Adakta kabisa na karibu katika safari hii ya VOA Express inayokujia kila siku hapa, Jumatatu hadi Ijumaa, katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed, na kukaribisha katika safari hii ya dakika thelathini, ikiwa leo ni tarehe thelathini ya mwezi huu wa Machi, tukiwa tunauagaaga mwezi huu, nikitumai kwamba mzima buheri wa afya. Karibu, tumekuandalia mengi, ikiwa ni siku ambapo mtu aliyetajwa kama nyanyake au bibi yake rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amezikwa leo kwao magharibi mwa Kenya, Bi Sara Obama na je, mtangazaji anahitaji kusomea taaluma ama tu ni kipaji kinahitajika? Utajua mengi pale katika kitengo chetu cha barazani, na usikose mengi anayozungumza mitandaoni kuhusiana na baraza la mawaziri katika serikali ya Tanzania ikiongozwa na rais mpya. Lakini kwanza tupate taarifa kuu. Aliyekuwa waziri wa fedha na mipango, Daktari Philip Isidori Mpango, amethibitishwa na bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa makamu wa rais mteule baada ya jina lake kuwasilishwa bungeni kwa mapendekezo ya rais Hassan. Kwa mengi zaidi, anayo mwenzetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Kikao cha kamati kuu ya chama cha mapinduzi CCM kimefanyika leo jijini Dodoma, ambapo kwa kushauriana na chama hicho ndipo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alipowasilisha jina la Dr. Philip Mpango kama mteule wa nafasi ya makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tukio hili limefanyika kwa mujibu wa katiba baada ya kufariki aliyekuwa rais hayati John Pombe Magufuli. Mheshimiwa Rais anasema, Mheshimiwa Spika, nawasilisha bungeni jina la Mheshimiwa mheshimiwa... Philip Isidori Mpango. Waheshimiwa wabunge, Mheshimiwa, Mheshimiwa Rais amewasilisha jina la Mheshimiwa Philip Isidori Mpango kuwa makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Baada ya jina hilo kuwasilishwa kwa spika, Dr. Mpango ambaye pia alikuwa mbunge wa Buhigwe mkoani Kigoma alipigiwa kura na kuthibitishwa na Bunge kwa kupata kura zote za ndio zilizopigwa mia tatu sitini na tatu. Mimi siyo mpole kiasi hicho kwenye mambo ya hovyohovyo hovyo, ya matumizi ya fedha za umma hapana. Mimi siyo mpole kwa watu wanaokula rushwa. Mimi siyo mpole pale ambapo itabidi kusimamia kazi za umma kwa ajili ya maendeleo ya Tanzania, nawaambieni ukweli, nitamsaidia Mheshimiwa Rais kuhakikisha kwamba tunakwenda sawasawa. Baadhi ya wabunge waliozungumza kabla ya jina la Dr. Mpango kupigwa kura walisifu mapendekezo hayo ya Rais Samia Suluhu Hassan na kwamba wanaona Dr. Mpango ni mtu sahihi wa kumsaidia Rais katika majukumu yake. Mheshimiwa Dr. Mpango, kwenye masuala ambayo mtu anataka kuchezea chezea rasilimali za nchi hii ha, hana urafiki hata kidogo na nau wacheki heshima ya wabunge. Naomba nirudie kusema kwamba Mheshimiwa Rais wetu mama yetu Samia Suluhu Hassan hakika ana maono. Mimi sina mashaka kabisa kwamba Mheshimiwa Dr. Philip Mpango atakuwa msaidizi mzuri wa Mheshimiwa Rais wetu kutokana na sifa na hasa zaidi uzalendo wake na mapenzi ya dhati kwa taifa hili la Tanzania mipango ni matumizi kwamba tusingefika hatua hii leo kama hatuna kiungo cha mpango. Dakta Mpango anatarajiwa kuapishwa kesho jijini Dodoma na jaji mkuu wa Tanzania kushika nafasi ya makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Dina Chahali, Dar es Salaam. Shukran Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Kwingineko, spika wa bunge la taifa la Kidemokrasia ya Kongo Christopher Mboso Nkodia amewashauri wabunge wa taifa hilo kutoyaunga mkono makundi yaliyojihami katika eneo la mashariki mwa taifa hilo la maziwa makuu. Spika Mboso Nkodia anasema hatua hiyo itachangia kuleta amani katika eneo hilo ambalo limehangaishwa na ukosefu wa usalama, mauaji, uhalifu dhidi ya watoto na wanawake. Mwanahabari wetu Austere Malivika na ripoti zaidi. Christophe Mboso, spika wa bunge hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akihutubia wabunge katika kikao mjini Kinshasa. of... bunge la taifa latoa mwito kwa watu wote wanaokuwa kwa karibu ama kwa mbali katika ukosefu wa usalama na mauaji ya ndugu zetu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika eneo la Kivu pamoja na Katanga, kuachana na makundi ya wapiganaji. Kwa haraka hatua ya kiusalama inaomba usalama urudi katika Kivu pamoja na Katanga yote. Kuhusu msimamo huo, nimezungumza naye Kizeruboka Sereka Watevwa, Mbunge wa Beni akiwa bungeni mjini Kinshasa. Tumepokea na mshangao sana spika wa bunge akiwa kama kiongozi wa pili wa nchi kutoa matamshi kama haya. Kama amesema hivyo, sema anakuwa ndani ya bunge na wale ambao wanahusika na na, na, na, na, na vikundi vya waasi ambao vinawateza wa ndugu zao, na hiyo hatutaikubali. Ndio maana tunaomba aweze kuwa wazi na kuwasema watu fulani, kwa sababu alisema tu kwa ujumla lakini kama anajua majina fulani fulani aweze kusema huyu na huyu, na aweze kuleta ripoti kusema huyu anahusika, kwa sababu hakuna mtu ambaye anakuwa juu ya sheria. Kama kuna wale ambao wanafuteza, lazima waweze kuadhibiwa na kuwekwa kahemu vya sheria ili waweze kuadhibiwa. Wananchi katika sehemu ya Katanga wakisema spika wa bunge amesema ukweli, kwani vita vipo eneo hili tangu mwaka wa 1994 akisema Suriano Chapwe Patrick akiwa katika muji wa Lubumbashi, mkoa wa Katanga. Ni au kuchangana sababu wanajua hao wanapigana ni Wakongomani au wanauwana ni Wakongomani na wanauania nini? Ni wao wanasiasa wanajua kwanza tokea zamani Mobutu, Lumumba, vita inaendelea, hatujue vita inatokea wapi ni wanani wanapigana, wanapigania nini, na wanapigana juu ya nini? Sasa ni wanasiasa kujua, sababu ni wao ambao wanawachaguaka. Mwahiyo maeneo ya kuachana, kuachanachana. Eneo la Kivu Kaskazini nako nimezungumza naye Mambo Kawaya kutoka mashirika ya kiraia ya eneo la Nyiragongo. Kivu kaskazini, utaangalia mashariki mwa Kongo toka mwaka uh, uh, elfu moja na mia kenda makumi sita na tisa kunakuwa uh, vita na uh, vuta likuvuti hapa mashariki mwa Kongo, na ni mabilioni ya, ya, ya wakongomani ambao wamepoteza maisha yao, lakini utakutana wale wale walioanzisha mashambulizi walioanzisha hiyo vikundi haramu vya kisiasa, na ni wale wale ambao wanakuwa wakipewa nyadhifa za kijuu kwa uh, kuongoza nchi ya DRC. Tunaona ya kwamba matamshi yake spika wa bunge ya, ya bunge tafadhali, yamefika wakati ambako kwa kweli ilibidi kabisa yaweze kutoweka. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante sana Malivika kwa taarifa hiyo. Ukihitaji kufahamu mengi ya Kongo, ingia pale katika mtandao wa voa swahili.com. Utaona video maridadi katika habari za duniani leo mwenzetu Malivika anavyoendelea kuripoti. Ni kipindi kingine ambacho tumeshuhudia kwamba raia wa Kongo anazidi kulilia amani. Unapokea haya yote katika safari ya VOA Express. Matangazo haya unayapata katika mitandao kama vile internet, voa swahili.com, na ukifuatilia matangazo yote katika redio wa shirika kanda nzima ya Afrika Mashariki na maziwa makuu. Hivi punde nampisha Mkamiti Kibayasi akituletea habari za dunia. Zaidi ya meli mia moja zimepita kwenye mfereji wa Suez katika pande zote mbili tangu meli kubwa inayobeba makontena ilipoziba njia ya usafiri. Televisheni ya taifa ya Misri inaripoti Jumanne. Takriban meli 113 zilipita kwenye mfereji huo Jumanne asubuhi kwa saa za Misri, kulingana na mipango iliyotangazwa hapo awali, ripoti hiyo ilisema. Usafiri wa meli kupitia mfereji huo ulianza tena Jumanne baada ya kuvutwa kwa meli kubwa yenye urefu wa mita 400 kutoka mahala ilipokwama hapo Machi 23. Viongozi wa nchi ishirini na tatu na shirika la afya duniani WHO Jumanne waliunga mkono wazo la kuunda mkataba wa kimataifa ambao utasaidia kushughulikia dharura za kiafya siku za usoni kama vile janga la virusi vya korona kwa kuimarisha kanuni ya kushirikiana taarifa wazo la mkataba kama huo ambao pia ulilenga kuhakikisha upatikanaji wa chanjo, dawa na utambuzi wa magonjwa uliwasilishwa na mwenyekiti wa viongozi wa Umoja wa Ulaya Charles Michel katika mkutano wa kundi la mataifa ishirini yenye nguvu kiuchumi hapo Novemba mwaka jana. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ameidhinisha pendekezo hilo lakini mazungumzo rasmi hayajaanza, wanadiplomasia wanasema. Tedros aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari Jumanne kwamba mkataba huo utakabiliana na mapungufu yaliyofichuliwa na janga la COVID-19. Rasimu ya azimio juu ya mazungumzo inaweza kuwasilishwa kwa nchi wanachama 194 wa WHO katika mkutano wao wa kila mwaka wa mawaziri hapo mwezi Mei. Tedros alisema WHO imekuwa ikikosolewa kwa jinsi inavyoshughulikia janga la covid-19 na ilishutumiwa na utawala wa rais wa zamani Marekani Donald Trump kwa kuisaidia China kulinda kiwango cha mlipuko wake, suala ambalo shirika hilo la WHO linakanusha. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Ijapokuwa Sudan Kusini imepata zaidi ya chanjo milioni mbili za COVID-19, itataabika kutoa chanjo wakati wa msimu wa mvua unakaribia, ambapo barabara nyingi hazipitiki katika taifa hilo maskini sana ulimwenguni. Mkuu anayemaliza muda wake katika tume ya UN nchini humo alisema kupeleka chanjo kwa watu sio rahisi kama inavyosikika, mahala kama Sudan Kusini, ambapo hali ya miundombinu ni ngumu sana, alisema David Shearer ambaye anaondoka nchini humo mwezi ujao, baada ya kuongoza tume hiyo ya ulinzi wa amani yenye bajeti ya takriban dola bilioni moja kwa mwaka amekwepo tangu mwaka 2016. Sudan kusini inatarajiwa kupokea chanjo milioni 2.3 katika miezi ijayo kupitia mpango wa kimataifa wa kushiriki chanjo wa Covax, lakini kuwasili kwa chanjo hizo kutategemea mvua ambazo zinaleta mafuriko kwenye barabara ya umbali wa kilomita 400 iliyoharibika sana nchini humo. Na African Private Equity Venture Capital Association AVCA, inasema chama cha usawa wa kibinafsi kwa Afrika kimekusanya pesa kidogo kwa uwekezaji mwaka 2020 ikilinganishwa na mwaka uliopita kufuatia matokeo ya kuanguka kwa uchumi yatokanayo na janga la COVID-19. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. A huo wimbo katika burudani ya sasa, ikiwa tumewadia ule wasaa wa kuangalia swala ambalo tumeweka katika mtandao ili tujadili pamoja na wewe msikilizaji wa VOA Swahili Ndipo sasa tunaipisha sehemu hii ya barazani, tukiwa na swali hili leo kwako katika Facebook VOA Swahili page, na vile vile msikilizaji wetu moja kwa moja kupitia njia ya simu. Tumekuuliza hivi: je, kuna haja ya ma DJ na watangazaji ambao hawajasomea taaluma hiyo kujifunza maadili ya utangazaji? Ndiyo, tumepokea jumbe nyingi, lakini awali kwanza tuanze kwa simu, na wa kwanza anayetaka kushiriki kwa simu hapa ni James Kimeu, yuko nchini Kenya, akisema lazima wajifunze kwanza huku Kenya. Karibu sana James, utupe kauli yako. Eh, jambo. Eh, jambo sana. Tumeona umeshiriki katika mjadala wetu wa barazani pale, umesema kwamba hapa Kenya lazima watu wajifunze, hebu tuelezee eh, kuna mambo mengi ambayo unakuta watangazaji wanatangaza, watu wanaajiriwa kwenye vituo vya habari katika ile kazi. Sasa unakuta wanapoingia katika vile vituo, wakati ule wanapotoa to, maongezi yao unakuta sio mazuri. Mengine mtu anaropokwa maneno ambayo hayafai, katika katika redio ya taifa ambapo watu wanamsikiliza wengine sijui pengine huwa wamelala wameelewa wanaamka asubuhi, mtu anaingia studio, wakati wa kuongea unakuta wanaongea maneno machafu sana sana. Hapa Kenya kuna hiyo tatizo, lakini mengine inabidi tunafanya kunyamazia. Kwa hivyo lazima lazima warudi darasani, lazima warudi darasani waweze kupata elimu ya kutosha. Una kisa chochote labda ulishuhudia ama ukasikia, ambacho wewe kilikupelekea wewe ukaona kwamba iko haja ya watangazaji kuenda shule kusomea hii taaluma? Ipo hata wengine ambao walienda wakasomea mi, midomo yao pia sio mizuri, huwa tunawasikia kila siku tunasikiza, lakini tunabidi tuna, tunazimia tu, kwa sababu wezi saa zingine inabidi unawafanya kuzama tu, una, unawacha wezi taja, lakini kuna zipo redio hapa Kenya hata kila asubuhi unazowasikiza tu wanaongea jioni, jioni unasikia wanaongea maneno ambayo afai kwa jamii yanaongelewa tu mm. Lelalela, tuna tunakushukuru kwa mchango wako. Asante sana. Tunaelekea nchi jirani, tumpate Div Thomas wa Tabora. Huyu anasema kila kitu ukipata elimu, hata hiyo kazi utaifanya kwa ufanisi. Tumsikize. Nashukuru sana kaka, mchango wangu ni kwamba ni, ni muhimu sana kupata elimu ya utangazaji na madijei kwa sababu inawasaidia kufanya kazi zao kwa ufanisi zaidi. Kuwa nasikiliza redio ndio kila kila sehemu, nafahamu huo kuna utaratibu wake, maana katika hii kazi ya utangazaji mtu anaweza anaweza kuwa mtangazaji, lakini sasa maadili mengine asiashike, kwa sababu hana elimu ya utangazaji, anayo tu ile fani ya utangazaji, lakini hajasomea. Hii ina maana akienda kufunzwa atanolewa na apate yale maadili kama kawaida. <laughs> ina maana akienda kusomea maadili ataenda kuyashika, maana elimu huanzia nyumbani kabisa. Unapopata elimu ya wazazi huwa ni vizuri zaidi kuchanganya na elimu ambayo utaikuta shuleni. Asante sana kwa kauli yako ndugu, kutoka hapo Tabora. Nashukuru sana basi maoni kede kede kuhusiana na swala hilo la iwapo madj na watangazaji wanafaa kusomea taaluma, kujifunza maadili. Tuangalie SMS basi, nianze na SMS yake Kikalabu Moses akiwa kule DRC anasema, utangazaji sio kama kazi zingine, huombi kiherehere, inabidi kwanza usomee. Ni kazi ambayo ina hatari na unasikilizwa na mamilioni ya watu. Amegonga ndipo huyo. Nami nielekea Soroti, Uganda. <laughs> kwake Kesi Ahura, mchangiaji wetu mara nyingi, huyu anasema mimi sioni umuhimu wa kusomea taaluma hiyo, mradi niwe najiamini kwa kazi ambayo naitenda. Hata shahada za elimu zimefaili wasomi Mwingine anasema hapa akiwa anajiita buli mwengu Raymond kutoka wakalehe kule Kongo asema, ni kweli inabidi watangazaji wawe wamesomea hiyo kazi ili kupeana habari zilizo za ukweli. Katika eneo la Morogoro, Tanzania, yupo Michael Myombe, naye anasema utangazaji, jamani, ni kipaji. Kwa hiyo kama mtu anacho basi ajiendeleze kwa uzoefu. Haya, asanteni sana kwa maoni yenu mazuri sana. Na ndipo sasa umefika wakati ule tunapisha burudani yake Harmonize na Eddie Kenzo na wimbo wa Pull up ushirika kwa mara mingine ukiwa safari hii ni ushemeji kati ya Uganda na Tanzania nam. Hata hivyo wanamuziki hao na vipaji vyao vikiwa katika kiwango cha juu sana, Tanzania na Uganda. Tuangalie masuala ya ushauri, ambapo katika ushauri hii leo tunaangalia ongezeko la tatizo la msongo wa mawazo, yaani depression. Daktari Mwinga Chokwe, mtaalamu wa magonjwa akili, ashauri namna ya kukabiliana na hali hiyo, kuzuia kujitoa uhai kuhusu hali ya depression, unaweza kupata msongo wa moyo kwa yale au mawazo kwa yale mambo ambayo unapitia, hiyo ndio tunaita reactive depression, ni katika hali ya maisha, aidha hali ya mwili wenyewe kudhoofika na kuwa na ugonjwa, hasa haya magonjwa yanayokuja sasa, ugonjwa kama COVID, yaani magonjwa ambayo ni yanachukua ya muda ndani ya mwili hata ugonjwa wa HIV, ugonjwa wa kansa. Au unaweza kuwa umepitia shida fulani katika maisha yako, mambo hayakwenda vile unatarajia, ambayo anaweza kukuletea kusongwa kwa moyo na kujisikia wenye huzuni. Kitu muhimu sana ni kujua ile hali hutokea. Pili. Ikitokea utaanza kusikia vitu kadha kadhaa haziendi sawasawa sawa, hasa upande wa mawazo, unasikia una no, una huna raha no, unasikia wataka kujiua, watamani kufa, unajiona huna maana, unaona kama watu wanakucheka, unaona huna imani ya kuishi, au unaweza kuanza kupata shida za mwili, unakuwa na machungu ya mwili hapa na pale miguu mikono, kifua. Ukienda kwa daktari unaambiwa huna chochote, lakini wewe mwenyewe hujisikii vizuri. Kitu muhimu ni kujua, usiweke mambo sana kwa moyo, na mambo yakija, ujue yatapita. Ujifundishe kuvuta pumzi ndani vizuri na kurelax macho zako, kula vyakula vya sawasawa, hasa vya kienyeji Wachana na vileo tu kama pombe, sigara na kadhalika na mokaa na vyombo vyote, vyote vile ambavyo watu wengi hupenda kutumia ili kujinafsisha, na zungumza na mtu rafiki yako umwelezee. Hasa wanawake ni wazuri, manake hupenda kuongea, wanaongeleshana wenyewe na ile hutoa stress. Wanaume wana shida, na badala ya kuongea, wao huanza kuenda kunywa pombe, sigara, na hali yao inazidi kuzorota. Ongea na mtu kwa karibu anayekusikiza mwambie shida zako, na kama itashindikana usikie vizuri, basi itakubidi upate mtaalam akusikize na, na labda aweze kukuweka kwa dawa fulani fulani kwa muda. Ushauri kama huo unawafaa watu wengi wanaosema kupitia hali ngumu kipindi cha korona ambacho hapa Kenya kimetimiza mwaka moja, na kwingineko pia ni hivyo hivyo, hali ni ya wasiwasi, hata kiuchumi. Na sasa katika kuangalia yale yanayovuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, kuanzia Facebook, Twitter, Instagram na mitandao mingine ya kijamii, tunajiunga na mwenzetu Mkamiti Kibayasi kutoka studio zetu za Washington DC. Asante, studio 15 za VOA Mombasa nchini Kenya. Kama ulivyodokeza, ni kwamba mitandao hiyo inazungumzia kuthibitishwa kwa Philip Mpango wa makamu wa rais wa Tanzania. Wabunge 363 waliokuwepo bungeni huko mkoani Dodoma walimpigia kura Dr. Mpango baada ya jina lake kupendekezwa na Rais Samia Suluh Hassan wa Tanzania. Tenende anaandika hongera Dr. Mpango na Watanzania kwa jumla. Mani anaandika Dr. Mpango, shirikiana na Rais Samia Suluh Hassan kuipeleka nchi mbele. Andrew anaandika sijashangaa kihivyo kuona makamu rais amethibitishwa kwa kura zote za wabunge waliopo bungeni mkoani Dodoma. Tobias anaandika tukio la kumjua makamu rais limeshakamilika na sasa, jirani zangu Tanzania, fanyeni kazi katika ukurasa mpya wenye tija kwa wote. Kwingineko, kinachozungumziwa ni kuhusu mazishi ya Sara Obama ambaye yamefanyika huko Kenya. Waandaaji wa mazishi walisisitiza kuwa ni watu thelathini pekee ndio wangeruhusiwa ndani ya eneo kutokana na masharti yaliyopo ya kuzuia kusambaa kwa covid covid-19. Miongoni mwa viongozi waliokuwepo katika mazishi hayo ni pamoja na Omamo, katibu wa baraza la mawaziri la ulinzi, gavana wa Siaya Cornel Rasanga na mwenzake wa Kisumu, Profesa Anyang' Nyong'o. Basi, Tadius anaandika, RIP Mama Sara Obama, tutakukumbuka daima. Odhiambo anaandika, pole familia ya nyanya Sara Obama na wakenya wote. Anaendelea kusema ni muhimu kufuata masharti ya covid kwenye matukio kama haya ya maziko. Kiluma anaandika, familia ya Mama Sara usio wakati wa kutengana, ni wakati wa kuungana. Dunia yawaangalia kile mnachofanya. Mungu awape moyo. Mama Sara amekwenda akiwa na miaka tisini na tisa. Mungu amempenda zaidi na ampokee kwa amani. Huyu anajiita TT ameandika, Mama Sara Obama RIP, akimaanisha rest in peace. Mengi yameandikwa, lakini naona pia muda unakwenda mbio, niishie hapa na ninarudisha jahazi hili katika studio zetu za VOA Mombasa. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Akitoweka dada Mkamiti huyu, basi tuingie katika swali la leo, ambapo tumeuliza je, Rais Samia ateue baraza lake la mawaziri? Aha, naona watu wameanza kumzungumzia eh, baada ya eh, kurithi mikoba ya hayati Magufuli, sio? Awamwache apumue. Tuanzie Morogoro, huko Tanzania kwenyewe, anajiita Moses Kimilila anasema, jambo la muhimu ni kutimiza mahitaji ya katiba ya nchi kama katiba inaelekeza hivyo ni lazima afanye. Brown Jole anasema hapana, asifanye hivyo, atachelewesha utendakazi, maana wanakuwa wageni kwa kazi, na sisi tunataka maendeleo, sio mabadiliko ya viongozi, ila asiyemfaa kae pembeni. Mwanadada hapa ambaye katika Facebook anajiita Neema Munuo Muhondo anasema afanye atakalo, na kulingana na katiba bila kusongwa O oh, the best my president honorable Samia Suluhu. RIP rais wangu hayati John P. Magufuli. Ujumbe mzuri sana ndo Vyakasiki anasema, kule Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo, asema, hapana hata kidogo, Rais Samia Suluhu afanye kazi na wale mawaziri ametuma ujumbe, akiwa katika eneo la Dallas, Texas, huko Marekani. Jina lake ni Feidi Juma, anasema afanye kazi na wale wale mawaziri, maana wako vizuri na wameshajua wanachotakiwa kukifanya. Hata hivyo, katiba ni muhimu. Koige Kirenje anasema, siteue, lakini atakaye zembea kwa kazi ya wizara yake atolewe. Yupo hapa Vigil Glen, hajasema yuko wapi, lakini ujumbe wake ni kwamba wapo mawaziri na wateule wa rais wengi wenye weledi, mama Samia asiwaache kamwe, bali azidi kushikamana nao. Uh-huh, ameniacha hoyo. Huyu Mulai Olo asema hayatuhusu sisi kama Wakenya, afanye tu watakalo, na sisi desturi yetu VOA Swahili tunaheshimu maoni ya kila mmoja alivyotuma na kuyasoma. Ha, tunabudi kukomea hapo. Tunashukuru sana kwa wenzetu ambao ni maprodusa kule afisi kuu, Daniel Brown na mhariri wetu Khadija Riyami. Asante sana kwa wengi ambao mmezidi kutufata hapa, tembelea kurasa yetu ya www VOA Swahili. Mimi naitwa Salma Mohamed, nami ni mshukuru mwenzetu hapa, Collins Adede. Mimi ni Josephat Kioko, safari ya VOA Express tunaikamilisha rasmi kwa sasa.