ni saa mbili na nusu asubuhi hapa Washington DC, saa na kumi na nusu alasiri Afrika ya Mashariki, tisa na nusu Afrika ya Kati. Ataraji msikilizaji, huko salama salimini nami tayari ikia nimekushajaa tele kama pishi la mchene. Jina langu ni Sandey Shomari, leo siku ya Ijumaa Machi kumi na mbili mwaka elfu mbili na ishirini na moja katika matangazo ya VOA Express. Karibu twende pamoja na mimi jina langu ni harrison kamau leo katika voa express utasikia ripoti mbalimbali zikiwemo hotuba ya rais wa marekani joe biden hapo jana usiku kuhusiana na hali ya janga la korona pamoja na michezo vilevile tutasikia burudani barabara kabisa kamau vilevile tutaangalia huko nchini burundi jeshi la nchi hiyo limekanusha habari zilizozagaa kwa siku kadhaa zikishutumwa na jeshi la nchi hiyo kwamba waliingia ndani ya ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wasaka wapiganaji wa washi wa Burundi. Vilevile tutaangalia ya yale yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Basi moja kwa moja, bila kuchelewa, tunaanzia hapa Marekani ambapo rais Joe Biden katika hotuba yake jana usiku wakati wa maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kusambaa kwa janga la COVID-19 na kufungwa kwa shughuli mbalimbali kote nchini Marekani amewaomba wa Marekani kusaidia katika kukabiliana na changamoto zilizo mbele. Adija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Patsi Uida ni mwaka mmoja tangu shirika la afya duniani kutangaza kwa COVID-19 ni janga la ulimwengu. Tangu wakati huo zaidi ya watu milioni 2.6 wamefariki kote duniani na laki tano na elfu 30 kati ya hao ni hapa nchini Marekani. We all lost Sote tumepoteza watu, ni maumivu ya pamoja. Kwa pamoja tunajitolea, mwaka uliojaa hasara ya watu kufa na hasara kwa hali ya maisha kwetu sote. Katika hotuba yake jana Alhamisi usiku ikiwa ni siku ya hamsini tangu alipochukua madaraka, rais Joe Biden alielezea hatua za utawala wake inazochukua kuvishinda virusi, ikiwemo kuvuka lengo lake aliloweka la chanjo katika siku zake za kwanza mia moja madarakani. Kwa hakika tuko katika mwelekeo wa kufikia lengo la chanjo milioni 100 zitakuwa zimedungwa mikononi katika siku 60 nikiwa ofisini. Hakuna nchi duniani imefanya hivyo, Biden amesema. Anayalekeza majimbo yote kuhakikisha Wamarekani watu wazima wanaostahili wamepatiwa chanjo ifikapo siku ya kwanza ya mwezi Mei lakini anakabiliwa na changamoto kadhaa ikiwemo kusita kupatiwa chanjo kwa baadhi ya wa Wamarekani na serikali za majimbo zikipuuza miongozo ya afya ya serikali kuu, ikiwemo jimbo la Texas ambalo hivi karibuni limeondoa sharti la kuvaa barakoa barakoa, jambo rahisi sana kufanya, ili kwa kwa maisha mara nyingine linatugawanya majimbo yanashindana, kila moja badala ya kufanya kazi kwa pamoja. Wachambuzi wanasema maoni yamegawanyika na itifaki za kiafya zimesababishwa na kisiasa hasa wakati wa siku za mwanzo za janga hili. Mapema jana Alhamisi, Biden alitia saini kuwa sheria mswada wa dola trilioni 1.9 ikiwa ni afueni kwa ajili ya virusi vya korona. Mpango huo ulipitishwa na baraza la wawakilishi bila uungaji mkono wa Republican Biden atasafiri sehemu mbalimbali humo nchini wiki ijayo kuuelezea mpango huo wa afueni ya COVID-19 katika ziara ambayo utawala wake unaita msaada huu hapa. Hadija Riami, VOA Washington. Haya, asante sana, sana, Hadija Riami. Basi tuelekee huko jamhuri ya Burundi ambapo jeshi la nchi abari, hizoda, kukata, jeshi hiyo limekanusha habari zilizogaa siku kadhaa zikiwoshutuma wanajeshi wa nchi hiyo kwamba waliingia ndani ya ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuwasaka wapiganaji wa wasi wa Burundi ambao wana nia ya kuyumbisha usalama wa nchi hiyo wakitokea nchi hiyo ya jirani. Mengi zaidi juu ya hayo, tuungane na mwandishi wetu Jean Marie Vianney hichi Burundi akiwa mjini Kigali. Baada kusali ya kusalia kimya kuhusu habari zilizochapishwa na baadhi ya vituo vya habari vya kanda maziwa makuu zinazothibitisha kwamba wanajeshi wa Burundi waliingia kinyume cha sheria ndani ya ardhi ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo, DRC, hatimaye msemaji wa jeshi la Burundi Kanali Floribert Biereke, katika taarifa fupi aliyoisoma kwenye mitandao ya redio na televisheni ya taifa la Burundi, amelani vikali habari hizo ambazo amesema hazina uhakika wowote, na wakati huo huo afisa huyo wa jeshi la Burundi amesema kwamba lengo la watu waliotangaza habari hizo ni kuzusha hali ya sintofahamu na kujaribu kulichafua jeshi la Burundi. Aidha, msemaji wa jeshi la Burundi amekanusha kwa dhati habari hizo zilizowalaumu wanajeshi wa Burundi kwamba waliingia katika maeneo ya mkoa wa Kivu ya Kusini katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo la FDNB. Kufuatia habari hizo za uongo, jeshi la Burundi linachukua fursa hii ili kukanusha mbele ya jamii ya Burundi na ulimwengu mzima shutuma hizo dhidi yake na kuhakikisha kwamba jeshi la Burundi halina nia yoyote ya kuvuka mipaka ya nchi jirani kinyume cha sheria. Jeshi la Burundi limekanusha hayo wakati tokea siku kadhaa kuna habari vikosi zilizo... kwamba vikosi vya Burundi vilijielekeza katika jamhuri ya demokrasia ya Congo, DRC ili kuwasaka na kuwasambaratisha wapiganaji wa Burundi wa makundi ya Retabara na FNL wanaosadikiwa kuwa na ngome zao za kivita katika milima mirefu ya vijiji vya Uvira, Fizi na Mwenga katika mkoa wa Kivu ya Kusini. Mitandao ya kijamii iliyochapisha habari hizo ilinukulu vyanzo vya wananchi wa tarafa ya Buganda katika mkoa wa kaskazini magharibi mwa Burundi, kwenye mpaka na nchi ya Congo, wakikiri kwamba waliwaona wanajeshi wengi wa Burundi wakiwa na silaha nzito nzito wakivuka mto wa Rusizi unaogawanya nchi hizo mbili jirani, wakijielekeza katika Jamhuri ya Demokrasia ya Congo ili kuwasaka wapiganaji wa uasi wenye silaha wa Burundi. Itafahamika kuwa makundi hayo ya wapiganaji wa Burundi ya RED-Tabara na FNL ambayo yanajinasibu kuendesha uasi wenye silaha ili kuuangamiza utawala wa Burundi kwa mtuto wa bunduki, yanashutumiwa na serikali ya Burundi kujihusisha mara kwa mara na mashambulio ya kijeshi ili kuyumbisha usalama ndani ya ardhi ya Burundi, yakitokea katika jamhuri ya demokrasia ya Kongo, ya Burundi, sauti ya Amerika, Kigali. Asante uh, sana Jean Marie Hishi, Burundi. Kwa msikilizaji unayeungana nasi hivi sasa, hii ni VOA Express. Hivi sasa basi, namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomea habari muhimu za dunia. Wanafunzi kadhaa kutoka chuo kimoja katika jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa Nigeria, wametekwa nyara Alhamisi jioni, kulingana na ripoti za maafisa wa kieneo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tukio hilo limefanyika kwenye chuo cha serikali cha mafunzo ya masuala ya misitu kilichoko kwenye vitongoji vya mji mkuu wa jimbo hilo. Kamishna wa usalama wa jimbo la Kaduna, Samuel Arwan, amethibitisha tukio hilo bila kutoa idadi kamili ya wanafunzi waliotekwa nyara. Haluna Salisu, ambaye ni mkazi wa eneo hilo, ameambia Reuters kwa njia ya simu kuwa milio ya risasi ilianza kusikika chuoni humo mwendo wa saa tano na nusu usiku, na kwamba mwanzoni walidhani ilikuwa operesheni ya kawaida ya kijeshi kwenye chuo kimoja cha ja kijeshi kilichoko karibu. Sani Bwa, ambaye ni mwanafunzi kutoka chuo hicho, amesema walikuwa wanafunzi wa kike, ingawa mamlaka ya chuo bado haijathibitisha hilo. Matukio ya aina hiyo yameshuhudiwa kwa miaka kadhaa kaskazini mwa Nigeria na kupelekea baadhi ya maeneo kubaki bila utawala wa kisheria. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Zweli Mkhize amesema mapema leo kuwa mkataba wa serikali yake na kampuni ya kutengeneza dawa ya Johnson and Johnson wa kuagwiza dozi milioni 11 za COVID pia unahusisha kuongeza nyingine milioni 20 iwapo zitapatikana. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkizi amesema hayo kupitia taarifa iliyoandikwa ikijibu swali kutoka kwa mbunge mmoja. Afrika Kusini ilianza zoezi la kutoa chanjo za Johnson and Johnson mwezi uliopita baada ya kusitisha utoaji wa chanjo za AstraZeneca zinazotolewa mara mbili, serikali ilisema kuwa AstraZeneca ilionyesha kutokuwa na makali ya kutosha dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa nchini humo. Serikali inalenga kutoa chanjo ya Johnson and Johnson kwa hadi wanafanya kazi wa afya elfu mia tano ikiwa kama sehemu ya mwendelezo wa utafiti kabla ya kuanza kutolewa kwa umma. Mkizi ameongeza kusema kuwa chanjo hiyo ni bei nafuu na kwamba imeonyesha kuwa na uwezo wa kukabiliana na virusi vipya aina ya 501y v2 vilivyogunduliwa mwishoni mwa mwaka na kwamba inachukuliwa dozi moja. Kiongozi wa kitamaduni wa Kizulu wa Afrika Kusini, mfalme Godwil Zwelithini amefariki akiwa na umri wa kugua kwa zaidi ya mwezi mmoja, kulingana na ripoti ya mapema leo kutoka kwa familia, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Zolidhini amekuwa akikabiliana na maradhi ya kisukari kwa muda sasa. Zolidhini ambaye ni mfalme wa nane wa jamii ya wazuru. Tini, kwa hivyo kufanyika kuwa kiongozi aliyedumu kwa muda mre mrefu zaidi. Ingawa kama kiongozi wa kitamaduni hakuwa na ofisi ya kisiasa, Zolidhini alikuwa mwenye ushawishi mkubwa miongoni mwa wazuru takriban milioni kumi na mbili ambao ni kabila kubwa zaidi ya Afrika Kusini lenye jumla ya watu milioni sitini. Zwelidhini yamekuwa mkosoaji mkubwa wa mpango wa serikali wa kugawa ardhi ambao ungeathiri maeneo makubwa ya ardhi yanayomilikiwa na watu wa Zulu. Hisani ya Ingonyama Trust iliongozwa naye inamiliki asilimia 29 ya ya ardhi kwenye mkoa wa KwaZulu Natal ikiwa na ukubwa wa kilomita elfu 28 mraba. Watu wa kabila la Zulu chini ya uongozi wa mfalme Shaka Zulu walipigana vikali na wakoloni wa Uingereza kati ya mwaka 1816 na 1828. Asante sana Harison Kamao. Baada ya kupata habari za dunia, unaendelea kusikiliza VOA Express. Matangazo yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri, saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Sasa basi, tuingie kwenye wasaa wa jicho letu. Tunaungana naye Lucy Patrick akimulika swala la changamoto za kinamama kikumbuka. Basi wiki hii tuliadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake. Karibu, Lucy. Ni wasaa wa jicho letu. Karibu sana msikilizaji, mimi naitwa Lucy Patrick, na kama ambavyo tunajua kila tarehe nane ya mwezi wa tatu, basi tunaadhimisha siku ya wanawake duniani, na mwanzoni mwa wiki hii tuliadhimisha siku hiyo, lakini pamoja na kwamba kila mwaka tunaadhimisha siku hiyo, bado kuna mambo ambayo inaonekana kwamba wanawake tunayasema kwa maneno tu, lakini si vitendo, na ni changamoto kwetu bado. Ni mambo gani hayo? Basi hapa leo niko na Veronika, yeye anatutanabaishia ni mambo gani ambayo anaona kwa wanawake bado tunapaswa kubadilika. Karibu sana hapa. Kila mmoja anaweza kuwa shahidi kwamba umeshai kukutana na hizi kesi, umeshai kukutana na watu wanaongea, wanasimuliana, kuna uzoefu wengine tunakutana nao makazini eh, unakutana nao kwa marafiki eh, uh, popote maisha yanatupeleka sehemu mbalimbali, unashuhudia vitu, unaona vitu vingi ngi ni kwenye majukwaa, kwenye vyombo vya habari, kwenye social media, lakini kiuhalisia unakuta yu yule mwanamke si yule ambaye alikuwa amekamata bango, anasema wanawake tunaweza, wanawake tuwezeshwe, si wanawake tusaidiane, wanawake tuna nini nini, tuwasaidia wanawake wenzetu, lakini kiuhalisia yule mama, yule mwanamke, yule dada hawezi kutenda hicho ambacho anakihubiri katika majukwaa. Kwa hiyo wakati mwingine tena, tunapoadhimisha hii siku ya wanawake duniani, tukumbuke kwamba tunalo jukumu la kufanya vitu, yani kuviishi vile ambavyo tunavihubiri katika majukwaa. Ukianza wewe, akifanya na mwingine, akifanya na mwingine, unakuwa honest. yeah, you just be honest. Kwa sababu huwezi ukaanza kuhubiri kitu jukwani ambacho huwezi ukakiishi. Halafu kitu kingine, tuangalie kwa wanawake Usisubiri nafasi ya upendeleo kwa kuwa wewe ni mwanamke. Ukienda kuapply kazi, pengine kuna wanaume kumi na kuna mwanamke mmoja, unaweza ukaanza kupata matumaini kwamba hey, kwa kuwa niko mwanamke peke yangu labda naweza nikapata. Usikubali kupata nafasi za upendeleo. Mimi katika maisha yangu nishajiongeza msimamo, sitaki nafasi za upendeleo, nataka nipewe kitu kwa sababu ninaweza kufanya. O, tusibweteke sana kusema oh, wanawake, wanawake, wanawake, ah, ah, ni mwanamke, lakini unaweza kufanya. Mimi naamini kama mtu mwingine anayejielewa hawezi tu akanipitisha kwa kuwa Veronica ni mwanamke. Lazima ataangalia Veronica ana nini, eh, tukimleta katika kampuni yetu atazalisha nini. Uwezo tunao, hakuna mtu ambaye hana uwezo. Usisubiri nafasi za upendeleo, lakini vile vile unapokuwa katika position ya kumwezesha mtu kufanya, na sio tu mwanamke, hata wanaume, eh, unapokuwa katika position ya kumwezesha mtu ama, wewe unatakiwa recommendation yako ndio adie mseme vizuri, hata kama umfahamu, angalia kama unacha kusema kizuri kuhusu yeye. Usijilazimishe kusema unafiki, kama unacha kusema kizuri kuhusu yeye Msemee mtu apate kazi. Wanawake huko maofisini, kwenye makampuni, si wapiwapi tunashuhudia. Mtu anaweza hata kwenye ofisi fulani, akimkuta bosi ni mwanamke, mwenzie anapata shida, lakini ukikuta bosi ni wa jinsi nyingine, mwanaume, ah, mwenyewe nina mifano hai sehemu na mfan una- unapata shida kidogo, lakini wana wana shida wana shida, lakini angalau ukikutana wakiume ukahudumiwa uka vizuri. Sasa kuna kuna hizo scenario, tusiangalie pia tunapokuwa tunahubiri masuala ya haki, upendo eh, wanawake tunaweza na vitu kama hivyo. Asante sana Veronica kwa mchango wako huo, naamini kwamba wanawake wamekusikia na tutafanyia kazi hayo ambayo umetueleza. Jicho linatia nanga hapa na kuwa sina la ziada kwa siku ya leo, mpaka wakati mwingine, mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Haya basi, moja kwa moja ukiendelea kusikiliza VOA Express. Sasa tuingie kwenye maswala ya muziki, maana kama tusemavyo express bila muziki mambo haya kwendi. Na tunaungana na msanii mchachari kabisa, Mbosso akiwa na Diamond Platnumz na kitu kizito, Baikoko. Pata mambo Asante sana basi, ni matarajio yangu makubwa kwamba ngoma hiyo ambayo Baikoko ya Diamond Platinum za kushirikiana na Mboso imekufurahisha eh, kweli kweli, msikilizaji. Sawa kabisa, sasa tuingie katika burudani na michezo ambapo Josephat Kioko yuko standby kabisa na taarifa za mwanasoka wa Kenya Michael Olunga anacheza soka ya kulipwa nchini Qatar, na ambaye amezidi kufunga mabao zaidi, akiongoza klabu yake mpya kupata ushindi Vilevile katika burudani tunapata kumbukumbu ya mwanamuziki mkongwe wa Congo Joski Kiambukuta aliyefariki wiki hii. Shukran sana wenzangu, ninaanza na taarifa za kandanda. Mshambuliaji wa Kenya Michael Olunga anayesakata soka ya kulipwa katika nchi ya Qatar amefunga bao muhimu jana usiku wa Alhamisi na kusaidia klabu yake Al Duhail kupata ushindi mwingine wa bao 2 sufuri dhidi ya wapinzani wao Al Sailia hii ilikuwa ni moja ya mechi kuu za Qatar Stars League. Bao lake Olunga alilifunga dakika ya kumi na tisa kupitia mkoaji wa penalti. Hii ina maana kuwa mshambuliaji huyo wa Harambee Stars ya Kenya sasa amefunga bao katika kila mechi, mechi tatu zote alizocheza mfulizo. Kufikia sasa amefunga mabao saba kutokana na mechi kumi na mbili alizochezea klabu yake ya Alduhel tangu alipohamia huko mapema mwaka huu. Maafisa wa klabu hiyo ya Qatar wanasema wanamtegemea sana Olunga, ambaye mara nyingi anakuwa na ujanja mwingi wa kuwakwepa madifenda na kufunga mabao muhimu katika mechi za ligi mbalimbali mbali. Januari tarehe 25, Olunga alifunga hattrick wakati ya Haliduhail ilipoicharaza Alhali Doha mabao 6 kwa sufuri. Uhamisho wake kutoka ligi kuu ya Japan kwenda kucheza huko Qatar ulifuatia ushindi mkubwa na kuibuka bora zaidi katika ligi hiyo ya Japan akiwa na mabao 28 na sasa katika burudani, kimoja kilichozungumziwa Kenya kwa wakati huu ni hulka ya comedian Eric Omondi ambaye ameangaziwa sana katika magazeti mbalimbali mbali na mitandao mbalimbali mbali ya kijamii kwamba wanaokusanya wasichana wanaonekana mitandaoni kama nusu uchi katika kile mwenyewe amekuwa akisema ni kutafuta wife material. Hili linasemekana kuikasirisha bodi ya filamu nchini ikisema lazima Eric Omondi aadhibiwe, lakini yote hayo yameleta hisia ya tofauti miongoni mwa Wakenya. Hatima ya kingine ambacho katika burudani tunakipa umuhimu mkubwa leo ni kifo cha msanii Joski Kiambukuta mapema wiki hii. Ndiye mwanamuziki wa pekee aliyekuwa hai kufikia sasa katika ile bendi ya TP OK Jazz. Na hapa VOA idhaa ya Kiswahili tumeamua leo kuwapa kumbukumbu wapenzi wa nyimbo zao. Nisiandikie mate maanake wino upo, nimpishe mwenzangu Collins Liberty Adede atupe tathmini hiyo ambayo imeleta huzuni wiki hii. Wiki hii imekuwa nzito kwa mashabiki wa mziki wa rumba na haswa sana mashabiki wa bendi ya TPOK Jazz. Hii ni baada ya kifo cha Joski Londa Kiambukuta wiki hii akiwa na umri wa miaka 72. Joski alikufa katika hospitali moja mjini Kinshasa akipokea matibabu baada ya kuugua kwa muda mrefu. Joski ni mwana tipi OK Jazz halisi aliyekuwa amesalia baada ya wenzake kama vile Franco Luambo Lonzo, Makiadi Simaru Lutumba, Madilu System, Ndombe Opetum, Jijo Mpoi Mayula Maioni pamoja na Kinampudi Deka pia kuaga dunia. Alifahamika sana kwa kibao Shandra alichokitunga mwaka 1989 kabla ya kifo cha Franco. Pia alihusika kutunga vibao vingine kama vile Sandoka, Monzo, Faria, Biansha na vibao vingine vingi, na hata kushirikiana na Koffi Olomide katika kibao cha Ngobila. Baada ya kifo cha Franco mwaka 88, Joski Kiambukuta pamoja na wenziwe Simaru Lutumba waligura TPOK Jazz na kubuni bendi iliyofahamika kama Bana OK, waliokuwa wakipiga baadhi ya vibao vilivyochezwa na TPOK Jazz. Joski amekuwa akiishi Ufaransa, japo mara kadhaa amekuwa akionekana katika show mbalimbali, akishirikiana na wasanii kama vile Sam Mangwana na Wuta Mai wakipiga vibao hivyo, wakikumbuka siku za kale. Asante uh, sana kwetu hapa VOA. Tunasema mkono wa buriani kwa Joski Kiambukuta, hukubaliana nami kwamba kijana wetu Colins Adede amekuwa pia mfuatiliaji mkubwa wa nyimbo hizi pamoja na rege. Naona niondoke katika spoti na burudani. Mimi ni Josphat Kioko, wikendi njema. Nam nikujuishe msikilizaji kwamba matangazo haya nakusikia kupitia pia kwenye mtandao wetu www voa swahili com, pamoja na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu yanayojiri na kutamba kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Namwona mwenzangu Harison Kamau yuko standby uh, asema na vitu vizito vizito. Karibu Kamau. Asante sana mwenzangu Sande Shomari. Imani yangu ni kwamba mwana VOA express unaendelea vilivyo wakati tukaribisha wikendi basi. Tunapokamilisha juma, nataka tuangazie suala la chanjo ya Korona ya AstraZeneca ambayo inaendelea kutolewa kwenye mataifa mengi na hasa yenye kipato cha chini kupitia mpango wa COVAX unaoongozwa na shirika la afya duniani WHO. Tangu kuanza kwa zoezi hilo kwenye mataifa mengi ikiwemo Kenya, kuna mengi yanayosemwa kuihusu, lakini ni vyema tufahamu maoni ya wataalam wa afya kuihusu na ni kwa nini ni muhimu kwa watu kuipokea. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na shirika la habari la Reuters, hapa kuna masuala kadhaa muhimu kuelewa ni kwa nini chanjo hiyo inatumika kwa wingi. Kwanza kabisa inasemekana kwamba AstraZeneca ina urahisi wa kusafirishwa pamoja na kuhifadhiwa. Gharama yake pia inasemekana kuwa nafuu ikilinganishwa na nyingine ikisemekana kugharimu dola mbili na nusu tu za Kimarekani kwa kila dozi. Chanjo ya AstraZeneca pia kulingana na taarifa inasemekana kuhifadhiwa kwenye viwango vya baridi ya kawaida ikilinganishwa na nyingine zinazohitaji mazingira yenye baridi zaidi. AstraZeneca inasemekana kuhifadhiwa kwenye viwango vya baridi ya kati ya digri 36 na 46 Fahrenheit, wakati ile ya Moderna ikihitaji mazingira yenye digri sentigrade ishirini chini ya sufuri huku ya Fizer Biontech ikihitaji viwango vya baridi ya sentigrade sabini chini ya sufuri. Chanjo hiyo ilianza kutumika kwa wingi nchini Uingereza pale serikali ilipoidhinisha dozi milioni mia moja. Mwanzoni kampuni Astrazeneca Januari ilisema kuwa haingeweza kuwasilisha thuluthi moja ya chanjo milioni 120 ilizoahidi kwenye mataifa 27 ya Umoja wa Ulaya kwenye robo ya kwanza ya mwaka kutokana na kwamba ilikuwa inaagizwa kwa wingi zaidi. okanana ngali kwenye maswala ya janga la korona. Kwanza kabisa ni taarifa za rais wa Marekani, Joe Biden, usiku wa Alhamisi, ambaye amehutubia taifa mwaka mmoja tu baada ya korona kutangazwa kuwa janga la kimataifa, akisema kuwa huenda Marekani ikatoa dozi milioni mia moja kwa watu wake wakati ikimaliza, akimaliza siku sitini ofisini huku akisihi kutoa fedha kwa familia akiahidi kutoa fedha kwa familia na biashara zilizoathiriwa na janga hilo. Kiongozi huyo amesema kuwa ingawa safari iliyoko mbele ni ngumu, kuna matumaini makubwa ya kushinda janga hilo iwapo kanuni zilizowekwa za kuzingatiwa wakati zitatiliwa maanani, wakati akihimiza watu kupokea chanjo na hatimaye, wa Kenya wanaendelea kusubiri kwa hamu kusikia Rais Uhuru Kenyatta atasema nini kuhusiana na hali ya janga hilo nchini, wakati maambukizi mapya yakisemekana kuongezeka nchini humo, huku nalo zoezi la kutoaji wa chanjo likianza kwenye majimbo tofauti. Ni baadhi tu ya mambo kwenye mitandao ya kijamii, tukitumai kwamba unazingatia kanuni zilizowekwa za kujiepusha na maambukizi na utaikubali chanjo basi itakapokufikia ili kupambana na janga hili kwako. Sunday Shomari, barabara kabisa. Basi kabla ya kukamilisha matangazo ya VOA Express, tuangalie kwenye swali la leo tuliweka kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Swali so, lenyewe linasema, Je, mabadiliko gani umeyaona mwaka mmoja baada ya WHO kutangaza janga hili la corona. Basi wache nianze na huyu Henry Kideula, anasema yuko kule Njombe, Tanzania. Anasema maisha ya watu yameathiriwa, tamaduni mbalimbali katika baadhi ya nchi zimebadilika, pia uchumi na kipato cha watu wa kawaida kwenye nchi zilizowekwa lockdown kimeshuka. Kikalabu Moses anasema yuko DRC, anasema mimi nimeona elimu imeshuka sana kwa kufungwa kwa shule na upungufu wa watu duniani Amon Bizulu wa Bihiramulo anasema kwangu mimi bado sijaona mabadiliko yote, ukweli wangu ndio huo. Sasa sana kamao basi, kwa upande wangu namuona Boazi Karanje akiwa Iringa, Tanzania, anasema kwa mimi navyoona uchumi umeshuka sana, tena kwa kasi. Efraim Mtalemo naye akiwa Bukoba, Kagera, Tanzania, anasema mabadiliko ni kuishi kwa hofu na kukosa amani kwa kila mwanadamu. Huo ndio mtazamo wangu kwa mabadiliko nayaona mimi, mtu wa Kanyigo. Bila shaka mzee wa Kanyigo. Kipama Abubakar Niki akiwa Geita anasema mimi, janga hili hatari sana kwa maisha. Naona maisha yote yamebadilika sana, kwani toka janga ningie naishi kwa hofu. Vilevile hatuaminiani hata wenyewe kwa wenyewe, ama kwa hani, kwa ama hakika hali imekuwa ngumu sana daktari. Basi VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Adija Riami, mwelekezi wetu Saida Hamdun. Naitwa Harrison Kamau, hewani, nimeshirikiana na naye Sande Shomari, kwa pamoja tukiwa wageni tukiwatakia jioni njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.