qoynayaal iyo bulsha ku jirta aad ba isha laguhaya badbaadinta dalkahii. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu katika matangazo yetu ya leo, siku ambayo Tanzania imeingia katika historia kwa kupata rais wa kwanza mwanamke, huku matayarisho yakiendelea kwa maziko ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli ambaye alifariki katikati ya wiki hii. Ninayokaribisha ni mimi Mumoyo Hamza na mimi ni Sunday Shomari. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mfupi na redio zilizoshirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Vilevile kwenye mtandao wetu wa www.tvswahili.com. Kaa nasi katika matangazo yetu ya live talk Ijumaa hii, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Rais mpya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema hivi leo kuwa ni vyema nchi hiyo iungane pamoja na kuepuka kunyosheana vidole baada ya kifo cha Rais John Pombe Magufuli, na kulisihi taifa hilo kuangalia mbele kwa matumaini na imani, mara baada ya kula kiapo cha kushika rasmi madaraka ya rais katika sherehe zilizofanyika ikulu mjini Dar es Salaam. Bi Samia amekuwa rais wa kwanza mwanamke katika taifa hilo lenye zaidi ya watu milioni 58. Samia Suluhu alikuwa makamu rais wa Tanzania tangu mwaka 2015. Na, na katika hotuba yake baada ya kuapishwa, alisema wakati umefika wa kuondoa tofauti zetu na kuwa wamoja kama taifa, akiongeza kuwa huu si wakati, wakati wa kunyoshiana vidole, lakini ni wakati wa kushikamana na kushikana na kusonga mbele pamoja. Matamshi yale yalionekana kulenga kuzima hali ya kutokuwa na uhakika ambayo ilijitokeza baada ya hayati Rais Magufuli kuosolewa na upinzani kama ambaye alikuwa na utawala wa kiimla. Miongoni mwa majukumu ya kwanza ya Samia Suluhu mwenye umri wa miaka 61 ni kufanya maamuzi kama taifa hilo litapokea chanjo ya covid-19 au la. Mwanadiplomasia wa Ethiopia ambaye aliondoka katika wadhifa wake nchini Marekani juu ya wasiwasi wa ukatili uko Tigre ameomba yafanyike mazungumzo ya amani kati ya serikali na viongozi wa mkoa huo waliokimbia. Berhane Kidanemariam, ambaye alihudumu kama naibu mkuu wa tume katika ubalozi wa Ethiopia mjini Washington mpaka mwanzoni mwa mwezi Machi, katika mahojiano yake na shirika la habari la Associated Press jana jioni, ameonya kwamba huenda vita huko Tigre vikaharibu hali ya watu milioni sita wakazi wa huko. Lazima tuweke kipaumbele kwa suluhisho la amani na mashauriano, amesema. Bila ya suluhisho la amani na mashauriano, amani haiwezi kupatikana. Suluhisho pekee ni mazungumzo ya amani kati ya watu. Elfu sitini na sabini hivi sasa wanaaminika wamefariki dunia katika vita tangu mwezi Novemba, amesema akieleza habari zilizopatikana kutoka vyanzo vya ndani vya wa Ethiopia. Waafrika wengine ni raia, hasa vijana, amesema. Mamlaka ya Ethiopia haijatoa idadi ya vifo katika vita vya Tigray. Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wa rais Kamala Harris wanasafiri kwenda jimbo la kusini la Georgia hii leo Ijumaa, kujibu kuhusu janga la COVID-19 na kutembelea waathirika wa mauaji yaliyofanyika hivi karibuni huko Atlanta siku ya Jumanne. Viongozi wa Marekani watakutana na viongozi wenye asili ya Asia kujadili ufyatuaji risasi na kulengwa kwa watu wenye asili ya Asia hapa nchini Marekani katika uhalifu wa chuki. Maafisa wa Georgia hata hivyo bado hawajasema kama tukio la kwenye nyumba za kuchua miili yaani masaja pala ilikuwa ni uhalifu wa chuki, kwa sababu mshukiwa amesema ufyatuaji aliyofanya ilikuwa matokeo ya masuala ya ngono. Rais na makamu rais pia watakutana maafisa na maafisa katika vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa yakiwa huko Georgia ili kupata habari za karibu jinsi Marekani vinavyokabiliana na janga la COVID-19. Waziri wa afya wa Ujerumani ameonya vileo Ijumaa kuwa hakuna chanjo za kutosha barani Ulaya kudhibiti wimbi la tatu la COVID-19, wakati nchi ikitaka kuona tena chanjo baada ya kupumzika kwa siku tatu kutumia chanjo AstraZeneca ya AstraZeneca. Idadi ya kesi zimekuwa zikiongezeka nchini Ujerumani kutokana na kupunguza masharti katika wiki za karibuni, wakati virusi vipya vikiongezeka maambukizi na kuwepo haja ya kuongeza kasi ya utoaji chanjo ili kulinda watu walio katika mazingira hatarishi. Waziri wa afya Jane Spahn alitetea kusimamishwa kwa muda ambako hatua hiyo iliondolewa Alhamisi baada ya wafuatiliaji wa Umoja wa Ulaya kusema mafanikio ni makubwa kuliko hatari. Huko wakitoa habari kwa uwazi naweza kurejesha tena AstraZeneca, lakini kwa busara na kuwajulisha madaktari na raia amesema katika mkutano na waandishi wa habari. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. darazeni ya mataifa yameanza tena kutumia chanjo ya AstraZeneca kwa ajili ya kuzuia COVID-19 baada ya umoja wa Ulaya na Uingereza kusema kuwa faida za chanjo hizo zinapita athari zinazodaiwa na baadhi ya watu waliotumia mwisho wa tuhuma hizo utarejesha ujasiri wa umma juu ya chanjo ya AstraZeneca wakati uchunguzi ukiendelea. Wakati ambapo maambukizi ya virusi vya korona yameongezeka duniani na kufikia karibu bilioni 2.7, Indonesia imeungana na Ujerumani, Ufaransa na nchi nyingine kutoa tena chanjo hiyo baada ya kuikosoa kutokana na kesi karibu 30 za kuganda kwa damu kuripotiwa. Na wataalam na serikali zinapambana kujua kama zina uhusiano wowote na chanjo hiyo. Shirika la dawa la Ulaya EMA limefikisha suluhisho kwamba faida za chanjo hiyo kwa ajili ya kulinda watu kupita, kupata maambukizi ni eh, kubwa kuliko hatari ya matumizi yake. Vikosi vya usalama vya Manma vimefyatua risasi za moto na mabomu ya machozi kwa waandamanaji hii leo Ijumaa, ikiripotiwa vimeua watu nane katika mji wakati wa Angbang katika jimbo la mashariki la Shan. Taarifa hizo za mauaji na kukamatwa kwa waandamanaji kadhaa katika mji Ang wa Angbang zilitokea tena baada ya waandamanaji hao kuingia mitaani katika maeneo hayo, ikiwa ni pamoja na miji ya Yangon na Mendeley na miji ya Mingyang, Katha na Mayawadi. Kwa mujibu wa mashahidi na vyombo vya habari, waandamanaji saba walipigwa risasi na kuuawa, na mwathirika mwingine alifariki dunia baada ya kupelekwa hospitali katika mji wa karibu wa Kalau kulingana na shirika la habari la Reuters ambao limkariri afisa huduma za mazishi huko Angbang ambaye alikataa kutajwa jina. Reuters pia iliripoti mwandamanaji mwingine aliuawa katika mji wa mashariki wa Loikaw. Viongozi wa Kikristo wa Marekani wenye asili ya Asia wamesema kusikitishwa kwao na mauaji ya watu nane wenye asili ya Asia kwenye maduka ya kuchua mwili mjini Atlanta siku ya Alhamisi, wengi wao wakiwa wanawake, huku wakiomba hatua za kisheria kuchukuliwa kwa haraka, licha ya kuwa wanaendelea kuwaombea waathirika. Tayari wa Marekani wenye asili ya Asia wamekasirishwa na mashambulizi ya kibaguzi ambayo yamekuwa yakishuhudiwa dhidi yao wakati huu wa janga la korona. Ingawa madhumuni ya shambulizi ya jana hayajabainika, baadhi wanasema kuwa yalikuwa mashambulizi yaliyolenga jamii hiyo. Kasisi mmoja wa ngazi ya, ya juu kutoka kanisa la Kipresbiterian la Korea mjini Atlanta, karibu na eneo la tukio, amesema kuwa atawaomba waumini siku ya Jumapili wakati wa ibada wachukue hatua za kujilinda kando na kufanya maombi kwa kuwa jamii yao inalengwa. Wizara ya mambo ya kigeni ya Korea Kusini imesema kuwa maafisa wake mjini Atlanta wamethibitisha kuwa miongoni mwa watu waliouawa wanne ni wanawake wenye asili ya Korea waliokuwa kutafuta uraia wa Marekani. Na baraza la wawakilishi la Marekani Alhamisi limepitisha mswada utakaotoa nafasi ya kupata uraia kwa maelfu ya watu walioingia Marekani wakiwa watoto, maarufu kama dreamers, pamoja na mamia ya wafanyakazi kwenye mashamba makubwa. Mswada huo unatarajiwa kupelekwa mbele ya baraza la Senate lililogawanyika na lenye ushawishi mkubwa wa Republican wanaopinga wazo hilo. Baraza la wawakilishi lenye wademokrati wengi Ilipitisha msaada huo wa kura 228 dhidi ya 197 wakati wa Republican 9 wakiunga mkono. Iwapo msaada huo utapita, basi utatoa nafasi kwa wahamiaji hao kupata nafasi ya kufanya kazi kihalali hapa Marekani, kujiunga na jeshi, pamoja na kupata elimu bila hofu ya kurejeshwa makwao, huku hatimaye wakipata nafasi ya kuomba uraia. Kura ya jana inalinda takriban wafanyakazi milioni moja kwenye mashamba dhidi ya kurejeshwa makwao baada ya kuishi hapa Marekani kwa miongo kadhaa bila kuwa na stakabadhi halali za kuishi. Naam, msikilizaji, kama nilivyosema katika utangulizi, Tanzania wiki hii inapita katika kipindi cha mpito ambapo leo ilimepata rais mpya Samia Suluhu Hassan ambaye ni mwanamke wa kwanza kuwa rais nchini humo, wakati taifa hilo linajiandaa kwa maziko ya aliyekuwa Rais John Pombe Joseph Magufuli aliyefariki katikati ya wiki hii. Katika kipindi chetu cha LiveTalk leo, tutazungumza na wachambuzi mbalimbali mbali, kuhusu atakavyokumbukwa Rais Magufuli na utawala wake wa kipindi cha miaka sita iliyopita, na pia tutaangalia mbele katika yale yanayomkabili Rais Samia Suluhu Hassan aliyekuwa makamu katika utawala wa rais Magufuli. Lakini kwanza tuanze na ripoti ya mwandishi wetu Dina Chahali kuhusu sherehe za kuapishwa kwa, kwa rais Samia Suluhu Hassan zilizofanyika mjini Dar es Salaam leo. Samia Suluhu Hassan ameapishwa leo kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, akiwa mwanamke wa kwanza Tanzania kushika nafasi hiyo ya juu kabisa ya uongozi uapisho uliotokana na kifo cha John Pombe Magufuli aliyekuwa rais wa Tanzania tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano mpaka alipofariki dunia Machi kumi na saba mwaka huu. Akihutubia taifa mara baada ya kuapishwa, Samia Suluhu Hassan amewataka Watanzania kusonga mbele, kusahau tofauti zao na kuungana kusukuma gurudumu la maendeleo. Huu ni wakati wa kuzika tofauti zetu na kuwa wamoja kama taifa. Ni wakati wa kufarijiana kuoneshana upendo, udugu wetu, kudumisha amani yetu, kuenzi utu wetu, uzalendo wetu na utanzania wetu. Huu si wakati wa kutazama mbele kwa mashaka, bali ni wakati wa kutazama mbele kwa matumaini na kujiamini, wakati wa kushikana mikono na kusonga mbele. Samia Suluhu Hassan katika hotuba yake ametaka watanzania pia kuondoa hofu, kwani amesema viongozi waliopo wamejipanga kuendeleza Tanzania na kufikia ndoto za maendeleo alizokuwa nazo mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli. Niwahakikishie kuwa tuko imara kama taifa na sisi viongozi wenu tumejipanga vizuri kuhakikisha kuwa tunaendelea pale mwenzetu alipoishia. Tunayo katiba ambayo nimeapa kuilinda na kuisimamia, ambayo imebainisha vizuri hatua za kufuata pale inapotokea tukio kama hili la kumpoteza rais akiwa madarakani. Baadhi wa wa ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam walikuja na mtazamo wao juu ya rais mpya wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. Tanzania tuna matumaini kwa mama yetu kuchukua nafasi ya mheshimiwa aliyetangulia mbele yake, lakini mama mara nyingi au siku zote walikuwa na, na, na mheshimiwa aliyetangulia katika kutekeleza majukumu ya taifa letu ya Tanzania. Kwa hiyo mama, naingia, sio mgeni katika uongozi au katika Ikulu ya Tanzania, atayaendeleza yale ambayo mheshimiwa aliacha, na tunaamini kwa sasa wananchi wa Tanzania tuna imani sana na mama kutufikisha mbele zaidi Tanzania na kuleta maendeleo katika nchi yetu ya Tanzania. Sasa tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwamba leo Mheshimiwa Samia Suluhu ameapishwa kama rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania sisi tuna matumaini makubwa na wananchi lazima wawe na matumaini kwa sababu nchi ina mfumo ina taratibu kwa hiyo kila kitu kitaendelea kikubwa ni kuendelea kumwombea Mungu na kuendelea kushirikiana naye cha kwanza sisi wanawake wote na wanaume tunamwomba tumwombee sana mama kwa sababu wamepokea madaraka katika kipindi kigumu ambacho hata yeye hakukitegemea Samia Suluhu Hasan sasa anatarajiwa kupendekeza jina la atakayeshika nafasi ya makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, akishirikiana na chama chake chama cha mapinduzi CCM, na baadaye kupitishwa Chahali, na bunge dina cha hali Dar es Salaam. Naam, na bila shaka wengi uh, wanapenda kujua kwa sasa hivi, kwa sababu macho yote yanamwelekea mama Samia Suluhu Hasan, uh, kutaka kujua yeye ni nani Uh, mwenzangu hadija riami ameandaa wasifu wa kiongozi huyo mpya wa tanzania samia suluhu mwanasiasa wa chama tawala cha ccm alizaliwa zanzibar januari 27 mwaka 1960 alianza safari yake ya kisiasa mwaka 2000 alipochaguliwa katika baraza la wawakilishi la zanzibar kama mwakilishi wa kiti maalum na kuteuliwa kushika wadhifa wa uwaziri katika serikali ya Rais wa Zanzibar Amani Karume, wakati huo akiwa mwanamke pekee katika nafasi ya juu ya uwaziri katika baraza hilo la mawaziri. Mwaka elfu mbili na kumi bisamia akaona ni vyema kuwa ni ya ubunge katika bunge la jamhuri ya muungano, ambapo alishinda kiti cha jimbo la Makunduchi kwa kupata kura takriban asilimia themanini. Safari yake katika uongozi wa serikali ilianzia pale ambapo alichaguliwa na rais Jakaya Kikwete mwaka elfu mbili kumi na nne kuwa waziri wa nchi katika maswala ya Muungano. Wakati Tanzania ilipokuwa katika mchakato wa kujadili katiba mpya ya nchi, alichaguliwa kuwa makamu mwenyekiti wa Bunge la Katiba na kushiriki jukumu muhimu la kuandika rasimu ya katiba mpya. Samia alisoma katika shule za ng'ambo na Lumumba mjini Unguja. Baadaye alijiunga na taasisi ya utawala wa fedha ZIFA kwa masomo ya takwimu. Baada ya masomo hayo, aliajiriwa katika wizara ya mipango na maendeleo na baadaye kujiunga na chuo kikuu cha Mzumbe mkoani Morogoro. Alihudhuria pia masomo ya juu katika chuo kikuu cha Manchester huko London, Uingereza, na kupata shahada ya uchumi. Samia ni makamu rais wa kumi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ambaye alishika wadhifa huu mara ya kwanza Novemba tano mwaka elfu mbili kumi na tano chini ya Rais John Magufuli. Mwaka elfu mbili kumi na tano gazeti la Mshale liliandika kuhusu kupanda katika nyanja ya siasa za Tanzania kwa Bisamia na kuuliza swali, Je, mwanamke anaweza kupanda na kuwa raisi katika nchi yoyote ya Afrika Mashariki? Tusubiri tuone, muda tutapata jibu gani? Leo hii Bi Samia anatoa jibu kwa kushika wadhifa wa raisi na kuwa mwanamke wa kwanza katika nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kushika wadhifa wa uraisi. Lakini Bi Samia amesema jambo moja muhimu sana ambalo limemfanya aiweze kazi yake ni kujiheshimu na kuto kukurupuka kujibu pale unaposhutumiwa, na moja katika jambo la kujiheshimu, unapotukana usirudishi, nyamaza Nyamaza wewe, kuwa positive, fanya yale mazuri yanayotakiwa kufanya. Mwisho watajikuta wanajitukana wenyewe, wanayemtukana hana habari. Samia aliyeolewa na Hafidh Amir mwaka 1978 na kujaliwa watoto wanne, mmoja wa kike na watatu wa kiume, ni mtoto wa kike Wanu Hafidh Amir ndiye aliyefuata nyayo za mama yake na kuwa mwakilishi katika baraza la wawakilishi la Zanzibar. Nam, asante sana Khadija Riyami. Nam, uh, miongoni mwa wachambuzi nilionao ni Ave Maria Semakafu, uh, ambaye ni mwanaharakati uh, lakini aliwahi kufanya kazi kwa karibu sana na Mama Samia katika siku za nyuma. Uh, Ave Maria, watu wanamjua Mama Samia kama makamu raisi, lakini hmm, ukiwa raisi mchezo unakuwa mwingine kabisa, Watanzania Watazamie kiongozi wa aina gani nashukuru sana kwanza kuweza kupata fursa ya kumwongelea mheshimiwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ambaye ana historia hii ni ya pili katika taifa letu kwanza aliweka historia ya kuwa makamu wa rais mwanamke wa kwanza na wote tuliona kwamba ni kitu cha furaha na matumaini sana katika harakati zetu za kuleta usawa katika jamii yetu. Lakini vile vile kutokana na kupata hiyo fursa ya kuwa makamu wa rais, imemwezesha kutegua kile kitendawili kwamba na mwanamke anaweza, kwa sababu unapokuwa makamu wa rais, ina maana kikatiba wewe ni rais ambaye kama mazingira yataruhusu wakati wowote ule unakuwa rais. Kwa hiyo hiyo ninamshukuru sana Mungu, lakini kikubwa ni kwamba nimemfahamu mama Samia kuanzia mwaka tisini na nne wakati tukiwa kwenye maandalizi ya mkutano wa nne wa wanawake wa kidunia wa Beijing. Sisi tulikuwa ndio kama viongozi wa lile vuguvugu la NGO. Wakati huo alikuwa nafanya, tunafanya katika asasi zisizokuwa za serikali. Kwa hiyo tulikuwa tunazunguka katika nchi za Afrika Mashariki, ndipo tulipofahamiana kwa mara ya kwanza na tukawa tunafanya kazi kwa mapema, na kuanzia hapo niseme hatujawa mbali. Kwa hiyo baada tu ya muda mfupi baada ya Beijing mwenzangu akaamua kuingia kwenye, kwenye siasa akawa ni mbunge na baada ya kuwa mbunge akawa mheshimiwa waziri. Sasa kikubwa ni kwamba Mama Samia amejipambanua yeye ni kwamba mtu ukimtazama anaonekana mpole sana, anaonekana mkimya sana, lakini nenda kwenye utendaji wake, hayumbi hatetereki na imeongelewa hapo, nimeona imetoka kutoa wadhifa, bunge maalum la katiba, hilo ndio lilimwinua zaidi. Tulipokuwa tumekwenda sasa, tunajitengenezea kanuni, haya tutatakiwa tuchague wenye viti wa ile bunge maalum la katiba. Wenzetu wakaja tutataka ma, maspika wawepo. Sasa tukasema hapana, tuongelee kwanza hili, ni bunge la katiba, kwa hiyo lazima liwe na msimamo fulani ikaja kwamba mwenyekiti ameshapendekeza atakuwa spika wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tukasema basi kama mwenyekiti ni mwanamme, tunataka makamu awe mwanamke. Ulitokea ubishi mkubwa sana katika lile kile kikao, wakakataa wakasema, unajua, hapa vigezo vilivyopo ni uzanzibari na ubara. Tukasema tukauliza, je, Zanzibar hakuna wanawake? Asante Ave Maria, Ave, Ave Maria kwa uh, kuchukulia historia hiyo, ndio sasa mwangalie kwa mbele mama Samia, ndio ninachosemea kwa pale, kutokana na pingamizi lililokuwa linawekwa kwamba asiwepo mwanamke badala yake aje nani. Lakini alisimama na utendaji wake katika kuliongoza bunge maalum la katiba ambalo lilikuwa na changamoto kubwa sana ndio ilimfanya wote tukatambua kwamba mama Samia ana uwezo wa kuongoza kwa kweli. Jinsi alivyolimanage bunge maalum la katiba ndio ilipelekea mpaka watu wakasema, mama, tunakutegemea siku moja utakuwa makamu wa raisi kama sio rais kamili, na ilikuja kutokea hioowake ni mpe avi maria baki kwenye simu. Tutaendelea kuja kwako uh, na utakuwa na mengi vilevile ya vile kuzungumza kuhusu rais mpya wa Tanzania. Nami Ruhuza ni, ni mchambuzi naye wa masuala ya kijamii uh, tunaye naye kwenye simu uh. Bila shaka hayati, twende mbele na kurudi nyuma, hayati rais uh, Magufuli angali katika mawazo na midomo ya Watanzania na wana wa, na Afrika Mashariki, hasa wakati huo ambapo hajawekwa uh, katika nyumba yake ya milele um, alitawala kwa kipindi kifupi sana miaka sita tu kuliko marais wote watano waliomtangulia, lakini jina lake lilivuma ndani na nje ya Tanzania A, nini unadhani itakuwa sifa yake ya kudumu? asante sana kwa kwa kunikaribisha kwenye kwenye majadiliano. Um, ni kwamba kwanza tukumbuke rais marehemu hayati Magufuli alikuwa ni mm, amezaliwa katika maisha ya kawaida kijijini na amekulia katika maisha hayo hayo na pia amehudumu ame kama mwanasiasa katika eh, nafasi ya uwaziri na ubunge kwa miaka ishirini kwa hiyo alikuwa anaelewa kitu gani ambacho hasa Mtanzania uh, anahitaji. Sasa nitazungumza kitu kama hicho, yaani zile kero kero kero, zile zilizokuwepo kwa. Alipoingia alijitahidi sana katika kufanya yale ambayo alikuwa anaona yana, yana, yana mapungufu katika katika wana, wana kwa wananchi, kwayo yale kiasi fulani aliweza kuyafanya ambayo yalimpa umaarufu huo ambao watu wanauona kwamba ni maarufu kwa sababu aligusa baadhi ya hayo maeneo japo, pia umaarufu mwingine ambao alikuwa aliupata ni katika masuala ya kuishi vyema na, na, na, na wanasiasa wa wa vyama vya upinzani eh, ku, ku, ku, ku kuminya demokrasia ya waandishi wa habari ku eh, ule uwazi ule ulipungua, na pia katika masuala mazima ya, ya, ya, haya ya utandawazi kwa so, hiyo inaonekana pia huko nako palimpa umaarufu kwa sababu ali, ali, alionekana kwamba ni, ni kiongozi ambaye alikuwa anataka kuwa mwenyewe. Sami Sami Sami, huo ulikuwa maarufu au ni baadhi ya udhaifu au vitu ambavyo analaumiwa Uh, Rais Magufuli kwamba aliminya demokrasia aliminya uhuru wa vyombo vya habari, uh, na, na na vitu kama hivyo. Kwa nini unasema ni ni, ni ulimpatia umaarufu? Udhaifu nao unatoaga una umaarufu pia, ya vile, yani unaweza ukawa ukapata umaarufu kulingana na mapungufu ulionayo ukakujenga uka katika umaarufu wako sasa Kesa kwa maana hiyo kwa maana hiyo, Sami unataka kuniambia ni kwamba wananchi wa Tanzania walifurahia alivyokuwa anabana demokrasia, anabana uh, hayo madai ya kwamba alikuwa anabana haki za, meda, za binadamu, anabana uhuru wa vyombo vya habari? Maanake ukiwa maarufu ni kwamba watu wanakufurahia. Ndio, ni kuna, kuna watu ambao walikuwa wanafurahia hayo, na tulikuwa tunawaona tunawasikia wakizungumza na, na wakiendelea waki, waki, waki kusisitiza kwa hiyo kuna watu ambao walionekana wali, wali, wali kumkubali kulingana na hilo kwamba afadhali, afadhali. Kwa hiyo hey, haya ndo mana nimesema. Unaona, mapungufu mwingine anaona ndio faraja kwake, kwa sababu labda ndo wanaompa kuishi kwake na anampa ukaribu wake. Inawezekana wale ambao walikuwa wana huo muda hicho na, na, na na kipaji inaweza kusema ni karama ya kuweza eh, kumuona mtu fulani ana uwezo fulani, inawezekana pia nayo ikawa ni faraja kwake, kwa hiyo ikampa nao umaarufu pia vile vile. Kwa hiyo lakini kwa kwenye utendaji, kwenye utendaji ulimpa uli, umaarufu sana, kwa sababu kwenye utendaji, kwa, kwa kweli alifanya vizuri, naweza nigasema katika baadhi ya maeneo, katika, e, katika katika katika hivi miundo mbinu, na hasa miundo mbinu ameweza sana kujitahidi katika hilo, pamoja na kuweka nidhamu kazini kwa wale watendaji wa serikali. Naam. Uh, Sami, usiondoke, tutarudi tena kwako. Ngoja nirudi kwa Ave Maria. Uh, tafadhali, hebu tuelezee zaidi uh, uh, haiba ya ya mama Samia. Huyu huenda akawa rais pekee ambaye atakuwa anaitwa kwa jina la kwanza kwa sababu limekuwa maarufu sana uh, namna anavyofanya kazi uhusiano wake De. na watu wengine uh, wafanyakazi chini yake na ukizingatia sasa kuwa yeye ni mtu mwenye madaraka kuliko mtu mwingine yoyote Tanzania. Ninashukuru sana kwa hilo swali, na leo ninaongea nikiwa na furaha kwamba mama Samia jinsi ambavyo tulikuwa tukifanya naye kazi wakati huo kwenye asasi zisizokuwa ziz, ziz, za kiserikali NGO, hata alipokuja kuteuliwa kuwa makamu wa rais wote alitufungulia milango na alikuwa habagui, anaongea. Unakwenda kuomba appointment, unamuona ni mtu mtulivu, ni mtu msikivu, ni mtu mwenye kuheshimu kila mtu kwa ngazi yake. Pili, mama Samia ni mtulivu kama anavyosema. Ukimtazama kwa sura yake, jinsi alivyo, unaweza ukasema mama huyu ataweza? Kuna watu wasiomfahamu wana-wali-walianza kujuliza, mungu wangu sasa jamani, tumetoka. Lakini naomba niseme ni mtu ambaye ana malengo na an nayehitaji matokeo na akisimamia kitu chake angependa kuhesabu kimefika vipi, na niseme ilikuwa ni timu iliyokamilika kwake yeye na mheshimiwa marehemu Magufuli, kwa sababu Magufuli alikuwa ni mwongeaji, anaongea kwa nguvu. Mama Samia anakufuatilia, anauliza vile vile. Kwa hiyo wote walikuwa ni wafuatiliaji. Sasa huwa tunasema kuna tofauti ya wanawake na wanaume katika kurespondi kwenye kitu, lakini matokeo ni yale yale. Kwa hiyo wakati mheshimiwa rais Magufuli marehemu, Mungu amrehemu yeye, alikuwa anatoka anaonekana anaongea sana na kila kitu. Mama Samia alikuwa ni mfuatiliaji na kitu chake hadanganyiki. Kwa hiyo mimi nisiniweze kuwaambia watanzania wenzangu kwamba jinsi tulivyokuwa tunaona yale matokeo, walikuwa wanafanya kazi kama timu. Swala hakuwa mheshimiwa Magufuli peke yake, na hiyo ni sifa nyingine ya marehemu Magufuli yeye akiwa na mtu wakati akiwa waziri, naibu waziri wake anagawiwa majukumu ambayo atayasimamia 100%. Amekuwa na makamu wa rais, makamu wa rais alikuwa na majukumu yake, wanajadili, kila mtu anakwenda kufanya yake, wanarudi. Kwa hiyo hata siku moja hawakuwahi kusigana katika maamuzi, badala yake wanakuja, unakuta kitu kinasimamiwa kwa kauli moja. Kwa hiyo, mimi nina uhakika mama Samia kwa mahusiano yake na wafanyakazi wenzake walio chini yake na hata wale ambao wanatakiwa kuwa stakeholders, yeye mahusiano yake ni mazuri sana, na normally akiweka kitu chake atakisimamia ahakikishe kimepatikana, lakini vile vile anajali utu wa wale ambao anafanya nao kazi. Naam, asante sana Ave Maria na wote msiondoke. Uh, katika hizo simu bado tutaendelea kuwa na mazungumzo. Tuna nusu saa nzima ambayo inakuja. Uh, tunafunga matangazo yetu ya moja kwa moja kwa redio, lakini tutakwenda katika um, uh, nini, um, matangazo ya kutumia kompyuta na, na, na, na, na aina nyingine za, uh, za mitandao uh, kwa hiyo uh, mwendelee kukaa na tutaendelea na mazungumzo yetu. Naam, msikilizaji, karibu tena katika sehemu ya pili ya matangazo yetu. Leo tunazungumzia hali ya mpito katika nchi ya Tanzania ambako amepatikana Rais mpya Samia Suluhu Hassan, ah, wakati nchi hiyo ikiwa inajitayarisha pia ah, kwa maziko ya aliyekuwa rais ah, John Pombe Magufuli ambayo yatafanyika Alhamisi iliyopita. Kwa hiyo tuna mazungumzo yetu yanakwenda mbele na nyuma. Tunaangalia Uh, wakati wa Rais Magufuli, na tunaangalia vile vile matazamio ya mbele kwa Rais uh, Samia Suluhu Hassan uh, tunaungana na wakili James Ukashu uh, kutoka Tanzania na nina swali hapa uh, la, la kikatiba. Um, ukiangalia mama Samia anachukua uongozi ikiwa ime, imebakia miaka, mita, mi, miaka minne na nusu kwenye awamu hii. Bila shaka anaweza kugombania awamu nyingine mwaka elfu mbili na ishirini na tano lakini swali ambalo watu wengi wamekuwa wanaliuliza ni baada ya elfu mbili na ishirini na tano anaweza kuwania tena awamu nyingine kwa katiba ya Tanzania? Okay, kwanza katika katiba yetu ibara ya thelathini na saba ibara ya ndogo ya tano ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ambayo imefanyia marekebisho kadhaa inasema kwamba endapo rais atakapokuwa madarakani ameshindwa ah, kufanya kazi kwa, kwa, kwa, kwa mazingira yapatao moja ni afya au nyingine, amefariki basi, kwa matikio sharti la makamu wa rais ataapa na kwa kuzingatia sharti la arobaini ambapo ibara ya arobaini ukisoma ibara ndogo ya nne inasema kwamba rais huyo mahakama atakapokuwa ameapishwa kuwa rais na itakapokuwa imebaki kipindi ambacho kisichopungua miaka mitatu maanake ni kama hii ambayo sasa hivi ilipo miaka minne na nusu maanake ni kwamba atapata kuapishwa kuwa rais na atapata awamu moja mbele kwa hiyo baada ya ishirini na tano ana haki ya kuomba kwa awamu moja tu So vipindi vingine viwili. Maanake kipindi cha sasa hivi kitaonekana kwamba naye alikuwa ameserve kama president, na hicho kingine atakuwa na haki ya kuomba kipindi kimoja. Nam asante, umeiweka wazi kabisa hiyo, kwamba anaweza kuwania elfu mbili na ishirini na tano akitaka, lakini hawezi yeah, kwenda mbele hapo kwa sababu hiki awamu hii inachukuliwa kama ni awamu mpya yeah, inachukuliwa kama awamu mpya, na ndiyo maana nirahisi wa awamu ya sita. Naam uh, swali jingine <coughs> la kikatiba uh, si busara mm-hmm, kushindana kushindana na mafanikio kwa sababu madaraka yalivyokabidhiwa leo kwa Mama Samia, tumeona ilikuwa katika hali uh, ya utulivu uh, ili kuendeleza you know, na na kuonyesha ishara zote za ukomavu wa taifa la Tanzania. Lakini hatua hiyo im, imekuja siku mbili baada ya Rais Magufuli uh, kufariki. Hapa katikati palikuwa na ombwe ambalo liliwatia wasiwasi wasi baadhi ya watu. Unadhani kwa siku ya mbili kwa siku, siku zinazofuata Uh, ilikuwa sawa uh, kuacha ombwe lile au ingefanyika vinginevyo? Kikatiba inasemaje? Uh, kwanza haikuwa sawa kwa sababu katika sheria yetu, katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwanza, lakini pia kuna sheria inaitwa Presidential Affairs Act, sheria ya shughuli za rais, ambayo inataka kwamba rais anapokuwa madarakani anatakiwa taarifa yake hiyo ni, ni public, kwamba isemekane yuko wapi, anafanya nini, au kama anaumwa anatakiwa tolee taarifa anaumwa na kama amelaza adoaa amelaza, hiyo ni press statement. Sasa katika kipindi hiki ambacho kimetoka, sherehe zetu ziko sahihi, lakini kwa hapa kipindi ambacho hata wamenong'ona sana kwa wiki karibu tatu bila kupata taarifa rasmi, na nchi ilikuwa inaonekana kwamba inajiendesha, lakini ilikuwa inaendeshwa kwa, kwa busara, maanake haijulikani who is in charge. Na kwa, kwa nchi yetu rais ni amiri jeshi mkuu, rais ndio mkuu wa vikosi vya usalama. Kuna vitu vingine ambavyo vinamhitaji rais mwenyewe, kwa mfano kama kuteua baadhi ya nyanyaspa, kubadilisha baadhi ya nyaspa, ku-kuidhinisha baadhi ya mapato ya fedha, kupandisha vyo wanajeshi. Hivyo ni amri ambazo zipo kwa raisi, maanake hazizi kukaimishwa, na, na kwa taarifa ni kwamba hata mwezi wa pili kwenda mwishoni, kabla hapa mwanzoni mwa mwezi wa tatu hapa, ambapo minongono ilipoanza, ilikuwa rais alipangiwa jukumu hayati la kwenda kukamisheni luteni wanajeshi kuwapandisha vyeo, jambo ambalo hakuweza kulifanya mpaka leo, ambao nadhani itakuwa shughuli ya kwanza ya rais ambaye yupo sasa awamu ya sita, mheshimiwa Mama Samia Suluhu kwenye hilo. Maanake sasa hivi vyote vilikaim kwa sababu ni powers au ni mamlaka ambayo hapo kwa rais hayakaimishwi. Kwa hiyo hili sio sahihi, na hata tunapoenda huko mbele, lazima tujifunze sheria zetu ziko sahihi, zimeosha mwongozo, watu wakomplai, wasimamie sheria, kwamba sheria imetangaza kabisa, president anapokuwepo mahali popote, awe likizo, awe mapumziko, lazima itangazwe kufanya anaweza kufanyahivomtaaea akamtea mtu anaweza akajafanya ah. Jaribio lolote na nanach akawa wako awea wa sababussal akijaisamepumzikaais. Asante sana ah, wakili GMC. Tusonge mbele kidogo nizungumze na Profesa William Kalta ambaye yuko hapa hapa Marekani. ah, profesa ah, kwa mtizamo wako Uh, tuangalie kidogo kwa sia, tupanue wigo wa Afrika Mashariki. Uh, Rais Magufuli alikuwa mzuri kwa mshikamano na maendeleo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. A, yeah, ni kweli alikuwa ni rais mzuri kwa muungano wa uh, Afrika Mashariki na sera zake, ingawa alikuwa na kazi kubwa sana ya kufanya katika kipindi chake cha kwanza katika mambo ya ndani ya Tanzania lakini tuliweza kuona kwamba kadri muda alivyokuwa anaenda alikuwa anapanua wigo wake na kukutana na marais au kushirikisha nchi za majirani katika kuleta ule umoja wa Afrika Mashariki na pia kuifanya Tanzania iwe katika msimamo um, mzuri na nchi zingine zote zilizozunguka. Kwa hiyo nafikiri ile ilikuwa ni kazi ambayo bado inaendelea, lakini mpaka sasa hivi tunaweza kusema kwamba imefikia katika hatua nzuri sana ambapo imeleta umoja sio tu kati ya Tanzania na nchi zingine za Afrika Mashariki bali pia kati ya nchi zingine mashariki zenyewe kwa zenyewe. Ah, asante sana William ah, Kanta, tutarudi tena kwako. Ah, tunaye sasa kwenye simu ah, kiongozi wa chama cha upinzani ACT Wazalendo Bwana Zito Kabwe. Ah, Zito, ulipambana sana na marehemu Magufuli katika siasa. Kuna maendeleo aliyoleta, miundombinu, nidhamu serikalini, kupambana na rushwa lakini nyinyi wapinzani mmekuwa mkidai wakati wote wa uongozi wake kwamba alikiuka haki za binadamu na kuminya demokrasia Tanzania, kuirudisha nyuma miaka mingi. Wewe unafikiri mwaka mmoja kutoka sasa atakumbukwa kwa yepi? Uh, rais Magufuli ana mchanganyiko nili-, nimeeleza eh, mahala kwamba rais Magufuli ana namna ya kumwelezea. Kuna vitu ambavyo huwezi ku, kusema hakufanya, kwa mfano kama hayo ambayo umeyaeleza. Tofauti yangu mi na yeye haikuwa kwenye dhamira ya aliyoyafanya kama kufufua shirika la ndege, kujenga miundo mbinu, vinu vya kufua umeme. Tofauti yangu mi na yeye kusema sio kwenye dhamira, ni kwenye namna gani anafanya utekelezaji wake ulikuwa unafanywa ukiharibu sekta zingine za uchumi, na ndio maana wananchi wanalalamika mitaani kwamba fedha hakuna na hali ya uchumi ni mbaya, ajira hazipatikani, hazizalishwi ajira mpya. Lakini pili, eh, kuna eneo ambalo hatukuelewana kabisa kwenye misingi ya demokrasia E, na utawala bora kuheshimu katiba, kwamba ni mtu ambaye alikuwa na uwezo anaweza akaamka akamfuta kazi mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali bila kufuata katiba. Tukampeleka mahakamani, tukamshinda, akapeleka mswada wa sheria kubadilisha kwamba hawezi kushtakiwa. Sasa haya ni mambo ambayo kwa vyovyote vile ni lazima yasemwe, kwa sababu yasiposemwa viongozi wengine watakuja kufanya kama alivyofanya yeye Magufuli. Naam. Uh, uki ukizingatia uki hayo yote uliyosema, kwa hiyo ina maana kwamba kwa, kwa sasa hivi huenda mka wapinzani mka- mkaendelea kutaka uh, mabadiliko ya katiba ambayo yalianza tangu wakati ule wa Kikwete, lakini swali langu hasa ambalo nataka ulijibu sasa hivi ni kwamba katika mkutano wako wa kwanza na rais Samia Suluhu ah, natumai utakuwa nao mkutano huo wewe utakuwa na madai au maswali gani nitakuwa na madai na maswali nitakuwa na mazungumzo na rais na kumshauri kwamba ni vizuri kwanza ahakikishe kwamba anaheshimu demokrasia anawapa watanzania Eh, uhuru wao ambao umo ndani ya katiba: uhuru wa kuzungumza, uhuru wa kukosoa, uhuru wa kuchanganyika, uhuru wa kufanya shughuli za kisiasa. Hayo ndio mambo ambayo nitamshauri aweze kuyafanyia kazi. Ni wakati sa, miaka sita hii ilikuwa ni miaka ambayo Watanzania wamenuna, nchi imevimba Miaka inayokuja Samia anapaswa kuwapa Watanzania tabasamu kwenye nyuso zao, na kwa lakini tun, unasema Watanzania wamenuna, unasema Watanzania wamenuna katika miaka sita iliyopita, nchi imevimba. Lakini ukiangalia vilio tulivyoviona wiki hii inaonekana kama kuna picha tofauti. Labda ulichoona wewe na nyie sisi tulichoona. Mimi kuna sehemu nimeona watu wamefurahia, kwa hiyo kuna ni mixed feelings wazungu wanasema. Lakini jambo la msingi ni kwamba ni kweli, hakuna hata kama eh, humpendi umepishana na mtu namna gani, inafika kwenye kifo, sote tunakuwa pamoja. Hata kama ni majirani, mmekaa mmegombana na jirani yako, lakini msiba ukitokea ni msiba wawote. Kwa hiyo kuna watu ambao kweli wamesikitika kwa sababu eh, amefariki mtu, lakini kuna watu ambao wanaona labda nchi itapata a breathing space, itapumua. Na hilo ndio linaloliona kwa kiwango kikubwa sana. Huwezi kuliona hilo kwenye vilio, utaliona hilo mara baada ya kuwa amezikwabao asante... Hawaamini kama amekufa. Naam, asante. Uh, Zito Kabwe, endelea kukaa nasi uh... Ave Maria, tukiendeleza mazungumzo hayo ambayo amekuwa akiyafanya Zito Kabwe. A, mama Samia anatoka chama kimoja na hayati Magufuli, alikuwa chini yake kwa miaka sita, ndio unadhani ataipeleka nchi katika mwelekeo mwingine tofauti ama itakuwa ni sera zile zile kwa ukali uleule ule wa Magufuli? A, au staili itabadilika, lakini mambo yatakuwa vilevile? Unajua, labda mimi niweze kupingana naye kidogo, aliyetoka kuongea hapo kabla. Mimi kwangu urais ni taasisi, na sidhani kama mtu mmoja atasimama akaamua wengine wote wakawa watazamaji. Sidhani kama ni kitu tungekwenda, lakini mimi ninaelewa kwamba ni taasisi ambayo rais akikaa pale anashauriwa. Sasa yale anayoshauriwa ajue anachukua lipi, analitoa lipi. Lakini kitu kingine nilichokiongea, mimi nimefanya kazi kama ninavyoongelea uh, kwa Mama Samia kama kiongozi mwenzangu mwanzoni huko ngazi za chini, lakini kama kiongozi wangu aliyekaa pale juu. Na nadhani hata Mheshimiwa Zito tulikuwa wote wakati ule wa Bunge Maalum la Katiba, anaelewa hakuwa anapinda, hakuwa na yumba katika maamuzi yake. Kwa hiyo mimi ninachoamini Mama Samia, Mheshimiwa Rais wetu wa sasa, yeye atatekeleza jinsi katiba inavyotaka. Ni mama mwenye msimamo sa, ulio sawa ulionyoka. Kwa hiyo kama katiba inasema sawa, lakini swali langu lilikuwa ni je, ataendeleza mwelekeo uleule wa Rais Magufuli? Sileni mwelekeo kwa hapo unasema vipi? Kwa sababu leo katika hotuba yake yale yaliyokuwa yanatekelezwa, ajenda zilizokuwa zinatekelezwa zilikuwa zimechukuliwa kama timu, na amesema ataendelea ahakikishe kwamba yale waliokuwa wameyakubaliana, yaliyokuwa yanaendelea atayafanya. Lakini kikubwa alichoomba ni kuzika tofauti tulizokuwa nazo, maanake unajua kujaji kitu inategemea wewe umekalia upande gani na unataka kuona kitu gani na mategemeo yako yalikuwa ni nini? Kwa hiyo tunatofautiana katika mategemeo. Kwa hiyo kutokana na lile tegemeo ulilokuwa nalo, ndipo hapo utakiona kile kitu. Na ndio maana sisi ambao ni wanaharakati wa jinsia huwa tunasema tunaomba tutumie lens ya jinsia katika kutazama vitu. Mwingine atakuambia bwana, hapa sie tunajali e, uwezo tu lakini tunasema weka lensi ya jinsia hapo, utajikuta kwamba hiyo uliosema uwezo sio uwezo, badala yake labda ni mfumo dume ndio umekutawala. Kwa hiyo hata katika hivi vitu tunatofautiana, lakini ukweli ni kwamba tumpe nafasi aweze kwenda yeye, atafanya kwa sababu anajua dhamana aliyopewa mkononi mwake ni kubwa. Yeye ndio kiongozi mkuu wa nchi yetu, so sasa hivi ndiye amiri jeshi mkuu wa nchi yetu. Nina uhakika kwa uzoefu alionao Mama Samia anaelewa ni nini kilichoko mbele yake na yuko tayari na ana uwezo wa kukifanyia kazi. Uh, zito Kabwe, unafikiri uh, kitu gani Mama Samia uh, anachoweza kufanya cha kwanza, kuonyesha kwamba kweli amekikalia kiti na kimemwenea na sio muen, sio sio magu, sio picha ya Magufuli? Amefanya leo hotuba ambayo mama Samia amezungumza leo ni hotuba tofauti kabisa na hotuba ambayo tumezizoea miaka sita iliyopita. Leo hapakuwa na kusutana, hapakuwa na kuzodoana. Leo mama Samia ameliunganisha taifa, kila mtu amejiona leo ni Mtanzania, na kila mtu ameona pamoja na kwamba Samia Suluhu Hasan ni mwana CCM, lakini kila mtu amejiona huyu ni rais wangu, jambo ambalo tulikuwa tunalikosa miaka sita sasa. Wakati wa rais Kikwete tulikuwa tunaliona hilo, wakati wa rais Magufuli tulikuwa hatulioni. Kwa tayari leo, alichokifanya kwenye hotuba yake, kutaka Watanzania tuwe pamoja, kutambua vyama vya upinzani na kuomba tuangalie mbele, sio kwa mashaka, bali kwa matarajio ni hatua kubwa sana ambayo leo Samia Suluhu Hassan ame, ameifanya. Kwa hiyo mimi binafsi yangu nina imani na wala si imani ndogo, imani kubwa kwamba Samia Suluhu Hassan, amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi Tanzania, atairudisha Tanzania kwenye mstari kutoka kule ambako tumetoka kwamba una rais ambaye analala akiamka, asubuhi anaona fulani simpendi kwa sababu amefanya jambo fulani, anamfukuza kazi bila kufuata utaratibu, tumbua na tengua na nini, bila kufuata katiba, bila kufuata sheria. Nimewapa hapa mfano hapa wa mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali anayelindwa na katiba, kaondolewa bila kufuata katiba. Sitarajii kuyaona haya chini ya Samia Suluhu Hassan, na leo tumea khuona mwelekeo huo. Watanzania leo wamepata breathing space ambayo naamini kwamba watu hawatamwingilia kum- kumchanganya kuturudisha katika zama ambazo watu hawakuwa na uhuru wa kuzungumza kama hivi ambavyo tunavyozungumza sasa. hii hii haya mahojiano tunayofanya sasa ingekuwa Rais right Magufuli yu hai, huyu mwenzangu ambayo niko naye kwenye mazungumzo ya Eva a <laughs> Eva Marie asingezungumza, ambayo tumeipata leo. Mpaka Eva Marie anazungumza hii <laughs> <laughs> ni hatua kubwa sana ambayo tumeweza kuipiga, na mimi naamini Tanzania itapiga hatua kubwa sana kwa uhuru ambao wananchi wataupata na demokrasia ambayo Samia Suluhu Hassan ataijenga. Mungu ameamua kwamba nchi hii ijengwe na mwanamke na sote tutamuunga mkono. Naam, nataka tuendeleze swala moja hilo, wewe umeligusia kidogo na Eva Maria ameligusia kidogo. Uh, unajua tunaweza tukajifanya tuka kama hatuoni kwamba ni mwanamke ambaye yuko madarakani. Ni kitu cha kihistoria kwa mara ya kwanza, hakijawahi kutokea na sasa kimetokea maana yake itakuwa nini kwenye akili za watoto wa kike kwenye Hamza? Kabla hata hujamaliza. Naam, kabla hata hujamaliza, mimi leo nimeangalia uhapishaji wa Samia nyumbani kwangu nikiwa na watoto wangu wadogo wa kike, mmoja na miaka minne, mwingine anakimbilia miaka miwili, and I cried, na niliwaambia watoto wangu mabinti zangu Angalia, angalieni huyu mama, ni mwanamke kama nyie. Nawambia mtoto wangu kwamba this is a girl president. Siku nzima mtoto wangu anaambia I want to be a girl president. mimi ni ACT, Samia ni CCM, lakini the pride I felt, majivuno niliyoyapata ya hali ya ya juu sana. Yani kitendo tu cha Samia kuwapa anakagua gwaride la wanaume wanasema raisi, I cried. Nililia. Kwa hiyo unaweza kuona ni eh, nini ambacho Samia amekiweka kwa watoto wetu wa kike, na ninaamini katika historia watoto wetu watamwona Samia kama mfano bora kabisa. Hatujui masaibu gani alimkuta akiwa makamu wa rais, hatujui lakini aliweza kuvumilia mpaka amekuwa amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi na usalama Tanzania. Ni funzo kubwa sana kwa watoto wetu, na naamini kabisa kwamba mzungumzaji mwenzangu Eva Marie hapo ana furaha isiyo kifani, kwa sababu ninajua harakati zake kwenye mambo ya jinsia na kazi yetu yeah, ni moja na kazi ya kina Eva Marie ni moja kuhakikisha, rais wa kwanza mwanamke nchini kwetu na Afrika Mashariki hawaangushi wa Tanzania awe ni rais ambaye wananchi watapata maendeleo, maendeleo ya watu na maendeleo ya vitu, lakini bila kupoka uhuru wa watu na demokrasia. Eva Marie yeah. mstari wako huu kwa sababu wewe uko katika yeah, harakati hizo, Mimi kwa kweli hapo, kwa safari hii alivyoongea hapa mwisho, nimemwelewa kwa sababu tuko pamoja na tunaelewana, na ni kwamba sisi, mimi niko katika asasi, ni National Coordinator wa Tanzania Women Cross Party Platform ambayo hii inajaribu kuangalia visibility ya wanawake katika nyanja ya za siasa uongozi wa kisiasa, na ndio maana ninapoongelea hiki kipanasema, nisingeongea nimesha kuwa ninaongea for more than 10 years kitu hiki hiki, na tumefika hapa tulipofika hatua kwa hatua. Najua mapambano yalikuwa magumu, lakini ukweli, tunapomwona Mama Samia amekuwa ni mfano mkubwa sana kwa wanawake wa Tanzania na wasichana maanake sisi katika organizesheni yetu tuna msemo tunaosema, rafiki wa mwanamke ni mwanamke. Tunapomwona Mama Samia akasimama pale katika wadhifa mkubwa, na ameumudu inatuletea kutokana na mazingira na hali halisi ya maisha yetu wa Tanzania na wa Afrika na wa, na ulimwengu mzima, wanawake, ukimwona mwanamke mwenzako ameshika nafasi na, na anaimudu, inakuwa ni chachu kubwa sana. Naomba niseme ukweli, tangu amekuwa makamu wa rais wasichana wengi sasa hivi wameweza kutengeneza association zao, lakini wakiwa na malengo ya kuendelezana katika uongozi katika ngazi mbalimbali -mbali. na mfano wao Zamwa, ni ilikuwa ni Mama Samia makamu wa rais. Sasa, je, leo hii mama ameapa yeye, ndio amiri jeshi mkuu wa nchi yetu. Ninajua impact ni kubwa sana kwetu sisi, ambayo ndio anavyosema Mheshimiwa Zito, we are exiting, tunaondoka, lakini tulianza haya mapambano, tumepambana muda mrefu. Kwa kweli ni faraja kubwa sana na tumepata kitu ambacho tunaweza kutumia kwa watoto wetu sio wa kike tu na hata wa kiume kuweza kukubali kwamba mwanamke ana uwezo wa kutawala sawa sawa na mwanamume, au hata zaidi ya mwanamume. Maanake hiyo ndio kikwazo. Wakati wanawake wanapambana, wanaume nao wamebakia, wameganda nyuma, siwezi kuongozwa na, mwanam, na mwanamke. Kwa hiyo hivyo tunatakiwa twende na wote, wa kike na wa kiume. Ukweli ameweka kitu, na tuna matumaini makubwa sana na mategemeo makubwa sana kwamba kwa sasa ameifungua Tanzania lakini amefungua na Afrika Mashariki. Hiyo nina uhakika mkubwa sana. Kwa hiyo na... kwa hapo tunazidi kusema sisi ambao tuko katika mitandao ya wanawake na katiba na uongozi, tutaendelea kuhakikisha tunatoa elimu, tunatoa sapoti yote kuhakikisha kwa kweli utawala wake hauingii doa, ili tusije tukarudi nyuma katika mapambano yetu. Asante, amefungua Afrika Mashariki na huenda Afrika nzima. Nataka kumleta hapa Profesa William Kanta ambaye yuko hapa Marekani. Profesa, wewe nadhani ulipoona picha hii ya Mama Samia akila kiapo a uh, ulipata tukizungumzia, katika hali hii tunaoizungumzia sasa hivi ya kijinsia, a uh, ulipata hisia ambazo hapa Marekani zilionekana wakati Barack Obama anaingia katika uongozi, mtu mweusi kwa mara ya kwanza. A uh, mwaka uliopita tukamwona Kamala Harris anaingia kama makamu rais wa kwanza mwanamke kwa mara ya kwanza na mtu mwenye asili ya uh, mweusi na Uhindi nje ya ya ya ya, ya Marekani uh, picha hile inakupa nini kwa wasichana na vijana wa Afrika Mashariki, wa Tanzania, Afrika mashariki na Afrika nzima? Yeah, hii ni picha ambayo kwa kweli ni ya kihistoria. Uh, imekuja katika kipindi kigumu, kama ambavyo tulisikia katika hotuba ya mama Samia alipohutubia taifa kwamba katika kupokea uh, viapo vingi alivyovifanya, ilikuwa ni katika hali ya sherehe na kufurahia lakini hiki amekipokea katika hali ambayo ni ya majonzi. Lakini pamoja na hayo, ni kwamba historia sio uh, siri ni kwamba historia imejitengeneza katika uh, uh, nchi za Afrika Mashariki na kama ambavyo msemaji um, mwingine alitangulia kusema ni kwa Afrika nzima pia. Kwa hiyo uh, ukilinganisha na kile ambacho kimetokea Marekani, uh, nakumbuka kwamba kipindi ambapo Barack Obama alikuwa anamaliza uh, kipindi chake cha utawala Uh, kulikuwa na na uwezekano mkubwa sana wa mama Clinton ku- kuingia kugombea urais, lakini bahati mbaya haikuwa hivyo. Lakini uh, miaka minne baadaye tumeona kwamba mwanamama uh, mwingine Kamala Harris amekuwa makamu wa rais, na kama ambavyo katiba ya Marekani pia ilivyo kama ilivyo Tanzania, ni kwamba uh, makamu wa rais, iwapo uh, rais inatokea ni kwamba hana nafasi uwezo, au kwa bahati mbaya imetokea kama kilichotokea Tanzania kwamba haipo duniani basi makamu wa rais anachukua ile nafasi. Kwa hiyo hii inatuonyesha tu kwamba kuna hili wimbi jipya la kwamba akina mama a, katika nchi zinazoendelea kama za kwetu na nchi zilizoendelea kama Marekani, kuna ile hali mpya au historia mpya inyetengeneza kwamba akina mama wanapewa a, nafasi za juu zile ambazo zina potential ya kuweza kuwapa a, uongozi wa nchi. Kwa hiyo tumeona kimetokea Tanzania. Kwa na, kwa asante asante William kana kwa... Nataka nimalizie na swali moja kwa Zito Kabwe, kwa sababu bila shaka unajua kwamba wakati wa, wa mwisho mwisho wa Rais Magufuli uh, swala lililokuwa na utata kubwa sana kwake yeye ni hili swala la, la, la, la COVID-19 na jinsi alivyokuwa uh, haendani na nchi nyingine. Uh, unafikiri Rais Samia atabadilisha mwelekeo ule au sera itabaki ile ile kwa COVID uh, Tanzania na utawala huu? Uh, ni muhimu kwanza kipindi hiki tumwache Rais Samia aomboleze e, msiba wa mtangulizi wake na tuwape nafasi Watanzania e, waomboleze. Mnafahamu sisi ni Waafrika, Waafrika tunaomboleza misiba na tuna muda wetu wa kuomboleza, na baadaye mambo mengine yanaweza yakafanyika. Mimi naamini kabisa kwamba uh, Rais Samia Suluhu Hassan ataweza kufuata taratibu za kimataifa katika kupambana na janga hili la COVID-19, na sina mashaka hata kidogo na hilo, lakini pia natambua kwamba sasa hivi ana mtihani mzito kwa sababu amekula kiapo leo kuwa rais. E, anapaswa kuhakikisha kwamba anampeleka mtangulizi wake kwenye nyumba yake ya milele kwa heshima zote anazostahili za kitaifa. Kwa hiyo tusimtwike mzigo sasa hivi wa kuweza kutazama kama atabadilisha sera au la, na nisingependa niingie kwenye huo mtego wa kutazama kama Mama Samia atabadilisha sera au la. Ni muhimu tumpe muda aomboleze, na pia tumpe muda wa kujiimarisha ili aweze kuchukua hatua zinazostahiki. Naamini kwamba hataiangusha jumuiya ya kimataifa. Asante sana. Ave Maria, wanawake mbele, leo nakupa neno la mwisho ni mbele, na ninashukuru sana <laughs> kwa hicho kitu alichosema. Unajua, ni ngumu sana kuanza kumwekea mtu maneno. Ni kipindi kigumu, kama alivyosema, amechukua katika kipindi ambacho ni kigumu. Sasa hivi ni msiba, afadhali hata ingekuwa kwamba ni ugonjwa, unajua mgonjwa yuko hospitali, lakini ni msiba, na kwa mila zetu wa Afrika ni lazima uupe msiba heshima yake na hadhi yake. Kwa hiyo na mimi ninashukuru, ninaomba sana tumwache yeye na nafsi yake. Kwa hiyo kuhusu, itabidi apime swala, sio jumuiya ya kimataifa. Yeye ni rais wa Tanzania na ninadhani hiyo ndio itakuwa msingi wa maamuzi yake. Asante sana, Ave Maria. Kwa bahati mbaya, muda tena ndio huo unatupiga chenga. Nawashukuru wote wachambuzi walioshiriki katika mjadala huu pamoja na wenzangu ambao wameandaa matangazo haya. Uh, sina hata muda wa kuwataja majina, lakini wote mmewasikia na wote nawashukuru sana sana, na natumai katika siku zijazo tutapata muda zaidi, uh, wa kuzungumza. Asanteni sana.