hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo ya jioni ya jumatano 31 machi mwaka 2021 jina langu ni sandey shomari na mimi jina langu ni harizon kamau tukisikika kupitia masafa ya fm masafa mafupi redio zetu shirika kote afrika mashariki na maziwa makuu vilevile kwenye www voaswahili com Na kati ya hayo tukayosikia katika matangazo yetu ya leo jioni, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan anafanya mabadiliko madogo katika baraza lake la mawaziri. Na katika habari nyingine, rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa amesema wataanza utoaji wa chanjo dhidi ya virusi vya korona kwa kiwango cha juu zaidi kufikia mwezi ujao. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo yetu ya leo ambayo yanadumu kwa nusu saa, lakini kwanza kabisa, Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Risasi imesikika mapema leo nchini Niger, karibu na makao ya rais na kupelekea hofu ya jaribio la mapinduzi, ikiwa imebaki siku chache tu kabla ya kuapishwa kwa rais mpya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, wakazi wa mji wa Niamey wamesema kuwa milio ya bunduki ilisikika saa 9 za asubuhi kwa zaidi ya dakika 15, lakini kufikia alfajiri utulivu ulikuwa umerejea. Ubalozi wa Marekani mjini humo umetoa tahadhari ya kiusalama huku ukibaki kufungwa hivi leo kutokana na tukio hilo. Ubalozi huo umeshauri wafanyakazi wake kubaki nyumbani. Tukio hilo limetokea wakati rais mpya Mohamed Bazoum akitarajiwa kuapishwa Ijumaa, wakati taifa hilo likiendelea kushuhudia tishio kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu karibu na mpaka wake na Mali. Takriban wiki moja iliyopita, watu wenye bunduki waliokuwa kwenye pikipiki walishambulia vijiji kadhaa kwenye mpaka huo na kuwa takriban watu 137 ikiwa shambulizi baya zaidi nchini Niger katika siku za karibuni. Mashambulizi hayo yalitokea siku ambayo mahakama ya kikatiba iliidhinisha ushindi wa Zoom hapo Januari. Takriban watu 100 waliuawa kwenye vijiji tofauti siku ambayo tangazo la kufanyika kwa duru ya pili ya uchaguzi lilipofanywa. Ujerumani imesitisha utumizi wa chanjo ya korona ya AstraZeneca kwa watu waliofikisha umri wa miaka 60 na zaidi kwa hofu kwamba huenda inasababisha kuganda kwa damu. Maafisa wa afya wa serikali pamoja na wale wa majimbo wamesema kuwa wamekuwa na zaidi ya kesi darzeni tatu za kuganda kwa damu maarufu kama cerebral sinus venous thrombosis, huku vifo tisa vikiripotiwa. Mratibu wa masuala ya kimatibabu kwenye taasisi ya Paul Ehrlich amesema asilimia kubwa ya walioathiriwa ni wanawake. Tangazo hilo la kitaifa limefanywa wakati tayari serikali ya majimbo ikiwemo Berlin na Munich miongoni mwa nyingine zikiwa tayari zimesitisha utumizi wa chanjo hiyo kwa watu wake. Hata hivyo, wizara ya afya imesema kuwa chanjo hiyo haijaonyesha hatari yoyote kwa watu wa umri wa chini. Ripoti zimeongeza kusema kuwa watu wa chini ya umri wa miaka 60 waliopewa dozi ya kwanza ya chanjo hiyo wanaweza kupokea pili bila matatizo yoyote. Kufikia sasa takriban wakazi milioni 2.7 wa kazi, milioni, mili, mili, nukta, saba, Ujerumani tayari wamepokea chanjo hiyo. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia uhalifu yaani UNODC imesema kuwa ghasia zinazoendelea Myanmar huenda zikapelekea ongezeko la utengenezaji wa dawa ya kulevya aina ya meth, wakati makundi yenye silaha ya, ya kikabila yakijitafutia fedha za kuendelea kudhibiti maeneo yasiyo na sheria nchini humo kufuatia mapinduzi ya kijeshi mwezi uliopita walanguzi wa dawa za kulevya kwa ushirikiano na makundi ya uasi nchini humo kwenye mpaka wa Laos, Thailand na China unaojulikana kama Golden Triangle wamekuwa wakiuza kiasi kikubwa cha dawa hizo kote kusini mashariki mwa Asia tangu Myanmar itumbukie kwenye ghasia. Jeremy Douglas kutoka idara ya UNOCD ameambia VOA kwamba uchumi wa Myanmar unashuka kwa kasi kubwa na kwamba katika kipindi cha wiki moja iliyopita makundi mengi yenye ya silaha yamekuwa yakijitahidi kutafuta fedha kwa kila njia, mengi yakigeukia biashara ya dawa za kulevya. Ukosefu wa udhibiti wa kisiasa unasemekana kutoa nafasi bora zaidi kwa makundi ya uasi yanayotengeneza dawa hizo kuongeza uzalishaji. Na wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana Jumanne imetoa ripoti ya mwaka ya haki za binadamu katika nchi mbalimbali duniani. Ripoti imeangalia jinsi mataifa yanavyowatendea raia ya wake kuanzia kwenye vituo vya kupigia kura hadi sehemu za kazi. Adija Riyami anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Arash Arabasadi. Watu wengi waliendelea kuathiriwa na hali mbaya sana ya haki za binadamu mwaka elfu mbili na ishirini. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya mwaka ya wizara ya mambo ya nje ambayo imeangalia jinsi serikali zinavyowatendea watu wake. Waziri wa mambo ya nje Antony Blinken aliwasilisha ripoti hiyo ambayo alianza kwa kuelezea habari ambazo si nzuri. Ripoti iliyotolewa that... hivi leo inaonyesha kwamba hali ya haki za binadamu inaendelea kuelekea kwenye njia isiyo sahihi. Tumeona ushahidi kwamba katika kila eneo duniani hili linaendelea kutokea. Blinken aliitaja jinsi serikali ya China inavyowatendea watu walio wachache kidini na kikabila kwa mauaji ya kimbari the... tumeona katika mauaji ya kimbari yanavyotendwa dhidi ya Waislamu wa Uiguru na makabila ya dini nyingine za makundi ya walio wachache huko Zinjiang. Ripoti inaorodhesha ghasia dhidi ya, ya kufungwa kwa wakosoaji na waandishi wa habari katika sehemu kama vile Rusia na Belarus mkurugenzi wa human rights watch hapa washington sara holewinski anasema ripoti imeangazia mabadiliko ya kiutawala katika sera za mambo ya nje unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington D. C. pakistan mapema leo imeondoa marufuku ya karibu miaka miwili ya kuagiza pamba pamoja na sukari kutoka india ikionekana kuwa hatua nyingine kuelekea kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baina ya mataifa hayo mawili yenye uwezo wa nyuklia Waziri wa fedha wa Pakistan Hamad Azar ameambia wanahabari mjini Islamabad kwamba serikali yake itaruhusu wafanya biashara kuagiza kwa haraka pamba pamoja na tani nusu milioni za sukari kutoka India ili kudhibiti bei za ndani ambazo zimekuwa zikipanda kwa kasi. Azar amesema kuwa bei za sukari ni nafuu nchini India na kwa hivyo ameamua kurejesha biashara hiyo. Ameongeza kusema kuwa hakuna tatizo lolote kufungua biashara hiyo iwapo itasaidia katika kuteremsha bei za bidhaa kwa watu wa Pakistan. Ripoti zinasema kuwa Pakistan inatathmini kuondoa marufuku dhidi ya uagizaji wa, wa bidhaa nyingine kutoka India. Russia mapema leo imesema kuwa imesajili kile imetaja kuwa chanjo ya kwanza dhidi ya virusi vya corona kwa wanyama ikieleza kuwa ni hatua kubwa katika kudhibiti kubadilika kwa virusi hivyo. Kwa mujibu wa taarifa kutoka shirika la habari la AFP, Russia imesema kuwa chanjo hiyo huenda ikaanza kutengenezwa kwa wingi kuanzia Aprili. Idara ya kitaifa inayosimamia maswala ya kilimo nchini humo imesema kuwa chanjo hiyo kwa jina Canivac Cov ilianza majaribio hapo Oktoba kwa wanyama kama vile mbwa, paka, miongoni mwa wengine na kwamba imeonyesha dalili nzuri. Idara hiyo imeongeza kusema kuwa chanjo hiyo itazuia kubadilika kwa virusi kama inavyoshuhudiwa kwenye janga la korona sasa hivi. Maafisa wa kijeshi wa Rusia kwenye mji wa upili kwa ukubwa wa St Petersburg mapema wiki hii wamesema kuwa kila mbwa wa kijeshi atapewa chanjo hiyo kabla ya kushiriki kwenye maadhimisho ya kitaifa ya vita vya pili vya dunia hapo mwezi Mei. Baada ya kuapishwa Jumanne kwa rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera kwa muhula wa pili, nchi jirani ya Kameruni imesema kuwa inatarajia kuwa kutakuwa na utulivu wa kieneo. Kameruni imesema kuwa watu waliovuka na kuingia kwenye mipaka yake wakati wa mchafuko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wameanza kurejea nyumbani. Ingawa kwenye hotuba yake mapema wiki hii, waziri mkuu wa Kameruni, Joseph Dion Ngute, amesema kuwa waasi kutoka taifa hilo jirani bado ni tishio kubwa kwa usalama wa taifa lake. Ameongeza kusema kuwa ghasia kwenye Jamhuri ya Afrika ya Kati zimedumaza juhudi za maendeleo na usalama nchini mwake. Ameongeza kwamba mataifa yote mawili yana ushirikiano wa kiuchumi. Wakati akitaja barabara inayotoka kwenye mji wa bandari wa Douala Cameroon hadi mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wa Bangui, amesema kuwa barabara hiyo ni lazima ilindwe, kwani ndio tegemeo la Jamhuri ya Afrika ya Kati ambayo haina bandari. Viongozi wa matawi yote matatu kwenye jeshi la Brazil wamejiuzuru baada ya rais Jair Bolsonaro kubadili nafasi ya waziri wa ulinzi, hatua inaonekana kuongeza ushawishi wa kisiasa katika uongozi wa ndani wa jeshi . Ripoti hiyo imetolewa mapema leo na wizara ya ulinzi ambayo haikutaja majina ya watakaochukua nafasi zao, ingawa wachambuzi wanahofia kuwa Bolsonaro atachagua watu waliokaribu naye, wakati akilenga kuongeza ushawishi wake ndani ya jeshi. Bolsonaro ambaye alikuwa kapteni wa jeshi ni mkonservative ambaye mara nyingi amekuwa akisifu utawala wa zamani wa kidikteta wa jeshi nchini Brazil wakati akitoa nafasi ya waziri kwa watu waliokuwa naye kwenye jeshi tangu alipochukua madaraka mwaka wa 2019. Hatua ya kujiuzuru kwa makamanda wao haikutarajiwa, ilifanyika tu kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 36 tangu utawala wa kijeshi ulipomalizika. maendelea ya kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na habari chukua uzito wa juu hii leo ni rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania samia suluhu hassan amefanya mabadiliko madogo katika baraza lake la mawaziri muda mfupi baada ya jaji mkuu wa tanzania kumwapisha makamu wa rais dr philip mpango mwandishi wetu dina chahali anayo taarifa kamili katika mabadiliko hayo madogo ya baraza la mawaziri, Rais Samia Suluhu Hassan amebadili baadhi ya mawaziri kwenye baadhi ya wizara zao na kuwapanga upya, lakini akiwaacha wote kwenye baraza hilo la mawaziri. Mabadiliko makubwa ameyafanya kwenye wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, ambapo amemteua balozi Liberata Mulamula mula kuwa mbunge na baadaye kumpa wizara hiyo, huku aliyekuwa waziri wa wizara hiyo ya mambo ya nje Profesa Palamagamba Kabudi akirejeshwa kwenye wizara ya Katiba na sheria. Waziri wa Fedha na Mipango amekuwa Dkt. Migulu Nchemba. Mabadiliko mengine yameyafanya Ofisi ya Rais TAMISEMI, ambapo amemwondoa Selemani Jafo na, na kumpeleka Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, na nafasi yake kuchukuliwa na Umi Mwalimu kama waziri wa TAMISEMI. Jinsi tunavyokwenda tutaona nani tunakwenda naye, nani tumwache njiani. Niwaombe sana mkafanye kazi zenu alivyosema hayati Dokta Magufuli, manaibu mawaziri wakatumike vizuri. Mna mtindo huwa hamwapangii kazi, kuna kudharauliana na hata sasa hivi na baadhi ya kesi manaibu, anadharau waziri wao, waziri anadharau naibu. Awali Rais Samia Suluhu Hassan alimzungumzia makamu wa rais mpya aliyeapa, Dokta Philip Mpango, kwamba ni mtu mwadilifu, anayeona ataweza kumsaidia kwenye masuala ya kiuchumi na udhibiti wa matumizi ya fedha za serikali. Lakini mbali na majukumu yake ambayo kama alivyosema yamewekwa kikatiba, vilevile Dokta Mpango atakwenda kunisaidia kwenye mambo ya kiuchumi lakini pia udhibiti wa matumizi ya fedha za serikali. Kwa hiyo nimeona ni mtu uh, ndiye wa kwenda naye uh, katika majukumu yetu haya. Nao baadhi ya wachumi jijini Dar es Salaam wakimzungumzia Dkta Mpango wamesema wanaiona Tanzania katika mabadiliko zaidi kiuchumi kutokana na uzoefu wake katika usimamizi wa masuala ya fedha alipokuwa waziri wa fedha na mipango. Dkt Omar Mbura ni mhadhiri mwandamizi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Nina ninawaza kwamba huenda ikawa kwamba uh, tafsiri au namna ambavyo anaweza akaendesha mambo sasa inaweza ikabadilika kwa kiasi kikubwa, kwa maana ya kwamba badala ya kumwona makamu wa rais kama mtu uh, au kiongozi ambaye amekuwa akishughulikia masuala ya aina fulani tu, na mara chache akionekana akipigia debe zaidi maeneo hayo, sasa tunaye mtu ambaye nadhani atagusa nyanja zote ambazo zinatengeneza mtandao muhimu wa kiuchumi katika kuleta maendeleo ya taifa letu. Katika hatua nyingine, Rais Samia Suluhu Hassan pia amemteua Balozi Hussein Katanga kuwa katibu mkuu kiongozi kuchukua nafasi ya Dkt. Bashiru Ali ambaye amemteua kuwa mbunge. Dina Chahali, Dar es Salaam. Unaendelea kusikiliza matangazo idhaaki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC matangazo haya pia yanaweza kusikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania, yaani UFM Radio jijini Darussalam na Radio Sunrise Arusha. Huko nchini Kenya ni Radio Citizen kote nchini na 107.5 Nairobi, Kenya, Redio Kaya Mombasa, ambapo DRC unaweza kutusikiza kupitia Redio Mwangaza na Redio Malaika mjini Lubumbashi. Na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anasema kiwango kikubwa cha utoaji chanjo za virusi vya korona kitaanza mwezi ujao. Rais Ramafosa ametangaza pia masharti ya ziada Jumanne jioni kuelekea sikukuu ya Pasaka. Mwandishi wa Sauti Amerika Anita Paul anaripoti kutoka Johannesburg, na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Afrika Kusini inatarajia kukamilisha mashauriano ndani ya wiki kadhaa ili kupata zaidi ya dozi milioni hamsini za chanjo ya covid 19 anasema rais Siril Ramafosa mbali na dozi milioni thelathini na moja za chanjo ya Covid ya Johnson and Johnson ambayo inatolewa mara moja, anasema walikuwa kwenye mazungumzo ya mwisho ya dozi milioni ishirini za chanjo hiyo ya Faiza. Rais hakusema haswa ni lini chanjo hizo zitawasili Afrika Kusini, taifa hilo la Afrika ambalo limeathiriwa vibaya na virusi vya korona, lakini alisema hatua inayofuata ya chanjo itaanza mwezi Mei. Wakati wa hotuba yake ya taifa Jumanne jioni, rais Ramaphosa alisema chanjo zaidi kutoka China na Russia zinatarajiwa pia kuwasili nchini humo. We are also in various stages of negotiations with the manufacturers of other vaccines such as Sinovac, Sinopharm. Tupo katika hatua kadhaa za mashauriano na watengenezaji wa chanjo nyingine kama vile Sinovac, Sinopharm na Sputnik v. Baadhi ya watengenezaji hawa wapo katika hatua za mwisho za mchakato wa kuidhinishwa kwa matumizi ya chanjo zao nchini Afrika Kusini. Katika kuongeza dozi za chanjo, tutapeleka moja kwa moja kupitia makubaliano yetu na watengenezaji. Pia tutapokea mgao wa dozi za chanjo kupitia mpango wa Umoja wa Afrika ambao tulianzisha wakati tulipokuwa tunashikilia wenyekiti wa umoja huo. Tangu janga hili lianze, Afrika Kusini imepata maambukizi milioni moja nukta tano yanayojulikana na zaidi ya vifo elfu hamsini na mbili kutokana na COVID 19. Licha ya hofu ya wimbi la tatu la maambukizi, Afrika Kusini inaonekana kuwa na kiwango thabiti cha kesi mpya, takriban elfu moja na mia mbili kwa siku, na kesi chache za wagonjwa kulazwa hospitali pamoja na vifo. Lakini habari njema za Ramafosa kuhusu chanjo zimeingiliwa pia na habari mbaya. Alisema likizo ya sikukuu ya Pasaka mwaka huu, wakati wa mikusanyiko pamoja na sherehe kwenye taifa hilo lenye Wakristo wengi zitakuwa tofauti kidogo. Na tukielekea huko, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunaarifiwa kwamba rais wa nchi hiyo Feliksi Shisekedi ameomba mataifa mengine kwenda kuwekeza katika nchi hiyo iliyokwama kwa muda mrefu bila maendeleo. Feliksi Shisekedi amesema hayo akiwa huko Kataa, Doha na Ustadi Malivika aripoti kutoka DRC. Akiwa ziarani mjini Doha, nchi ya Qatar, rais wa Kongo, Felix Chisekedi, amesema kwamba nchi yake kwa sasa inahitaji uwekezaji kutoka mataifa jirani na nyingine duniani kwa ajili ya umoja na maendeleo wa taifa lake ambalo lina mali mengi, lakini wananchi wake wakiwa masikini. Nimezungumza naye Neema Vikailwira. Hata siku moja tangu tulianza kutafuta, kutafuta misaada nje ya nchi bado haijatusaidia ndani ya nchi yetu. Wananchi wa mkoa wa Ituri, eneo la madini ya almasi pamoja na petroli katika ziwa la Edward, wakifurahishwa na hatua hiyo, akisema John Kabwe akiwachomya pembeni ya ziwa Edward. Uh, kwangu mimi ni furaha kubwa kwa kuona uh, rais ameleta uh, wa investors lakini naomba kujua wainvestors awezi kuja ya Ituri na bado hali ya usalama si nzuri. Kwanza ni amani, walete amani. Mali ambayo iko Ituri ainaweza lisha Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo nzima. Petroli ipo kwa ziwa lake Albert. So faida ya kuleta wainvestors na amani haipo. Sizani kama hawa wainvesta watakuja, watawakula tu hela, kisha zitaleta maconflict na maconflict. Namna serikali ya mbele iliweza kusaini maagrumeti mbalimbali na makampuni mbalimbali za kutoa mafuta wainvestors hawajawahi fika jimboni mkoa wa Tanganyika nao ukiwa na madini. Nimezungumza na Soriano Chapwe Patrike akiwa katika mji wa Lubumbashi mkoa wa Katanga na watabeba e, mali ya Kongo na sisi tutafaidika na, na, na ujenzi wa vituo kwa chanachana chana. na kweli hiyo e, wazo ni wazo nzuri sana ile itanungunikisha Kongomani ni kubeba ni kubeba mali yetu, lakini kazi hazifanyiki kwa sababu unaishi miaka na miaka. we, watu wengi wanakuja Kongo wanaiba mali ya Kongo wanaenda pasipo mafanikio ya Wakongomani. Utafahamu kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mojawapo wa nchi yenye mali mengi, lakini raia wake wakiwa masikini. Hoser Malvika, vioe Goma. Karibu msikilizaji katika kipindi hiki cha makala ya afya. Jina langu ni Mary Mgawe kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, na hivi leo basi tunazungumza na Dr Raymond Mgeni, mtaalamu wa masuala ya afya ya akili kutoka Tanzania. Mada yetu ni kuhusu tatizo la kupoteza kumbukumbu, hususan kwa kundi la wazee. Nashukuru sana kwa kwanza tu kabisa kama ambavyo mada inajieleza, kumekuwa na utafiti ambao umefanyika hivi karibuni na kuonyesha kwamba hili tatizo la kupoteza kumbukumbu hasa -kumbu. kwa jamii ya wazee limeibuka na kuonekana kubwa kwa sasa. Yeye unaweza kutueleza hali hii inasababishwa na nini? Kwanza kabisa, kwa ripoti ya shirika la afya duniani WHO kwa mwaka jana ilikuwa inaonyesha karibu watu milioni hamsini e, wana tatizo la kupoteza kumbukumbu kumbu kwa maana ya dementia, ambapo takribani kwa kwa mwaka kunakuwa kuna ongezeko la visa kama milioni kumi e, sasa so, tatizo la kupoteza kumbukumbu kumbu kwanza ni hali ya uzoefu wa akili katika eneo la kumbukumbu kumbu, utambuzi na utendaji kazi wa mambo kwa mtu hususani uh, ni kwa kundi la wazee uh, na sababu kubwa ambayo inahusianishwa na tatizo la kupoteza kumbukumbu kumbu, uh, kwanza kuna nadharia ambazo bado zinakuwa hazijathibitishwa moja kwa moja lakini zinajaribu kuelezea kwamba uh, karibu asilimia ya visa vya uh, karibu asilimia sitini mpaka sabini ya wa, wazee ambao wanakutana na tatizo la kupoteza kumbukumbu kumbu, Huwa wana tatizo lingine la kiafya ambalo inaitwa Alzheimer's, ambalo hili ni tatizo linalosababisha na kuwepo kuna, kuna utando au katika mfumo wa utoaji wa taarifa wa uh, mfumo wa ufahamu. Kwa hiyo asilimia kubwa hiyo inasababishwa na hiyo ugonjwa unaitwa Alzheimer's, lakini asilimia nyingine zinachangiwa na uchokaji wa mfumo mzima wa fahamu hadi umri unavyozidi kuwa mkubwa, lakini pia kama kuna athiriko la moja kwa moja katika ubongo kwa maana ya, ya ubongo umejeruhiwa na kitu labda ni ajali imetokea na eneo kubwa la ubongo limeathirika, au athiriko inayosababishwa na matatizo ya mishipa ya, ya, ya damu katika sehemu ya ubongo maana kwamba hapo pia watu wenye kundi la kiharusi pia wanaweza kukumbana na tatizo la upotevu wa kumbukumbu. Na daktari, sijui kama kuna uhusiano wowote wa mtu ambaye pengine alikuwa na magonjwa fulani fulani na akawa anatumia madawa makali ya kumtuliza ama kumponya, kwa kadiri umri wako unavyozidi kwenda, ndio anakumbana na tatizo hili la kumbukumbu. Mahusiano ya hapo hasa, ya madawa, lakini pia baadhi ya magonjwa. Uh, kwa mfano mgonjwa wa upungufu wa kinga mwilini, kwa maana ya vipi iwe na ukimwi, inaweza ikasababisha wakati mwingine athiriko, ambayo unaweza likaleta shida katika ubongo lakini pia athirika lingine ambayo linakuja, si moja moja kwa moja dawa, lakini ni tatizo la kiafya, kwa mfano magonjwa ya presha au uh, wakati mwingine kiharusi, inaweza ikasababisha mtu akapoteza kumbukumbu, kwa maana baadhi ya maeneo ya ubongo anakuwa yameathirika. Tunaposema watu na wazee, pengine labda inaweza ikaanzia umri gani mtu kukumbwa na shida kama hii? Na je, ugonjwa huu unatibika? Miaka sitini na tano. Lakini kwenye kutibika uh, au kwa kwa dimensia hakuna matibabu ambayo yanatibu kabisa. Uh, kinachofanyika ni kwamba ni kupunguza athari ya tatizo lile ambalo limejitokeza, lakini kutibika kama kutibika moja kwa moja bado, ila ni kupunguza zile athari zinazojitokeza kutokana na tatizo la upotevu wa kumbukumbu -kumbu. na kama tatizo la, la, la hii dimensia huwa ina ngazi na naita ni kwamba kuanzia mtu anapoanza sahau tu katika maeneo ambayo an, anayajua lakini wakati mwingine kuanza kupoteza hata uwezo wa kukumbuka baadhi ya maneno. Nakuta mtu anazungumza, lakini kuna baadhi ya maneno anakuwa anayasahau. Kwa hiyo anaweza kaa, anakaa muda mrefu, anakumbuka neno ndo analisema, e. Lakini wengine pia, kadri linavyozidi kuendelea tatizo kuwa kubwa, inasababisha wengine, hata mwili wenyewe unasahau baadhi ya kazi za muhimu za muhimu. Ndiyo maana wengine anashindwa kupata udhibiti wa haja ndogo, wa haja kubwa. Kuona huduma msingi kwa mtu wa namna hii ni zipi? Uh, kwanza, huduma ya kwanza inahitaji watu wa karibu, um, kwa sababu kaa inavyozidi kwenda mtu anapata afiriko, kwa hiyo anahitaji wale watu wa karibu katika kumhudumia mtu huyu, lakini pia kuna tiba ambazo inaitwa ni tiba za usisimuzi. Uh, kwa maana ya kama unaweza tukawa natumia muziki, unaweza tukawa natumia labda sanaa, unaweza ikawa natumia pia hata uh, wanafamilia kuwa karibu na yule mtu inamsaidia kumsisimua tena katika kuyaweza kuyakumbuka mazingira nayoweza kuishi yeye. O, ni tiba ya watu wakuwa karibu, ni tiba ya usisimuzi. Lakini pia panapohitajika, mat- matumizi ya dawa, pia kuna dawa ambazo mgonjwa anaweza kupata. Shukrani sana dokta mgeni kushiriki nasi katika kipindi hiki cha afya siku ya leo. Ulikuwa nami Mary Mgawe katika makala hii ya afya. Ni kusii sana tuna nitina wakati mwingine <mulia> na matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanakomea hapo kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari inashirikiana na Harrison Kamau kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Miaka kumi iliyopita watu wa Siria kwa amani waliingia mitaani wakitaka serikali kumaliza rushwa na kuheshimu haki za binadamu. Haki yao hiyo ya msingi ilizuiliwa vikali na utawala wa Bashar al Assad wakati vikosi vya kijeshi vilipozuia maandamano ya amani na yenye kutaka demokrasia. Katika miaka kumi iliyopita maelfu ya raia wa Siria waliuawa, zaidi ya laki moja wakifungwa gerezani na mamilioni wakikimbia makazi yao. Ni vigumu kutoona kiwango cha uharibifu uliotokea Siria, alisema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, lakini watu wake walifanya uhalifu mkubwa ambao dunia haijawahi kushuhudia. Vitendo vya utawala wa Asad vimejumuisha mashambulizi ya kemikali na mabomu ya kuangamiza, uvamizi, mauaji holela, kushikilia watu bila ya sababu, kutesa na matumizi ya watoto katika mgogoro. Katibu mkuu Guterres amesema kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kutafuta suluhisho la kisiasa kulingana na azimio la Baraza la Usalama nambari 2254 ambalo liliidhinisha utaratibu wa kipindi cha mpito cha kisiasa ambacho kinajumuisha kusimamishwa kwa mapigano na uchaguzi huru wa haki pamoja na kuachiliwa kwa wasiria ambao wanashikiliwa bila hatia. Marekani pia bado ina nia ya dhati ya kupatikana mwafaka wa kisiasa. Katika maadhimisho ya mwaka wa kumi wa kuanza kwa vuguvugu la Siria, Waziri wa mambo ya nje wa Marekani pamoja na wale wa Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Italia walitoa taarifa ya pamoja kueleza nia ya dhati ya kutaka suluhisho la amani ambalo litalinda haki na mustakabali mwema kwa watu wa Siria kwa kutumia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nambari 2254. Maendeleo kuelekea mchakato wa kisiasa kwa wote na kumalizika kwa ukandamizaji kwa watu wa Siria ni muhimu, waliandika. Hatuwezi kukubali maafa haya yaendelee kwa mwongo mwingine. Katika mkutano na wanahabari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price alieleza kwamba Bashar al Assad ndiyo kiini cha tatizo kubwa la kibinadamu nchini Siria, hajafanya chochote kupata uhalali ambao ameupoteza kwa kuwatesa watu wake mwenyewe. Hakuna swali la Marekani itakalorejesha uhusiano wa kawaida na serikali yake haraka, amesema. Kama kunatakiwa kufikiwa mwito na mwisho wa mgogoro huo, serikali ya Siria lazima ibadilishe tabia yake, msemaji Price alisema. Kwa wakati huu, amesema, tutaendelea kuunga mkono hali ya kibinadamu kwa watu wa Siria wakati wakitafuta suluhisho la kisiasa ambalo litamaliza madhila yanayowakabili. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.