Kucha Afrika hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu mimi ni Idi Ligongo na mimi inaitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika leo ikiwa Jumatatu, tarehe 22 Machi mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOAswahili.com. Karibuni. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo, wananchi wa DRC Congo wataka wanasiasa kuacha tofauti zao na kuhakikisha serikali inaundwa na yenye kukidhi mahitaji ya wananchi. Ni shida moya moya, raia wote weko wanasangalishwa sana kwa kuona mpaka wakati hii eh, guvernema ya Sama Lukonde hawaiweki. Na leo katika jamii na maendeleo, tunaangazia ukeketaji nchini Tanzania ambao wadau wanasema kuna mbinu mpya ya tohara hiyo iliyopigwa marufuku. Je, ni ipi baada ya sheria mbalimbali kutungwa na kuboreshwa? wale watu na wenyewe wanaboresha mambo yao, na wana mbinu ambayo tunaendelea kuifuatilia ya kumsugua mtoto kwa kutumia jiwe. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Patriki Nduwimana. Watu wenye silaha jana wameua watu ishirini na wawili kaskazini magharibi mwa Niger, vyanzo vitatu vimesema mauaji hayo yakiwa yamefanyika chini ya wiki moja baada ya washambuliaji wasiojulikana kuua wana vijiji hamsini na wanane katika eneo hilo. Washambuliaji walivamia vijiji vitatu katika jimbo la Tilaberi linalopakana na Mali na Burkina Faso. Chanzo cha usalama kimesema wapiganaji wa kundi la Islamic State ndio walihusika katika mauaji hayo Wakati vyanzo viwili vya kieneo havikusema nani alifanya mashambulizi hayo, kundi la kieneo lililoungana na Islamic State limekuwa likiendesha harakati zake katika eneo hilo na lililaumiwa kwa mashambulizi ya awali ambayo yaliua darzeni ya raia na wanajeshi. Hasia ni sehemu ya mzozo mpana wa usalama katika kanda nzima ya Afrika Magharibi ya Sahel, hasia zinazochochewa na wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Alqaida pamoja na wanamgambo wa kikabila. Raisi wa Marekani Joe Biden jana ameukosoa uamuzi wa, wa kushangaza wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuiondoa nchi yake kwenye mkataba wa Ulaya wenye lengo la kuwalinda wanawake dhidi ya manyanyaso. Katika taarifa, Rais Biden ameitaja hatua ya Uturuki kuupinga mkataba huo haina maana yoyote na kusikitishwa sana nchi. E, zinatakiwa kufanya kazi kuimarisha na kurejelea nia zao za dhati kukomesha manyanyaso dhidi ya wanawake Sio kupinga mikataba iliyoundwa kuwalinda wanawake na kuwawajibisha wanyanyasaji, rais wa marekani amesema. Hii ni hatua ya kukatisha tamaa inayorejesha nyuma harakati za kimataifa kukomesha manyanyaso dhidi ya wanawake ulimwenguni, ameongeza. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja, Uturuki ilikuwa nchi ya kwanza ya Ulaya kuidhinisha mkataba huo unaojulikana kama azimio la Istanbul, lakini Erdogan ameiondoa nchi yake kwenye mkataba huo Jumamosi. Wananchi katika Jamhuri ya Kongo wamepiga kura kumchagua rais Jumapili, huku Rais Denis Sassou Nguesso kwa kiwango kikubwa akitazamiwa kushinda na kutetea utawala wake wa miaka 36 licha ya kuwepo kwa msukosuko wa kiuchumi katika taifa lake hilo la Afrika ya Kati linalozalisha mafuta. Idiligongo anasoma ripoti kamili. Mpinzani mkuu wa rais ni waziri wa zamani uh, Guy Brice Parfait Colelas ambaye yuko hospitali akiugua Covid 19 saa, na kuna uwezekano amepelekwa nchini Ufaransa kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa kamati ya kampeni yake. Hata hivyo serikali inaonekana haitoacha mwanya wowote wa, wa ushindi wake. Kulikuwa na taarifa ya kusitishwa kwa huduma za internet kote nchini humo Jumapili kwa mujibu wa taasisi ya Netblocks ambayo hufuatilia uf huduma za internet. Sasu ambaye kwa sasa ana umri wa miaka 77 alikuwa mwanajeshi wa zamani alianza shughuli za siasa mwaka 1979 alishindwa kwa mara ya kwanza katika uchaguzi wa vyama vingi mwaka 1992 na alishinda uchaguzi wa mwaka 1997 baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe baadaye alibadilisha katiba na kuongeza muda wa raisi kuhudumu Kulikuwa na wapiga kura wachache katika mji mkuu wa Brazzaville siku nzima ya jana, na kura zilianza kuhesabiwa baada ya vituo kufungwa saa kumi na mbili jioni. Matokeo yanatarajia kutangazwa mara tu ya zoezi kukamilika, na kama hakutakuwa na mgombea aliyepata zaidi ya asilimia hamsini kati ya wagombea saba, duru ya pili itafanyika baada ya siku kumi na tano kupita. Asante sana Ligongo kwa taarifa yako hiyo. Ndege za Rasia jana zimeshambulia kambi za mafunzo kaskazini magharibi mwa Siria karibu na mpaka wa Uturuki, huku makombora ya Siria yakiua raia 7 na kuwajeruhi madaktari kumi na wanne katika shambulio kwenye hospitali katika eneo hilo, mashahidi na vyanzo vya waasi vimesema. Vyanzo hivyo vimesema kombora la masafa ya karibu limeshambulia mji wa Kah wakati mashambulizi ya anga ya Rasia yalifanyika karibu na kambi zenye msongamano mkubwa wa wakimbizi kwenye mpaka na Uturuki. Kiwanda cha gesi kimeshambuliwa karibu na mji wa Samada katika mkoa wa Idlib, lakini hapakuwa na ripoti za mara moja kuhusu majeruhi. Msemaji wa muungano wa makundi ya waasi unaoungwa mkono na Uturuki upande wa kaskazini magharibi amesema Rasia, ambayo inaiunga mkono serikali ya Damascus, ilitaka kudumaza usalama katika ngome ya mwisho ya waasi nchini Siria, lakini mashambulizi yake hayakuwa na dalili ya shambulizi kubwa dhidi ya Idlib. Israel jana imebatilisha kibali cha heshima cha waziri wa mambo ya nje wa Palestina baada ya kurudi ukingo wa magharibi akitokea ziarani kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC mjini The Hague. Maafisa wa Israel na Palestina wamethibitisha hatua hiyo. Ya Israel inaonekana ni ulipizaji kisasi dhidi ya hatua ya Palestina kuunga mkono uchunguzi wa ICC juu ya uhalifu wa kivita dhidi ya Israel. Afisa wa Palestina amesema waziri wa mambo ya nje Riyad Malki Jumapili amezuiliwa wakati akiingia ukingo wa magharibi kutoka Jordan kwenye eneo la kuvuka mpaka linalodhibitiwa na Israel. Kibali cha heshima cha Malki kilichukuliwa. Afisa huyo ambaye ametaka jina lake lihifadhiwe amesema kupoteza stakabadhi hiyo ya heshima itafanya iwe ngumu kwa Malki kupita kwenye vituo vya ukaguzi vya jeshi la Israel katika ukingo wa magharibi na kusafiri nje, atahitaji ruhusa ya Israel. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo moja kwa moja tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wananchi wameomba wanasiasa kutatua tofauti zao na kuunda serikali mpya itakayojali maslahi ya wananchi wanaotaabika na ukosefu wa amani hasa katika eneo la mashariki mwa taifa hilo la DRC. Auseri Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wote kwa jumla waomba wanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweka tofauti zao kando na kushughulikia shida za wananchi ambao huteseka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na sehemu nyingine, maendeleo ya kiwaduni. Sermi Senga ni kiongozi wa mashirika ya kirahia Pakalemi, mkoo wa Tanganyika, pembeni ya ziwa Tanganyika. ni shida moyamoya, raia wote weko wanasangalishwa sana, kwa kuona mpaka wakati hii, eh, guvernema ya Sama Lukonde hawaiweki watu wanasumbuka sana wakati guvernema itumiki, vitu vyote havitumiki sawasawa na stahili. Guvernema iwekewe haraka, na ile mambo ya uchumi yote ionekane jinsi ya kuendelea haraka. Mkoa wa Ituri ambako vilevile kunashuhudiwa vile machafuko ikifatia mauaji ya mara kwa mara inayotekelezwa na makundi ya waasi ikiwemo kundi la ADF. Mari Evet ni mkazi wa Bunia. Sisi kama wamama wa jimbo la Ituri tunahuzunika sana tunahuzunika sana kuona kama inachukua muda hiyo serikali itoke, kwa kuwa unajua, sehemu za Ituri inakuwa na masukosuko sana, kunakuwa vita ya aina na aina hasa kwa siku za leo, kuko watu wanakufa wengi sana kando, kando wa vile wa Bunya. Ndio tunasubiri ile serikali itoke kusudi aanje kazi. Tunakiwa na imani ya kama wakitosha hiyo kigurugezi ya mupya, tunakiwa na imani atasaidia. Lakini kwa hiyo wakati inaonekana kama hakuna sheria pamoja na Beni iliyofurahishwa siku ilizopita na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuona kufanya mabadiliko katika serikali na kutangaza waziri mkuu Samalokonde kwa sasa akiwa ameshindwa kutangaza mawaziri watakoongoza serikali mpya. Pasiasi Sina Muri ni mkazi wa Beni. Kusema kweli, si wanawake wa Beni tunashangazwa, tuna kwa sababu wakati waziri alipotangazwa tulizani vitu vitaenda mbiombio ju tuweze ku, kujua wanani watafanya kazi, lakini mpaka sasa tunakosa nini nazuia hivi, tutashindwa kuelewa tunaendelea kuteseka, tunaendelea kukimbia kwenye mashamba, tunaendelea kuuawa, tunaendelea kuteswa, tunatendea ujeuri wa kila wa kila namna, na tunakosa tulilie nani kwa sababu hatujui nani anafanya nini kwa sasa tatizo kubwa la waziri mkuu kushindwa kutangaza mawaziri kiwa ni tofauti za kisiasa, akisema mambo kawaya kutoka mashirika ya kirahia eneo la Nyiragongo, Kivu Kaskazini. Kila chama inataka iweze kuwasilishwa ndani ya ya serikali ya waziri ambayo ameweza kuteuliwa. Halafu imekuwa kazi ngumu sana kwa waziri wa kwanza e, vilevile kuweza kugawanya hiyo madaraka, sababu ni watu ni ama zaidi ya mia tano na inahitajika watu uwe makumi tatu serikali ambayo itaweza kuundwa. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, China Jumapili imeipa Niger msaada wa dozi laki nne za chanjo ya COVID-19 zilizotengenezwa na kampuni ya China ya Sinopharm ikiwa ndizo chanjo za kwanza kupokelewa na taifa hilo la Afrika Magharibi. Ofisi ya rais wa Niger imesema nchi nyingi za Afrika zimechelewa kutoa chanjo zikitegemea zaidi chanjo za bure za mpango wa COVAX unaoungwa mkono na shirika la afya duniani WHO na mashirika mengine ya kimataifa. China imetoa msaada wa chanjo kwa nchi kadhaa za Afrika wakati ikilenga kukuza nia njema kupitia kile inachotaja kuwa chanjo ya diplomasia. Rais wa Niger Mahamadu Yusufu amepokea chanjo hizo katika hafla iliyofanyika katika mji mkuu Niame na kuhudhuriwa na balozi wa China. Afrika Kusini imekamilisha uuzaji wa chanjo ya covid-19 ya AstraZenica waliokuwa wameipata, lakini haikushirikisha nchi nyingine wanachama wa Umoja wa Afrika, wizara ya afya imesema jana. Mwezi uliopita, Afrika Kusini ilisitisha kwa muda kutumia chanjo ya AstraZenika baada ya jaribio dogo kuonyesha kuwa chanjo hiyo inatoa kinga ya wastani kupunguza makali ya magonjwa yanayosababishwa na aina mpya ya virusi vya korona vinavyoambukiza kwa kasi vilivyogunduliwa nchini humo. Wakati huo, Afrika Kusini ilikuwa imepokea dozi milioni moja za chanjo ya AstraZeneca kutoka taasisi ya serumu ya India na ilikuwa inasubiri kupokea dozi nyingine laki tano. Sasa tukielekea nchini Rwanda, wizara ya afya ya nchi hiyo imewataka wananchi kuendelea kuheshimu masharti ya kujilinda dhidi ya virusi vya Covid-19 hata kama chanjo inaendelea kutolewa. Wizara ya afya inasema kubadili mienendo kunaweza kuwa hatari ya kusababisha matatizo zaidi kuhusu janga hilo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Wiki ya tatu sasa tokea ya Rwanda ilipoanza kutoa chanjo ya virusi vya Covid-19, lakini kadri chanjo inavyozidi kutolewa ndivyo baadhi mienendo ya wananchi wanavyoonyesha mienendo inayoonyesha kupuuza masharti ya kujilinda dhidi ya virusi vya korona. Katika eneo moja pembezoni mwa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, wananchi wanaendelea kupewa chanjo huku wengine wakitoa maoni yao kuhusu mwito huu wa wizara ya afya. Nimefurahi kupewa chanjo na kuanzia sasa nitakuwa huru kwenda hata sokoni bila wasiwasi. Ndiyo, naelewa tunatakiwa kuvaa barakoa siku zote na mimi nitaendelea kufanya hivyo, lakini pamoja na hayo najisikia raha kwa kuwa nimemaliza kuchanjwa. Mimi kazi yangu ni kuuza bidhaa mbalimbali sokoni. Nimefurahi kupata chanjo na sasa sitakuwa na wasiwasi wasi tena wa kuambukia korona, na hii inanipa imani ya usalama wa maisha yangu. Kwa kauli hizi za baadhi ya wananchi, wizara ya afya imesema kwamba ni dhahiri baadhi wameonekana kupuuza masharti yanayowekwa kwa kuhisi kuwa sasa kupata chanjo ndiyo mwisho wa korona. Dr Sanzimana Sabe ni mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya tiba. Watu wanaweza kudhani kwamba kwa sababu sasa tunayo chanjo ya korona basi janga hilo ndiyo basi limekwisha. La hasha, wanajidanganya. Kinyume chake, tusipokuwa makini zaidi tutakuja kuona kwamba chanjo ndiyo inazidi kuwafanya watu kubweteka na kudhani hakuna tatizo. Chanjo ilikuja kama suluhu la kupunguza idadi ya vifo vinavyosababishwa na korona, lakini pia idadi ya watu wanaougua na kuwa mahututi. Chanjo hii basi tuliyonayo hapa inatoa jawabu la haya yote. Uh, Dr. Sanzimana ameongeza kusema kwamba kuendelea kuitoa chanjo hii kwa haraka na kwa muda mfupi italeta tija kuhakikisha janga hilo linatokomezwa na kabisa urukingo, vuba wihuta, sasa habana. Tunaendelea kutoa chanjo kwa makundi mbalimbali mbali ya wananchi hasa yale makundi yenye ya hatari kubwa ya kuambukia. Mmoja ya chanjo tunayozitoa hapa ni AstraZeneca ambayo tunazidi kuhakikishia wananchi kwamba hii ni chanjo salama na tunatarajia kupokea shehena zaidi nyishi, inyuma. waziri wa afya dr daniel ngamije amesema awamu ya pili ya chanjo za covid-19 inakaribia kufika na mchakato wa kuendelea kuwachanja wananchi kwa makundi yalioainishwa utaendelea silvanos karemera sauti amerika kigali <coughs> Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania, na sayari redio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Tunarejea kwa ripoti za waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali mbali ya Afrika. Tukielekea nchini Nigeria bara la Afrika halifai kujulikana kama ni bara masikini kwa sababu lina rasilimali mbalimbali na watu ambao wanaweza kusaidia kuushinda umasikini na kuligeuza bara hilo kuwa tajiri. Mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara duniani WTO Dr. Ngozi Okono Iweala aliyetamka hayo nchini Nigeria alipozungumza na waandishi wa habari mjini Abuja. Mkuu wa WTO amesema kuna uwezo mkubwa katika baadhi ya nchi za Afrika katika kulisaidia bara hilo kuondokana na umasikini. Mwandishi wetu wa Lagos Colis Aton Hebe anaripoti zaidi. Daktari Okonjo Iwela anasema ingawa bara la Afrika linakabiliwa na shida katika nyanja za biashara duniani, mpango wa kuongeza thamani kwa uzalishaji wake utaisaidia kupatia nafasi kubwa ya kunufaika na kuwa tajiri kutoka na biashara duniani. Alisema mkataba huru wa biashara wa Afrika unapaswa kufuatiwa na nia za dakti za kisiasa na uwezo wa utendaji ili kuongeza uwezo wa Afrika kuendelea bila matatizo katika soko la dunia. Afrika ikiwa habara barikiwa sana na mali ghafi za aina mbalimbali. Anasema nchi tatu za Afrika tu zina uwezo wa kiuchumi kuweza kuifikisha Afrika katika daraja la utajiri endapo mambo yataandaliwa vyema, hasa ambaye takribani asilimia ya watu katika bara hili ni vijana ambaye wanaonyesha nia katika maeneo mbalimbali ya kibiashara na elimu ya sayansi kote ulimwenguni. We have a very young, vibrant population. You know, 50 to 60% of our young people, of our population on the continent, it is below 25. Three countries, Nigeria, South Africa, and Angola, have 53% or more of Sub-Saharan Africa's GDP. So they need to turbocharge their economies. Daktari Okonjo Iweala alichukua jukumu kama mkuu mpya wa WTO tarehe mosi mwezi Machi, ambayo unajulikana kama mwezi wa mwelekeo mkubwa juu ya usalama wa wanawake kote ulimwenguni, na alitumia hafla ya ziara hii nchini Nigeria kueleza kwamba kuna mpango katika WTO kuwasaidia wanawake na kuwawezesha kuendeleza biashara zao. We have na kujitolea. Despite the challenges that our nation faces by the grace of God we the Nigerian people are more than able to surmount these challenges the problems that we see today are the stepping stones to our great future we are by the grace of God mightier than our challenges Ngozi Okonjo Iweala Mnigeria na Mwafrika na mwanamke wa kwanza kuongoza WTO baada ya baraza kuu la shirika hilo kuamua kumpa cheo hicho katika kikao cha tarehe 15 mwezi wa Februari mwaka huu. Ziara yake nchini Nigeria ni kushukuru serikali ya nchi hiyo pamoja na kuunga mkono matakwa ya kumtaka aongoza shirika la biashara duniani kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington. Nam, karibu katika Jamii na Maendeleo, ambapo juma hili tunaelekea moja kwa moja mpaka nchini Tanzania na tunaangalia ukeketaji nchini humo, vitendo ambavyo vya tohara vilivyopigwa marufuku, lakini inaelezwa kwamba jinsi unavyoendelea hivi sasa umechukua sura mpya na kuna mbinu mbalimbali zinatumika ili kuficha vitendo hivyo viovu. Mwandishi wetu Asiraji Mvungi ametuandalia ripoti ifuatayo. Tanzania ni miongoni mwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ambazo bado baadhi ya wananchi wanaendeleza na kudumisha mila na desturi zao, ambazo baadhi yake zimekuwa zikidaiwa kuwa na athari katika jamii, haswa kwa wanawake. Miongoni mwa mila hizo ni pamoja na ukeketaji wa wanawake, ambao licha ya serikali na wadau mbalimbali mbali kufanya jitihada kubwa za kuzikemea na kuzidhibiti, bado tatizo ni kubwa haswa kwa wananchi wa jamii za wafugaji. Kutokana na kuwepo kwa harakati hizo za kukabiliana na ukatili huo na kuwepo kwa sheria za kuwabana wanaofanya ukatili huo, baadhi ya jamii zimeanza kubadilika kwa kuacha kukeketa, wengine wakibadilika kwa kubadilisha mfumo wa ukeketaji kwa kuwachanja wanawake na watoto wa kike badala ya kuwakata na wengine wakiendelea kubuni mbinu mbadala za kuendeleza ukeketaji ikiwemo wa kuwakeketa watoto wachanga pindi wanapozaliwa. Kutokana na wanaharakati wa kupinga ukatili kuendelea kufuatilia na kufichua mbinu zinazotumika na kuchukua hatua kadiri siku zinavyokwenda, pia wahusika nao wanaendelea kubuni njia mbadala za kufanikisha ukeketaji huo ambapo kwa sasa wamekuja na mfumo mpya wa ukeketaji wa kusugua sehemu husika kwa jiwe maalum, zoezi ambalo hufanyika kwa kujirudia hadi watakapojiridhisha kuwa sehemu inayosuguliwa imefikia hatua sawa na ile iliyokeketwa. Ukatili huo unathibitishwa na baadhi ya wanaharakati wa kupinga ukatili, akiwemo Bi Angela Mvaa ambaye amesema wanaendelea kufuatilia wanaofanya ukatili huo ili waweze kuchukuliwa hatua baada ya sheria mbalimbali kutungwa na kuboreshwa, wale watu na wenyewe wanaboresha mambo yao, na wana mbinu ambayo tunaendelea kuifuatilia ya kumsugua mtoto kwa kutumia jiwe, kwa hiyo ile sehemu yake ya uke inaenda kikipotea. kwa hiyo ufuatiliaji unaendelea na ufuatiliaji huu tunaofanya, ufuatiliaji shirikishi, anasema kwa... pamoja na ukatili huo mpya wa kutumia mawe pia baadhi ya wanawake wanaoolewa kwenye familia zinazodumisha mila wamekuwa wakikeketwa wanapokwenda kujifungua. Kuna wanaume wengine, anapompata binti kutoka katika maeneo yale yanayokeketa hawezi kumwoa kama hajakeketwa, na anakuambia kwamba inaweza ikawa ni laana au mikosi ndani ya familia au kuna cheo ambacho anaweza kakuja kukikosa cha kimila katika maeneo yale. Kwa hiyo utakuta yeye anahakikisha kwamba binti anayemuoa amekeketwa, na kama hajakeketwa anashawishiwa akeketwe, na kama amempenda kamua kuishi naye, atakisha anafanya mbinu zote, anapojifungua yule binti anakeketwa bila kupenda. Wakizungumzia changamoto hiyo, baadhi ya wadau kutoka taasisi za kitaifa mataifa na kimataifa zinazokabiliana na ukatili huo zikiwemo zinazopata msaada wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya watu duniani UNPF wamesema wanaendelea kuimarisha mitandao ya upatikanaji wa taarifa zikiwemo za mitandao ya ukeketaji. Mimi naitwa Michael Marwa, nafanya na kazi na shirika linaitwa Sisema. Bila kutoa elimu ya kutosha, basi tatizo hili litakuwa ni gumu, na tunafanya hivi kwa, ku, kwa kushirikiana au kwa uh, udhamini mkubwa wa shirika la UNFPA. Kwa mujibu wa wadau wanaofadhiliwa na shirika hilo katika kukabiliana na tatizo hilo la ukeketaji. Shirika hilo limeanza mpango wa kuvisaidia vyombo vya habari haswa redio za kijamii kuibua vitendo hivyo kwa kuwajengea uwezo waandishi wa habari. Anza na majina. Kwa jina naitwa Irene Makene. Tumekuwa na mafunzo mazuri sana kwa watu wa redio jamii kuweza kuwaonyesha umuhimu wa wao kuwa na mitandao, kutumia mitandao ya kijamii kuwafikia wananchi pia, kuweza kutokomeza uh, ukeketaji kwa sababu malengo ya Umoja wa Mataifa ni ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini ukeketaji huo umeisha kabisa duniani. Uh, lakini pia tumekuwa na wenzetu wa serikalini kutoka dawati, polisi dawati la jinsia pia tumekuwa na watu kutoka ustawi wa jamii pamoja na maendeleo ya wa jamii. Wao wamekuwa ni watu ambao wanapokea sana hizi kesi mbalimbali mbali za, uh, za unyanyasaji wa watoto wadogo wa ukiwepo ukeketaji, lakini pia wana takwimu nzuri sana na mifano hai ambayo tulivania, waandishi wa habari hawa ambao wanatoka kwenye redio za kijamii wanaweza wakapata elimu, lakini wakapata ule uhalisia wa nini kinaendelea kwenye jamii zetu. Kwa mujibu wa wadau hao, utaratibu wa kuwezesha waandishi wa habari wa redio za kijamii umeanza katika maeneo ya kaskazini mwa Tanzania ambayo yamekithiri kwa ukeketaji, na baadaye yatafanyika pia kwenye kanda ya Ziwa ambapo pia ukeketaji unafanyika kwa kiasi kikubwa, licha ya Tanzania kuwa nchi ambayo inakabiliwa na vitendo hivyo katika ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Pia baadhi ya nchi ikiwemo Ethiopia, ukeketaji umekuwa ukifanyika kwa kiasi kikubwa. Asraji Mbungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unasomwa na Patrick Nduwimana. Watu wenye silaha jana wameua watu ishirini na wawili kaskazini magharibi mwa Niger, vyanzo vitatu vimesema mauaji hayo yakiwa yamefanyika chini ya wiki moja baada ya washambuliaji wasiojulikana kuua wanavijiji hamsini na wanane katika eneo hilo. Rais wa Marekani Joe Biden jana ameukosoa uamuzi wa, wa kushangaza wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kuiondoa nchi yake kwenye mkataba wa Ulaya wenye lengo la kuwalinda wanawake dhidi ya manyanyaso. Katika taarifa rais Biden ameitaja hatua ya Uturuki kuupinga mkataba huo haina maana yoyote na kusikitishwa sana. Wananchi katika jamhuri ya Kongo wamepiga kura kumchagua rais Jumapili, huku rais Denis Sassou Nguesso kwa kiwango kikubwa akitazamiwa kushinda na kutetea utawala wake wa miaka 36 licha ya kuwepo kwa msukosuko wa kiuchumi katika taifa lake hilo la Afrika ya kati linalozalisha mafuta. Ndege za Rasia jana zimeshambulia kambi za mafunzo kaskazini magharibi mwa Siria karibu na mpaka wa Uturuki, huku makombora ya Siria yakiua raia saba na kuwajeruhi madaktari kumi na wanne katika shambulio kwenye hospitali katika eneo hilo, mashahidi na vyanzo vya waasi vimesema. Israel jana imebatilisha kibali cha heshima cha waziri wa mambo ya nje wa Palestina baada ya kurudi Ukingo wa Magharibi akitokea ziarani kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC mjini the Hague. Maafisa wa Israel na Palestina wamethibitisha hatua hiyo. Ya Israel inaonekana ni ulipizaji kisasi dhidi ya hatua ya Palestina kuunga mkono uchunguzi wa ICC juu ya uhalifu wa kivita dhidi ya Israel. China Jumapili imeipa Niger msaada wa dozi laki nne za chanjo ya COVID zilizotengenezwa na kampuni ya China ya Sinopharm, ikiwa ndizo chanjo za kwanza kupokelewa na taifa hilo la Afrika Magharibi. Ofisi ya rais wa Niger imesema Afrika Kusini imekamilisha uuzaji wa chanjo ya covid-19 ya AstraZeneca waliokuwa wameipata lakini haikushirikisha nchi nyingine wanachama wa umoja wa Afrika, wizara ya afya imesema jana. Na hapa ndio tumekamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Diodon Shubahiro Hiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Anaitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.