Toka studio 15, hii ni VOA Express ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu jioni Afrika Mashariki, na ni saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hii ni VOA Express. Leo ni Jumatatu, Machi 29 mwaka 2021. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ni Mkamiti Kibayasi, na mimi namimi nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu, jina ni Sandei Shomari, na moja kwa moja kwenye VOA Express nayo mambo mchezaji mbali, mbali kwa ajili yako. Huku Burundi, viongozi wa serikali wa nchi hiyo waleza utashi wao wa kuimarisha mikakati ya kuhamasisha wananchi kupambana na virusi vya UKIMWI. Na pia tutaangalia yanayojiri katika mitandao ya kijamii muziki miongoni mwa mengine vilevile, tutakuwa na barazani ambapo tuliandika kwenye mtandao wetu wa Facebook, je, ni sahihi kwa mwanamke kulipa bili za mumewe? Na mengineyo mengi ikiwemo burudani ya muziki. Basi moja kwa moja tuanzie huko Burundi, ambapo viongozi wa serikali nchini humo wameelezea utashi wao wa kuimarisha mikakati ya kuhamasisha wananchi kupambana na virusi vya ukimwi baada ya uchunguzi kufichua kwamba watu zaidi ya elfu ishirini na tatu walioambukizwa na ukimwi katika miaka mitatu iliyopita katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura, Burundi. Mengi zaidi katika ripoti yetu anayo Jean Marie Vianney, Burundi. Kutoka Kigali, serikali ya Burundi imehakikisha kwamba janga la virusi vya ukimwi limekithiri kwa kasi katika mitaa mbalimbali ya mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura. Uchunguzi wa kina uliofahamishwa hadharani na wataalamu wa wizara ya Burundi ya afya na kupambana na ukimwi umedhihirisha kwamba kwa muda wa miaka mitatu iliyopita, watu zaidi ya elfu ishirini na tatu walioambukizwa na virusi vya ukimwi katika mji wa Bujumbura, kama anavyoshahidilia Dkt Theofila Kinavyi, mmoja miongoni mwa waganga walioendesha uchunguzi huo. Abagenda ni mugera wansida mu bisagara cha Bujumbura bababa yuhumbi milioni. Idadi ya wagonjwa wapya walioambukizwa na ukimwi katika mji wa Bujumbura inakadiria kufikia elfu ishirini na tatu na mia mbili na kumi. Uchunguzi umefichua kwamba wanaokabiliwa zaidi na ukimwi ni watu wanaotumia madawa ya kulevya pamoja na wale wanaojihusisha na ukahaba. Hali kadhalika, wagonjwa wengi wa maradhi ya kifua kikuu walikutwa maambukizwa na virusi vya ukimwi. Kwa mujibu wa taalamu wa idara ya afya nchini Burundi, uongezeko wa maambukizi ya virusi vya ukimwi katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura umesababishwa zaidi na kudorora tokea miaka mitano iliyopita kwa juhudi za kuhamasisha wananchi kuhusu madhara ya virusi hivyo, kutokana na hali mbaya ya usalama na usitishwaji wa misaada ya kimataifa kwa nchi ya Burundi. Kwa upande wao, viongozi wa serikali katika mji wa Bujumbura wamepania kuimarisha mikakati bora ya kuhamasisha wananchi kupambana kwa dhati na maradhi ya virusi vya ukimwi na wakati huo huo wamehakikisha kwamba harakati zitakazopewa kipaumbele zaidi zitalenga kupiga vita matumizi ya madawa ya kulevya pamoja na shughuli za ukahaba, baada ya kudhihirika kwamba watu wanaojihusisha na visa hivyo ndio wanakabiliwa sana na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Hayo yanajiri wakati wizara ya afya na kupambana na ukimwi nchini Burundi imetaja kuridhishwa na kuongezeka kwa idadi kubwa ya wagonjwa wanaotumia madawa ya kufifiza madhara ya virusi vya ukimwi kutokea asilimia 38 hadi kufikia asilimia 80 hadi mwaka wa 2016. Tarakwimu za shirika la afya duniani WHO zilidhihirisha kwamba watu zaidi ya laki nane na elfu sitini ndiyo waliambukizwa na virusi vya ukimwi kote nchini Burundi ukijumuisha na visa vipya vya maambukizi ya virusi hivyo vilijitokeza miaka mitatu iliyopita. Aidha, shirika la WHO limedokeza pia kuwa ugonjwa wa ukimwi ni moja miongoni mwa maradhi yanayosababisha vifo vya watu wengi nchini Burundi baada ya malaria. Jean Marie Vyaneichu, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Katika ripoti nyingine, tukielekea huko Kamongo Nobili wilayani Beni, eneo la Kivu Kaskazini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ni kwamba wananchi wanaokimbia vijiji vyao kutokana na mashambulizi ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni kundi la ADF wanalalamika, wapo katika hali mbaya ya kimaisha wanayopitia kwa sasa tangu walipokimbia makazi yao. Mwandishi wetu Auster Malivika yuko Goma anayoripoti zaidi. Kaswera Shandale anayekuwa na watoto tano, aliokimbia nao kutoka kijiji cha Mwenda sekta ya Rwenzori wakati wa mashambulizi ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF, kwa sasa akiwa Kamango mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema kwa sasa hali ya watoto wake ni mbaya. Mba wanisaidie, wanipatie chakula, watoto wanaishi tu chakula wakule nienda anza sululika kutafuta tafuta kama watakula nini, basi mna kosa kama ni fe nini, nanzala kabisa watoto watateseka kule. kauta akiwa na familia yake baada ya kunusurika mauaji katika kijiji cha Mwenda miezi iliyopita, eneo hilo kwa sasa kukiwa familia 1756 wakiwa bila msaada baada ya kukimbia vijiji vyao elfu sita thelathini na nne zinazopatikana Kamango, chini ya mlima wa Rwenzori mpakani na Bundi Bujo, asema hali ya maisha wanaopitia ni mbaya. Hali ya maisha tu manake, tuko tuko kusurulikia manake kila kitu, maji, kila kitu manake tunaanza eaz maanake hakuna mwenye basi kusema ba ifi naifi. Uh -uh. kukula tu, tusipotumika obie zama obie kanisa manake hakuna maji. Kulala manake tulikuye tu, kila mtu alitambukaka, si wengine tulitambukaka kama maiti, manake tulikuye tu, tunasote, manake kulala tu ovyo, wengine wanatusaidia na vihemu. Maanake mie kufika hapa nifikaka hapo sava sava, lituengiriaka na Disneyver. Baba huyu akisema hawajaelewa kwanini serikali haijafikia suluhisho kuhusu mauaji ya beni ba pale. Tunakosa kama iku nini, rebele naingia, hawapendi kufatilia kila kitu kinaingia, hawapendi kufatilia. Pale tunakosa kama iku nini mm. Tunaomba serikali tusaidie, turudie kwetu mm. na tunaomba basi mtusaidie, tupate na simu aye ya kutusaidia huku. Wananchi wengi kwa sasa wako katika familia katika vijiji na miji na hata mikoa mbalimbali lakini wote wakiwa bila msaada. Kambale Seguine de Wili alikimbia kijiji chake cha Mwenda, sekta ya Rwenzori. Tunakosa kama serikali haijui, ama hatuko vakongomani? Na tena natuku na vadepite viko nafika, tunasikia vanafika, me hakuna mwenyanaweza enda toona puruse aende aambie serikali namu natuko na teseku bie, kuenda fanya visit kwenye tuko Mwito wa serikali tunasema sisi ni wakongomani kama kama wao na wanaita serikali sababu yetu, wakuye waone namna tunaishi, na waone namna ya kutokazania, tupate kwanza namna tutakule namna gani na kwetu, kukweka usalama turudie kwetu. Mashambulizi ya Beni yameacha hali kuwa ngumu na watu wengi kufariki dunia bila suluhisho hadi sasa. Osen Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza VOA Express, na hivi sasa tuungane na Harrison Kamau kwa habari za dunia. Mamlaka ya safari za meli kwenye mfereji wa Suez nchini Misri, SCA -E imesema mapema leo kwamba kuna matumaini ya kurejea kwa safari za meli baada ya kuonekana kwa dalili za kuokoa meli iliyokwama na kuziba mfereji huo kwa karibu wiki moja sasa. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa mamlaka hiyo Osama Rabi, kuna takriban meli 369 zinazosubiri kutumia mfereji huo zikiwa zimebeba bidhaa muhimu kama vile mafuta na gesi ya kupikia. Rabi ameambia televisheni ya taifa ya Misri kwamba kuna uwezekano wa kurejeshwa kwa shughuli za kawaida baadaye hivi leo. Ameongeza kusema kuwa huenda ikachukua muda kwa takriban siku tatu kupisha meli zilizosongamana baada ya kukwama kwa meli ma, hiyo kwa jina Ever Given iliyobeba zaidi ya tani elfu mia nne za mizigo. Kampuni inayoendesha shughuli za meli hiyo Bernhard Schulte imesema kuwa operesheni za kuikwamua meli hiyo zinaendelea. Video zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha meli hiyo ikianza kufungua sehemu ya mfereji huo, huku meli za uokozi zilizoko karibu zikipiga ving'ora kuashiria matumaini. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri kufuatia kashfa za kingono ambazo zimeikumba chama chake cha Liberal. Morrison ametangaza mabadiliko hayo mapema leo akiwa kwenye mji mkuu wa Canberra, ambapo Michera Cash atakuwa na, atachukua nafasi ya Christian Porter kama mkuu wa sheria, wakati Peter Dutton akichukua nafasi ya waziri wa ulinzi kutoka kwa Linda Reynolds. Pota kwa muda amekuwa kwenye likizo ya afya ya kiakili baada ya madai ya kumbaka msichana mwenye umri wa miaka 16 mwaka 1988 wakati yeye mwenyewe akiwa mwenye umri wa miaka 17, swala ambalo anaendelea kukanusha. Hata hivyo, polisi wameamua kusitisha mashtaka dhidi yake kutokana na kuwa msichana aliyedaiwa kubakwa ameisha kufa. Waziri wa ulinzi Reynolds naye alikosolewa pakubwa baada ya kudai kuwa mmoja wa wafanyakazi kwenye ofisi yake, Brittany Higgins alikuwa anadanganya kwamba alibakwa na maafisa wa ngazi ya juu bungeni tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa pote na reynolds wote wamepewa majukumu mapya kwenye baraza jipya la morrison unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya mexico imetangaza idadi mpya ya maambukizi kutokana na virusi vya korona kuongezeka kwa asilimia sitini na kwa hivyo kuwa taifa la pili kwa wingi wa maambukizi baada ya Marekani, huku likichukua nafasi iliyokuwa imeshikiliwa na Brazil. Takwimu hizo mpya zinasemekana kutisha ikizingatiwa kuwa idadi ya watu wengi nchini Mexico ni ndogo ikilinganishwa na ile ya Marekani na Brazil. Wizara ya afya ya taifa hilo Jumapili imetoa takwimu ya vifo zaidi ya elfu mia tatu ishirini na moja kutokana na corona. Marekani kufikia sasa imetangaza zaidi ya vifo elfu mia tano arobaini na tisa huku Brazil ikiwa na zaidi ya elfu mia tatu kumi na mbili kutokana na janga hilo, kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa chuo kikuu cha Johns Hopkins hapa Marekani. Wachambuzi wa maswala ya afya wa Meksiko wanasema kuwa idadi ya vifo kutokana na korona, huenda ikawa kubwa zaidi kuliko ilivyoripotiwa kutokana na kuwa kuna watu wengi waliofia nyumbani baada ya mfumo wa afya kuelemewa nchini humo. Ingawa zoezi la kutoa chanjo nchini Marekani limeendelea vizuri, idadi ya maambukizi kutokana na virusi hivi imeendelea kubaki juu. Mshauri mkuu wa maswala ya afya kwenye ikulu ya Marekani, Anthony Fauci amesema kuwa huenda hali hiyo imechochewa na kuondolewa mapema kwa baadhi ya tahadhari zilizowekwa hapo awali. Endelea kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Umewadia wakati wa kipengele cha barazani, na leo mada yetu inaangazia je: Ye, ni sahihi kwa mwanamke kulipa bili za mumewe? Wengi wametoa maoni yao, lakini kwanza tupokee wale waliozungumza nasi kwa njia ya simu. Richard Kambale, niko Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Kivu Kaskazini. Kwangu mimi, nisione kama ni shaka, ila awe mwanamke mzalendo ambaye ana elimu, kwa sababu wanawake wengi akikufanyia aki kitu, mnapofarakana, hiyo ndio nakuwa msemo wake, mimi nimekufanyia hivi, nisinge kuwa kukufanyia hivi, singekuwa hivi. Hiyo ndio ambayo inaweza kuacha wanaume wengi hawakubali wanawake kuwafanyia vitu kama hivi. Ni haki, ni haki ya mume. Ila leo kumekuwa hiyo ambao wamesema jisia sawa, yaani watu wote wako sawa. Leo hata mwanamke anaweza kawa na kipato, wee mume kiwa hauna, sasa mtafanyaji kwa kweli? Ni haki, ila wee mume huna huna huna huna, huna pesa hasa, utafanya nini? Utakuwa ni vigumu, na hapo ndipo mwanamke anawajibika, na, na anaweza kakulipia. Jina langu ni Gorigota Mangabi, nipo Geita, Tanzania. Hayo masani hayapenda kwa sababu ukiwa na mpenzi wako akakulipia bi kwenye hoteli mkaa mkaenjoy, kwa sababu yana upendo ndani yake, ana furaha kwa maana ya kubali. Kwa sasa kama jana ilikuwa ni wikendi, nilikuwa na mpenzi wangu na enjoy, akanilipia vitu vyote. Kwa hiyo nilivyoona kwenye mtandao umeposti hii posti, posti nikaipenda kwa sababu imenigusa sana. Kwa hiyo ni ushauri ambao hawajawahi kulipia na mpenzi wao waache kazi kwa sababu atafuta mpenzi mpya atake mjali amlipie, yule akuta hana hela, hana upendo, au pengine ana hela lakini hana upendo. Lakini mimi wa upande wangu, naona hili swala liko freshi sana na nimelipenda. Mwanamke unavyokuwa na mwanamke kakupenda akakulipia bili yote kwenye hoteli, tunasema tunakula bata kwao. Mimi na mke wangu na mpenzi wangu tulikula bata sana, tukaenjoy. Nashukuru sana studio. Nam, basi, kwa upande wangu maoni zaidi ya barazani natoka kwake Baba Paroko, yeye anasema kwa utamaduni wa Kiafrika, tunaweza kuona sio sawa kutokana na mfumo dume tulioujenga, lakini ni sawa kabisa mwanamke kufanya hivyo. Mbona unaweza kuwapa hela ndugu zako ukaona sawa? Na vilevile, anaongeza kwamba mbona unaweza kununua nguo na ukaona sawa? Fredrick Rafael Kadili yeye anapatikana Mpwapwa, Dodoma, Tanzania, ameandika maisha ni kutegemeana, hivyo kama mwanamme huna hela, ni halali kabisa kwa mwanamke kumlipia kipenda roho chake bili zote. Masanja Kulwa, mzee wa Sola, yeye anapatikana Tanzania, anasema kwa upande wake haoni tatizo la mwanamke kumlipia mwanamme bili zake kwa sababu ana uwezo wa kulipa, ili mradi tu wasigombane. Baba Gifti Muha, yeye anapatikana Kigoma, Tanzania, ameandika ndio, ni sahihi kabisa, hasa kwa mwanamke mwenyewe akiwa na kipato kizuri, na hawa ni wawili wanaopendana kwa dhati. Kwa hiyo ni faraja sana kwa mumewe kupata zawadi au kununuliwa au kulipiwa bili kutoka kwa mkewe. Basi moja kwa moja kwa upande wangu, nikiangalia katika maoni, naona tunaye Ibrahim Adam anasema, miongoni mwa watu wa kwanza kupanda safari za ndege e, kutoka Songea ni wanawake. Wanawake walio wengi wawanyasaji sana, hasa wakiwa na kipato kizuri. Kwa sababu anasema, mfano ni mke wangu alipopata hela ya mchezo wa kupeana, yani upatu, kashfa zilikuwa nyingi sana, mwisho wake tumeachana. Pole baba. Haya, Michael Okech anasema kwa nini wasifanya hivyo? Ikifika wakati wa kulipa bili ni mwanaume, kwa mambo mengine wanaanza kuangalia usawa. Basi usawa uangalie hata wakati wa kulipa bili pia, bila shaka. Shukuru Nsekere bandia anasema yuko kule Bukoba, Tanzania. Anasema mimi naona ni sawa kabisa, maana maisha ya sasa ni kusaidiana, ili mradi asilazimishwe, mambo hapo yatakwenda. Murwat, sawa kabisa. Revocatus Biabato anasema kama mwanamke na mwanaume wako pamoja na wanapendana kwa dhati, ni halali mwanamke kumlipia mwanamume. Anasema minalipiwa kila wakati mafuta ya gari, sina presha. Asante sana Revocatus. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Kama ilivyo kawaida, VOA Express bila muziki haijakamilika. Leo msikilizaji, sikutajii jina la muziki, lakini mambo ndiyo hivi yanavyokwenda katika VOA Express na muziki. na mambo ndivyo yanavyokwenda ndani ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Umepata muziki poa kabisa wa kuliwaza huo wakati unaposikiliza matangazo haya. Basi ni sasa, basi tuangalie masuala ya hoja kwa hoja, kama tulivyopokea kutoka mwandishi wetu Josephat Kioko kule Mombasa. Kwanza anavyozungumza na baadhi ya raia nchini Kenya kwamba wameibua hisia zao baada ya Rais Uhuru Kenyatta kutangaza siku ya Ijumaa iliyopita kufunga baadhi ya kaunti nchini humo kutokana na mlipuko mpya wa COVID-19. E, kuona kuna wale ambao wanaridhia hatua hiyo. Tuwasikilize basi, wanasemaje wananchi wa Kenya? Kwa majina, naitwa Douglas Omote. Wengi wameumia, nauli imepanda, kama kutoka Mombasa hadi Nairobi, Mombasa hadi Nakuru, imekuwa ni around elfu mbili sivyo? Kwa maoni yangu sio sawa, kwa sababu kama sahii wanafunzi wa shule colleges na secondary schools wengi wamefungiwa, itakuwa gharama kwa wazazi wengine, kwa sababu sasa imepanda. ndugu mba... yangu maisha ya mwanadamu na hii vitu unasema mm. za sijui transport nini gani muhimu zaidi, kwa sababu hizi vitu zingine zote zitakuja kuendelea, lakini angetujulisha mapema ingekuwa sawa, kwa sababu ukiangalia pia kiuchumi sahii wengi mali wako nayo, maybe kama wanauza mali itaharibika. Rais alifanya jambo nzuri sana kuleta hii lockdown mm -hmm. uenezaji wa hii magonjwa isienee haraka. Wanafunzi ndio maana wamefungiwa, kwa sababu ile interaction yenye kwa katikati ya watu imekuwa juu zaidi, wafatiize sherehe za serikali, kila mtu ukotuki vyake sahi, watu wavai mask. Tukisema sahi tuanze tu kufanya vitu hivi, na tupate majanga zaidi yanaanza kutokezea, ni sawa, lakini angetupatia muda, nauli pia waangalie, sipandishwe bei, ikuwe sawa kwa sisi wananchi sote. Ni Wakenya kuelewa tabia wa Kenya. Wanasemanga so, Mwafrika um, ni ule mtu namwambia kuja saa mbili na kuja saa tatu. Nieri hiyo lockdown ifanyike haraka, ndio watu, hata hata wiki moja ingekuwa sawa, wazazi wajipange. Kama sasa kuna wanafunzi watafungiwa nibi kule Kisumu, kule sasa, hata hatuwezi jua kama pia vyakula vitapanda bei. Kwa sababu sijaona kumekuwa na yote, station yoyote. Station imekuwa kwa sababu nauli imepanda. Katika masoko tunapata ile hygiene hakuna. Hakuna kuosha mikono, hakuna mm -hmm, kuvaa mask. Mtu anakuja anachukua matunda anakula hapo hapo, hakuna usafi kabisa, vile umesema, sisi binadamu watufuatilii. Wengi wamechoka na hii ugonjwa imekuja, sasa mtu anaona tu ni sawa, kama ujaona mtu ameugua, bora mi niko sawa. Hii ni ugonjwa inasambaa bila mtu kujua, lakini hii ni mara ya pili sasa ametoa hotuba. Uh, ghafla, sasa tunauliza kwanza kwanza, hii mambo ya kafyu kuwa usiku, kwani korona ina spread usiku? Mchana na high spread hii, kuweka kafyu inazuia wale watu wanania mbaya kwenda kuwashambulia wale wengine. Kule kuna interaction na utapata pia watoto wa shule pia wataanza kufanya hizo mambo no, unaona? So ni heri afanye ile uamuzi wa haraka ndio hizi vitu zote ziweze kustop na hii kafyu ya usiku itasaidia kila Mkenya aweze kuishi maisha ya amani. Kwa maoni yangu, labda ange, angeongezea ya muda kidogo, hata kama ni siku nne kwa kuwa wengine wamesafiri, na ili imekuwa juu, atuongezee muda at least siku tatu, hivyo watu waweze kusafiri waende makwao. Sahii tumeogopa hata chakula inaweza kuwa bei imepanda Naona muda unakwenda kasi haswa, lakini bado hatujakupatia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Nampisha Sandey Shomari kutujuza zaidi haya. Basi moja kwa moja nikiangalia utamba kwenye mitandao mbalimbali mbali, kwenye kwenye Twitter, Instagram, Facebook na kwingineko, ni habari ya bibi wa rais wa zamani wa Marekani Barack Obama, Sarah Obama amefariki dunia huko nchini Kenya akiwa na umri wa miaka 99. Familia yake imenukuliwa eh na vyombo vya habari nchini humo Ee, Bibi Sara Obama amekuwa mgonjwa kwa muda na mefariki alipokuwa akipata matibabu. Wamezungumza na naye, mke wa rais wa zamani Michelle Obama ameeleza jinsi alivyokutana naye kwa mara ya kwanza walipokwenda huko Kenya wakati wakiwa wa chumba, yeye na Barack Obama. Anamwelezea na kwamba huyo alikuwa ni mwenye furaha na upendo wa hali ya juu. Naye rais wa zamani Barack Obama ametuma salamu zake za rambirambi rambi. Sara Obama anatarajiwa kuzikwa anasema hapo kesho Jumanne, nyumbani kwake Kogelo, na familia yake endelea na mipango ya mazishi mazishi kesho Jumanne, kulingana na gazeti la The Standard. Kwingineko ni habari za cheche za rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, ambaye alipokea taarifa ya mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali nchi hiyo jana Jumapili na kutoa maagizo ya kusimamisha kazi mkurugenzi mkuu wa bandari ya Dar es Salaam Tanzania Kakoko huku uchunguzi ukiendelea, baada ya kubaini ubadhirifu mkubwa wa fedha, kwa mujibu wa taarifa ya CAG. Kwa hiyo video nyingi zimesambaa kwenye mitandao mbalimbali ya WhatsApp na mengineyo na YouTube huko, juu ya hutuba yake ambapo pia alizungumzia masuala kadhaa nchini humo, akisisitiza kuwa atasimama imara katika mapambano dhidi ya rushwa. Vilevile, jeshi la polisi nchini Tanzania limethibitisha taarifa za kifo cha mtangazaji wa kituo cha televisheni cha ITV jijini Dar es Salaam aitwaye Blandina Sembo, ikieleza kwamba hilo lilikuwa ni tukio la mauaji. Kamanda wa polisi mkoa wa Kinondoni, Ramadhani Kingai, ameeleza kwamba walipata taarifa za mwili wa Blandina kutupwa nje ya baa ya Maryland usiku wa saa tano kwenye gari aina ya Toyota Noah. Polisi inasema nchini humo bado inaendelea na uchunguzi. Basi, hayo ni baadhi tu yanayotanda katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Na sasa tuangalie kwenye Facebook maoni ya wasikilizaji kuhusiana na swali la leo ambalo linasomeka kwenye mtandao kama ifuatavyo: Masharti yaliyoongezwa na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kudhibiti korona nchini humo yatasaidia? Haya, basi kwa upande wangu ninaye Al Sheikh kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema inaweza kupunguza, kwa sababu tangu waachie hizo mipaka hadi leo korona inapungua kirahisi. Naye Edi John wa Fakara, Tanzania, anasema hapana, bado hakuna uwezo wa kupunguza maambukizi kabisa, maana tumeshuhudia hilo swala halisaidii kabisa. Haya. Na Richard Mwangonda wa Green Songwe kule Ileje anasema haiwezekani kupunguza maambukizi, bali anaweza kuongeza maambukizi. Kinachotakiwa ni elimu itolewe kwa undani zaidi na kumtegemea Mungu, itawezekana. Kwa upande wangu maswali au majibu mengine kutoka kwa msikilizaji ni Hamza Selemani Mfaume. Yeye anapatikana Bagamoyo, pwani ya Tanzania. Ameandika Masharti haya hayawezi kupunguza virusi vya korona bila serikali kutafuta tiba na kinga mahususi dhidi ya korona. Keisi Ahura ameandika, ndiyo, masharti na itifaki zilizowekwa kuzuia kuenea usambazaji wa maambukizi ya korona huenda yakafanikiwa kama rais wa Kenya ataweka vigezo vinavyostahiki pia anasema amani kwa kila mkenya kote itawale. Mwalimu Mzalendo yeye, anapatikana Biharamulo, Tanzania, ameandika. Kwa mtazamo wake yeye ni kwamba anasema sidhani kama itawezekana iwapo wakenya wenyewe hawapo tayari kufanya hivyo. Haya basi, kufikia hapa ndiyo tunakamilisha VOA Express kwa wakati huu. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi hadi Ariami, mwongozaji Daniel Brown, jia langu ni Sandey Shomari, imeshirikiana naye Mkamiti Kibayasi kutoka Washington DC. Tunatekeni wote, jioni njema, kwa heri kwa sasa.