Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya anaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harizon Kamau. Kunaokaribishwa kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumatatu Machi 29 mwaka wa 21, kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika mashariki na kati pamoja na eneo zima la maziwa makuu. Pia tunasikika katika masafa ya FM sehemu mbalimbali duniani kupitia pia mtandao wetu wa OA Swahili miongoni mwa taarifa tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba takriban meli 369 zimekwama zikisubiri kutumia mfereji wa Suez, huku zikiwa zimebeba bidhaa muhimu kupeleka maeneo mbalimbali duniani. Hii Suez kanali itafunguka na ikifunguka itakuwa ni vizuri Hizi um, bidhaa ziwe karibu sana na na, na, na, na soko zisiwe mbali. Hiyo ni muhimu pia na katika ripoti nyingine, familia za wakazi wa mji wa Palma katika jimbo la kaskazini la Kabo Delgado nchini wa Msumbiji wanasubiri kuhamu kupata habari kuhusu hatima za ndugu na jamaa zao kufuatia mashambulizi makubwa katika mji huo wiki iliyopita. Ni baadhi ya taarifa utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Haksan Kama. Hii ni VOA Swahili inatangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Harison Kamau. Mexico imetangaza idadi mpya ya maambukizi kutokana na virusi vya korona kuongezeka kwa asilimia 60 na kwa hivyo kufanyika kuwa taifa la pili kwa wingi wa maambukizi baada ya Marekani, huku likichukua nafasi iliyokuwa imeshikiliwa na Brazil. Takwimu huzo jipya zinasemekana kutisha ikizingatiwa kuwa idadi ya watu nchini Mexico ni ndogo ikilinganishwa na ile ya Marekani na Brazil. Wizara ya afya ya taifa hilo Jumapili imetoa takwimu ya vifo zaidi ya elfu kutokana na korona. Marekani kufikia sasa imetangaza zaidi ya vifo 1549 huku Brazil ikiwa na zaidi ya vifo 1312, kutokana na janga hilo, kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa chuo kikuu cha Johns Hopkins hapa Marekani. Wachambuzi wa masuala ya afya wa Mexiko wanasema kuwa idadi ya vifo kutokana na korona huenda ikawa kubwa zaidi ya ilivyoripotiwa, kutokana na kuwa kuna watu wengi waliofia nyumbani baada ya mfumo wa afya kuelemewa nchini humo. Ingawa zoezi la kutoa chanjo nchini Marekani limeendelea vizuri, idadi ya maambukizi kutokana na virusi hivyo imeendelea kubaki juu. Mshauri mkuu wa masuala ya afya kwenye Ikulu ya Marekani Anthony Fauci amesema kuwa huenda hali hiyo imechochewa na kuondolewa mapema kwa baadhi ya tahadhari zilizokuwa zimewekwa. Spain leo imezindua msukumo mpya wa kidiplomasia na Afrika ambao unalenga kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kitaasisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, waziri mkuu wa taifa hilo Pedro Sanchez amesema kuwa taifa lake linalenga kukita mizizi barani humo katika kipindi cha muongo mmoja ujao. Sanchez amezindua mpango huo kwa jina Africa Focus 2023 mjini Madrid, ukihudhuriwa na baadhi ya viongozi wa kiafrika kama vile rais wa Ghana Nana Akufo Ado, mawaziri wa mambo ya nje wa Ghana na Senegal, pamoja na kiongozi wa biashara wa Kenya, akiwemo pia mkuu wa Benki ya Maendeleo ya Afrika Akinumi Adesina. Spain ni moja ya mataifa aliyokuwa na ushawishi mdogo wa kikoloni barani Afrika ikilinganishwa na mataifa mengine. Sanchez ameongeza kusema kuwa Afrika ni kilomita chache tu kutoka ufukwa wake wa kusini na kwamba ndio mlango mkuu wa Afrika kuingia barani Ulaya. Taiwan imeimarisha mafunzo ya kijeshi pamoja na kuongeza silaha kwenye eneo linalozozaniwa la South China Sea kwa matayarisho ya wa shambulizi wakati wowote kutoka Beijing, kulingana na ripoti kutoka kwa dadisi. Waziri wa ulinzi wa Taiwan Chi Kuo Cheng ameambia bunge hapo Machi 17 kuwa kuna uwezekano wa China wa kushambulia kisiwa cha Taiping kilichoko kwenye eneo hilo la bahari wakati wowote. Kisiwa hicho kiko umbali wa kilomita 15 kusini magharibi mwa Taiwan wakati kikizuzaniwa na zaidi ya mataifa matano mengine ikiwemo China. Tangu mwaka uliopita China imetishia Taiwan kwa kurusha ndege za kijeshi karibu kila siku karibu na eneo la ulinzi wa kijeshi la Taiwan. Ijumaa iliyopita wizara ya ulinzi ya Taiwan inasema kuwa ilihesabu ndege ishirini za kijeshi za China ambazo ziliruka kwenye eneo hilo ikisemekana kuwa idadi kubwa zaidi katika siku za karibuni. China inasemekana kuongeza maeneo ya kuegesha ndege pamoja na mitambo ya mawasiliano katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita kwenye maeneo saba inayoshikilia kwenye South China Sea. na viongozi wa majimbo huru nchini Somalia ya Jubaland na Puntland wanaripotiwa kushawishika kushiriki mazungumzo yanayolenga kumaliza mvutano wa uchaguzi nchini humo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Wakuu wa majimbo hayo mawili walikutana na wenzao wa Galmudug, Southwest na Hirshabelle wakafikia maelewano kwamba mazungumzo na serikali kuu yanapaswa kuanza tena mjini Mogadishu, kulingana na redio Kulmie. Puntland na Jubaland hapo awali walikataa kushiriki katika mkutano na rais Mohamed Abdullahi Farmajo wakisema kwamba hatakiwi kuongoza mazungumzo hayo kwani muda wake wa uongozi ulimalizika tarehe nane Februari mwaka huu. Wakati wawo mabalozi wa, wa Marekani, Uingereza, EU na UN mjini Mogadishu wanaripotiwa kumwambia spika Mohamed Mursal kwa simu kwamba kuongezwa kwa muda wa rais na bunge hakukubaliki. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Ethiopia mapema leo imesema kuwa itapokea dozi elfu mia tatu za chanjo ya COVID-19 Kubinatisa aina ya Sinopharm kutoka kampuni ya kutengeneza dawa ya China ya National Pharmaceutical Group. Shirika la habari la AP limesema kuwa dozi hiyo ni ya kwanza kwa Ethiopia kupokea kando na zile zinazotolewa na shirika la afya duniani chini ya mpango wa COVAX. Kulingana na waziri wa afya Lia Tedese. Kulingana na takwimu kutoka kwa wizara ya afya nchini humo, idadi ya maambukizi ya korona imeongezeka kwa asilimia 29 wakati ile ya vifo ikiongezeka kwa asilimia 18 wiki iliyopita. Idara ya Afrika inayofuatilia magonjwa ya kuambukizwa ya CDC ilisema kuwa Ethiopia imeongeza kwenye idadi ya kesi mpya za maambukizi barani Afrika katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Wakati Ethiopia ikiwa na idadi ya watu milioni 110 kufikia sasa imeshuhudia maambukizi zaidi ya laki mbili na vifo elfu mbili mia nane tangu janga hilo kutangazwa nchini humo Machi mwaka uliopita. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri kufuatia kashfa za kingono ambazo zimekumba chama chake cha, cha Liberal. Morrison ametangaza mabadiliko hayo mapema leo akiwa kwenye mji wa Canbera ambapo Michera kash atachukua nafasi ya Christian Porter kama mkuu wa sheria, wakati Peter Dutton akichukua nafasi ya waziri wa ulinzi kutoka kwa Linda Reynolds. Porter kwa muda amekuwa kwenye likizo ya afya ya kiakili kwa wiki kadhaa sasa baada ya madai ya kubaka msichana mwenye umri wa miaka 16 mwaka 1988 wakati yeye mwenyewe akiwa mwenye umri wa miaka 17, swala ambalo anaendelea kukanusha. Hata hivyo polisi wameamua kusitisha mashtaka dhidi yake kutokana na kuwa msichana aliyedai kubakwa ameishaaga dunia. Waziri wa ulinzi Reynolds naye alikosolewa pakubwa baada ya kudai kuwa mmoja wa wafanyakazi kwenye ofisi yake Brittany Higgins alikuwa anadanganya kwamba alibakwa na maafisa wa ngazi ya juu bungeni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Porter na Reynolds wote wamepewa majukumu mapya kwenye baraza jipya la Morrison. Nyanya yake aliyekuwa rais wa Marekani Barack Obama ameaga dunia mapema leo akiwa na umri wa miaka 99. Mama Sarah Obama alifariki saa kumi za alfajiri wakati akipatiwa matibabu kwenye hospitali ya Uginga Odinga mjini Kisumu, kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa binti yake Masat Onyango. Bisara Obama atakumbukwa kwa masuala mengi ya hisani kama vile kutoa msaada wa elimu kwa yatima pamoja na wasichana kwenye kijiji chake cha Kogelo kilichoko kwenye kaunti ya Kisumu. Barack Obama amethibitisha habari za kifo cha nyanya yake wakati akituma ya pole kwa wanafamilia walioko nchini Kenya. Gavana wa Kisuyono ambaye pia ni baba wa mcheza filamu Mashhuriluit nyongo pia ametuma salamu za rambirambi pamoja naza wakazi wa kaunti hiyo kwa ujumla, ambapo mamaa aliishi. Obama alikuwa mke wa pili wa babu ya Obama aliyekuwa baba yake mzazi Barack Obama mzazibara kutoka kwa kabila la Kenya. Na mamlaka ya safari za meli kwenye mfereji wa Suezi nchini Misri, SCA imesema mapema leo kwamba kuna matumaini ya kurejea kwa safari za meli baada ya kuonekana kwa dalili ya kuokoa meli iliyozama na kuziba mfereji huo kwa karibu wiki moja sasa kwa mujibu wa mwenyekiti wa mamlaka hiyo Osama Rabi, kuna takriban meli mia tatu sitini na tisa zinazosubiri kutumia mfereji huo zikiwa zimebeba bidhaa muhimu kama vile mafuta na gesi ya kupikia. Rabi ameambia televisheni ya, ya kitaifa ya Misri kuwa kwamba kuna uwezekano wa kurejeshwa kwa shughuli za kawaida baadaye hivi leo. Ameongeza kusema kuwa huenda ikachukua muda wa takriban siku tatu kupitisha meli zilizosongamana baada ya kukwama kwa meli hiyo kwa jina Ever Given iliyobeba zaidi ya tani elfu mia nne za mizigo. Kampuni inayoendesha shughuli za meli hiyo Bernhard Schulte imesema kuwa operesheni za kukwamua meli hiyo zingali zinaendelea. Video zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha meli hiyo ikianza kufungua sehemu ya mfereji huku meli za uokozi zilizoko karibu zikipiga ving'ora kuashiria matumaini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa U Washington. Ripoti tuliyopatia uzito wa juu inatupeleka mpaka Msumbiji, ambapo familia za wakazi wa mji wa Palma katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado nchini Msumbiji wanasubiri kwa shauku kupata habari kuhusu hatima za ndugu na jamaa zao. Kufuatia mashambulizi makubwa yaliyotokea katika mji huo wiki iliyopita, karibu watu elfu moja na mia nne waliwasili kwa boti kwenye mji wa Pemba, mji mkuu wa jimbo hilo, leo Jumatatu, baada ya kuokolewa, huku serikali ikisema darzeni ya watu wameuliwa wakati wa mashambulizi yaliyofanywa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu wanaofahamika huko kama Al-Shababu kuanzia siku ya Jumatano hadi Ijumaa. Abdushakur Abud anatuarifu zaidi juu ya ripoti hii. Watu kadhaa wameonekana wakisubiri hii leo kwenye bandari ya Pemba ili kupata habari au kufahamu vipi wanavyoweza kuwasiliana na jamaa zao baada ya kukimbia kutoka mji huo wa Pemba. Hose Abebe ni mmoja kati ya wazazi waliofika hapo bandarini kutaka kujua mahala kijana wake aliko. Namtafuta kijana wangu, ninaomba msaada wenu kwa kuweza kuwasiliana naye ili kuweza kufahamu mahali alipo mimi ni mtu niliyepoteza makazi yangu. Hivi ni vita vya pili ambavyo kijana wangu anakabiliana navyo. Alikuwa msituni kwa siku tano katika kijiji cha Makomya, akaweza kukimbia lakini akaitwa kwenda kufanya kazi na hatujamsikia tena. Mji wa Palma wenye karibu wakazi elfu sabini na tano unapatikana kwenye pembe ya kaskazini mwa jimbo la Cabo Delgado lenye utajiri mkubwa wa gesi, ambako wanamgambo wa itikadi kali za Kiislamu walianzisha uasi na mashambulio tangu mwaka 2017. Wanamgambo hao wa Kiislamu wanaofahamika kama Al-Shabab katika eneo hilo walishambulia mji huo wa Palma siku ya Jumatano, ambao ndio kituo kikuu cha uchukuzi na vifaa vya mradi wa kimataifa wa gesi kutoka baharini wenye thamani ya dola bilioni 60 na kusababisha maelfu ya wakazi wake kukimbia. Msemaji wa wizara ya ulinzi wa Msumbiji, Omar Saranga, aliwaambia waandishi wa habari wa jana jioni kwamba darizeni za watu wanahofiwa wameuliwa na maelfu wengine wameokolewa na vikosi vya usalama. Mnamo siku tatu zilizopita, wanajeshi na maafisa wa usalama wamefanya operesheni ya kuwaokoa mamia ya wakazi wa mji wa Pame na wageni kulinda mali ya raia. Sangara amethibitisha kwamba wanamgambo waliuvamia mji siku ya Jumatano na kupambana na vikali na wanajeshi hadi siku ya Ijumaa bila ya kueleza ikiwa jeshi limechukua tena udhibiti wa mji huo au la. Hata hivyo, anasema kipaumbele cha vikosi vya usalama vinaofahamika kama FDS ni kuendelea kuhakikisha mji huo uko salama. FDS continue... wakati huu FDS inaendelea kuzingatia usalama wa mji wa Palma na kuhakikisha wananchi wanaweza kurudi. Hatua zilizochukuliwa na FDS zinapelekea kuwahamisha mamia ya wakazi na kuzuia kuharibiwa kwa, kwa miundo mbinu. Shirika la kutetea haki za binadam la Human Rights Watch linaripoti kwamba wanamgambo walipowasili walianza kushambulia kiholela kwa risasi wakazi majumbani mwao na barabarani. Maafisa wanasema hii ni mara ya kwanza kwa mashambulio kufanyika karibu kabisa na kiwanda kikubwa cha gesi kilichoundwa na kampuni ya mafuta ya Kifaransa ya Total. Mashirika ya huduma dharura yanasema idadi halisi ya watu waliouliwa au kujeruhiwa kutokana na mashambulio ya wiki iliyopita haijulikani hadi hi leo, na watu wanaendelea kuwasili katika mji huo wa Pemba ambao tayari unapatia hifadhi maelfu na maelfu ya wakazi kutoka jimbo hilo tangu uasi wa wanamgambo kuanza katika jimbo hilo la Cabo Delgado. Na katika ripoti nyingine, takriban meli mia tatu sitini na tisa zimekwama zikisubiri kutumia mfereji wa Suez huku zikiwa zimebeba bidhaa muhimu kupeleka maeneo mbalimbali mbali duniani, lakini safari zao haziwezi kuendelea kwa sababu ya meli moja kubwa iliyokwama na kuziba mfereji huo, wakati mamlaka husika zikiendelea kushughulikia tatizo la kuiondoa meli hiyo. Mamoyo Hamza amezungumza na Silvesta Katuta mwenyekiti wa bodi ya wakala wa meli Kenya ambaye anaanza kuelezea nini kinaweza kufanyika kwa meli zilizokwama na bidhaa, ikiwa zinasubiri tatizo hilo kutatuliwa. Lakini tusemeje kwa meli ambazo sasa ziko baharini na zinangoja? Um, labda suluhu moja yake ni uh, kufika mahali ambapo meli zinaweza kushukisha mzigo, mzigo ukaenda na malori ama na na, na gari ya moshi tuseme, kama kutoka Jeddah ama kutoka uh, bandari za Israeli, kwanza hapo Israeli labda kushukisha na kupitisha hadi ba, bandari za Mediterranean ambazo ziko uh, upande ule mwingine. Kwa hivyo nashukisha uh, uh, makasha kwenye bandari ya Israeli ama Saudi Arabia uh, ama um, Misri. Halafu zinaenda kwa magari uh, zinavuka uh, kuingia bandari nyingine upande ule mwingine wa, wa Mediterranean, lakini kuna lengine pia um, ambapo labda wanaweza kutumia wenye meli, wanaweza kutumia bandari ambazo ziko na capacity; yani ziko na eneo la kuwekeza hayo makasha. Uh, kwa sasa mpaka saa ile kutafunguliwa, ili hizo meli ziendelee kufanya kazi ni kama bandari ya Lamu sasa, ambayo ni mpya uh, kama mwenye meli anaweza kuweka eh, kontena zake au makasha kwa uh, bandari kama ya Lamu, ambayo ni kweli haina vifaa, lakini meli zingine zina vifaa zao zenyewe, eh, kwenye meli wanaweza kuweka um, mali yao hapo hadi siku ile kutafunguka Ukifunguka watakuja wachukue vizuri uh, mali yao, lakini meli itakuwa, itakuwa itaku, inaendelea kufanya kazi sio na kuleta mizigo, labda kurundikiza hapo uh, maana kwa wakati fulani hii Suez Canal itafunguka, na ikifunguka itakuwa ni vizuri hizi um, bidhaa ziwe karibu sana na, na, na, na, na soko zisiwe mbali. Hiyo ni muhimu pia. Ni Silvesta Katuta, mwenyekiti wa bodi ya wakala wa meli Kenya, akizungumza na VOA Swahili kutoka Kenya. wakati wa ripoti zilizotufikia hivi sasa ni kwamba usafiri wa meli zilizokwama kwenye mfereji wa Suez utaanza tena polepole. Kwa mujibu wa mkuu wa mamlaka ya mfereji wa Suez, Admirali Osama Rabie anasema itachukua takriban siku tatu kwa usafiri wa meli hizo kuendelea kama kawaida na safari zao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Na wananchi kutoka mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri, mashariki mwa Kongo, wanaoishi mjini Kinshasa, wameandamana hadi bungeni kuomba bunge la nchi hiyo liweke sheria kuhusu ulinzi kwa wananchi wanaouawa kila mara katika eneo hilo hususan Beni. Mwandishi wetu wa Ester Malivika kutoka Goma anayeripoti zaidi. Jerome akiwa mkazi wa Kinshasa na vile kiongozi wa Kyanda, miongoni mwa walioandamana hadi nje ya bunge, aomba bunge kuitisha vikao kuhusu hali ya ukosefu wa usalama na mauaji wilayani Beni pamoja na mkoa wa Ituri. Magumu ni mingi kwetu, Beni, Butembo, uh, Irumu, watu wanawaua kila siku, wa mama watoto, wa baba wanakatwa na visu na mipanga na shoka bila sababu. Ndio maana sisi community ya Banande tulikuja hapa kuambia batu ya parlement ke baweze kusemea ile mambo na kuweza kutoa lwa ya kuweza kusaidia amani ikuje kwetu, amani ifike kwetu. na kusisitiza kuwa wanahitaji amani. Tutaendelea tu kuandamana, tutaendelea tu kuwasumbua na kuwajulisha ya kwama na sisi kwetu tuko na lazima ya amani. Waandamanaji wote kwa jumla wakiomba amani katika eneo la mashariki mwa Kongo, kama Wakongomani tumelia, tumelia, tumechoka. Tunasema kila mtu, kila kiongozi kwa njia mkubwa wa inchi, chef de la eta, depute na wengine wote mpaka chini, kila mtu afai kazi yake kwa gizi na stahili hivyo. Tumelia, tumelia na tumechoka. Tumewawa baba wa mama wamewawa, watoto wamewawa, wengi wamebaki mayatima, na ndio maana tumeona sisi tumekaa Kishasa, katika mtaa wa Kishasa tuliona ni heri tukuje kwenye wabunge, tukuje tukawaonyesha jambo hili kama wanaona vipi. ku wabunge kutoka eneo la Lubero nao wakiunga mkono wananchi hao kutoka mashariki mwa Kongo wanaoishi katika muji wa Kinjasa. Janet Muole amekuwa bungeni wakati wa maandamano, mauaji ya Beni litiliwe kwa meza, kwa hiyo sesion ordinaire uparlement Wakati ya zamani watu walisema kama hayo mambo yana hayaishe kwani fulani na fulani alifanya hivi. Leo sasa, parlement imekuwa yote kwa majorite, kwa union sacre. Hakuna tena sababu yenye itaacha mauaji ma, iendeleye. Leo sasa, union sacre, wakongomani wote, sisi wote, tukamatane mkono tutie hayo mambo kwa meza na tuyasemee kweli kweli. Wachambuzi wa maswala ya kiusalama wakisema Rwanda watuti hawakuacha kulalamika na walipata gede kozo, dunia yote leo inawaiwa kama wao ni wa, ni wa victime, wao dunia yote nawapigania na sisi kominote nande na wakongomani wote wenye wanapenda amani tunakuya sema kama tu, hatutaacha tutaendelea kuwasumbua na kama uchaguzi unafika kama vita ya Beni haiyaisha, tutaendelea kuonyesha wenye watapenda wachaguliwe kama tunachoka kama mauaji Hussein malvika Sauti ya Amerika, Goma Michezo. karibu katika kona ya michezo wa jina langu ni Sunday Shomari na moja kwa moja tunaanza na huko nchini Kenya ambapo mashabiki waeleza kuridhishwa kwao na hali ya mchezo wa timu ya taifa ya nchi hiyo Harambee Stars, licha ya kutoka sare ya bao moja kwa moja dhidi ya wajukuu wa farao timu ya taifa ya Misri kwenye mechi ya kufuzu dimba la AFCON juma lilopita. Vilevile, Rais Uhuru Muigai Kenyatta aagiza kusitishwa kwa shughuli za michezo yote nchini Kenya kama njia mojawapo ya kusitisha awamu ya pili ya makali ya virusi vya korona ambayo imeonekana kuingia kwa kasi nchini humo. Denis Wanyonyi anauketwa taarifa hiyo kutoka Nairobi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi, Kenya. Tukielekea huko nchini Tanzania, mabingwa nchi hiyo, timu ya Simba Sports Club inajiandaa kuvaana na AS Vita ya Kongo katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika. George Njogopa anayo taarifa kamili. Asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Basi tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo baada ya timu ya taifa nchi hiyo Leopard kutolewa kwenye michano kwenye nafasi ya kufuzu Afcon huko Cameroon 2022 matumaini sasa ya wawakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kufuzu robo fainali ya kombe la mabingwa wa Afrika, lakini yana yumba, yumba. Kaozi Kosha ana taarifa kamili kutoka DRC. Asante sana Kaozi Kosha kwa taarifa hiyo. Ndio tunakamilisha michezo kwa siku ya leo. Mimi mwana michezo wako Sunday Shomari nakutakia imetangaza idadi mpya ya maambukizi kutokana na virusi vya korona kuongezeka kwa asilimia 60 na kwa hivyo kufanyika taifa la pili kwa wingi wa maambukizi baada ya Marekani, huku likichukua nafasi iliyokuwa imeshikiliwa na Brazil. Spain leo imezindua msukumo mpya wa kidiplomasia na afrika ambao unalenga kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na kitaasisi. Taiwan imeimarisha mafunzo ya kijeshi pamoja na kuongeza silaha kwenye eneo linalozozaniwa la South China Sea kwa matayarisho ya shambulizi wakati wowote wa kutoka Beijing. Viongozi wa majimbo huru nchini Somalia ya Jumbeland na Puntland wanaripotiwa kushawishika kushiriki mazungumzo yanayolenga kumaliza mvutano wa uchaguzi nchini humo. Serikali ya Ethiopia mapema leo imesema kuwa itapokea dozi elfu mia tatu za chanjo ya COVID 19 aina ya Sinopharm kutoka kampuni ya kutengeneza dawa ya China. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison amefanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri kufuatia kashfa za kingono ambazo zimekumba chama chake cha Liberal. Nyanya yake aliyekuwa rais wa Marekani Barack Obama ameaga dunia mapema leo akiwa na umri wa miaka tisaini na tisa. Na mamlaka za safari za meli kwenye mfereji wa Suez Canal mjini Misri imesema mapema leo kwamba kuna matumaini ya kurejea kwa safari za meli baada ya kuonekana kwa dalili za kuokoa meli hiyo iliyozama na kuziba mfereji huo kwa karibu wiki moja sasa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mwongozaji ni Daniel Brown msimamizi aliyekuwa Khadija Riami nimeshirikiana na Harrison Kamau mimi naitwa Mkamiti Kibayasi tunakutakia wakati mzuri popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tuzo za kimataifa kwa wanawake jasiri ulimwenguni mwaka huu wa 2021 zilitunukiwa wanawake 21. Saba miongoni mwao waliuawa katika mashambulizi ya kuvizia nchini Afghanistan. Akizungumza kwenye hafla ya kutoa tuzo hizo iliyofanyika kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani, waziri Antony Blinken aliambatana na mke wa rais wa Marekani Jill Biden na kusema, kwa kipindi cha miaka Wizara ya mambo ya nje imekuwa ikiwapa tuzo ya kimataifa wanawake jasiri kote ulimwenguni ambao walionyesha nguvu na uongozi wa kipekee katika kutetea amani, sheria, haki za binadamu na usawa wa jinsia. Miongoni mwa wanawake waliotunukiwa ni Maria Kalesnikava wa nchini Belarus. Yeye na washirika wake walisababisha changamoto ya kihistoria kwa utawala wa miaka 26 wa Alexander Lukashenko. Kwa ujasiri wakikabiliwa na kifungo baada ya uchaguzi wenye utata. Pyoi pyoi angu ni kiongozi anayeibuka huko Barma. Shirika lake liitwalo The Wings Institute lilifanikisha ushirikiano kati ya vijana kutoka makundi tofauti ya kidini na kikabila na kuhamasisha kujenga amani na maridhiano. Mshindi mwengine wa tuzo hiyo, Maximilien Ngombe kutoka Cameroon, aliimarisha haki za binadamu na amekuwa msemaji mkubwa miongoni mwa wanaharakati wa mashirika ya kiraia, mara nyingi akihatarisha usalama wake binafsi kwa kushinikiza utatuzi wa amani wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Kamerun. Wang Yu kutoka China ni mmoja wa mawakili mashuhuri wanaotetea haki za binadamu. Alikabiliwa na kukamatwa na kufungwa kwa kutetea wanaharakati Julienne Lusenge kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mwanaharakati mwanamke wa safa ya mbele katika kupambana dhidi ya manyanyaso ya kijinsia. Wengine wanaopokea tuzo ni pamoja na Mayerlis Angarita kutoka Colombia, jaji Erika Aifan wa Guatemala, Shohre Bayat wa Iran, Muskan Khatun wa Nepal, Zahra Mohammed Ahmad wa Somalia, mtawa wa Alisia Vacas Moro wa Spain, Ranita Garajah wa Sri Lanka, Kanan Gululu wa Uturuki na Ana Rosaria Contreras wa Venezuela. Waziri Blinken amesisitiza kuwa wanawake na wasichana mara nyingi wanakuwa katika mazingira hatari ya kufanyiwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Ndiyo sababu haki sawa na utu wa wanawake na wasichana ni kipaumbele katika sera ya mambo ya nje ya Marekani. Tunapobuni sera yetu ya kigeni tunazingatia haki na mahitaji ya wanawake na wasichana, sera yetu ni bora zaidi, yenye ubinadamu zaidi, na ina uwezo mkubwa wa kuleta mabadiliko ya kudumu katika maisha ya watu. Akiwahutubia washindi wa tuzo, Waziri Blinken amesema mnafanya ulimwengu wetu kuwa na haki zaidi, utulivu, amani na huru. Marekani inajivunia kuwa upande wenu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.