Ujambo, mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Alhamisi hii tarehe 18 Machi mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Idi Heligongo. Tunasikika kupitia masafa ya FM kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com, vilevile kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Tanzania na Afrika Mashariki nzima inaamka asubuhi kwa habari za kuhuzunisha kuhusu kifo cha rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kilichotokea jana. Taarifa rasmi kuhusu kifo cha kiongozi huyo ilitangazwa katika televisheni ya taifa TBC na makamu rais Samia Suluhu Hassan majira ya saa tano na nusu kwa saa za Dar es Salaam akisema rais Magufuli amefariki kwa maradhi ya moyo Dr. John Pombe Joseph Magufuli katika hospitali ya mzee na jijini Dar es Salaam alipokuwa akipatiwa matibabu. Katika matangazo haya tutakuwa na ripoti kuhusu wasifu wa hayati Rais John Pombe Magufuli ambaye alikuwa ameanza uongozi wake wa awamu ya pili baada ya kushinda uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka jana. Vilevile tutakuwa na wachambuzi, wanaharakati na wanasiasa wakitoa hisia zao kuhusu kifo cha kiongozi huyo wa taifa la Tanzania. Hii unasikiliza ni kumekucha Afrika nchini Tanzania VOA inasikika vyema kupitia redio UFM Dar es Salaam, Hits FM Zanzibar na Dodoma FM huko Dodoma. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni habari ya kifo cha Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amefariki dunia baada ya kuugua kwa muda mfupi. Kifo cha rais Magufuli kimetangazwa katika televisheni ya taifa TBC na makamu rais Samia Suluhu Hasan majira ya saa tano na nusu kwa saa za Dar es Salaam. Kulingana na tangazo la makamu rais Hasan, kiongozi huyo wa Tanzania kwa kipindi cha miaka sita iliyopita alifariki majira ya saa kumi na mbili jioni katika hospitali ya Mzee na mjini Dar es Salaam kutokana na matatizo ya moyo. Hassan alisema marehemu Magufuli alianza kuugua tarehe sita Machi na kulazwa katika hospitali ya Muhimbili mbili na baadaye kuhamishiwa katika hospitali ya Mzena. Kifo cha Magufuli kimekuja wiki tatu baada ya kiongozi huyo kutoonekana hadharani na kuzusha uvumi ulioenea ndani na nje ya nchi kwamba anaumwa na amepelekwa nje ya nchi kwa matibabu. Mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Mwamoyo Hamza ameongea na mwandishi wetu wa jijini Dar es Salaam Idi Uwesu, ambaye alianza kwa kueleza kuhusu taarifa ya kifo cha rais Magufuli. Makamu wa rais wa Tanzania uh, Samia Suluhu Hassan, uh, majira ya saa tano uh, kuelekea na dakika thelathini, uh, alitangaza uh, kwamba Tanzania imepata msiba mkubwa wa kuondokewa na Uh, aliyekuwa rais wa Tanzania uh, John Pombe Magufuli ambaye amefariki uh, majira ya saa kumi na mbili jioni ya leo uh, tarehe kumi na saba uh, ya mwezi wa tatu na uh, amefariki katika hospitali ya Mzena ambayo iko hapa jijini Dar es Salaam, ambapo alikuwa akipatiwa matibabu kutokana na matatizo ya mfumo wa umeme katika katika moyo kwa hiyo uh, kulingana na makamu wa rais ni kwamba amefariki kutokana na tatizo la moyo naam. Uh, katika taarifa ya makamu wa rais ameeleza kuwa uh, uh, hayati John Pombe Magufuli uh, ame, alianza kupata shida ya matatizo ya moyo kuanzia uh, tarehe sita ya mwezi huu ambapo alipelekwa katika hospitali ya taifa ya Muhimbili hapa Dar es Salaam na alipatiwa matibabu na hatimaye tarehe saba ya mwezi huu akaruhusiwa na akarudi eh, Ikulu jijini Dar es Salaam kwa ajili ya kuendelea na shughuli zake za kila siku. Lakini tarehe eh, kumi na nne, akaanza tena kujisikia vibaya na ikabidi akimbizwe katika hospitali hiyo ya Mzena, ambapo ndio alikuwa akiendelea kupatiwa matibabu kutokana na tatizo la mfumo wa umeme katika moyo. Naam, hili tunajua ni mapema zaidi, lakini makamu wa rais ametoa maelezo yoyote kuhusu habari za maziko na jinsi Tanzania itakavyoomboleza msiba huu? Uh, makamu wa rais ameeleza kwamba Tanzania inaingia katika maombolezo kwa muda wa siku kumi na nne kuanzia hii uh, leo kufuatia kifo cha rais Magufuli na kwamba eh, kwa taarifa za uh, mazishi na taarifa zingine kuhusiana eh, na msiba huo zitaendelea kutolewa eh, kadri muda unavyozidi kwenda. Kwa hivyo kwa leo eh, zaidi tu ya kufahamisha umma wa Tanzania juu ya kifo cha rais hajazungumza tena habari nyingine ya ah, nini kitafuata, ama mazishi yanaweza kufanyika lini, lakini ah, ameeleza kwamba taarifa hizo zitaendelea kutolewa hapo baadaye, lakini kwa sasa uh, kama taifa uh, limeingia katika maombolezo ya siku kumi na nne na bendera zitapepea nusu mlingoti kuashiria maombolezo hayo katika siku zote hizo kumi na nne. Naam, bila shaka kama unavyosema, tangazo limetoka majira ya saa tano na nusu usiku. Kwa hiyo ni muda ambao wakazi wengi wa Dar es Salaam na nchi nzima ya Tanzania kwa kwa jumla uh, wanakaribia kwenda kujipumzisha kwa usiku lakini umeweza kusikia maneno um, watu um, wakizungumza chochote kuhusu msiba um, huu labda au uh, televisheni ya taifa inatangaza nini sasa hivi? Kwa upande wa uh, wananchi wa kada mbalimbali, kwa kweli sehemu kubwa ni watu ambao wameonyesha mshtuko na kuhuzunishwa sana na, na kifo cha Rais Magufuli na wengi wao ikiwa katika dakika hii hawaamini uh, kama ni kweli uh, Rais right Magufuli amefariki. Lakini zaidi wanamzungumza kama uh, kiongozi aliyekuwa na uthubutu na kwa yale ambaye alikuwa akiyatekeleza. Uh, wengi wanamzungumza kama uh, ni kiongozi ambaye alitokea ali, ali, ali akiwa na utofauti uh, na wenzake waliotangulia hasa katika kufanya mambo mengine ambayo wanaeleza ni magumu, lazima mapambano dhidi ya rushwa, masuala ya usimamizi wa rasilimali za taifa kwa nguvu zote, na alikuwa mkali kweli. Kwa hivyo hayo ni mambo ambayo kwa sehemu kubwa mpaka sasa watanzania wamekuwa wakijadili hivyo na kuonyesha mshtuko mkubwa na huzuni, na wengine wakipeana moyo na kusema eh, watanzania wawe watulivu ili kusikiliza viongozi wa serikali watawaambia nini katika siku za usoni. Lakini kwa upande wa uh, televisheni ya taifa, baada ya tangazo hilo, na limekuwa likirudiwa, naona kama kila baada ya dakika tano kumi wanalicheza tena, hiyo uh, uh, video ya uh, makamu wa rais akitangaza msiba huo. Lakini kwa televisheni nyingi ikiwemo na ya taifa zimeanza kupiga uh, nyimbo za maombolezo kuashiria kuanza kwa maombolezo ya kifo cha rais John Pombe Magufuli. Kulingana na katiba ya Tanzania ni kwamba makamu rais Samia Suluhu ataingia ata kuchukua uongozi uh, wa urais, lakini kuna tangazo lolote ambalo limetolewa kuhusu lini ataapishwa ama, je, ameshaapishwa? mmesikia chochote kuhusu hilo? Kwa sasa bado hakuna taarifa zozote uh, juu ya mabadiliko hayo katika uh, uongozi, kwa mujibu wa katiba. Lakini ni kweli kwamba kwa katiba inataka hivyo, kwamba makamu wa rais atashika hatamu ya uongozi mpaka pale uh, uchaguzi mwingine utakapoitishwa. Lakini kwa taarifa hizo, mpaka sasa taarifa rasmi bado hazijatolewa na yeye kwa yego kuwa ndiye kiongozi aliyekuwa akimfuatia Rais John Magufuli, na ndio maana aweza kujitokeza na kutangazia umma wa Tanzania msiba huo. Kwa hivyo, e, ni ishara kwamba ataingia na kushika hatamu ya uongozi, lakini mpaka sasa bado taarifa rasmi za lini, labda shughuli ya kumwapisha ama na vitu vingine kama hivyo h-havija- havijatangazwa bado. Asante ah, sana ah, ili wesu, tutaendelea kuzungumza na wewe na wenzako wote huko katika wa msiba huu. Kama nilivyosema hapo awali, taarifa ya kifo cha rais Magufuli imetangazwa na makamu rais Samia Suluhu. Tumsikilize. Dr John Pombe Joseph Magufuli ambaye amefariki kwa maradhi ya moyo katika hospitali ya Mzena jijini Dar es Salaam alipokuwa akipatiwa matibabu. Mheshimiwa Rais Magufuli alilazwa tarehe 6 Machi mwaka huu katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete kwa tatizo la moyo la lamf, mfumo wa umeme ambalo kitaalamu linajulikana kama chronic atrial fibrillation ambalo alikuwa nalo kwa zaidi ya miaka kumi. Aliruhusiwa tarehe saba Machi mwaka huu na kuendelea na majukumu yake. tarehe kumi na nne Machi mwaka huu alijisikia vibaya na akakimbizwa hospitali ya Mzena ambapo aliendelea na matibabu chini ya uangalizi wa madaktari na wauguzi wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete hadi umauti ulipomkuta. Mipango ya mazishi inafanywa na mtajulishwa. Nchi yetu itakuwa katika kipindi cha maombolezo kwa siku kumi na nne na bendera zitapepea nusu mlingoti. Bwana ametoa, Bwana ametoa, jina lake lihimidiwe. Asanteni sana. metanda nchini Tanzania na wananchi wa taifa hilo wana simanzi kubwa sana kwa kifo cha rais John Pombe Magufuli kilichotokea jana. Rais Magufuli ndiyo kwanza ameanza uongozi wake wa awamu ya pili baada ya kushinda uchaguzi mkuu mwezi Oktoba mwaka jana. Mwenzangu Hadija Riami anaripoti kumwelezea Magufuli. Rais Magufuli alikuwa na umri wa miaka 61, akijulikana kwa ukali wake katika utendaji kazi ambao ulimfanya akapewa jina la buldoza, lakini pia mtetezi mkubwa wa wanyonge, kutokana na sera za kupigania haki ya taifa la Tanzania kusimamia rasilimali zake zifaidishe wananchi na kupambana vikali na rushwa. Magufuli katika enzi ya uhai wake amekuwa akijivunia mafanikio makubwa aliyoleta katika awamu yake ya kwanza ya uongozi na kusimamia ujenzi wa miundombinu na kuelezea kuwa alifanikisha kuiingiza nchi katika uchumi wa daraja la kati. Marehemu Magufuli ambaye alizaliwa Chato, Magharibi mwa Tanzania, mwaka 1959 alipata shahada ya kwanza kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na kurejea chuoni hapo kama mwalimu na hatimaye kuendelea na masomo hadi kupata shahada ya uzamivu au PhD. Alianza siasa mwaka 1995 kwa kuchaguliwa kama mbunge katika chama tawala cha CCM, na tangu wakati huo Magufuli amekuwa katika baraza la mawaziri kuanzia utawala wa marehemu Rais Benjamin Mkapa hadi Rais Jakaya Kikwete. Rais Magufuli atakumbukwa kwa kuwa na msimamo mkali sana kuhusu janga la COVID-19 ambalo limeutikisa ulimwengu, kwa kusema Tanzania imefanikiwa kutokomeza virusi vya korona kwa sala na kutumia dawa za mitishamba, na hivyo kuwataka wananchi wasiwe na hofu kamwe, COVID haitaliumbisha taifa na kusema kulikuwa hakuna haja ya kuweka masharti ya kujikinga na virusi hivyo kama ilivyokuwa inafanyika katika nchi nyingine kwingineko barani Afrika na duniani kwa jumla. Hebu tutaje ni nchi gani ambayo haijaafa watu na korona? Maelfu wanakufa. Kuna nchi iliwahi kupoteza watu elfu tatu kwa siku moja, na wanavaa barakoa, saa nyingine wanavaa mbili mbili. Ninawaomba sana ndugu zangu wa Kristo, ndugu zangu wa Tanzania, Tujue Mungu yupo, Mungu anaweza kila kitu, tusiogope. Siku moja tutakufa, hata mimi nitakufa kutokana na alicho wakipanga Mungu. Naweza nikafa kwa korona, naweza nikafa kwa nini. Na ndiyo maana mnaniona hata mimi sijavaa barakoa, sio kwamba siogopi kufa. Tanzania mara ya mwisho kutoa hesabu kuhusu maambukizi ya virusi vya korona ilikuwa ni Aprili 29 mwaka 2020. Wakati huo kulikuwa na kesi 509 zilizoripotiwa na vifo zilizo 21 kulingana na shirika la afya duniani WHO. Magufuli kwa wengi anaelezewa kuwa ni mchapakazi na mkali na mwenye kuweza kuchukua hatua wakati wowote wa na tangu aingie madarakani, amechukua hatua kama vile kuwafukuza kazi watumishi wa umma wakati wowote wa alipohisi hawatimizi wajibu wao, akiwa na msemo wa kutumbua majipu na hapa kazi tu. Nachukia wezi kwa kweli, watakoma. Mwizi anatoka Ulaya au anatoka West, East, South mwizi ni mwizi tu, lazima waule wachuya. Kwa hiyo tutaendelea kubana mianya yote, alisikika akisema Rais Magufuli. Moja ya maswala anayosifiwa Magufuli ni jinsi alivyopigania haki ya uchimbaji madini na makampuni ya nje ya Akasha na kampuni mama Barik, hadi pande hizo mbili zikakubaliana Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tisa kulipa dola milioni mia tatu na kuipatia serikali ya Tanzania asilimia kumi na sita katika kampuni yao iliyopewa jina la Twiga. Katika kile kilichoonekana na makundi ya haki za binadamu kama serikali ya Magufuli kuzuia uhuru wa habari, utawala huo umefungia magazeti kadhaa. Amnesty International anasema magazeti ya lugha ya Kiswahili kama Raia Mwema, Mawio na Mwanahalisi yote yalifungiwa kwa muda baada ya kuchapisha nakala tofauti za kumkosoa raisi. Rais Magufuli katika miezi ya karibuni amekuwa mstari wa mbele kuelezea alivyoleta mafanikio makubwa katika taifa la Tanzania kwa kuifanya nchi hiyo ni nchi ya viwanda, huku akijivunia nchi hiyo kuingia katika uchumi wa kati mwaka jana kwa mujibu wa Benki ya Dunia. Mungu ailaze roho ya Rais Magufuli mahali pema peponi, amin. Baada ya kupata wasifu wa Rais Magufuli na mwenzetu Hadija Riami, namkaribisha Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Shirika la upelelezi la Marekani, FBI, linaeleza kupokea idadi kubwa ya malalamiko kutoka kwa umma juu ya mashambulizi ya kimtandao kwa mwaka uliopita ikijumuisha yaliyohusu covid-19 na kukosesha wa Marekani bilioni 4.2. Kituo cha FBI cha kupokea malalamiko kilipokea malalamiko laki 791790 kwa mwaka wa 2020, ikiwa ni ongezeko la asilimia 69 zaidi ya mwaka 2019, na ikiwa ni idadi kubwa toka kuundwa kwa kituo hicho miongo kadhaa iliyopita, idara hiyo imeeleza katika ripoti mpya iliyotolewa Jumatano. Kwa ulinganisho, jumla ya hasara iliyopatikana ilikuwa ni dola bilioni 3.5 mwaka 2019 na bilioni 1.5 miaka mitano iliyopita kwa mujibu wa ripoti. Rusia itakuwa mwenyeji wa mkutano muhimu leo Alhamisi kufufua mchakato wa amani wa Afghanistan, ikiwa ni mfululizo wa mikutano inayoandaliwa na Moscow ikijaribu kuweka njia kwa serikali ya mpito mjini Kabul na kumaliza umwagaji damu. Marekani yenyewe imejikita zaidi katika mazungumzo yaliyosimama katika mji mkuu wa Qatar, kukutana na nchi muhimu za kikanda ili kuwalazimisha Rais Ashraf Ghani, wanamgambo wa Taliban na viongozi wengine wa Afghanistan na kuunda serikali ya mpito haraka iwezekanavyo. Mkutano wa Mosco utajumuisha mwakilishi wa Marekani e, Zalmey Khalilas na wawakilishi kutoka Pakistan na China kwa mujibu wa maafisa mkuu wa idara ya haki za binadamu Michele Bachelet wa Umoja wa Mataifa amekubali maombi ya Ethiopia ya kufanyika uchunguzi wa pamoja kuhusiana na ukanda kaskazini wa Tigrei, ambapo Bachelet amesema kuna uwezekano wa uhalifu wa kivita umefanyika mapigano baina ya vikosi vya serikali na chama tawala cha zamani cha Tigrei Peoples Liberation Front TPLF kimeamua maelfu ya watu na kulazimisha mamia kukimbia makazi yao katika eneo la ukanda wa milima inakadiriwa e, kufikia milioni tano. Umoja wa Mataifa umeeleza kuwa na wasiwasi kufanyika kwa unyama katika eneo la Tigrei, huku waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akielezea ya matendo yaliyofanyika ndani ya eneo hilo kutokana na tofauti za kikabila. Uganda hapo jana imezindua kipimo cha haraka cha Covid 19 kikifadhiliwa kwa upande kidogo na wagunduzi wa Ufaransa, ikitarajiwa e, kukiuza katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, ambapo kunahitajika miundombinu ya upimaji wa virusi vya korona. Kipimo hicho kinachotumia damu ya kidoleni kilitengenezwa na jopo la chuo kikuu cha Makerere ambacho ni cha zamani zaidi nchini Uganda, kwa ufadhili kidogo wa ubalozi wa Ufaransa. Taifa hilo la Afrika Mashariki lina historia ndefu ya magonjwa kama vile HIV na Ebola ambayo yamefanya liwe na wataalam wa magonjwa. Mahakama ya Misri imemhukumu mwanaharakati maarufu sanaa Seif kwa mwaka mmoja na nusu gerezani Jumatano kwa kusambaza habari za uongo, kwa mujibu wa dada yake na vyanzo vya ma mahakama. Shirika la habari la Reuters linaeleza kwamba Seif alikamatwa Juni 2020 nje ya ofisi ya mwendesha mashtaka, wakati akijaribu kuandikisha malalamiko kuhusu shambulizi kwake, yeye na mama yake, wakati wakifanya kampeni kuwasiliana na kaka yake aliyefungwa Ala abdul Fatah, mwanaharakati wa Misri anayefahamika sana na makundi ya haki za binadamu. Sikia katika habari zetu, Rais Magufuli amefariki dunia kwa matatizo ya moyo. Taifa la Tanzania kwa mara ya kwanza wanashuhudia kiongozi aliye ya madarakani katika ngazi ya rais anafariki. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mwenyekiti wa chama cha upinzani cha NCCR Mageuzi, James Batia, ambaye anaanza kwa kuelezea umuhimu wa taifa kushikamana katika kipindi hiki cha musiba Raisi John Pombe Magufuli, kwa mujibu wa katiba licha ya kwamba ni binadamu kama binadamu wengine, alikuwa mkuu wa nchi, ni mkuu wa serikali na ni amri jeshi mkuu. Juu binadamu ni kweli kwamba hatunaye, na tunaitakia tunawapa pole sana familia yake, makamu wa rais Mama Samia Suluhu Hassan wa Tanzania wote, kutokana na msiba huu mkubwa ambao ni wa mara ya kwanza kwa taifa letu kupata msiba wa kiongozi wa ngazi ya rais akiwa madarakani ni mara ya kiwa, Khan, imare, kwanza kwa nchi yetu. Kwa hivyo huu ni mtihani mkubwa kwetu sisi taifa la Tanzania kuona ni namna gani tunavuka kipindi hiki ambayo ni mtihani mkubwa wa kuweza kuangalia tutakalolifanya mpaka uh, kumpumzisha na kuweka maslahi ya nchi mbele kwanza kuliko maslahi mengine yoyote na kwa kuwa kwenye jambo kama hili likitokea, na ni la kiongozi, ni mkuu wa nchi, mkuu wa serikali, ya mejeshi mkuu, kuna utaratibu uliowekwa wa kikatiba, na utaratibu huu wa kikatiba lazima utukubali ufuatwe. Ukifuatwa utaratibu wa kikatiba na kwa kuwa ndio, ndio, ndio, ndio unaifanya jamii nakuwa katika hali ya, ya, ya zile nguzo kuu tatu zilizoko kwenye kueto wa taifa ya hekima, umoja na amani, inaamini tutafanikiwa kuvuka mtihani huu ili taifa liendelee kusimama na kuwa taifa moja na kwa kweli Watanzania, ni kipindi kigumu sana ambacho inabidi kila mtanzania kujitafakari kwa makini, na inapotokea jambo kama hili, mna sauti tofauti zenu nyingine zote, basi mnakuwa ni na sauti moja ili kuweza kushughulika na tatizo iliyotokea, alafu na kuja na yale mengine baadaye. Kwa hivyo ni waombe Watanzania, ni rai yangu e, tu, tu, tu, tu tuchukue yale mazuri aliyowafanya Tanzania kwa ajili ajili ya waliobaki na matendo yake mema kwa ajili ya, ya waliobaki na vizazi vijavyo. Ya Roho <coughs> yake ijipe kwa amani. um, Mheshimiwa ambatie kile vile vile, tungependa kufahamu uh, kama ulivyogusia hii ni mara ya kwanza kwa Tanzania kupoteza kiongozi ambaye yupo madarakani kwa kipindi kama hiki. Unadhani kitu gani cha msingi ambacho, uh, ungependa kuona kinafanyika kwa watanzania wote, manake kuna masuala ya kisiasa, kuna masuala ya itikadi, kuna masuala ya kutofautiana katika masuala haya yote ya mambo ambayo yamekuwa akienda nchini Tanzania, kweli utatusaidia sana. Lazima tukubali kwanza, tunapita katika kipindi kigumu sana, kwanza kwa hali ya dunia ilivyo na huu ugonjwa wa corona, na uh, sisi Tanzania ni sehemu ya dunia, siyo kisiwa na ujue kwamba Maalim Seif Sharif Hamad aliyekuwa makamu wa rais wa Zanzibar pamoja na katibu mkuu kiongozi Balozi John William Kijazi walifariki tarehe kumi na saba ya mwezi uliopita, yani ni mwezi mmoja kamili tangu walipofariki na amefariki mheshimiwa Magufuli, na unaweza kuona tatizo nani labda namna gani tunaweza tukasimamia ile misiba miwili, lakini huu ni wa amiri jeshi mkuu. Ndani ya mwezi mmoja, nchi inapita kwenye msuko msuko mkubwa, yani haijatulia, ya ijafanya ya nini, imepata tena msiba huu mkubwa. Kwa hiyo, watanzania tulichukulie jambo hili ya kusema makosa yetu ya jana, japo ya yasikitisha sana, ni mafundisho yetu ya leo, lakini tujue pia watanzania wako kwenye hali ya, ya, ya, ya, ya, ya hawajaondoka kwenye hasira za kiuchaguzi. Unajua uchaguzi mkuu ulifanyika tu mwaka jana, miezi minne na, na nusu hivi tangu rais alivyoapishwa kuingia madarakani. Kwa hiyo kuna sitofahamu ambayo ni kubwa, taifa lina huyu, anavuta huku, anavuta huku, anavuta kule, lakini tunasahau sasa yale ya kidunia, tunakuja na yale ya kijamii ambayo tunaona kwamba sote tunapita katika mtihani huu. Tanzania kwanza, mambo mengine baadaye. Kwa hiyo haya mambo ya vyama, mambo ya, ya madaraka, mambo ya, ya ambayo yatatugawanya zaidi, tuyaweke pembeni, ili tuweze tukazungumzia umoja ambao uko kwenye uboco wa taifa. Na sisi tunamwamini Mwenyezi Mungu, na tukimwamini Mwenyezi Mungu, tukimkabidhi haya, na sisi binadamu tukajibidisha, tukaonyesha, tuka uongozi na uongozi wenyewe uwe ni, ni uongozi adilifu uongozi wenye uwazi, uongozi ambao unahakikisha kwamba Tanzania inakuwa ni sehemu salama na zuri zaidi ya kuishi wakati huu tukiwa kwenye mtihani huu mkubwa katika historia ya taifa la Tanzania. Huyo ni James Mbatia, mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi, akizungumza nasi kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Kufuatia taarifa za kufariki kwa Rais John Magufuli, mwenzetu BMJ Moridhi amezungumza na mwanaharakati na mfuasi wa chama cha CCM Jessica Musala akiwa hapa mjini Washington DC, na akaanza kwa kumuuliza jinsi yeye e na watanzania wengine wanaoishi hapa Marekani walivyopokea habari hizo. Tumepokea kif, kifo chake kwa mshtuko mkubwa. Hakuna ambaye alikuwa amejitayarisha kwa hili. Tumepoteza kiongozi muhimu, kiongozi imara ni niwa wow. Ni hasara kwa taifa letu na tutamkumbuka kwa mengi. Kwa kweli, ukiangalia kwa watu tunaokwenda Tanzania kutembea, ukiona maendeleo aliyoyafanya, hiyo ni mojawapo. Ukiona alivyojitahidi kuhakikisha kwamba mambo ya rushwa, tutamkumbuka kwa hilo. Ukiona alivyofanya kutekeleza ndoto ya Mwalimu Nyerere kuhamisha makao makuu Dodoma, na ukaona Dodoma walivyoijenga na kuiendeleza. Alikuwa ni mtetezi wa wanyonge, alikuwa anasikiliza, akubembeleza makosa. Tunajua hakuna mkamilifu, lakini kwa kweli tumepoteza chuma na Afrika imepoteza kiongozi wa mfano bora na kabla ya kifo chake, hali ya wasiwasi tayari ilikuwa imeanza kutanda, ikiwa kwamba hakujulikana yuko wapi kwa takriban wiki mbili hivi, na kukawa kwamba ah, habari hazitoki eh, kama ipasavyo kutoka kwa serikali. Sijui nyinyi mkiwa upande huu wa diaspora, mlikuwa mnalichukulia suala hili namna gani? No, sisi wengi ambao tunaelewa kwamba kila mtu ana haki ya kuweza ku chukua mapumziko haikutushtua kido, ayikutu, haikushtuka kwa kweli, lakini mara nyingi unakuta fake news zinakuwa ni nyingi, na watu ambao maybe awapendei mema au ambao wana chuki za binafsi inachanganya kuweza kujua ukweli ulikuwa ni upi au baya ni upi. Lakini nafikiri ikija kufika kesho, wanaojua wataweza, wote tutapata habari, yani kitu gani kiliendelea. Diaspora wengi kwa kweli tulikuwa tunapenda kuona aendelee kwa sababu maendeleo yanaonekana na tunajua mwingine atakayekuja akaweza kuendeleza alikoishia, itakuwa ni faida ya kila Mtanzania walio diaspora na walio ndani ya Tanzania. Ni Jessica Musala, Mtanzania anayeishi hapa Marekani, akizungumza na Kumekucha Afrika kwa njia ya simu. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanamaliza muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Mwa Moyo Hamza, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro, naitwa Patrick Nduimana. Hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo, kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia asubuhi njema, tukitoa pia salamu zetu za rambirambi kwa serikali ya Tanzania na wananchi wote wa Tanzania kufuatia kifo cha rais wao John Pombe Magufuli. Mungu ailaze nafsi yake mahali pema.