utafiti ulichapishwa Jumatano katika jarida la tiba la Uingereza ulisema watu walioambukizwa aina ya B117 walikuwa kati ya asilimia 30 hadi 100 na wana uwezekano wa kufariki kuliko wengine walioambukizwa na aina nyingine na kiwango cha wastani karibu asilimia 64. Tofauti ya B117 imegunduliwa kuwa katika nchi zaidi ya 100 tangu vilipogunduliwa kwa mara ya kwanza Septemba mwaka jana kusini mashariki mwa Uingereza. Uchunguzi wa awali unaonyesha tofauti hiyo inaambukiza zaidi kuliko ile ya mwanzo. Kukamatwa kwa wakimbizi wapatao elfu mia mbili ishirini wa Rohinja kaskazini mwa mji wa Jammu nchini India, ikifuatiwa na taarifa ya polisi kwamba watahamishwa kwenda Myanmar kumezua hofu kati Rohingya, ya jamii ya Waislamu wa Rohinja waliokimbia hasia za mauaji halaiki huko Myanmar na kukimbilia nchini humo. Polisi wameambia wakimbizi wa Rohinja wanaoishi katika makazi duni katika mji wa Jamo kwamba Warohingya wengi zaidi watasakwa na kukamatwa na kuondolewa nchini humo. Wakimbizi hao wameomba serikali ya India kutarudisha Myanma ambapo wanasema maisha yao yatakuwa hatarini. Na Japani inaadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi ya tetemeko kubwa la ardhi la na sunami ambayo iliharibu vijiji na miji mingi na kusababisha moja ya majanga mabaya zaidi ya nyuklia ulimwenguni. Waziri mkuu Yoshihide Suga na mfalme Naruhito waliongoza waombolezaji kwa kukaa kimya kwa muda wakati wa maadhimisho hayo ya kumbukumbu mjini Tokyo ili ya Alhamisi, muda ambao tetemeko la ukubwa wa vipimo vya rikta 9.0 iliyosababisha sunami iliyotokea kaskazini mashariki mwa Japan kabla ya kupiga kwenye kiwanda cha nyuklia katika mkoa wa Fukushima ah. Safi kabisa. Kipande kifupi cha muziki kinatumbuiza sana, nilipenda kiendelee zaidi lakini hiyo inaashiria kwamba ni wakati wa barazani, na leo barazani tunasema hivi: polisi wanatuhumiwa kwa vitendo vya manyanyaso. Je, mahali ulipo unashuhudia vitendo hivyo? Maoni yako pamoja na nambari ya simu, basi tunakushirikisha moja kwa moja katika VOA Express Alhamisi ya leo katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook. Naam, kama kawaida katika kitengo hicho cha kukuhusisha, safari yetu inaanzia wapi raundi hii? Moja kwa moja hadi Lubumbashi kule DRC ambapo tunampata Tomi Tumba Kayumba ambaye anasema kusema kwamba kule kwao ukikutana na polisi usiku ni kama ulikutana na simba. Inakuwaje Tommy? Ni tatizo sana. Unaona, kama mtu unakutana usiku na polisi au unakutana na askari jeshi, kama unakutana nao sasa, saa vile saa tatu usiku saa nne, saa tano na kuendelea huko, hata kama ulikuwa umebeba kitu fulani, vyote watachukua, na mwisho wanakupiga sana na batakuacha bila kitu tu mikononi, na wakati wanakupiga wanakuambia ni kwa nini wanakupiga Batakwambia, batakwambia kama umetembea usikujua usi, nini na hiyo o no, ni kusema tu jua namna wale wa mafuta ambayo ulio nazo wacue eh, vitu vyote ambavyo ulivyo nazo. Hapa Kenya mtu anapofanyiwa unyanyasaji kama huo, huwa ana haki kikatiba kuenda kushtaki, labda kule Kongo mambo yako vipi? Hakuna, hakuna namna za kwenda ukashtaki polisi, hakuna namna. Unajua, hapa Kongo ukienda ukashtaki polisi hizo, mm. ni tatizo kubwa sana nadhani hautapata sheria zozote. tukushukuru sana kwa kushiriki katika kitengo chetu cha barazani. Asante sana. Tukitoka kule Lubumbashi tunaelekea Tanzania. Tunakutana naye mpendwa Theofila wa Arusha Tanzania. Theofilas karibu. Uliwahi lalamika hilo mahakamani kama ulifikishwa mahakamani? mahakamani ma, ma, bado kwa sababu nipo mpya amana ya kuona sasa kiesi bado iko mahakamani kule napati kifika ya nani kule basi so, in, ntengeze kwenye vamisia kule. Pole sana kwa waliokufika, natumai idara ya mahakama itashughulikia hilo yeah. Asante sana kwa kushiriki katika kitengo chetu cha barazani. Asante, inasikitisha sana mm-hmm. Kuna wale ambao wana visa kabisa. Naam, ni hali ya kutamausha, kwa sababu uh, polisi anafaa kuwa mtumishi kwa kila mmoja, yaani anapaswa kulinda na kuakisha kwamba kuna usalama sasa, wakati yeye ndio anakuwa uh, mhalifu kwa njia ya ile kumtuhumu ya kumnyanyasa huyu mtu, basi inakuwa si vizuri. Haya, tuangazie wale wameweza kuzungumza nasi kwenye ukurasa huo wa Facebook, tukianza naye Jisandu Daga anasema yuko Shinyanga Tanzania, anasema polisi wanatusaidia sana sehemu mbalimbali, hasa maeneo ya usafiri. Emmanuel anasema hapana, mimi sijashuhudia, sijui kwa taifa gani anasema yeye hajashuhudia. Ewe mm-hmm. Ni vizuri basi inaonekana katika sehemu yake eh, maafisa wa polisi wanafanya kazi nzuri na pia wanasema, mgala muue haki yake mpe. Kufikia hapo tunahitimisha kitengo cha barazani. Asante sana walioshiriki kwa kututumia ujumbe au hata kupokea simu zetu. Na hivi sasa tunaelekea katika kitengo chetu cha burudani na kama ilivyo ada Thursday inakuwa ni wakati wa kucheza TBT. Hivi leo tunakutana nao vijana wa Yamoto Band. ila baba mama na mjombajituleo wamepigana, wamemwaga maji, wamechana tobando nakuambia, niseme nisiseme, kibao ambacho kinavutia sana inanchorea picha halisi watoto wakimwona baba, ama wakimwona na mama wakimwona mama akiwa ma, anafanya mambo ambayo sio mashtaka mengi sana, mashtaka mengi alafu watoto ni wabaya. <laughs> <laughs> <laughs> Anazza, kila kitu unaanza kuulizwa maswali hapo, uliza baba baba, leo ulimwona msichana wetu wa kazi baba baba, alafu mama iko hapo, kwani, alafu wanaume wanavyojua kuzima maneno, sikia maneno yatoke, kuja ukoi, mwanzo wajue mwalimu amenambia usikize usikize E, mm -hmm. Kumbe mambo tofauti. <laughs> Alafu ndani kuna kingwendu video ni nzuri sana, <laughs> nzuri sana. Right. Hii inaonyesha okay, ukomavu wa, wa, wa sanaa kwamba unaweza zungumzia masuala nyeti mm -hmm. katika lugha ambayo itakuwa ni rahisi kuzungumza na, na kila mtu ataielewa. Haya, tukiachana na hayo ya burudani, tuangazie katika kitengo cha lifestyle na mna leo, katika lifestyle, tunaangazia tamaduni ya kuvalia mavazi yenye mwonekano wa kupendeza, ikiwa ni hulka ambayo inachochewa na baadhi ya matukio au watu kuvalia vizuri. Utamsikia MC na mwanamitindo kutoka Kenya akielezea ni kwa nini yeye hupenda kuvalia sana mavazi ya kiafrika na siyo ya kimagharibi. Najulikana kama Michel Jerry Otieno. Mimi ni DJ ama MC, I am an actor, I am an event planner. Uh, as I said mi upenda ku african so most corporate events utapata nimevalia nguo ya kiafrika on a corporate level. Uh, nikiwa nyumbani ama nikiwa event tu ya kutulia, mimi napenda shot yangu na nguo mali upepo, itaingia vizuri but still fashionable, as in I look good. I like looking good so so I really take so much about your brand branding branding. Si lazima nimetoka mahali nimeandika tshirt, naweza fika mahali na upewe recognition hata kuliko mtu ambaye amesoma kukuliko. nishaikuwa ina event moja na index 1 wetu, mimi nilikuwa index 80 shuleni, 80 tulikuwa event moja na yeye, na believe it or not, I was given more recognition than him. Nakumbuka huu ni jamaa alipata, eh, alama ya A katika KCSE, mimi nilikula C+ Eh, lakini mimi ndo nililakiwa vizuri nikaongeleshwa vizuri mpaka naulizwa saa, what would you like us to get you? Alafu nikarealize niko na mwenzangu ndo, can we get your friend also the same thing? So nikafikiria tu, and nilirealize watu wengi sana hupenda kuiga the international culture. I love my African culture, so utapata sana most of the times these events nimevalia African culture. So when you find watu wengi sana wameenda kuangalia movie za Nigeria kwa sababu za uchawi ama comedy, mimi naenda kuangalia movie ya Nigeria kwa sababu ya nguo So nitaenda nitaangalia jamaa, alafu unajua mimi ni mimi, si 1 GB mimi ni mzito kidogo, na wa Nigeria wameshiba vizuri, so utapata wamedress vizuri, so kazi mimi ni kuangalia movie. Nikiona naenda kutafuta hiyo movie online, nipige picha, nitumie mtu wangu wa kushona, nimwambie nitengeze kama hii, ananishonea. Na utapata ile nguo ambayo mtu amevaa pale kwa ile movie, labda inaweza cost kama elfu ishirini elfu thelathini lakini mimi nitatengezewa na elfu mbili mia tano na nitangara, okay. Kuna kipindi kinajulikana kama The Pretender. Ni juu ya kijana anajulikana kama Jared. Ni yule jamaa ukimpeleka mtaani ni mnoma sana, shuleni anachapa. Na first instance yake, aliingia kwa hoteli, na kuingia kwa hoteli hakupenda service ambayo vile ilikuwa inafanya, akaenda akaita waiter, akamwambia niitie manager wako kwa sababu sijapenda hii service ya leo. Waiter akamwangalia, akamwambia wewe ambayo umenua chips za soda una... so kidogo, alimdharau nao dharau. Kidogo ikamfungua, ikamfungua akili. so Jarod kitu alifanya alichukua notes, aliangalia vile manager na behave, akaona mwenye restaurant vile na behave. Jarod alitoka hapo, following day alienda akakodisha suti Alikodisha suti akaambia, mi nataka tu suti one hour. Jared alipokuja pale alikuwa amebadilika. Yule waitress ambaye alimserve the day before ataka kuweza kumkumbuka kwa sababu ya vile alikuwa amevaa, na kufika alilakiwa kama mwheshimiwa, na alipokuja akasema, mimi sijakuja kula, mimi nimekuja kufanya kazi kama manager wa hii hoteli. yani na Manager alifutwa kazi, Jarrod akapewa kazi. So, now to bring the story to myself niliona kama huu jamaa anaweza fanya hizi vitu, anasema kwamba ile kuvaa masuti suti ametumia neno brand hey. Si lazima niandike Amina Chombo lakini jinsi nitakavyovaa watu wakiona ni muhimu sana katika ulimwengu wa sasa. Naam, kabisa. Haya, tuelekee katika maswala ya trending. Nini kinajiri katika mitandao yetu ya kijamii, iwe ni Twitter, iwe ni Facebook, iwe ni Instagram na mengineyo mengi. Tumkaribishe mkamiti kibayasi kwa mengi zaidi. Karibu mkamiti. Shukrani, studio kumi na tano za VOA Mombasa, Kenya. Mojawapo ya taarifa zinazozungumziwa kwenye mitandao ya kijamii ni swala la chanjo dhidi ya COVID-19 ambapo Kenya imeidhinisha chanjo ya Sputnik V ya Russia kwa matumizi dhidi ya virusi vipya vya korona. Kwa jumla, Sputnik V sasa imeidhinishwa na takriban nchi 47 kwa matumizi dhidi ya COVID-19 kulingana na RDIF ya Rusia. Sekipak anaandika, ni vyema kusikia chanjo nyingine imeidhinishwa na Kenya kwa matumizi ya COVID. Tunachosubiri ni kuona masharti yanalegezwa zaidi ili tufungue uchumi wa nchi. Sara ameandika, ni vizuri kuwa na chanjo mbalimbali na pia ziwe na mafanikio ili tuokoe umma wa watu walio tuondokea ndani ya familia zetu pamoja na majirani thabiti. Anaandika tunashukuru chanjo zimeingia, na twawaambia kwamba nyingi zaidi zitafika, lakini masharti pia ni muhimu yalegezwe, ili tuweze kujipatia kipato cha siku na familia ziweze kufurahi. Lulambak anasema majirani zangu Kenya kwanza, hongereni kwa kupokea chanjo, na kwamba Wakenya napata chanjo hivi sasa na hata serikali kupata wasaa wa kuidhinisha chanjo zingine zaidi za Covid 19, kama hiyo inayotoka Russia. Nikiachana na taarifa ya chanjo, suala jingine linalozungumziwa ni kuhusu taarifa inayoelezea majibu yaliyotolewa na Buckingham Palace juu ya mazungumzo ya Meghan Markle na Prince Harry yaliyofanywa na Oprah Jumapili usiku nchini Marekani London ilielezea kusikitishwa na kile wasichokijua na kueleza kwamba watazungumza faragha na familia ili kushughulikia masuala yaliyojitokeza. Pius anaandika mlichozungumza, Prince Harry na Meghan ni ujasiri na mfano wa kuigwa na wengine. Nimejifunza bora kuwa na maisha huru, lakini una furaha ya moyo kuliko kuwa tajiri mwenye masikitiko. MNM anaandika kwani, London mkitoa majibu ya kina hadharani kuna ubaya gani? Mbona wanafamilia ambao ni wajukuu wameweka mambo hadharani? Candice anaandika suala la rangi ni tete, na yafaa kuwa makini unapoieleza jamii iliyojenga uaminifu kwa karne nyingi. Carl anaandika, pengine mjadala huu umeibua mengi London kwa familia, ndiyo maana inataka iongee kwa siri, lakini hakuna siri tena, kwani tushajua baadhi ya mambo yanayoendelea ndani ya jumba la kifalme. Haya basi, naona muda nao unakwenda mbio. Mimi ni mkamiti Kibayasi, nawarudisha kwenye studio zetu za VOA Mombasa. Naam, shukran sana mkamiti Kibayasi, kutoka pale Washington DC, kwa kutuarifu ale mengi ambayo anajiri katika mitandao yetu ya kijamii. Na moja kwa moja tunakwenda katika swali la leo, na leo tunaulizaje? Tunauliza hivi, ni sawa serikali kulipisha simu za WhatsApp? <laughs> Ewe E, haya ya yamefanyika nchini Tanzania. Kuna mpango kwamba, uh, ile mamlaka ya maswala ya mawasiliano, kumekuwa na lalama tangu kuwepo kwa WhatsApp. Hata mimi ni mmoja wa hao nikitaka kuzungumza na Omar Kaseko akiwa Washington situmii airtime, natumia okay, tu WhatsApp. Haya <laughs> Vincent Apele, tunaanza naye, anasema serikali ina mambo mengi ya kufanya, siyo ya kulipisha WhatsApp. Afrika tunahangaika kwa ajili ya serikali zetu. Naye Ngolo Kante akiwa nikiwa Tambachi, Kenya, anasema serikali nao wamezidi kudhulumwa mwananchi. Goodluck Bereda kutoka Mwanza, Tanzania, anasema ndiyo kwangu mimi, naona walipishe, maana imekuwa biashara, serikali iingize mapato. Mm -hmm. Kipama au Baba Kaniki wa Geita anasema Mwanza pale. Binafsi naomba tu serikali inayohusika kutathmini upya jambo hili. Huu ni ukandamizaji. Fundi John Ngonya wa Police Line Kigoma anasema hakika ni sawa ili kukuza uchumi wa nchi. <laughs> Moses Lores kutoka Kirumba Congo DRC anasema, hey Mungu wangu, serikali itafikia hata kiwango cha kulipisha Facebook. hatari kabisa. Mimi namaliza naye Henry Baba Koleta anasema Elezeni kwa kina ni serikali zipi mnazosema? mm -hmm. Haya, nilitangulia atakuwa wamesikia naye. Nyangoha Samson kutoka Kenya anasema si sawa, heri ni diliti hiyo WhatsApp kwa simu basi <laughs> Ataki mambo mingi lakini yeah. Wa, likwa ni pendekezo tu ambalo wanalizungumzia kama uh, watabidi walipishe simu wafuatilie kwanza wajue watu gani, wanatumia WhatsApp, inatumika vipi. Kwa sababu mashirika ya simu wanasema hawauzi tena uh, airtime. Yani, kwa kwa wa tu, uh, kufanya mawasiliano. Wauze data. Nafkiri muhimu ni wauze data. Msikilizaji, naona mdo wetu umekamilika ndani ya studio, ni wakati wa kunja jamvi. Amin, amin, meondoka, maliza meondokamaliza na nami pia, wacha nifunganye virago vyangu, niseme shukran sana kwa walewote ambao wametuandalia hii leo akiwemo Hadija Riami, Aida Isa na Josephat Kioko. Mi nasalia kuwa Amina Chombo, uwe na mchana mwema.