Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika leo, ikiwa Jumanne tarehe ishirini na tatu Machi mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali mbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo kufuatia mwito wa Umoja wa Mataifa, Marekani, Kanada, Umoja wa Afrika na mataifa mengine ya Ulaya wa kutaka viongozi wa kisiasa wa Somalia kuonyesha uongozi katika juhudi za kufikia makubaliano ya uchaguzi, na ni wakati wa kutumia shinikizo zaidi la kimataifa na kuchukua hatua dhidi ya viongozi hao ambao Atosayari, na katika ripoti nyingine, wataalamu wa haki za binadamu wanasema hali inazidi kuzorota kwa mamilioni ya raia waliojikuta katika mgogoro uliokithiri wa makundi yenye silaha kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Patrick Nduwimana. Watu watano wa familia moja wamefariki dunia nchini Tanzania katika mkanyagano uliotokea katika uwanja wa michezo mjini Dar es Salaam, ambako mamia ya watu walikuwa wanatoa heshima zao za mwisho kwa hayati Rais John Pombe Magufuli. Televisheni ya nchini humo imesema haijulikani kilichosababisha mkanyagano huo uliotokea Jumapili jioni wakati umati wa watu walisongamana kwenye foleni kuona mwili wa rais na kutoa heshima zao za mwisho. Tunaomboleza kuwapoteza wanafamilia wetu watano waliofariki Jumapili, Gerard Mtua mwanafamilia amekiambia kituo binafsi cha televisheni ya Mwanahalisi. Waliofariki ni pamoja na mama Suzani Mtua, watoto wake wawili na watoto wengine wawili wanaohusiana. Darzeni ya maafisa wa ngazi ya juu wa Umoja Mataifa jana waliomba kusitishwa mara moja kwa mashambulizi holela na kulenga raia katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei, wakitaja pia ripoti za ubakaji na vitendo vingine vya kikatili vya manyanyaso ya ngono. Katika taarifa ya pamoja, maafisa hao ambao ni mkuu wa misaada kwenye Umoja wa Mataifa Mark Lowcock, kiongozi wa Baraza la Haki za Binadamu Michelle Bachelet na mkuu wa shirika la wakimbizi Filippo Grandi wameziomba pande zinazogombana kulinda raia dhidi ya ukiukwaji wa haki za binadamu, kulani manyanyaso ya ngono na kuwawajibisha wahusika. Ni muhimu uchunguzi huru kuhusu manyanyaso ya ngono yanayohusiana na mzozo wa Tigrei uanzishwe na kuishirikisha ofisi ya Umoja Mataifa ya kamishna mkuu wa haki za binadamu, taarifa hiyo imesema. Mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa chama tawala cha zamani katika jimbo la Tigrei, Tigray People's Liberation Front, TPLF yaliua maelfu ya watu na kulazimisha maelfu ya wengine kukimbia makazi yao katika jimbo hilo la milimani lenye wakazi milioni tano. Uganda imesema Jumatatu jioni kwamba inamshikilia Marekani kwa kushiriki katika vitendo vya uhalifu na uchochezi, ikiwa ni katika operesheni ya kuwasaka wapinzani wa rais wa muda mrefu Yoweri Kaguta Museveni, ambaye kwa sasa amesababisha wasiwasi wa kimataifa. Idi Ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Katika taarifa iliyotolewa na polisi ya Uganda kupitia ukurasa wa Facebook imeeleza Jumapili imemkamata marekani Guy Smith katika mji uliopo magharibi mwa nchi. Alishikiliwa kwa kushutumiwa kujishughulisha na vitendo vya kuipinga serikali na uchochezi. Bado anashikiliwa na kuendelea kuhojiwa, na taarifa ikaeleza kuwa mengi yataelezwa pale taarifa mpya zitakapopatikana, lakini polisi hawakutoa taarifa zaidi Kupitia barua pepe wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeeleza kwamba serikali inafahamu kukamatwa kwa Mmarekani huyo lakini haikutoa taarifa zaidi. Katika miezi ya hivi karibuni, vikosi vya usalama vimewashikilia mamia ya watu, hasa wanaomuunga mkono mpinzani wa rais Yoweri Kaguta Museveni, Robert Chagulani maarufu kama Bobi Wine. Baadhi yao waliachiliwa baada ya kuteswa, huku wengine wakiendelea kushikiliwa. Takribani watu hamsini na wanne waliuawa mwezi Novemba mwaka jana, wakati polisi na jeshi walipopambana na waandamanaji wa, wa upinzani. Asante Ligongo kwa ripoti yako hiyo. Marekani, Umoja wa Ulaya, Uingereza na Kanada zimewawekea vikwazo maafisa kadhaa wa China kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya Waislamu walio wachache wa, wali wa, wa Uigur katika mkoa wa China wa Xinjiang. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amesema vikwazo hivyo vimechukuliwa kwa mshikamano na washirika wa Marekani. Wizara ya fedha ya Marekani jana imesema imewawekea vikwazo maafisa wawili wa China, Wang Juzeng, naibu katibu mkuu wa zamani wa chama tawala katika mkoa wa Zinjiang, na Chen Minguo, mkurugenzi wa idara ya usalama mkoani humo. Umoja wa Ulaya na Uingereza zimewachukulia pia vikwazo maafisa hao pamoja na wengine. China imelani vikwazo hivyo na kusema havina msingi wowote bali ni uongo na upotoshaji. Upande wake China imetangaza vikwazo dhidi ya maafisa kumi wa Umoja wa Ulaya na taasisi nne, ikisema walisambaza kwa nia mbaya uongo na habari za kupotosha. Miongoni mwa waliochukuliwa vikwazo kuna wabunge watano wa Bunge la Umoja wa Ulaya. Marekani jana imetangaza vikwazo dhidi ya maafisa wengine wa wawili wa Myanmar na kampuni mbili zenye uhusiano na jeshi la Myanmar. Katika taarifa ya wizara ya fedha Marekani inasema vikwazo hivyo ni matokeo ya kampeni ya serikali inayoendelea ya manyanyaso na vitisho dhidi ya waandamanaji wa amani na mashirika ya kiraia. Hakuna maelezo ya mara moja kutoka serikali ya Myanmar. Jeshi lilichukua madaraka tarehe mosi Februari katika mapinduzi na kuiondoa serikali ya kiraia na kumziwia kiongozi wa nchi Aung San Suu Kyi na maafisa wengine wa ngazi ya juu. Mmoja waliochukuliwa vikwazo ni Than Hlaing. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya fedha, aliteuliwa kama mkuu wa jeshi la polisi na naibu waziri wa mambo ya ndani tarehe mbili Februari. Mwengine aliyechukuliwa vikwazo Aung So, fedha nasema, ni luteni jeneral Aung So ambaye wizara ya fedha inasema ni kamanda wa idara ya operesheni maalum na ana ripoti moja kwa moja kwa kiongozi wa kijeshi wa Myanmar, jeneral Min Aung Hlaing. Waliochukuliwa vikwazo mali wanazomiliki kwa asilimia hamsini au zaidi ambazo ziko Marekani na kuwa mikononi au kudhibitiwa na raia wa Marekani zitaziwiliwa. Na Umoja wa Ulaya pia umetoa taarifa ya kuziwia mali za kiongozi wa kijeshi Min Aung Hlaing na marufuku ya kutopewa viza yeye na maafisa wa ngazi ya juu katika jeshi pamoja na kiongozi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Kufuatia wito wa Umoja wa Mataifa, Marekani, Kanada, Umoja wa Ulaya na mataifa mengine ya Ulaya ambao unaitaka viongozi wa kisiasa wa Somalia kuonyesha uongozi katika juhudi za kufikia makubaliano ya uchaguzi uliocheleweshwa kutokana na mzozo wa utaratibu wa upigaji kura, Rais Mohamedi Abdullahi Mohamed Farmaajo anayejulikana pia kwa jina hilo ameanza vikao na baadhi ya viongozi wa majimbo wa nchi hiyo. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mwandishi wa habari Muhammedi Kihio kutoka Mogadishu, na kwanza akamuuliza hatua zinazochukuliwa. Ndiyo, hiyo ni kweli kwamba jumuiya ya kimataifa inayoongozwa na umoja wa mataifa imekuwa ikiwataka viongozi wa Somalia kukubaliana juu ya uchaguzi ambayo tayari ulikuwa umecheleweshwa hakuna eh, maendeleo yaliyopatikana kuhusu kura, hadi Marekani kupitia katibu wa mambo ya nje Antony Blinken alipowasihi viongozi wa Somalia kuweka kando tofauti zao. Hapo ndipo rais wa Somalia Mohamed Farmajo, ambaye muda wake wa kukaa ofisini ulimalizika, eh, aliitisha mkutano wa uchaguzi kati ya viongozi wa shirikisho la mkoa, yani federal and regional. Eh, mkutano wa siku mbili umeanza leo, lakini viongozi wawili muhimu kutoka jimbo la Puntland na Jubaland hawakuhudhuria. Je, wachambuzi unaozungumza nao wanasema nini kuhusu mvutano huu wa uchaguzi? Wanaamini kuwa wakati tunakwenda na tabia ya viongozi wa kisiasa wa Somalia inaleta changamoto ya usalama eh, ambapo wanamgambo wa Al-Shabab wakazidisha ushambulizi na ni wakati wa kutumia shilikizo zaidi la kimataifa na kuchukua hatua dhidi ya viongozi hao ambao hawako tayari kwa uchaguzi nchini. Farmajo mwenyewe amesema mara kadhaa hayuko nje ya katiba. Kauli hii inamaanisha nini? E, ni kweli kwamba rais hufanya e, kazi kwa mujibu wa, wa sheria au desturi ya nchi, kwa sababu kuna sheria iliyopitishwa na bunge mnamo Septemba mwaka jana ambayo itawezesha wenye ofisi za kisiasa ama katiba kama rais au bunge kaa madarakani e, hadi watakapobadilishwa kupitia mchakato wa kidemokrasia e, lakini kwa upande mwingine serikali wa Farmaajo ulishindwa e, kutekeleza uchaguzi wa wakati uliowekwa, na hiyo ndiyo lawama kubwa toka upande wa wananchi kwa ujumla. Ukiwauliza we, wewe kama mwandishi wa habari wako tayari na uchaguzi mkuu? Kwanza eh, ni muhimu kusema kwamba hakuna utaratibu wa uchaguzi hapa Somalia ambapo, eh, wananchi watapiga kura kwa debe kama nchi zingine kutokana na changamoto za usalama nchini, lakini uh, wajumbe eh, uchagua wa bunge ambao, eh, watapiga kura kwa rais. Kwa hivyo raia wengi hawajali wa sana uchaguzi lakini, wana wasiwasi kutokana na usalama ambao unahusishwa na uchaguzi huo. Ni mwandishi wa habari Mohamed Kihio kutoka Mogadishu akizungumza na Sauti ya Amerika. <tune> Kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Saudi Arabia Jumatatu imependekeza usitishwaji wa mapigano katika vita vya muda mrefu vya wenyewe kwa wenyewe nchini Yemen, lakini waasi wa Kiudhi wanaonekana kupinga pendekezo hilo wakisema pendekezo la Saudi Arabia siyo jambo jipya na halitoi maelezo zaidi zaidi ya usitishwaji wa mapigano kote nchini humo. Riyadh imesema uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Sanaa utafunguliwa tena. Uwanja wa ndege upo katika eneo linalodhibitiwa na Wahudhi, lakini muungano wa majeshi yanayoongozwa na Saudi Arabia unaoiunga mkono serikali ya Rais Abdirabu Mansur Hadi unadhibiti anga na uliziwia ndege kuingia na kutoka kwa miaka mingi. Saudia amesema pia kwamba pesa za ushuru na ada nyingine kutoka bandari ya Hodeida zitawekwa kwenye akaunti ya mseto katika benki kuu ya Yemen. Serikali na waasi hao wa Kihudhi wanaoungwa mkono na Iran, wote watatumia akaunti hiyo. Pande zote zilikubaliana kuhusu jambo hilo katika mazungumzo ya mjini Stockholm mwaka 2018 lakini walikuwa hawajalitekeleza kikamilifu. Muungano unaoongozwa na Saudi Arabia na wataalamu wa Umoja mataifa walisema kwamba wahudhi walipitisha kwa njia nyingine mamilioni ya dola. Pesa hizo zitatumiwa kwa sehemu moja kulipa malimbikizo ya mishahara ya wafanyakazi wa serikali. Moto mkubwa uliteketeza kambi ya wakimbizi wa Rohingya kusini mwa Bangladesh Jumatatu na kuharibu maelfu ya nyumba na kuua watu kadhaa, maafisa na mashahidi wamesema, ikiwa ni moto mbaya zaidi kutokea kwenye makazi hayo kwa miaka mingi. Mohamed Shamzud Duza, naibu afisa wa serikali ya Bangladesh anayehusika na wakimbizi amesema viongozi walikuwa wanajaribu kudhibiti moto huo. Wakimbizi wa Rohinga katika kambi wamesema nyumba nyingi zilichomwa moto na watu kadhaa walifariki, lakini viongozi au UNHCR hawakuweza kuthibitisha idadi ya vifo. Sababu ya moto huo ilikuwa haijafahamika. Zaidi ya wa Warohinga milioni moja wanaishi katika kambi kusini mwa Bangladesh. Wengi wao walitoroka Myanmar mwaka elfu mbili kumi na saba kufuatia ukandamizaji ulioongozwa na jeshi, ukandamizaji ambao wachunguzi wa Umoja Mataifa walisema ulitekelezwa kwa nia ya kuwaangamiza Warohinga, mashtaka ambayo yalikanushwa na Myanmar. Hi, unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika. Wataalamu wa haki za binadamu wanasema hali inazidi kuzorota kwa mamilioni ya raia waliojikuta katika mgogoro uliokithiri wa makundi yenye silaha kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wataalamu waliwasilisha matokeo ya utafiti wao kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja Mataifa siku ya Jumatatu. Mwandishi wa VOA Eliza Slein anaripoti katika taarifa inayosomwa hapa na Idi Ligongo. Mara ya mwisho kwa mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michele Bachelet kutoa ushahidi kuhusu hali ya mashariki mwa Kongo katika eneo la Kasai ilikuwa ni mwezi Oktoba. Kwa kipindi hicho, aliwasilisha ushuhuda wa hali mbaya iliyosababishwa na migogoro ya makundi yenye silaha kwa watu, na kueleza kwamba matukio yaliyofanyika yanaweza kufikia kiwango cha uhalifu wa kivita ama uhalifu dhidi ya ubinadamu ameliambia baraza siku ya Jumatatu kwamba toka kipindi hicho, hali katika mashariki mwa DRC hasa katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini imeendelea kuwa mbaya. Ameeleza hali ya ghasia inatisha. Amesema kwamba mwaka uliopita ofisi yake imethibitisha kutokea mauaji ya takriban wananchi alfu tatu yaliyofanywa na makundi yenye silaha. Amesema matamshi ya chuki ya wanasiasa viongozi wa kijamii na wanachama wa makundi ya Wakongo walio nje ya nchi yanafanya hali kuwa mbaya history... Kutokana na hali ya umwagaji damu na historia ya nchi na ghasia za kikabila, nina wasiwasi mkubwa na hali ya sasa kuendelea kuongezeka kutokana na kauli za chuki ambazo zimeenea na kusababisha uvunjwaji wa haki za binadamu na ubaguzi baina ya makabila. Bachelet ametoa mwito kwa mamlaka ya Congo kuimarisha juhudi za kukabiliana na ubaguzi na matendo mabaya dhidi ya watu wa makabila, dini na jinsia tofauti. Bintu Keita ni mkuu wa MONUSCO, kikosi cha kulinda amani cha DRC. Ndiyo kwanza amerejea Geneva baada ya kutembelea Goma, Bukavu, Beni na Bunia, ambalo alikutana na mamlaka za kijeshi na kiraia. Keita amesema kwamba alijadiliana kuhusu wasiwasi wake kuhusu kuongezeka ghasia na mashambulizi na kuzorota kwa kazi za binadamu katika majimbo ya mashariki ni muhimu kuongeza zaidi juhudi, juhudi, na kuleta usalama kwa raia na kuzuia vyanzo mbalimbali vya migogoro na kuleta uthabiti katika eneo la mashariki, hii yote ikiwa ni kuheshimu sheria za kimataifa za ubinadamu na haki za binadamu. Law and human rights. Waziri wa DRC wa haki za binadam, Andre Lite Asebea, ameliambia baraza hilo Jumatatu kwamba serikali inafanya kazi kukuza na kulinda haki za binadamu. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kwenye matangazo yetu e, kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Tunarejea na ripoti za waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika, tukiendelea na habari zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Wizara ya elimu ya Nigeria imesema idadi ya watoto wanaoacha shule imefikia milioni kumi nukta moja ikiwa ni ongezeko la zaidi ya milioni tatu kutoka mwaka uliopita. Hakuna sababu zilizotolewa kwa ongezeko lililotangazwa Ijumaa. Wataalamu wanaeleza janga la virusi vya korona na ukosefu wa usalama kwenye shule inawezekana vinachangia hilo. Timothy Obiezu anaripoti kutoka Abuja, Nigeria, na Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Mkazi wa Abuja, Florence Ulo, anamsaidia mtoto wake wa miaka mitano kazi zake za shule na kumwandaa kwa ajili ya mtihani wake wa muhula unaokuja. Wakati COVID-19 ilipozuka mwaka jana, Ulo, kama walivyo wazazi wengine wa Nigeria, alimwondoa mwanae shuleni kutokana na hofu kwamba ataambukizwa virusi vya korona. Hata shule zilipofunguliwa, anasema aliamua kwamba atabaki nyumbani kwa miezi kadhaa. when the covid thing started, COVID ilipoanza ukikuta umeambukizwa walikuwa wanakuchukua, kwa hiyo nikifikiria kuwa mbali na mtoto wangu, sikutaka kubahatisha, nikaona bora akae nyumbani. I mtoto wa Ulo hivi karibuni alirejea darasani baada ya kusema shule ilichukua tahadhari za kuwafanya watoto wawe salama. Lakini kwa sasa akiwa nje ya shule kwa miezi mingi, anajaribu kufidia masomo. Wizara ya elimu ya Nigeria Ijumaa iliyopita imesema nchi imeshuhudia kuongezeka kwa idadi ya watoto wanaoacha shule na kufikia milioni tatu. Licha ya serikali kutotoa sababu za ongezeko hilo, janga la COVID-19 linaelezwa kuwa sababu Chama cha waalimu wa Nigeria kinasema mashambulizi ya hivi karibuni kwenye shule katika sehemu za kaskazini mwa Nigeria pia yanalalamikiwa kuongeza idadi hiyo. Mashambulizi ya shule yamesababisha kwa kiwango kikubwa watoto kuacha shule, ikichukuliwa shule nyingi zimefungwa na mahitaji ya wazazi kuwawezesha watoto wao kuwa na elimu rasmi yako kwa kiwango cha chini kwa sababu ya hofu ya kutekwa. Takribani wanafunzi mia saba wametekwa wakiwa shule toka Disemba na mpaka sasa wengine wanashikiliwa mateka. Utekaji umetokea katika shule za majimbo ya Zamfara, Katina, Jigawa, Nija na Kaduna. Serikali imeahidi kuboresha usalama katika shule, na wiki iliyopita Rais Muhammadu Buhari amesema serikali yake inachukua hatua madhubuti kukabiliana na makundi ya uhalifu. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Vijimambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Dio, tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Kumbuka ni jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Watu watano wa familia moja wamefariki dunia nchini Tanzania katika mkanyagano uliotokea katika uwanja wa michezo mjini Dar es Salaam, ambako mamia ya watu walikuwa wanatoa heshima zao za mwisho kwa hayati Rais John Pombe Magufuli. Televisheni ya nchini humo imesema. Haijulikani kilichosababisha mkanyagano huo uliotokea Jumapili jioni wakati umati wa watu walisongamana kwenye foleni kuona mwili wa rais na kutoa heshima zao za mwisho. Darzeni ya maafisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa jana waliomba kusitishwa mara moja kwa mashambulizi holela na kulenga raia katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigrei, wakitaja pia ripoti za ubakaji na vitendo vingine vya kikatili vya manyanyaso ya ngono katika taarifa ya pamoja, maafisa hao ambao ni mkuu wa misaada kwenye Umoja Mataifa Mark Lowcock, kiongozi wa Baraza la Haki za Binadamu Michelle Bachelet na mkuu wa shirika la wakimbizi Filippo Grandi wameziomba pande zinazogombana kulinda raia dhidi ya ukiukwaji wa haki za binadamu, kulani manyanyaso ya ngono na kuwawajibisha wahusika. Uganda imesema Jumatatu jioni kwamba inamshikilia Marekani kwa kushiriki katika vitendo vya uhalifu na uchochezi ikiwa ni katika operesheni ya kuwasaka wapinzani wa rais wa muda mrefu Yoweri Kaguta Museveni, ambaye kwa sasa amesababisha wasiwasi wa kimataifa. Marekani, Umoja wa Ulaya, Uingereza na Kanada zimewawekea vikwazo maafisa kadhaa wa China kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu dhidi ya Waislamu walio wachache wa Uighur katika mkoa wa China wa Xinjiang. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema vikwazo hivyo vimechukuliwa kwa mshikamano na washirika wa Marekani. Saudi Arabia Jumatatu imependekeza usitishwaji wa mapigano katika vita vya muda mrefu vya wenyewe kwa wenyewe nchini Yemen, lakini waasi wa Kiudhi wanaonekana kupinga pendekezo hilo, wakisema pendekezo la Saudi Arabia siyo jambo jipya na halitoi maelezo zaidi zaidi ya usitishwaji wa mapigano kote nchini humo. Riyad imesema uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Sanaa utafunguliwa tena. Moto mkubwa uliteketeza kambi ya wakimbizi wa Rohingya kusini mwa Bangladesh Jumatatu, na kuharibu maelfu ya nyumba na kuua watu kadhaa, maafisa na mashahidi wamesema, ikiwa ni moto mbaya zaidi kutokea kwenye makazi hayo kwa miaka mingi. Mohamed Shamzud Duza, naibu afisa wa serikali ya Bangladesh anayehusika na wakimbizi amesema viongozi walikuwa wanajaribu kudhibiti moto huo. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Diodon Chubahiro, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Anaitwa Idi Ligongo na inakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Utawala wa rais wa Marekani, Joe Biden, unaamini kuwa haki za binadamu ni lazima ziheshimiwe wakati wanaharakati wakitambuliwa huku wanaokiuka haki hizo wakiwajibishwa, amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken. Na kama azimio la ulimwengu kuhusu haki za kibinadamu linavyosema, haki za binadamu ni sawa kote ulimwenguni, hazigawiki, zinategemeana pamoja na kuhusiana. Marekani imeweka kipaumbele chake cha sera za kigeni kwenye demokrasia na haki za kibinadamu kwa kuwa hizo ndizo nguzo muhimu katika kuhakikisha amani na uthabiti. Msimamo huo umechochewa na uzoefu wetu kwenye maswala ya kidemokrasia. Tumefanya makosa kadhaa, lakini tukajikwamua na tukarekebisha na kuwa tuna taifa huru lenye heshima linalojumuisha kila mmoja. Hiyo ni mojawapo ya sababu kubwa ya Marekani kuwa na azma ya kushiriki katika uchaguzi wa nafasi kwenye Baraza la Haki za Binadam la Umoja wa Mataifa kati ya mwaka wa 2022 mpaka 2024. Tutahakikisha kuwa tukipata nafasi kwenye baraza hilo, tutadumisha viwango vya juu vya haki za binadam. Mataifa yanayokiuka haki za binadam hayastahili kuwa kwenye baraza hilo. Ni lazima tushirikiane katika kuimarisha baraza hilo ili kuhakikisha haki za watu kote ulimwenguni. Kuna mataifa mengi ambayo husifu kulindwa kwa haki za binadamu japo kwa kweli yanahujumu haki hizo kinyume na misingi iliyobuniwa na Umoja wa Mataifa. Sote kama watu binafsi tumetunukiwa haki za binadamu, wakati mataifa yakiwa na jukumu la kulinda haki zao, amesema Waziri Blinken. Wale wanaojificha kwenye kigezo cha kuimarisha uchumi wakati wakihujumu haki za binadamu ni lazima waajibishwe, ameongeza kusema. Tutaendelea kukemea ukiukaji wa haki za binadamu kwenye mataifa kama Venezuela, Nicaragua, Cuba na Iran. Tunaomba serikali ya Rusia kumwachilia mara moja Alexi Navalny pamoja na mamia ya raia wake wengine ambao wamezuiliwa kutokana na kuitisha haki zao. Tutahimiza kuheshimiwa kwa haki za binadamu kote ulimwenguni na hasa ukatili unaofanywa kule Zinjian na ukiukaji unaofanyika Hong Kong. Blinken ameongeza kusema Marekani itaendelea kuzingatia haki za binadamu kote ulimwenguni. Tunaazimia kushirikiana na rafiki zetu pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali kuhakikisha kuwa Baraza la Haki za Binadamu linatekeleza majukumu yake inavyostahili kote ulimwenguni, ameongeza Blinken. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. <tune>