Hii <tipos> <tipos> ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa, yanaanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha leo, ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutauletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza nakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amewaongoza maelfu ya wananchi katika mkoa wa Dar es Salaam Jumamosi kuaga pamoja na kutoa heshima za mwisho kwa rais wa zamani nchini humo hayati John Pombe Magufuli kwenye uwanja wa Uhuru. Rais Magufuli alifariki Machi kumi na saba katika hospitali ya Mzena jijini Dar es Salaam, mahala ambako alilazwa akipatiwa matibabu ya ugonjwa wa moyo. Miongoni mwa viongozi wengine waliotoa heshima zao leo ni pamoja na rais mstaafu wa Zanzibar Amani Abeid Karume, majaji wastaafu, wakuu wa vyombo vya ulinzi na usalama pamoja na mawaziri na wabunge wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Hayati Magufuli atazikwa wiki ijayo nyumbani kwao Chato katika mkoa wa Geita. Ufaransa, Ujerumani na Itali zimeanza tena kutumia chanjo ya virusi vya korona iliyotengenezwa na AstraZeneca baada ya maafisa wa afya kupunguza wasiwasi uliojitokeza kwamba chanjo hiyo inaweza kusababisha kuganda kwa damu mwilini. Mataifa ya Ulaya yalianza tena kuchukua chanjo Ijumaa baada ya taasisi inayosimamia viwango katika ubora wa dawa Ulaya, EMA, kusema chanjo iliyotengenezwa na AstraZeneca na chuo kikuu cha Oxford ilikuwa salama na yenye ufanisi. Na pia shirika la afya duniani WHO Taasisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na afya ya umma walisema takwimu zilizopo hazionyeshi ongezeko la jumla katika hali ya kuganda kwa damu mwilini kati ya watu ambao wamepatiwa chanjo hiyo. Hata hivyo, waziri wa afya wa Ufaransa Olivia Veran, anasema bodi ya ushauri wa afya nchini humo inapendekeza chanjo ya AstraZeneca kwa watu walio na miaka hamsini na tano pekee au zaidi ya hapo. Waziri Mkuu wa Pakistan Imran Khan amefanyiwa vipimo vya COVID-19 na matokeo yanaonyesha amepata virusi hivyo siku mbili baada ya kupata chanjo dhidi ya COVID-19. Waziri wa Afya wa Pakistan Faisal Sultan amethibitisha Jumamosi kwamba Khan amepata maambukizi ya virusi vya corona na ameandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba kiongozi wa Pakistan mwenye miaka sitini na saba amechukua tahadhari ya kujitenga na jamii akiwa nyumbani kwake. Ofisi ya Khan imetoa video Alhamis wakati alipokuwa akipatiwa chanjo yake ya kwanza kati ya mbili inayotengenezwa na Sinopharm ya China kama sehemu ya kampeni ya kitaifa ya kuhamasisha uchomaji chanjo kwa jamii. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken anawahimiza viongozi wa Somalia kuweka kando masuala ya kisiasa na kufanya uchaguzi wa uwazi. Katika taarifa yake ya Ijumaa, Blinken anasema tunatoa wito kwa viongozi wa serikali kuu na viongozi wa majimbo nchini Somalia kuweka kando tofauti ndogo za kisiasa, kutekeleza majukumu yao kwa watu wa Somalia na kukubali mara moja kufanya uchaguzi wa wazi ulio na masilahi kwa wote. Waziri mkuu katika serikali mpya ya umoja nchini Libya amesema alikuwa amemwagiza mwanasheria mkuu nchini humo kufungua uchunguzi kuhusu tukio la kupatikana kwa miili ya watu huko Bengazi. Vyombo vya habari nchini humo vinasema zaidi ya darzeni ya miili ya watu waliopigwa risasi na kufa iligundulika Alhamis katika mji wa mashariki ambao ni ngome ya jeshi la kitaifa la Libya LNA la Khalifa Haftar ambapo shambulizi lake katika mji mkuu Tripoli lilishindwa mwaka jana. Waziri Mkuu Abdul Hamid Dbeibeh ambaye alichaguliwa kupitia mchakato unaoongozwa na Umoja wa Mataifa amechukua madaraka wiki hii, ameandika kwenye Twitter kwamba matukio ya aina hii hayawezi kuvumiliwa au kuachwa. Anasema kwamba nilitoa maagizo ya moja kwa moja kwa waziri wa mambo ya ndani nchini humo kushughulikia tukio hilo, na pia nilimwomba mwanasheria mkuu wa serikali kufungua uchunguzi wa tukio hili. Wapinzani katika mapinduzi ya Myanmar wameandamana tena Jumamosi wakati shinikizo la kimataifa likiongezeka kwa jeshi kusitisha ukandamizaji wake kwa wafuasi wa demokrasia huku majirani zao Asia wanaungana na mataifa magharibi kulaani utumiaji nguvu kupita kiasi. Kijana mmoja alipigwa risasi na kuuawa katika mojawapo ya vitongoji vyenye ghasia kubwa katika jiji kuu la Yangon. Mkazi na vyombo vya habari vina ripoti na kufikisha idadi ya watu waliokufa tangu mapinduzi ya Februari mosi kufikia mia mbili thelathini na nane kulingana na hesabu ya kundi la wanaharakati la Assistance Association for Political Prisoners. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa u Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. E kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya, ya sauti Amerika. Na sasa tunakuletea maradio ya kipindi cha livetalk ambacho husikika kila siku ya Ijumaa. Na msikilizaji, karibu tena Kili ya matangazo yetu. Leo tunazungumzia hali ya mpito katika nchi ya Tanzania ambako amepatikana rais mpya Samia Suluhu Hassan uh, wakati nchi hiyo ikiwa inajitayarisha pia uh, kwa maziko ya aliyekuwa rais uh, John Pombe Magufuli ambayo yatafanyika Alhamisi. Kwa hiyo tuna mazungumzo yetu, yanakwenda mbele na nyuma, tunaangalia uh, wakati wa rais Magufuli na tunaangalia vilevile vile matazamio ya mbele kwa rais uh, Samia Suluhu Hassan uh, tunaungana na wakili James Ukashu uh, kutoka Tanzania na nina swali hapa uh, la, la kikatiba um, ukiangalia Mama Samia anachukua uongozi ikiwa ime, imebakia miaka minne mi, mi, na nusu kwenye awamu hii. Bila shaka anaweza kugombania awamu nyingine mwaka elfu mbili na ishirini na tano, lakini swali ambalo watu wengi wamekuwa wanaliuliza ni baada ya elfu mbili na ishirini na tano anaweza kuwania tena awamu nyingine kwa katiba ya Tanzania? Hmm. Okay, kwanza katika katiba yetu ibara ya thelathini na saba ibara ndogo ya tano ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ambayo imefanyia marekebisho kadhaa, inasema kwamba endapo rais atakayokuwa madarakani ameshindwa ah, kufanya kazi zake kwa, kwa, kwa mazingira yafuatao: moja ni afya au nyingine amefariki, basi kwa matikio sharti la makamu wa rais ataapa na kwa kuzingatia sharti la arobaini ambapo ibara ya arobaini ukisoma ibara ndogo ya nne inasema kwamba rahis huyo mahakama atakapokuwa ameapishwa kuwa rahisi na itakapokuwa imebaki kipindi ambacho kisichopungua miaka mitatu, maanake ni kama hii ambayo sasa hivi ilipo miaka minne na nusu, maanake ni kwamba kuapishwa ata, ata, kuwa, kuwa rahisi na atapata awamu moja mbele. Baada ya ishiri na tano ana haki ya kuomba kwa awamu moja tu, sio vipindi vingine viwili, maanake kipindi cha sasa hivi kitaonekana kwamba naye alikuwa amesefu kama president na hicho kingine atakuwa na haki ya kuomba kipindi kimoja. Nam asante, umeiweka wazi kabisa. Ya hiyo kwamba anaweza kuwania <F2> elfu yeah, mbili na ishirini na tano akitaka, lakini hawezi kwenda mbele hapo, kwa sababu hiki awamu hii inachukuliwa kama ni awamu mpya mpya. Nam swali jingine <coughs> la kikatiba uh, si busara mm, kushindana, kushindana na mafanikio kwa sababu madaraka yalivyokabidhiwa leo kwa Mama Samia, tumeona ilikuwa katika hali uh, ya utulivu uh, you know, na, na kuonyesha ishara zote za ukomavu wa taifa la Tanzania, lakini hatua hiyo im, imekuja siku mbili baada ya Rais Magufuli uh, kufariki. Hapa katikati palikuwa na ombwe ambalo liliwatia wasiwasi wasi baadhi ya watu. Unadhani kwa siku ya mbili siku ya siku zinazofuata. Uh, ilikuwa sawa uh, kuacha ombwe lile au ingefanyika vinginevyo? kikatiba inasemaje? uh, kwanza haikuwa sawa kwa sababu katika sheria yetu, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwanza, lakini pia kuna sheria inaitwa Presidential Affairs Act, sheria ya shughuli za rais, ambayo inataka kwamba rais anapokuwa madarakani anatakiwa taarifa yake hiyo ni, ni public kwamba isemekane yuko wapi, anafanya nini au kama anaumwa anatakiwa atoke taarifa anaumwa, na kama amelaza anatakiwa asema kwamba amelaza ao. Ni sasa katika kipindi hiki ambacho kimetoka sheria zetu ziko sahihi, lakini kwa hapa kipindi ambacho watu wamenong'ona sana kwa wiki karibu tatu bila kupata taarifa rasmi, na nchi ilikuwa inaonekana kwamba inajiendesha, lakini ilikuwa inaendeshwa kwa busara, maanake aijulikani who is in charge. Na kwa, kwa nchi yetu rais ni amiri jeshi mkuu, rais ndio mkuu wa vikosi vya usalama. Kuna vitu vingine ambavyo vinamhitaji rais mwenyewe, kwa mfano kama kuteua baadhi ya nyanyaspa, kubadilisha baadhi ya nyaspa, kuidhinisha baadhi ya mapato ya fedha, kupandisha vyeo wanajeshi. Hivyo ni amri ambazo zipo kwa rais, maanake hazizi kukaimishwa na, na kwa taarifa ni kwamba hata mwezi wa pili kwenda mwishoni, kabla hapa mwanzoni mwa mwezi wa tatu hapa, ambapo minong'ono ilipoanza, ilikuwa rais alipangiwa jukumu hayati la, la kwenda ku kukamisheni luteni wanajeshi kuwapandisha veo jambo ambalo akuweza kulifanya mpaka leo, ambao nadhani itakuwa shughuli ya kwanza ya rais ambaye yupo sasa awamu ya sita, Mheshimiwa Mama Samia Suluhu, kwenye hilo maanaake sasa hivi vyote vilikaim kwa sababu ni power au ni mamlaka ambayo hapo kwa rais hayakaimishwi. Kwa hiyo hili sio sahihi, na hata tunapoenda huko mbele, lazima tujifunze sheria zetu ziko sahihi, zimeosha mwongozo, watu wakomplai, wasimamie sheria, kwamba sheria imetangaza kabisa, president anapokuwepo mahali popote, awe likizo, awe mapumziko, lazima itangazwe. Tabii, nje kote kufanya hivyo mtu anaweza kamteka rais. Mtu anaweza ah, kajafanya jaribio lolote. Ananchi wakao wako awea, kwa sababu sasa ile akijua rais amepumzika, rais anaumwa. Kwa hiyo everyone is aware kwamba what is going on in the state. Asante ah, sana ah, wakili James. Uh, <laughs> Tusonge mbele kidogo nizungumze na Profesa William Kante ambaye yuko hapa hapa Marekani. Ah, Profesa ah, kwa mtizamo wako Uh, tuangalie kidogo kwa siya, tupanue wigo wa Afrika Mashariki uh, rais Magufuli alikuwa mzuri kwa mshikamano na maendeleo ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya? Yeah, ni kweli alikuwa ni rais mzuri kwa muungano wa uh, Afrika Mashariki na sera um, zake, ingawa alikuwa na kazi kubwa sana ya kufanya katika kipindi chake cha kwanza katika mambo ya ndani ya Tanzania lakini tuliweza kuona kwamba kadri muda alivyokuwa anaenda, alikuwa anapanua wigo wake na kukutana na marahisi au kushirikisha nchi za majirani katika kuleta ule umoja wa Afrika Mashariki na pia kuifanya Tanzania iwe katika um, msimamo mzuri na nchi zingine zote zilizozunguka. Kwa hiyo nafikiri ile ilikuwa ni kazi ambayo bado inaendelea, lakini mpaka sasa hivi tunaweza kusema kwamba imefikia katika hatua nzuri sana ambapo imeleta umoja sio tu kati ya Tanzania na nchi zingine za Afrika Mashariki bali pia kati ya nchi zingine mashariki zenyewe kwa zenyewe. A ah, asante sana William ah, kata, tutarudi tena kwako ah, tunaye sasa kwenye simu ah, kiongozi wa chama cha upinzani ACT Wazalendo, Bwana Zito Kabwe. Ah, Zito, ulipambana sana na marehemu Magufuli katika siasa. Kuna maendeleo aliyoleta: miundombinu, nidhamu serikalini, kupambana na rushwa lakini nyinyi wapinzani mmekuwa mkidai wakati wote wa uongozi wake kwamba alikiuka haki za binadamu na kuminya demokrasia Tanzania, kuirudisha nyuma miaka mingi. Wewe unafikiri mwaka mmoja kutoka sasa atakumbukwa kwa, kwa yepi? Uh, Rais Magufuli ana mchanganyiko nili nimeeleza eh, mahala kwamba Rais Magufuli ana uh, namna ya kumwelezea. Kuna vitu ambavyo huwezi kusema hakufanya, kwa mfano kama hayo ambayo umeyaeleza. Tofauti yangu mi na yeye haikuwa kwenye dhamira ya aliyoyafanya, kama kufufua shirika la ndege, kujenga miundombinu, vinu vya kufua umeme. Tofauti yangu mi na yeye sikuwa nasema, sio kwenye dhamira, ni kwenye namna gani anafanya utekelezaji wake ulikuwa unafanywa ukiharibu sekta zingine za uchumi, na ndio maana wananchi wanalalamika mitaani kwamba fedha hakuna na hali ya uchumi ni mbaya, ajira hazipatikani, hazizalishwi ajira mpya. Lakini pili, eh, kuna eneo ambalo hatukuelewana kabisa kwenye misingi ya demokrasia eh, na utawala bora, kuheshimu kwamba ni mtu ambaye alikuwa na uwezo anaweza akaamka akamfuta kazi mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali bila kufuata katiba. Tukampeleka mahakamani, tukamshinda, akapeleka muswada wa sheria kubadilisha kwamba hawezi kushtakiwa. Sasa haya ni mambo ambayo kwa vyovyote vile ni lazima yasemwe, kwa sababu yasiposemwa viongozi wengine watakuja kufanya kama alivyofanya yeye Magufuli. Naam. Uh, ukizingatia uki, uki hayo yote uliyosema, kwa hiyo ina maana kwamba kwa, kwa sasa hivi huenda mka wapinzani, mkaendelea mka ku, uh, kutaka uh, mabadiliko ya katiba ambayo yalianza tangu wakati ule wa Kikwete, lakini swali langu hasa ambalo nataka ulijibu sasa hivi ni kwamba katika mkutano wako wa kwanza na Raisi Samia Suluhu uh, natumai utakuwa nao mkutano huo wewe utakuwa na madai au maswali gani? takuwa na madai maswali, na maswali, nitakuwa na mazungumzo na rais na kumshauri kwamba ni vizuri kwanza ahakikishe kwamba anaheshimu demokrasia, anawapa Watanzania eh, uhuru wao ambao umo ndani ya katiba, huku wa kuzungumza, huku wa kukosoa uhuru wa kuchanganyika uhuru wa kufanya shughuli za kisiasa hayo ndio mambo ambayo nitamshauri aweze kuyafanyia kazi ni wakati sa miaka sita hii ilikuwa ni miaka ambayo watanzania wamenuna nchi imevimba miaka na inayokuja samia anapaswa kuwapa watanzania tabasamu kwenye mambo mambo lakini ito. Unasema watanzania wamenuna, unasema Watanzania wamenuna katika miaka sita iliyopita, nchi imevimba, lakini ukiangalia vilio tulivyoviona wiki hii inaonekana kama kuna picha tofauti. Labda ulichoona wewe na nyie, sisi tulichoona mimi, kuna sehemu nimeona watu wamefurahia. Kwa hiyo ni mixed feelings, wazungu wanasema lakini jambo la msingi ni kwamba ni kweli hakuna, hata kama eh, humpendi, umepishana na mtu namna gani, inafika kwenye kifo, sote tunakuwa pamoja. Hata kama ni majirani, mmekaa mmegombana na jirani yako, lakini msiba ukitokea, ni msiba wa wote. Kwa hiyo kuna watu ambao kweli wamesikitika kwa sababu eh, amefariki mtu lakini kuna watu ambao wanaona labda nchi itapata a breaking space itapumua, na hilo ndio linaloliona kwa kiwango kikubwa sana. Huwezi kuliona hilo kwenye vilio, utaliona hilo mara baada ya kuwa amezikwa. Naam, asante, hawaamini kama amekufa. Naam, asante. Uh, Zito Kabwe, endelea kukaa nasi uh, Ave Maria, tukiendeleza uh, mazungumzo hayo ambayo amekuwa akiyafanya uh, uh, Zito Kabwe. Uh, mama mm -hmm. Samia anatoka uh, uh, chama kimoja na hayati Magufuli, alikuwa chini yake mm -hmm. kwa miaka sita mm -hmm. unadhani ataipeleka nchi katika mwelekeo mwingine tofauti, ama itakuwa ni sera zile zile kwa ukali ule ule wa Magufuli, uh, au staili itabadilika, lakini mambo yatakuwa vile vile? Unajua, labda mimi niweze kupingana naye kidogo, aliyetoka kuongea hapo kabla mimi kwangu urais ni taasisi na sidhani kama mtu mmoja atasimama akaamua wengine wote wakawa watazamaji. Sidhani kama ni kitu tungekwenda, lakini mimi ninaelewa kwamba ni taasisi ambayo rais akikaa pale anashauriwa. Sasa yale anayoshauriwa, ajue anachukua lipi, analitoa lipi lakini kitu kingine nilichokiongea mimi nimefanya kazi kama ninavyoongelea uh, kwa Mama Samia kama kiongozi mwenzangu mwanzoni huko ngazi za chini, lakini kama kiongozi wangu aliyekaa pale juu. Na nadhani hata Mheshimiwa Zito tulikuwa wote wakati ule wa bunge maalum la katiba, anaelewa hakuwa na pinda, hakuwa na yumba katika maamuzi yake. Kwa hiyo mimi ninachoamini Mama Samia mheshimiwa rais wetu wa sasa yeye atatekeleza jinsi katiba inavyotaka. Ni mama mwenye msimamo sawa ulionyooka. Katiba inasema sawa. Lakini swali langu lilikuwa ni je, ataendeleza mwelekeo uleule wa Rais Magufuli au utabadilika? Mwelekeo kwa hapo unasema vipi? Kwa sababu leo katika hotuba yake, yale yaliyokuwa yanatekelezwa, ajenda zilizokuwa zinatekelezwa, zilikuwa zimechukuliwa kama timu, na amesema ataendelea ahakikishe kwamba yale waliokuwa wameyakubaliana, yaliyokuwa yanaendelea, atayafanya. Lakini kikubwa alichoomba ni kuzika tofauti tulizokuwa nazo, maanake, unajua kujaji kitu inategemea wewe umekalia upande gani na unataka kuona kitu gani na mategemeo yako yalikuwa ni nini? Kwa hiyo tunatofautiana katika mategemeo kwayo. Kwa hiyo kutokana na lile tegemeo ulilokuwa nalo ndipo hapo utakiona kile kitu, na ndio maana sisi ambao ni wanaharakati wa jinsia huwa tunasema tunaomba tutumie lens ya jinsia katika kutazama vitu. Mwingine atakwambia bwana, hapa sisi tunajali e, uwezo tu lakini tunasema weka lensi ya jinsia hapo, utajikuta kwamba hiyo uliosema uwezo sio uwezo, badala yake labda ni mfumo dume ndio umekutawala. Kwa hiyo hata katika hivi vitu tunatofautiana, lakini ukweli ni kwamba tumpe nafasi aweze kwenda yeye, atafanya kwa sababu anajua dhamana aliyopewa mkononi mwake ni kubwa. Yeye ndio kiongozi mkuu wa nchi yetu, so sasa hivi ndiye amiri jeshi mkuu wa nchi yetu. Nina uhakika kwa uzoefu alionao Mama Samia anaelewa ni nini kilichoko mbele yake, na yuko tayari na ana uwezo wa kukifanyia kazi. Uh, Zito Kabwe unafikiri uh, kitu gani Mama Samia uh, anachoweza kufanya cha kwanza kuonyesha kwamba kweli amekikalia kiti na kimemwenea na sio muen, sio, sio, Magufuli, sio picha ya Magufuli? Hotuba ambayo Mama Samia amezungumza leo ni hotuba tofauti kabisa na hotuba ambayo tumezizoea miaka sita iliyopita. Leo hapakuwa na kusutana, hapakuwa na kuzodoana. Leo Mama Samia ameliunganisha taifa, kila mtu amejiona leo ni Mtanzania, na kila mtu ameona pamoja na kwamba Samia Suluhu Hassan ni mwana CCM, lakini kila mtu amejiona, huyu ni rais wangu. Jambo ambalo tulikuwa tunalikosa miaka sita. Sasa wakati wa Rais Kikwete tulikuwa tunaliona hilo, wakati wa Rais Magufuli tulikuwa hatulioni kwayo. Tayari leo alichokifanya kwenye hotuba yake, kutaka watanzania tuwe pamoja, kutambua vyama vya upinzani na kuomba tuangalie mbele, sio kwa mashaka, bali kwa matarajio ni hatua kubwa sana ambayo leo Samia Suluhu Hassan ame, ameifanya. Kwa hiyo mimi binafsi yangu nina imani na wala si imani ndogo, imani kubwa kwamba Samia Suluhu Hassan, amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi Tanzania, atairudisha Tanzania kwenye mstari kutoka kule ambako tumetoka kwamba una rais ambaye analala akiamka asubuhi, anaona fulani simpendi kwa sababu amefanya jambo fulani, anamfukuza kazi bila kufuata utaratibu, tumbua na tengua na nini, bila kufuata katiba, bila kufuata sheria. Nimewapa mfano hapa wa mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali anayelindwa na katiba, kaondolewa bila kufuata katiba. Tarajii kuyaona haya chini ya Samia Suluhu Hassan. Na leo tumea kuona mwelekeo huo. Watanzania leo wamepata breathing space ambayo naamini kwamba watu hawatamwingilia kum- kumchanganya kuturudisha katika zama ambazo watu hawakuwa na uhuru wa kuzungumza kama hivi ambavyo tunavyozungumza sasa. Hii, hii haya mahojiano tunayofanya sasa Ingekuwa rais right Magufuli yu hai, huyu mwenzangu ambayo niko naye kwenye mazungumzo ya Eva Marie, asingezungumza <laughs> ile breathing space ambayo tumeipata leo, mpaka Eva Marie anasema wow. Ni hatua kubwa sana ambayo tumeweza kuipiga, na mimi naamini Tanzania itapiga hatua kubwa sana kwa uhuru ambao wananchi wataupata na demokrasia ambayo Samia Suluhu Hasan ataijenga. Mungu ameamua kwamba nchi hii ijengwe na mwanamke na sote tutamuunga mkono. Naam, nataka tuendeleze swala moja hilo, ile ambayo wewe umeligusia kidogo na Eva Maria ameligusia kidogo. Uh, unajua tunaweza tukajifanya tuka kama hatuoni kwamba ni mwanamke ambaye yuko madarakani. Ni kitu cha kihistoria kwa mara ya kwanza, hakijawahi kutokea na sasa kimetokea maana yake itakuwa nini kwenye akili za watoto wa kike, kwenye Kwa... Hamza, kabla hata hujamaliza. Naam, kabla hata hujamaliza, mimi leo nimeangalia uhapishaji wa Samia nyumbani kwangu nikiwa na watoto wangu wadogo wa kike, mmoja ana miaka minne, mwingine anakimbilia miaka miwili, and I cried, na niliwaambia watoto wangu mabinti zangu Angalia, angalieni huyu mama, ni mwanamke kama nyie. Nawambia mtoto wangu kwamba this is a girl president. Siku nzima mtoto wangu anaambia i want to be a girl president. mimi ni ACT. Samia ni CCM, lakini the pride i felt, majivuno niliyoyapata ya hali ya juu sana, yani kitendo tu cha Samia kuwapa anakagua gwaride la wanaume, wanasema rais. I cried, nililia. Kwa hiyo unaweza kuona eh, ni nini ni, ni ambacho Samia amekiweka kwa watoto wetu wa kike, na ninaamini katika historia watoto wetu watamwona Samia kama mfano bora kabisa aa. Nawashukuru wote wachambuzi walioshiriki katika mjadala huu pamoja na wenzangu ambao wameandaa matangazo haya aa, sina hata muda wa kuwataja majina lakini wote mmewasikia na wote nawashukuru sana sana, na natumai katika siku zijazo tutapata muda zaidi wa kuzungumza. Asanteni sana. Rais wa Tanzania Samia Suluh Hassan amewaongoza maelfu ya wananchi katika mkoa wa Dar es Salaam Jumamosi kuaga pamoja na kutoa heshima za mwisho kwa rais wa zamani nchini humo hayati John Pombe Magufuli kwenye uwanja wa Uhuru. Rais Magufuli alifariki Machi kumi na saba katika hospitali ya Mzena jijini Dar es Salaam, mahala ambako alilazwa akipatiwa matibabu ya ugonjwa wa moyo. Ufaransa, Ujerumani na Itali zimeanza tena kutumia chanjo ya virusi vya korona iliyotengenezwa na AstraZeneca baada ya maafisa wa afya kupunguza wasiwasi uliojitokeza kwamba chanjo hiyo inaweza kusababisha kuganda kwa damu mwilini. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan amefanyiwa vipimo vya covid-19 na matokeo yanaonyesha amepata virusi hivyo, siku mbili baada ya kupata chanjo dhidi ya covid-19. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken anawahimiza viongozi wa Somalia kuweka kando masuala ya kisiasa na kufanya uchaguzi wa uwazi. Katika taarifa yake ya Ijumaa, Blinken anasema tunatoa wito kwa viongozi wa serikali kuu na viongozi wa majimbo nchini somalia kuweka kando tofauti ndogo za kisiasa kutekeleza majukumu yao kwa watu wa somalia na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.