Kucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza. Hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumatano hii tarehe 31 Machi mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia masafa ya FM pamoja na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, bila kusahau mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibu kati ya yale utakayosikia, wananchi wa mikoa ya Ituri na Katanga nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefurahia uamuzi wa kitengo cha rufaa cha mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, kuthibitisha kifungo cha miaka 30 jela ya kamanda wa zamani wa wasi, Bosco Ntaganda. ICC iendelee na kazi hiyo na kuhukumu wengine ambao wanawabakia mupori za kandokando kando. Na hiyo italeta mabadiliko mnene sana, italeta mabadiliko mnene kwa kila kona ya nchi. Katika ripoti nyingine, rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera, ambaye ameapishwa jana kwa muhula wake wa pili amepania kutokomeza makundi yote ya waasi yanayoripotiwa nchini humo. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha la mwenzangu Idi Ligongo akusomea habari za dunia. Serikali ya Kenya imewataka Wakenya kuwa waangalifu baada ya vikosi vya usalama kupata taarifa za uwezekano wa kutokea shambulizi la kigaidi lililopangwa kufanywa na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Katika taarifa iliyotumwa kwa vyombo vya habari Machi 30 na idara ya kukabiliana na ugaidi, imeeleza kwamba imegundulika mtu ambaye anatoka katika kundi la wanamgambo wa Al-Shabab aliyetaja kwa jina la Rashid Mwalimu amepanga kufanya shambulizi hilo nchini Kenya. Serikali ya Indonesia imewatambulisha wanandoa wanaohusiana na wanamgambo wa Islamic State kama washukiwa wa shambulizi la kujitoa muhanga lililolenga kanisa katoliki la Mukasar, kitongoji cha mji mkuu wa jimbo la kusini Sulawesi. Mkuu wa polisi wa Indonesia amesema imewatambulisha wanandoa hao, Lukman na mke wake Dewi ambao walioana miezi sita iliyopita kuhusika katika shambulizi hilo. Kwa mujibu wa taarifa maafisa wa Indonesia, walipuaji hao wa kujitoa muhanga walifika katika kanisa hilo wakiwa katika pikipiki, lakini waliwazuia walinzi katika geti. Walitumia sufuria ya kupikia mvuke na milipuko mingine kujilipua nje ya maegesho ya magari katika sala ya Jumapili. wa miaka mitano akipania uh, kutokomeza makundi ya wa waasi na kuvutia wawekezaji wa kigeni katika taifa hilo lenye utajiri wa dhahabu na almasi lakini ambalo limekumbwa na mgogoro wa kisiasa kwa muda mrefu. Patrick Nduwimana, ana anatuarifu zaidi. Tuadera mwenye umri wa miaka 63 alichaguliwa tena katika uchaguzi wa mwezi Desemba ambao ulivurugwa na mashambulizi ya makundi ya wa wanamgambo katika miji mikubwa. Taifa hilo la Afrika ya kati halijaweza kupata utulivu tangu uasi wa mwaka 2013 kumwondoa madarakani rais wa zamani Francois Bozize. Shambulizi la mwisho la waasi lilichochewa na uamuzi wa mahakama ya juu kupinga ugombea wa Bozize kwenye uchaguzi. Tuadera amesema kutovumilia kamwe makundi ya waasi itakuwa msingi wa muhula wake wa pili, na amewashukuru washirika Rasia na Rwanda ambao walisaidia jeshi la nchi yake. Umoja wa Mataifa una kikosi cha wanajeshi walinda usalama elfu kumi na mbili nchini humo. Mwishoni mwa muhula huu hakutokuwa tena makundi ya waasi yanayofanya mashambulizi kwenye ardhi ya taifa, Tuadera amesema kwa shangwe. Nataka kila mwananchi wa Afrika ya Kati aishi kwa amani na usalama, ameongeza. Hasia zilipunguka katika miezi miwili iliyopita na jeshi lilichukua tena udhibiti wa miji kadhaa kutoka kwa waasi ambao walikuwa wameikalia tangu mwezi Desemba, lakini ukosefu wa usalama bado unaripotiwa katika maeneo mengi. Asilimia 25 ya raia milioni tano wa nchi hiyo ni wakimbizi wa ndani. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Jumuiya ya kimataifa Jumanne imeahidi dola bilioni 4.4 kusaidia mabilioni ya wakimbizi wa Siria na watu waliokosa makazi mwaka huu, wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vikiingia muongo wa pili mwezi huu, huku mwisho wake ukiwa haujulikani. Katika ujumbe wa video, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema kwa kipindi cha miaka kumi na saba na raia wa Syria wamekuwa wakipitia hali ngumu ikiwemo mauaji, uharibifu na kuwafanya watu kukimbia makazi yao. Mkutano huo ulikuwa wa tano kufanyika mjini Brussels ili kusaidia watu wa Syria na mustakabali wao na kufanyika kwa njia ya maandamano. Kiwango cha fedha kilichokusanywa kimekuwa kipungufu kutoka kiwango cha zaidi ya dola bilioni kumi kilichoombwa na Umoja wa Mataifa ili kusaidia raia wa Siria wanaohitaji msaada kwa mwaka huu. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa amri ya kuondoka kwa mwanadiplomasia wake wasio walazima walioko nchini Myanmar, ikiwa ni katikati ya operesheni ya kukabiliana na waandamanaji ambayo imesababisha vifo vya maelfu ya watu toka ilipotokea mapinduzi ya kijeshi. Kwa mujibu wa taarifa hiyo iliyotolewa na maandamano ya kila siku ya kote Myanmar yanayofanywa na wananchi wasiokuwa na silaha yakitaka kurejeshwa kwa serikali iliyochaguliwa kwa kura na kumwachia kiongozi wake Aung San Suu Kyi. Maandamano hayo ambayo yamekuwa yakitokea na kusimamishwa na gesi za machozi, risasi za mipira na risasi za moto na kusababisha vifo vya mamia ya watu. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanakufikia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Bunia, VOA inasikika vyema kupitia redio Sango Malamu na redio Ituri. Uamuzi wa majaji wa rufaa kwenye Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC, kuthibitisha kifungo cha miaka 30 dhidi ya kamanda wa zamani wa wasi nchini DRC, Bosco Ntaganda, umepokelewa vizuri na wananchi wa mikoa ya Ituri na Katanga walioongea na Sauti ya Amerika. Ripoti kamili na Oster Malivika kutoka mjini Goma. Kuhukumiwa kwa Bosco Taganda miaka thelathini ya kifungo gerezani na mahakama ya ICC itakuwa fundisho kwa makundi mengine ya waasi, akisema Jali Kisimbiliabo, raia wa Ituri anayekaa katika eneo la Nyakunde mjini Bunia, sehemu ambako watu waliuliwa wakati wa uasi uliokuwa ukiongozwa na Bosco Taganda ambaye amehukumiwa miaka thelathini baada ya kukata rufaa, wananchi wanafurahi sana kusikia hii habari kutoka huko La Lae, na kwa kweli ni jambo la kushukuru sana, kwa sababu wao wanasema ya kwamba uh, hawa wanamgambo wengine wanaokuwa katika msitu huko waweze kufata habari uh, hii, ili waweze kuepukana yale yani yaliyompata bosco taganda. Wengi kutoka kabila la Wahema, ikiwa ni kabila la bosco taganda, wakichukulia shingo upande mahakama hayo. John ka Bwe, yuko Chomia karibu na mpaka wa Uganda. Cha kushangaza sana ICC na hukumu pande ambalo halina nguvu. Wa nani ambayo walikuwa naua watu Ituri. Wako, walikuwa ndani ya serikali ya Kinshasa. Jeshi ambayo ilikuwa naua watu jimboni Ituri na hao wakora wa waasi wa, iliandikiwa APC. Jeshi hilo lilikuwa la nani? Combat uniform ambayo jeshi zilikuwa navaa ziliandikiwa Faki, hii ilikuwa jeshi ya wapi? Sasa kwa nini hao watu hao washike? So hatuna cha kusema, imesaamua kwa sababu ni mahakama ya wazungu, kazi yao ni kuhukumu watu weusi. Kivu kaskazini nako wakisema, hii yaweza kuwa fundisho kwa makundi mengine ya waasi. Stefani Mbafu, moja hiyo mambo ni mambo ya mzuri sana, pengine wakaaji wa Kongo hawatafaidika jinsi inavyofaa lakini tunaita watu ambao wangalina wanaendelea kufanya mambo kama aliyoyafanya Bosco Taganda, tunawakumbusha kama mahakama iko pale, itaua nao leo ama kesho. Ndio maana wako na muda wote wa kuwacha hiyo mambo, kwa sababu nao wata watafikia anapopafikia Bosco Taganda. Leo eneo la Katanga nako nimezungumza naye Sariano Chapwe Patrick, akiwa mkazi wa Lubumbashi. ICC iendelee na kazi hiyo na kuhukumu wengine ambao wana bakia mupori za kando kando na hiyo, italeta mabadiliko mnene sana, italeta mabadiliko mnene kwa kila kona ya nchi Katanga, Goma, Fizi, Walikale, hata Beni ambao leo kuna vifo kila siku. ICC isiache kazi yake na wale wanabaki ambao wiko kwenye kikaratasi cha mahukumu. Tunaomba ICC atusaidie kabisa, sababu tunaomba nchi yetu ikuwe na amani. Machozi wananchi wanalia kila siku, hatu hatupati wa kutusaidia, lakini tunaanza kuona ICC inaanza tumika kazi yake. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Hii unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika. Namkaribisha tena Idi Ligongo akusomea habari zaidi za dunia. Maelfu ya watu wanahofiwa kukimbia makazi yao kufuatia mashambulizi mabaya ya kundi linalohusiana na Islamic State katika mji wa uzalishaji wa gesi uliopo kaskazini mwa Msumbiji. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba waokozi walikuwa wakitafuta walionusurika huku wengi wao wakiaminika kukimbia katika misitu ama wakijaribu kukimbia kwa kutumia maboti baada ya mji wa Palma kushambuliwa Jumatano, kwa mujibu wa wafanyakazi wa misaada walivyozungumza na Reuters. Serikali ya Msumbiji imethibitisha kutokea kwa dazeni ya vifo ikijumuisha watu saba ambao waliwawa baada ya wanamgambo kuvamia msafara wa magari ukijaribu kutoroka hotelini ambayo ilikuwa imehifadhi baadhi ya watu. mashuhuda wameeleza kuwa maiti zilizagaa mitaani huku baadhi yao wakiwa wamechinjwa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu, OCHA, imesema kwamba inaendelea kupokea ripoti za mipango ya Palma na maeneo mengine ya jirani kwa siku ya jana na licha ya Sudan kusini kujipatia chanjo ya covid-19 kwa dozi milioni mbili, taifa hilo litataabika na changamoto ya kufikia watu wake wakati msimu wa mvua ukiwadia, na inatarajia barabara nyingi zitaharibika katika taifa hilo ambalo ni masikini zaidi, kwa mujibu wa tume ya Umoja wa Mataifa katika taifa hilo. Mkuu wa ulinzi wa amani David Shira, ambaye ameongoza mpango huo toka mwaka 2016 na kutarajiwa kuondoka nchini humo mwezi ujao, amesema si rahisi kama ilivyozoeleka katika sehemu kama Sudani kusini kufanikisha hilo. Sudani kusini inatarajia kupokea dozi milioni mvua ukiwadia, na inatarajia barabara nyingi zitaharibika katika taifa hilo ambalo ni masikini zaidi, kwa mujibu wa tume ya Umoja wa Mataifa katika taifa hilo. Mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yanasema maelfu ya manusura wa mauaji ya wiki iliyopita katika wilaya ya Palma, kaskazini mwa Msumbiji wamewasili Pemba, mji mkuu wa mkoa wa Cabo Delgado, huku wakionyesha kufadhaika na inaarifiwa wengine wengi wao wako njiani kuelekea Pemba. Maelezo zaidi na Patrick Ndwimana katika ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika kutoka Geneva, Lisa Schlein. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limeripoti kwamba zaidi ya watu elfu tatu waliwasili Pemba na katika wilaya nyingine za mkoa wa Cabo Delgado. Msemaji wa IOM Paul Dillon anasema wanawasili kwa mguu, basi, ndege na boti. Anasema wengi wamekimbia bila kuwa na kitu chochote isipokuwa nguo wanazovaa. Wafanyakazi wetu ambao wako kwenye eneo waliambiwa kwamba wengi waliohamishwa waliona wanafamilia wao wakiuawa na kwamba walijificha misituni kwa siku kadhaa kukwepa watu wenye silaha ambao walishambulia jamii zao. Wengine bila shaka hawajui mahali familia zao ziko waliripoti pia kwamba nyumba nyingi ziliharibiwa. Inaarifiwa kuwa darzeni za raia waliuawa na wana wanamgambo wa Kiislamu ambao walishambulia wilaya ya palma, 24 ya Palma tarehe Machi. Mashirika ya kiraia yanaripoti kuwa hali bado ni tete, mawasiliano yalikatwa, kwa hivyo ni vigumu kupata habari. Uasi ulioanzishwa cabo delgado mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na saba na wanamgambo wa Kiislamu ili kuweka utawala wa sheria za Kiislamu kuanzia hapo uliibuka na kuwa mzozo wa kibinadamu, uliwahamisha kwenye makazi yao raia laki saba, nusu yao wakiwa watoto. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF, Marix Mercado yuko Pemba, anasema timu za UNICEF Jumatatu zilikuwa kwenye uwanja wa ndege wa Pemba kupokea watoto waliohamishwa kutoka Afungi mtaa wa Palma. There were seven children on that plane who were completely alone. kulikuwa na watoto children, saba ndani ya ndege ambao walikuwa peke yao. Watoto wote wamechanganyikiwa na wanauoga wengi, walikaa siku kadhaa msituni wakijificha bila ya kuwa na chakula na maji. Kulikuwa na baadhi ya matukio mabaya. Binti mmoja aliyejeruhiwa wa karibu miaka mitano alichukuliwa kutoka kwenye ndege akilia maumivu. Hatuwezi kuthibitisha umri wake kwa sababu alikuwa ameumia sana. Alichoweza kusema ni jina lake. Merkado anasema hospitali ya mkoa ya Pemba inafanya iliwezalo kuhudumia watoto waliojeruhiwa. Mashirika ya misaada yanapeleka haraka vifaa vya dharura katika eneo hilo. Shirika la Afya Duniani WHO linaeleza kuwa linavyo vifaa vya matibabu vya kutosha katika mkoa huo kusaidia raia kwa hivi sasa. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula, WFP, linatoa msaada wa chakula wa dharura na linaweka nafasi ya maelfu ya vifaa vya kugawa chakula katika sehemu za kusini mwa wilaya ya Palma. Idara ya anga ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya misaada ya kibinadamu ambayo inaendeshwa na WFP inatoa daraja la anga kusafirisha vifaa muhimu na wafanyakazi na kuondoa raia huko Palma. Mashirika mengine ya Umoja Mataifa na yale ya kibinafsi yanachangia pia kwa kutoa vifaa muhimu vya afueni, vilevile ulinzi na huduma muhimu ya kisaikolojia kusaidia waathiriwa wengi wa shambulizi hilo la kikatili kuweza kukabiliana na hali yao ya dhiki. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari, Nigeria imepata maendeleo muhimu katika juhudi za kutengeneza chanjo dhidi ya virusi vya COVID-19. Sampuli mbili ambazo zilichaguliwa kati ya nyingi zilizowasilishwa na wanasayansi kwa uchunguzi na idhini zimeanza kufanyiwa majaribio ya tiba. Nigeria imekuwa ikifanya juhudi za kutengeneza chanjo dhidi ya COVID-19 kwa kushirikiana na wanasayansi kutoka vyuo vikuu nchini na taasisi ya kitaifa ya utafiti wa dawa. ametuandalia ripoti ifuatayo. Kabla ya kuwasili kwa chanjo ya AstraZeneca ambayo ilinunuliwa kutoka India, kichuo cha kitaifa cha kudhibiti magonjwa kimeshirikiana na kichuo cha Redeemers mjini Ede, kusini magharibi mwa Nigeria, juu ya jinsi ya kutengeneza chanjo dhidi ya COVID-19 chini. Hatua hiyo pamoja na juhudi za wanasayansi wengine zilisaidia kutoa chanjo kadhaa, ambayo mbili kati ya hizo zimechaguliwa kwa uchunguzi wa kliniki mwenyekiti wa kamati ya kirais juu ya COVID-19, Bos Mustafa, alieleza maendeleo hayo kuhusu mpango wa kuchanja raia dhidi ya janga la COVID-19 kote nchini. Mwenyekiti wa mpango wa chanjo ya COVID-19 barani Afrika, Simon Agwale anasema ni asilimia moja tu ya chanjo zinazotumiwa katika Afrika imetengenezwa barani Afrika, na hii imeiwekea utengenezaji wa chanjo katika Afrika kuwa muhimu sana. Daktari Chinedu Ugu wa ku cha ridimas anasema mchakato wote muhimu unaosababisha ukuzaji wa chanjo hiyo ulifanywa nchini, lakini chanjo ilipelekwa ng'ambo kwa Cambridge kwa uzalishi wa wengi kwa sababu Nigeria haina vifaa vya kuizalisha. Ili kutatua shida za ukosefu wa vifaa vya utengenezaji wa chanjo katika Afrika, Simon Agwale anasema wakati uzalishaji wa kwanza unafanywa nje ya nchi, mpango wa kiafrika juu ya utengenezaji wa chanjo ya covid-19 anza kufanikisha vifaa nchini Nigeria na katika nchi zingine za Afrika. What we have decided to do Mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara ulimwenguni Ngozi Ukonjo Iweala na gavana wa jimbo la Cross River Ben Ayade wametaka Abuja kuunda vifaa vya kutengeneza chanjo ya COVID-19 na magonjwa mengine nchini Nigeria kulinda dhidi ya hali kama ya sasa duniani ambaye chanjo inatakiwa kutibu COVID-19. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. <muchilio> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa inakuletea jukwaa la vijana. Katika jukwaa la vijana leo, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na kijana mwandishi wa vitabu, mtaalamu wa mawasiliano na mwanzilishi wa app iitwayo SomaHub Gertrude Mligo kutoka Tanzania. Ni mwanaharakati wa haki za wasichana na amekwisha andika vitabu zaidi ya saba Ameanza kwa kumuuliza juu ya apu yake hiyo iitwayo Soma Hub. Kwanza kabisa mimi napenda kuandika vitabu, lakini vile vile napenda kusoma vitabu. Lakini unapokuwa msomaji na mwandikaji, mara nyingi unakuja maswali mengi, yanakuja upande wa wewe mwandishi, unawezaji kuwasaidia watu wengine eidha wapende kusoma vitabu au na wenyewe waingie katika hii dunia ya uandishi wa vitabu, kwa sababu ukiangalia kwa takwimu za Tanzania watu wengi hawapendi kusoma vitabu, na kama hawapendi kusoma vitabu, ina maana hata idadi ya waandishi wanazidi kupungua kadri usiku zinavyozidi kwenda. Ndio mimi nitafuta sababu ambazo zinawafanya wasichana au vijana wengi kutoingia kwenye hii dunia ya uandishi, dunia ya usomaji. Kwa hiyo sababu ya kwanza ilikuwa ni shida ya kipato, aliyapate zile prosesi za kwa kitabu chake watu wakisome nje akisambaze, akiangalia namna ambavyo itamtesa, kwani nasema kwa nini mimi nisi ndenezi au nisibuni au hii platform ambayo itawasaidia waandishi hususan wasichana waweze kuweka maarifa yao kwenye mfumo wa soft copy ili hata kama hana fedha aweze kujiingizia kipato mbayo eh, kurahisisha maisha ya vijana. Ama kwa hakika ni ubunifu wa hali ya juu na kurahisisha maisha ya vijana wasomaji, hilo ni jambo muhimu sana. Pengine kwa upande wako eh, umefanikiwa kuanzisha hii hub. Labda sio kitu rahisi kwenda moja kwa moja na kuanzisha. Yale ulioyapitia changamoto zako zilikuwa nini na ulifanikisha vipi? Niseme katika jamii ambayo tunaishi hapa Tanzania, si rahisi watu wakamwamini msichana kwa sababu mimi nimeanzisha application ikiwa na miaka ishirini na moja, hiyo umri wangu kwanza, ilikuwa ni sababu nyingine. Watu wengi engeolupo... walikuwa wanasema eh, naka kadogo kataweza tutuache kweli, kadogo kanafanye kana tu vitu, kwa sababu mhemuko unavyotafuta watu ambao nasema wadhamini ambao watasaidia kuweka fedha zao ili application iweze kusonga mbele, lakini zaidi ni kuwafikia wadau wengi zaidi. Ni mwisho wa siku, um, vitu vingi ambavyo vinafichwa kwenye vitabu si watu wengi wavijue, ikawa ni excuse ya kwanza, watu wanakuwa na wanakuona wewe ni mdogo na kukuamini ile inakuwa ni ngumu kwa, japo wewe unaonyesha nia dhati ya kutaka kufanya hicho kitu. Kwa hiyo kitu kinakuwa kinakurudisha nyuma, kwa sababu maneno ya kejeli ya yanakuwa ni mengi kuliko yani, kama binadamu unaweza kuwa una mtoto wako unataka kusonga mbele, lakini maneno yako ya kejeli kuna wakati yanaweza yakushusha ni yakuingia yakajifanya na kuingia, kajit, jihabu, no ujuni mdogo. Kwa hiyo hiyo ilikuwa ni changamoto, ilikuwa ni pindi kifupi, lakini unazidi kusonga, japo mawe mengi, lakini unazidi kusonga mbele, hata kama unaweza kutambaa, ni hivyo hivyo, inabidi tu uendelee mbele. Bila shaka na ulikuwa na nguvu kwelikweli ya kujituma katika umri mdogo ya miaka ishirini na moja eh, umejituma kufanya kitu kikubwa sana. Na sasa pengine tangu ap imeanza, eh, nafahamu ulisema tangu elfu mbili na kumi na tisa mpaka sasa maendeleo yakoje, na wasichana wengi wamesaidiwa au hali iko vipi? Pengine ka suala la ap yako. Kwanza kabisa, aplikesheni ilipoanza, ilikuwa na wanaume wengi dhidi wa mtoto wa kike. Imefika mwaka elfu mbili na kumi na tisa mwishoni, hali ilianza kubadilika, lakini mwenyewe nilikuwa naandika kitabu nikawa tayari ni hamasa kwa wasichana wengine. Kwa hiyo naandika kitabu mtu anakuwa masika Tukiangalia kwenye data nzima ya namna waliosoma vitabu watu walioda vitabu idadi ya watu ambao wanatumia wanatumia application, ikawa imezidi kuongezeka hadi mwaka elfu mbili na ishirini tulikuwa tumefikia kadri watu mia sita kwa hiyo ikawa ni hatua, na kwa idadi kubwa ilikuwa ni asilimia arobaini na tisa walikuwa ni wanaume na asilimia hamsini na moja walikuwa ni wasichana. Ilikuwa ni hamasa kubwa kwa upande wa wasichana. Niona. Uh, mimi pia naandika vitabu yani kwamba sio tu mimi nasema watu waandike vitabu na wasome, lakini mimi mwenyewe pia naandika vitabu. Kwa hiyo iliongeza, iliongeza watu wengi, kwa hiyo iliongeza watumiaji wengi wanawake na watoto wa wasichana kiujumla. Na pengine Gertrude, kwa wasichana ambao wanapenda kuandika vitabu lakini hawajui waanzie wapi, wewe unawashauri nini? Uh, kwanza kabisa andika kitabu, sio kwamba una wewe ndio unaandika kila kitu siasa huko mambo ya jamii upo, mambo ya nini upo, unaweza ukawa vyote. Lakini kama ndo hatua yako ya kwanza, unatakiwa utafute ni kitu gani hasa unapenda kukiandika, ni kitu gani hasa unapenda uzungumze na watu, kipo moyoni mwako. Kwa sababu wengi tunakwama tunapotaka tuwe suluhu ya kila kitu Unapokuwa suluhu ya kila kitu tunapoteza njia, na mwisho wa siku unajikuta huna cha kuandika, kwa sababu hicho kitu ambacho wewe unapenda kufanya. Kwa hiyo kama mtu anapenda kuandika, kwanza jiulize swali, ni kitu gani anapenda wazungumze na watu ambacho kipo moyoni mwake, na kama hicho kitu anaona kweli ataenda nacho miaka mitano, anakiona vipi? Kwahiyo aandike kitu ambacho yeye mwenyewe moyoni anajua hakika kuandika hata baada ya miaka mitano ikipita, bila shaka bila shaka. Na wengi wanasema, pengine pia fedha ni jambo ambalo linakwamisha wengi. Akitaka kuandika hana fedha, itakuwaje? Sisi tumefanya fedha kama sababu ya kila kitu. Mimi navyoandika kitabu changu nilikuwa sina laptop kuandikia, au nilikuwa naandika kutumia simu. Kwa hiyo niliweka maono na malengo yangu mbele kuzidi excuse ya kutokuwa na laptop, au excuse kwamba kupa simu itakuwa inanichosha, mwanga utakuwa unaniumiza, au fedha. Kwa sababu hiyo, fedha sio kitu ambacho nilikiwaza kwa ile dakika. Mimi nilikuwa naandika nikiamini kwamba hichi kitabu kitatoka. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Idi Ligongo akusomee muhtasari wa habari za dunia. Serikali ya Indonesia imewatambulisha wanandoa wanaohusiana na wanamgambo wa Islamic State kama washukiwa wa shambulizi la kujitoa muhanga lililolenga kanisa Katoliki la Mukasar, kitongoji cha mji mkuu wa jimbo la kusini Sulawesi. Iran haitosimamisha uzalishaji wake wa uranium kwa asilimia ishirini kabla ya Marekani haiondoa vikwazo, kwa mujibu wa televisheni ya Iran ambayo ilimnukuu afisa wa serikali akisema Marekani inatazamia kuanzisha mazungumzo ya nyuklia. Jumuiya ya Kimataifa Jumanne imeahidi dola bilioni 4.4 kusaidia mamilioni ya wakimbizi wa, wa Siria na watu waliokosa makazi mwaka huu wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vikiingia muongo wa pili mwezi huu huku mwisho wake ukiwa haujulikani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa amri ya kuondoka kwa wanadiplomasia wake wasio lazima walioko nchini Myanmar, ikiwa ni katikati ya operesheni za kukabiliana na waandamanaji ambao imesababisha vifo vya maelfu ya watu toka ilivyotokea mapinduzi ya kijeshi. Maelfu ya watu wanaohofiwa kukimbia makazi yao kufuatia mashambulizi mabaya ya kundi linalohusiana na Islamic State katika mji wa uzalishaji wa gesi Uliopo kaskazini mwa Msumbiji yameendelea kutokea. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi mwa moyo Hamza, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia asubuhi njema, kwaheri ya kuonana.