Sasa ni saa tatu kamili saa za afrika ya mashariki saa mbili afrika ya kati zifuatazo ni habari za dunia msomaji sande shomari mwanasiasa wa uganda robert chagulanyi ajulikana kwa jina la bobi wine ameachiliwa na kurudishwa nyumbani kwake jana baada ya kuongoza maandamano ya amani akitaka kuachiliwa kwa mamia ya wafuasi wake ambao alipotea baada ya kutekwa wakati na baada ya uchaguzi wa januari kumi na nne katika ukurasa wake wa twitter mwanasiasa huyo ameandika kwamba amerudishwa nyumbani chini ya ulinzi mkali na polisi wamezingira nyumba yake Ujumbe mwingine wa Twita unasema aliandamana kwa ajili ya mamia ya wafuasi wake waliotekwa na maafisa wa usalama na anataka kujua hatima yao. Bobby Wine alikamatwa wakati akiongoza wabunge na viongozi wengine katika maandamano ya amani dhidi ya utekaji nyara, kuteswa na kuuawa kwa wafuasi wake. Maandamano hayo yalikuwa yakifanyika katikati ya mji wa Kampala kwenye uwanja wa City Square. Msemaji wa polisi Patrick Onyango hajapatikana kutoa maelezo zaidi, na serikali inadai kwamba Bobby Wine anajaribu kuvuruga usalama wa Uganda kwa njia ya maandamano yenye ghasia na yasiyoruhusiwa. Mtaalam wa juu wa magonjwa ya kuambukiza nchini Marekani alisema Jumapili kwamba nchi hiyo ipo katika mwelekeo sahihi na mamilioni wa Marekani wanapokea chanjo ya korona, lakini alikuwa mwangalifu juu ya idadi kubwa ya maambukizi ilivyo. Akiongea kwenye kipindi cha NBC television Meet the Press, Dr Anthony Fauci alionya kwamba wanaopata wagonjwa wapya katika kiwango karibu na maambukizi mapya elfu sitini kwa siku. Kila wakati kuna hatari ya kuongezeka tena. Dkt Fauci alitumia Italia kama mfano wa eneo ambalo kesi zilipungua. Alisema Italia walipoona wanaingia kwenye idadi ya kupungua kwa kesi, wakaacha kuchukua hatua za kiafya za umma, ambapo alichangia kuongezeka kwa maambukizi ya sasa ya nchi hiyo na kulazimisha maafisa kuweka sehemu za nchi hiyo kwenye karantini. Hii leo Jumatatu aliwasihi watu kuendelea kuheshimu hatua za kiafya za umma, hasa kuvaa barakoa. Marekani inabaki inashikilia idadi ya, ya juu katika orodha ya kesi za COVID-19 kulingana na kituo cha John Hopkins, chombo cha utafiti kinachotoa kila wakati idadi ya COVID-19 na uchambuzi wa kitaalam. Wakati huo huo, kampuni ya AstraZeneca ilisema jumaapili kwamba utafiti wamepitiwa taarifa zake haukuonyesha kuwa chanjo yao inasababisha kuganda kwa damu. Waendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Madaktari Wasiokuwa na Mipaka wanasema vituo vya afya vimeripotiwa vimevunjwa na kuharibiwa katika shambulio la makusudi na lililoenea kwa taasisi za huduma za afya katika mkoa uliogubikwa na ghasia wa Ethiopia wa Tigri. Shirika hilo la misaada ya kibinadamu iliripoti Jumatatu kwamba karibu asilimia 70 ya vituo vya afya 106 vifanyiwa uchunguzi kutoka katikati ya Desemba hadi mapema Machi vilikuwa vimeporwa, na zaidi ya asilimia 30 vilikuwa vimeharibiwa. Taarifa hiyo ilisema ni asilimia 13 tu ndio vilikuwa vinafanya kazi kama kawaida. Matokeo haya yanaongeza wasiwasi kwa ustawi wa watu milioni 6 wa Tigri. Mapigano yanaendelea wakati vikosi vya serikali na washirika wao wakiendelea kuwasaka viongozi wa mkoa huo wanaokimbia. Vatikani imetangaza kwamba kanisa Katoliki haliwezi kubariki ndoa za jinsia moja ambazo kwa sasa ni halali katika nchi zaidi ya darazeni mbili, ikisema kwamba Mungu hawezi kubariki dhambi. Ofisi ya mafundisho ya kidini ya Vatican ushirika wa mafundisho ya imani ilitoa jibu rasmi hii leo Jumatatu kwa swali ikiwa makasisi wa kanisa Katoliki wanaweza kubariki ndoa za jinsia moja. Jibu lililomo katika ufanuzi wa kurasa mbili uliochapishwa katika lugha saba na kupitishwa na Papa Francis ulikuwa hasi. Hata hivyo, Vatican inashikilia kwamba mashoga lazima watendewe kwa heshima, lakini ushoga ni hali ya kinyume na maumbile ya asili inayoeleza. Mafundisho ya Kanisa Katoliki yanashikilia kwamba ndoa ni kati ya mwanamume na mwanamke na ni sehemu ya mpango wa Mungu na imekusudiwa kwa kuongeza maisha mapya. Na televisheni ya serikali ya Iran inasema kikosi maalum cha ulinzi nchini humo cha Revolutionary Guard kimezindua kituo kipya cha makombora chini ya ardhi kilichotengenezwa kuhifadhi makombora salam. Ripoti ya Jumatatu na nukuu kamanda wa ulinzi Jenerali Hossein Salami akisema kwamba meli ya makombora hayo ya masafa marefu imelipa nguvu zaidi jeshi la wanamaji. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika kipindi hiki hivi leo. Yaani, sehemu ya kwanza tutaangazia matukio ya hivi punde kuhusu mgogoro kati ya Kenya na Somalia baada ya Kenya kususia kikao cha mahakama ya kimataifa ya haki ICJ katika kesi kuhusu mpaka wa baharini kati yake na Somalia. Na kwenye sehemu ya pili, tutaangazia hatua zinazochukuliwa na utawala wa rais mpya wa Marekani Joe Biden kuhamasisha raia kuhusu umuhimu wa mswada ambao ulipitishwa wiki jana na bunge ambao unatarajiwa kuwaletea pweni wa Marekani wengi pamoja pia na kuimarisha biashara ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Na mgogoro kuhusu umiliki wa eneo la mpaka wa bahari Hindi kati ya Kenya na Somalia umechukua mwelekeo mwingine baada ya Nairobi kuamua kususia kesi iliyoanza hivi leo mbele ya mahakama ya haki ya kimataifa ICJ kwa madai kwamba mahakama hiyo huenda isitendee Kenya haki. Mapema leo, mahakama ya haki ya kimataifa hiyo ilikataa ombi, ambayo ni mahakama inayoketi ama inafanya vikao vyake kule mjini The Hague, Uholanzi, ilikataa ombi la Kenya la kutaka kuihutubia baada ya kuanza kwa kesi hiyo kati yake na nchi hiyo jirani ya Somalia. Somalia msikilizaji, iliwasilisha kesi eh, kwenye mahakama hiyo ikidai kwamba Kenya ilikuwa imetoa eneo la bahari Hindi lenye rasilimali nyingi na ambalo kwa mujibu wa Somalia lilikuwa ni himaya yake. Tarehe 11 mwezi huu, Kenya ilikuwa imeomba mawakili wake wapewe dakika 30 kuwasilisha hoja zao kuhusu ni kwa nini nchi hiyo inakataa kushiriki katika kesi hiyo, lakini kama nilivyoeleza, hali imegeuka na kuwa vingine kuliko ilivyofikiria nchi ya Kenya. Kwanza kabisa tusikie ripoti hii iliyotayarishwa na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ambaye pia amekuwa akifuatilia kwa karibu matukio hayo kuhusu kesi ya mpakani e, katika bahari ya Hindi kati ya Kenya na Somalia. Kennedy Wandera, the oral Hatimaye vikao vya mwanzo vya kusikiliza kesi kati ya jamhuri ya Kenya na shirikisho la Somalia inayohusu mzozo huo wa miaka mingi kuhusu sehemu ya bahari Hindi inayoaminika kuwa na chemchemi ya utajiri wa mafuta na gesi imeanza rasmi Jumatatu katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ mjini Hague, Holanzi. Hata hivyo, kesi hii inaanza kusikilizwa wakati ambapo Kenya imejiondoa rasmi kwa kile serikali inakitaja kuwa ni kuwapo kwa mapendeleo ya wazi kuhusu mzozo huo wenye umiliki wa sehemu yenye ukwasi mkubwa wa gesi na mafuta. Kenya kupitia nyaraka zake zilizowasilishwa mahakamani, inaeleza kuwa kutokana na janga la virusi vya korona haiwezi kuendelea kuhusishwa katika kesi hii na hivyo basi inahitaji muda zaidi. Aidha, serikali ya rais Uhuru Kenyatta imeeleza kuwa kuwapo kwa jaji raia na mwenye asili ya Somali kuwa miongoni mwa majaji wanaoisikiliza kesi hiyo kutasababisha mwingiliano wa masilahi Zoni, imetupilia mbali ombi hilo la Kenya na pia ombi lake la kutaka kuelezea sababu za kujiondoa kwake. Aidha, mahakama hiyo ya ICJ imeeleza kuwa inajutia kitendo cha Kenya kujiondoa kwenye kesi hiyo, lakini kwamba itaendelea kutumia nyaraka za ushahidi zilizowasilishwa na mawakili wa Kenya mahakamani humo, nafasi yake ya kujitetea itakapowadia. Kesi hii inajiri wakati ambapo mahusiano ya kidiplomasia kati ya Mogadishu na Nairobi yamezoroteka kutokana na kile Mogadishu imekuwa ikikieleza kuwa ni Kenya kuingilia masuala yake ya ndani bila kualikwa. Lakini je, kujiondoa kwa Kenya kwa kushtukiza kunaashiria nini? Swali hili nimemuuliza Profesa Mnene Masharia, mhadhiri wa diplomasia na mahusiano ya kimataifa katika chuo kikuu cha USIU jijini Nairobi. Basi msimamo wa kenya ni dhahiri. Serikali yoyote ambayo iko mamlakani haiwezi kukubali kupoteza rasilimali zake za baharini au za ardhini. Lakini ni kwa kiwango gani uamuzi wa mahakama hii unaweza kuikabili Kenya? Nilimuuliza tena Profesa Masharia. Uamuzi wa mahakama ya ICJ ni pendekezo na pendekezo si kusema ati ni kulazimisha, ni lazima na ndivyo nchi zingine wanasema, kama ni hivyo basi ikae Anasema, wewe umetoa uamuzi wako, kaa nao, maana hakuna njia ya kushurutisha. Kenya ingali inaishtumu Somalia kwa kujenga ramani katika ardhi yake, kitendo ambacho inakiona kuwa haramu na cha kuchochea uhasama, suala ambalo Somalia imeligairi kila mara na kuishtumu Kenya kwa kutumia njia zisizofaa kuidhalilisha. Agosti 28, mwaka 2014 Jamhuri ya Shirikisho la Somalia ilishtaki Kenya, na ikiwa na ushahidi wa ramani tatu za mchoro wa ardhi yake, ilieleza mahakama kuwa hayapo makubaliano kati yake na Kenya kuhusu eneo ambalo haki zao za baharini zinaingiliana na kwamba mazungumzo ya kidiplomasia yalishindwa kutatua, na hivyo basi ipo haja ya mahakama hiyo ya ICJ kuingilia kati na kwa msingi wa sheria za kimataifa kuonesha mkondo kamili wa mpaka mmoja wa baharini kati ya Kenya na Somalia zaidi ya maili mia mbili katika bahari Hindi. Sasa, maamuzi ambayo yanatolewa na majaji wa mahakama hii, unahisi ni maamuzi ambayo yatailazimisha Kenya kukubali ama uhisi kwamba Kenya wakati napojiondoa kukubali maamuzi ya mahakama hii, haitakubali. Maana hiyo mahakama ishaonyesha wazi kutoka mwanzoni ina mapendeleo na vile jama ambayo ili me, ilikuwa imeundwa kutoka mwanzoni. Kwa hivyo uamuzi wake si ati ni kufuatia haki, ni kufuatia vile mahakama imeambiwa na zile nchi kubwa ambazo zinaipa deni yao na mishahara yao. Kenya haitakubali huo uamuzi, si ati ni kuficha, haitakubali maana mahakama ishaonyesha atina upendeleo na kwa hivyo hata hapo mbeleni ndivyo nafikiria, huo ndio msimamo wa Kenya. Kwapo kwa huyu jaji mwenye asili ya Kisomali, huyu jaji Abdullah Kawi Ahmed Yusuf, mbona Kenya inaanza kuzungumzia hali hii sasa? Mbona haikutoa maelekezo kama haya wakati ule il, iliuliza hilo swali mbeleni na ikapingwa. Ilikuwa ishauliza hilo swali lakini wakasema haa, hakuna kitu kama hicho. Atiata kwa sababu ati kutoka ukwezi uh, na mapendeleo. Basi kama maswali magumu yanaulizwa alafu yanapuuzwa, hiyo ni kusema nini? Pia tunaharifiwa kwamba mahakama uh, hii ya ICJ imekataa kabisa ombi la Kenya uh, kutumia dakika thelathini kueleza ni kwa sababu inajiondoa. Sasa mahakama inapokataa ombi kama hilo, je, hali hii inaiweka Kenya wapi sasa? wakati naendelea kufanya hivyo ni, ni, ni kuonyesha kutoka msimamo kutoka kwanza, hawana haja na matatizo ambayo Kenya inaangazia, hawana haja na kusikia upande wa Kenya na uko namna gani? Maana walishaamua zamani. Hii sasa, vile wanasema ti wanasikiliza ushahidi, wakati hii walikuwa wameamua zamani, na hakuna haja ya kusema ti wanasikiliza upe, e, mambo mapya. Hakuna sa, ikiwa wamekataa na Kenya yenyewe basi, imejiondoa, ijiondoe na maana, imesema waziwazi ati uamuzi ambao utakuwako hautakubalika ikiwa ni kuipiga, e, Kenya na kuipokonya rasmi zake za baharini, baharini. Basi msimamo ni huo huo. Kenya itakubali lakini hao hata hakuna mtu atawazuia kusema vile watataka. Basi koti ikitaka kusema vile inataka kusema itasema. Na ni kwa kiasi gani maamuzi ya mahakama kama hii yanafuatiliwa ya na nchi husika? Kama unahisi kwamba haya ni maamuzi ambayo nchi moja inaweza kukataa kabisa kabisa kufuatilia, je, ipo mifano ya mataifa ambayo Uh, yamekata kabisa kufuatilia ya maamuzi ya mahakama kama hii. Uh, ni, ni ziko nyingi, hata uko Amerika yenyewe iko na makesi kama hiyo. Uchina wamefanya hivyo, Waingereza wamefanya hivyo, na hapa Afrika, saa zingine tulikuwa tunaangalia ule mzozo ulikuwa, ambao ulikuwa wapi, uko kati ya um, Eritrea na Ethiopia na huko Nigeria na Cameroon. Kuna kuna kesi nyingi ambazo huwa na mzozo na, na shida za kukabilika lakini baadaye labda wanaweza wakaja wakakubaliana vile, vile. Uamuzi wa mahakama ya ICJ ni pendekezo, na pendekezo si kusema ti ni kulazimisha ni lazima. Na ndivyo nchi zingine wanasema, kama ni hivyo basi ikae. Wanasema we umetoa uamuzi wako, kaa nao, maana hakuna njia ya kushurutisha hasa nchi kubwa eh, hatizikubali mambo ambayo ni kinyume na matakwa ya nchi zao, ni vigumu. Kwa hivyo uamuzi wa koti hii ya ICJ utakuwa tu pendekezo, na kama ina uaminifu basi ni mambo ingine. Na mwisho kabisa, huhisi kwamba mataifa ambayo ni wanachama wa ICJ kutokana na maamuzi ambayo yakafikiwa na mahakama hii, huenda yakaja pamoja, yakashinikiza Kenya kufuata uamuzi wa mahakama hiyo? Unajua, hiyo ndivyo nimekasema uamuzi wake itakuwa pendekezo, na pendekezo si lazima. Na ikiwa hata nchi zingine wakitaka kuja pamoja, basi nao lazima wasikilize msimamo wa Kenya, si ati kusema nasindikiza, nasindikiza kitu gani ha? kama mataifa mengine hataki kusikiliza haki, basi hata wanaambia nyi, nani nani, kaeni. Unajua, sasa shida iko kwa hii mahakama yenyewe kujipotezea sifa, maana hata nchi zingine zinaona, si ati ni Kenya peke yake, zinaona na kama vile kunasemekana ikiwa vile wale watu wanasindikiza Somalia, maana si si Somalia, si watu wa Somalia, ni watu wengine wanasindikiza hiyo. Basi wa utaratibu ukienda hivyo, ni kusema nchi zote husika, kutoka Tanzania, Kenya, Tanzania, Mozambiki na South Africa watakuwa wana shida, watakuwa wameambia mambo ingine, na hiyo ni mambo ambayo hawezi kubalika hata kidogo ni maoni yake Profesa Munene Macharia wa chuo kikuu cha na Nairobi, akizungumza na mwenzangu Kennedy Wandera katika mji huo wa Nairobi. Msikilizaji, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke, tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Namkaribu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Murithi. Rais Joe Biden wa Marekani anaanza ziara ya majimbo kadhaa kuhamasisha mpango wake wa kufufua uchumi ambao utagharimu kiasi cha dola trilioni 1.9 ambao aliutia saini wiki iliyopita. ambapo wakosoaji wanasema kwamba huenda wakanufaika kwa mpango huo ambao ulitiwa saini na Rais Biden wiki jana. Rais Biden na makamu wake Kamala Harris wanaanza ziara ambayo imepewa jina la msaada umefika, ili kuhamazisha mpango huo ambao aliutia saini uh, wa kukabiliana na janga la korona kama sehemu moja ya kufufua uchumi wa nchi umesifiwa kama mpango mkubwa kabisa wa kukabiliana na umaskini kuwahi kupitishwa kwa miongo kadhaa mpango huo unatoa kiasi cha dola elfu moja mia nne kwa kila mmoja kama familia ya watu wawili ambao wanalipa kodi na ambao hawatengenezi zaidi ya dola elfu moja mia moja hamsini wanapata kiasi hicho mara mbili yaani kama ni familia ya watu wawili kila mmoja anapata elfu moja mia nne na vile vile kuna kiasi fulani ambacho kimetengwa kwa watoto eh, na ni mpango ambao una mengi yaliyoelezwa mle ndani kwamba eh, utasaidia sio tu uh, watu moja kwa moja, lakini pia familia ambazo zinafanya biashara ndogo ndogo ili kuimarisha biashara hizo. Lakini hakuna mrepublican hata mmoja ambaye anakubaliana mpango huo, wakati hoja kwamba unaharimu eh, fedha nyingi na kwamba haujawalenga kukabiliana na janga la Corona zikiwasilishwa katika Seneti na vilevile vile kwenye baraza la wawakilishi, na pia kwenye mazungumzo ya hapa na pale, hasa kwenye vyombo vya habari vya hapa Marekani. Kwa mfano senata John Barroso ambaye ni Mrepublican kutoka jimbo la Wyoming, akizungumza katika kipindi cha This Week cha ABC Alisema yafuatayo: Warepublican sure wa wanataka kuhakikisha watu wanapewa chanjo zao, watoto wanarudi shule, watu wanarudi kazini, lakini hatutaungana na wademokrats wanapojaribu kufaidika na mpango huo wa kutoa huduma za dharura. Wademokrats nao wanataja uchunguzi wa karibuni wa maoni ya wananchi unaoonyesha kwamba idadi kubwa ya Marekani wanaunga mkono mpango huo. Uh, utafiti wa maoni wa CNN ulionyesha kwamba asilimia 61 ya waliojibu wanaunga mkono mpango huo. Spika wa Baraza la Wawakilishi, Nancy Pelosi, ambaye ni mdemokrata anasema kwamba wa Republican wasiounga mkono mpango huo ni wale ambao ni wa, wanasiasa walio Washington peke yao, lakini raia, eh, wa kawaida wawe wa Republican au wademokrati wanaunga mkono mpango huo. Ninakuhakikishia kwamba majimbo yao yote na miji wanakotoka watanufaika na mpango huu na hawatolalamika huko nyumbani. Tuungane sasa na mchambuzi wa masuala ya siasa za hapa Marekani, Dr Timothy Sadera yuko eh, katika mji wa Atlanta, jimbo la Georgia. Timothy Sadera, uh, umesikia niliyoyaeleza hapo mwanzo katika utangulizi wangu, na eh, nafikiri swali la kwanza kabisa hapa, ambapo ambalo wasikilizaji wengi wangependa kupata jibu lake ni ndio, eh, tumeripoti kwamba walishapitisha mswada ule, pesa zishaanza kutumwa Aa, na sasa kilichobaki ni kuzitumia pesa zile. Unadhani ni kwa nini basi kuna umuhimu wa rais Joe Biden na makamu wake Kamala Harris, na nafikiri pia na viongozi wengine e, ambao wana, su, wanaanza sasa kuzunguka nchi nzima wakihamasisha wananchi, inakuaje inakuwaje kwamba wanafanya kampeni hii ama msukumo huu hamasisho hili wakati ambapo mswada ushapitishwa? Ah, sababu kubwa inayoonekana ni kwasa, ni haswa kwa vile watu wengi ah, katika majimbo mengi bado hawakuwa wanaona ya kwamba kama yeye alikuwa amemaanisha. Kwa hivyo hamasisho laweza kuwafikia watu wakiona kwa ukweli ameahidi ya kwamba wiki ijayo pesa zitakuwa zimeingia kwenye akaunti, na pia hawafanyi biashara wadogo wadogo jinsi watakavyofaidika na pia pesa hizi za kusambaza chanjo za COVID. Kwa hivyo jambo hilo linatilia mkazo ya kwamba wakitoka kule nje habari yenyewe itaeleweka, na pia watakuwa wanakutana na watu kuulizwa maswali na kuweza kuyajibu. Naam, nimekuuliza swali hilo kwa sababu kwa kawaida uh, kampeni kama hizi hufanyika kabla ya mpango kama huu kupitishwa. Sasa ushapitishwa, e, ina nini? E, kunao wanaosema labda ni kutaka pia kuchukua uh, ile credit kwamba ni uh, Wademokrat ambao wamepitisha. Kuna siasa hapo pia. Kwa mtazamo wangu ni kwamba siasa zimo, maanake wengi wa Republican walikuwa wamepinga hata kupitishwa kwa trillion hizi zote za pesa, kama nukta moja point uh, tisa. Wengi walikataa kuupigia mswada huo kura. Kwa hivyo wanapoenda pale nje ni kuwaeleza Wamarekani ya kwamba tuko pamoja kwa tunawawaza tunawatazamia wengi waweze kubadilisha jinsi wanavyokuwa na ule mtazamo. Kwa hivyo pale, tukikumbuka ya kwamba Marekani imegawanyika sasa hivi kisiasa, lakini wengi wote wanaumia, aidha wawe ni wachama kipi, wanapitia katika mateso haya. Kwa hivyo ujumbe wake utakuwa ni rahisi, tunawafikia kwenye mashina ndiposa mweze kujua kwamba tunawajali na kufikia hivi sasa Asilimia ya watu sabini sabini, asilimia sabini imemweza kumpa kidole ya kwamba anafanya vizuri. Kwa hivyo pale anaenda kujiuza, pia kulikuwa na tetesi za hapa na pale, ama tuseme shutuma e, kwamba mpango huo pia umeingiza masuala ambayo labda hayamfaidi mwananchi wa kawaida moja kwa moja e, katika kupitishwa kwake, maanake zile ni pesa nyingi. Sijui kama hili umelisikia na kama unalisikia linasemaje? Uh, usemi upo lakini, wajua kawaida lazima kuwe kuna wale ambao watapiga kelele hapa na pale eh, lakini uh, Rais Biden ameshawahakikishia wananchi ya kwamba mambo yote ni sawa, na kwa hivyo kamati zilizopo zitawadimika kuhakikisha kwamba mpango huu unatimilika, pesa zinaweza tumika vilivyo. Lakini swali lilopo ni kwamba sasa hivi yasemekana Bwana Biden achukua sifa ambazo ziliachwa na rais Trump. Kwa hivyo wengi wanaona ya kwamba sie yeye aliyefanikisha, lakini ni Trump. Kwa hivyo bado pale kungali kuna hayo mawili matatu ambayo yanabishana, lakini itategemea ni majimbo gani ambayo yanazingatia hayo, maanake kuna majimbo ya Republican, kuna majimbo ambayo Democrat ni wengi, lakini kwa njia moja ama nyingine lalamiko hilo limo. Wakati huo huo, msikilizaji, wanasiasa hapa Washington wanavutana kuhusu namna ya kukabiliana na ongezeko la uhamiaji kutoka kwa mpaka wa kusini wa Marekani. Hali hiyo imekuwa mbaya hata zaidi, uh, kila pande ikilaumu nyingine, ambapo baadhi ya Warepublican wanasema kwamba uamuzi wa Biden wa kuondoa hatua za kuzuia uhamiaji ambazo ziliwekwa na rais wa zamani Donald Trump ndio wa kulaumiwa kwa kusababisha hali hii. Wademokrati nao wanataja kwamba ama wanatoa hoja kwamba ni sera za Trump zilizosababisha hali hii, na sasa inakuwa kwamba ni mvutano, ni vuta ni kuvute, kila mmoja akilaumu upande mwingine. Wanapoendelea kuvutana, karibu wahamiaji elfu nne wanaripotiwa kuingia kila siku kupitia mpaka wa Marekani na Mexico. Mwezi uliopita peke yake, idara ya uhamiaji ya Marekani inaripotiwa kwamba iliwakamata wahamiaji laki moja walioingia kupitia mpaka wa Mexico. Hili suala la wahamiaji uh, uh, Sadera, Dkt Sadera, labda uh, pia tulizungumzia kidogo uh, baadhi ya watu ambao ni wakosoaji wa uh, Biden na utawala wake na mipango walionayo, wanaeleza kwamba huenda uh, pesa hizi pia zikawafaidi zika wale ambao sio raia rasmi, yaani wale ambao wako wameingia hapa Marekani kwa njia isiyo halali linaelezwaje katika maeneo kama hapo ulipo ambapo wahamiaji wengi tu wanatokea upande wa kusini mwa Marekani? uh, hapo ndipo penye swali, lakini kama jinsi ilivyosemekana ni kwamba uh, lazima kuwe na utaratibu wa jinsi ambavyo pesa hizo zitakazotumika. Pengine uh, faida, watakaofaidika wale wahamiaji ambao wanatafuta hifadhi hapa Marekani ni kwamba wanaweza kupata zile chanjo manake bado wengi wamo, wamo mle mpakani, kwa hivyo ule msaada wa kibinadamu utawafikia pale, lakini wengi wanaotazamia ni kwamba hatutaruhusu wengi waingie hapa kama hawana vieti. Kwa hivyo uh, naona kwamba ule msaada utapelekwa bado, ungali unasukumwa. Wengi wanatarajia kwamba watapata ule msaada, lakini sasa naona utaratibu utakuwa ni wote waliosajiliwa wao ndio watakaopata ule msaada, lakini kama hawajasajiliwa itakuwa ni vigumu kuweza kupata ule msaada, kila tu chanjo pengine madawa watapata hayo mwisho kabisa. Um, najua umemusia kidogo jinsi ambavyo wa Republican wamekuwa wakipinga e, hatua ambazo zinachukuliwa na utawala wa Joe Biden e, lakini sijui kama umesikia lolote kutoka kwa rais wa zamani uh, Donald Trump na msimamo wake, ama anakosoa rais Biden au ametulia tu, hakuna kitu anachokisema kwa sasa. Uh, kwa sasa, kwa sasa kwa sasa kwa kweli sijasikia yes, lolote, lakini linalojulikana ni kwamba wengi wanapozungumza wa Republican wanazungumza wakiwa wamewasiliana naye rais wa zamani bwana Trump, manake bado ana sifa bado. Na nakuuliza na, na, na, na, na swali hilo kwa sababu unajua kwamba rais Trump wakati huo akiwa rais alikuwa na msimamo wake mkali sana kuhusu uhamiaji, ndo sababu namleta kwenye nguzo uh, hili kweli, kwa sababu nikasema kwamba msimamo wake pale awali ulikuwa mkali. Kwa hivyo hata wafuasi wake wanaopinga sasa hivi bado wangali wanafuata maadili yake pale awali. Kwa hivyo wakati bwana Biden anasema ya kwamba mpaka itafunguliwa ni kumaanisha ya kwamba bado wale Republican wanasema haiwezekani. Kwa hivyo huu ni mpango wa, wa, wa Biden na Democrats, lakini wengi ambao wanazungumza sasa hivi bado wanazungumza sa sauti ya bwana Trump. Kwa hivyo naona wengi bado hawajakubaliana, hasa tukikumbuka kama gavana magavana wengine walitokea na kusema kwamba sisi hatuwataki tutawarudisha. Kwa hivyo yaonekana bado sauti yake, tuangalie vile jinsi ambavyo huyu uh, uh, Graham alivyozungumza wa South Carolina yeye ndiye kati ya wasemi wakuu wa serikali uh, wale waliokuwa katika serikali ya Bwana Trump, lakini sasa hivi bado angali anazungumza na wanawasiliana, yeah. Ni kushukuru sana Dr Timothy Sadera, mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, kwa kuzungumza na kwa undani hivi leo kutoka hapo Atlanta, Georgia. Asante. Msikilizaji, Timothy Sadera ndiye anayetufungia kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu Mamoyo Hamza, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi ni BMJ Mridhi, kwa niaba ya wote hao na kutakia usiku mwema kutoka hapa Washington, na tuonane tena hapo kesho inshallah.