hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrison kamao waziri mkuu wa tanzania kasim majaliwa amewataka watanzania kupuuza uvumi unaoendelea kuwa rais john magufuli ni mgonjwa na kuhakikishia wananchi kuwa kiongozi wao ni mzima na anaendelea na kazi za kutekeleza majukumu ya kuliongoza taifa. Waziri mkuu huyo ametoa ufafanuzi huo akiwa mkoani Njombe, ambapo alihudhuria sala ya Ijumaa akiungana na waumini wengine wa dini ya Kiislamu. Bwana Majaliwa amesema amesikitishwa sana na watanzania waliopo nje ya nchi ambao anasema wanatumia vyombo vya habari vya kimataifa kueneza propaganda zao. Mamia ya watu wa Ethiopia wameandamana wiki hii hapa mjini Washington DC, pamoja na miji mingine nchini Canada wakikemea matamshi ya maafisa wa Marekani kuwa serikali yao ilitekeleza ukatili dhidi ya watu wa eneo la Tigray. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, pamoja na balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, Linda Thomas Greenfield, walitoa matamshi yao wiki hii wakati wakizungumzia mzozo unaendelea kaskazini mwa Ethiopia. Marekani pia imeomba kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusiana na kasi hizo, wakati akifanya mazungumzo kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed. Mapema mwezi huu Blinken alizungumzia kuhusu mzozo wa kibinadamu uliokumba Ethiopia tangu kasia za Tigri kutokea mwezi Novemba. Kunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kiongozi wa kitamaduni wa kizulu wa Afrika Kusini mfalme Godwill Ezwelithini amefariki akiwa na umri wa miaka sabini na miwili baada ya kuugua kwa zaidi ya mwezi mmoja, kulingana na ripoti ya mapema leo kutoka kwa familia. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Zwelithini amekuwa akikabiliana na maradhi ya kisukari kwa muda sasa. Zwelithini ambaye ni mfalme wa nane wa jamii ya Wazulu wametawala kwa zaidi ya miaka hamsini, na kwa hivyo kufanyika kuwa kiongozi aliyedumu kwa muda mrefu zaidi, ingawa kama kiongozi wa kitamaduni hakuwa na ofisi ya kisiasa. Zwelithini alikuwa mwenye ushawishi mkubwa miongoni mwa Wazulu takriban milioni kumi na mbili, ambao ni kabila kubwa zaidi ya Afrika Kusini lenye jumla watu milioni ya watu milioni sitini. Zwelithini amekuwa mkosoaji mkubwa wa mpango wa serikali wa kugawa ardhi, ambao ungeathiri maeneo makubwa ya ardhi inayomilikiwa na watu Wazulu. Hisani ya Ingonyama Trust iliyoongozwa naye inamiliki asilimia 29 ya ya ardhi kwenye mkoa wa Kwa Zulu Natal ikiwa na ukubwa wa kilomita elfu ishirini na nane mraba. Watu wa kabila la Zulu chini ya uongozi wa mfalme Shaka Zulu walipigana vikali na wakoloni wa Uingereza kati ya mwaka 1816 na 1828. Waziri Mkuu wa Afrika Kusini Zweli Mkhize amesema mapema leo kuwa mkataba wa serikali yake na kampuni ya kutengeneza dawa ya Johnson and Johnson wa kuagiza dozi bilioni 11 za Covid pia unahusisha kuongeza nyingine milioni 20 iwapo zitapatikana. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Hize amesema hayo kupitia taarifa iliyoandikwa ikijibu swali kutoka kwa mbunge mmoja. Afrika Kusini ilianza zoezi la kutoa chanjo za Johnson and Johnson mwezi uliopita baada ya kusitisha utoaji wa chanjo za AstraZeneca zinazotolewa mara mbili. Serikali ilisema kuwa AstraZeneca ilionyesha kutokuwa na makali ya kutosha dhidi ya aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa nchini humo. Serikali inalenga kutoa chanjo ya Johnson and Johnson kwa hadi wafanyakazi wa afya elfu mia tano ikiwa kama sehemu ya mwendelezo wa utafiti kabla ya kuanza kutolewa kwa umma. Mgizi ameongeza kusema kuwa chanjo hiyo ni bei nafuu na kwamba imeonyesha kuwa na uwezo wa kukabiliana na virusi vipya aina ya 501Y V2 vilivyogunduliwa mwishoni mwa mwaka na kwamba inachukuliwa tu mara moja. Idadi ya wanafunzi isiyojulikana kutoka chuo kimoja kaskazini mwa Nigeria kwenye jimbo la Kaduna wamesemekana kutekwa nyara na watu wenye bunduki Alhamisi jioni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Tukio hilo limefanyika kwenye chuo cha, cha serikali cha mafunzo ya maswala ya misitu kilichoko kwenye vitongoji vya mji mkuu wa jimbo hilo. Kamishna wa usalama wa jimbo la Kaduna Samuel Aruwan amethibitisha tukio hilo bila kutoa idadi kamili ya wanafunzi waliotekwa nyara. Haruna Salisu, ambaye ni mkazi wa eneo hilo, ameambia Reuters kwa njia ya simu kuwa milio ya risasi ilianza kusikika chuoni humo mwendo wa saa tano na nusu usiku na kwamba mwanzoni walidhani kuwa ilikuwa operesheni ya kawaida ya kijeshi kwenye chuo kimoja cha kijeshi kilichoko karibu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napompisha mwenzangu BMJ Murithi tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani Kwa undani kutoka idaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia taarifa zinazogonga vichwa vya habari, tukipekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, mwaka mmoja tangu janga la korona kutangazwa kuwa janga la kimataifa, tutaangalia hali ilivyo katika sehemu mbalimbali duniani na katika sehemu ya pili tutamlika hatma ni ya nia ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, na ni wapi mchakato huo umefika hadi sasa. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mrithi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokuarifu ni mwaka mmoja tangu shirika la afya duniani WHO kutangaza kwamba COVID-19 ni janga la kimataifa, na tangu wakati huo zaidi ya watu milioni mbili na laki sita wamefariki kote duniani, na kati ya hao laki tano elfu thelathini wamefariki hapa hapa Marekani kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kufikia leo Kenya imeripoti visa takriban elfu mia moja na kumi na moja mia tisa na thelathini na tano vya maambukizi pamoja pia na vifo vipatavyo elfu moja mia nane tisini na tisa tangu mtu wa kwanza kuripotiwa kuwa na virusi hivyo mwezi Machi mwaka jana. Uganda imerekodi maambukizi elfu arobaini mia tano na thelathini na tano pamoja na vifo mia tatu thelathini na nne kufikia sasa, huku Rwanda ikiwa na visa elfu kumi na tisa mia tisa na arobaini na tano na pia imerekodi vifo 275. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imerekodi visa 26737 vya maambukizi kufikia leo. Burundi imerekodi visa 2396 na vifo vitatu. Na ni vizuri tutaje hapa, msikilizaji, kwamba hizi ni takwimu zinazotolewa na serikali za nchi hizo kwani kuna wengine wanaosema kwamba uh, idadi hizo uh, huenda zikawa ziko juu zaidi ya yale ambayo yanaripotiwa na serikali. Hatuna, hatuna takwimu rasmi kutoka Tanzania na imekuwa hivyo kwa muda mrefu sasa. Mara ya mwisho nchi hiyo kutoa taarifa rasmi, yaani serikali hiyo, ni mwezi Mei mwaka jana, ambapo ilikuwa imerekodi visa mia tano na tisa Kufikia wakati huo, Kenya ndio nchi ya hivi karibuni kabisa kutangaza hatua ya ziada ama hatua za ziada baada ya kuripotiwa kwa wimbi la tatu la, la virusi hivyo hatari, ambapo rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta leo amelihutubia taifa. Lakini hayo tutayaangazia baada ya kidogo. E, kwanza tuangalie baadhi ya nchi za magharibi, kwa mfano Italia zimetangaza kufungwa kwa shughuli wakati wa sikukuu ya Pasaka katika eh, juhudi za kudhibiti kuenea kwa maambukizi kukiripotiwa tena wimbi lingine la maambukizi hayo ya korona. Kwa ujumla ni kwamba ingawa kuna hatua kadhaa zenye tija ambazo zimepigwa katika maeneo mbalimbali duniani mbali, kwa mfano uzalishaji wa chanjo unaoendelea kufanywa na makampuni mbalimbali mbali, bado kuna hali ya wasiwasi kwamba iwapo watu hawatakuwa makini zaidi katika kuchukua hatua zifaazo na kufuata kanuni zilizowekwa na Wizara ya Afya na idara zingine husika katika kukabiliana na kusambaa kwa maambukizi, basi huenda ikawa ni vigumu kudhibiti kabisa ugonjwa huo, kama ambavyo ilitarajiwa na wataalamu wa afya katika sehemu mbali mbali duniani. Hapo Marekani, rais Joe Biden amezungumza kwa tahadhari juu ya matumaini ya hali ya mambo kubadilika kutokana na juhudi za kupambana na janga hilo la virusi vya korona, wakati akihutubia taifa kwa mara ya kwanza jana usiku tangu alipotawazwa, uh, ama tangu achukue hatamu za uongozi. Ni hotuba ambayo inatajwa kuwa ndio kubwa zaidi kwake yeye kuifanya. Biden alikuwa akizungumzia ah, juu ya athari na maafa yaliyotokea hapa Marekani mwaka mmoja kamili tangu ugonjwa huu wa COVID 19 kutangazwa, na pia akawataka wa Marekani kusaidia katika kukabiliana na changamoto za siku zijazo. Sote tumepoteza watu, ni maumivu ya pamoja, kwa pamoja tunajitolea. Mwaka uliojaa hasara ya watu kufa na hasara kwa hali ya maisha kwetu sote. Rais Biden katika hotuba yake a, anasema kwamba utawala wake unachukua hatua kadhaa katika kujaribu kuvishinda virusi hivyo hatari, ikiwa ni pamoja na kuvuka malengo ambayo yalikuwa nayo ya kuwapa chanjo watu milioni mia moja e, katika kipindi cha siku mia moja tangu kuanza kwa utawala wake. Kwa hakika tuko katika mwelekeo wa kufikia lengo la chanjo milioni mia moja zitakuwa zimedungwa mikononi katika siku sitini nikiwa ofisini. Hakuna nchi duniani imefanya hivyo. Baadaye kidogo tutajiunga na mchambuzi wetu wa masuala ya hapa Marekani, Dkt. Timothy Sadera yuko tayari kwenye laini ya simu, yuko mjini Atlanta, jimbo la Georgia. Lakini kabla ya hapo, nieleze tu kwamba Rais Biden amesema kwamba anaagiza majimbo yote kuweze kuwawezesha Wamarekani wote kuanza kupata chanjo kuanzia Mei mosi. Yaani ametoa uh, ni kama ahadi yake kwa Wamarekani kwamba kufikia uh, tarehe moja mwezi wa Mei watu wote wazima ambao wangependa kupata chanjo hapa Marekani watakuwa wameipata, lakini anakabiliwa na changamoto kadhaa, ikiwa ni pamoja na wale wanaosita kupiga chanjo hiyo na serikali za baadhi ya majimbo ambazo zinapuzilia uh, mwongozo wa afya ya kitaifa. Kabla ya kutoa hotuba hiyo, rais Biden alikuwa ametia saini mswada wa sheria uh, ama mswada ambao sasa, baada ya kutiwa saini, unakuwa ni sheria ambao unatajwa kama utakaonusuru uchumi na vile vile, e, kupambana na hali ya umaskini wakati huu wa janga la Covid 19 kwa baadhi au kwa wengi wa wa Marekani ambao wameathiriwa sana na, utagharimu mpango wote huo utagharimu kiasi cha dola trilioni 1.9 basi ni wakati mwafaka sasa nimlete eh, Dr. Timothy Sadera. Uh, tuchanganue kidogo. uh, tuanze kabisa, umesikia maelezo yangu Timothy uh, hapo nikieleza, uh, jinsi ambavyo hali ilikuwa wakati wa hotuba ambayo wewe mwenyewe umeitizama. uh, kwanza kabisa, ni nini ambacho, uh, kilikujia uh, kwenye mawazo yako wakati akimaliza hotuba hiyo? uh, jambo kubwa lililonijia ni kwamba uh, bwana Biden alikuwa na matarajio ya kuzungumzia kuhusu kuleta taifa kuwa kitu kimoja na haswa jinsi ya kukabiliana na janga hili la korona. Maanake uchumi umezorota, watu wengi wameafikiwa kwamba hawawezi wakapatana tena kuunganika tena siku nyingine, lakini sasa hivi ameleta mwamsho mpya na matumaini mapya kwa wananchi wa Marekani. E, basi nimezungumzia hapo, kuna itifaki za kiafya ambazo zilikuwa zimewekwa katika kupambana na maambukizi haya makusambaa kwa kasi kwa maambukizi haya. Unajua Sadera, kwamba katika wiki chache zimepita kumekuwa na mvutano huo, e, baadhi ya majimbo sasa pia yakilegeza yale masharti yaliyokuwepo na hili limezua wasiwasi. Ni nini mtazamo wa rais Biden kuhusu hasa mambo ya barakoa. Najua tumetaja kwamba amesema watu wavae barakoa, lakini anaweza kufanya nini kuhakikisha kwamba kanuni hizi zitaendelea kufuatwa hadi pale labda uh, uh, kutakuwa na afueni kwamba maambukizi yamepungua. Uh, wajua, jambo moja ambalo uh, bwana Biden sasa hivi anapingana nalo ni kwa sababu kuna wale ambao wanaamini ya kwamba barakoa hazistahili na wala hazistahili kuvaliwa, ni haki yao kuishi wakiwa huru ni haki yao kuishi ama ni haki yao pia kufa. Kwa hivyo huu ni uamuzi wa mtu mwenyewe, lakini wakati serikali inapoleta kama masharti, wengi wao wanapinga, na jinsi ambavyo tuliona wiki jana, ambapo wengi walifurika kule jimbo la Florida, ambapo hapa ni spring break, wengi hawakujali, haswa vijana. Vijana hawajali kuvalia kwa hivyo wakati huu, Bwana Biden anapojaribu kuwashawishi watu wazingatie na wawe makini, wakati ambapo wanapodhibiti ugonjwa huo kwa kuvalia, kwa kujizuia ama kuweka kimo ambacho kinastahili, na pia kuweza kujiangalia je, tunaweza kujizuia namna gani? Kwa hivyo mambo yale yote bado bwana Biden anangang'ana na nayo, kuna wanaopinga, na haswa wengi wakipa katika kundi la Republican, wengine wanaonekana ya kwamba hawaungi mkono jambo hilo kwa uhakika. Kwa hivyo jambo hili bado litakuwa ni tishio, na pia watu wengi wangali wanasema ya kwamba huo ni upuzi, haya ni jambo kama hilo halipo. Na tukiona mwaka jana wakati ambapo aliyekuwa rais ambaye aliyekuwepo bwana Trump alipokuwa akisema ya kwamba hili ni janga tu litakuja kupita lenyewe, watu wengi hawakusikiliza, na ndiposa walipofuata maelezo ya wale waliokuwa wakisema vile. Ah, watu wengi sana wamekufa sasa hapa Marekani kuliko nchi nyingine yoyote katika dunia. Ni kushukuru sana Dr. Timothy Sadera kwa mchango wako huo utathmini uh, hiyo katika kipindi cha leo cha kwa undani. Nashukuru sana bmj Timothy Sadera. Msikilizaji, ni mchambuzi wa maswala ya siasa na hali ya maisha hapa Marekani, ambaye amezungumza nasi moja kwa moja kwa njia ya simu akiwa katika mji wa Atlanta katika jimbo la Georgia. Wakati huo huo, Kenya imegubikwa na wimbi jipya la tatu la maambukizi ya virusi vya korona wakati taifa hilo likiadhimisha mwaka mmoja baada ya kurekodi kisa cha kwanza cha maambukizi kwa mujibu wa rais Uhuru Kenyatta. Kenyatta ametangaza kwamba serikali yake imeongeza kipindi cha katazo la raia wake kutoka nje kati ya saa nne usiku na saa kumi alfajiri kwa miezi mingine miwili. Kenyatta amesema hayo wakati ambapo Raila Odinga kiongozi wa upinzani na wa chama cha Orange Democratic Movement ODM ametangaza ah, kwamba ameambukizwa na virusi vya korona siku chache tu baada ya kuhitimisha msururu wa mikutano ya kisiasa katika majimbo ya pwani katika taifa hilo la Kenya. Kwenye hotuba yake hii leo, rais Kenyatta pia amepiga marufuku mikutano yote ya kisiasa katika nchi hiyo na kuvitaka vyombo vya usalama kuwakamata wote wanaokaidi maagizo hayo kuanzia saa sita usiku leo tarehe kumi na mbili mwezi wa Machi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Mambo ya mikutano kutoka leo tumesema yamezimwa kwa muda wa siku thelathini 30 days tumefunga, na hiyo ina apply kutoka kwangu kama rais mpaka kwa MCA kule chini na yeyote na tumetoa hiyo kama amri, na tumekubaliana na wenzangu hapa ya kwamba yule ambaye atadhubutu kuvunja hiyo sheria awe ni nani ama ni nani, ndio nasema mpaka mimi mwenyewe vilevile. Hafla za mazishi zimeratibiwa kufanyika tu katika kipindi cha saa sabini na mbili baada ya mtu kuthibitishwa kwamba amefariki, na kwamba ni watu mia moja peke yao tu ambao wataruhusiwa kuhudhuria hafla hizo. Haya yote yanajiri wakati ambapo nchi za Afrika mashariki na kati ni kati ya mataifa ambayo yanaendelea na mchakato wa kuwapa watu wake chanjo, wakati bado kuna pia na wasiwasi kuhusu baadhi ya chanjo. Kwa mfano, Thailand, Denmark na Norway tayari zimesitisha kwa muda utoaji wa chanjo ya aina ya AstraZeneca kwa madai kwamba inagandisha damu ya baadhi ya watu na hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke, kwani tukirejea, tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ukiwa nami BMJ Mrithi nikiwa hapa Washington. Nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki zinalenga soko kubwa la karibu watu milioni 90 la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nia kubwa ya kutaka taifa hilo la DRC kujiunga na jumuia hiyo ya Afrika Mashariki. Kwa undani leo katika sehemu hii, mwandishi wetu Jason Nyakundi akiwa mjini Nairobi anaangazia baadhi ya, ya manufaa yanayotokana na taifa hilo lenye utajiri wa mali ya asili kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Asante sana BMJ Murefi, hapa Washington DC. Katika mkutano ulioandaliwa hivi majuzi, uongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki uliagiza baraza la mawaziri kufanya ziara nchini DRC kuongoza mchakato wa kuhakikisha kuwa taifa hilo kubwa limekuwa mwanachama kamili wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa mwanadiplomasia mmoja wa zamani, ni kuwa kile kinachotakiwa kushughulikiwa kwa sasa ni kuiangalia masuala tata kabla ya DRC kukaribishwa katika jumuiya. Kwanza, DRC inakumbwa na mizozo sehemu kadhaa za nchi na ni moja ya masuala yanayostahili kutafutiwa suluhu. Walter Nguma ni mtaalamu wa masuala ya uchumi na biashara nchini Tanzania, na kwanza nimemuuliza kujiunga kwa DRC kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki kutakuwa na maana gani? Unajua, unapoizungumzia DRC au Jamhuri ya Kongo, upande wa mashariki mwa Kongo ndo ziko hizi nchi za Afrika ya Mashariki ambapo nchi ambazo ni jirani kabisa na drc Congo ni pamoja na Uganda, Rwanda, Burundi na Tanzania. Hizi ndizo ambazo ziko e mashariki mwa Congo. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba ni kwa jinsi gani pia nchi hii ki, kijiografia inafaa kuwa ni mojawapo ya nchi za afrika ya mashariki. Lakini tuangalie sasa, Congo ni nchi ambayo ina utajiri mkubwa sana wa rasilimali nyingi sana, kwa sababu congo wao wanajihusisha na masuala ya kilimo wanajihusisha na maswala ya uvuvi, wanajihusisha na maswala ya misitu na pia wanajihusisha na maswala ya madini kwa kiasi kikubwa. Hizo ndio biashara ambazo ni kubwa kwa shughuli kubwa za kiuchumi pale Kongo, lakini tujiulize, kongo bado sio nchi tajiri, ni, ni moja ya nchi maskini kwa Afrika. Unapozungumzia Kongo ni kwamba tunasema kwamba zaidi ya asilimia sabini na mbili ya watu wa kongo wanaishi chini ya dola moja nukta tisa inamaana kwamba hawa watu bado hali yao ya kiuchumi ni duni sana, lakini kama Kongo ikishakubaliwa kuwa ni sehemu moja yapo ya Afrika ya Mashariki, basi tunasema ni kwamba Afrika ya Mashariki inapata kufungua soko jipya la kibiashara ndani ya Kongo. Kwa hiyo sasa inamaana kwamba Tanzania wanaweza wakafanya biashara na Kongo na Kongo wanaweza wakafanya biashara na, na Tanzania na hivyo pia Kongo inaweza kafanya biashara na, na, na, na Burundi, inaweza kafanya biashara na, na, na, na Rwanda. Pia unajua biashara kubwa ambayo inafanyika ha, kutoka nchi za Afrika ambazo ziko ndani ya Afrika mashariki hivi sasa kwenda nchi za Kongo, hasa, hasa ni mazao ya chakula. Ukiangalia kwa mfano Tanzania, Tanzania yanatoka mahindi mengi sana sana, kutoka Tanzania kwenda Kongo, wanauza mahindi mengi sana kuelekea Kongo. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba watu milioni tisini ambao wapo Congo ni watu wengi sana. Ina maana kwamba unaongeza idadi ya wanunuzi, ile purchasing power na yenyewe inafanya nini? Inaongezeka. Lakini tuangalie hali ya kiuchumi ya watu wa Congo, je, inaweza ikasaidia wafanyabiashara wengi kutoka hizi nchi za afrika mashariki kuweza kufanya biashara eh, ndani ya Congo? Lazima tuliangalie hilo. Lakini kiuhalisia ni kwamba bado kuna maeneo ambayo kwa Congo ni salama kwa ajili ya kufanya biashara kwa mfano kuna maeneo kama Kinshasa, kuna maeneo kama Kisangani, kuna maeneo kama ya Lumumbashi. Haya ni maeneo ambayo kiudogo yanatizama yana kama ni maeneo ambayo ni majiji ambayo watu wanaweza kwenda na kufanya, na kufanya biashara. Kwa hiyo e, kiuhalisia kwamba kwa idadi hii ya watu ni mtaji mkubwa kwa nchi za Afrika ya mashariki kuweza kufanya biashara na Congo. Unajua, ninaweza akasema kwamba inamaana Congo akiingia katika umoja wa afrika ya mashariki maanaake ni kwamba anaingia moja kwa moja katika ile Economic Partnership Agreement ambayo ipo kati ya European Union, nchi za Ulaya pamoja na Afrika ya Mashariki. Kwa hiyo inamaana pale, angalau Congo sasa anaweza akaweza kuona kwamba ni kwa namna gani ambavyo anaweza akafanya biashara ya madini na ikaweza ikasaidia nchi ya Kongo kuweza kuondokana na umaskini mkubwa ambao upo ndani ya Kongo hivi sasa, kwa sababu ukija kuangalia ile Economic Partnership Agreement ambayo ipo kati ya, ya European Union pamoja na East African countries, maana yake ni kwamba inaelezea ni kwa namna gani ambavyo wanaweza wakafanya biashara kutoka nchi za Afrika ya Mashariki na nchi za Ulaya. Kwa hiyo ina maana kwa hivi sasa Kongo hayupo katika, katika haya makubaliano kwa hiyo kama akiweza kupenyeza na kuwa mojawapo ya, ya, ya, kuwa mmojawapo ndani ya Afrika ya Mashariki, moja kwa moja anapata kuingia katika makubaliano haya. Na kuingia ndani ya makubaliano haya, maana yake ni kwamba anaweza kuondokana na unyonyaji mkubwa ambao unaendelea hivi sasa ndani ya Kongo, kwa sababu unaambiwa Kongo ni maskini, lakini kuna mataifa mengine kama ya Amerika ambayo ya yanapata kunufaika kwa kiasi kikubwa na madini ambayo yapo ndani ya Kongo. Kwa hiyo angalau kama akiweza kuingia humu anaweza sasa kupata pikcha ya kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani ambavyo anaweza akaliendesha soko lake la madini vizuri na akaweza kuwasaidia watu wake kuweza kuondokana na umaskini, kwa sababu Congo ni maskini sana. Ukizungumzia nchi za mwisho kiuchumi ndani ya Afrika unazungumzia Congo, unazungumzia Burundi, unazungumzia pia jamhuri ya Afrika ya Kati. Hizi ndio nchi na na hata jamhuri ya Afrika ya Kati ni nchi karibu na Congo. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba ni kwa e, namna gani Kongo kuingia ndani ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki kunaweza kumsaidia kimkakati, hasa kiuchumi, kuweza kuondokana na umaskini mkubwa ambao upo ndani ya Kongo hivi sasa. Jamhuri ya Demokrasi ya Kongo ni nchi yenye eneo kubwa lenye utajiri wa mali asili, lakini changamoto kubwa kwake ni usalama. Kama nchi hiyo itajiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, kuna matumaini kuwa huenda usalama ukaimarika kwa nguvu za pamoja kutoka nchi wanachama. Pia DRC huenda ikafaidika katika masuala ya ujenzi wa pamoja wa viwanda, miundo mbinu ya pamoja, na urahisi wa kupita kwa mizigo kuingia katika nchi wanachama. kwenye makubaliano ya mwaka 1999 kati ya masharti ambayo yanatakiwa kutimizwa ili nchi ipate kujiunga na jumuiya ni pamoja na uongozi bora, demokrasia, kuheshimu sheria na haki za binadamu. Martin Olo, ambaye ni wakili na mchambuzi wa masuala ya siasa nchini Kenya, anasema mara nyingi nchi inapokuwa na nia ya kujiunga na jumuia kama hii huwa inalenga sana manufaa ya kiuchumi, kando na faida zingine. Wakati nchi inaungana na East African Community huwa mara nyingi ni kujaribu kujisalimu kwa katika sheria za kibiashara na pia sheria za za kikatiba ama kisheria na pia mambo yanayohusika ya na, na uchumi na siasa baadaye, kwa sababu kinachokuwa cha maana ni kwamba mara nyingi pia viongozi wa nchi hizo huwa wanakutana ni wanajaribu na wanajaribu kuhimizana kuhusu maswala mbalimbali kama ni ya uongozi, sheria na mambo mengine kama hayo. Kwa hivyo ni jambo ambalo ni la kisiasa ndio, lakini mno sana ni jambo la kiuchumi na kijamii. DRC wana rasilimali nyingi sana, wana madini kadhaa, wana misitu, wana mashamba. Kwa hivyo kuwekwa nafasi hizi ni kusema ya kwamba tunatafuta jinsi ya kujisaidia kama majirani, kusawisha biashara kati ya nchi jirani, kushawisha uh, mambo ya uchukuzi kati ya nchi jirani. Kwa hivyo utaona ya kwamba kuna manufaa kwa nchi jirani, licha ya kwamba hawana um, misingi mizuri kuwa katika nafasi ya kuwa katika taasisi asis, as, kama hizi hivi, uh, kwamba waweze pia kujinufaisha na pia kuweza kusaidia wanawenzao. Ukweli ni kwamba safari ni ndefu, uh, binadamu ni wale wale wale, na tunakuja na ukosefu wetu, tunakuja na siasa zetu, tunakuja pia na hisia tofauti tofauti ni mradi ambao utachukua muda wa kukamilisha, lakini wanasema kwamba panapo nia pana njia. Na hasa amani, ni lazima tuwe na nia. Sisipo na nia hatuwezi kuipata. Ni nafasi mwafaka ya nchi hizi kuweza kushirikiana na pia kuweza kupigiana msasa, hasa kama wandugu. You know, kile kinachoitwa pia peta Uh, pili ni kujaribu kuhakikisha kwamba tuna tuna nafasi ya kupanua soko. Kumbuka ya kwamba DRC itakuwa ni soko kubwa tu kwa nchi kama Kenya, itakuwa ni soko kubwa tu kwa nchi kama Uganda na hata Tanzania, kwa sababu Tanzania pia wanawahitaji kuhusu uchukuzi na mambo mengine kama hayo. Kwa hivyo utaona ya kwamba manufaa mengi kwa wale ambao wanawaalika hasa kwa, kwa Kenya, Uganda na Tanzania yatakuwepo licha ya kwamba nao watachukua muda wajipange, ndio baadaye pia waanze kupata manufaa. Kumbuka ya kwamba watapata uchukuzi wa haraka kwa vyombo kwa vyombo vyao ama kwa mahitaji yao, watatumia poti ya Mombasa, watatumia poti ya Dar es Salaam. Pia watakuwa na nafasi nzuri ya kufanya uigizaji kupitia katika uh, sehemu hii ya Afrika Mashariki na pia watas, watapata manufaa. Kwa hivyo ni jambo la utashinda, mimi na wewe pia utashinda kwa sababu tumeungana pamoja. Asante sana Jason Nyakundi kwa ripoti yako hiyo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo na yale yote ambayo yamekujia wiki nzima hii tangu Jumatatu, msimamizi wa kipindi hiki ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu wa Moyo Hamza, kiongozi wetu wa masala ya mitandao Jaffar Mjasiri, vilevile mwelekezi wetu Saida Hamdun. Kwa niaba ya wote hao mimi nakutakia wikendi safi kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridi, tuonane tena wiki kesho, panapo majali.