Haujambo, msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya ni mimi Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, Machi 26 mwaka 2021. Tunasikika katika eneo zima la maziwa makuu na Afrika Mashariki, ikiwemo 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile vile katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 pamoja na Katika matangazo yetu ya leo tuna taarifa kuhusu rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Muda mfupi uliopita amefunga usafiri kati ya Nairobi na kaunti nyingine kadhaa katika juhudi za kukabiliana kuenea kwa virusi vya korona nchini Kenya, na kwenye Live Talk tutaangazia mapambano dhidi ya kifua kikuu yalivyoathiriwa katika kipindi hiki cha janga la korona. Lakini kwanza sikiliza habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harison Kamau. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta muda mfupi uliopita amefunga usafiri kati ya Nairobi na kaunti nyingine kadhaa katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. ba mashule pamoja na mikusanyiko imepigwa marufuku pia. Wakati akifanya hotuba kwa taifa, Kenyatta pia amesitisha usafiri wa barabara au ndege kuingia na kutoka kwenye maeneo yaliyotajwa. Kaunti zilizofungwa ni pamoja na Nairobi na Kuru, Machakos, Kiambu na Kajiado. Kiongozi huyo pia amesitisha mara moja vibali vya kusafiri vilivyotolewa kwa baadhi ya watu wakati usafiri ulipofungwa hapo awali. Tume ya wanahistoria wa Ufaransa wanaoongozwa na Vincent Daklat wamemkabidhi Rais Emmanuel Macron ripoti ya kazi yao baada ya miaka miwili ya utafiti kuhusu jukumu la Ufaransa wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Kumepuwepo na madai ya malalamiko kwamba Ufaransa chini ya Rais Francois Mitterrand wakati huo haikufanya vya kutosha kuzuia mauaji hayo yaliyosababisha vifo vya karibu watu laki nane wengi wao Watutsi, na hata kutuhumiwa ilishiriki kwenye uhalifu huo. Suala so, hilo lingali ni mwiba katika uhusiano kati ya Ufaransa na Rwanda hadi hivi leo. Rais Macron aliamrisha kuundwa kwa tume hiyo ya wanahistoria wasio na ujuzi wa maswala ya Rwanda mwezi Mei mwaka 2019 ili wasiwe na upendeleo wakati wakichunguza jukumu la Ufaransa nchini Rwanda kati ya mwaka 1990 na 1994 na kupitia utafiti mbalimbali uliokwisha kufanywa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wizara ya afya imesema mapema leo kuwa takriban watu thelathini na wawili wameuawa huku wengine 66 wakijeruhiwa mapema leo baada ya treni mbili kugongana ana kwa ana kusini mwa Misri, ikiwa ajali ya karibu zaidi ya treni nchini humo kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Taarifa zinasema kuwa darzeni ya ambulensi zimepelekwa kwenye eneo latata kwenye jimbo la Sohag, kilomita 460 kusini mwa Cairo. Misri imeshuhudia ajali mbaya zaidi za treni katika miaka ya karibuni zikilaumiwa miundombinu mibovu. Ajali mbaya zaidi ilitokea mwaka 2002 pale watu 373 walikufa kutokana na moto ndani ya treni mjini Cairo na kupelekea kusitishwa kwa huduma za usafiri kwa muda kote nchini. Wakati huo maafisa wa reli walilaumu mitambo ya mawasiliano kutofanya kazi kutokana na hali mbaya ya hewa. Machi mwaka uliopita, takriban watu 13 walijeruhiwa baada ya treni mbili za kubeba abiria kugongana ana kwa ana mjini Cairo na kupelekea kusitishwa kwa huduma hiyo kitaifa kwa muda. Muda mfupi uliopita rais wa Misri Abdel Fattah El Sisi amesema watakaopatikana kuhusika kwenye ajali hiyo wataadhibiwa vikali. Serikali ya Uingereza imetangaza Ijumaa kwamba inaunga mkono wabunge wake pamoja na watu wengine waliowekewa vikwazo na China kwa kutetea watu wa kabila la Uiguru wanaokandamizwa nchini humo. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa watu hao wanafanya kazi muhimu kuangazia ukiukaji wa haki za binadamu unaotekelezwa na China. Johnson ameongeza kusema kuwa uhuru wa kulalamikia maovu ni muhimu na kwamba anasimama na watu waliowekewa vikwazo. China imeweka vikwazo dhidi ya watu tisa mashuhuri wa Uingereza pamoja na taasisi nne kwa madai kuwa walieneza uongo kuhusiana na namna Beijing ilivyowachukulia watu wa kabila hilo. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza Dominic Raab pamoja na mwenzake wa sheria Robert Buckland pia wamechukua msimamo sawa na wa Johnson unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc umoja wa mataifa umesema alhamisi kuwa zaidi ya visa mia tano vya ubakaji vimeripotiwa kwenye vituo vitano vya afya kwenye eneo la ethiopia la tigrei huku ikiongeza kuwa huenda idadi ikawa kubwa zaidi kutokana na baadhi ya wa waathirika kutoripoti pamoja na ukosefu wa huduma za afya wakati akihutubia kikao cha umoja wa mataifa mjini new york naibu mratibu wa misaada nchini ethiopia wafa said, Amesema kuwa wanawake wamedai kubakwa na watu waliokuwa na silaha, kubakwa na makundi ya watu, kubakwa mbele ya familia zao, pamoja na wanaume kulazimishwa kubaka watu wa familia zao baada ya kutishiwa maisha yao. Said ameendelea kusema kuwa takriban visa 516 vya ubakaji vimeripotiwa kwenye vituo vitano vya afya kwenye miji ya Mekele, Adigrat, Wukro, Shire na Azum kundi la maafisa wa umoja wa mataifa mapema wiki hii limetoa wito wa kusitishwa kwa mashambulizi na ukatili wa kingono dhidi ya raia kwenye eneo la tigri mjumbe maalum wa ethiopia kwenye umoja wa mataifa tae akteselasi amde amesema kuwa serikali yake inachukulia madai hayo kwa uzito mkubwa na kwamba uchunguzi wa kina unaendelea kufanywa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc chuo kikuu cha johns hopkins cha hapa marekani kinachofuatilia takwimu za janga la virusi vya korona kimesema mapema leo kuwa jumla ya maambukizi kote ulimwenguni sasa yamefikia milioni 125.5, na kimesema Marekani inaongoza kwa zaidi ya visa milioni 30 ikifuatiwa na Brazil milioni 12 na kisha India ikiwa ya tatu kwa milioni 11.8. Mapema leo India imesema kuwa imeshuhudia visa vipya zaidi ya elfu 59 vya maambukizi katika kipindi cha saa 24 zilizopita, ikiwa ni zaidi au idadi kubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa. Brazil Alhamisi ilitangaza idadi kubwa ya maambukizi ndani ya kipindi cha saa 24 ya visa zaidi ya laki moja. Shirika la Umoja wa Mataifa UNESCO kupitia utafiti wa hivi karibuni linasema kuwa janga la korona limeathiri uwezo wa kusoma wa zaidi ya watoto milioni 100 kote ulimwenguni. Shirika hilo linasemekana kupanga kikao Jumatatu na mawaziri wa elimu kutoka kote ulimwenguni ili kujadili namna ya kukabiliana na tatizo hilo. Watu tisa wameuawa Alhamisi nchini Mayalma, kwa mujibu wa ripoti kutoka shirika linalotetea haki za wafungwa nchini humo la AAPP. Maandamano yalizuka tena Alhamisi baada ya taifa hilo kubaki kimya Jumatano, wakati shinikizo likiendelea la kuondoka kwa utawala wa kijeshi uliochukua madaraka mapema mwezi Februari. Kumekuwa na ripoti za wanajeshi kutumia nguvu kuvunja maandamano kwenye mji wa kusini mashariki wa Melamin na pia kwenye ule wa Hipan ambao ni mji mkuu wa Jimbo la Karen. Shirika la APP limeongeza kusema kuwa takriban watu 230 wameuawa na jeshi tangu mzozo huo ulipoanza. Mmoja wa watu waliouawa ni msichana mwenye umri wa miaka saba, baada ya wanajeshi kuvunja nyumba kwao Jumanne mjini Mandalay, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Inasemekana kuwa msichana huo alikuwa amekalia paja la baba yake pale wanajeshi walipoingia kwa nguvu ndani ya nyumba yao, wakuhoji iwapo kila mwanafamilia alikuwa ndani Babake aliwajibu kuwa kila mmoja alikuwa ndani, lakini hawakumwamini na ndipo walianza kuwapiga risasi, ambapo msichana huyo aliuawa. Na kijana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na sita kutoka Thailand huenda akapewa adhabu ya kifungo kwa madai ya kumkashifu mfalme wa taifa hilo Maha Vajiralongkorn, kwa kuvaa shati fupi iliyokuwa na maneno yenye kumkosoa. Maandamano ya vijana ya kuitisha demokrasia yamekuwa yakiendelea nchini humo licha ya sheria kali kutumika sheria inayojulikana kama lese majesty au 112 inayotoa kifungo cha hadi miaka 15 jela kutokana na kukashifu au kutukana au kuwaharibia jina watu mashuhuri kwenye utawala ikitumika kukandamiza watu wanaokosoa ufalme. Kufikia sasa sheria hiyo imetumiwa dhidi ya waandamanaji 71 wakati viongozi wao saba wakinyimwa dhamana huku wakisubiri kesi zao kusikilizwa. Hatia ya kijana aliyezuiliwa na ambaye jina lake limebanwa na VOA kutokana na umri wake ilikuwa ya kuvalia vazi maarufu kama crop top wakati wa maandamano likiwa na maandishi yenye kukejeli ufalme. Kijana huyo alisikika akihoji ni kwa nini alikuwa akiadhibiwa kwa kutoa maoni yake, wakati akiongeza ya kuwa hakuwa na hofu mbali, alihofia wenzake kujipata kwenye hali kama hiyo. Na msikilizaji, karibu katika Live Talk, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa, ambapo huzungumzia mada mbalimbali zinazohusu jamii. Na leo hii basi, katika Live Talk, tunaangalia suala la kifua kikuu au TB kama unavyofahamu. Basi Jumatano Machi 24, dunia iliadhimisha siku ya kifua kikuu, na kauli mbiu ya mwaka huu ni muda unakwenda kasi ili katika majukumu yake ya kusitisha TB yaliyowekwa na viongozi hivyo basi shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa vita dhidi ya kifua kikuu inapotea na hatua za haraka lazima zichukuliwe ili kusitisha ugonjwa huu wa siku nyingi ambao unaua zaidi ya watu milioni moja kila mwaka na kulingana na takwimu za WHO kutoka nchi 84 zinaonyesha kuwa watu wanaokadiriwa milioni 1.4 walikosa kupata huduma ya afya mwaka jana wa elfu mbili na ishirini, na hii ni kutokana na janga la korona ambalo bado linaendelea. Naam msikilizaji, basi ili kujua haya yote niliyokueleza, pamoja na mengine katika live talk hii leo ninao wataalamu wa afya ambao tutashirikiana nao ili kukuelimisha, kujadiliana na kufahamu zaidi kuhusiana na kifua kikuu. Na katika moja ya madaktari ambao niliokuwa nao hivi sasa ni Dr Tryfon Rugasira kutoka Tanzania. Vilevile vile yuko Dr Loren Mugambi Nyabonga kutoka Kenya, pamoja na Dr Robert Bia, yeye anatoka eneo la North Kivu huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Karibuni sana washiriki, asante sana. Nam basi uh, bila shaka mmenisikia kwamba leo tunazungumzia kuhusu uh, ugonjwa huu uh, wa kifua kikuu ambao umekuwepo kwa muda mrefu, na uh, mataifa yanayoathirika zaidi uh, ni kutoka bara la Afrika, na inaelezwa kwamba uh, kifua kikuu ni maambukizi yanayoongoza uh, duniani kwa vifo, na ugonjwa huu usambaa kwa njia ya hewa, lakini kabla ya kusonga mbele zaidi, uh, nina msikilizaji ambaye yupo katika laini ya simu, ana swali ambalo linahusiana moja kwa moja na hiki ambacho ninakizungumza. Hebu tumsikilize. kwa jina naitwa Gudra Kidereda, niko hapa komenti wa zambi Buchosa, Mwanza. Swali langu nataka kujua chanzo cha ugonjwa huu ni nini? na swali langu ningependa ni kujua kwamba e, ni jinsi gani watu waweze kuchukua tahadhari na ugonjwa huu. Haya basi, moja kwa moja uh, niende kwa Daktari Tryphon Rugasira uweze uh, kutueleza kwa kina, kutupatia majibu ya msikilizaji huyo. Aa uh, nakushukuru sana mtangazaji. Kwanza niende kwenye swali moja kwa moja la ndugu Goodluck anatokea Mwanza, ameuliza chanzo cha ugonjwa sijajua, labda ameelezwa ni TB au anauliza kuhusu korona? Hapana, uh, yeye anau, anauliza kuhusu kifua kikuu TB. Uh, kuhusu kifua kikuu. Hmm. Asante. Kifua kikuu kama ulivyotangulia kueleza <laughs> kimekuwepo kwa miaka mingi sana hapa duniani tangu enzi na enzi. Chanzo chake ni wadudu wanaotambulika kama uh, tuberculosis kwa jina la kitaalamu uh, lakini ni ni ni, ni, ni jamii ya wadudu ambao wanasambazwa kwa njia ya hewa na wadudu hawa ni tibi complex, ni, ni kwa maana ya kwamba kuna wadudu wengi, kuna Mycobacterium tuberculosis uh, kuna Mycobacterium avium na kuna mikrobakteria mwingine lakini, uh, kwa ufupi kabisa ni kwamba wadudu hawa wanaweza wakaambukizwa kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine kwa njia ya hewa, hasa pale ambapo, uh, unakuta kwamba wa, watu uh, mtu ambaye ana maambukizi ya kifua kikuu anakuwa labda anakohoa au anapiga chafya au anaongea na yuko karibu uh, na, na, na mtu mwingine ambaye hana maambukizi na kwa hiyo uh, mtu mmoja aliye na maambukizi ya kifua kikuu anaweza akaambukiza takriban watu wanne kwa wakati mmoja, ikiwa wanakuwa naye karibu. Shukrani sana uh, Dr Rugasira. Nije kwako Dr Robert Bia, wewe ni mkurugenzi wa programu ya kukabiliana au kusitisha TB huko North Kivu, DRC. Uh, tunazungumzia mapambano dhidi uh, na ya kifua kikuu uh, yalivyoathiriwa katika kipindi hiki cha janga la korona, kwa uzoefu uliokuwa nao na namna jinsi ambavyo unaona mambo yamekwenda. Je, janga hili la korona limesiitisha kwa kiasi gani uh, juhudi uh, zenu katika hii programu ya huko North Kivu kuweza kusitisha uh, swala zima la maambukizi uh, ya kifua kikuu. Asante kwa swali eh, kama hivyo unaona hiyo janga la, la korona inaleta matatizo kwa sababu inakuwa na hiyo tunaita eh, masini tunaita ile masini yenyewe inaonyesha inapatikana kwa kifua kikuu na inapatikana kwa janga la korona, inakuwa ugumu kwa wakaaji, kwa kwa population yetu, kwa kwa kutofautisha hiyo masimu ma, ma, ma, ma, yenye inapatikana kwa kifua kikuu na yenye inapatikana kwa kwa ugonjwa wa wa korona yenye tunaomba, tunaomba kwa kila wakati population yetu ni wakati anasikia ana kikozi anakuwa na anapisha homa, anaona kama anaanza tosha jasho usiku, wala anakosa ile eh, appetite, anajielekeza anavielekeza kuvituu vinayopatikana karibu karibu nao na wanapata matunzo ya muhimu. Ni kuona kama kifua kikuu inatunjiwa kwa bure na dawa inapaniwa kwa bure na vile vile korona eh, nayo inatunjiwa kwa bure. Eh, yenye itaweza tusaidia ni wakati yoyote mwenyewe anakuwa anapatikana, um, population ana ana anasensibilize juu ya kusema nini, ya kusensibilize huyu um, mtu yoyote mwenyewe ana kikozi kujielekeza katika vituo vya afya vinavyokuwa karibu nao kwa sababu Uh, dawa inakuwa kwa bure sione juu ya nini wakukohola hata ikielekeza katika vituo vya afya karibu yako. Hii unasema ni kweli, inagusia lakini. Kwa, kwa kwa jimbo letu la kaskazini tuliona kama juu ya hiyo kuhimiza population yetu ilitusaidia kupandisha ile tunaita eh, ya kifua kikuu juu ya chifu, nini Tuliona kama uh, wagonjwa waliongezeka sana. Tulipata wagonjwa uh, katika kifransa tunasema neuf mille cinquante-deux, inakuwa elfu kenda na makumi tano na mbili ya uh, makesi yenye tulipata katika uh, Nord-Kivu, lakini tukingali mbali na kufikia kifiko chetu kenye uh, u yenye tunatarajia kufikia. Ndio maana tunaomba watu wote wa, wanapatikana wa, wa, wajiunga nasi kwa kugomanisha ilio ugonjwa kifua kikuu. Dkt Lorine Mugambi Nyaboga, ukiwa Kenya, hebu tueleze uh, hali ya kifua kikuu nchini Kenya iko vipi, na janga hili la korona uh, limezorotesha vipi uh, juhudi za kusaidia uh, wagonjwa katika uchunguzi na utambuzi wa matibabu? Dr Lorin, kipindi hiki sijui kama mnanisikia mnanifahamu? Tunakusikia sasa. Mwanisikia? Tunakusikia, tafadhali endelea. Asante asante. Asante sana uh, swali uli, ulilouliza ni kuhusiana na janga hili la jangwa hili la korona na venye limeathiri um, kazi yetu ya kifua kikuu katika nchi yetu ya Kenya. Kwanza kabisa tulipopata um, wagonjwa wengi wenye ugonjwa wa korona uh, hapo mwaka wa uh, 2020. Kile tuliona ni kwamba wagonjwa wengi ambao walikuwa wameathirika na na magonjwa ya kifua ambao labda walikuwa wanakohoa, wana joto la mwili ama homa, wengi wao hawakuweza hawa kufika kwa vituo vya afya kwa sababu ya ule uoga ama ku uh, ile stigma ama kuona ni kama wata, wataonekana ni kama wao pia wako na ugonjwa wa korona. Kwa hivyo kitu cha kwanza tulipoona ni kwamba wagonjwa wengi waliokuwa na dalili za ugonjwa wa TB hawakufika kwa vituo vya afya. La pili tulipoona ni kwamba kwa sababu kuna kuna madaktari wengi na wauguzi na pia wenye wanahusiana na ugonjwa wa ugonjwa wa kifua kikuu ambao waliondolewa katika vituo vyao vya vya kazi kuenda kuangalia maneno ya korona, na kwa, kwa sababu hiyo tuli, tuliona kwamba wengi wa wagonjwa wetu hawakuwa wanapata um, Uhudumi, uhuduma ule ambao tulikuwa tunatarajia. Kwa hivyo kwa sasa Kenya tunafanya kuhakikisha kwamba uh, tunaangazia suala hili la kifua kikuu kwa makini. Ni kukumbusha wafanyikazi kwenye vituo vya afya kwamba ugonjwa wa kifua kikuu bado uko na ni ugonjwa ambao unaathiri uh, takriban uh, wagonjwa elfu kumi na ham elfu mia moja na hamsini na ni ugonjwa ambao Kenya tunapolinganisha na na na nchi zingine ulimwengu, tunajua kwamba Kenya ni mojawapo ya uh, nchi zile ziko na ugonjwa wa kifua kikuu kwa njia ya kuu, na Kenya ni mojawapo ya nchi zile kumi na nne ambazo ziko na kesi nyingi zaidi za ugonjwa wa kifua kikuu. Kwa hivyo tunaangalia haya maneno kwa kuhakikisha wahudumu wa afya wanaendelea kutafuta ugonjwa wa kifua kikuu na kuhakikisha kwamba mgonjwa yoyote akifika kwa kituo cha afya, ikiwa anakohoa ama ana joto la mwili ama anapoteza kilo, lazima apimwe kuonekana kama ako na ugonjwa wa kifua kikuu. La pili ni kwamba madawa ya kifua kikuu ni bure katika vituo vya afya vya umma. Kwa hivyo, uh, wagonjwa wetu ambao wanaugua ugonjwa huu ambao labda wamethibitishwa wame kuwa na ugonjwa wa kifua kikuu, huwa wakienda kufanyiwa zile test, yani kuangaliwa kupimwa kifua kikuu, huwa huwa wanapewa um, wanahudumiwa bila kulipia na kwa hivyo tumeendelea kusaidia na kusisitiza kwamba kwa kila mtu, mtu yoyote ambaye anaweza pata ako na zile dalili ambazo zinaambatana na kifua kikuu anaweza fanyiwa test, eh, uh, uh, anaweza fanyiwa test bure, na pia akipatikana kwamba ako na ugonjwa kifu wa kifua kikuu anaweza pata matibabu bure. Asante uh, shukrani sana, ukiwa hapo hapo uh... Uh, Dr. Lorini umezungumza kwamba huwa mnawaelimisha mna kwamba kifua kikuu kipo katika uelimishaji wenu huo, mnatumia njia gani? Ni kwa njia labda mm. matangazo ya redio au mnakuwa na vikundi maalum mm -hmm. vya kuwahamasisha kuwa mtaa kwa mtaa, au ni mbinu gani mnazotumia kuhamasisha mm -hmm. jamii kuhusiana na kifua mm -hmm. kikuu? Asante. Asante kwa swali hilo Um, kwa wakati huu ambao korona bado ni janga kubwa kwa nchi yetu, kwanza uh, kabisa hapo awali tulikuwa tunatumia uh, njia tofauti za ku- za kuelimisha watu kuhusu kifua kikuu. So tulikuwa tunatumia njia mbalimbali kama vile kuelimisha wagonjwa kwa vituo vya afya, lakini wakati huu ambao tumeona nambari zetu za wagonjwa wenye wana wa, wa kifua kikuu zikididimia ziki zaidi kwa sababu wagonjwa hawafiki kwa vituo vya afya, tumekuwa tuki, tukiungana na wengine kuhakikisha kwamba tunaelimisha uh, Wakenya tukitumia mbinu za redio za televisheni na pia kuhakikisha uh, kwa kwamba wafanyikazi wa vituo vya afya ama wauguzi na madaktari, tunawaelimisha tukitumia mbinu ya kiteknolojia, tukitumia zoom na mbinu zingine ambazo zinatumia kompyuta sana sana, kwa sababu wakati huu wa korona hatuleti watu pamoja kwa vikundi. Kwa hivyo tumetumia sana sana mbinu za za za redio, televisheni, pia magazeti kama ukiangalia wakati huu wa Day siku ile ambayo tuna tu, tu, tuna um, tunawazia sana siku ya ki, ya kuwazia sana maneno ya kifua kikuu, tumekuwa tukishirikiana na uh, wafu, wenye wanahusiana na mambo ya ya media, na tuna, tunaandika pia kwa magazeti tukiangazia wenye wameugua tayari na ile safari ambayo wamepitia kama vile kutafuta Uh, usaidizi na kudhibitiwa kwamba wame- wamepata ugonjwa na pia uh, safari yao ya kutumia madawa. Kwa hivyo tumetumia mbinu nyingi sana lakini, zaidi ni tumetumia pia teknolojia na pia uh, uh, mbinu kama zile za WhatsApp, unajua, WhatsApp unajua, Facebook kuweka mawaidha fulani, kama vile ukiwa na dalili kama hizi, yani kukohoa, kupata jasho, kupunguza kilo, uh, enda kwa kituo cha afya uende ukapimwe ili tuhakikishe kama unaweza kuwa na na ugonjwa wa kifua kikuu. Asante. Naam, uh, Dkt Robert Bia, huko DRC matibabu ya ya kifua kikuu uh, yanatozwa fedha ama na yenyewe inafata mfano kama wa Kenya ambapo matibabu yanatolewa bure? Hiyo nilisema kwa mbele nilisema tunahimiza uh, population yetu wala wakaaji wetu, ili ya kujielekeza ku vituo vyetu vya afya, kwa sababu popote kwenye vituo vya afya vinakuwa mujarishi, ni bure, matunzo ni bure, matunzo ni bure. Ndiyo uh -huh. Maana tunawahimiza wajielekeze katika vituo vya afya, juu matunzo ni bure, na nikasema pia ke kwa COVID nayo inatunzwa ina bure Ndiyo maana wagonjwa tunawahimiza kuchielekeza katika vituo kuona kama wataweza pata ile matibabu ma, ku vituo vyetu vya afya, na kujua kama wakati wanapata ile ile matibabu wa, wanapona, wanapona ndio kizuri ya hiyo ugonjwa ya kifua kikuu. Dokta Rogasira, kwa Tanzania hali ya matibabu ya kifua kikuu, uh, mfumo wake uko vipi? Uh, hali ya matibabu ya kifua kikuu kwa nchi yetu hapa Tanzania, moja kwanza, watu wanapata matibabu hayo bure, hilo uh -huh. Ndo swala la msingi kabisa ambalo linafanyika, hakuna mtu anatoza fedha. Ya msingi ni mtu tu kwenda katika vituo vya kutolea huduma atapimwa ataangaliwa na wataalamu na ikishagundulika kwamba kweli ana maambukizi ya kifua kikuu, basi matibabu yanaanza. Nam na, uh, na baada ya kusikia hayo kwamba uh, matibabu ya kifua kikuu au TB hutolewa uh, bure, basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Unaweza pia kupiga simu na kutoa maoni yako au kuuliza swali kuhusiana na mada hii tunayozungumza leo ya kifua kikuu. Na ninaona pia kuna msikilizaji upo katika laini ya simu, lakini kwa kuwa muda naona unakimbia a sidhani kama msikilizaji uh, utaweza kusikika vizuri swali lako hili katika sehemu hii ya kwanza, lakini endelea kuwepo katika laini ya simu uh, tutakapoingia sehemu ya pili ya live talk, basi nitakupa fursa uweze kuuliza swali lako na wataalamu ambao tunao hapa watajibu swali lako kadri uh, utakavyo lielekeza kwao. Basi muda ukiwa unakimbia, hebu kwanza nisome tu ujumbe wa msikilizaji mmoja tu uh, kwa sababu hata kama nikiuliza swali huenda lisijibiwe vizuri, kwa sababu muda ndio unaishia ukingoni katika live talk hii ya sehemu ya kwanza. Ni huyu Dalala Tajili, yeye anasema kwamba anapatikana Rukwa. Katika ujumbe wake wa Facebook, Facebook ameandika kwa Kweli, TB imesahaulika kabisa kutokana na janga la korona kuenea kote duniani. Imekuwa ukikohoa basi unaweza ukaambiwa kwamba umepata korona. Hakuna elimu ya kutosha kuhusiana na kifua kikuu, hivyo basi tunaomba walengwa tulioko vijijini, uh, tuweze kufikiriwa. Basi uh, msikilizaji, hapa ndio nakamilisha uh, nusu saa ya kwanza ya live talk kutoka hapa Sauti ya Amerika Washington DC, matangazo haya yanaendelea katika sehemu ya pili ya live talk kwa njia ya mtandao ambao ni VOA swahili.com Washiriki niliyokuwa nao katika sehemu ya kwanza ya live talk ni Dr Tryphon Rogasira kutoka Tanzania, Dr Lorraine Mugambi Nyaboga kutoka Kenya, Dr Robert Bia kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tukutane sekunde chache zijazo katika sehemu ya pili ya live talk kwa njia ya internet. Msikilizaji, ninakukaribisha katika sehemu ya pili ya Livetok ambapo leo tunazungumzia kuhusiana na kifua kikuu, ambapo maadhimisho ya siku hii duniani ilikuwa ni Machi 24 na kauli mbiu ilikuwa ni muda unakwenda kasi katika majukumu yake ya kusitisha TB yaliyowekwa na viongozi duniani. Katika kukuendeshea mjadala huu wa Livetok nina wataalam wa afya kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC d Dr. Robert Bia. Hali kadhalika ninaye daktari kutoka nchini Kenya, Dr. Lorraine Mugambi Nyaboga. Vilevile ninaye Dr. Tryphon Rogasira kutoka nchini Tanzania. Mimi ni mkamiti kibayasi washiriki. Basi, kwa kuwa tuna msikilizaji katika laini ya simu, hebu kwanza tumsikilize swali lake na kisha tutaendelea baada ya hapo. E, kwa majina naitwa Sari Bunzari Sari, niko Kahama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. E, kwenye kipindi chetu kilichopo hapa mezani leo tunapoangazia mfano kama bara letu la Afrika vikuu mara nyingi tunaona matatizo haya yanawalenga, watu wanakutwa hana uelewa wowote ule. Tunaona mashirika ambayo yanajitoa, mfano kama mashirika kutoka Marekani yanazungukia kwa ajili ya kutoa elimu kwa hiyo elimu ile inapomfikia mtu anakuwa na nafasi ya kutambua sasa kwamba kuna hali inayoonyesha mtu ana tatizo la kifua kikuu, tayari moja kwa moja anapata nafasi ya kwenda hata kama kwenda kuwaona wataalamu. Kwa hiyo ushauri kutoka kwa hao watu wanaojitoa kwenye mashirika mbalimbali, ndo mbali wale wanaoibua sasa na kuona watu sasa waonekane ambao wana matatizo ya vifua vikuu, ndio maana unakuta mtu anatumia dawa pasipokujua tatizo lake ni nini, lakini sasa kule kuhamasishwa, kupewa elimu, ndo hicho tunaenda kuibua na kuangalia kwamba kumbe matatizo ya kifua kikuu yanaanzia kwa taratibu hizi. Kwa hiyo mimi, kwa ushauri wangu, nilikuwa naomba hayo mashirika yaendelee kujitosa, ili yaweze kuisaidia jamii, hususan katika bara letu la Afrika. Haya, asante sana Sali, kwa ushauri uliotoa. Bila shaka wataalam wa afya mmemsikia, na msikilizaji mwingine yeyote unayesikiliza uh, sauti ya Amerika hivi sasa, umesikiliza ushauri uliotoka kwa msikilizaji huyo. Ah, basi tukiendelea zaidi, um, washiriki ambao uh, madaktari uh, kuna, kuna aina mbili za maambukizi ya kifua kikuu inaelezwa na wataalam wa afya. Aa, ikiwa moja wanayesema ni latent na active. Sasa hebu hebu, tufafanulieni, mtuelimishe, mtueleweshe, aina hizi zinatofautiana vipi? Nikija kwako Dr. Robert Bia, swali sikufata vizuri swali Madaktari hutofautisha kati ya aina za maambukizi ya kifua kikuu ambayo kuna aina ya latent na active. Sasa aina hizi mbili zinatofautiana vipi, au mgonjwa atafahamu ana aina gani ya kifua okay, kikuu? Mm. Okay, swali nzuri sana. Wakati tunakuwa uh, ile wanaita setu tumekuwa tume, tume pamoja na wagonjwa wale wanakuwa na na kifua kikuu wakati wanakohoa wala wanaiwatunaita wana, mkifransa si tunasema ma anatosha mate, ataweza aambukizie ugonjwa wa kifua kikuu. Lakini kila mtu yote amekwisha kukutana na mikrobe au watu moyote mwenye li, amekwisha kutana na mikrobe ya kifua kikuu, lakini hafanye ugonjwa hafanye ugonjwa juu ya nini? Anakutana wajeshi ya mwili inakuwa ngufu, ile ndio wanaita eh, anaita tuberculosis latent, latent tuberculosis ana, ana ha, hayafanya ugonjwa, kwa sababu wasoda ya mwili wale wajeshi ya mwili wanakuwa ngufu. Wakati anapungukiwa kidogo na na, na na na ngufu na wale wajeshi wa mwili, pale pale anafanya ugonjwa wa kifua kikuu. Kwa sababu ya nini? Kwa sababu Inakuwa ina, ina active ndio ile huwa na activation, anafanya tuberculosis, anafanya kifua kikuu, anafanya ugonjwa wa kifua kikuu. Shukrani. Kama amenielewa, bila bila shaka amekuelewa, uh msikilizaji ambaye aliandika swali lake hapa uh, kwenye, kwenye mtandao wetu wa Facebook. Na uh, shirika la Umoja wa Mataifa UN lilibashiri kuwa ugonjwa huu wa kifua kikuu utakuwa umetokomezwa kufikia mwaka 2025. Uh, Dr Rogasira, kwa hali iliyoko hivi sasa na namna ambavyo tunasonga mbele uh, unadhani kwamba hili litawezekana? akupata vizuri h naweza kurudia. Shirika la umoja wa mataifa lilibashiri kuwa ugonjwa wa kifua kikuu utakuwa umetokomezwa kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Je, uh, unadhani kwamba uh, azma hii inaweza kufikiwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano ukiangazia hali ambayo tupo nayo hivi sasa? Uh, na nashukuru kwa mtazamo wangu nadhani bado mapambano yamehitajika kwa sababu ukiangalia takwimu, kwa mfano mm -hmm. kwa takwimu za Tanzania uh, tuliona kwamba kwa mfano mwaka elfu mbili na kumi na mbili kulikuwa na visa elfu sita mia nane tisini na mbili elfu mbili na kumi na nne vikashuka vikafika elfu sita mia tatu na hamsini na moja lakini vikaanza kupanda tena. Uh, kwa hivi sasa tuna tuna tuna, tuna uh, uh, uh, kitu kingine hapa katikati ambayo ni uviko kumi na tisa au covid kumi na tisa kitu ambacho kinadidimiza kidogo au kinaleta changamoto kwenye mapambano ya kifua kikuu. Kwa hiyo nikiangalia trend ilivyo na vitu vingine vinavyokuja hapo katikati na mdororo wa kiuchumi unatokea, kwa kweli si, sina uhakika sana kama elfu mbili na ishirini na tano itakuwa tumetokomeza ugonjwa wa kifua kikuu, lakini bado uh, focus yetu au uh, azima ambayo tunahitaji kuisikia ni lazima watu tufanye kazi kwelikweli, ili angalau hata kama tukishindwa kusikia malengo hayo, basi angalau uh, hali hiyo imepungua kwa kiwango kinachotakikana. Asante Dr. Lorin katika kuchangia uh, swali hilo. Nini mtazamo wako Dr Lorin? Kweli kabisa uh, kuona na kusema kwamba ni tunaona ni kama ni vigumu kuweza kutokomeza ugonjwa kifu wa kifua kikuu um, kabla ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano kwa sababu ukiangalia wakati huu, kila mwaka Uh, takriban milioni kumi ya watu uh, duniani, hupata ugonjwa huu wa kifua kikuu na takriban milioni tatu wanakosekana. Kwa sababu ukiangalia, uh, duniani, si wote ambao wanapata ugonjwa huu wa kifua kikuu wanafika kwa vituo vya afya na kwa sababu bado kuna wale ambao wanapotelea n, wanapotelea hapo na hawafiki kwa vifu, kwa vituo vya afya, wanaendelea ku- kueneza ule ugonjwa. Kwa hivyo unapata ya kwamba hata kama kuna wale tunatibu, bado ugonjwa mwenyewe unaendelea ku, kuenezwa. Ukiangalia katika uh, nchi zile ambazo ziko na kesi nyingi zaidi na eh, kesi nyingi zaidi za ugonjwa kifu wa kifua kikuu, tunapata kwamba uh, nchi hizi ndizo zina kesi nyingi ambazo zinapotea, yaani hazipatikani kwa sababu kuna wale ambao bado wa, hawaja hawajapimwa. Kuna wale ambao wanaendelea kueneza ugonjwa, na kwa hivyo kwa, kwa ma, mawaidha yangu mi naona ni kama kwamba hatutaweza ku tokomeza ugonjwa huu wa kifua kikuu kabla ya mwaka wa elfu mbili na thelathini ama elfu mbili na ishirini na tano. Naam, basi hebu tumsikilize uh, msikilizaji ambaye yupo katika laini ya simu anataka kuuliza swali au kutoa mchango kuhusiana na mada hii ya kifua kikuu. Karibu msikilizaji. Na mnaongea na Denis Mganyizi kutoka kitaa cha Kibindi Limkubwa, Kagera, Tanzania. Kwa kweli kuhusiana na ugonjwa wa kifua kikuu kwa sasa hivi, kwanza yamepungua sana kwa sababu hata na uhamasishaji wake kwa sahivi imepungua mno, na ndio maana sahivi kisaikuni kama vile imeisha kekea tu kama vile amna, lakini kumbe ugonjwa upo na ni hatari zaidi kuliko hata naye magonjwa mengine ambayo kwa sahivi anapewa kipaumbele min... mi maoni yangu ningewaomba awa wahudumu wa afya sasa wajitaidi na huu ugonjwa kuupa kipaumbele kusudi watu wajikinga, wajue nini namna ya watakavyoweza kujikinga na huu ugonjwa kusudi wapunguzi angalau, kwa sababu umekuwa tishio sana, japokuwa unapendea unapembea kimya kimya hivyo hivyo. Nashukuru sana, shukrani sana Muganyizi kwa maoni yako hayo. Na wakati huo, naona mwenzangu uh, sande Shomari yupo tayari kabisa kutusomea maoni ya kwako wewe msikilizaji, ambayo umeandika kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Karibu Sande. Haya basi, moja kwa moja tuangalie katika maleo waliotoa maoni yao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Naanza naye Wasonga Solomon akitoka kule Nairobi, Kenya. Anasema kwa kweli serikali nyingi ikiwemo hapa Kenya na jamii kwa jumla wamesahau ugonjwa wa TB na kuweka maanani kwenye janga la Korona. Kwa hiyo wajue TB ni tishio. Hamisi Mangati nyonyo myeusi yuko manyamaya kule Dodoma, anasema elimu inahitajika kutolewa. Wananchi wengi tumekuwa hatuchukui elimu ipasavyo, na, na kutokana hilo tuna dharau. Haya, naye Jonas Bite John Muleba, Tanzania anasema kwa kweli mimi ni shahidi wa jambo hili. Mama yangu mzazi ameumwa huwa ugonjwa mwaka jana kipindi cha Covid nikajua basi ni Covid, lakini baada ya vipimo vyote kupatikana na ikabainika ni TB kiukweli. Alianza dozi na baadhi ya matibabu mpaka kipindi cha miezi sita cha mwaka jana akapima tena na kubainika hana tena gonjwa hilo. Kiukweli serikali ya Tanzania ipo makini sana na utoaji dozi ni bure pasipo na gharama yoyote. Hakika TB inatibika, ndio ushuhuda wangu kwa jambo hilo. Sawa kabisa. Naye David Chechenga akiwa Wagumu, Muheza, Tanga, Tanzania anasema serikali nyingi zinafanya jitihada za kukabiliana na ugonjwa huu wa TB, ila ili uweze kutokomea kabisa katika nchi nyingi mapambano ya ugonjwa huu ndio ampelekea dawa zake kutolewa bure, kwa kuwa ugonjwa huu ni hatari na kwa pamoja umekuwa ugonjwa hatari, lakini matibabu yake ni bure kabisa. Hivyo ni juhudi za ugonjwa mwangalizi wa mgonjwa kuzingatia matumizi sahihi ya dawa. Naye mwana wa sema kule masili yuko wapi, Mbeya Mbalizi anasema korona ipo inaua, TB ipo nayo pia inaua, kila kitu sio mpaka serikali mengine sisi ndio tuangalie, kuna madaktari wa kujitegemea wamejiajiri kwa ajili ya watu wanaojali afya zao. Bila shaka, Fredrik Rafaeli Kadili wa Dodoma, Tanzania, anasema kiukweli, ugonjwa hili la TB limesaulika sana baada ya korona kuingia. Unaona, utoaji wa elimu unahitajika. Dalala Tajiri wa Namenyele, Rukwa, Tanzania, anasema kwa kweli, TB imesaulika kabisa toka janga la virusi vya korona kuenea kote duniani maana imekuwa ukikohoa tu basi ni korona. Ndiyo maana watu wanafikiri kwa wingi, kutokana na serikali kujisahau pakubwa. Mfano, nchi ambazo zinatumia chanjo ya korona, kila ugonjwa wanatumia chanjo hiyo. Nam, asante sana. Turudi tena kwenye mtandao wetu wa Facebook na angalia maoni yakiendelea kumiminika hapa. Naanza naye huyu Shukuru Nse Karabandia akiwa Bukoba Tanzania, anasema binafsi naona elimu kwanza ni kidogo, ni vyema wakaongeza elimu, watu wakaelewa ndipo mapambano yatafanikiwa. Masanja Kanone hake, kwa upande wake anasema akiwa kule Geita, kwa upande wangu sijui chochote kuhusu ugonjwa wa TB sababu hata elimu haitolewi. Ombi langu kwa watoa elimu na huduma itolewe kupitia mikutano ya vijiji au matangazo yabandikwe kila sehemu, hiyo itaweza kusaidia sana kupata elimu kwa wananchi. Naye Machenji Lupemba anasema yupo Katavi, Tanzania anasema ni kwamba kikubwa imekuwa chang changamoto kubwa sana TB katika kipindi hiki cha korona. Kwa hiyo tunaomba shirika la afya duniani litusaidie kusimamia swala hili bila shaka. Naye Vincent Kaji, kijana mpole kutoka Kagongwa, mtaa wa Majengo manispa, anasema kwa hakika ni changamoto kubwa tunahitaji msaada kwa ugonjwa huu wa TB. Haya, nikienda kwake Wasangatonge Sadam Klabu, Wasangatonge Sadam Klabu wanasema kwa kweli kwa ujumla watu wengi hawana elimu ya kutosha juu ya TB. Kwa hiyo itapendeza sana kama zikipewa nafasi kwenye utoaji wa elimu. Sawa kabisa. zamuni yake Machenji Lupemba yupo wapi? Merere, Katavi, Tanzania anasema kwa kweli TB au kifua kikuu imekuwa changamoto kubwa sana kwenye kipindi cha korona, kwa hiyo tunaomba shirika la afya liweze kutusaidia kusimamia suala hili. Haya, haya ni baadhi ya watu watu wanatoa maoni yao wa kwenye mtandao wetu wa Facebook. Nirudi kwako mkamiti Kibayasi. Shukrani sana sande Shomari. Wasikilizaji washiriki, kama mlivyosikia uh, baadhi ya maoni ya uh, wasikilizaji walivyoandika katika mtandao wetu wa Facebook, inaonekana uh, juhudi za kutokomeza TB zimesahaulika kwa njia moja au nyingine. uh, nini basi kifanyike ili kurejesha imani kwa jamii kwamba juhudi hizi za kukabiliana na TB bado ziko pale pale. Uh, nirudi kwako uh, Dr. Tryphon Rugasira, nashukuru sana mkamiti. Uh, kweli ulivyosema kwamba watu wanaona kama TB imesaurika, lakini nadhani inatofautiana kati ya eneo moja na eneo jingine. Na pia nini kifanyike? Moja, uh, kuna vitu au kuna uh, namna ambazo zimekuwa zikifanyika tangu awali na pengine labda juhudi hizi zimekwamishwa zime kidogo uh, na hivi karibuni, kutokana labda na uwepo wa korona. Kwa mfano katika vituo vya kutolea uh, vituo vya, vya afya, ni kwamba kumekuwepo na program za kuelimisha watu kwenye ngazi za vituo vyenyewe, lakini pia katika ngazi ya jamii kabisa, kwa, kwa maana kwamba kuna wale watu ambao uh, ni ni ni ni ni, ni voluntary healthcare workers lakini pia kuna wale ambao wanafanya kazi tunawaita community health workers, kwa maana kwamba wanafanya kazi katika ngazi ya chini kabisa, wanauelewa mfano, um, kwa kwa taratibu za hapa kwetu nyumbani Tanzania, wanapita wengine, wanaenda mpaka ngazi ya kaya na kuelimisha lakini pia kulikuwa na na na taratibu ambazo watu wanapokea message kwenye simu zao, ambayo ni message zinazowasaidia kujitambua kama wana maambukizi ya virusi vya, vya, vya amini wana maambukizi ya kifua kikuu ama la, na kama mtu anakuwa na dalili basi anaweza akasogea kwenye kituo cha afya na kuweza kuonana na wataalamu wao, watafanya uchunguzi na kugundua kama ana maambukizi hayo au la lakini pia uh, kuna elimu ambazo zilikuwa zinatolewa katika vituo vya redio na vituo vya televisheni, lakini kwa uzoefu ambao tumeuona hivi karibuni, tuna tunafanya uh, tunashirikishana tuna elimu sana kwa sisi wataalamu wa afya kwa kutumia Zoom meetings. Kuna Zoom meetings nyingi sana zinazoendelea hasa zikihusianisha Uh, UVIKO kumi na tisa, kifua kikuu, pamoja na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo uh, tunadhani kwamba pengine tu ni kuweza kutilia mkazo hivi, na pengine watu waongeze juhudi pia uh, kusogea katika vituo vya afya, kwa sababu kwa mfano kwa hapa nyumbani Tanzania uh, sisi hakuna ile iliyo iliyo njia iliyofanyika katika nchi nyingi ambayo ilikuwa ni lockdown, isipokuwa kitu ambacho uh, kina, kinafanyika hapa ni zile tu preventive measure au uh, zile namna za kujikinga za kawaida, lakini huduma zinaendelea kutolewa kawaida. Kwa hiyo ninashauri sana, kwa dalili za kuwa na kifua kikuu zinafahamika vizuri, na kama mtu anakuwa hajui dalili hizo basi anaweza kwenda kwenye kituo cha kutolea afya akapata elimu, lakini kwa yule ambaye ana dalili pia ni vizuri akasogea kwenye kituo cha kutolea huduma za afya akaweza kuonana na wataalamu akafanya uchunguzi na kuweza kuthibitisha kama na kifua kikuu au la, na kuanza tiba mapema, kwa sababu huu ugonjwa kwa kweli ni changamoto. Asante. Naam. Na kabla ya kusonga mbele, kuna msikilizaji mwingine katika laini ya simu ambaye anataka kutoa maoni au kuuliza swali. Karibu msikilizaji, taja jina lako na uh, toa mchango wako kama ulivyokusudia. Unaongea na Bedisi Mjanyuzi kutoka kitaa Yakiingili, mkoa Kagera, Tanzania. Kwa kweli, tulio wengi atina ya ya kutosha juu ya ugonjwa wa TB juu ya ugonjwa wa TB. Kwa sasa hivi mapambano zaidi ya TB yamefungua kwa sasa kwa sababu ya ujira wa corona na ndio maana walio wengi -hatuamini kama kkijii bado ipo. Ni habari njema hiyo kutoka kwa msikilizaji. Haya basi, uh, juhudi zinaonekana upande mmoja zinafanya kazi, upande mmoja ndio hivyo, zinaonekana hazifanyi kazi, lakini maoni ya msikilizaji yana, yana, yana tia moyo na yanaleta yana mwangaza mzuri uh, kwa, kwa wasikilizaji uh, ambao wanasikiliza uh, kipindi cha Live Talk hii leo kinachozungumzia ugonjwa wa kifua kikuu. Muda nao unakwenda mbio kweli kweli. Uh, ninasoma ujumbe huu kutoka kwa huyu anajiita Lupemba, yeye anasema changamoto kubwa katika kipindi hiki ni kwamba huwezi kutofautisha kifua kikuu na korona pamoja na magonjwa mengine ya kupumua Haya basi nije kwako uh, dok Bia, hebu tumwelimishe msikilizaji wetu huyu lupembe Robert. Bia, hebu tuelimishe kwa msikilizaji wetu huyu, anasema kuna changamoto kati ya ugonjwa wa kifua kikuu na korona na magonjwa mengine ya, ya mfumo wa kupumua. Pengine labda ungejikita zaidi tuangalie kwamba ugonjwa wa kifua kikuu dalili zake au zinakuwa vipi? Sa hivyo amesema anakweli, kunakuwa dalili zinazopatikana kwa kwa korona kwa, na tunazipata kwa kifua kikuu. Tunakuwa kama feiva, moto kupanda, inapatikana kwa kifua kikuu, inapatikana hivyo hivyo kwa korona kwa. Tunakuwa saa vile kikoozi, kikoozi, inakuwa ina kukohoa, inakuwa kwa kifua kikuu na vile vile inapatikana kwa ugonjwa wa korona kupumua kupumua, kuputa, kuputa, kupumua, zibaya, zibaya, ka... ka... ka... kukota pumzi kupumua pumua atapumua vibaya pumzi zinatoka vibaya, itapatikana katika kifua kikuu na hivyo hivyo katika korona itapatikana. Kutakuwa kukota nguvu, kupungukiwa na nguvu, anasikia kama nguvu inaisha, atasikia, itapatikana katika korona na hivyo hivyo utaipata kwa kifua kikuu, hii yoyote anajisikia vibaya mwingi vibaya vibaya, hiyo magonjwa mbili ikuwe kwa korona na kwa kifaa kikuu itapatikana, hiyo inakuwa madharini zinazopatikana kwa ule ugonjwa wa pili. Yenyewe tunaambia tunaambia komuniti yetu ni nini, wakati wanasikia vibaya wajielekeze katika vituo vyetu vya afya, kwa sababu huko ndivyo wataweza kutambua kama inakuwa fua kikuu wala kama inakuwa korona, lakini yeye akibaki nyumbani tu kwa kusema ni hii ugonjwa wala ile, akielekeze katika kituo cha, cha afya. Na ingine ni kusema kama sisi tu wadaktari wala waganga tutamaliza hiyo ugonjwa ya kifua kikuu kiku. Lakini tutaimaliza kama kila mtu yoyote anacia mchango, saa vile wewe unacia mchango wakati una, una organizee elisia hivi wenyewe wata wataridhika na hiyo maonyo yenyewe tunapana mkomuniti hizo hivyo, nao yoyote, kila mtu kwenyewe anakuwa anapana ile ujumbe juu ya kifua kikuu, wa kupiganisha kifua kikuu, ndio tutafika kumaliza hiyo ugonjwa. Eh, karibu. Haya, naona kwenye laini ya simu pia kuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, muda unakwenda mbio, tutajie jina lako natoa mchango wako au swali kama ambavyo umejipanga kufanya hivyo. Ndio, kwa majina ninaitwa Fundi John Ngonya, niko laini polisi Uvinza, mkoa wa Kigoma, nchini Tanzania. Kwanza nilikuwa napenda kutoa maoni kwamba kuhusiana na swala la ugonjwa wa kifua kikuu, ningependekeza idara husika au wizara husika ya afya nijitaidi sana kuendelea kutupa elimu hata sisi watu vijijini, sababu unapokuwa tukisikia kifua kikuu, kifua kikuu, unajikuta hatujui ni nini maana yake, na hatujui nini dalili zake, na athari yake ni nini, na unaambukizwaje. Kwa hiyo ningependekeza kwamba idara husika ijitahidi sana kuwekeza mafundisho zaidi ya ugonjwa wa kifua kikuu, hasa vijijini, wasielekee mjini sana, kwa sababu vijijini unakuta walio wengi hata hivi redio inakuwa ni ngumu kuwa nazo, changamoto kama hivyo, unavyojua nishati labda upatikanaji wake ni mgumu k unakuta TV hizi nazo hatuwezi kuwa nazo kwa asilimia kubwa. Jitai sana kuelekea huku vijijini kwetu. Asante. Shukrani sana msikilizaji, lakini kama ulikuwa ukifuatilia vyema uh, live talk uh, mwanzoni kabisa tulivyoanza, kulikuwa kuna msikilizaji ambaye naye pia alikuwa anataka kujua kifua kikuu uh, ni ugonjwa gani? Basi na pengine kama ulipitwa, basi pole sana. Naona muda pia nao unakimbia. Hebu basi uh, uh, ni, ni mruhusu uh, Dr. Lorine Mugambi Nyaboga uh, wasikilizaji wamekuwa uh, wakiandika kwamba imani inaanza kupungua ya wanavyoona juhudi za, za kutokomeza uh, kifua kikuu uh, zinavyofanywa. Je, ili kurudisha imani hii kwa ujamii kuona kwamba kifua kikuu kampeni zake bado zinaendelea kama zilivyo, nini unadhani kifanyike? Asante. Na Mkamiti, ni kweli kabisa kwamba bado tunaendelea na juhudi za kukabililiana na ugonjwa huu wa kifua kikuu, na ningependa kueleza uh, mojawapo ama aina fulani ambazo wakati huu um, tunaangalia sana sana, na mojawapo ya uh, juhudi zile ambazo tunatumia, nambari ya kwanza ni kuhakikisha kwamba wagonjwa ama wa, wa, wenye wanahitaji kutumia dawa za kuzuia TB ama kifua kikuu wanazipata. U, ukiangalia katika kila kila nchi kuna wale ambao wanaweza kuwa na kinga duni la mwili, wagonjwa wenye wanaweza kuwa na ugonjwa wa sukari ama watoto wachanga chini ya miaka tano ambao wameambukizwa ugonjwa wa TB, ama pia wagonjwa wale ambao wako na virusi vya ukimwi, wagonjwa hawa wote wanaweza pewa dawa za kuzuia ugonjwa wa TB. Kwa hivyo nchi nyingi wakati huu zinasisitiza sana kuhakikisha kwamba wagonjwa ambao wako na kinga duni la mwili wanaweza pata dawa zile sasa zinatumika kuzuia TB. La pili ni kuhakikisha kwamba TB hai haipimwi ama haihudumiwi peke yake katika vituo vya afya vya umma, lakini pia TB inaweza inaweza hudumiwa kwa vituo vya afya vya kibinafsi. Kwa wakati huu tunaona kwamba wengi wa wagonjwa wale ambao hupatikana na ugonjwa wa TB huenda kwa kwa vituo vya afya vya umma, na lakini tunajua kwamba wagonjwa wanawezaenda vituo vyovyote vya afya. Kwa hivyo wakati huu uh, serikali zote zinaangalia venye zinaweza uh, endeleza Uh, mambo ya ku ya kupima na pia ya, ku, ya kutibu TB pia kwa vituo vya afya vya kibinafsi. Ya tatu ni kuelimisha watu na kuhakikisha kwamba tunahamasisha kwamba TB bado ni tisho, bado ni tisho kubwa kwa nchi za Kiafrika na kwamba TB bado imo. Kwa hivyo wakati huu utaona na utasikia sana kwamba watu wanaelimishwa kuhusu dalili za TB kama vile kukohoa, kutoa, uh, jasho usiku ukilala, kupungukiwa na kilo, na kuhakikisha kwamba wagonjwa pia wanaelewa kwamba ukiwa na dalili hizi, unaweza unaweza weza ku, ku, kuenda kwa kituo chochote cha afya ili uweze kupata kupimwa na pia kupewa matibabu ambayo kwa nchi nyingi matibabu haya ni ya bure. La mwisho kabisa ni kwamba uh, kuna kitu kina kinaitwa active case finding. Active case finding ni pale ambapo ukienda hospitali yoyote ama kituo chochote cha afya unaweza pimwa uh, pimwa TB na venye wahudumu hawa wa afya hufanya ni kuuliza mtu, unakohoa unatoa jasho, umepungukiwa na kilo na mambo kama hayo, na ukipatikana uko na dalili hizo hapo, basi unaweza pimwa ugonjwa huu, ili kama uko na ugonjwa pia unaweza anzishwa uh, madawa. Kwa hivyo hizi ni mojawapo tu ambazo uh, juhudi zile ambazo tunaangalia ili tukabiliane na ugonjwa huu. Asante, shukrani sana. Na katika kuongezea ni kwamba uh, shirika la afya duniani WHO linakadiria kiasi cha watu milioni tatu walipata TB Uh, kila mwaka kabla ya kuibuka kwa janga la COVID-19, na TB husababisha takriban asilimia hamsini ya vifo vya kesi hizo. Kiasi cha nusu ya watu ambao wana TB hufariki kutokana na ugonjwa huo, ikiwa wataachwa bila kutibiwa. Ndio nakamilisha kipindi cha Livetok kwa siku ya leo, ambapo tulikuwa tukijadili kuhusiana na kifua kikuu. Naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozaji wa matangazo ni Saida Amdun, msimamizi alikuwa ni Abdushakur Abud na washukua.