Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapo Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta muda mfupi uliopita amefunga usafiri kati ya Nairobi na kaunti nyingine kadhaa katika juhudi za kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona ba mashule pamoja na mikusanyiko imepigwa marufuku pia. Wakati akifanya hotuba kwa taifa, Kenyatta pia amesitisha usafiri wa barabara au ndege kuingia na kutoka kwenye maeneo yaliyotajwa. Kaunti zilizofungwa ni pamoja na Nairobi na Kuruma, Machakos, Kiambu na Kajiado. Kiongozi huyo pia amesitisha mara moja vibali vya kusafiri vilivyotolewa kwa baadhi ya watu wakati usafiri ulipofungwa hapo awali. Tume ya wanahistoria wa Ufaransa wanaoongozwa na Vincent Daklat wamemkabidhi Rais Emmanuel Macron ripoti ya kazi yao baada ya miaka miwili ya utafiti kuhusu jukumu la Ufaransa wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Kumepuwepo na madai ya malalamiko kwamba Ufaransa chini ya Rais Francois Mitterrand wakati huo haikufanya vya kutosha kuzuia mauaji hayo yaliyosababisha vifo vya karibu watu laki nane wengi wao Watutsi, na hata kutuhumiwa ilishiriki kwenye uhalifu huo. Swala so, hilo lingali ni mwiba katika uhusiano kati ya Ufaransa na Rwanda hadi hivi leo. Rais Macron aliamrisha kuundwa kwa tume hiyo ya wanahistoria wasio na ujuzi wa maswala ya Rwanda mwezi Mei mwaka wa 2019 ili wasiwe na upendeleo wakati wakichunguza jukumu la Ufaransa nchini Rwanda kati ya mwaka 1990 na 1994 na na kupitia utafiti mbalimbali uliokwisha kufanywa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc wizara ya afya imesema mapema leo kuwa takriban watu thelathini na wawili wameuawa huku wengine sitini na sita wakijeruhiwa mapema leo baada ya treni mbili kugongana ana kwa ana kusini mwa misri ikiwa ajali ya karibu zaidi ya treni nchini humo kwa mujibu wa shirika la habari la afp taarifa zinasema kuwa darzeni ya ambulensi zimepelekwa kwenye eneo latata kwenye jimbo la Sohag, kilomita 460 kusini mwa Cairo. Misri imeshuhudia ajali mbaya zaidi za treni katika miaka ya karibuni, zikilaumiwa miundo mbinu mibovu. Ajali mbaya zaidi ilitokea mwaka 2002 pale watu 373 walikufa kutokana na moto ndani ya treni mjini Cairo na kupelekea kusitishwa kwa huduma za usafiri kwa muda kote nchini. Wakati huo maafisa wa reli walilaumu mitambo ya mawasiliano kutofanya kazi kutokana na hali mbaya ya hewa. Machi mwaka uliopita, takriban watu kumi na watatu walijeruhiwa baada ya treni mbili za kubeba abiria kugongana ana kwa ana mjini Cairo na kupelekea kusitishwa kwa huduma hiyo kitaifa kwa muda. Muda mfupi uliopita, rais wa Misri Abdel Fattah El Sisi amesema watakaopatikana kuhusika kwenye ajali hiyo wataadhibiwa vikali. Serikali ya Uingereza imetangaza Ijumaa kwamba inaunga mkono wabunge wake pamoja na watu wengine waliowekewa vikwazo na China kwa kutetea watu wa kabila la Uiguru wanaokandamizwa nchini humo. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson, kupitia ujumbe wa Twitter, amesema kuwa watu hao wanafanya kazi muhimu kuangazia ukiukaji wa haki za binadamu unaotekelezwa na China. Johnson ameongeza kusema kuwa uhuru wa kulalamikia maovu ni muhimu na kwamba anasimama na watu waliowekewa vikwazo. China imeweka vikwazo dhidi ya watu tisa mashuhuri wa Uingereza pamoja na taasisi nne kwa madai kuwa walieneza uongo kuhusiana na namna Beijing ilivyowachukulia watu wa kabila hilo. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza Dominic Raab pamoja na mwenzake wa sheria Robert Buckland pia wamechukua msimamo sawa na wa Johnson. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Watu tisa wameuawa Alhamisi nchini Myanmar kwa mujibu wa ripoti kutoka shirika linalotetea haki za wafungwa nchini humo la AAPP. Na kijana mmoja mwenye umri wa miaka 16 kutoka Thailand huenda akapewa adhabu ya kifungo kwa madai ya kumkashifu mfalme wa taifa hilo Maha Vajiralongkorn kwa kuvaa shati fupi iliyokuwa na maneno yenye kumkosoa maandamano ya vijana ya kuitisha demokrasia yamekuwa yakiendelea nchini humo licha ya sheria kali kutumika. Sheria inayojulikana kama lese majeste au 112 inayotoa kifungo cha hadi miaka 15 jela kutokana na kukashifu au kutukana au kuharibia jina watu mashuhuri kwenye utawala, ikitumika kukandamiza watu wanaokosoa ufalme. Kufikia sasa, sheria hiyo imetumiwa dhidi ya waandamanaji 71, wakati viongozi wao saba wakinyimwa dhamana huku wakisubiri kesi zao kusikilizwa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napompisha mwenzangu BMJ Muridhi tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia taarifa zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia hatua ya rais wa Kenya huru Kenyatta ya kutangaza masharti makali katika juhudi za serikali yake kukabiliana na kuenea kwa kasi kwa maambukizi ya virusi vya korona ambayo yanaendelea kuripotiwa nchini humo, na kwenye sehemu ya pili tutapata kusikia hisia za baadhi ya wakimbizi ambao wameishi katika kambi ya Kakuma na vilevile maoni ya tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya baada ya serikali ya nchi hiyo kutangaza kwamba itafunga kambi hiyo ya Kakuma pamoja na ile ya Dadaab. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Muridhi. Na, kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu kwamba Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya leo Ijumaa ametangaza masharti makali katika juhudi za serikali yake za kukabiliana na kuenea kwa kasi kwa maambukizi ya virusi vya korona. Katika hotuba ambayo ameitoa muda mfupi baada ya saa tisa alasiri hii leo katika saa za Afrika Mashariki kutoka Ikulu mjini Nairobi, Kenyatta amesema kwamba wimbi la tatu la ugonjwa wa COVID-19 limesababisha hali ya wasiwasi na sintofahamu kwa sababu ya ongezeko kubwa la maambukizi ndani ya kipindi cha siku chache. I have been compelled by medical as well as empirical evidence to revise the measures that we took on March 12. Kenyatta amesema kaunti tano za nchi hiyo, Nairobi, Kajiado, Machakos, Kiambu na Nakuru, ndizo zilizoathiriwa zaidi na zina maambukizi mengi zaidi kuliko kaunti zingine zote katika taifa hilo. Ameongeza kwamba kwa kila watu mia moja waliopimwa, ishirini na wawili wamepatikana kuwa na virusi hivyo, hali ambayo serikali inaeleza kwamba inatia wasiwasi mkubwa, e, hasa kwa mfumo wa afya ambao kidogo umepata uh, tatizo au kupata changamoto kutokana na wingi wa watu walioambukizwa ugonjwa huo, na kwamba sio ugonjwa huo peke yake e, maanake kuna magonjwa mengine, lakini huo ndo ugonjwa uliopewa kipaumbele e, na, na serikali ya nchi hiyo. Haya yote yanajiri huku vifo vinavyotokana na ugonjwa huo vikiripotiwa kuongezeka kila uchao katika sehemu mbalimbali mbali, za taifa hilo la Afrika Mashariki. So fellow Kenyans, to avert a national health crisis, and upon the advice of the National Security Council, and the Council of Governors, and also in keeping with the recommendations of the National Emergency. Hapo, anaeleza kwa sababu hizo, baada ya kushauriana na, na wataalam baraza la kitaifa la kupambana na virusi vya korona na magavana Atangaza amri ya kiutendaji nambari mbili ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja. Itakumbukwa msikilizaji kwamba takriban wiki mbili zilizopita rais Kenyatta alikuwa ametangaza masharti mapya ya kukabiliana na ongezeko hilo la maambukizi ambalo lilikuwa limeshuhudiwa kufikia hapo wakati alitoa tangazo hilo na kwenye hotuba yake hii leo rais Kenyatta ametangaza yafuatayo, kwamba ni marufuku kwa safari za barabara, reli au hewa, ndani na nje ya kaunti za Nairobi, Kajiado, Machakos, Kiambu na Nakuru hadi pale itakapotangazwa tena. Amesema kutokuwa sasa na mikutano ya moja kwa moja ya aina yoyote katika kaunti hizo hadi pale itakapotangazwa tena, yaani mikutano ya hadhara ya kukutana kwa watu wengi, kukusanyika. Bunge la Taifa, Seneti na vilevile mabunge ya kaunti uh, hizo tano yametakiwa kwenda mapumzikoni hadi itakapotangazwa. Amri ya kutotoka nje kuanzia saa mbili usiku na kumalizika saa kumi asubuhi katika kaunti za Nairobi, Nakuru, Machakos, Kiambu na Kajiado pia imetangazwa hiyo ni tofauti na ilivyokuwa hapo awali ambapo amri hiyo ilikuwa inaanza kutekelezwa baadaye kidogo. Katika kaunti zingine, amri ya kutotoka nje itaendelea kuwa kama ilivyo sasa, kwa mujibu wa rais Kenyatta, na hiyo ni kuanzia saa nne usiku hadi saa kumi asubuhi. Serikali pia imefuta vibali vyote maalum vya kuwaruhusu baadhi ya watu ambao wanatoa huduma muhimu hadi uhakiki wa wizara ya mambo ya ndani ufanyike, manake anasema Kenyatta kwamba E, vibali vilivyokuwa vinatolewa, mavyeti hivyo vimekuwa vikifanyiwa ukarabati na vingine kutolewa kwa njia zisizo halali, na hivyo basi akasema kwamba wale watakaohitaji vibali hivyo lazima waziitishe upya ama wafanye maombi upya. Kushiriki ibada kwa kuhudhuria watu binafsi katika kaunti hizo pia kumesitishwa hadi pale itakapotangazwa tena. Lakini kaunti zingine zinaruhusiwa kuendelea na ibada za kuhudhuria moja kwa moja, ila kwa kufuata kwa makini kanuni zilizokuwa zimewekwa awali. Kwa mfano kutokuwa na zaidi ya theluthi moja ya waumini kwa pamoja. Aa, pamoja pia na kufuata maagizo mengine ya wizara ya afya, ikiwa ni pamoja na uvaaji wa barakoa na vilevile kuweka umbali unaohitajika. Utoaji wa huduma kwenye mabaa umesitishwa katika miji hiyo na vilevile kaunti vile zote hizo migahawa katika kaunti hizo zitaendelea kutoa huduma ya chakula cha kubeba tu, na wala sio kuuza vileo au pombe. Ukipenda kwa haraka haraka, mengine ambayo ameyasema ni kwamba shule pamoja na vyuo vikuu vimefungwa, hakuna kuhudhuria masomo moja kwa moja hadi itakapotangazwa tena lakini wanafunzi ambao wanaendelea kufanya mitihani yao wanaruhusiwa kuendelea kufanya hivyo kwa sasa. Maafisa na wafanyakazi wote wa mashirika ya kibinafsi na pia na serikali wameelekezwa kufanyia kazi zao nyumbani hadi pale itakapotangazwa tena, isipokuwa tu wale ambao hawawezi kutoa huduma au kutekeleza majukumu yao wakiwa nyumbani. Hospitali zote zimetakiwa kupunguza idadi ya wageni wanaowatembelea wagonjwa na wamesema kwamba kwa mfano mapendekezo ni kwamba mgeni mmoja tu awe anaruhusiwa kuingia kumwona mgonjwa kwa wakati mmoja. Mikusanyiko yote inayoruhusiwa isiwe ni zaidi ya watu hamsini. Kwa mfano, mazishi yafanyike ndani ya saa sabini na mbili baada ya kuthibitishwa kwa kifo na yahudhuriwe ya, ya tu na watu wasiozidi hamsini na vitu kama ama hafla kama vile e, ndoa na hafla zingine ambazo zinafanana zisihudhuriwe na zaidi ya watu thelathini kwa wakati mmoja. Mwisho kabisa, walio na umri wa zaidi ya miaka hamsini na nane watapewa chanjo katika awamu ya kwanza inayoendelea kwa sasa. Ni baadhi ya mengi aliyoyasema Rais Uhuru Kenyatta, na hasa kuwaasa vijana kuhakikisha kwamba wanafuata kanuni hizo kwa sababu wao ndio huonekana sana sana wakiwa nje na hata kukiuka baadhi ya kanuni zilizowekwa na idara, maana wizara husika. Wenzangu na haswa vijana wa taifa la Kenya, huu ugonjwa uko nasi. Huu ugonjwa unaua. Huu ugonjwa, narudia tena, unaua na najua sana sana kwa vijana wetu ni changamoto kubwa kuona kama umefungiwa na unaambiwa usikaribie marafiki, ndugu, usitembee, usifanye mambo mengine. Lakini kwenu, ombi langu tuvumilie kwa muda huu mfupi, huu ugonjwa utupite, na kwa kuvumilia kwenu mutasaidia na mutaokoa wazazi, marafiki, ndugu na dada zenu, mutaokoa maisha yao wenzetu. Sasa wakati tunaongea, hakuna mtu ambaye hajui moja ama mwingine ambaye amechukuliwa na huu ugonjwa. Kwa hivyo vile nimesema, ni ya kwamba kama serikali sisi tutafanya lolote tuwezavyo kuhakikisha ya kwamba tumelinda maisha ya Wakenya, lakini jukumu ile kubwa zaidi itakuwa yenu, wananchi watukufu wa jamhuri hii yetu ya Kenya. Itakumbuka kwamba si mara ya kwanza kwa uh, kanuni kama hizi ambazo zinaitwa kwamba ni hatua kali kuchukuliwa, eh, wakati wa kipindi cha korona mwaka uliopita, mwanzo mwanzo, baada ya Kenya kugundua kwamba ilikuwa imepata maambukizi kiasi cha haja. Rais Kenyatta alitangaza kufungwa baadhi ya miji. Iliyofungwa ukaunti ni Nairobi, Mombasa na vilevile vile Mandera pamoja na jimbo la Kwale na kuhusu chanjo ambapo awamu ya kwanza imeshaanza nchini Kenya, kumekuwa na tetesi kwamba wale ambao walikuwa na lengwa wamekuwa wengi wao wakiogopa au wakikataa kabisa kushiriki katika zoezi hilo. Je, yeah. Ujumbe wa Rais Uhuru Kenyatta hivi leo kuhusu chanjo ulikuwa ni upi? kwa Wakenya, tukubali kuchanjwa, tusipotoshwe na uongo mwingi na tuendelee kushikana pamoja mpaka tupate ushindi na hii ugonjwa ambaye imetukumba. Kutaka kupata tathmini ya kina kuhusu hali ilivyo nchini Kenya, nimezungumza na Daktari Bernard Muya yuko mjini Nairobi na amekuwa akifuatilia yaliyojiri katika nchi hiyo, na hapa anaanza kwa kueleza hali ilivyo, na pia nimemuuliza ushauri hasa wa wizara ya afya kwa jumla ni upi wakati huu ambapo kuna hali ya taharuki na sintofahamu. Tumepata hii maambukizi ikiwa imeongezeka sana. Kwa mfano, juzi tulikuwa na karibu 20% ya sambu zote zile zilikuwa zimepimwa katika Kenya zikiwa positive, maana yake ni ku, ku, kuonyesha ya kwamba katika kila wa, watu mia moja ukifima ugonjwa unaonekana watu wa, 20 wako na ugonjwa. Hiyo ni kumaanisha kwa kusema kweli, sasa ugonjwa umeenea sana katika nchi yetu, na tena tumeona ya kwamba hata watu wale wanaanga dunia wameongezeka katika Kenya, uongozi wa Ministry of health vile watu wameambiwa na Ministry of Health na serikali na WHO tufuate tu, angizo maangizo. Tumeona Kenya kila kwa wingi watu hawakuwa wanafuata. Sasa kwa wakati huu, wakati sasa tumeingia katika wave ingine kali, na tena tumeambiwa Kenya tuko na hizi variant zingine za West, so, South Africa na ile ingine ya UK, United Kingdom sasa hiyo ndio hiyo variants ama this mutated virus za COVID-19 ndio naona zimetukimbiza sana. Shukran sana Dr Bernard Muya, daktari huyu kutoka mjini Nairobi, ambaye pia amekuwa akiwatibu wagonjwa wa COVID-19 na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usiondoke, tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki. Karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokuarifu, sehemu hii tunaangazia hali ilivyo nchini Kenya baada ya serikali ya nchi hiyo kutangaza Jumanne wiki hii kwamba inafunga kambi mbili za wakimbizi kule Kakuma na vilevile vile kambi ya Dadaab. Ripoti hiyo tulikuwa nayo na tukaangazia kwa undani siku ya Jumatano, lakini kuna mengi ambayo yameibuka hii leo. Kwa Undani inaangazia ni nini ambacho wanasema wakimbizi wa kambi ya Kakuma ambao wamekuwa wakiishi pale kwa miaka mingi. Kadhalika, tutaona maoni ya tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya kuhusu agizo hilo la serikali ya Kenya. Kwa mengi zaidi nampisha mwenzangu Jason Nyakundi akiwa mjini Nairobi. Asante sana BMJ Mreithi. Kenya ni mojawapo ya nchi za Afrika zilizo na maelfu ya wakimbizi kutoka Somalia, Sudan Kusini, DRC, Rwanda na Burundi. Waziri wa usalama wa taifa nchini Kenya, Daktari Fred Matiang'i, Jumanne aliwasilisha uamuzi wa serikali ya Kenya kwa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi nchini Kenya. Fadhia Abdalla wa kulitaka shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR kufunga kambi za Kakuma na Dadaab nchini Kenya. Waziri Matiang'i aliripotiwa kuujulisha ujumbe wa UNHCR kwamba hakuna nafasi ya mazungumzo kuhusu kufungwa kwa kambi hizo. Kwa mujibu wa data za UNHCR Kenya, kufikia Februari mwaka 2021, ina watu 512,991 ambao na na ni wakimbizi na watafuta makao katika kambi zake za Dadaab na Kakuma. Kambi ya ya wakimbizi ya Dadaab ina idadi ya watu mia mbili na ishirini na nane elfu mia nne na sitini na mbili ambao ni asilimia arobaini na nne Kakuma mia mbili na sita elfu mia nne hamsini na nane kwa asilimia arobaini huku asilimia kumi na sita ya wakimbizi hawa wakiishi katika miji ya Kenya. Robert Wagweru ni kutoka tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya katika kitengo kinachohusika na uraia na ukosefu wa uraia. hilo ni jambo ambalo ni la kushangaza kila mtu kwa sababu Uh, ukiangalia hawa wakimbizi wengine wametoka hata Ethiopia, Eritrea, Rwanda, Burundi, Uganda. Hawa ni watu wametoka nchi karibu kumi na mbili hivi, kwa hivyo wewe jiulize, kama wewe umetoka nchi ya Burundi kwa mfano, alafu umepelekwa Somalia, itakuwa vipi? Kwa sababu kumbuka, kisingizio ambacho serikali ilitoa ilisema kwamba hizi kambi zitachangia mkurupuko zaidi wa maradhi, haya maradhi ya Covid kumi na tisa. Hiyo ndio kisingizio ambayo wa serikali wametoa, lakini ukiangalia wachanganuzi wengi wa maswala haya wamesema haya makataa ambayo yametolewa na serikali ni kwa sababu ya zile changamoto ambazo Kenya na Somalia wanazipitia kwa sababu utakumbuka ya kwamba um, kuna kumekuwa na mvutano kidogo kati ya Kenya na Somalia wa kidiplomasia kwa hivyo um, vile serikali ilisema hawa watu itawapeleka katika mpaka wa Somalia. Hilo ndio jambo ambalo eh, hatukulielewa hata sisi, lakini la muhimu la muhimu ni, ni, ni ni ya kwamba ile jambo ambalo ni tungetaka kusisitiza sana, hili ni jambo ambalo sisi tunalikashifu kwa ukali sana, na sisi tunasema hili ni jambo ambalo hatutakubali lifanyike. Kumbuka kambi kama ya Kakuma iliweza kuanzishwa mwaka wa eh, 1991. kwa hivyo sasa ime, imekuwa pale kwa miaka thelathini. Kwa hivyo mtu ambaye alizaliwa pale huo mwaka, sahizi yuko na miaka thelathini. Huyo ni, ni mtu ambaye ameishi Kenya miaka yake yote kutoka uh, wakati serikali ilitoa um, mwito wa hawa watu uh, waweze kurudi kwao, ile inaitwa kwa Kiingereza voluntary repatriation. Kama wewe unataka kurudi, basi rudi, hiyo ni a itatafuta jinsi ya kukurudisha kwenye, ni watu, ni watu wachache sana ni wachache sana ambao wana wa, wa, wa hiari ya kurudi kwao. Ile jambo ambalo tungependa kuambia serikali ya Kenya ni kwamba hili jambo la kutoa makataa ya kufunga kambi kwa wakati kama huu si jambo ambalo eh, tunafaa kuwa tunarifikia. Kama sahizi sahizi, tuko na shida ya kupambana na haya maradhi ya covid kumi na tisa. Kwa hivyo sisi tungependa ku, kuomba serikali kwa sahizi, eh, tuko na maradhi ya covid kumi na tisa, hili jambo kwanza likae kando kwanza mkataba ambao unashughulikia mambo ya wakimbizi unasema vizuri sana ya kwamba hauwezi ukarudisha uka wakimbizi mahali ambapo wametoka kwa kutumia nguvu hiyo utakuwa unakiuka sheria zao za, za kibinadamu kwa hivyo serikali ya Kenya haiwezi ikafanya hilo jambo hata hatuelewi kwa nini tulishangaa sana tuliona eh, watu wengi walishangaa na na hilo tamko ambalo serikali iliweza kutoa. kwa sababu hawa, hawangeweza ku tungeweza kuelewa kwa nini eh, ilikuwa ili. inasema jambo kama hilo kwa sababu ni jambo ambalo hata Litaweka Kenya kwa shida matatani na, na jamii ya kimataifa hizi kama shirika la Kenya Human Rights Commission. Kitu ambacho tungependa kusisitiza ni ya kwamba sasa hivi mashauriano mashauriano mashauriano, lakini sio vitisho na makataa. Aza Nzabimana ana umri wa miaka ishirini na saba na ni mkimbizi kutoka Burundi. Alikimbia machafuko nchini mwake akiwa na umri wa miaka kumi na tano akiandamana na dada yake ambao walisafiri hadi Nairobi kwa msaada wa dereva wa lori la mizigo. Baada ya kumsimulia masaibu yao, ikiwemo kuuliwa kwa wazazi wake nchini Burundi, baadaye UNHCR ikawasafirisha dada hao wawili hadi kambi ya Kakuma. Anaomba Kenya iwahurumie. Hivyo fika hapa nilipewa hifadhi na nikapewa pia na right ya kusoma kwanza. Nikisikia hivyo, kitu cha kwanza kinanifujia nikukumbuka yale maumivu ambayo nilipitia katika nchi yangu nikiimajini u maumivu nilipitia na nikisikia kuwa ninayarudia nina emo na kitu wasi ni sijui hata nitafikia wapi place ni, ha, nika nikaenda kupata hifadhi nchi nyingine tena narudishwa hiyo place kumaanisha ni itakuwa ni shida zaidi mm? wale watu nilikimbia wakiniona itakuwa ni shida zaidi na kibaa zaidi hao watu wametekova wame mali zetu vitu zenye tuliachiwa na wazazi wetu, wakituona tunafika hapo, si tu watafikiria labda tunakuja kugombania hizo vitu, na maybe tunaweza fanyiwa vitu, vitu mbaya. Inatupea uoga sana, tunajiuliza, kwanza kwa miaka yenye tuisha kaa kambi, tena uende nchini unasumbuana tena na vitu zenye uliachaga huko, na katika hiyo nchi umepitia maumivu ingine yenye hauwezi sahau. Kama umepata nchi fulani najaribu kukufanya usahau yale maumivu, tena unaambiwa urudi kwa hiyo nchi ambayo ilikusababishia maumivu fulani. Unaona, ni maumivu makali mtu anapitia anakumbuka ana, ana, ana kwenye alitoka. Venye tumesikia hii taarifa, wengi wameshangazwa. Kwanza muda umekuwa ni mfupi sana, fikirie zaidi. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu serikali ya Kenya ilikuwa imekubali kuhamisha wakimbizi hao kwa awamu tatu, lakini kufikia sasa ni wakimbizi elfu kumi na nne pekee ambao wamehamishwa. Kati ya masuala mengine, serikali ya Kenya imekuwa ikilalamika kwamba licha ahadi za mara kwa mara za misaada kutoka kwa jumuia ya kimataifa, kwa kiasi kikubwa imeendelea kubeba mzigo wa kuwahifadhi wakimbizi hao peke yake. Kenya ilitaka kuzifunga kambi hizo mwaka elfu mbili kumi na sita kufuatia mashambulizi yaliyoaminiwa kutekelezwa na wanamgambo wa asili ya Somalia. Kambi za Dadab na Kakuma zimekuwepo tangu miaka ya tisini, wakati ambapo vita vya wenyewe kwa wenyewe vilianza nchini Somalia na ambavyo vinaendelea hadi sasa. Wengi wa wakimbizi hao ni raia wa Somalia mwenye umri wa miaka ishirini na sita ni mkimbizi mwenye asili ya Sudani Kusini. Aliwasili kambini Kakuma akiwa na umri wa miaka miwili akiandamana na, na wazazi wake. Anasema si wakati mwafaka, na Kenya ingetafuta njia za kunufaika kutoka kwa wakimbizi hawa badala ya kuwatimua. Sisi wote ambao tuko Kakuma tuko tu shua, kuna wakati tutatoka tuta, tuta Kakuma, aidha kurudi nyumbani, ama kuenda ng'ambo, ama njia ingine yoyote. Mara ya kwanza serikali imeongelea kufunga Kakuma au Dadaab. Uh, walitangaza ya kwanza 2015, wakatangaza 2016, uh, na pia 2019 walitangaza uh, ile kitu tu enye ilikuwa tu kwa kichwa yangu wakati walitangaza uh, this is not the right time, aizima shida mingi zenye ziliko zinaendelea, hii si wakati wa kuongelea watu kurejelea makwao, ama, ama UN kutoa watu huku. I just feel like hii si right hii. Hii si vitu tunafaa kuwa tunaongelea sahizi, tunafaa kuwa tunaongelea tu vitu tofauti, si mambo na kutoa watu katikati uh, ya hii uh, mashida yenye iko tayari. Hizi mashida tayari zinatosha, ezianza kuongezea watu mashida zingine. Unajua sasa hii imeletea watu mixed reaction, ya? Kuna watu wenye baada tu ya kusikia wameona ni kama baada ya siku kumi na nne itakuwa imefungwa completely, so imeleta uoga tu fulani, watu wanaogopa. Mtu labda unataka kujenga kitu fulani, inabidi umetulia kidogo. Nataka kununua kitu fulani, inabidi umetulia kidogo, usikie serikali na UN watakizana. Lakini kwa ukweli uh, ni kitu yenye watu hawafurahishi nayo hata kidogo, juu hakuna uh, mtu mwenye alikuwa akifikiria uh, Kenya ama serikali nzima inaweza ikafikiria kuhusu kitu kama hivi wakati watu wakoko hizi na shida za Covid. Sasa ni watu wengi tu, karibu kila mtu ako na, na shida na hii kitu uh, pia kuna wale uh, juu ya azini kusikia tu mazungumzo uh, tu watu wakiongea napata, a wengine wanasema hata huku sisi tayari i think tumekaa sana huku, mimi ninaona nikirudi tuku so kuna wale wenye wanasema ah ni sawa tu kama serikali imeamua hivyo ni sawa tutarudi kwetu. Serikali ikisema watu waelekee makwao, basi ni hivyo, hakuna kitu yingine yenye tutafanya. Unajua, we are in a situation whereby decisions za uwepo wetu huku sisi hisi tunamita, so ni serikali ikishaamua. Ndio maana serikali inaenda kuongea na UN. Asante sana, Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, ripoti hiyo kuhusu yaliyoibuka baada ya ya serikali ya Kenya kutangaza kwamba itafunga kambi za Kakuma na vilevile Dadab, kambi za wakimbizi. Ndio inayotukamilishia kipindi hiki cha kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na matangazo yote ambayo tumekuwa nayo wiki nzima hii, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza, kushughulikia maswala ya mitandao amekuwa ni Jafar Mjasiri mwelekezi amekuwa ni Daniel Brown. Mimi ni BMJ Mridhi, na kutakia wikendi safi. Tuonane tena wiki kesho, panapo majaliwa. Alamsiki.