I'm Jackson Vunganyi, wishing you a great week ahead, Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Milio ya risasi imesikika mapema leo nchini Niger karibu na makao ya rais na kupelekea hofu ya jaribio la mapinduzi ikiwa imebaki siku chache tu kabla ya kuapishwa kwa rais mpya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, wakazi wa mji wa Niamey wamesema kuwa milio ya bunduki ilisikika saa tisa za asubuhi kwa zaidi ya dakika 15, lakini kufikia alfajiri utulivu ulikuwa umerejea. Ubalozi wa Marekani mjini humo umetoa tahadhari ya kiusalama huku ukibaki kufungwa hivi leo kutokana na tukio hilo. Ubalozi huo umeshauri wafanyakazi wake kubaki nyumbani. Tukio hilo limetokea wakati rais mpya Mohamed Bazoum akitarajiwa kuapishwa Ijumaa, wakati taifa hilo likiendelea kushuhudia tishio kutoka kwa wanamgambo wa Kiislamu karibu na mpaka wake na Mali. Takriban wiki moja iliyopita, watu wenye bunduki waliokuwa kwenye pikipiki walishambulia vijiji kadhaa kwenye mpaka huo na kuwa takriban watu 137 ikiwa shambulizi baya zaidi nchini Niger katika siku za karibuni. Hapo Januari takriban watu 100 waliuawa kwenye vijiji tofauti siku ambayo tangazo la kufanyika kwa duru ya pili ya uchaguzi lilipofanywa. Ujerumani imesitisha utumizi wa chanjo ya korona ya AstraZeneca kwa watu waliofikisha umri wa miaka 60 na zaidi kwa hofu kwamba huenda inasababisha kuganda kwa damu. Maafisa wa afya wa serikali pamoja na wale wa majimbo wamesema kuwa wamekuwa na zaidi ya kesi darzeni tatu za kuganda kwa damu maarufu kama cerebral sinus vein thrombosis huku vifo tisa vikiripotiwa. Mratibu wa masuala ya kimatibabu kwenye taasisi ya Paul Ehrlich amesema asilimia kubwa ya walioathiriwa ni wanawake. Tangazo hilo la kitaifa limefanywa wakati tayari serikali ya majimbo ikiwemo Berlin na Munich miongoni mwa nyingine zikiwa tayari zimesitisha utumizi wa chanjo hiyo kwa watu wake. Hata hivyo, wizara ya afya imesema kuwa chanjo hiyo haijaonyesha hatari yoyote kwa watu wa umri wa chini ripoti zimeongeza kusema kuwa watu wa chini ya umri wa miaka 60 waliopewa dozi ya kwanza ya chanjo hiyo wanaweza kupokea pili bila matatizo yoyote kufikia sasa takriban wakazi milioni 2.7 wa mili ujerumani tayari wamepokea chanjo hiyo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc pakistani mapema leo imeondoa marufuku ya karibu miaka miwili ya kuagiza pamba pamoja na sukari kutoka india ikionekana kuwa hatua nyingine kuelekea kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baina ya mataifa hayo mawili yenye uwezo wa nyuklia. Waziri wa fedha wa Pakistan, Hamad Azar, ameambia wanahabari mjini Islamabad kwamba serikali yake itaruhusu wafanyabiashara kuagiza kwa haraka pamba pamoja na tani nusu milioni za sukari kutoka India ili kudhibiti bei za ndani ambazo zimekuwa zikipanda kwa kasi. Azar amesema kuwa bei za sukari ni nafuu nchini India na kwa hivyo ameamua kurejesha biashara hiyo. Ameongeza kusema kuwa hakuna tatizo lolote kufungua biashara hiyo iwapo itasaidia katika kuteremsha bei za bidhaa kwa watu wa Pakistan. Rasia mapema leo imesema kuwa imesajiri kile imetaja kuwa chanjo ya kwanza dhidi ya virusi vya korona kwa wanyama, ikieleza kuwa ni hatua kubwa katika kudhibiti kubadilika kwa virusi hivyo. Kwa mujibu wa taarifa kutoka shirika la habari la AFP, Rasia imesema kuwa chanjo hiyo huenda ikaanza kutengenezwa kwa wingi kuanzia Aprili. Idara ya kitaifa inayosimamia maswala ya kilimo nchini humo imesema kuwa chanjo hiyo kwa jina CaniVac Cov ilianza majaribio hapo Oktoba kwa wanyama kama vile mbwa, paka, miongoni mwa wengine na kwamba imeonyesha dalili nzuri. Idara hiyo imeongeza kusema kuwa chanjo hiyo itazuia kubadilika kwa virusi kama inavyoshuhudiwa kwenye janga la corona sasa hivi. Maafisa wa kijeshi wa Rasia kwenye mji wa upili kwa ukubwa wa St Petersburg mapema wiki hii wamesema kuwa kila mbwa wa kijeshi atapewa chanjo hiyo kabla ya kushiriki kwenye maadhimisho ya kitaifa ya vita vya pili vya dunia hapo mwezi Mei. Baada ya kuapishwa Jumanne kwa rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera kwa muhula wa pili, nchi jirani ya Kameruni imesema kuwa inatarajia kuwa kutakuwa na utulivu wa kieneo. Kwenye hotuba yake mapema wiki hii, waziri mkuu wa Kameruni Joseph Dion Ngute amesema kuwa waasi kutoka taifa hilo jirani bado ni tishio kubwa kwa usalama wa taifa lake. Ameongeza kusema kuwa ghasia kwenye Jamhuri ya Afrika ya Kati zimedumaza juhudi za maendeleo na usalama nchini mwake. Ameongeza kwamba mataifa yote mawili yana ushirikiano wa kiuchumi, wakati akitaja barabara inayotoka kwenye mji wa bandari wa Douala Cameron hadi mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wa Bangui. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napompisha mwenzangu BMJ Mridhi tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia taarifa zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kuchimba na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, hii leo tunaangazia mabadiliko yaliyofanywa katika baraza la mawaziri la Tanzania, na kwenye sehemu ya pili tutaangalia madhara yanayotokana na lockdown dhidi ya jiji kuu la Nairobi Kenya, pamoja na majimbo mengine mane, hususan kwa mataifa ya Afrika Mashariki. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Raisi wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amefanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri na ikiwa ni pamoja pia na kuwateua wabunge watatu wapya. Akitangaza mabadiliko kwenye baraza hilo katika ikulu huko Chamwino katika jiji la Dodoma, rais huyu amesema wa kwamba wabunge aliyowateua Bashiru Ali Kakurwa, balozi Liberata Mulamula Mula na balozi Baruku Nasoro baruku wanatarajiwa kutekeleza majukumu ya kusaidia kuinua hali ya maisha nchini Tanzania. Kwenye uteuzi huo rais Samia Suluhu Hassan amemteua Umi Mwalimu kuwa waziri wa nchi katika ofisi ya rais Tamisemi, huku manaibu waziri wakibaki kuwa ni wale wale ambao ni Festo Lugange na vilevile David Silinde. Ofisi ya utumishi na utawala bora Waziri aliyeteuliwa sasa ni Mohamed Mchengerwa, naibu waziri Diogratius Denjembi na Mwita Waitara. George Mchukika atakuwa ni waziri wa ndani ya ofisi ya rais, akitekeleza majukumu ambayo yameorodheshwa kama kazi maalum. Kwenye ofisi ya makamu wa rais, waziri sasa ni Suleiman Jafo na naibu wa waziri ni Hamad Chande. Katika ofisi ya waziri mkuu, uwekezaji yenyewe imeondolewa kwenye ofisi ya rais na imepelekwa chini ya waziri mkuu, waziri akiwa ni Geoffrey Mwambe, huku naibu waziri akiwa ni William Ole Nasha, ambapo rais ameagiza kwamba wizara hiyo iundwe haraka ndani ya miezi mitatu na iwe imeanza kazi. Aliyekuwa waziri wa maswala ya katiba na sheria Mwigulu Njemba amehamishiwa kwa wizara ya fedha na mipango. Utakumbuka msikilizaji, kwamba hii ndio wizara ambayo alikuwa ameshikilia Dr. Philip Mpango kabla ajahamishwa na kuteuliwa kuwa makamu wa rais. Naibu wa Mwiguru Nchemba kwa sasa ni Hamadi Masauni. Wizara ya Katiba na Sheria, waziri sasa ni Palamagamba Kabudi na naibu waziri ni Yose ama Jose Mizengo Pinda. Utakumbuka kwamba Palamagamba Kabudi alikuwa ni waziri wa Mambo ya Nje wa Tanzania hadi hivi leo. Wizara ya mambo ya nje, sasa waziri atakuwa ni Balozi Liberata Mulamula Mula. Naibu wake akiwa ni Mbaruku na Soro Mbaruku. Wakati huo huo, wizara ya biashara na viwanda, waziri mpya ni Profesa Kitila Mkumbo, naibu waziri akiwa ni Exaudi Kigae. Wizara ya habari, utamaduni, sanaa na michezo, waziri aliyepangwa ni Inosenti Bashungwa. Uh, huku naibu waziri akiwa ni Pauline Gekulu. Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, hii ambayo ilikuwa inashikiliwa hapo awali na Ummy Mwalimu ambaye amehamishiwa katika ofisi ya Rais Tamisemi, sasa waziri wake ni Dorothy Gwajima, naibu waziri ni Godwin Molel, ambapo Mwanaidi Hamisi sasa yuko katika wizara hiyo na atashughulikia masuala ya maendeleo ya jamii na wanawake. Jinsi tunavyokwenda tutaona nani tunakwenda naye, nani tumwache njiani. Niwaombe sana mkafanye kazi zenu alivyosema hayati Dokta Magufuli, manaibu mawaziri wakatumike vizuri. Mna mtindo huwa hamwapangii kazi, kuna kudharauliana, na hata sasa hivi na baadhi ya kesi manaibu anadharau wa waziri wao waziri anadharau naibu. Na ameyazungumza hayo katika hafla ya kumwapisha makamu wa raisi D. Philip Mpango, ambaye kama utakumbuka msikilizaji, aliidhinishwa hiyo jana na bunge baada ya kupendekezwa na Raisi Samia Suluhu Hassan. Lakini mbali na majukumu yake ambayo kama alivyosema yamewekwa kikatiba, vilevile D. Mpango atakwenda kunisaidia kwenye mambo ya kiuchumi lakini pia udhibiti wa matumizi ya fedha za serikali. Kwa hiyo nimeona ni mtu, uh, ndiye wa kwenda naye uh, katika majukumu yetu haya. Wengine walioteuliwa ni waziri wa mifugo na uvuvi waziri akiwa ni Mashimba Ndaki. Kati ya wale wanaoendelea kushikilia nyarifa walizokuwa nazo ni mfano waziri wa mifugo na uvuvi ambaye ni Mashimba Ndaki na naibu wake wa waziri ni Abdala Ulega. Raisi ameeleza kwamba wizara nyingine zitabaki kama zilivyokuwa, na huu ni wakati basi mwafaka kumleta Mwenzangu akiwa kule mjini Dar es Salaam. Huyu ni mwandishi wetu katika nchi ya Tanzania Dina Chahali. Hebu e, tueleze, baada ya mimi kusema hayo kuhusu wizara zilizosalia. Kwanza kabisa, sijui kama ni mapema, lakini kama umesikia, ni, ni, ni vipi ambavyo uh, uteuzi huu ama mabadiliko ambayo ameyafanya Rais Samia Suluhu Hassan yamepokelewa hapo Tanzania? Uh, uteuzi huu umepokelewa kwa kweli kwa mshtuko kidogo, kwa sababu uh, watu wengi walikuwa hawafahamu kwamba Rais Samia Suluhu Hassan atafanya mabadiliko. Watu walifikiri tu kwamba atajaza ile nafasi iliyoacha wazi ya uh, waziri wa fedha na mipango baada ya kumteua kuwa uh, makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini wakati anaapishwa ana, ana, ndipo akafanya hayo mabadiliko madogo ambayo watu wengi kwa kweli hawakuyatarajia, kwa sababu ni kama tu amepangua pangua, karibu katika wizara michache tu ambazo hajafanya mabadiliko. Kwenye wizara ya mambo ya nje amefanya mabadiliko kwenye kamisheni, fanya mabadiliko hata kwenye manaibu wa waziri huku amebadilisha. Kwa hiyo watu wengi hawakutarajia kwa kweli haya mabadiliko, na kimsingi nadhani kutaendelea kuwa na mabadiliko, kwa sababu hata yeye mwenyewe kwenye hotuba yake aliyoitoa baada ya kufanya haya mabadiliko alisema kwa sasa anawaacha kwa sababu ndio kwanza wameingia Kumbuka kwamba i kuna uchaguzi mkuu m kwa hiyo uh, mawaziri hawa wameapishwa hata miezi miwili haijapita bado. Kwa hiyo bado wote ni wapya katika wizara zao, na ndio maana amesema kwa sasa anaacha. Amewapangua lakini hajamtoa hata mmoja, lakini amesema kabisa, mbele ya safari watajulikana nani watabaki, njia njiani nani wataingia. Kwa hiyo tutarajia tuta, tuta, tuta tu mabadiliko ambayo rais Samia suluhu atayafanya tu hata ndani sio baraza la mawaziri tu, pengine hata kwenye serikali yake, kwa namna moja au nyingine. Kwenye taarifa yako Dina mapema leo uh, tulimsikia Rais Samia Suluhu Hassan akisema hayo hayo umeyasema ume, sasa hivi kuhusu uh, wengine huenda wakabaki barabarani na pia akaeleza kwamba kuna uh, kumekuwa na taarifa E, kuhusu baadhi ya manaibu wa mawaziri kutopewa kazi na, ku, na pia kama kudarauliana. Akasema hili e, limekuwa ni swala linaonekana wazi au lina ndio sasa linachipuka? Hapana, linaonekana wazi kwa sababu hata ukimsikiliza Rais Samia Suluhu Hassan amesema hata hayati Rais Magufuli ambaye amefariki hivi karibuni aliwahi kulizungumza kwa hiyo vii kitu ni kipo ndani ya baraza la mawaziri kwamba kunakuwa na tatizo kati ya mawaziri na manaibu mawaziri. Pengine mawaziri wanakuwa wana hodhi zaidi madaraka ya kiutendaji wakiwaacha manaibu mawaziri bila kutokuwa na utendaji. Sasa huo ndio unaleta msuguano, kwa sababu kama walivyomsikia rais Samia amesema kwamba kuna kudharauliana, kuna waziri hamheshimu naibu ham, ham, waziri na kuna manaibu mawaziri pia hawa, hawaheshimu mawaziri. Kwa hiyo ni msuguano huo amesema upo na amesema anataka uondoke manaibu mawaziri watende majukumu yao kama yanavyoainishwa kwenye kanuni zao za utendaji na mawaziri watende kama wanavyo. Kwa hiyo hii tatizo ameliainisha pale kwamba hata hayati Rais Magufuli aliwahi kulizungumzia kwamba manaibu mawaziri mara nyingi sana wanatengwa katika kufanya kazi katika wizara husika. Na tukimalizia, najua umetaja kwamba wengi hawakutarajia, lakini kuna suala hili limekuwa likizungumzwa sana kuhusu waziri mkuu ambapo kama kungekuwa na mabadiliko labda ingetarajiwa kwamba pia ange aida angefanya mabadiliko hapo, au kulingana na wale wanadadisi masuala ya katiba hapo wanasema labda waziri mkuu anafaa kuapishwa upya, ili bado linazungumzwa au vipi? Sasa manake ni kama amefunga mlango huo, akutatarajiwa kwamba huenda akarejelea uh, swala hilo. Hapana, alikuwa katika mazungumzo yake ya leo na hata alivyoanza kuzungumzia kuhusu mabadiliko ya baraza la mawaziri, hakuzungumza kabisa swala la waziri mkuu. Alianza kuzungumza kuhusiana na mawaziri kwenye ofisi ya waziri mkuu, kwenye ofisi ya makamu wa raisi, kwenye ofisi yake ya raisi, utumishi pale, mabadiliko. Lakini kwa kweli swala la waziri mkuu halijazungumzwa na uh, hakuna sana matumaini kwamba atabadilisha waziri mkuu, labda kama alivyosema mbele ya aa, lakini kwa sasa naona hajaligusia kabisa swala la kubadili waziri mkuu, na alipo kwenye midomo ya watu halipo sana, kwa sababu ni kama tu serikali ambayo imeingia nayo pamoja hapa a, miezi minne tu iliyopita. Kwa hiyo swala la kubadilisha waziri mkuu kwa sasa nadhani siwezi kumchemea, lakini sidhani kama aliko kwenye kicho chake. Ni kushukuru sana Dina Chahali, mwandishi wetu ukiwa hapo Dar es Salaam. Nakushukuru sana JMJ, asante ah, sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na pamoja na pia tukiachana na Dina cha hali, kuna mchambuzi mmoja ambaye tu limezungumza naye e, anajulikana kama Dkt. Brevius Kayoza, naye ana maoni tofauti kidogo kuhusu ni nini kinafaa kufanyika katika e, utawala mpya huu wa Samia Suluhu Hassan. Hebu tumsikilize. Ah, busara inakutuma kwamba Mama Samia Suluhu Hassan Uh, hapaswi kuwa na uchaguzi mwingine isipokuwa kuunda upya baraza la mawaziri. Atahitaji kulivunja baraza hilo, ani maoni yangu, na kutengeneza baraza jipya, kwa sababu mawaziri walipo hapa hawakuapa kwenye urais, waliapa kwa mtu rais, na rais huyo hayupo. Wanapokuwa ndani ya baraza la mawaziri wote wanakuwa na mtu mmoja ambaye anakuwa ni mkuu wao, na mkuu huyo hayupo kwa hiyo ni muhimu sana, ili kuweza kutengeneza eh, uaminifu, lakini kutengeneza imani kwa taasisi yenyewe ya urais, akavunja baraza la mawaziri na akatengeneza baraza jipya. tari hapo nikukatiza kidogo We. kuna wengine wanaona We. hapo ikiwa tofauti kwa sababu nimekuwa nikisoma soma kwingineko, wakieleza kwamba huyu hmm. huu ni mwendelezo wa awamu ya rais Magufuli, ni kwamba tu huyu alikuwa anamsaidia, anashikilia kuendelea, kwa hiyo anabeba kila kitu ambacho alikuwa nacho rais Magufuli. Uone hivyo, na kwamba uh, hata sasa kwamba hataweza kuwania nafasi uh, mihula miwili iwapo watawania uh, mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano ni ni ni ni ni kweli kabisa, lakini tafsiri hiyo siyo, siyo sahihi kwa sababu wananchi wanapokwenda kumpigia kura katika nchi ya Tanzania hapa, tunapaswa kuelewa kwamba hawa watu ni watu wawili tofauti waliokuwa wanatumikia nafasi au taasisi ya urais, lakini taasisi hiyo ikiwa na kiongozi mmojawapo. Ndio maana katiba yenyewe hiyo hiyo, eh, haimzuii huyu. Kama wangekuwa kama ni watu walewale wale, katiba ingesema hapana, mwaka elfu mbili ishirini na tano hauwezi kufanya kama unavyofanya. Na ndiyo maana hivi leo pia utajaribu kuona, eh, rais huyu aliyepo kwa kutumia taasisi za eh, shughuli za njia eh, za kikatiba, tunamwapisha tuna tena na tunampa zana kubwa mbili, tunampa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na tunampa eh, mkuki na kuonyesha kwamba ni mamlaka nyingine tofauti. Asante sana Dr Brevias Kayoza. Hayo ni maoni ya mchambuzi huyo. Msikilizaji, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke msikilizaji, kwani punde si punde nitakuwa nimerejea na sehemu ya pili ya kipindi hiki kutoka hapa Washington. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj muriithi nikiwa hapa washington kama nilivyokuarifu mwenzetu amina chombo akishirikiana na collins adede wanaangazia madhara yanayotokana na lockdown dhidi ya jiji kuu la kenya nairobi na majimbo mengine mane yanayopakana na jiji hilo yakiwa ni masharti makali aliyoyaweka rais Uhuru Kenyatta kukabiliana na COVID-19 ambapo pia analenga athari zilizoletwa na masharti hayo magumu kwa mataifa ya Afrika Mashariki kwa jumla. Shukran sana wenzetu kule Washington DC. Kama ulivyogusia kwa undani hivi leo, tunaangazia madhara ya lockdown aliyoiweka Rais Uhuru Kenyatta Ijumaa iliyopita kwa jiji la Nairobi na kaunti nne ambazo zinapakana na jiji hili ikiwa ni kaunti za Nakuru, Kiambu, Machakos na Kajiado. Hii ni baada ya kuongezeka kwa visa vya maambukizi ya korona. Kenya imepata maambukizi ya takriban watu laki moja na elfu thelathini huku watu elfu mbili wakipoteza maisha yao kutokana na gonjwa hili la COVID. Na marufuku hiyo imetatiza sekta mbalimbali mbali, siyo sekta ya uchukuzi, si sekta ya biashara, si sekta ya utalii, na pia kutatiza mataifa ya Afrika Mashariki ambayo yanaitegemea jiji la na Nairobi katika shughuli hiyo. Naam, akihutubia taifa ya rais, alizungumzia kwamba majimbo hayo matano ikiwemo jimbo la Nairobi ni kwamba imechangia asilimia sabini ya maambukizi na hali hii kama ilivyokuwa awali mwaka jana, wakati ambapo kulikuwa na lockdown katika counties, basi haina tofauti, maana wengi wamekata tamaa wakisema kwamba wapi watatoa chakula, kwa sababu kama ulivyosema, ni kwamba hakuna mtu kuingia wala kutoka. Kwa hivyo wamezuia wale wanaoleta chakula kutoka eh, pande tofauti kuingia katika mji huo wa Nairobi ama kutoka Nairobi kuingia katika maeneo mengine. La ziada ni kwamba huwezi kutoka, katika, uh, huwezi kutoka katika kaunti nyingine ukaingia Nairobi, lakini unaweza kutoka mataifa ya nje na ukaingia mjini Nairobi. Hilo limefanikisha kwa uchache tu shughuli za utalii, ambapo sasa watalii ambao wamelenga kuingia katika maeneo mbalimbali mbali ya nchini Kenya wataruhusiwa ama wanaruhusiwa kuingia, japo wanahitajika kuwa na vyeti vya kuonyesha kwamba wamepimwa. Na baada ya hapo, ni kampuni chache za uchukuzi wa ndege zilizoruhusiwa kutoa watalii kutoka jiji la Nairobi kuelekea maeneo mengine ya nchi. Na sasa tu, kwa mtizamo tu inaonyesha kwamba maeneo ya kusini mwa Kenya hayawezi fikia maeneo ya kati na kaskazini Mm-hmm. Mm-hmm. mwa Kenya na hili limetatiza shughuli nyingi sana eh, haswa sana katika uchukuzi ikiwemo uchukuzi wa ndege, wa ndege ambapo mwenyekiti wa bodi ya uchukuzi wa shirika la usafiri wa ndege nchini Kenya Kenya Airways, Bwana Michael Joseph amesema kwamba ikiwa hili litaendelea, basi Nairobi inaweza kupoteza nafasi yake ya kuwa kituo cha kibiashara cha Afrika na hasa sana Afrika Mashariki. Na nafasi hiyo huenda ikachukuliwa na Kigali, Rwanda. Na hii ni kwa sababu wafanyabiashara wengi na watalii wengi hutumia jiji la Nairobi kabla waende katika hayo mataifa mengine ya Afrika Mashariki. Na sasa hii im, ama kufungwa huku inasababisha kwamba shughuli nyingi zimefungika katika jiji hili la Nairobi. Mbali na hayo, na shughuli nyingine za kijamii ikiwemo uh, kufungwa kwa misikiti na makanisa, bunge pia likifungwa katika vikao, na hata hivyo wanasiasa nao pia wakipata likizo ya lazima, maana watakuwa hawawezi kufanya mikutano ya kisiasa. Zaidi yake ni hofu ambayo imezungumzwa na gavana wa benki kuu ya Kenya, Bwana Njoroge ambaye anasema kwamba kwa sasa hivi wao kama uh, wanaoshughulikia maswala ya uchumi na fedha, basi huenda wakajipanga upya kuangalia ni vipi athari hizi ambazo zinakabiliana na uchumi, zitaathiri pato, uh, na ulipaji wa mikopo. Anasema kwamba kuna kamati maalum ambayo inashughulikia maswala haya ya sera ambayo inajulikana kama Monetary Policy Committee. Anasema wao watakaa chini waweze kuangalia Je, yeah, athari hizi zitafikia vipi kwa wale ambao wanachukua mikopo kwa, kwa maana vile wengi wamepoteza ajira kutokana na kuwepo kwa hiyo misukosuko ya kuzuiwa kutembea ama marufuku ya kutoka katika kaunti moja ama nyingine, kwa wanasema huenda ikarudishwa tena. Uh, wale waliokuwa wamechukua mikopo ikiwa watakuwa wameathirika na lockdown hiyo, basi wakapewa relief ya kutolipa mpaka pale mambo yatakapokuwa sawa. Jambo jingine wamesema kwa amba watapunguza. Uh, kumbuka alikuwa rais Uhuru Kenyatta mwezi Januari alikuwa ametangaza kwamba watu watakatwa vile vile zile fedha ambazo huwa zinaitwa ushuru kwa yule anayepokea mshahara. Kwa hivyo anasema kwamba hilo pia litaangaliwa. Je, pay as you earn ambayo watu walikuwa nakatwa na ile ambayo ni ya income, je itabakia pale pale ile mapato ama itabidi ipunguzwe tena? Maana ikiwa atakuwa mtu hapati fedha zile zinazohitajika, kampuni zimefilisika. Kumbuka pombe haiuzwi katika hizi kaunti tano na pombe ni kati ya biashara kubwa katika taifa la Kenya ambalo linaleta ushuru mwingi. Kwa hivyo wanasema wao kama uh, watu wa fedha wanaoshughulikia masuala ya uchumi wa taifa hili, basi watakaa chini kutathmini athari kubwa ambayo itaikabili, uh, idara ama taasisi za fedha. Alipokuwa akitoa uh, tangazo hilo ama amri hiyo, Rais Uhuru Kenyatta hakuelezea ruzuku zozote ambazo zingewekwa kwa nusuru wa Kenya katika hali ngumu za kiuchumi ambazo zinawakodolea macho eh, kiwemo. Ni siku chache tu, Kenya imeongeza bei ya mafuta, swala ambalo wa Kenya wengi wamekuwa kilalamika. Lakini sekta ambayo pia inatatizika sana kwa njia moja au nyingine ni sekta ya utalii. Walioko katika sekta hiyo wanalalamika, hali ni mbaya, japo kumeonekana kuwa na matumaini kwamba watalii ambao walitarajiwa kwenda mataifa kama vile Uarabuni sasa wanaelekea wanakuja Afrika Mashariki baada ya eneo la Dubai huko kuwekwa miongoni mwa eneo ya red zone kwamba watakaosafiri huko watahitajika kujiweka kwenye karantini kwa kama siku kumi, na hilo sasa linaleta watalii. Tunazungumza naye Sami Kwae, miongoni mwa wadau wakuu katika sekta ya utalii. Bwana Sam, e, tupatie picha ya baadhi ya madhara yanayotokana na amri ya rais e, kuilockdown Nairobi na kaunti hizo nne Unajua, ni vigumu kuweza kufika katika eneo la Mombasa ama katika maeneo mengi bila kupitia Nairobi. Nairobi ni kitovu, Nairobi ni kitovu ambacho kinaunganisha eh, maeneo mengi sana eh, na hasa eneo la kitalii, na kwa hivyo amri ile ambayo iliweza kutolewa kuweza kudhibiti ueneaji wa virusi hivi vya korona Uh, ni kwamba moja kwa moja inafanya maeneo mengi na hata uh, ambayo ni ya vivutio vikubwa kama eneo la pwani lisiwe kwamba linaweza kufikiwa. Lakini pia ikumbukwe, uh, tahadhari ile imeweza kutolewa ama amri ile imeweza kutolewa uh, wakati ambapo tulikuwa tunajitayarisha kwa shughuli za kitalii kuhusiana na uh, msimu huu wa Pasaka ambao huwa ni baadhi ya uh, kilele ama baadhi ya zile ambazo tunaweza kwa kimombo kwamba peak uh, katika kalenda ya kitalii mm-hmm. Uh, lakini sasa msimu huu wa Pasaka ama likizo hii ambayo ni ndefu haitakuwa, kwa sababu madhara moja kwa moja ni kwamba wazazi wengi walikuwa tayari wamepanga shughuli za kuweza kusafiri, shule zilikuwa zimefunga, na pia shughuli ile Eh, imeiana sana, imekuja mwisho wa mwezi wakati watu labda wanapatwa kidogo, ambao walikuwa wamewekeza kwaweza kuchukua shughuli za za kitalii, na hivyo haitawezekana. Eh, hiyo ni kwa wale ambao walikuwa labda ni local, uh, tourist kutoka Nairobi na maeneo yale mengine kuja upande wa Coast ama kutoka Coast kuendelea katika upande wa Nairobi. Lakini je, kuachiliwa kwa, kwa watalii wa kimataifa, uh, kuja upande huu bado haijaleta natija katika sekta ya utalii. Ikumbuke eh, kwamba virusi hivi vya korona vimeweza kuathiri usafiri duniani kote. Kwa hivyo wachache wa wale ambao labda wako na confidence ya kuweza kutoka na kusafiri, ama kwa sababu moja ama nyingine nchi zao zinaweza kuruhusu kuweza kusafiri, e, ni wachache sana kuweza kusema kwamba wanaweza kutosheleza, sababu ni kama ndege tatu hivi ama mbili ambazo zinatua katika eneo hili la Mombasa na hiyo hawezi kutosheleza na ile bed capacity. Tulu sana Samikwae kwa kutupatia picha ya hali ilivyo, japo tunatumai kuna hali itabadilika kipindi, e, tunapoendelea labda maambukizi yakishuka. Ni kweli lakini, kila mtu niwajibike. Njia e, moja tu ya kuweza kudhibiti virusi hivi kuweza kuchukua jukumu la kibinafsi ili kwamba tusije tukawa na third na fourth lockout tena, tusije tukawa na fifth lockdown. E, tunatakana kuwa na resolution kwamba tutafanya sehemu yetu. Wanasiasa e, wakichuta mikutano, kumbuka kwamba umeweza kuona pale ambapo kumekuwa na maambukizi mengi, pale ambapo kumekuwa na lockdown, kumekuwa na shughuli za kisiasa siku za hivi karibuni. Naam, na kweli na, na, na, kwa sababu ukiangalia kwamba wanasema uh, watu wanaolazwa katika mahospitali imekuwa zaidi ya asilimia hamsini na mbili na wote ni wale wanaougua virusi vya korona. Kwa hivyo ni jukumu, kama alivyosema, kila mmoja alichukue na kufikia hapo tunahitimisha Kwa Undani, msikilizaji, ambapo hivi leo tumeangazia athari ya sheria ya lockdown aliyoiweka Rais Uhuru Kenyatta dhidi ya jiji la Nairobi na vile inavyodhuru eneo la Afrika Mashariki. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo. Asanteni sana Amina Chombo na Collins Liberty Adidi. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu ambaye pia ni mkuu wa idara ni Mamoyo Hamza, mwelekezi wangu hii leo ni Saida Hamdun. Mimi ni BMJ Mridhi na kutakia kila la heri, tuonane hiyo kesho inshallah.