wakiwafyatulia risasi raia wanne, shirika la madaktari wasio na mipaka lilisema Alhamisi likilaani ghasia katika mzozo wa miezi mitano. Mapigano kati ya wanajeshi wa serikali ya Ethiopia na chama tawala cha zamani cha eneo hilo, Tigray Peoples Liberation Front, TPLF, yamewaua maelfu ya watu na kuwalazimisha maelfu wengine kutoka katika nyumba zao na maeneo ya milima yenye wakazi karibu milioni tano, ingawa serikali ilitangaza ushindi mwishoni mwa Novemba mapigano yameendelea na umoja wa Mataifa na vikundi vya misaada vinasema ukosefu wa usalama unazuia misaada inayohitajika kufika kwa maelfu ya raia. MSF ilisema wafanyakazi wake walikuwa wakisafiri kwa gari lililowekwa nembo za waziwazi wazi, kati ya mji mkuu wa mkoa wa Mekele na mji wa Adigrat. Jumanne walikutana na kile kilichoonekana kama matokeo ya shambulizi la kuvizia na msafara wa jeshi la Ethiopia. Serikali mpya ya umoja wa Libya itawita Alhamisi kuondolewa mara moja kwa wamluki wote wa kigeni katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita ambayo inaelekea kwenye uchaguzi ifikapo mwisho wa mwaka. Nchi hiyo iliingia kwenye machafuko baada ya dikteta Muammar Gaddafi kuangushwa na kuuawa katika ghasia zilizoungwa mkono na NATO mwaka elfu mbili na kumi na moja na kusababisha vikosi kuwania madaraka. Mapigano yalisimama wakati wa msimu wa joto uliopita na kusitishwa mapigano rasmi mwezi Oktoba kulifuatiwa na kuundwa wiki iliyopita kwa serikali mpya ya umoja inayoongozwa na waziri mkuu wa mpito Abdulhamid Deiba. Kuwepo kwa wapiganaji wa kigeni wanaokadiriwa kuwa elfu ishirini na mamluki kutoka eneo la Libya kunaonekana kama tishio kwa serikali ya mpito inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kuelekea uchaguzi wa Desemba ishirini na nne. Janga la korona lilizidisha ufisadi nchini Afrika Kusini kwa mwaka jana likifungua mianya mingi katika sekta ya afya nchini humo kundi linalopinga na, na kufuatilia ufisadi lilisema hii leo alhamisi shirika la Corruption Watch lilisema limepokea ripoti 4780 za ufisadi mwaka jana idadi ya pili kwa kiwango cha juu zaidi tangu kuanzishwa kwake mwaka 2012 ingawa janga hilo liliwavunja moyo watu kutoa ripoti za kibinafsi wastani wa kesi 11 zilipokelewa kila siku kwenye mtandao shirika hilo lililoko Johannesburg lilisema usimamizi mbaya, ufisadi wa ununuzi na wizi ndio ulotajwa katika orodha hiyo, huku sekta ya afya yenye faida kubwa ikikumbwa zaidi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden anapanga kukutana na waandishi wa habari hii leo kwa Ikulu katika mkutano wake wa kwanza na wanahabari tangu aingia madarakani mwezi Januari Wakati Biden amerudisha tena mikutano ya kila siku ya msemaji wake na waandishi wa habari na kujibu maswali katika muundo mwingine wa habari, yeye ndiye rais wa kwanza katika miongo minne kuchukua muda huo katika muhula wake wa kwanza bila kufanya kikao rasmi cha maswali na majibu na waandishi wa habari. Ni fursa kwake kuzungumza na Wamarekani kwa hakika, moja kwa moja kupitia wanahabari, msemaji wa ikulu Jen Psaki aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumanne. Kwa hivyo nadhani anafikiria juu ya kile anachotaka kusema, kile ambacho anataka kuwasilisha, ni wapi anaweza kutoa taarifa mpya. anatazamia fursa ya kushirikiana na vyombo vya habari huru, alisema Saki. Biden huenda akakabiliwa na maswala juu ya mada kadhaa zenye mvutano za ndani, ikiwa ni pamoja na upigaji risasi wa watu wengi huko Georgia na Colorado, hali katika mpaka wa Marekani na Mexico, na majibu ya serikali kuhusiana na janga la korona. Siku moja baada ya mgomo wa ukimya ambao uliacha mitaa ya miji mingi kote Mianma ikiwa mitupu, waandamanaji walitoka nje kwa nguvu tena siku ya Alhamisi katika kuonyesha upinzani dhidi ya jeshi inayotawala nchi hiyo. Kuna ripoti zilizosambaa za wanajeshi kutumia nguvu kuvunja maandamano katika mji wa kusini mashariki wa Mailanie na huko Hapnan, mji mkuu wa jimbo la kusini mashariki la Karen. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwa heri kwa sasa. Moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hii ni Kwa Undani kutoka hapa Washington, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo, ikiwa ni siku ya Alhamisi, e, tutaangalia vituo vitatu vya binafsi vilivyofungwa, vituo vya kurusha matangazo katika nchi ya Rwanda, wamiliki wake wakiwa ni raia wa Burundi. Na katika sehemu ya pili, tutaendelea kuangalia mzozo wa mpakani kati ya Kenya na Uganda baada ya serikali ya Kenya kuendelea kushikilia kwamba mahindi yaliyo na kiwango kikubwa cha kemikali hayawezi kuruhusiwa kutoka Uganda kuingia Kenya. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Muridhi. Kama ulivyosikia kwenye utangulizi wangu ni kwamba uh, vituo vitatu vya kibinafsi vinavyomilikiwa na waandishi wa habari wa Burundi waliokimbilia nchini Rwanda vimeamriwa kusitisha matangazo yake ndani ya ardhi ya Rwanda. Vituo hivyo ni Radio RPA, Radio Inzamba na kituo cha televisheni cha Renaissance. Hatua hiyo ikiwa imepokelewa kwa masikitiko makubwa na baadhi ya raia wa Burundi na vilevile wakosoaji wa utawala wa Burundi walio uhamishoni. Kwanza tuungane na mwandishi wetu mjini Kigali, Jean Marie Vianney Hicho Burundi, ambaye amekuwa akifuatilia ripoti hii na aliyetuandalia ripoti ifuatayo. Hata kama viongozi wa redio RPA, radio Inzamba na televishen Renaissance wamejiziwia kufahamisha kinaga ubaga sababu zilizowasababisha kuchukua hatua ya kusitisha kupeperusha matangazo ya vyombo vya habari vya kibinafsi vya Burundi kutokea nchini Rwanda, wachambuzi wa siasa ya Burundi wanahisi kwamba hatua hiyo imechukuliwa kufuatia ombi la serikali ya Burundi la kuitaka serikali ya Rwanda ipige marufuku shughuli za vyombo vya habari vya Burundi ndani ya ardhi ya Rwanda, wakati mawaziri wa mambo ya kigeni wa nchi ya Burundi na Rwanda walianzisha Oktoba mwaka jana majadiliano yenye lengo la kuboresha uhusiano wa kidiplomasia uliodorora kati ya nchi hizo mbili jirani tokea mwaka elfu mbili na kumi na tano hata hivyo emil ni vasumba mwanahabari wa redio erpea ameiambia sauti ya amerika kwamba hatua hiyo bila shaka itawakosesha raia wa burundi taarifa muhimu kuhusu visa vya ukiukwaji wa haki za kibinadamu vinavyojiri nchini Burundi. Raia wa Burundi watapoteza mengi. Kuna hizi taarifa za kuhusu unyanyasaji, mauaji, watu ambao hawatendewi haki nchini Burundi. Haya mambo yote yatakuwa hayapeperushwi kwenye vyombo vya habari, kwa sababu kuna mambo ambayo mwandishi wa habari ambaye yuko kwenye ardhi ya Burundi hawezi kuzungumzia kwa kuhofia usalama. Hayo yakiharifiwa, mkimbizi wa Burundi nchini Rwanda amesikitishwa ni masikitiko makubwa na ni msiba mkubwa kwetu sisi wakimbizi kutoka Burundi kutokurudi kusikiliza tena taarifa ya habari ya redio hizo. Sisi redio hizo zinatufariji sana, zinatupa habari za uhakika zinazojiri nchini kwetu Burundi, na redio hizo zinasaidia kutoa habari za matatizo ya wakimbizi makambini, uhamishoni. Na wakati wanasiasa wengi wa chama madarakani nchini Burundi, CNDD-FDD wameonekana kwenye mitandao ya kijamii kuridhishwa na hatua hiyo ya kupiga marufuku redio za kibinafsi za Burundi ndani ya ardhi ya Rwanda. Abdul Zeimana, mmoja wa wanasiasa wa upinzani aliyewamishoni, amedhihirisha masikitiko yake ya kutopata tena habari kamili zilizokuwa zikitangazwa na redio hizo. Ha, hatua hiyo nimepokea kwa masikitiko makubwa, sababu sio rahisi kuweza kupata fikra za watu ambao kidogo wako kinyume na utawala ambao uko nchini Burundi kwa kupitia vyombo vya habari ambavyo viko nchini Burundi. Sasa redio hizo ambazo haziko nchini Burundi zilikuwa na mchango mkubwa sana ili kuweza kutoa habari ambayo ni kamili. Itafahamika kwamba vyombo hivyo vya habari vya Burundi ambavyo vimesitisha kutangaza habari kutokea nchini Rwanda vilikuwa vikimilikiwa na waandishi wa habari waliokimbilia katika nchi za kigeni kwa kuhofia usalama wao baada ya redio hizo za kibinafsi kubomolewa na vikosi vya usalama vya serikali ya Burundi wakati wa jaribio la mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2015 nchini Burundi. Asante sana Jean-Marie Vianney Icho Burundi, mwenzangu ukiwa hapo Kigali, Rwanda, kwa ripoti ya msikilizaji. Itakumbukwa kwamba mwaka 2018 wakati Burundi ilikuwa inaingia katika mchakato wa uchaguzi wa kubadilisha katiba, serikali ya nchi hiyo ilipiga marufuku vyombo vya habari vya kimataifa ambavyo ni Sauti ya Amerika na vilevile vile shirika la utangazaji la Uingereza wa BBC, na wakati huo wakasema kwamba marufuku hiyo ingeendelea kwa miezi sita. Lakini mwishoni mwa mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa baraza la kitaifa la mawasiliano likiongozwa na Nesta Banikumkuzi lilitangaza kwamba marufuku hiyo ingeendelea kwa muda usiojulikana, na hadi wa leo nchi hiyo haikubali matangazo kutoka kwa vyombo hivyo vya kimataifa. Wakati huo serikali ilieleza kwamba ilikuwa hairidishwi na jinsi vyombo hivyo vilikuwa vina ripoti, ikiwa ni pamoja na dokumentari moja ya BBC ambayo ilionyesha kwamba maafisa wa usalama ama wa kijasusi wa Burundi walikuwa wanawashikilia wapinzani wa serikali katika maeneo ambapo pia kulikuwa na ripoti kwamba walikuwa wamewatesa. Sauti ya Amerika nayo ilishutumiwa kwamba ilikuwa imemwajiri mwandishi wa habari aliyekuwa anafanya kazi na Bonesha FM Radio e katika nchi hiyo na ambaye alishutumiwa kwamba alishiriki e katika majaribio ya kuipindua serikali ya Raisi Pierre Ngurunzi za mwaka 2015. Hali hiyo imesalia vivyo hivyo, ingawaje hivi karibuni E, serikali ilikuwa imeonyesha dalili kwamba ingelegeza msimamo wake na kukatokea ripoti tu kwamba walikuwa tayari kufanya mazungumzo na viongozi wa vyombo hivyo lakini hatujasikia lolote lenye tija kuhusiana na suala hilo. Sasa basi, tuungane na mwandishi wa habari wa redio RBA, mmoja wa wale ambao wamebaki bila kazi baada ya tangazo hilo. Jina lake Nivasumba Emile, yuko mjini Kigali, Rwanda. Nivasumba Emile, kwanza kabisa, hebu tueleze jinsi ambavyo mmepokea ripoti hii kuhusu kupigwa marufuku kwa uh, redio yenu na redio zingine ama vituo vingine ambavyo vimeorodheshwa katika orodha hii. E, mimi binafsi nimepokea ni, ni habari pa e, hapakuwa e, hapakuwa mshangao mkubwa e, kwa sababu ni, ni, ni jambo ambalo tulikuwa tunatarajia kwa siku kadhaa. Ilikuwa e, ilikuwa inasemekana kwamba inaweza ikafikia tukafunga tuka E, tuka tukasitisha kazi sijui, labda kama ni kwa, kwa muda ama sijui kama e, inaweza ikakuwa kwa muda gani, sijui tulikuwa tunatarajia. Mimi binafsi nilikuwa natarajia kwamba e, kuna siku e, labda inaweza ikalazimika tukasitisha tuka kazi na kwa wasikilizaji ambao labda wanasikia haya kwa mara ya kwanza, labda wewe kama mwandishi na uko karibu sana na eh, tukio hili, hebu tupeleke taratibu, tuelewe, hivi ni vituo vya redio ambavyo huripoti mambo ya namna gani? Vina ripoti tu kuhusu Burundi au siasa au ni vituo vinavyo matangazo yake kwa yako vipi? Kwanza e, tulikuwa, tuna tuna ripoti habari kuhusu hasa Burundi ndiyo haikuwa ina, inakataza kwamba tunazungumzia ya masuala ya, ya ukanda wa Afrika Mashariki, maswala ya Afrika, lakini hasa sehemu ambazo eh, unakuta eh, Burundi kuna uhusiano fulani na Burundi eh, ndio masuala ambayo tulikuwa tunatangaza, tuna eh, kwenye vyombo vya habari vyetu RPA ama na hivi vingine eh, ikiwa ni na na na Renaissance, kwa hivyo matangazo haya yanafikia yanafika katika maeneo mengi, ikiwa ni hapo Rwanda na pia yanafika Burundi. Ni kweli yanafika sehemu zote duniani, e, duniani kote, kwa sababu tulikuwa e, tukipeperusha kupitia mitandao ya internet e, tulikuwa na kupitia Facebook, YouTube e, pamoja na WhatsApp pia na tulikuwa na kuna andikwa zingine habari kwenye mtandao wa internet kwenye website. E, unasikia tulikuwa tunafika mbali e, sio Burundi tu, ni duniani kote e, lakini malengo yetu ni ni Burundi e, bila shaka bila shaka. Lakini sasa e, swali linaloibuka hapa ni kwamba ninyi kama waandishi ama kama ambao mko karibu sana na vituo hivyo unahisi ni kwa nini hatua hiyo imechukuliwa? Umeshaeleza hapo kwamba wewe mwenyewe ulikuwa unatarajia kwamba linaweza tokea wakati wowote. wa kwanza kabisa, kwa nini ulifikiria kwamba mnaweza kufungiwa vituo wa hivi wakati wowote wa kwani mlikuwa mnatoa ripoti ambazo mlijua kwamba hazipendezi mamlaka huko Burundi? Kwanza nikizungumzia redio RPA, sisi kwetu eh, ni kituo cha redio ambacho kwanza ki kilipigwa vita na serikali ya Burundi kwanza, eh, tangu elfu mbili kumi na tano ofisi za, za redio zilibomolewa zilishiwa eh, kwa eh, kwa silaha nzito nzito, eh, ni kwa sababu ni, ni, ni waandishi wa habari ambao eh, kwa kweli wa, walikimbia nchi eh, unasikia kwamba eh, tulikuwa tunatumika katika, katika mazingira ambayo eh, tunaweza tukahisi tukasema, labda E, siku yoyote inaweza ikafikia e, kutokana na, na siasa gisi inakuwa ina, inasonga mbele siasa ya mataifa mbalimbali mbali, ama ya mashirika e, tunasema labda e, tunaweza tukaonekana kuwa kero e, kwa serikali ambayo iko madarakani hivi hivi sasa e, na inaweza ikabidi siku moja tukasitisha kazi, ndo sababu hiyo ilikuwa ina E, ina- ilikuwa inasababisha kwamba e, tuhisi labda kuna siku ambayo tunaweza ikafikia e, tukasitisha e, matangazo yetu. Kwa maelezo ya wasikilizaji ni kwamba e, tumekuwa tukijaribu kuwapata maafisa wa serikali ya Burundi kupata e, tathmini yao kuhusu suala hili, lakini kwako kwa wewe e, wakati tukiendelea kuwatafuta e, nikuulize tu, je nini eh, kushu, kwamba Rwanda imeshirikiana na serikali ya Burundi kutekeleza haya inamaanisha nini? Je, kwa sababu kuna wengine wanasema kwamba ni kama wanavuka mpaka kuingia kwa nchi ambayo sio himaya yao. Eh, mnaonaje hapo, kwamba mko nje ya nchi lakini bado eh, mkono wa serikali ya Burundi unawafikia kule mliko? Eh, mimi binafsi hali hai haikusababisha mimi nitetereke. Mimi binafsi kwa sababu eh, unajua mambo ambayo yalitendeka mwaka elfu mbili kumi na tano eh, yalikuwa eh, makali zaidi ya haya ambayo tumeona hivi. Haya mazingira yako ya tofauti kidogo, kwa sababu hivi viongozi wa vyombo vya wa, wa, wa, habari walitulia, wa, wa wakazungumza, wakasema eh, tunachukua hatua ya kusitisha vipindi uh, vya vyombo vya habari zetu. Hakuna silaha ambayo iko nyuma yao, hakuna uh, hakuna mtu mwenye iko uh, sio si, si, si, si hali moja, sio hali kama ile ambayo ilitokea elfu mbili kumi na tano eh, kule Burundi, kwa sababu ile hali ilikuwa eh, ilitokea uh, katika, ilikuwa katika mazingira ya, ya kutatanisha eh, mtu alikuwa hajui kesho itakuwa vipi. Mwisho kabisa ni Vasumba Emile, labda nataka kupata mtizamo wako. Kulikuwa na taarifa kama mwezi moja hivi umepita kwamba serikali ya Burundi ilikuwa karibu inafanya mazungumzo na vyombo vya habari ambavyo, kama unavyojua, vilifungwa hivi, vya kimataifa, ikiwa ni pamoja na hiki chetu hapa cha VOA na vilevile BBC na wengineo, ikaelezwa kwamba labda sasa walikuwa wanataka kulegeza kidogo hali ilivyokuwa. Unakumbuka vituo hivyo vilifungiwa kazi hiyo wakati wa utawala wa rais Nkurunziza, lakini baada ya kuja Ndayishimiye ilionekana kama kutakuwa na hali tofauti kidogo kuhusu suala hili. Sasa wakati haya yamefanyika hiyo jana, kwamba vituo vya redio vilivyo nje ya nchi vinafungiwa kazi yake, hii inaashiria nini? Kuna unaona kama kuna matumaini yoyote eh, kwamba hali ya uwazi katika uandishi wa habari itabadilika kama ambavyo ilitarajiwa baada ya Raisi Nkurunziza kuondoka. Sidhani kwamba kuna uh, hali ambayo itabadilika e, kuhusu VOA na uh, hali itazidi kuwa uh, kama awali kwa sababu kuruhusu vyombo vya habari ambavyo vinatumika eh, katika system hiyo eh, kuweza kuendelea kufanya kazi eh, kwa usalama eh, nchini Burundi. Asante ah, sana ni Vasumba Emile, msikilizaji ni Vasumba Emile, ni mwandishi wa habari nchini Rwanda ambaye amekuwa akitoa ah, ah, huduma yake eh, kwa kimoja ya vituo vya redio ambavyo vimefungiwa na serikali ya Burundi e, katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Usiondoke pahali ulipo kwani tukirejea itaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi nikiwa hapa washington kama nilivyokueleza katika utangulizi wangu ni kwamba katika sehemu hii tutaangalia hali ilivyo kwenye mpaka wa kenya na uganda ambapo tangu wiki moja hivi na kitu zilizopita utakumbuka kwamba kwenye kipindi hiki hiki tulikuelezea kwamba serikali ya kenya ilikuwa imetangaza kwamba haitaruhusu mahindi yanayotoka nchini Uganda na vilevile vile Tanzania kuingia nchini mwake kama hakuna udhibitisho kwamba yalikuwa salama kwa matumizi ya binadamu, Kenya ikieleza kwamba mahindi hayo yalikuwa na viwango vya juu vya kemikali ambazo haziwezi kukubalika kuingizwa nchini. Wakati huo, wizara ya, uh, wizara ya kilimo ikieleza kwamba ilikuwa ni kwa usalama wa raia wa Kenya. Baadaye tukawa na taarifa zilizoeleza kwamba serikali ya Kenya ilikuwa imebadilisha msimamo kidogo na kusema inaruhusu mahindi hayo kuingia na vilevile vile nafaka zingine kuingia nchini eh, ili mradi eh, yawe yamepimwa viwango vikawa kwamba ni vya chini, na kila mtu anaingiza, ah, mahindi, ah, ma, ah, ma na nafaka hizo zingine atakuwa na cheti kuonyesha kwamba Uh, vina viwango vya juu vya kemikali hizo. Lakini hivi leo, taarifa kutoka nchini Uganda, eh, gazeti la Daily Monitor lina linaripoti kwamba eh, wafanyabiashara katika mji wa Busia kule nchini Kenya eh, wamefanya mambo ambayo kidogo wenzao upande wa Uganda hawaridhishwi nayo, kwamba wamefunga mpaka na mambo mengine yameendelea hapo, kukiwa pia kunaonekana misafari ya malori kwenye mpaka huo, lakini nisieleze mengi zaidi, kwani tuna mwandishi wa kujitegemea John Kibego, yuko nchini Uganda, amekuwa akifuatilia. Sijui ni nini kinasemwa sasa. John Kibego, ilitarajiwa kwamba baada ya yale yaliyotokea ya mapema mwezi eh, eh, mwezi huu eh, hayo ambayo nimeeleza hapo kwamba, eh, kutakuwa na hali ya afueni na hali ya biashara ingeendelea tu kama ilivyokuwa awali. E, baada ya kusemekana kwamba zile kemikali za aflatoxins e, hazitoingia Kenya, lakini kutakuwa na vibali vi ama kutakuwa wataonyesha kwamba e, havina viwango hivyo vya juu, wale madereva wanaoingiza bidhaa hizo nchini. Ni nini kinaendelea sasa hivi kwamba hali ni tofauti na jinsi ilivyofikiriwa wiki iliyopita? nadhani hali, hakuna hali ya tofauti, kwa sababu watu walikuwa wanatarajia kwamba ilipofikia wakati kama huu mpaka watakuwa wamefunguliwa na watakuwa wanaruhusiwa kuingiza mahindi yao nchini Kenya, lakini mambo haya yajatokea. Ndio maana hapo siku ya, jum, ya Jumanne maandamano haya yalitokea kule kwa upande wa Kenya wa Busia. Watu hao wafanyabiashara wakiguswa sana na kile wanachokisema kwamba wanaingia hasara kubwa sana sasa hivi, wakati ambapo ta, matani mengi sana maelfu ya ya tani ya malori, ma, malori magari mengi yamegeshwa kwa upande wa Uganda Uh, wa Busia baada ya kuzuiliwa pia yasiingie nchini Kenya. Hilo ni jambo ambalo wafanyabiashara wengi hata nchini Uganda yamewavunja moyo kabisa, kwani wanaona wanaingia katika hasara kubwa, wakati huu uh, uh, marufuku hiyo inaendelea, na tumekuwa tukijaribu kuwapata maafisa wa serikali, hasa serikali ya Kenya, kwa sababu ndo walitoka na tangazo hili, lakini hatujafanikiwa licha ya kwamba lakini kweli kwamba E, wiki, kama wiki moja na kitu iliyopita, e, wao walitoa kauli hiyo niliyoieleza hapo juu kuhusu tofauti, e, na kauli iliyokuwa imetolewa awali, e, lakini sasa kwa upande wako John Kibego unahisi kwamba kuna hali, yaani mahindi ambayo tayari alikuwa njiani kabla ya tangazo hilo la serikali ya Kenya ku, ku, kabla ya serikali ya Kenya kutangaza e, marufuku hiyo mahindi ambayo tayari yalikuwa pale, ni nini hatima yake? Unajua uh, hatima ya mahindi hayo sasa ni kwamba eh, yako kwa hatarini. Inabidi watu hao watafute njia nyingine ya kuwauza labda nchini Uganda, kwa sababu msimamo ni ule wa kusema kwamba mahindi ambayo yakizi viwango vinavyotakiwa, yale ambayo yanaarifiwa kuwa na kemikali zilizo hatari kwa afya ya binadamu hayatoingia, hayatoingia pale. Sasa kumeshuhudiwa kama nilivyoeleza, msongamano akionekana, foleni ndefu tu ya ma lori hasa ama lori yanayobeba mizigo hiyo e, kwenye mpaka huo. Na sasa hii si mara ya kwanza kuona e, laini ndefu za malori ama magari ya kusafirisha bidhaa hapo. Unakumbuka wakati e, mambo ya Covid yalipokuwa yamechacha, e, kulikuwa na hali hiyo hiyo. Sijui kama hali kama hii ina inaathiri vipi biashara kwa ujumla, hasa katika miji ambayo nihusika kwenye mipaka. E, kati ya nchi hizi na sio tu hapo Uganda pamoja pia na kule e, chini e, kati ya Kenya na Tanzania e, kwenye mpaka wa Namanga. Na kwa ujumla tu, unaona ina athari zozote kwa biashara zingine au ni kitu ambacho kimezoeleka na wananchi? Ah, bila shaka ina, ina, ina athari kubwa sana, kwa sababu itakumbukwa kuwa wale wafanyabiashara ambao wanahusika na usafirishaji wa huo mzigo wa nafaka ya ya mahindi, labda unga, ndio hao ambao mara nyingine urudizi huenda na kununua bidhaa zingine kutoka Mombasa na kuleta nchini Uganda. Wengi wako namna hivyo, na pia biashara inategemeana kama vile unavyojua. Inamaanisha kwamba kama magari hayo yote yamekwama hapo Busha, watu hawana pesa, usafiri unapungua, kwa sababu bidhaa zinazotoka nchini Uganda zaidi ani haya a, ni vyakula, kwa mfano wa Uganda. Vile vile mambo ni ndivyo hivyo kwa, kwa mpango kwa upande wa Tanzania tunavyofikiria, biashara inategemeana. Kama kitu kimoja kimepigwa marufuku, kama vile tunavyoshuhudia malori haya mengi pale akiwa amegeshwa, maanake watu wengi hawaingize pesa, na la pili, wafanyabiashara wametuambia kwamba wengine wanategemea mikopo kutoka kwenye mabenki, hiyo inamaanisha kwamba wengi biashara nyingi zinakwama, walikotoa mikopo, mambo mengi ambayo amekuwa akifanya. Kwa mfano kama mtu alikuwa akichuza mahindi akipanga, mara nyingine atachukua maharagwe, mambo hayataendelea nitakavyotaka. kukuambia sio tu kwenye mpaka hapo wa Kenya na Uganda, Busia, kama unavyosema, lakini hata ukienda kwenye miji ya magharibi ma Uganda. Juzi nilikuwa katika mji wa Hoima, vile nikashuhudia wafanya biashara walivyokasirishwa sana na kile kinachoendelea huko, kwa sababu walikuwa wameweka wali wali vitu kwenye a stoa zao, hifadhi zao, wameweka kifikiri bei itapanda tapanda wauze. Sasa hivyo vyote vimekwama. Upande wa shule huu Uganda, wanafunzi wamerejea shuleni, wazazi waliokuwa wakitarajia kuuza mahindi na kupeleka watoto wao shuleni maanake hawataweza, hivyo hawatanunua sare ya shule, vitabu havitakwenda, mambo mengi yanakwamba kabisa. Nam ni kushukuru sana John Kibego, mwandishi wa habari wa kujitegemea, tutaendelea kufuatilia hii. Muda ndo naona kidogo umekwisha, lakini msikilizaji, kwa taarifa yako ni kwamba kufikia Jumanne maafisa wa uh, serikali hasa upande wa Kenya wamesema kwamba walikuwa wamefanya mikutano miwili ya dharura katika kujaribu kutatua mzozo huo, ambapo madereva pia walikuwa wameripotiwa wame kwamba walikuwa wamegoma Eh, uh, kuendelea na shughuli zao kwa sababu ya mzozo uliopo uh, hapo kwenye mpaka. Shukran sana John Kibego. Karibu sana ndugu msikilizaji, John Kibego ndiye anayetufungia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi jina langu ni BMJ Mridhi, bila kumsahau kiongozi wetu wa mambo ya mitandao Jafar Mjasiri. Wote hapa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunakutakia usiku mwema, tuonane wakati mwingine, panapo majaliwa. Alamsiki.