Karibu katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumaa Machi 12 mwaka wa 2020. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Ijumaa Machi 12 mwaka wa 2021 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu ikiwemo Radio Citizen na 107.5 nchini Kenya, miongoni mwa nyingine, Radio Chuchu na Hits FM viziwani Zanzibar, TK FM ya Tanga, Tanzania, vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk, tukimulika swala la ndoa za mapema kwa wasichana kwamba bado ni tatizo katika sehemu nyingi za Afrika mashariki na ya kati. Basi kuungana nasi kuzungumza haya, tutaendelea kujadili kwa kina tukiwa na wachambuzi wetu. Karibu tuungane pamoja. Kwenye taarifa nyingine, waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa awahakikishia Watanzania kuwa Rais John Magufuli yuko sawa na kwamba anaendelea na shughuli za kuongoza taifa huku akidai kuwa vyombo vya habari vya nje vinapotosha. kati hayo itakayosikia hii leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu moja kwa moja au live talk, tukimulika swala la changamoto za ndoa za mapema kwa wasichana katika eneo zima la Afrika Mashariki na ya Kati. Na kwanza kabisa, Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. waziri mkuu wa tanzania kasim majaliwa amewataka watanzania kupuuza uvumi unaoendelea kuwa rais john magufuli ni mgonjwa na kuhakikishia wananchi kuwa kiongozi wao ni mzima na anaendelea na kazi za kutekeleza majukumu ya kuliongoza taifa haya ndiyo yalikuwa matamshi yake kama mi nimezungumza naye asubuhi hii angekuwa mgonjwa mi ningezungumza naye kwa simu kwa sababu yuko dar es salaam mimi niko dodoma nataka niwaambia watanzania mtulie Uongozi wenu upo, mlimpigia kura nyingi. Dr. John Pombe Magufuli anaendelea vizuri, ameunda serikali yake, tunaona mafanikio katika nchi hii. Waziri Mkuu huyo ametoa ufafanuzi huo akiwa mkoani Njombe, ambapo alihudhuria sala ya Ijumaa akiungana na waumini wengine wa dini ya Kiislamu. Bwana Majaliwa amesema amesikitishwa sana na Watanzania waliopo nje ya nchi, ambao anasema wanatumia vyombo vya habari vya kimataifa kueneza propaganda zao. Mamia ya watu wa Ethiopia wameandamana wiki hii hapa mjini Washington DC pamoja na miji mingine nchini Canada, wakikemea matamshi ya maafisa wa Marekani kuwa serikali yao ilitekeleza ukatili dhidi ya watu wa eneo la Tigrei. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken pamoja na balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield walitoa matamshi hayo wa wiki hii wakati wakizungumzia mzozo unaendelea kaskazini mwa Ethiopia. Marekani pia imeomba kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusiana na kasi hizo Wakati akifanya mazungumzo kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed mapema mwezi huu, Blinken alizungumzia kuhusu mzozo wa kibinadamu uliokumba Ethiopia tangu kasi ya za Tigray kutokea mwezi Novemba. Kunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kiongozi wa kitamaduni wa Kizulu wa Afrika Kusini mfalme Godwill Zwelithini amefariki akiwa na umri wa miaka sabini na miwili baada ya kuugua kwa zaidi ya mwezi mmoja, kulingana na ripoti ya mapema leo kutoka kwa familia. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Zwelithini amekuwa akikabiliana na maradhi ya kisukari kwa muda sasa. Zwelithini ambaye ni mfalme wa nane wa jamii ya Wazulu wametawala kwa zaidi ya miaka hamsini na kwa hivyo kufanyika kuwa kiongozi aliyedumu kwa muda mrefu zaidi, ingawa kama kiongozi wa kitamaduni hakuwa na ofisi ya kisiasa. Zwelithini alikuwa mwenye ushawishi mkubwa miongoni mwa wazulu takriban milioni kumi na mbili, ambao ni kabila kubwa zaidi ya Afrika Kusini lenye jumla ya watu milioni 60. Zwelithini amekuwa mkosoaji mkubwa wa mpango wa serikali wa kugawa ardhi ambao ungeathiri maeneo makubwa ya ardhi inayomilikiwa na watu wa Zulu. Hisani ya Ingonyama Trust iliyoongozwa naye inamiliki asilimia 29 ya ardhi kwenye mkoa wa Kwa Zulu Natal, ikiwa na ukubwa wa kilomita elfu 28 mraba. Watu wa kabila la Zulu chini ya uongozi wa mfalme Shaka Zulu walipigana vikali na wakoloni wa Uingereza kati ya mwaka 1816 na 1828. Waziri Mkuu wa Afrika Kusini Zweli Mkize amesema mapema leo kuwa mkataba wa serikali yake na kampuni ya kutengeneza dawa ya Johnson and Johnson wa kuagiza dozi milioni 11 za COVID pia unahusisha kuongeza nyingine milioni 20 iwapo zitapatikana kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hize amesema hayo kupitia taarifa iliyoandikwa ikijibu swali kutoka kwa mbunge mmoja. Afrika Kusini ilianza zoezi la kutoa chanjo za Johnson and Johnson mwezi uliopita baada ya kusitisha utoaji wa chanjo za AstraZeneca zinazotolewa mara mbili. Serikali ilisema kuwa AstraZeneca ilionyesha kutokuwa na makali ya kutosha dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa nchini humo serikali inalenga kutoa chanjo ya Johnson and Johnson kwa hadi wafanyakazi wa afya 5 ikiwa kama sehemu ya mwendelezo wa utafiti kabla ya kuanza kutolewa kwa umma. Mkizi ameongeza kusema kuwa chanjo hiyo ni bei nafuu na kwamba imeonyesha kuwa na uwezo wa kukabiliana na virusi vipya aina ya 501yv2 vilivyogunduliwa mwishoni mwa mwaka na kwamba inachukuliwa tu mara moja. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Idadi ya wanafunzi isiyojulikana kutoka chuo kimoja kaskazini mwa Nigeria kwenye jimbo la Kaduna wamesemekana kutekwa nyara na watu wenye bunduki Alhamisi jioni, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Tukio hilo limefanyika kwenye chuo cha, cha serikali cha mafunzo ya maswala ya misitu kilichoko kwenye vitongoji vya mji mkuu wa jimbo hilo. Kamishna wa usalama wa jimbo la Kaduna Samuel Arwan amethibitisha tukio hilo bila kutoa idadi kamili ya wanafunzi waliotekwa nyara. Haruna Salisu ambaye ni mkazi wa eneo hilo ameambia Reuters kwa njia ya simu kuwa milio ya risasi ilianza kusikika chuoni humo mwendo wa saa tano na nusu usiku na kwamba mwanzoni walidhani kuwa ilikuwa operesheni ya kawaida ya kijeshi kwenye chuo kimoja cha kijeshi kilichoko karibu. Sani na Juma ambaye ni mwanafunzi kutoka chuo hicho amesema kuwa waliotekwa nyara wote walikuwa wanafunzi wa kike, ingawa mamlaka ya chuo bado haijathibitisha hilo. Matukio ya aina hiyo yameshuhudiwa kwa miaka kadhaa kaskazini mwa Nigeria na kupelekea baadhi ya maeneo kubaki bila utawala wa kisheria. Duru ya pili ya uchaguzi wa bunge kwenye Jamhuri ya Afrika ya Kati imepangwa kufanyika Jumapili wakati hali ya ulinzi ikiwa imeimarishwa kufuatia ongezeko la mashambulizi ya waasi baada ya uchaguzi wa kwanza uliofanyika Desemba. Waasi walishambulia mji mkuu wa Bangi muda mfupi baada ya uchaguzi huo na kuathiri upelekaji wa chakula huku zaidi ya watu elfu mia mbili wakilazimika kutoroka makwao, swala lilozua wasiwasi kuwa taifa hilo huenda lingetumbukia tena kwenye ghasia zilizosababisha vifo vya maelfu ya watu ndani ya kipindi cha miaka kumi iliyopita. Rais Faustin Achaje Towadera alishinda kwenye uchaguzi wa Desemba, lakini waasi hao ambao Umoja wa Mataifa umedai wanaongozwa na aliyewahi kuwa rais wa taifa hilo Francois Bozize walizua kasia wakidai kuwa zoezi hilo lilijawa na udanganyifu. Hata hivyo, jeshi la serikali likisaidiwa na vikosi kutoka Russia na Rwanda pamoja na walinda amani wa umoja huo wamechukua tena udhibiti wa maeneo yaliyokuwa yamechukuliwa na waasi muda mfupi baada ya uchaguzi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden, waziri mkuu wa Japan, India na Australia leo wanafanya mkutano kwa njia ya kimitandao kuzungumzia suala la usalama kati yao, wakati wakiangazia kuendelea kwa ushawishi wa China kwenye eneo la Indopacific pamoja na kudhibiti utoaji wa chanjo unaofanywa na China kwa mataifa mataifa hayo manne yanalenga kufadhili mikakati ya kutengeneza chanjo hadi bilioni moja za Covid kufikia mwaka ujao, ili kukadiria upungufu ulioko kwenye eneo la Indo Pacific na hasa kwenye mataifa ya kusini mashariki mwa China. Hata hivyo, mataifa hayo manne hayajafafanua iwapo programu hiyo ni kando na ile ya Covax inayoongozwa na shirika la Afya Duniani. Na Ufilipino inasemekana kudhibiti viwango vikubwa vya maambukizi ya covid kufuatia hatua za kufunga shughuli za kawaida pamoja na shule kwa kipindi cha mwaka mmoja. Wataalamu wa afya pamoja na wakazi wamesema taifa hilo linalofahamika kwa kuwa na watu wanaotapakaa kote ulimwenguni limeripoti chini ya maambukizi elfu mbili kwa siku tangu Oktoba, yakilinganishwa na hapo awali ambapo yalikuwa zaidi ya elfu sita kwa siku. Kuanzia Januari mwaka huu, maambukizi ya kila siku yameshuka hadi chini ya elfu moja kwa siku. Kwingine kwa kusini mashariki mwa Asia ni Indonesia pekee iliyokuwa ikikabiliana na maambukizi sawa na Ufilipino. Nam basi, kutoka studio nambari 15 baada ya kupata habari hizo za dunia na Harrison Kamau, ni wakati basi wa kuingia kwenye mjadala wetu wa hii leo, mjadala wa moja kwa moja au live talk. Wewe msikilizaji, ukiwa utaungana nasi katika hili. Hii leo tunazungumzia ndoa za utotoni Afrika mashariki na ya kati, na athari kwa vijana pamoja na jamii kwa jumla. Kwa miaka mingi mataifa ya Afrika ya mashariki yamekuwa ikijitahidi kubuni mbinu mbalimbali katika kushughulikia ongezeko la ndoa za utotoni katika nchi zao, lakini bado suluhisho la kudumu linaonekana halijapatikana. Bado kuna masuala kadhaa ambayo yanaelezwa kuwa yanachangia kwa kiasi kikubwa ndoa hizi za utotoni, umasikini ukielezwa kwamba ndio jambo ambalo liko juu zaidi, wakati elimu ikichukua nafasi ya kipekee, hasa ikizingatiwa kuwa kutokana na mfumo dume watoto wa kiume wanapewa kipaumbele zaidi na kupewa fursa ya masomo, wakati wale watoto wa kike wanaachwa nyumbani kufanya shughuli nyingine. Sasa basi, tunaangalia nini kifanyike kupunguza tatizo hili na kuhakikisha kwamba haki sawa inapatikana kwa wote, wasichana na wavulana, katika jamii zetu. Basi kuweza kuzungumza haya tunao wachambuzi kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika ya Mashariki. Tunaye Benedict Vivuya kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Yeye ni mkazi wa Pai na pia mwandishi wa habari. Na kutoka kule nchini Kenya tunaye Diana Kendi, yeye kwa upande wake ni mwanahabari wa zamani, lakini hivi sasa ni mwanaharakati na meneja mawasiliano katika taasisi inayoshughulika na, na masuala haya ya ndoa za utotoni. Vilevile tutaungana naye Tike Mwambipile kutoka kule nchini Tanzania basi karibuni kwenye mjadala wetu wa live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili, sauti Amerika. Karibuni mama, mama yetu, karibuni wasikilizaji wasikilizaji wetu wetu. Haya basi moja kwa moja nimkaribishe Diana Kendi kutoka kule nchini Kenya. Diana, karibu kwenye live talk ya sauti Amerika. Shukrani sana, nashukuru kwa mwaliko wenu. Haya ah, asante sana. Basi moja kwa moja nikupe nafasi kwa eh, kwa kuwa wewe huko nchini Kenya eh, na unashughulika eh, na masuala haya yanayotokea eh, katika jamii ya ndoa za utotoni ikiwa ni mojawapo na maswala mengine mengi kwenye taasisi yako, labda tueleze tu kwa upande huo. Kwanza kabisa, eh, tupe tu mtazamo wa juhudi ambazo mnazifanya nchini Kenya eh, kuondokana na hili tatizo. mahasiwapati si, si, si vizuri kabisa. E, sisi tunakupata vizuri Daana kutoka hapo Kenya. Kama unipati labda nirudie tena kuzungumza swali langu ambao nilikuwa nakuuliza kuuliza, e, kuhusiana na tatizo hili la ndoa za utotoni. Labda kwa upande huo utueleze e, juhudi ambazo zinafanyika nchini Kenya e, kupambana na tatizo hili Daana, unanisikia hapo? Uh, sijui kama, sijui kama ni, ni, ni, mtandao ama nini. Amna shida Dayana, tutakupigia tena eh, kwenye namba yako tutakupigia tena ili uweze kutusikia vizuri eh, kumradhi kwa hilo tatizo la simu. Basi nigeukie moja kwa moja hadi upande wa Tanzania ambapo tunaye Tike Mwambipile, karibu sana idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na utueleze tu kwa upande wako, e, changamoto ambazo na unakutana nazo ukiwa ni mkurugenzi wa chama cha mawakili wanawake katika swala hili zima na hali ilivyo kwa jumla katika swala la ndoa za utotoni. Ah, nashukuru kwanza kwa fursa hii, lakini changamoto ni nyingi kwa sababu unakuta kwamba ndoa za usotoni sheria yetu inaruhusu watoto kuolewa wakiwa na miaka kumi na nne na kumi na tano. Kwa hiyo, kwanza ni changamoto ya kwanza ya kisheria, na ukitizama katika mazingira ya namna hiyo, mtoto bado ni mdogo, wengine bado wanaenda shule, kutako shule ya msingi au shule ya sekondari. Kwa hiyo hiyo, kwa kweli, na mwili bado haujakubali mikiki mikiki ya kwenye ndoa, bado hatafikira, bado bado ni mtoto. Kama unavyojua mtoto hawezi kufanya maamuzi, kwa hiyo hiyo nafikiri ni changamoto, sio nafikiri, ninatambua kwamba ni changamoto ambayo ni kubwa sana, ambayo tunakabiliana nayo hapa Tanzania, pamoja kwa na kwamba sheria ya, ya masuala ya elimu imeitilia mkazo kwamba mtoto yoyote au mtu yoyote atakayejamiana na, na mtoto wa chini ya miaka kumi na nane anaweza akapata kifungo cha maisha au cha miaka thelathini. Am, kwa mtoto ambaye atajaminiana bado ambayo, ambayo ni mwanafunzi lakini bado ukasema naweza kwa, kwa sababu ao ni wanafunzi, kwa hiyo itakuwa ni kosa na nini lakini sheria ya ndoa inaruhusu, kwa hiyo ni changamoto kubwa, lakini uzuri ni kwamba tunaona kwamba miaka inavyozidi kusogea, familia nyingi zimeona kwamba swala la ndoa utotoni si kitu kizuri, kwa hiyo familia nyingi zimekuwa ziki zikijaribu kuepukana nazo, lakini pia zimekuwa zikiona familia ya jirani inafanya hivyo vitendo, aidha wanatoa taarifa kwetu kwa mashirika yanayotoa msaada wa kisheria mm -hmm. au wenyewe wanapiga makelele kwamba wanaenda kuzuia hizo ndoa zisifungwe. Kwa hiyo imekuwa pia na, sawa, Akino, shiria, ni kitu kizuri, lakini kwa upande wa sheria nikushukuru. Naomba hiyo kesi ya Rebeka okay. mm -hmm. uiweke pembeni kidogo, utaizungumzia nimpe nafasi pia eh, kutoka nchini mm -hmm. Kenya E, tunaye mwanaharakati hali kadhalika mwandishi wa habari wa zamani e, na yeye ni meneja wa mawasiliano kwenye taasisi ya Kakenya Dream iliyoko Tasmara West. Karibu sana, tukuwa hatusikizani vizuri hapo awali, lakini natumaini wanisikia hivi sasa. Diana Kendi, ni kupe nafasi tueleze, kwa upande wa Kenya, changamoto za hizi ndoa za watoto ndoa za mapema, mnapambana nazo vipi? Shukran sana, asanteni sana kwa mwaliko wenu. Ni kweli kuna changamoto hapa nchini ha, tunakabiliana na changamoto la ndoa za mapema, hususan katika jamii ambazo tunaziita rural communities. Ama jamii ambazo ziko maeneo ya mashinani. So uh, licha ya kuwa kwamba kuna sheria ama sheria ya Kenya hairuhusi mtoto um, mwenye umri wa miaka um, kumi na minane kuozwa au ku olewa mapema, bado kuna jamii ambazo zinashabikia zina ama zina zinawaoza zina watoto wao mapema kabla ya umri wa miaka kumi na minane, na ni changamoto ambalo nitasema kwamba licha uh, ya kuwa wanaharakati wamekuwa katika mstari wa mbele kupigana na changamoto hizi, inaelewa kuwa janga la korona limerudi lika likanitatiza zile juhudi za kupingana au uh, juhudi ambao wanaharakati na taifa kwa jumla katika kupingana na, na, na ndoa za mapema huyu. So, ni changamoto ambalo linaendelea nchini na hususan wakati ambapo Uh, uh, uh, nitazungumzia kama kipindi ambacho shule ambazo zilikuwa zimefungwa katika shirika letu, ambapo tunashughulikia swala hili, kuna wasichana ambao kweli waliolewa mapema, na ina ina mambo tu mengi ambayo inachangia pengine kwenye hilo, swala lingine bi nitaweza kuelezea zaidi. Ah, mambo ambayo yanachangia mtoto wa kike kuolewa mapema kabla ya umri wa miaka kumi na minane. Sawa, Diana, nashukuru sana, uliweka hilo pembeni utalielezea. E, ni mpe nafasi pia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunaye Bernadette Vivuya. Bernadette Vivuya, yeye pia ni mwandishi wa habari kule Kongo, tueleze kwa upande wako yale ambayo unayafahamu katika changamoto za kupambana na hizi ndoa za utotoni hasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibu. <laughs> Asante eh, na uh, mimi ndio ni mwandishi wa habari pia, saa hizi nazungumza kama, nyo, kama uh, wakaaji wote wa uh, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na um, uh, watoto ndio kuna kuwa watoto ambao uh, watu wanawake ambao wame, wameunga ndoa na um, uh, na kabla wa wafikie wa, hiyo miaka ya kuunga ndoa basi um, reality inakuwa uh, very specific, na sio kwa maana watoto na wao, wame wamesema ndio tunaamua kuunga ndoa, ila kunakuwa uh, sometime uh, katika hiyo eneo ambazo tumekumbwa sana na vita na um, inakuwa wanalazimika So, na ni kuona kunakuwa harakati uh, nyingi ambazo zimeandaliwa hapa nchini DRC, ili kuona namna gani wanaweza kuepusha hiyo mambo, na ndiyo kunakuwa um, uh, mambo mengi ambayo inafanyika, hatua ambazo zimechukuliwa na serikali hata na hizo vikundi vya ili kuona namna gani kukomesha hiyo mambo ilio no. Sababu ina ina, ina, ina hasa kuna kunaendelea kuwa na umaskini sababu watoto wa wakichana hawezi kujihudumia wao wenyewe eh. Hilo so, ambayo nimekuwa nayo ya kuchangia. Sawa kabisa, nakushukuru sana, sana uh, Bernadette Vivuya kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nirudi kwako eh, mwanasheria Tike Mwambipile, ulikuwa unataka kugusia hapa kuhusu sheria ya Rebeka. Maana ni swala la kujiuliza, inakuwaje eh, mpaka sasa swala la kisheria la umri wa kuolewa Tanzania bado ni kizungumkuti? Inakuwaje? Ni kweli kama unavyosema ni kizungumkuti, lakini uzuri kuna hiyo kesi ya Rebeka Jumi ambayo iliamuliwa mwaka elfu mbili kumi na saba na baadaye serikali ikaamua kwenda kukata rufaa kwa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Aa, ikatoka hiyo hukumu ikiitaka iki serikali ibadilishe sheria ya ndoa kupandisha miaka kutoka miaka kumi na nne, kumi na tano kwenda zaidi ya miaka kumi na nane. Kwa hiyo hiyo bado haijafanyika mpaka leo, pamoja na kwamba natambua kuna jitihada ambazo zimekuwa zikiendelea kufanyika na sisi wanaharakati ili kuhakikisha basi ile hukumu ikatendewa kama ambavyo maelekezo yalikuwa yamesema kwamba sheria ibadilike ndani ya mwaka mmoja, na mpaka sasa mwaka tayari umeshapita mm. Kwa jitihada zinafanyika na tunaamini uh, nia ipo, tunaona kabisa upande wa serikali nia ipo, na tunaamini pengine mwaka huu kwenye bunge la mwezi wa nane au mwezi wa wa wa kumi na moja itapelekwa kwa ajili ya kuanza kufanyiwa kazi bungeni. Sasa labda utupe tu kwa kifupi, unafikiri kama inapelekwa kipindi kama hicho, inachukua muda gani mpaka kukamilika? <coughs> kiutaratibu ni kwamba inaweza uh, inaweza ikachukua, kwa sababu lazima isomwe mara tatu kwenye bungeni kwao itapelekwa, itizamwe kwa, mpaka mwakani naamini kwamba tutakuwa tume-, imeshapitishwa, kutakuwa mab, ma, ma, kuna, kuna mabadiliko ambayo yatakuwa yame- uh -huh. yameshafanyika Asante sana, nakushukuru sana TK Mwambipile, e, kutoka huko nchini Tanzania. Tayari wasikilizaji wetu kwenye laini za simu naona hapa wako moto kwelikweli, kutaka kuchangia kwenye, kwenye, kwenye mada hii. Basi moja kwa moja tuelekee kule nchini Kenya. Tunaye Ochieng George. Karibu Sauti America, kipindi Live Talk. Karibu tupe maoni yako. Asante sana, mimi nikizungumzia hili suala la la kuwepo hali hii ya katika jamii yetu ni kwamba kwa kweli, kumekwepo na hali ya ambapo watoto hawajaweza wakipewa haki yao wa kwa njia ya inayotakikana, hasa watoto za kike na hizi ndoa za utotoni, na inaletwa na katika ile hali ambapo jamii yenyewe inapoteza mwelekeo, wanakosa kupatia watoto wao mwelekeo ulio nzuri kabisa. Nikizunguzia suala hili kiundani kidogo kifupi tu, ni kwamba jamii ndio wanaoishi na ha watoto na ni wao ndio walio na jukumu ya kuwaelimisha, kuwaeleza athari zinazoletwa na ndoa za utotoni, wafahamisha mapema ili wasija wakajiingiza wa katika hali hii. Maana wengi wamejiingiza wa katika ndoa hiki na baadaye kujikuta na shida kubwa sana ambazo labda hata walikuja wakalia na kuregret baadaye. Kwa hivyo ni, ni jamii kig bado iliyo na jukumu kubwa ya kuelimisha na kuhakikisha kwamba tunakomesha haya. Asante, asante. sana ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Asante sana Ochieng George kutoka nchini Kenya, na nikielekea basi huko huko Kenya nije kwa mchambuzi um, wetu Diana Kendi. Diana umemsikia Ochieng na mambo ambayo wewe mwenyewe umeyazungumza, ume pia, kuna hizi changamoto za kijamii tunakwama wapi? Na pengine wewe upo kwenye taasisi, mnashughulika na haya mambo kila wakati, na ulikuwa pia umesema utagusia swala nyingine baadaye. Basi nafikiri wakati ni wako. Nakubaliana na, na, na, na, na, na, na Uchen, kwamba jamii ndio muhusika mkuu katika suala hili la ndoa za mapema kwa sababu hususan, uh, um, uh, nitasema uh, swala hili la ndoa za mapema limekicha sana ama liko sana katika jamii za wafugaji, na utapata kwamba nafasi ya mtoto wa kike ha, haijabainika sana ni ipi katika jamii za hususan za wafugaji, kwa sababu wakati mtu anapata uh, mtoto wa kike anapo anatajaliwa na mtoto wa kike, anamwangalia anamtazama kama uh, njia ya kujipatia uh, mapato kwa njia moja au nyingine. E, ikizingatiwa kwamba huyu mtoto wa kike akiozwa ataleta mahari na mahari huwa sana ni kwa njia ya mifugo na mambo mengine, so unapata kama ikiwa jamii haijazingatia sana kwamba huyu mtoto wa kike anapaswa kusoma, anapaswa kunufaika, anapaswa kusoma apate kazi ajiendeleze, pia unapata inakuwa ngumu kumweka katika ile hali ambayo wanapasa kuwekwa na ndio maana wakati mwingi wanaona ni vyema wawaoze mapema. Na swala hili inachangiwa sana na jamii ambazo zinafanya ukeketaji. Unapata mtoto akifika, mtoto wa kike akifika miaka kama kumi, kumi na moja juu. Ukeketaji uh, ni, ni jambo ambalo kuna jamii ambazo bado zinashikilia tamaduni hizo za ukeketaji. So mtoto anakeketwa kisha baadaye jambo lingine litafanyika ni ndoa na ndio maana unapata kuwa ndoa za mapema bado ziko kwa sababu kuna hii zile, zile zile zile tradition ama, um, ya tradition ambazo bado hatujaziachilia, hatu tunazishikilia na tunazitimiza ili hali ni za kumuumiza mtoto wa kike na nikiongeza pia kwamba pia uh, suala la mimba za mapema inachangia sana katika ndoa za mapema kwa sababu utapata, hususan ile jamii ambayo tunafanyia kazi, utapata kwamba mtoto anapopata mimba ya mapema kabla ya umri wa miaka kumi na minane, aa, wazazi wanaona hapana, badala tuendelee kukaa naye mtoto wa kike ni vyema tumuoze, ama wanamwambia nenda ukaolewe mahali ambapo ulipata mimba, na utapata itachangia ita, ita katika yeye kuacha shule, itachangia katika kuacha mambo ambayo alikuwa nayo ilhali serikali inasema ya kwamba hata mtoto wa kike akipata mimba ana uhuru ama anaruhusiwa kurudi shule kuendelea na masomo. So, chanzo kuu ni kwamba jamii inapaswa kuwa mstari wa mbele Nama, katika kupingana uh, na hili li jambo la ndoa za mapema. Sawa kabisa, nikushukuru sana Diana Kendi. Basi subiri hapo hapo, kipindi live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndo kwanza unaongana nasi, tunachambua kuhusu ndoa za mapema katika jamii zetu. Basi moja kwa moja nielekee kwake Bernadette Vivuya ye yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama ulivyoeleza hapo, hawai Benadeta, na pengine tugusie kwa sasa, changamoto tumeziona, lakini jamii zetu zinatajwa kwamba zinahusika. Nini kifanyike kusaidia kuondoa hii tatizo, kwa sababu jamii inapewa nafasi kubwa, na sisi waandishi wa habari tuna kazi kubwa ya kuelimisha. Nini kifanyike kwa sekunde chache, nilivyozungumzia baadaye kunakuwa o polisi ambayo inatetea haki za, za hao wasichana, haki za mwanamke ambazo zinavusia yale mambo, na hasa sisi wajournalist na mimi ni filmmaker kutoka hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na nimewahi kuanza kutumika kuhusu hiyo mambo ya ubakaji na hata na kuona wamezalika katika hiyo vitendo vya ubakaji, pia na hiyo ndoa ambazo zinaendelea sina, kuzalika katika jamii hapa na uh, like uh, um, e, filmmaker na mwandishi wa habari, ni sisi ambao tunakuwa na hiyo vyombo ambavyo vinaweza kupaza sauti za hao watu ambao wanakuwa wahanga wa hayo mambo yote, na leo hii nimeanza kujusia ile swali na Uh, nikushukuru ni ni sana, ni sana kuu. Benadeta Vivuya, usiondoke kwenye laini ya simu, baki hapo hapo, nakushukuru sana. Tunakamilisha sehemu ya kwanza kutoka jamhuri ya kidemokrasia ni Benadeta Vivuya kutoka nchini Kenya, mwanaharakati na mwandishi wa habari zamani, Diana Kendi kutoka Kenya Dream, hali kadhalika kutoka Tanzania Tiki Mwapipile, mkurugenzi wa chama cha mawakili wanawake. Ni washukuru sana kushiriki sehemu ya kwanza. Msiondoke kwenye laini ya simu, tukutane sehemu ya pili www voaswahili.com tukutane huko. Asanteni kwa sehemu ya kwanza. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji wa kipindi chetu cha LiveTalk, mazungumzo ya moja kwa moja, hii leo siku eh, ya Ijumaa, tukimulika yale yanayotokea katika ndoa za utotoni Afrika Mashariki na ya Kati, athari kwa vijana pamoja na jamii kwa ujumla, kwa sababu kwa miaka mingi miaka ya ma, mataifa ya Afrika Mashariki imekuwa ikijitahidi kubuni mbinu mbalimbali mbali kuweza kushughulikia ongezeko la ndoa za utotoni katika nchi zao, lakini inaonekana bado suluhishi hili ni kizungumkuti. Kuna masuala kadhaa ambayo yamekushaelezwa ya kwamba ya yanachangia kwa kiasi kikubwa ndoa za utotoni. Umasikini ukielezwa ni moja ya masuala makubwa, elimu pia ikichukua nafasi ya pekee, hali kadhalika mfumo dume, ambapo watoto wa kiume wanapewa nafasi ya fursa zaidi ya masomo kuliko wenzao wa kike ambao wanakuwa wanaachwa majumbani. Tunaangalia pia, kwa mujibu wa shirika lisilo la kiserikali la kimataifa Plan International, inasema kwamba Afrika ya kusini mwa jangwa la Sahara, karibu wasichana milioni saba wanaishi kama mabibi harusi watoto, yani wameolewa na umri mdogo kabisa. Sasa basi, inakuwaji haya yote yanatokea na nini kiweze kufanyika kuondokana na swala hili kwenye jamii zetu? kuweza kuzungumza haya kwenye laini ya simu naye mwanaharakati, mwandishi wa habari wa zamani na pia meneja wa mawasiliano kwa Kenya Dream, taasisi iliyopo Transmara West kule nchini Kenya, Diana Kendi, na kutoka nchini Tanzania tuko naye Tike Mwambipile, mkurugenzi wa chama cha mawakili wanawake nchini humo, na kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunaye Benadetta Vivuya ambaye ni mwandishi wa habari katika eneo hilo. Basi eh, niwape nafasi tena. Ikiwa hii ni sehemu ya pili, sasa tuangalie kwamba mengi yanafanyika, lakini tuna changamoto nyingi. Mojawapo ambao pia nimelisikia likizungumzwa, pengine ningependa mgusie, ni swala la mfumo dume kwenye maeneo yetu. Pengine swala hili eh, lina nafasi ya aina gani na linaweza kuondoka vipi katika jamii zetu za Afrika ya mashariki na ya kati? Nikianza nawe basi, Tikimwambia pia na kupewa nafasi kuzungumzia haya Nafikiri hili swala la mfumo dume eh, ni suala ambalo linahitaji tulifanyie kazi kubwa, hasa katika malezi ya watoto, kwa sababu hawa watu wazima tayari wameshajijengea imeshakuwa ni value. Kwa hiyo vitu vingine unaweza kuwambia wakaona ni kitu cha kawaida, lakini kwa watoto, unapomlea mtoto na ukamwambia kwamba kuna huo usawa kati ya mtoto na mtoto, na kwamba masuala mazima ya kunyanyasa watoto wa kike au kunyanyasa mwanamke si kitu kizuri, na wewe ukaishi maisha ambayo yatamfanya huyo mtoto aone mfano, kizazi kijacho mfumo dume utapungua sana, kama sio kuisha kwa. Nafikiri ni suala zima la kuangalia katika malezi, lakini adhabu pale inapotokea mtu amemtendea mtoto wa kike, tuachilie tu ndoa, lakini hata kama maanake, unapoanza kuwa na mahusiano na mtoto wa kike mpaka yakafikia. E, e, swala la zima mimi kwangu naona ni swala la ukatili kwa so, unapomwona mwanaume wa namna hiyo, kama vyombo vya dola au vyombo vya kisheria vikiamua kupambana na hizo na hali na za namna hiyo, pia inaweza ikasaidia. Hii mifumo dume, tunaita mifumo dume ambayo kwa kweli imekuwa ikiumiza na kuharibu watoto wetu, inaweza ikapungua hapo baadaye. Sawa kabisa, nafasi hiyo pia niipeleke kwako Diana Kendi. Wewe swala hili hey, unaliona no, vipi? Na mnaweza au linaweza kupambanwa no nalo vipi, changamoto hii ya mfumo dume? Nitasema kwamba um, uh, uh, katika wakati ambapo nilikuwa mwanahabari na nilikuwa ninazungumzia masuala haya ama nilikuwa napeperusha wakati mwingi um, um, hadithi uh, za dhuluma za kijinsia ikiwamo mojawapo ni ndoa za mapema Niligundua kwamba uh, watoto wengi au jamii nyingi ambazo zinaoza watoto wao mapema, utapata kwamba masomo haijakithiri sana katika hizi jamii wanapata. Kama ni mwanamke ama mama wa ile nyumba, hajasoma kwa kiwango fulani, ama pengine aliwacha shule kitambo, na ni jambo ambalo linaendelea na linaendelea na linaendelea kuathiri vizazi vyao. So nikagundua kwamba iwapo tuta zingatia sana kumsomesha mtoto wa kike na pia kuhakikisha ku, ku, ku, kwamba wanawake wanapata masomo, itasaidia sana hata katika hili suala la mfumo dume, kwa sababu utapata kwamba wanaposimama katika jamii na kusema, mimi sitaruhusu mtoto wangu aoze mapema. Ni jambo ambalo wakitilia mkazo inaweza kusaidia sana katika kupinga, kumaliza au kupunguza ndoa za mapema katika jamii, kwa sababu wanaponyamaza hapo wanawana wanapekime na sababu ambayo inawafanya wakime ni kwa sababu hawajapata. Kwa kizungu hile tunaita exposure ama masomo ama elimu ya kuweza kuwa na nguvu ya kutetea watoto wa kike, ndio maana unapata hata hii mfumo dume inaathiri sana na kuchangia katika um, Uh, tamaduni zilizopitwa na wakati ama tamaduni ambazo zinaathiri watoto wa kike kuendelezwa. ko kwangu, uh, nitasema kama jinsi tunavyofanya katika kakenya ni kwamba tunahakikisha kwamba mtoto wa kike anapata masomo. Akipata masomo, atakuwa na uwezo wa kujipigania haki zake na si zake peke yake, pia za vizazi vijazo, na itaendelea, and then tutamaliza uh, hii la, la au janga la ndoa za mapema. Bila shaka, bila shaka ni changamoto ya kuimaliza ikiwezekana. Kabisa nikupe nafasi eh, Bernadette Vivuya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pengine changamoto hii haiko upande mmoja tu, huko pia unaiona, na pengine basi kunapokuwa na huo mfumo dume, unafikiri nini ambacho kinaweza kufanyika kuondokana na hili? Na pengine, je, ni rahisi? Bernadette Vivuya unanisikia? Nakuwa sheria nyingi ambazo zinakuwa ziki zikitunza ziki, huyo mtoto the protection ya huyo mtoto, na inabidi hizo sheria hizo sheria na huyo mtoto msichana apate haki zake kama ilivyo inavyofanya in, na hiyo kama uh, mwenzangu ambaye amesema kuhusu sheria nikuona mm. Uh, namna yule mtoto ambaye ame, ame, hiyo sheria ambazo zina zimeheshimika, na yeye anarudi anarudi shuleni na uh, hapo atajua ata ni nini ni ambayo inakuwa Uh, um, right right zake na ataweza kuona kama hiyo mambo haiko, haya hajakuwa tayari kuenda katika ndoa, na serikali isindikize hizo hizo hizo awamu ambazo zimechukuliwa na hiyo na mashirika uh, society na kuhakikisha na ku, kama yule mtoto mwanamke amepata elimu, ili kuona kama mambo hiyo inaweza kumalizika na mtoto mwanamke apate sheria zake na aweze kujifungua, kukua e katika katika jamii. Sawa kabisa ni kushukuru katika maendeleo ya nchi. Sawa kabisa. Basi moja kwa moja kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji najua unaungana nasi hapa eh, kuna baadhi yenu mko tayari kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com, na naona tayari kwenye Facebook maoni mengi kwelikweli namiminika kuhusiana na eh, swala hili. Basi naomba tuchukue nafasi hii kuwapa nafasi wasikilizaji wetu wa upande wa Facebook namwona mwenzangu Hadija Riami yuko tayari kabisa kutusomea maoni ya wale ambao wako tayari kwenye mtandao wetu wa Facebook. Karibu. Naam, naona maoni yamejaa kweli kweli kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tuanze naye basi, Ocheng George huyo akiwa Kakamega, Kenya, anasema ndoa za utotoni zinakumba sana eneo letu la Afrika Mashariki kwa sababu ya umaskini, kukosa elimu na baadhi ya wazazi kusahau majukumu yao miongoni mwa mengine mengi. Kapama Abubakar kanini wa mwatulole Lole, Geita, Tanzania, iye anasema anafikiri ni mazingira magumu ya wazazi ndiyo chanzo, na pili ni tamaa ya pesa kwa mabinti. Ili kukomesha hili, ni bora serikali na wadau waendelee kutoa elimu juu ya athari za ndoa za utotoni. David Sechenga, huyu yuko kule Muheza, Tanga, Tanzania, anasema kinachochangia swala hili ni tamaa za mahari kwa wazazi, na hivyo kuacha kuwapa haki zao za msingi watoto wao, badala yake kuamua kuwauzesha mapema. Kuna haja ya kuweka sheria kali, atakayekiuka achukuliwe hatua. Amon Bizulu wa Biharamulo, Tanzania, anasema kuna haja ya mashirika mbalimbali mbali kwenye mataifa yetu kuendelea kuzikemea ndoa za utotoni. Tukumbuke sababu ni umaskini. Haya, nikiwa huko Bukoba Tanzania ni Celestin Kajuna huyu anaandika, sheria ziendelee kuwekwa ili kuwabana wazazi ambao wanawaozesha watoto wao kwa kisingizio cha kujipatia mali. Romuald Nsumilinda huyu wa Kigoma Tanzania anasema tatizo kubwa ni elimu duni, kutojua madhara ya ndoa za utotoni tamaa na umaskini kwa wazazi sambamba na mila na desturi zilizopitwa na wakati nazo ni tatizo kubwa. Serikali na taasisi binafsi zitoe elimu na itungwe sheria kali kukomesha tatizo hili. Haya, nakwenda moja kwa moja huko Bukavu DRC, ambapo Francis Habamungu anasema chanzo ni ukosefu wa jamaa wa wale watoto wa kike inasababisha hizi ndoa za utotoni, na pili pia ni tamaa ya pesa. Naona wote wamemulika katika suala la tamaa ya pesa. Erika Gade hakusema yeye yuko nchi gani, ila anasema tamaa ya mahari kwa wazazi wa watoto ndiyo chanzo kikuu, na hivyo kuitaka serikali kuwafunga jela kwa muda mrefu wazazi kama hao wanaoongozwa na tamaa bila kujali maisha ya watoto wao. Sami wa Masebu kutoka Kenya naye anasema mila potofu katika jamii za Kiafrika, wasichana kutumika kama vitega uchumi mahari na elimu ya mtoto wa kike hupuuzwa ni baadhi ya mambo yanayochangia katika ndoa za utotoni. Haya basi, kwa maoni hayo narudisha usukani wa Live Talk kwake kinara Sunday Shomari. Asante sana Hadija Riami. Ama kwa hakika tumepata maoni mengi kweli kweli ya aina mbalimbali. Natumaini hata wachambuzi mmesikiliza hayo, mkisikia mengineyo: tamaa, elimu, mfumo dume, familia na jamaa. Sasa mengi amezungumza, ama kwa hakika na wachambuzi nafikiri mmesikia mi moja, ambayo pia nimenivuta hapa sikio langu nikilisikiliza ni sheria. Mmoja anauliza kwamba je, kunaweza kuwepo sheria ya kuhakikisha kwamba hawa wazazi ambao wanahusika na kuwaoza watoto wao wakiwa na umri mdogo wanashughulikiwa, au wanawekwa ndani, au wanafungwa, kitu kama hicho, sijui. Lakini ni kuulize Tiki Mapipili, ukiwewe ni mwanasheria, swala kama hilo ambalo huyu msikilizaji alipendekeza, wewe kama mwanasheria unalipokeaje? <laughs> Hili ndo hayo ambayo tumekuwa tukiyapigia kelele kila wakati, na tukisema kwamba ifike wakati tutengeneze sheria ambayo itawabana au wanaotaka kuwa na mahusiano ya kindoa na watoto, sio tu mahusiano ya kindoa, hata mahusiano ya kawaida, maana yako mahusiano mengi yanayoendelea ambayo yajapelekea kwenye ndoa. Kwa hiyo mimi naamini hata tunapopigia makelele kwa upande wa Tanzania kuwa na sheria au kufanya mabadiliko kwenye sheria ya ndoa, vipengele vya namna hiyo ya kuwazuia na kuwabana na kuwapa adhabu kali wale ambao watakuwa wao watoto, ndivyo ambavyo tunapigia makelele kwa sasa hivi. Sawa kabisa. <coughs> Nafikiri imezungumza vizuri, basi nikupe nafasi nikija kwako Diana Kendi kwa sababu ya e, shughuli e, ambazo e, nazifanya kwenye jamii, lakini kuna swala ambayo pia limegusiwa sana hapa na wasezaji wetu kuhusiana na swala la tamaa ya fedha au uwezo mdogo wa kifamilia yeah, au umasikini. Sasa swala kama hili, Diana Kendi, unafikiri jamii au mnaweza kupambana nalo vipi, kuliondoa swala kama hili? Maana sio swala rahisi kidogo. Ni kweli, si swala rahisi kubadilisha hali ama, um, um, mawazo ambayo watu katika jamii wamekuwa wakizoea lakini sisi katika ka Kenya ni jambo moja ambalo tunafanya ili kushughulikia swala hili la uh, sababu ambazo zinawafanya wazazi wanaoza watoto mapema ni kwamba tunafanya hamasisho kwa sana, hamasisho ya kuhamasisha wazazi kwamba uh, kuna kuna negative, niruhusu niseme hivyo kwamba kuna mambo ambayo si mazuri ambayo mtoto akiozwa mapema ni kama ni, ni, ni, ni njia moja kukatiza ndoto zake za, za usoni. Jambo so, moja ambalo tunafanya ni, ni kuhamasisha na hususan niseme jamii ama beneficiaries wetu ni kwamba huwa tunaingia na katika makubaliano kwamba tunapochukua mtoto wako kukusomesha ni kwamba hautam, hautam subject kwa mambo ya ukeketaji, um, hautam subject kwa mambo ya ndoa za mapema uhamasisho ni jambo la kwanza. ah, jambo la pili pia kuna mashirika mengi ama mashirika mengi yasiyo ya ma, uh, kiserikali yamekuja na njia za kupeana kama incentive kwamba ah, katika ukimpatia -uki mtu jambo ah, njia ya kumpatia mapato au kikweza uchumi hii mambo ya kuangalia kwamba mtoto wangu wa kike ndio atakuwa kitenda uchumi inapungua, ama inaisha wa kwa sababu ataangalia afadhali ni mtoto wangu wasome. Na nikirudi kwa swali ambalo umezungumzia hapo awali na mwenzangu akazungumzia kuhusu sheria, sheria ndio inaweza ikawa, kama sisi hapa nchini Kenya tuko na sheria, lakini sheria kuwa tu peke yake haitoshi. Kuna wale ambao wanafaa kutufuatilia na kuhakikisha kwamba hii sheria inafuatwa katika jamii, na hawa ni kama machifu ama local administrators katika jamii ambazo tuko nazo, na kuhakikisha kwamba mtu ambaye anamuoza mtoto wake katika ndoa za mapema anachukuliwa hatua ili iwe funzo kwa wengine katika jamii o so, jambo muhimu, kazi ya serikali ni kuhamasisha jamii na kuwatafutia njia mbadala ya kupata kitega uchumi badala ya kumwoza mtoto wa mapema, lakini hamasisho zaidi ndio inasaidia kwa sababu usipomhamasisha na umpatie njia mbadala ya kupata kitega uchumi bado watarudi kumwoza ule mtoto, kwa sababu ndio njia ambayo amezoea. Lakini, katika, uh, huwa tunasema katika ulimwengu huu wa wanaharakati social change si rahisi, lakini huwa inakuwa na gradual process. Shukrani. Ni kweli kabisa, sio rahisi, lakini inawezekana na kwa hatua mbalimbali inaweza ikafanyika bila shaka, bila shaka. Kipindi inayotoka kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika mjini Washington DC. E, nikirudi kwako kwa Tike Mwambi Pile, upande wa sheria ni mengi ambayo pengine mnayoona kwamba inaweza kufanyika, lakini ukiangalia idadi ni kubwa mno kusini mwa jangwa la Sahara la watoto wanakutana na hmm. hizi ndoa za utotoni na unyanyasaji. Mengi bado yanahitaji kufanyika, pengine kwa upande wako nini ambacho pengine ungeshauri kwa wakati huu ambacho kinaweza kikapelekea kwa haraka kusaidia walau kupunguza msala, mm, huu mzima wa haya matatizo ambayo madhila yanawakuta hasa wazazi, hasa wazazi ambao hawaungi mkono haya mambo, kwa sababu watoto nao wanapokutana wenyewe wenyewe, kwa wenyewe huko mitaani, pengine hawapati mtu wa kuwasaidia zaidi, pengine katika swala watoto, walezi wa watoto mashuleni. Nini ambacho huko mmeona au mmejaribu kupambana nacho? Sasa hivi elimu inabidi iwe ndo kitu cha kwanza kikubwa, kwa hiyo tuwe na kampeni kubwa sana ya kuhusiana na masala mazima ya kuzuia ndoa za utotoni, ili taarifa zilifikie kila Mtanzania. Lakini cha pili tu, tufanyie haraka mabadiliko ya sheria, kwa sababu wakati mwingine mtu anaweza kaona sheria inalinda, sheria inalinda. Kama tukiwa na sheria ambayo inafanya mazuio ya ndoa za utotoni itasaidia sana kuweza kuzipunguza au kuziondoa kabisa hizo ndoa. Lakini na sisi tunapoona watoto wanaolewa au kuna nia ya kutaka kuoa au una taarifa kwamba kesho kuna ndoa, basi sisi tuwe mabalozi wa kupiga kelele na kutoa taarifa katika vyombo husika, bila shaka na na, yeah. Nikiangalia ni, ni kwa upande mwingine thean, eh, Kendy umetaja jamii za wafugaji lakini pia tunaona mambo haya yakitokea katika jamii nyingine za maeneo ya kule mwambao. Kwenye mwambao kuna hizi tabia nyingi za namna hii. Pengine umeshaona, nini ambacho kwa upande wa wazazi ambacho pengine mnaweza kufanya au pengine kinawapa tabu zaidi kuweza kufanikisha ya mambo kuto kuendelea? Diana Candy, unanipata kwenye simu, nadhani ni mwanasheria alizungumzia jinsi ambavyo tunapaswa um, kuanzia nyumbani katika kufanya hamasisho ama kuanzia kuwaelezea watoto na wazazi wetu umuhimu wa kumsomesha mtoto wakike, wa kike umuhimu wa kuhakikisha kwamba umemlinda umemlea katika malezi bora na jinsi ya kum, katika uh, nitasema niruhusu hmm, ni tumie kusema sexual education ni muhimu sana katika kuwa, katika kupatia wazazi um, mwelekeo na hata watoto na nitasema, wakati ambapo um, unawapatia sexual education inawasaidia kujua ni nini negative effect, ni jinsi ambavyo ni jinsi gani tunaweza kuwalinda watoto wetu kutokana na hizi mambo ambayo yanachangia. Niseme pengine kwa wale wazazi watasema it is beyond us, seme pengine ni katika swala za mimba za mapema. Wakati ambapo wanapata sexual education, wanajua jinsi ya kumlea mtoto katika njia ambazo zitamzuia kufikia katika ile hali ya ndoa za mapema, na hiyo itasema, hususan katika wazazi wa sasa, ni kama kidogo haijakuwa sana, kwa sababu ya ile woga ya kuzungumza na mtoto kuhusu masuala ya masuala ya ngono kwa uwazi. Aidha wazazi wanaogopa kuweka hii swala pembeni, uwazi wazi, kwa nyemeza na kusema kwamba hivi ndivyo kuko, ukifanya hivi, haya ndio yatatokea, kwa sababu wengine ndiwaza mapema kweli. Hatuta walaumu wazazi sana upande mwingine lakini, niseme tu pengine, hiyo kutoweza kuzungumza na watoto wao kwa uwazi kuhusu ngono athari zake ngono ya mapema na athari zake pia inachangia na ndio maana hamasisho ni muhimu sana bila shaka. Bila shaka, amegusia swala muhimu kweli kweli, e, eh, ambalo lina pengine inahitajika kwenye jamii zetu. Moja kwa moja, basi tuna msikilizaji kwenye laini ya simu kutoka kule nchini Kenya. Uh, Sami Sami, karibu live talk ya sauti Amerika. Yes, yes, haya, unaweza kutupa maoni yes, yako, karibu, tunakusikia, tupe maoni yako au kama una swali Sami, kama unanisikia naona kama tuna tabu na laini ya simu ya Sami hapa kutoka nchini Kenya. Haya, bahati mbaya e, laini yake ya simu haikuwa nzuri, basi kumradhi pale, lakini unaweza ukaendelea kujaribu tena wakati mwingine, Sami kutoka kule nchini Kenya. E, swala ambalo e, Daana Kendi umeligusia nafikiri ni swala nyeti sana na nafikiri kumekuwa na mijadala mingi kuhusiana na maswala ya watoto na elimu kwamba pengine watoto waanze wakati gani kujifunza haya maswala kwenye umri gani, maswala ya elimu juu ya ngono, umri wa chini, umri wa juu, na pengine wakati gani yanakuwa yakizungumzwa mara kwa mara na pengine pia wazazi wako, inakuwa sio rahisi kwao kufanya. Labda nije ni kwako tike eh, teke mwa vipile swala hili, changamoto zake ziko vipi, na unafikiri unaweza likatekelezwa vipi na likasaidia kwa namna gani? E, eh, nianzia ni hapo uliposema kwamba swala la elimu tuwakati gani? Kwangu mimi naamini kwenye swala la elimu, si tu swala la kuanzia wakati gani, lakini pia tunawafundisha mimi. Watoto nafikiri swala tuangalie, tuwafundishe watoto kujiamini na kujitambua, kwa sababu wanapokuwa wanajiamini na kujitambua, basi itapelekea wao, inapotokea mtu mzima na akili zake anakuja kumwambia kwamba mi nataka nikuoe, ataweza kujua kwamba hapa inataka labda ninatakiwa mimkuwa shuleni nisomi nifanye mitiani ya yangu ni faulu niwe mtu fulani nitakapokuwa mkubwa. Kwao ni muhimu sana sana sana, tuanze kuwafundisha watoto wangali wadogo. Mtoto mdogo miaka mitano, lakini tuangalie na levo zao, na tukiva, ndo hapo pa kwa kuanzia. Lakini cha pili, bado mimi na wewe na yule na kila mtu ana nafasi kubwa sana ya kuweza kuzuia hivi vitendo vya watoto kuolewa au watoto kuingia katika hivi vitendo vya kujiingiza kwenye maswala ya ngono. Kama mimi nikiwa balozi, au kama mimi nikiwa napoona vitendo mtoto anafanyiwa au mtoto anafanya nikiwa, nikipiga kelele na kumsemesha au na kumwonya, hiyo itasaidia sana kuweza kuzuia haya maswala yasiendelee kufanyika katika jamii zetu. Lakini cha nne na naamini bado ntaendelea kama mwanasheria kuendelea kukisemea, ni muda ufike sasa kwa serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kupitia Bunge na wizara husika, kukaa chini na wadau mbalimbali, ili kuweza kufanyia mapitio ya hiyo sheria ya ndoa, sio tu vifungu vya kwenye ndoa, lakini sheria ya ndoa ina mambo mengi sana ambayo muda ufike, vimepitwa na wakati, maisha yamebadilika sana kwa hichi kipindi, kwao ni vizuri sehemu sasa tuifanyie marekebisho ya sheria ya ndoa ili mwisho wa siku isiendelee kuathiri watoto wa kike na wanawake kwa ujumla asante sana basi msikilizaji kipindi ni livetalk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc naona tena kwenye laini ya simu tayari kuna msikilizaji mwingine yupo tayari kuungana nasi kutoa maoni yake na huyu simu mwingine ni sali bunzali kutoka tanzania karibu livetalk ya sauti amerika Nam, asante sana asante sana eh, kwa majina anaitwa sari muzarisari awaziri wa shida mpango dafa niko kashughulike Kahama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. E, kuhusiana ah, na masuala yanayohusiana na na mimba za utotoni masaile, kuwa nachukulia kwamba nchi zetu bado zinakabiliwa na changamoto ya umasikini kwa sababu unapokuja kuangalia umasikini wa elimu na umasikini wa mali ukivichanganya, vyote hivyo vinakuwa na na nafasi kubwa kwa ajili ya ku ya kuharibu hata sehemu ya kwamba mtoto wa kike. Anapoitwa mtoto wa kike, malezi yake yanakuwa hayako sahihi kwa kufata utaratibu, kwa sababu unapokuja kuangalia familia kama ni maskini, familia ile ikiwa maskini, lazima itashindwa tu kumudu. Eh, itashindwa kumudu hata kama mtoto anapopata, eh, mchumba unapomwangalia umri wake unakuwa hauko sawa kabisa. Sasa kulingana na umaskini wa, wa mali tayari moja kwa moja pale inakuwa nafasi kubwa kwa ajili ya fanyaje, kwa ajili ya kubezi nafasi ya huyo binti wa kike. Kwa hiyo ukirudi katika elimu, kwenye elimu nako ndio kunatakiwa kuwepo na mwanga zaidi kwa ajili ya kuangalia kwamba mtu kama ana elimu anaweza akamsoma mtoto wake, kwamba na umri wa miaka kumi na mbili kumi na tatu anamchukulia kwamba huyu bado ni mtoto kwa hiyo hawezi akamhusisha kwenye swala la ndoa hata kama akibakwa na penyewe lazima sheria itamsimamia kwa kuangalia kwamba alikuwa mtoto mdogo. Kwa hiyo kama ni kurudishwa kwenye masomo lazima akarudishwa kwenye masomo, kwa kuangalia umri wake ulikuwa bado haujafikia nanii umri wa kuweza kufanyaje, umri wa kuweza hata kuolewa. Amii, kwa, kwa ujumla nisema tu kwamba kinachomfanya nizungumze kuangalia mm. umaskini wa mali na umaskini wa wa wa elimu. Kwa hiyo tayari moja kwa moja hizo ndio zinazosababisha kwa ajili ya kubezi nani masala na usiana na watoto wa kike bila shaka. Bila shaka nikushukuru sana sali Bunzali eh, kutoka kule nchini Tanzania, kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji, naona muda nao unakimbia kweli kweli e, eh, lakini kabla ya kukamilisha kabisa haya majadiliano yetu, niwape eh, nafasi tena wachambuzi wetu. Pengine kuna swala ambalo pia limegusiwa sana hapa, swala e, eh, kuhakikisha kwamba kuna usawa E, je, swala hili pengine mnaweza mkalizungumzia kwa upande wenu nyinyi, wachambuzi, mnalionaje swala so, kuhakikisha kwamba kwa watoto, maanake hii sasa inaingia pia kwenye mila zetu kwamba mtoto wa kike na wa kiume waweze kupewa nafasi sawa katika jamii zetu. E, nikupe nafasi Tiki Mabipile, ugusie swala hili pengine kwa upande wako, swala so, hili walionaje changamoto zake na walionaje uwezekano wake. Kwa nini tunasema kwamba uh, watoto wa kike na wa kiume hawako sawa. Okay, wanaweza wasiwe sawa kutokana na jinsia zao, lakini mtoto ni mtoto. Kwa hiyo mtoto yoyote ana haki kila ambacho mwenzake anachotakiwa apewe. Kama ni mtoto wa kike au wa kiume, anatakiwa kwenda wa shule, waende shule, wanatakiwa wa wapewe chakula, wapewe malazi, wapewe huduma zote za kijamii, matibabu na kila kitu. Wote wana haki sawa ya kufanyiwa Hivyo hakuna mtoto ambaye yuko juu ya mwenzake. Lakini ukiangalia kwenye vitabu vya dini vinatuambia kwamba mwanaume yuko juu. Sawa, tunaweza tukakubali kwamba jinsi tulivyoungwa, mwanaume ana nguvu ana nini, lakini usitumie hizo nguvu zako kumnyanyasa mwenzako kwa, kwa zile nafasi ambazo Mwenyezi Mungu ametupa. Usitumie ze nafasi kwa ajili ya kumnyanyasa mwingine kwa sababu tu hiyo nafasi ya mtu aliyokuwa naye Sawa kabisa, ni kupe nafasi pia. Diana Kendi, kwa upande wako, changamoto hizi tunaziona kwenye jamii zetu, e, nini ambacho unaweza kusema kifanyike na nini ambacho kitasaidia kuondoa changamoto hizi kwenye jamii zetu? Uh, nitasema kwamba kwa upande wetu imekuja kugundua kwamba kulingana na pengine example ambao i wakati mtoto wa kike angalau mmoja au wawili wanasoma, wanafika kiwango fulani, wanakuwa wana watu wanapata kazi, na kwamba wanakuwa watu ambao wanaweza toa mfano nao, inasaidia sana hata kufikia kiasi ya kwamba wazazi wanaona, ah, ni muhimu kumbe fanyisha mtoto wa kike. Nitasema kama a kama mwanzilishi wetu wa shirika ni ambaye alipitia changamoto hizi za ukeketaji, lakini kwa bahati nzuri hapo uwezo wa mapema, kwa sababu ilibidi anegotiate na wazazi kwamba Baraka, niruhusini nikasome. Kwa nilikoma akaja akasoma huko Ulaya akarudi na kuanza shule hapo. Bila shaka, bila shaka, nakushukuru sana, mimi nataka kuibadilisha mtoto wangu wa kike. Dana Kennedy, nakushukuru sana, najua muda wetu na umekwisha. Samahani naona una habari nzuri ya kusema, kila muda unakimbia, nikushukuru kushiriki kwetu. Halikabale ka abipili na kushukuru kwa kuweza kushiriki na Benadeta Vuya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Sandei Shomari. Tukutane tena wakati mwingine, kwaheri kwa sasa.