Maka ha hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amemsimamisha kazi mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya usimamizi wa bandari TPA Mhandisi Deusdedit Kakoko iliyoapisha uchunguzi wa ubadhirifu wa fedha bandarini. Rais ametoa uamuzi huo Jumapili baada ya kukabidhiwa ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG na TAKUKURU, Ikulu ya Chamwino, Dodoma. Rais pia amemwagiza waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa TAMISEMI, Seleiman Jafo, kufuatilia upotevu wa fedha katika ofisi yake na endapo atashindwa kufanya hivyo atoe taarifa, asaidiwe. Rais amesema hayo baada ya kupokea ripoti kutoka kwa mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG pamoja na ripoti ya takukuru ya mwaka elfu mbili kumi na tisa elfu eh, mbili ishirini ikuru ya Chamwino jijini Dodoma ambapo ripoti ya CAG ilionyesha katika mamlaka serikali za mitaa alikagua hati mia moja themanini na tano ambapo hati zinazoridhisha ni mia moja ishirini na nne hati zenye mashaka ni hamsini na tatu na hati mbaya ni nane. TAMISEMI kuna upotevu mkubwa wa fedha Waziri Jafo uko hapa, tunaomba uhangaike mara ya mwisho. Ukishindwa sema, tukusaidie. TAMISEMI mnachukua fedha nyingi serikali kuu, lakini wao hawarudishi Alisema Rais Samia. Awali akisoma ya ripoti yake mbele ya Rais Samia, mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali Charles Kichere amesema kuwa hali ya utekelezaji wa mapendekezo anayotoa kwa serikali bado hairidhishi, kwani asilimia thelathini pekee ya mapendekezo ndio yamefanyiwa kazi, hivyo jitihada zaidi zinahitajika ili kuimarisha na kuongeza mapato kwa kudhibiti mifumo ya ndani. Wajitoa mwanga wawili wamejilipua kwa mabomu leo kwenye lango la kuingia kwenye kanisa la Roman Katoliki katika maadhimisho ya sikukuu ya matawi Indonesia. Tukio hilo limetokea katika kisiwa cha Sulawesi ambapo watu takriban ishirini wamejeruhiwa, polisi imesema. Video iliyochukuliwa na shirika la habari la AP imeonyesha miili ya watu ikiwa imekatika karibu na pikipiki iliyoungua kwenye lango la kuingilia kwenye kanisa hilo maarufu kama Jesus Cathedral kwenye mji mkuu wa Makasa katika jimbo la Sulawesi. Kasisi Wilhamus Tolak wa kanisa hilo alikuwa amemalizia ibada ya sikukuu ya Matawi wakati mlio mkubwa uliposikika na kuzusha taharuki kwa waliokuwepo hapo. Amesema mlipuko ulitokea majira ya saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Indonesia wakati watu wakitoka kanisani na kundi lingine lilikuwa linaingia kwa ibada ya pili. Amesema walinzi wa kanisa walikuwa na wasiwasi kuhusu wanaume wawili waliokuwa kwenye pikipiki waliotaka kuingia kanisani na walipozuia walijiripua. Hata hivyo, polisi imesema washambuliaji walikufa papo hapo na ushahidi uliokusanywa unaonyesha mmojawapo alikuwa mwanamke. Miongoni mwa waliojeruhiwa ni pamoja na walinzi wanne na waumini wa kanisa hilo wakati huo huo, wakiongoza ibada ya sherehe za sikukuu ya matawi bila kuwa na mkusanyiko mkubwa wa watu kwa mara ya pili wakati kuna janga la korona, Baba Mtakatifu amesema hivi sasa watu wanataabishwa zaidi na athari za kiuchumi kutokana na COVID-19. Kiutamaduni, Baba Mtakatifu huongoza ibada hiyo kupitia uwanja mkubwa wa St Peters mbele ya maelfu ya watu, waumini na watalii walioshika majani ya mtende yaliyosukwa kwa umahiri, wengi wakiweka njia ya msalaba. Masharti ya kujikinga na korona yaliyowekwa na serikali kwa ajili ya wasafiri na harakati nyingine za ndani yamezuia ya mkusanyiko wa watu, wakati Italia bado inapambana kujikwamua na maambukizi ya korona. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Meli mbili za ziada leo Jumapili zimefika katika mfereji wa Suez Canal wa Misri kwa ajili ya kuongeza nguvu katika juhudi za kuikwamua meli kubwa ya mizigo iliyokwama hapo kwa takriban wiki moja sasa. Mfereji wa Suez ni njia kubwa ya majini kwa ajili ya kupitisha biashara, na sasa wasafirishaji wengine wanaanza kutafuta njia nyingine, wakihofia meli hiyo itakwama hapo kwa muda mrefu. Meli ya Evergreen yenye bendera ya Panama inamilikiwa na Japan, inabeba mizigo baina ya Asia na Ulaya ilikwama katika mfereji huo wa Alhamisi katika njia moja ya mfereji. Tangu hapo, mamlaka za usafiri zimekuwa zikijitahidi kuiondoa na kupunguza msongamano kwenye mfereji, lakini bado juhudi zaidi zinahitajika. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, wafanyakazi wanataka kufanya majaribio mawili leo kuitoa meli hiyo ikiwemo kushusha mizigo kwa ajili ya kupunguza uzito, jambo ambalo linaweza kusababisha meli hiyo kukaa hapo kwa siku kadhaa. Mwisho wa habari za dunia. Nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea muktasari wa habari. <mucho> Karibu, karibu, karibu msikilizaji wa kipindi kile cha salamu na muziki. Ni jumapili nyingine tulivu kabisa msikilizaji, na kukaribisha ndani ya studio hii nikiwa nimekushajaa tele kama pishi la mchele, kukupromoshea salamu zako msikilizaji, pamoja na burudani ya muziki. Langu jina ni Sunday Shomari, twende pamoja basi, moja kwa moja. Mwenye bahati ya kufunia kipindi hiki si mwingine, ni wewe James Tano wa Nzega, Tanzania. Unapenda salamu zako za hii leo ziende kwake Deusi Masunga, umemkumbuka pia Nazaret Mwakipembe, FJ Mwamloka, Juma Michael, Mabere Malale, Mkuyi Shilinde, Zuberi Magwe na bila kumsahau Leticia Shilo Gile. Ujumbe unawaambia tumwenzi hayati Daktari Magufuli kwa vitendo na sio kwa maneno. Ujumbe bali dawa kabisa huo. Basi kutoka huko kwako, naendelekea hadi kwake. Nani huyu? Naelekea kwake Shukuru Gerald au Baba Angelo wa Kariakoo. Unapenda zako salamu ziende kwake Inosenzia Gabriel Anjel Gerard Birwe Furia, huku msahau Teofili Mchalo. Wote hawa wanasema wakiwa wapi? Dar es Salaam. E, zamu ni ya nani sasa hivi? Sasa basi, zamu ni yako Idi Isaki Molo, ukiwa Kondoa. Unapenda zako salamu ziende kwanza kabisa kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wenzangu, nasema asante sana. Pia umemkumbuka Miriam Loi akiwa Masawi, Kondoa huku msahau Hashim Juma akiwa kule Ngesambi, Babati, Tanzania. Pia umemkumbuka Hamisi Hashim Bilali, Patrick Kakuji, Edward I. Kabamba, halafu umemkumbuka Halifa Guke, Muhamedi Saidi Hatibu, huku msahau pia Leticia Shigolile na Uchumi Filbert, wote wakiwa kule Tanzania. Zamu ni yako, Ester Benard, ukiwa jijini Dar es Salaam pale maeneo ya Kimara. Unasema unapenda salamu zako za leo ziende kwa wazazi wako, ukiwakumbuka baba yako na mama yako, baba yako Benard Ibrahim akiwa kule Mwanza na mama yako Jennifer Alfred akiwa jijini Dar es Salaam DJ mwa wa ukiwa wapi, Always Media Team katika jiji unaosema Green City kule Mbeya. Sere sana salamu zako basi leo napenezi wake mapigano Jacob F J Mamloka umemkumbuka pia Alex Julius James tano Rutaiwa Busisi, DJ mwingine huyu Vumi Lelata, Patrick Lakuji eh, Nazaret Mwakipembe, Yohana Nyenza huku msahau na ili Siobela pia wamekumbuka Isaya Hamisi na Tunza Godfrey na mwisho kabisa Fredrick Kadili Unawambia jamani, e huyu ni dj mwa au mjukuu wa tono anawakumbuka hii leo, shadakta kabisa. Basi salamu hizo zimefika, muruati bila wasiwasi wowote wasi wa nakamata kadi ya nani ya barua pepe ni zamu yake, na Zareti Mwakipembe yuko kule kule Mbea, lakini yeye eneo la Tukuyu. Watu wa Mbea mmeamka kweli kweli, si mchezo. Anasema salamu zangu za kwanza ziende kwa mtangazaji wa zamu sare sana kwa niaba ya wenzangu, lakini umentumia mimi na kushukuru sana. Nazareti moja kwa moja pia umewakumbuka FJ Mamloka, Anacrit Anatoli Feruzi, huku msahau Charles Jumanne Fundi, wamkumbuka vilevile gwiji kuchi Jogo unasema mkongwe kinyozi mstaafu Sidia Fuguru, wamkumbuka pia Majariwa Bususu huku msahau Joseph Sindano, Wilfred Tambwe, Edna Nyamwelu, Trifod Raphael, Leticia Shilogine. Pia mamekumbuka Meshak Mumwala, Nicolaus Kayago Kashinje Mjomba. Pia wamependa kumsahau Antony Mazengo, Kanuti Riambo, Sayenda Mabula Magesha. Pia wamekumbuka Tunza Mwaka Penda, Jafari Kopo, Fadhili Hamdani, na pia mwisho kabisa anasema Peter Adamu mbalase urehaa unawapa ujumbe, unaambia jamani, ye tuzidi kukumbukana moja kwa moja. Basi bila shaka wamepokea salamu zako. Zamani ya nani hivi sasa? Zamani yake huyo anaitwa Frank Shayo. Haya, Frank Shayo, uko wapi? Ule Frank Shayo, Frank Shayo nasema uko kule Sakina, Arusha, Tanzania. sante sana Salamu so, zako basi unapenda zili kwake, unasema Kanuti Liambo, kumsahau Zuberi Magwe, Leticia Shirogile, Mzee Ubwa huyu Kombo, unasema pia mmekumbuka Shukuru Nembo, Elisha Mazoya, Musa Mjengi, Anthony Mazengo, unasema na wote wanaokufahamu ujumbe unawambia, jamani, hakuna kama VOA au idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nami nakuambia ni kweli kabisa brother, hakuna kwingine. Sana sana ujumbe maridhawa kabisa huo. E, kutuke kwake huyo Frank Shayo wa Arusha, Tanzania, kule mitaa ya Sakina, asante sana kwa ujumbe safi kabisa huo. Basi moja kwa moja basi, kabla ya kwenda kwenye kipande cha muziki, hivi sasa ni wakati wa kupoza poza wakoo. Lakini kabla ya kufanya hivyo, basi ni kamate salamu zake. E, eh, huyu anaitwa Gerald Felician. Yeye ye ye, anasema anapenda salamu zake ziende kwake baba Angel wa Kariakoo, pia mmekumbuka baba enji wakaliako, mario kafuko au mwite bill mario. Haya, mohamed ngaupera au baba imran, aidan msuka au nasema ukipenda mwite tabu tupu. Haya nam, basi moja kwa moja msikilizaji, baada ya kupata salamu hizo basi ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Ni mwanamuziki machachare kutoka Tanzania, bibia Zuchu akishirikiana na diamond Platnumz na kitu lita wachoma pata vitu msikilizaji Platinum's, na wa choma. Kipindi salamu na muziki, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, kama ndinaungana nasi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kipindi salamu na muziki, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kuendelea na salamu zenu hadi kule kwa Geita, Wakatoro, Geita, Tanzania. Salamu zake huyu ni King Sofa, unamkumbuka Filbert Jonathan Kenshambi, Solomon Njiku, huku msahau Victor Msilabwie, e, Babarunike, unamkumbuka Robert Konzenza, huku msahau Mwalimu Stephen James Katia, pia unamkumbuka Musa Mjengi, e, Dr Peter Moshi, huku msahau Amos Samuel na Dr Mariam, pia umewakumbuka Maimuna Mosigisi, Mbaga Charles, Kubeja Elias Shiguta na Naftali Kiani pia ukuwa sahau matikiti Muhammad, Thomas Mayunga, Revocatus Calaveri, Magembise na Samuel Peter. Moja kwa moja basi salamu zako nawambia, ujumbe tukumbukane kupitia idhaa e, ya Kiswahili ya VOA. Nami kwa niaba ya wenzangu nakwambia asante sana, endelea kukumbuka e, na kumsikiliza mwenzako kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Zamu ni ya nani basi? Ni yake Joshua Rubenge. Joshua Rubenge yuko wapi? Yuko Muleba, Kagera, Tanzania. Anasema ndugu mtangazaji, naomba perushalam zangu kwa hawa wafuatao: Rutaiwa, Busisi, Gaz Boy, Kiuraka, hukumsahau Fasha Boy pia, wamemkumbuka Yohana Nyenza, Padri Moshi, King Majuto, Devota Daniel Elias na Dixon Waitu. Waitu hawa wote wanaambia jamani, ye Tukumbukane kupitia VOA, ambao ni mtambo mkubwa. <laughs> Mtambo mkubwa kweli kweli, hujakosea bradha. Mambo haya ni mazito, sio mchezo. Na vinaanguka vitu vizito kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi, salamu na muziki. Msikilizaji, kama utakwanza unafungua redio yako hapo unapata vitu vizito vya salamu na muziki. Hali kadhalika mambo safi kabisa ya kumsikiliza na kumjua mwenzako. Zamuni yake Gerald Felician. Unapenda salamu zako zimeendetwa Foilo Mchali No, mazamuni yako Juma Idi Isa, unapenda habari za mtangazaji, habari za kazi, safi kabisa. Juma Idi, mambo yanakwenda vizuri namna gani pale ulipo? Salamu zako basi hii leo unapenda zaidi kwake unasema baba mzazi Idi Isa Kimoro akiwa Masawi, Kondoa, familia yako Mama Hashim Juma na Negamsi wakiwa Babati, Tanzania. Unawakumbuka pia watoto wako Zaina Idi, Hashim Juma wakiwa jijini Dar es Salaam na wanajukwa wanaoita hawa Yahya Muhamed Shebir akiwa kule Mombasa, Hamis Hashim Bilal akiwa Mtwara, Aziri Wakida akiwa kule Tanga, Mahmud Mubaraka akiwa wapi. Yasema pia mkumbuka Sherali Fadhili Juma bin Karim, Yahya Ali Idrisa Ali Amin binti Kito, binti Konga. Pia amemkumbuka Halifa Guka akiwa Masange kule Kondoa, Muhamed Said Hatibu na Ali Mbisha pia ujawasahau, unasema Siraji Lacha na Haji Mafita amemkumbuka pia. Omar Maguo unamwita mkulima wa vitunguu huyu akiwa Mnenia Kondoa. Pia umemkumbuka Kakuji Patrick kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na bila kusahau, unasema wasikilizaji na wanajukwaa wote, popote pale walipo, natumai salamu zako zimewafikia bila shaka. Zamuri yake Masanja Kuyanja Masanja, na salamu zako hii leo kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika eh, unapenda ziende kwa nani? Nasema unaitwa wewe, Irene mtoto Masanja, unajiita kwa jina jingine ukiwa okay, kuleka hama Tanzania. Unasema jumapili leo nawakumbuka eh, baba yako mzazi Masanja Kuyanja mpelo wa Shekela, namkumbuka pia Charles fundi simu na Kashinje, unamwambia jamani, ujumbe ukila mbuzi ulingane na urefu wa kamba yake. Uh, mbuzi hula kulingana na urefu wa kamba yake msadakta. <laughs> <laughs> Haya, ujumbe umefika bila shaka, moja kwa moja. Basi nakamata nani kari yake niko Magvila Magvilwa, huyu akiwa Njojo Iringa, hivi sasa anasema, ukiwa Kilimanjaro. Haya, unapenda salamu zako, anasema hodi hodi, namekwambia karibu mzee. Salamu zako kwanza kwa mtangazaji wa zamu, nasema asante sana, na vilevile unawakumbuka ndugu zako wote, akiwemo kipenzi chako nasema dora kita sile huyu ama marecho Magavilwa akiwa Njojo Jangwani, unasema ujawasahau baba zako na bibi zako wote wakiwa Njojo, pia wanakumbuka Saidi Njera, Antoni Mazengo, Yohana Nyenza, huku msahau Huseini Machui, Nasibu Nziku, uh, Letisia Shirigile, ba Baraka Mganga, pia wamekumbuka Basila, uh, binti wa Kimario, unasema Eric Masawe. Huku msahau Prospe Iwena mnyama huyu namwita na bigi na shari, bila kumsahau Jafa Ed, Habiba binti Swedi na Samsoni Mafumiko, nasema unamkumbuka. Hali kadhalika Isaya Kilasi, Joeli Mtonyole, Fikiri Dario Gekara, Anaclet Ferdinand na wote wanaokufahamu, bila kusahau unawapa ujumbe. Naambia jamani kupeana salamu sio kujimbenekeza ni upendo tu. Ama kwa hakika upendo ndo wenyewe ndo kitu kikubwa hicho bila shaka. Barabara kabisa, msikilizaji. Basi ni wakati mwingine wa kupata kibao kingine cha muziki. Tunaelekea wapi? Ni kwake mwanamuziki Ali Kiba akishirikiana na muziki kutoka Nigeria, singa kibao hicho, mareshani kabisa, pata vitu Isa basi wakitoweka taratibu namna hiyo, sehemu mwingine. Huyo ni singa mwanamuziki kutoka Nigeria, akimaliza naye na kitu chake hicho sambari, akiwa amemshirikisha Ali Kiba mambo mazuri kabisa msikilizaji kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Zamu yako Baraka Mungilo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako za leo ni mapimi nasema unapenda ziende kwa bibi yako mpenzi Mei Mungilo akiwa Kiwalani, Dar es Salaam, huku msaa unasema baba na mama yako Mr Mrs Yahya Mungilo wakiwa Dar es Salaam wamkumbuka. Wadugu zako nasema hawa Waridi na Endi aka Andilidhe wakiwa Dar es Salaam. Hukumsahau uncle wako Captain Shehi au Shei za Mwingilwa akiwa Dar es Salaam pamoja na mke wake. Mamkumbuka, unasema uncle wako Franco Nero au Bravo akiwa Kimara Dar es Salaam. Pia hujamsahau unasema aunti yako Lulu hali kadhalika akiwa na aunti P, wakiwa Mbezi Beach Dar es Salaam. Mamkumbuka uncle wako Mgonea au MG akiwa Dar es Salaam pamoja na familia yake. Hukumsahau pia uncle wako David Countryman akiwa uh, Kunduchi, salasala sala na familia yake. Pia mwamkumbuka unasema bibi yako Edith Membe pamoja na familia yake yote, wakiwa Ndola kule Zambia. Unawambiwa na familia wote, unawatakia jumapili njema. Nakuambia basi, langu jina ni Sandey Shomari, nikutakia jumapili njema na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Yeah. Ifuatayo sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, amemsimamisha kazi mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya usimamizi wa bandari TPA mhandisi Deusdedit Kakoko iliyoapisha uchunguzi wa ubadhirifu wa fedha bandarini. Rais ametoa uamuzi huo Jumapili baada ya kukabidhiwa ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG na TAKUKURU ikulu ya Chamwino, Dodoma. Waandamanaji wa Myanmar wamerejea tena katika mitaa leo Jumapili kushinikiza madai yao ya kurejesha utawala wa demokrasia siku moja baada ya maafisa wa usalama kuua zaidi ya watu mia moja katika siku inayotambuliwa kuwa ya umwagaji damu zaidi tangu mapinduzi ya kijeshi kufanyika nchini humo. Maandamano yalifanyika Yangon na Mandalay, miji mikubwa ya nchi hiyo na kwingineko. Baadhi ya waandamanaji walivurugwa na polisi meli mbili za ziada leo Jumapili zimefika katika mfereji wa Suez Canal wa Misri kwa ajili ya kuongeza nguvu katika juhudi ya kuikwamua meli kubwa ya mizigo iliyokwama hapo kwa, kwa takriban wiki moja sasa. Mfereji wa Suez ni njia kubwa ya majini kwa ajili ya kupitisha biashara, na sasa wasafirishaji wengine wanaanza kutafuta njia nyingine, wakiofia meli hiyo itakwama hapo kwa muda mrefu. Meli ya Evergreen yenye bendera ya Panama inayomilikiwa na Japan inabeba mizigo baina ya asia na ulaya ilikwama katika mfereji huo jumanne katika njia moja ya mfereji mwisho wa habari za dunia jina langu ni meri mgawe na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.