Ujambo, mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumanne hii tarehe 16 March mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Ndwimana, na mimi ni Idi Ligongo, tunasikika kupitia masafa ya FM kwenye mtandao wetu wa wwwvoa swahili com, vilevile kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni kati ya yale tuliyokuandalia, Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris wanaanza ziara ya majimbo mbalimbali yenye lengo la kuhamasisha mpango wake wa kufufua uchumi wa taifa na kuleta afueni kwa Wamarekani waliotaabika kutokana na janga la korona, mpango ambao utagharimu kiasi cha dola trilioni moja nukta tisa. Je, nini umuhimu wa ziara hiyo? Sababu kubwa inayoonekana ni, ni haswa kwa vile watu wengi katika majimbo mengi bado hawakuwa wanaona ya kwamba kama yeye alikuwa amemaanisha. Na katika ripoti nyingine, watu wenye silaha wamevamia shule moja ya msingi katika jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa Nigeria, na kuteka nyara waalimu watatu. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza anamkaribisha mwenzangu Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Serikali ya kijeshi ya Myanmar imeongeza muda wa sheria za kijeshi katika maeneo zaidi ya mji mkuu Yangon Jumatatu, huku kukiwa na ripoti kwamba waandamanaji zaidi wameuawa na vikosi vya usalama. Kundi la utetezi la wafungwa wa kisiasa AAPP, ambalo limekuwa likifuatilia hasa nchini humo, limesema kwamba takriban watu ishirini waliuawa wa Jumatatu katika mashambulizi ya risasi. Televisheni inayoendeshwa na serikali ya MRTV imetangaza kwamba wilaya za North Dragon, South Dragon, South Dagon, Seikan na North Okalapa zilikuwa chini ya sheria za kijeshi kutokana na maandamano ya mwishoni mwa juma ambayo yalikuwa mabaya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Jumatatu kwamba anasikitishwa na kuongezeka kwa ghasia nchini Myanmar zinazofanywa na jeshi la nchi hiyo. Kwa mujibu wa msemaji wake, Ujerumani, Ufaransa na Italia zimekuwa nchi nyingine zaidi zilizozuia kutolewa chanjo ya AstraZeneca baada ya ripoti kwamba kuna uwezekano zina madhara, licha ya shirika la afya duniani WHO kueleza kwamba chanjo hiyo ni salama. Ufaransa, Ujerumani na Italia, Jumatatu zimeungana na nchi kadhaa wanachama wa Umoja wa Ulaya ambazo zimezuia kutolewa kwa chanjo ya AstraZeneca. Nchi hizo zimeifuata Norway ambayo ilitangaza Jumamosi kwamba mtu mmoja alifariki dunia baada ya kupata madhara katika ubongo na wengine watatu kulazwa baada ya damu kuganda mara tu baada ya kupewa chanjo ya AstraZeneca. Watu wenye silaha waliokuwa kwenye pikipiki walivamia shule moja ya msingi katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Nigeria la Kaduna na kuteka nyara walimu watatu, lakini hakuna watoto waliotekwa, afisa wa jimbo amesema Jumatatu. Ni mara ya tano kufanyika utekaji nyara katika shule za Nigeria katika kipindi cha miezi mitatu. Patrick Nduwimana anaarifu zaidi. Katika ripoti ya shirika la habari la Reuters, ilikuwa shambulizi la kwanza kwenye shule ya msingi katika mfululizo wa mashambulizi kama hayo, ambapo zaidi ya watu mia saba walitekwa nyara tangu mwezi Desemba. Kamishna wa usalama wa ndani katika jimbo la Kaduna Samuel Arwan amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba shule ya msingi ya Rema ilishambuliwa Jumatatu saa mbili na dakika hamsini asubuhi. Amesema watoto wa shule walikimbia wakati watu wenye silaha wanaodaiwa kuwa majambazi waliingia kwenye jengo muda mfupi baada ya wanafunzi kuwasili shuleni. Shambulizi hilo lilipelekea wanafunzi wawili kutoweka, lakini tunayo furaha ya kufahamisha kwamba wanafunzi wawili waliokuwa wametoweka wamepatikana wali amesema Arwan ameongeza kuwa serikali ya jimbo inathibitisha kwamba waalimu watatekwa nyara. Makundi ya uhalifu wenye silaha katika eneo kubwa la kaskazini ambako utawala wa sheria ni hafifu wamefanya mashambulizi mengi wakiigiza yale yaliyofanywa awali wakitafuta fidia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Wanaharakati wa haki za binadamu, balozi wa zamani na makundi ya asasi za kiraia yanaendelea kutoa msukumo kwa serikali ya Marekani kutounga mkono mpango wa rais wa Haiti wa kufanyika kwa kura ya maoni na uchaguzi katika kipindi ambapo ghasia na matendo ya utekaji yameongezeka nchini humo. Wakati wa kusikiliza shauri la taifa la Haiti katika bunge la Marekani, Mwakilishi Gregory Mix kutoka New York kwa chama cha Democrat alielezea hisia ya zake yakitaka utekelezaji wa hilo. Hata hivyo, wanachama wawili wa asasi za kiraia za Haiti na balozi wa zamani wa Marekani nchini Haiti na kiongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali ya Marekani wenye asili ya Haiti ambao wanajihusisha na masuala ya uhamiaji walitoa ushahidi wao kwa bunge la Marekani Ijumaa na kueleza kwamba hakuna uchaguzi unaoweza kufanyika kwa sababu tume ya uchaguzi ya Haiti haina uadilifu na kuongezeka kwa ghasia za makundi ya kihalifu. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na waziri wa ulinzi Lloyd Austin waliwasili Tokyo Jumatatu kwa mazungumzo na washirika wa kikanda kuhakikisha ushirikiano katika ukanda wa Pacific, wakati ambapo vitisho vinaongezeka vya China na Korea Kaskazini. Mawaziri hao wameanza ziara ya siku nne ya ukanda huo ambayo itajumuisha kwenda Seoul na kuwa safari yao ya kwanza nje ya nchi kuwakilisha utawala wa rais wa Marekani, Joe Biden. Watafanya mikutano na wakuu wa mambo ya nje ya ulinzi wa Japan kabla ya kwenda Seoul Jumatano. Wameamua kuanzia ziara zao Asia kwa sababu ya kuongezeka kwa kinachoonekana upanuzi wa China katika eneo la bahari la Pacific na kutoheshimu sheria za kimataifa. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya alfajiri kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Matangazo haya yanasikika kupitia Redio Nuru FM Iringa, Tanzania, KFM Songea, Tanzania, Voice of Africa Korogwe, Tanzania. Yanasikika pia vyema kupitia Sayare Redio Eldoret, Kenya, Sauti ya Mwananchi Redio huko Nakuru, Kenya. Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Haris wanaanza ziara ya majimbo mbalimbali mbali, yenye lengo la kuhamasisha mpango wake wa kufufua wa uchumi wa taifa na kuleta afueni kwa Wamarekani waliotaabika kutokana na janga la korona, mpango ambao utagharimu kiasi cha dola trilioni 1.9. Hayo yanajiri wakati ambapo wanasiasa hapa Washington DC wanavutana juu ya namna ya kukabiliana na ongezeko kubwa la wahamiaji wanaowasili kwenye mpaka wa kusini wa Marekani kutoka nchi za Amerika ya Kati. Mwenzangu BMJ Moridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, Dr Timothy Sadera, akiwa mjini Atlanta, jimbo la Georgia, na hapa ameanza kwa kumuuliza ni upi umuhimu wa Biden kufanya ziara hizo ili hali tayari mswada huo umepita na hata Wamarekani kuanza kupokea pesa kupitia mpango huo? Aa, sababu kubwa inayoonekana ni kwasa, ni haswa kwa vile watu wengi katika majimbo mengi bado hawakuwa wanaona ya kwamba kama yeye alikuwa amemaanisha. Kwa hivyo hamasisho laweza kuwafikia watu wakiona kwa ukweli ameahidi ya kwamba wiki ijayo pesa zitakuwa zimeingia kwenye akaunti na pia wafanyi biashara wadogo wadogo jinsi watakavyofaidika na pia pesa hizi za kusambaza chanjo za Covid. Kwa hivyo jambo hilo linatilia mkazo ya kwamba wakitoka kule nje habari yenyewe itaeleweka na pia watakuwa wanakutana na watu kuulizwa maswali na kuweza kuyajibu. Naam, nimekuuliza swali hilo kwa sababu kwa kawaida uh, kampeni kama hizi hufanyika kabla ya mpango kama huu kupitishwa. Sasa ushapitishwa, e, ina nini? E, kunao wanasema labda ni kutaka pia kuchukua uh, ile credit kwamba ni uh, Wademokrat ambao wamepitisha. Kuna siasa hapo pia, kwa mtazamo wangu ni kwamba siasa zimo, maanake wengi wa Republican walikuwa wamepinga hata kupitishwa kwa trillion hizi zote za pesa kama nukta moja point tisa, wengi walikataa kuupigia mswada huo kura. Kwa hivyo wanapoenda pale nje ni kuwaeleza Wamarekani ya kwamba tuko pamoja, kwa tunawawaza tunawatazamia wengi waweze kubadilisha jinsi wanavyokuwa na ule mtazamo. Kwa hivyo pale tukikumbuka ya kwamba Marekani imegawanyika sasa hivi kisiasa, lakini wengi wote wanaumia, aidha wawe ni wa chama kipi, wanapitia katika mateso haya. Kwa hivyo ujumbe wake utakuwa ni rahisi, tunawafikia kwenye mashina, ndiposa mweze kujua kwamba tunawajali na kufikia hivi sasa asilimia ya watu sabini sabini asilimia sabini imemweza kum, kumpa kidole ya kwamba anafanya vizuri. Kwa hivyo pale anaenda kujiuza, pia kulikuwa na tetesi za hapa na pale, yana tuseme shutuma eh, kwamba mpango huo pia unaingiza masuala ambayo labda hayamfaidi mwananchi wa kawaida moja kwa moja eh, katika kupitishwa kwake, manake zile ni pesa nyingi. Sijui kama hili umelisikia na kama unalisikia linasemwaje? Uh, usemi upo lakini wajua kawaida lazima kuwe kuna wale ambao watapiga kelele hapa na pale, eh, lakini uh, Rais Biden ameshawahakikishia wananchi ya kwamba mambo yote ni sawa, na kwa hivyo kamati zilizopo zitawadimika kuhakikisha kwamba mpango huu unatimilika, pesa zinaweza tumika vilivyo. Lakini swali lililopo ni kwamba sasa hivi yasemekana Bwana Biden achukua sifa ambazo ziliachwa na Rais Trump. Kwa hivyo wengi wanaona ya kwamba siye yeye aliyefanikisha, lakini ni Trump. Kwa hivyo bado pale kungali kuna hayo mawili matatu ambayo yanabishana, lakini itategemea ni majimbo gani ambayo yanazingatia hayo, manake kuna majimbo ya Republican, kuna majimbo ambayo Democrat ni wengi, lakini kwa njia moja ama nyingine lalamiko hilo limo ni mchambuzi wa siasa za hapa Marekani Dr Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Atlanta katika jimbo la Georgia. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika na mkaribisha Idi Ligongo akusomea habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa Sudan ameuandikia Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Marekani maombi rasmi ya kuwa wapatanishi wa mgogoro wa mto Naili unaotumika kujaza maji katika bwawa la kufulia umeme la Ethiopia. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan Jumatatu imelieleza shirika la habari la Reuters kwamba waziri mkuu Abdullah Hamdok ameeleza wasiwasi wake juu ya Ethiopia kueleza nia yake ya kuongeza maji zaidi katika bwawa hilo la umeme kwa mwaka wa pili. Madai hayo yameelezwa katika barua iliyotumwa Jumamosi. Sudan tayari ilikuwa imeshatoa wazo la kuwepo wapatanishi wanne na kuungwa mkono na Misri baada ya Umoja wa Afrika kushindwa kufikia mwafaka kutokana na juhudi zake za usuluhishi. Na wizara ya sheria ya Marekani Jumatatu imewafungulia mashtaka wanaume wawili waliowapulizia gesi ya kuwasha polisi watatu wa bunge la Marekani, ambapo mmoja wao alifariki dunia katika ghasia za Januari 6 baada ya uvamizi wa wafuasi wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump katika bunge kwa madai ya kuibwa kura. Julian Eli Heta na Georgi Pierre Tanios wanakabiliwa na mashtaka kadhaa ikijumuisha kushambulia polisi kwa silaha baada ya wapelelezi kusema waliwapulizia maafisa watatu gesi ya kuasha, lakini ilikuwa na sumu kali. Mmoja wa mapolisi hao Brian Sicknick alikimbizwa hospitali na kufariki dunia ya siku iliyofuata. Watu wao hawajafunguliwa mashtaka mauaji kutokana na kutofahamika kwa chanzo cha kumi na tano Machi ni kumbukumbu ya miaka kumi ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria na katika maeneo mengi serikali ya rais Bashar al Assad inaonekana kuwa mshindi wa vita hivyo, lakini katika jimbo la Idlib, ngome ya mwisho ya upinzani iliyobaki, watu milioni nne wamekwama ndani ya vita ambavyo wengi wanasema viko mbali kumalizika, kama anavyoripoti mwandishi wa Sauti Amerika Heather Murdock. Ripoti yake inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Muongo mmoja wa mzozo nchini Siria umeua maelfu ya watu, kuondoa katika makazi yao mamilioni ya wengine na kuwaharibu maisha mengi. Ripoti nyingi zimemtangaza rais Bashar al Assad mshindi katika vita ambavyo vinaonekana kumalizika wengine wanaviita vita, vita vilivyogandishwa wakati vikosi vya serikali vinapambana mara kwa mara na makundi ya upinzani ambayo bado yanadhibiti Idlib na maeneo ya karibu ambapo watu milioni nne wanaishi kwa sasa kati ya raia milioni kumi na saba na nusu wa Siria. Ndani ya mji wa Idlib, baadhi ya wakazi bado wanaandamana kila wiki dhidi ya serikali ya Asad wakisema mapinduzi yao yanaendelea. Jailan, yani, unu, Ali Yusef Anwar mwandamanaji wenye umri wa miaka 45 anasema K madai yake hajabadilika tangu mwaka 2011 na anakusudia kuendelea kuandamana hadi serikali ya Assad iondoke. Watu katika jimbo la Idlib wanasema kwa kauli moja kwamba hawataweza kuishi salama chini ya utawala wa Assad. Katika soko moja la Idlib, Shadi Shoaib, baba wa watoto wanne anasema iwapo vikosi vya serikali vitakaribia mji atakimbia na familia yake, au akiweza kupata silaha atapigana. Analinganisha Idlib na Gaza, moja ya maeneo ya Palestina. Maeneo hayo mawili yalifunga mipaka kwa upande mmoja, mzozo ukiendelea kwa upande mwingine, watu ni maskini na mara nyingi wako katika hatari, lakini hakuna pa kukimbilia. Wachambuzi pia wamefanya ulinganisho huu wakieleza kuwa kundi ambalo linadhibiti sehemu kubwa ya jimbo la Idlib Hayat Tahrir al-Sham au HTS ni kama Hamas, kundi ambalo linadhibiti eneo la Gaza linalochukuliwa na Marekani na nchi nyingine kama kundi la kigaidi. HTS inajitambulisha yenyewe kama kundi la kizalendo la Siria linalojumuisha makundi ya upinzani kwa lengo la kumwondoa Asad na washirika wake wa, wa, ki wa kimataifa. Msemaji wa HTS Abu Khalid Alshami anawaita wapinzani wake magenge ya uhalifu. Anasema HTS pamoja na wanajeshi wengine wa upinzani wanatarajia kuona vikosi vya serikali vikijaribu kuchukua eneo wanalodhibiti kwa sasa, lakini Uturuki, taifa lenye nguvu za kijeshi, linaunga mkono waziwazi makundi muhimu ya waasi katika kanda hiyo na matokeo yoyote ya baadaye, iwe ya kisiasa au ya kijeshi makundi hayo ya waasi yanategemea sana hatua za Uturuki upande wa upinzani, Russia na Iran nazo zikimuunga mkono Asad. Kwa hivi sasa, hakuna dalili za kumalizika kwa vita. Iwapo vikosi vya Asadi vitasonga mbele, mamilioni ya watu wanatarajiwa kukimbilia kwenye mpaka wa Uturuki. Tayari Uturuki ina hifadhi wakimbizi milioni tatu na laki tano wa Siria na inatarajia kupambana na Asad na washirika wake badala ya kufungua tena mipaka. Hii inaweza kumaanisha vita kati ya Uturuki na Rasia, na matokeo yake yanaweza kuwa mabaya sana. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, waasi wa Kihouthi wa Yemen Jumatatu wamesema kuwa matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kuwa anaunga mkono Yemen isiyo na ushawishi kutoka mataifa kigeni, ya kigeni, yamekaribishwa lakini yanahitaji kuandamana na vitendo. Wakati huo huo, mkuu wa majeshi luteni jeneral Sagir bin Aziz amesema kuwa anaimani kuwa ushindi dhidi ya Wahudhi nchini humo utapatikana hivi karibuni, licha ya mapigano makali yanayoendelea kushuhudiwa kaskazini mwa nchi na kuonekana kuwa kizingiti kuelekea kumaliza ghasia zilizodumu miaka sita sasa. Harison Kamau anasimulia zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, tangazo la wahodhi la kufurahishwa na matamshi ya Blinken limefanywa kwa njia ya Twitter na kamanda wa kisiasa wa kundi hilo Ali Hudhi amesema kuwa Marekani inahitajika kuongoza kwa vitendo kwa kusitisha kuunga mkono programu ya kijeshi inaongozwa na na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya kundi lake. Amesema kuwa wanasubiri kuona wataalam wa Marekani pamoja na silaha wakiondolewa kwenye mapigano. Ameongeza kuwa hilo ndilo wanalotazamia. Likienda na matamshi ya Marekani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema kuwa Blinken Jumapili ameambia mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Yemen, Martin Griffiths, kuwa Washington ina mpango wa kufufua juhudi za kidiplomasia kwa ushirikiano na Umoja wa Mataifa ili kumaliza mzozo wa Yemen. Hata hivyo, mkuu wa jeshi la Yemen, Luteni Sagil Bin Aziz, amesema kuwa vikosi vyake vimepiga hatua muhimu kwenye majimbo ya Jalmarib Sana na Albadia. Nawahakikisheni kuwa Mola akitujalia uhai tutashirikia ushindi mjini Sanaa hivi karibuni, ukiwa ushindi ni ushindi wa Wayemen wa Arabu na Waislamu. Tuna imani kuwa mradi wa mauaji, uharibifu pamoja na kutega mabomu aridhini kutoka kwa wahodhi wanaoungwa mkono na Iran utaangamizwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price amesema kuwa Waziri Blinken aliangazia maswala hayo wakati akifanya mazungumzo kwa njia ya simu na Griffiths, kwamba Umoja wa Mataifa unaunga mkono Yemen yenye uthabiti na isiyoingiliwa kutoka nje, kwa kuwa suluhisho la mzozo ulioko sio la kijeshi. Dhamira ya Marekani ya kumaliza mzozo wa Yemen uliochukua muda mrefu imefufua matumaini kurejea kwa utatuzi wa mgogoro huo kwa njia ya amani, ingawa waangalizi wanasema kuwa kasi ya kaskazini mwa taifa hilo ni kizingiti kuelekea mchakato huo. Marekani imeondoa uungaji mkono wake kwa muungano wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia, na vyanzo kadhaa vinasema kuwa mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Yemen, Tim Lendeking, amekutana ana kwa ana na waasi wa Hodhi wanaoungwa mkono na Iran na ambao walizua ghasia baada ya kukamata mji wa Sanaa. Yemen imeshuhudia ghasia tangu mwaka wa 2014 kati ya serikali inayoungwa mkono na Saudi Arabia na waasi wa Hudhi wanaoshikilia mji wa Sanaa pamoja na eneo kubwa la kaskazini. Mzozo huu umepelekea kuuawa kwa maelfu ya watu, huku mamilioni wakitoroshwa makwao. Umoja wa Mataifa umeelezea hilo kuwa janga kubwa zaidi la kibinadamu ulimwenguni. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muhtasari wa habari za dunia. Serikali ya kijeshi ya Myanmar imeongeza muda wa sheria za kijeshi katika maeneo zaidi ya mji mkuu Yangon Jumatatu, huku kukiwa na ripoti kwamba waandamanaji zaidi wameuawa na vikosi vya usalama vinaendelea kufanya ukatili. Ujerumani, Ufaransa na Italia zimekuwa nchi nyingine zaidi zilizozuia kutolewa chanjo ya AstraZeneca baada ya ripoti kwamba kuna uwezekano zina madhara licha ya shirika la afya duniani WHO kueleza kwamba chanjo hiyo ni salama. Wanaharakati wa haki za binadamu, balozi wa zamani na makundi ya asasi za kiraia yanaendelea kutoa msukumo kwa serikali ya Marekani kutounga mkono mpango wa rais wa Haiti wa kufanyika kwa kura ya maoni na uchaguzi katika kipindi ambako ghasia na matendo ya utekaji yameongezeka nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na waziri wa ulinzi Lloyd Austin waliwasili Tokyo Jumatatu kwa mazungumzo na washirika wa kikanda kuhakikisha ushirikiano katika ukanda wa Pasifik wakati ambapo vitisho vinaongezeka vya China na Korea Kaskazini. Waziri mkuu wa Sudan ameuandikia Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na Marekani maombi rasmi ya kuwa upatanishi wa mgogoro wa mto Nile unaotumika kujaza maji katika bwawa la kufulia umeme la Ethiopia. Na wizara ya sheria ya Marekani Jumatatu imewafungulia mashtaka wanaume wawili waliwapulizia gesi ya kuwasha polisi watatu wa bunge la Marekani, ambapo mmoja wao alifariki dunia katika ghasia za Januari 6 baada ya uvamizi wa wafuasi wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump katika bunge kwa madai ya kuibwa kwa kura. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakomea hapa kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi mwa moyo Hamza, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia asubuhi njema. Kwa heri ya kuonana. Ifuatayo ni tahariri inaeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Ni unyanyasaji wa kikatili pale serikali inapowakamata raia wa kigeni na kuwafunga gerezani, kuwatenganisha na familia zao, mara nyingi bila kufuata haki ya kisheria, ili kuweza kuwa na ushawishi dhidi ya nchi nyingine. Muungano mpana wa mataifa sasa umekusanyika pamoja ili kukemea tabia hiyo. Wakiongozwa na Kanada, mataifa 58 pamoja na Marekani, Australia na Japan na karibu wanachama wote wa jumuiya ya Ulaya wameidhinisha tangazo la kulaani kuwekwa kizuizini kiholela raia wa kigeni kwa malengo ya kisiasa. Tangazo hilo linathibitisha misingi ya haki za binadamu na utawala wa sheria kuhusu kuwekwa kizuizini kiholela kama ilivyoainishwa katika azimio la kimataifa la haki za binadamu, mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa, na mkataba wa Viena juu ya uhusiano wa kibalozi. Tangazo hilo inathibitisha kwamba watia saini wake wanasimama kwa mshikamano na mataifa ambayo raia wake, ikiwa ni pamoja na wenye uraia pacha, wamekamatwa kiholela, kuwekwa kizuizini au kuhukumiwa na mataifa mengine yanayotaka kuwa na ushawishi zaidi dhidi yao, na kukiri haja ya kufanya kazi kwa kushirikiana kushughulikia suala hili la pande zote katika ngazi ya kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliipongeza Kanada kwa kuongoza njia katika suala hili muhimu na kwa kupata idhini ya nchi nyingi. Katika taarifa yake alitaja kukamatwa watu kiolela katika uhusiano wa taifa na taifa ni kitendo cha kikatili dhidi ya haki za binadamu za wahusika na ukaidi dhidi ya kanuni za kimataifa za kidiplomasia. Katika tangazo hilo lililotolewa kwa njia ya mtandao lililoandaliwa na Kanada na kuhudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu kutoka nchi kadhaa, Waziri Blinken alisema jambo hili Halikubaliki kabisa. Anasema aina hii ya kufungwa watu kiolela inakwenda kinyume na haki za binadamu za watu walioshikiliwa, inasababisha hofu kwa familia zao na ni tishio kwa mtu yeyote anayesafiri, anafanya kazi au anayeishi nje ya nchi. Ni wakati wa kutuma ujumbe wa wazi kwa kila serikali ambayo inawashikilia raia wa kigeni kiolela na inajaribu kuwatumia kama chambo. Hii haitastahimiliwa na jamii ya kimataifa. Kutokana na kwamba nchi nyingi zinaidhinisha tangazo hili, ni ishara ya nguvu yake. Waziri wa mambo ya nje Blinken alisema, ninahisi nchi zaidi zijiunge nasi katika kuweka wazi kwamba kuwekwa kizuizini kiolela hairuhusiwi kamwe katika uhusiano wa taifa na taifa. Wanadamu sio wa kuwekwa rehani. Hiyo ilikuwa na tahariri inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.