Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harizon Kamau, na mimi naitwa mkamiti kibayasi nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, tarehe 22 mwezi Machi mwaka huu wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la Afrika Mashariki, ikiwemo 107.5 FM Nairobi, Kenya. Vilevile vile tunasikika katika eneo la maziwa makuu. Karibuni. <tune> matangazo yetu hivi leo. Viongozi mbalimbali wafika nchini Tanzania wakati maombolezo yakiendelea ya Rais John Pombe Magufuli aliyefariki dunia wiki iliyopita. Baadhi wanamkumbuka vipi kiongozi huyo? Tutabaki na kumbukumbu kumbu ya Mheshimiwa hayati John Pombe, Dr. John Pombe Magufuli, ya mtu mpiganaji mzalendo na katika habari nyingine, mshikamano wa Umoja wa Ulaya unavunjika katikati ya mvutano kuhusu chanjo, ambapo wachambuzi wanasema inaweza kuwa na athari za muda mrefu katika siku zijazo za mwingiliano wa kisiasa Ulaya. Hivi ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Marais tisa kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika pamoja na wananchi wameongozwa na Rais Samia Suluh Hassan wa Tanzania kutoa heshima zao za mwisho kwa marehemu Rais John Magufuli huko Dodoma. Katika hotuba yake ya kuomboleza msiba huo, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ambaye alikuwepo mjini Dodoma amesema marehemu Magufuli alikuwa mtu ambaye alionyesha kwamba Afrika inaweza kufaulu bila kutegemea misaada ya kigeni. Rais Kenyatta ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, anasema marehemu Magufuli ameonyesha kuwa bara la Afrika linaweza kujiendesha lenyewe na kufadhili miradi yake mingi kutokana na mapato yanayokusanywa ndani ya nchi, bila kutegemea wageni ambao msaada wao mara nyingi unakuja na masharti mengi. Marehemu Magufuli alifariki Machi kumi na saba katika hospitali ya Mzena mjini Dar es Salaam, mahala ambako alilazwa akipatiwa matibabu ya ugonjwa wa moyo. Mwili wake utasafirishwa Jumanne kwenda Zanzibar ambako kutafanyika maombolezo ya umma na utarejea tena Tanzania bara katika mkoa wa Mwanza kwa maombolezo mengine. Mazishi yake yanatarajiwa kufanyika Machi ishirini na sita nyumbani kwake Chato katika mkoa wa Geita. Leo ilikuwa ni sikukuu ya kitaifa kwa ajili ya shughuli za kuaga na kutoa heshima za mwisho kwa aliyekuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, hayati John Magufuli. Mpinzani mkuu katika uchaguzi wa rais wa jamhuri ya Congo, Guy Brice Colelas, amefariki kwa COVID-19. Msemaji wa kampeni ya Colelas anasema mgombea huyo mwenye miaka sitini na moja alifariki Jumapili wakati akisafirishwa kutoka Brazzaville kwenda Ufaransa kwa matibabu. Kolelas alikuwa mgonjwa sana kuweza kushiriki katika kampeni za mwisho Ijumaa, siku mbili kabla ya uchaguzi alirekodi video kutoka hospitali akiwa kitandani amewekewa oksijen kumsaidia kupumua na kutangaza kuwa alikuwa anapambana na kifo, lakini aliwasihi wafuasi wake kusimama na kupiga kura kwa ajili ya mabadiliko. Uchaguzi wa Jumapili ulikuwa wa mara ya pili kwa Kolelas kumpa changamoto Rais Denis Sassou Nguesso aliyepo madarakani, anayemaliza muhula wa pili kutoka uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Ujumbe wa Marekani umekutana na maafisa wa juu mjini Addis Ababa kuwasilisha wasiwasi mkubwa wa Rais Joe Biden kuhusu mzozo unaoendelea katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia. Ujumbe ulioongozwa na senata wa Marekani Chris Coons uliwasili Jumamosi ili kukutana na Waziri Mkuu Abi Ahmed na kuelezea wasiwasi mkubwa wa rais juu ya mzozo wa kibinadamu na ukiukwaji wa haki za binadamu katika mkoa wa Tigrei pamoja na hatari ya ukosefu wa uthabiti katika pembe ya Afrika, kulingana na mshauri wa usalama wa taifa Marekani Jake. Watu waliokuwepo katika mkutano huo wa faragha ni naibu waziri mkuu wa Ethiopia na waziri wa mambo ya nje Demeke Mekonnen, na msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Ethiopia Balozi Dina Mufti. Hakukuwa na matamshi ya haraka juu ya mazungumzo hayo kutoka kwa Senata Coons, Mdemokrat kutoka jimbo la nyumbani kwa Biden la Delaware, na hakuna matamshi juu ya lini ujumbe huo utakutana na waziri mkuu Abi Ahmed. Waziri mkuu wa Palestina Mohammad Shatie amelaani hatua ya Israel ya kumpokonya kibali cha kusafiria waziri wa mambo ya kigeni wa Palestina Riyad al-Maliki kufuatia mkutano wake na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC Fatou Bensouda, na amekemea udhalilishaji aliyoupata Malik na ujumbe wake walipowasili hapo jana. Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Serikali ya Palestina imesema mapema leo kuwa Maliki ameondolewa kibali cha kusafiri na Israel muda mfupi baada ya kukutana na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC Fatu Bensuda. Mahakama hiyo ambayo imekuwa ikikosolewa vikali na Israel mapema mwezi huu imeanzisha uchunguzi dhidi ya madai ya ukatili kutoka Israel kwenye maeneo ya wa Palestina. Waziri Maliki alifanya kikao na Bensuda Alhamisi wiki iliyopita, lakini baada ya kurejea nchini jana Jumapili, kibali chake cha heshima cha kusafiria kilichukuliwa na maafisa wa Israeli. Wapalestina wanasema kuwa kibali hicho hutumika na maafisa wa serikali kuweza kuvuka kwenye mipaka inayodhibitiwa na Israeli. Waziri mkuu wa Palestina Muhamed Stayeh amelalamikia namna serikali ya Israel ilivyowachukulia Maliki na timu yake baada ya kurejea nchini. Idara ya usalama ya Israel kufikia sasa haijasema lolote, lakini vyanzo kutoka baadhi ya maafisa wa serikali ya Israel vinasema kuwa hatua hiyo imechukuliwa kutokana na kuwa Maliki alisaliti Israeli. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Majaribio nchini Marekani yanaonyesha chanjo ya COVID ya AstraZeneca ni salama na inafanya kazi kwa asilimia mia moja dhidi ya virusi vya corona kulingana na chuo kikuu cha Oxford cha Uingereza. Kampuni ya dawa inayotengeneza chanjo hiyo Oxford, imesema Jumatatu, katika taarifa kwa vyombo vya habari kwamba chanjo ya AstraZeneca ni salama na ina ufanisi wa juu ikiongeza takwimu za jaribio la awali kutoka Uingereza, Brazil na Afrika Kusini, pamoja na takwimu za athari ya kweli za dunia kutoka Uingereza. AstraZeneca ilisema katika taarifa yake kwamba uchambuzi wa usalama na ufanisi ulitokana na washiriki elfu thelathini na mbili mia nne na arobaini na tisa katika majaribio ya Marekani. Ufanisi wa chanjo ulikuwa sawa kwa asili ya mtu na umri, hususan kwa washiriki wenye umri wa miaka sitini na mitano na zaidi, ufanisi wa chanjo ulikuwa asilimia mia moja, ilisema taarifa hiyo. Mshikamano wa Umoja wa Ulaya unavunjika katikati ya mvutano kuhusu chanjo, ambapo wachambuzi wanasema inaweza kuwa na athari za muda mrefu katika siku zijazo za mwingiliano wa kisiasa Ulaya. Nchi wanachama zimegawanyika juu ya busara ya kuweka marufuku ya kusafirisha nje ya nchi chanjo inayotishiwa na rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen. Marufuku hiyo inalenga zaidi Uingereza katika juhudi za kupata chanjo zaidi kwa EU, lakini wakosoaji wanaonya inaweza kuwa na majibu mabaya kwa umoja huo na kuharibu dhamira yake ya dhati kwa biashara huria na kimataifa. Na pia kuna mzozo unaoibuka ikiwa chanjo ambazo jumuiya hiyo inapokea zinasambazwa kwa usawa na tume ya Ulaya miongoni mwa nchi ishirini na saba wanachama wa EU. Maandamano katika mji wa Bristol Magharibi mwa Uingereza dhidi ya sheria mpya ya polisi yaligeuka mapambano makali ambayo imesababisha angalau maafisa wa polisi ishirini kujeruhiwa ambapo wawili kati yao wapo mahututi. Waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza amelaani maandamano hayo yaliyoanza Jumapili mchana na kuendelea hadi Jumatatu asubuhi. Aliyataja maeneo ambayo pia alishuhudia magari kadhaa ya polisi kuharibiwa, akisema kuwa kitendo hicho hakikubaliki. Kile kilichoanza kama maandamano ya amani kiligeuka kuwa vurugu baada ya mamia ya waandamanaji kuingia kwenye kituo cha polisi cha new Bridewell. Wengi waliohudhuria maandamano ya college Green katikati ya jiji walikuwa wamevaa barakoa na walibeba mabango yanayosomeka sema hapana kwa polisi wa serikali ya Uingereza. Maandamano yanayopinga mapinduzi yalizuka tena kote Miyarma mapema Jumatatu wakati vitendo vya uasi dhidi ya jeshi vikiendelea na kuongeza hali kuwa mbaya inayopelekea vifo vya watu. Mamia ya waandaaji waliandamana kwenye barabara kuu huko Mandalay alfajiri kwa saa za huko. Wengi wao ni madaktari, wauguzi, wanafunzi na wafanyakazi wengine wa afya, wakiwa wamevaa makoti meupe, wakirudia maandamano kama hayo yaliyofanywa usiku uliopita. Waendesha magari katika mji wa kibiashara wa Yangon walipiga honi za magari katika kujibu wito kwenye mitandao ya kijamii kulingana na shirika la habari la Roita. Myanmar imekuwa na machafuko tangu jeshi lilipomuweka gerezani kiongozi Aung San Suu Kyi na wanachama wengine wa serikali ya kiraia iliyochaguliwa kidemokrasia hapo Februari mosi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba viongozi wa mataifa mbalimbali mbali, wakiwemo wa jumuia ya kikanda barani Afrika wamehudhuria shughuli ya kitaifa ya kumwaga aliyekuwa rais wa Tanzania John Pombe Magufuli na wamezungumzia kiongozi huyo kuwa alama ya ushujaa uliobeba maono makubwa na maendeleo ya bara la Afrika. Dina Chahali anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Shughuli za kuaga mwili wa hayati Rais John Magufuli kitaifa jijini Dodoma zilipambwa na uwepo wa viongozi wa jumuiya za kikanda barani Afrika, ambapo Jumuia ya Afrika AU iliwakilishwa na mwenyekiti wake, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC Felix Tshisekedi, aliyemwelezea hayati Magufuli kama kiongozi mzalendo wa kweli imperisable a la fois d'un combatant visionnaire patriote et nationaliste Tutabaki na kumbukumbu kumbu ya mheshimiwa hayati John Pombe, Dr. John Pombe Magufuli ya mtu mpiganaji mzalendo. Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC, Rais wa Msumbiji Philipe Nyusi, amemlilia hayati John Magufuli kama mwana wa Afrika aliyejitoa kuona bara hili linakombolewa kiuchumi kwa kujitegemea. Amesimamia ukamilishaji ufafanuzi wa maono ya SADEK elfu mbili na ishirini na na elfu mbili na hamsini mpango mkakati na maendeleo ya kanda elfu mbili ishirini na thelathini kama vyombo vya ukazaji wa maendeleo yetu wote bila ubaguzi wa aina yoyote. Kuondoka kwa ghafla kwa ndugu yetu Rais Magufuli kumeacha pengo kubwa. Upendo wake kwa jirani ni alama ambazo haziwezi kufutika kamwe na kwa heshima milele kutazitunza. Naye rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, amewahakikishia Watanzania kuendeleza umoja na mshikamano katika jumuiya ya Afrika Mashariki, huku pia akiahidi kuendelea kufanya kazi na rais wa sasa wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. na nataka kuwahakikishia ya kwamba tutaendelea kufanya kazi pamoja, tutaendelea kushirikiana, tutaendelea kuhakikisha ya kwamba tumeleta jumuiya yetu ya Afrika Mashariki pamoja na kontinenti letu la Afrika pamoja, na sina shaka nikisema hapa siku ya leo ya kwamba dadangu Samia na sasa rais mwenzangu Barabara umeoneshwa rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa. Licha ya kumzungumzia hayati Magufuli kama mwanamapinduzi mzalendo wa bara la Afrika, alisisitiza nchi yake kuendelea kufundisha lugha ya Kiswahili mashuleni kama njia mojawapo ya kumwenzi hayati Magufuli aliyeithamini na kuipenda lugha ya Kiswahili. In President Magufuli we have lost a true pan-Africanist A president who was unapologetic about being an African. Tumempoteza shujaa wa Afrika ambaye yeye alikuwa amesimama kidete kulitetea bara la Afrika. Hayati John Magufuli aliyezaliwa Chato mwaka 1959. Anatarajiwa kuzikwa Ijumaa wiki hii wilayani Chato mkoani Geita. Kesho wananchi wa Zanzibar watapata fursa ya kumwaga hayati Magufuli katika viwanja vya Amani visiwani humo. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington D. C. Hafla ya maombolezo ya marehemu Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania imefanyika hivi leo mjini Dodoma na imehudhuriwa na viongozi wa nchi na serikali mbalimbali wakiongozwa na mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika na ambaye ni rais wa DRC Felix Chisekedi. Wengine waliohudhuria ni pamoja na Filipe Nyusi wa Msumbiji, Amason Mnangagwa wa Zimbabwe, Lazarus Chakwera wa Malawi, Mugweti Masisi wa Botswana, Azari Asmani wa Komoro na Edgar Lungu wa Zambia, miongoni mwa wengine. Kufuatia hayo, mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Halifa Said akiwa Darussalam, na kwanza akamuuliza kuwepo kwa viongozi hao kuna maana gani kwa wasifu wa rais John Pombe Magufuli. Mm, asante. Kwanza ukijaribu tu ukiangalia uh, viongozi uh, wa nchi walioshiriki kwenye kuaga mwili wa mheshimiwa rais Magufuli leo unaona kabisa kwamba ni nchi karibu kwa kiasi fulani na, na Tanzania na zimekuwa zikishirikiana na Tanzania kwenye maeneo ya kimkakati iwe ni Msumbiji iwe ni uh, uh, Zambia iwe ni Malawi iwe uh, na hizi nchi nyingine hiwo ni South Africa. South Africa uh, ni nchi ambazo zina uhusiano wa karibu na Tanzania na nyingine zina uhusiano wa karibu sana na, na Magufuli mwenyewe kama mtu na ushiriki. Uhusiano kati ya Kenya na Tanzania haukuwa mzuri sana kusema kweli. Kipindi hiki cha Magufuli tumeshuhudia mizozo kibia ya kibiashara hapa na pale, lakini tumeona Rais Uhuru Kenyatta amehudhuria msiba na hata taifa lake kutangaza siku saba za maombolezo. Nadhani kwa Kenya unajua uh, ni, ni, ni hatua ya kimkakati zaidi uh, kuonyesha kwamba licha ya tofauti zilizopo kati ya mataifa haya mawili wao wako tayari kushirikiana na Tanzania kama ndugu. Na unajua bwana, Nairobi au Kenya ni unajua, ni kama Big Brother wa, wa, wa, wa Afrika Mashariki. Kwa hiyo hawezi kuwa na unajua kununa, kwa sababu Tanzania ilimfanyia vitu fulani fulani Namna ni vizuri umetaja hilo, kwa sababu swali langu linalofuata ni kuhusu labda msimamo wa rais mpya Samia Suluhu Hassani eh, kuhusu eneo hilo la Afrika Mashariki. Sijui eh, kama unatarajia kwamba kutakuwa na tofauti ya kimikakati eh, kati ya utawala wake na rais eh, aliyetuacha John Pombe Magufuli eh, kuhusu hasa ukanda wa Afrika Mashariki na jumuiya eh, yenyewe. Kusema kweli tofauti inategemewa sana. Uh, uh, rais Samia Suluhu kusema kweli ni tofauti kabisa na, na rais Magufuli uh, kuhusu kila kisia uh, unajua eh, hulka, mienendo, tabia, mitazamo uh, ni watu wawili tofauti. Yani ni watu ambao hauwezi ukawaweka kwenye kapu moja, unanielewa? kwa hiyo ni si mabadiliko katika uh, ya kidiplomasia tu, au sio mabadiliko ya kihusiano wa kimataifa tu au sera ya mambo ya nje, lakini hata katika siasa za ndani, kuna watu wengi wana matumaini, na mimi mwenyewe nikiwemo, nina matumaini kwamba uh, mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan atakuwa amejifunza vya kutosha pale ambapo mwenzake mtangulizi wake amefanya vizuri na kuhakikisha kwamba anaendeleza mazuri aliyoyafanya, lakini pia ana faida ya kujua wapi mwenzake aliteleza, makosa yapi aliyafanya, na kipi yeye kama kiongozi mkuu mpya wa nchi sasa anaweza kufanya kuhakikisha kwamba hayo mapungufu aliyoyaacha mtangulizi wake yanazibwa na yanapatiwa ya ufumbuzi. Unajua, katika juhudi za kujenga sura mpya, haiba mpya ya taifa la Tanzania kwa sababu kusema kweli tulita uh, tofauti zetu kama Magufuli amefanya mazuri au amefanya mabaya. Uh, rais Magufuli, miaka sita ya rais Magufuli uh, ni kusema kweli haijaipa Tanzania jina zuri kwenye uso wa kidunia. Hasa wengine hawajali hilo, lakini kwa upande wangu, unaona ni jambo la msingi sana. Ni Halifa Saide, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza na Sauti ya America kutoka Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza matangazo idhaki, ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanaweza kusikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania, yani UFM Radio jijini Dar es salaam na Radio Sunrise Arusha. Huko nchini Kenya ni Radio Citizen kote nchini na 107.5 Nairobi, Kenya, Redio Kaya Mombasa. Ambapo DRC unaweza kutusikiza kupitia redio Mwangaza na redio Malaika mjini Lubumbashi. Huku kukiwa na ongezeko la uhamiaji upande wa kusini mwa Marekani, utawala wa Biden uko kwenye shinikizo la haraka kuunda sera na taratibu za kuzungumzia hali hii, hasa wakati inapokuja suala la watoto. Adija riami anaisoma ripoti ya mwandishi Michelle Quinn. The message is quite clear. Do not come. Ujumbe uko dhahiri, msije, mpaka umefungwa, mpaka uko salama. Huu ndio ujumbe kutoka kwa utawala wa Biden, wakati idadi ya wahamiaji kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani ikiwa imeongezeka sana katika kipindi cha miaka ishirini. Kwa mujibu wa utawala ukielezea janga, utawala unasema hivi sasa si wakati kwa watu kufanya safari. Watu wazima walio peke yao, ambao ni idadi kubwa ya watu mpakani, wanarudishwa kama inavyofanyika kwa familia. Watoto wanaosafiri peke yao hawarejeshwi. Maelfu ya watoto ambao hawajafuatana na watu wazima wamepewa hifadhi kwenye mpaka, kwa mujibu wa ripoti. Utawala wa Biden unajitahidi kubuni njia mwafaka muafaka ya kuwapatia makazi na kusema inawalazimu kujenga tena mfumo wa kushughulikia wahamiaji ambao utawala wa Trump uliuvunja. So sisi tunaujenga tena mfumo wakati tukishughulikia mahitaji ya wa watoto walio katika mazingira hatarishi ambao wanawasili kwenye mipaka yetu. Baadhi ya wabunge wa Republican wanasema kwamba ni Biden ambaye ametoa ujumbe mchanganyiko na kufuta kile ambacho Trump alikiita sera ya kubaki huko Meksiko, ikiwataka wale wanaotafuta hifadhi kusubiri huko wakati kesi zao zikiendelea kwenye mahakama. Sera ya Trump ilisababisha kuwakatisha tamaa watu huko Honduras, Guatemala na nchi nyingine kufanya safari, wamesema. Hali itakuwa mbaya sana, itazidi kuwa mbaya zaidi wakati wa majira ya machipuko, wakati wa majira ya joto. Wengi zaidi na zaidi watakuja. Ujumbe unaokwenda huko sikilizeni: tuna rais mpya, njooni, tumefungua biashara kwa wasafirishaji. Nabashiri kuwa watu milioni moja watajaribu kuingia humu nchini wakati wa majira ya joto. Watoto wanatakiwa kuzuiliwa kwa muda wa saa sabini na mbili kabla ya kuhamishwa kwenye makazi yaliyoandaliwa kwa ajili ya watoto wenye umri mdogo. Utawala umefungua vituo vitatu vipya wiki iliyopita, lakini umekataa kuweka muda wa kuwa na vituo vya ziada vyenye uwezo wa kukabiliana na ongezeko kubwa la wahamiaji. Kabla ya kutamatisha matangazo yetu hivi leo, Mkamiti Kibayasi anakusomea muktasari wa habari. Maraisi tisa kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika, pamoja na wananchi, wameongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania kutoa heshima zao za mwisho kwa marehemu Rais John Magufuli huko Dodoma. Mpinzani mkuu katika uchaguzi wa rais wa Jamhuri ya Kongo, Guy Brice Kolelas, amefariki kwa COVID-19. Msemaji wa kampeni ya Kolelas Anasema mgombea huyo mwenye miaka sitini na moja alifariki Jumapili wakati akisafirishwa kutoka Brazzaville kwenda Ufaransa kwa matibabu. Ujumbe wa Marekani umekutana na maafisa wa juu mjini Addis Ababa kuwasilisha wasiwasi mkubwa wa Rais Joe Biden kuhusu mzozo unaoendelea katika mkoa wa Tigray nchini Ethiopia. Waziri Mkuu wa Palestina Muhammad Shatie amelaani hatua ya Israel ya kumpokonya kibali cha kusafiria waziri wa mambo ya kigeni wa Palestina, Riyad al-Maliki, kufuatia mkutano wake na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, Fatou Bensuda. Na amekemea udhalilishaji alioupata Malik na ujumbe wake walipowasili hapo jana. Majaribio nchini Marekani yanaonyesha chanjo ya COVID ya AstraZeneca ni salama na inafanya kazi kwa asilimia mia moja dhidi ya virusi vya korona, kulingana na chuo kikuu cha Oxford cha Uingereza, kampuni ya dawa inayotengeneza chanjo hiyo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kwa niaba ya walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdi Shakur Abud, Mwelekezi Aida Isa. Jina langu Harrison Kamau, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tukikutakia usiku mwema unapoendelea kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Biashara haramu ya dawa za kulevya bado ni moja ya tishio kubwa kwa afya ya umma na usalama nchini Marekani, pamoja na uthabiti wa kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema ripoti mpya ya mwaka 2020 juu ya mkakati wa kudhibiti biashara ya kimataifa ya dawa za kulevya inaangazia umuhimu wa kufanya kazi na nchi ambazo ni chanzo cha biashara hiyo na zinakopita dawa zenyewe ili kupunguza usambazaji wa dawa hizi na pia juhudi za kupunguza mahitaji ya dawa haramu na kupanua uwezo wa kupata matibabu. Barani Ulaya, mahitaji ya dawa aina ya kokeini kutoka Amerika Kusini yameongezeka, wakati ukamataji na mahitaji ya matibabu bado vipo kwenye rekodi ya viwango vya juu. Uzalishaji wa dawa aina ya methamfetamin usafirishaji na matumizi mara nyingi hutengenezwa na kemikali ambazo chimbuko lake ni China, pia bado vipo katika viwango vya rekodi katika maeneo mengi, hasa Asia Kusini Mashariki na sehemu za Afrika na Amerika Kaskazini. Ripoti hiyo imeelezea kuwa changamoto kubwa za mwaka wa elfu mbili na ishirini zilisababisha matokeo mchanganyiko katika vita dhidi ya dawa za kulevya. Kwa mfano, kanda ya Andian tangu zamani ilikuwa na bado ni eneo muhimu la wasiwasi miongoni mwa nchi ambazo ni chanzo na zinakopita dawa za kulevya. Kolombia na Peru ni washirika wa dhati wa Marekani, licha ya kuwa kilimo cha koka na uzalishaji wa kokaini katika nchi hizo vipo wakati wote katika viwango vya juu. Kufungwa kwa mipaka na kuwekwa kwa masharti ya kusafiri kutokana na COVID-19 ilivuruga njia za usafirishaji na zile za usambazaji wa kemikali zinazotumiwa kutengeneza dawa za kulevya, lakini wanaofanya biashara hiyo haramu walitumia kwa haraka njia mbadala na mbinu mbadala, na hivyo upatikanaji wa dawa za kulevya katika maeneo mengi ulifikia kiwango cha juu cha kihistoria kufikia mwishoni mwa mwaka lakini pia biashara hiyo iliongezeka katika baadhi ya nchi. Colombia iliripoti kukamatwa kwa rekodi ya dawa za kulevya mwaka wa elfu mbili na ishirini na imeendelea kuongoza kikanda katika juhudi za kupambana na biashara ya dawa hizo. Hata hivyo, Venezuela kwa mara nyingine ilishindwa kutekeleza wajibu wake chini ya mikataba ya kimataifa ya kudhibiti biashara ya dawa za kulevya. Ufisadi na utawala mbaya wa uchumi kwa uongozi usio halali wa Maduro vimepelekea utawala huo kutegemea pesa zinazotoka kwenye biashara haramu ya dawa za kulevya na shughuli nyingine haramu. Meksiko, nchi nyingine inayotia hofu kubwa, bado ni chanzo cha kwanza cha dawa aina ya heroin, fentanil, metafentamin zinazoelekea Marekani. Mbali ya kanda ya magharibi, utengenezaji wa metamfethamini huko Barma uliboreshwa na mtiririko mkali wa kemikali kutoka China zinazotumiwa kutengeneza dawa za kulevya, imepelekea biashara ya metamfetamin kuongezeka Asia na kanda ya Oceania. Marekani inatambua kwamba utashi wa kisiasa ndio uamuzi zaidi wa mafanikio katika vita vya kimataifa kufikia upunguzaji wa uzalishaji wa dawa za kulevya, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje Price, na tutaendelea kufanya kazi kwa dhati na serikali zenye nia moja ya kupunguza mtiririko haramu wa dawa za kulevya na utumiaji wa dawa hizo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.