kwa dakika 30 kutoka idhaa ya Kiswahili ya VOA. Mimi ni Collins Libertia Dede, karibu nami. Na ni Amina Chombo, ikiwa ni tarehe mosi mwezi Aprili mwaka 2021 yani, ndio sasa tuna uanza mwezi wa nne, na kumbuka pia ni wikendi ya Pasaka. Watu tayari kesho watakuwa wanaingia katika shamra shamra za Pasaka. Shamra shamra gani, wewe huku kuna lockdown Kenya hivyo hey. Hey, hivyo tushazoea tena mwaka jana elfu <laughs> mbili na ishirini ilikuwa hivyo hivyo, na sasa hivi nafikiri watu wanaenda, wanaita new normal kwa hivyo muhimu hai wanasema, tuna postpone hizi <laughs> sherehe mbili. Unajua, hata leo hakuna ile ilikuwa ni, ni siku ya kudanganyana mm -hmm. Leo hamna, wanasema tuna postpone o, wamedanganyana baka kidogo tu, lakini watu wajanja siku hizi, unaweka vitu, unaona mtu hata anasema yeye anaenda kuolewa sijui nini, vitu puzupuzi puzu, watu wanagundua, wanajua hii uongo tu. Haya, yale tumekuandalia alasiri ya leo mengi zaidi. Ni katika habari zetu, tunaangazia kule Kongo, viongozi wanaomuunga rais aliyeondoka mamlakani Joseph Kabila wanasema Sema, hawatashiriki serikali ya raisi wa sasa ya Felix Tshisekedi. Vilevile tutakuwa tunaungana na mwenzetu uh, Jean Marie Viani akiwa kule uh, Rwanda Kigali, akituelezea kuhusiana na ziara yake rais wa Burundi, ambapo anafanya mazungumzo na kikosi cha wanajeshi wa Burundi. Usiende mbali manake kapu letu limejaa zaidi. Kuna kama huna kazi mm. Tuangazie vijana wanafanya nini kukimu maisha wakati huu mgumu wa lockdown, mitandao ya kijamii ikiwa ndio mwokozi mkuu wa watu ambao walikuwa wanategemea Yeah, um, shamra shamra, kama hivi ingekuwa yani mambo ni shwari, mm -hmm, lakini watu wamesalia tu kufanya vitu kwenye mitandao. Kando na hayo burudani pia lipo, lakini tuanzie na hapa. Viongozi katika vyama vya kisiasa vinavyomuunga mkono rais aliyeondoka mamlakani wa taifa la demokrasia ya Kongo Joseph Kabila wamesema hawatashiriki serikali ya rais aliyeko madarakani kwa sasa Felix Tshisekedi. Viongozi hao wanamshutumu rais huyo Tshisekedi kwa kukiuka katiba na sheria nyingi za taifa hilo la Kongo. Auster Malivika anaripoti kamili kutoka DRC Kongo. Sababu inatokana nje ya katiba. Ale Andre Atundu, msemaji wa FCC, ikiwa ni muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila, asema hawatashiriki kwa mbali ama kwa karibu katika serikali yake Felix Tshisekedi, kwani alivunja uhusiano wao siku zilizopita, akisema Ezekiel Paluku Muhaya, kiongozi wa chama binafsi cha Joseph Kabila, PPRD Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kweli na tunaithibitisha ya kwamba hatuko ndani, hakuna mtu ya PPRD, hakuna mtu ya FCC kwa namna ya sura yetu ambaye ataonekana ndani, sababu itakuwa am, amehakikisha amewapatia uh, wale waliokiuka sheria kuwa kwamba walifanya vizuri. Muhaya amesema kwamba wanaachana na uhusiano wa Chisekedi. sisi kushiriki gavumenti hiyo kwa namna ya sisi kama chama, chama FCC Tumba cha bola Bindu, mbunge wa UDPS kutoka mkoa wa Kasai, akiwa karibu na Rais Felix Chisekedi, naye anajibu banduku yeta hii ya ya anasema la la benye biko karibu na raisi Joseph Kabila, presidant wa zamani, anasema apata ingia guvernema n aiko mubaya, iko pia iko habari ya mzuri iske barishindwa ku- kujenga ku, ku, ku, ku, nchi panda preske chizita anatwaridishia miaka mbili yenyewe tulitumika namo pamoja alor venyevi kuna roho mubaya bapendi e, nchi yependelea, ikuba ba, baikale baone namuna nchi bataijenga kwa Felix Chisekedi na guvernema yenyeyo sakre. Hata hivyo, nimezungumza naye Patrick Mundeke akiwa katika asamble yake Moizi Katumbi ambao wamejiunga na rais Felix Chisekedi, siwabakie tu kuinja. Kuna mtu aliwaita na Wakongomani hawa wataki hata kidogo, na hata kama sisi unatuona tumeenda kumuunga mkono kidogo bwana. Felix Kisekedi ni kwa sababu sisi tulimwambia kama ubaya wa hii nchi ni kabila, kama tumekosa amani ni kabila kwanza, kama udemokrasia umezorota ndani ya hii nchi ni kabila tu. Katika mji wa Lubumbashi vilevile, nazungumza naye Soriano Chapwe Patrika. Haiyafanya siku ngapi? Haiyafanya miezi ngapi? wiki ngapi? walikuwa wanaongoza na hiyo, kwa kuona kweli wanaangalia, unaona siasa, siasa ni kama unashindwa tu, unaangalia kuacha kwa siasa awachake, lakini mtu anaweza kupumzika na kurudi baadaye. Hata hivyo nimezungumza nayeser Misenga akiwa kiongozi wa mashirika ya kirahia katika mkoa wa Tanganyika akiwa Kalimi, ni kawaida kwani walikuwa mkoalisio ya FCC cash wakati kina bwana rais Cisekedi anavunja ile uhusiano wao na anaunda uhusiano wa Shukran sana astro Malivika ukiwa kule maeneo ya Kongo na kwingineko. Ni kwamba rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amefanya mazungumzo na kikosi cha wanajeshi wa Burundi wanaohudumu chini ya jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa katika taifa la Jamhuri ya Afrika ya Kati, akiwa katika awamu yake ya mwisho ya ziara nchini humo kabla ya kurejea Burundi, Ndayishimiye amewapongeza wanajeshi wa Burundi kwa juhudi zao za kuhifadhi amani katika nchi hiyo. Kikao hicho amekifanya jana Jumatano, kama anavyotueleza ripota wetu Jean Marie Hishu Burundi. Akiwasili kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Melchior Ndadaye mjini Bujumbura, baada ya ziara yake ya siku tatu katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, Rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye amewahakikishia waandishi wa habari kwamba mbali na kuhudhuria sherehe za kuapishwa kwa, kwa rais wa nchi hiyo Faustin Archange Touadera alikutana kwa mazungumzo siku ya Jumatano hii na wanajeshi wa Burundi wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, MINUSCA kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Burundi amesema kwamba alichukua fursa hiyo ili kuwapongeza wanajeshi hao wa Burundi wa kikosi cha Umoja wa Mataifa kufuatia kazi ya kuridhisha ya kurejesha amani walioitenda katika nchi hiyo ya Jamhuri ya Afrika ya Kati twasanze tumeshuhudia kwamba shughuli za wanajeshi wa Burundi za kulinda amani katika jamhuri ya Afrika ya kati zinawaridhisha watu wote kwa ujumla, ikiwa ni rais wa nchi hiyo, ikiwa ni wananchi na hata kamanda wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha Miniska. Wote wanafurahishwa na utendaji wa kazi wa wanajeshi wa Burundi katika jamhuri ya Afrika ya kati baada ya kudhihirika kuwa wakati huo amani imeanza kurejea katika nchi hiyo. Itafahamika kwamba ni mara ya kwanza kabisa rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye kuwatembelea wanajeshi wa Burundi wa kikosi cha Umoja wa Mataifa katika jamhuri ya Afrika ya Kati tokea kabiziwe madaraka ya uongozi wa nchi ya Burundi Juni mwaka jana, na ziara hiyo imeandaliwa miezi michache baada ya wanajeshi watatu wa Burundi wa kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa kuuwawa katika mapambano pamoja na wapiganaji wa uasi wanaopinga utawala wa jamhuri ya Afrika ya Kati kwa mtuto wa bunduki. Aidha, ziara hiyo ya rais Ndaishimie imefanyika pia wakati wanajeshi wa Burundi wa kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa wamekuwa wakilalamika kwamba wanakabiliwa na masuala nyeti ya kutolipwa mishahara yao na marupurupu mengine kama ilivyotarajiwa. Na licha ya serikali ya Burundi kuridhishwa na shughuli za wanajeshi hao wa Burundi katika kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani, wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu kwa upande wao wanaendelea kushutumu kwamba baadhi ya maafisa wa jeshi la Burundi walitumwa katika kikosi hicho baada ya kujihusisha na ukiukwaji wa dhahiri wa haki za kibinadamu kwa kuwatendea maovu na unyanyasaji wa kila aina wafuasi wa vyama vya upinzani nchini Burundi. Jean Marie Vianney Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Asante sana Jean Marie Vianney shuburundi akiwa kule Kigali, akitufahamisha mengi. Sasa msikilizaji, unaweza fuatilia habari zetu kwa redio wa shirika katika mataifa ya Afrika mashariki na Kati, hasa sana mataifa ya maziwa makuu. Ama pia unaweza kufuatilia ukurasa wetu wa VOA Swahili, na pia unaweza kuingia kwenye www voa swahili com. Matangazo hayo yako live. Sasa tuungane na Sunday Shomari, ambaye kwa upande wa pili anachungulia, anasema yuko tayari kutupatia habari za dunia. Polisi katika mji wa Orange kusini mashariki ya Los Angeles California wanasema mtoto mdogo alikuwa miongoni mwa watu wanne waliojeruhiwa vibaya pamoja na mshambuliaji hapo jana Jumatano, wakati wa shambulio la bunduki kwenye jengo moja la ofisi katika mji huo. Shambulio hilo katika mji wa Orange lilikuwa la tatu dhidi ya umati mkubwa wa watu kufanyika katika taifa hili kwenye kipindi cha zaidi ya wiki mbili. Luteni wa polisi wa Orange, Jennifer Amata, amesema wakati polisi walipofika kwenye jengo hilo la ghorofa mbili karibu saa 11 za jioni, mashambuliaji alikuwa bado anafyatua risasi na, na hapo polisi wakaanza kujibu mashambulizi na mtuhumiwa kujeruhiwa na kupelekwa hospitali. Haijulikani mara moja bado ikiwa mtuhumiwa alijiumiza mwenyewe au alipigwa risasi na polisi. Polisi hakutoa maelezo yoyote kuhusu waathiriwa baina na kusema mmoja wao alikuwa mtoto na mwingine mwanamke waliojeruhiwa vibaya. Katika ujumbe wa twiti gavana Gavin Newsom wa California aliyeita mawajao ya kutisha na ya kuvunja moyo. Mahakama moja katika jimbo la Minnesota nchini Marekani inaendelea leo kusikiliza kesi ya Derek Chauvin, afisa wa polisi aliyeshitakiwa kuhusiana na kifo cha George Floyd mwaka jana ambacho kilisababisha maandamano yaliyoenea dhidi ya ukatili wa polisi na ubaguzi wa kimfumo. Wazee wa mahakama siku ya wa Jumatano waliona kiasi cha dakika ishirini za video ya kamera ya mwilini mwa polisi ambayo ilionyesha muda kutoka wakati polisi walipokaribia gari la Floyd na wakati alipopakiwa kwenye gari la ugonjwa. Video mojawapo iliochezwa Jumatano ilionyesha Chauvin akisema Floyd alikuwa mtu mwenye umbo kubwa na labda ametumia kitu. Chauvin alipiga goti kwenye shingo ya Floyd kwa dakika tisa na sekunde 29 wakati Floyd akilia mara kwa mara kwamba hakuweza kupumua. Chauvin ambaye ni mzungu alifukuzwa kazi na idara ya polisi ya jiji hilo siku moja baada ya Floyd Marekani meusi kufariki dunia akiwa chini ya ulinzi. Waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Kadhemi anakutana na wafanyabiashara wa Saudi Arabia wakati wa ziara yake iliosubiriwa kwa muda mrefu katika ufalme huo, ziara yenye lengo la kuunda tena uhusiano wa karibu wa kiuchumi na usalama. Safari ya Kadhemi inafanyika baada ya nchi hizo kufungua tena kituo cha kuvuka mpaka cha Arar Novemba kwa mara ya kwanza tangu Riadhi ilipovunja uhusiano wa kidiplomasia na Bagdad mwaka 1990 kufuatia uvamizi wa dikteta wa zamani wa Iraq Sadam Husein dhidi ya Kuwait. Japo inafahamika kwamba ana uhusiano wa karibu no, na wa kibinafsi na mwana mfalme mrithi Muhamed, lakini Al Kadhemi anajikuta akiwa na nafasi ndogo sana ya kidiplomasia ya kuainisha uhusiano kati ya Bagdad na Teheran, mhasimu mkuu wa Riadh na Washington. Mbali na majadiliano juu ya usalama wa mipaka, waziri mkuu wa Iraq alisema yeye na ujumbe wake wa mawaziri waandamizi walitaka kuongeza zaidi ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi na ufalme wakati wa ziara ya siku moja huko Riyadh. Unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo leo yakitokea Mombasa. Kitu kizuri hicho unakipata hapo baada ya habari za dunia. Kibao chake bana boy award winning anapata tuzo la kimataifa anatuelekeza, katika kitengo chetu cha barazani. Na leo barazani, tunauliza umepokeaje mabadiliko kwenye baraza la mawaziri kule Tanzania? Kumbuka pale jana, Collins, Rais Samia Suluhu alichagua ama alifanya mabadiliko machache katika baraza la mawaziri ambalo liliachwa naye hayati John Pombe Magufuli, na mengi tu yanazungumzwa katika mitandao, lakini tayari pia tunaona kuna wale ambao wameshiriki katika vie Swahili e Facebook. Safari yetu tuanzie kule Tanzania. Tanzania manako, huku ndiko mambo yanafanyika, si? mm -hmm. si ndio? mm -hmm, kabisa. Tuanze naye Juma Yasin akiwa kule Geita. Kwa maoni yangu mimi, naona baraza la mawaziri analotaka kuliunda rais wetu mpendwa Bi Samia suluhu Hassan, mi naona liko, liko vizuri, kwa maana mfano huyu nani huyu waziri wa fedha, namona huyu huyo ndo huyu, labda haungependelea wanawake waongezeke wengi, nimeona wanaume ndio wengi kwenye baraza hilo. Ah, sa, sawa hayo ni mapen ya uh, Mheshimiwa Rais, na ataona mimi uh, ninavyoona, labda mbeleni mbeleni huko atafanya tena uteuzi mwingine. Si unajua tena mambo, huwezi kufanya jambo kwa haraka haraka na ikawa umeweka haki sawa kwa wote, tumtafute mwingine ambaye atakuwa anatupatia mtizamo wake kuhusiana na baraza hili la mawaziri. Naam, moja kwa moja tuko naye Ndapari la Mbaigwa kutoka Kenya. Naam, maoni yako ni yapi? umepokeaje mabadiliko yale? Na, mabadiliko nimepokea bwana kwa uchungu kidogo. kwa nini? Kwa sababu wa, mawaziri waliochaguliwa sina imani nao, kwa sababu chama chenyewe kinaendesha nchi kwa upendeleo kwamba wanaji, wana, wanajidai wenyewe ndio wana CCM wenyewe we tu hawako kwa ajili ya wananchi wa, wa ile jina la kusema wananchi. Wananchi tu ni ni jina tu la kawaida, lakini sio kwa ajili ya wananchi, labda <coughs> ungependelea iweaje? Ningependelea waweke watu ambao wengine ni wa, wageni wageni wengine ni wageni ambao hawajui hata serikali ni nini, alafu an, anaweka watu ambao wanajitolea hasa mm. Kama kama mtu kama Philipo Mpango ni msomi kabisa ile mm -hmm. Kwenye mambo ya makamu wa rais Susani, kama atakaa tu kwa sababu hakuna mtu atakayemtoa pale, lakini kwa imani yangu kama mwananchi, mimi sina imani nao na masaa awe makamu wa rais. Kwa, kwa hivyo ulitaka Philip mpango abakie pale pale katika wizara ya fedha, katika wizara ya pesa. Haya, asante sana kwa mtazamo wako pia eh? Okay. Haya Amina mtazamo mm, <laughs> wa eh, kawaida. Kila mmoja anakuwa na maoni yake tofauti, na siku zote wanasema huwezi kuridhisha kila mtu, labda uuze iskrimu <laughs> <laughs> Haya, tuangalie waliozungumza nasi kwenye maandishi sasa. Tuanze naye nani, nampata Abdala Saidi hapa, anasema hakuna mabadiliko yoyote, punda ni yuleyule, kabadilishwa matandiko mimi nampata Patrick paulini Lieta anasema nipo Dar es Salaam. Mama Samia Suluhu kanifurahisha mno, maana katukumbusha kwamba vyeo ni mapito. Hongera sana Mheshimiwa Rais Daktari Samia Suluhu. Ha, nafikiri tukwamilie hapo katika kitengo cha barazani hii leo, na moja kwa moja tunaelekea katika Eh, mambo ya burudani, ya burudani, kwa sababu e, bila burudani express sio express. Tupate kitu cha TBT hapa, tunapata Jagwa msanii wa Kenya huu lakini sasa, hii mheshimiwa mbunge ameshirikiana ah, na wenzake kutoka Afrika Kusini Mafikizolo. Jagwa huyo anakupatia kitu eh, going nowhere. Anasema iko papa hapa. Nasi alituacha, alikuwa mwenzetu akiimba kigeugeu vile, mm, wanasiasa wanatugeuka. Saa ameenda kuwa mwanasiasa amekuwa kigeugeu, na alikuwa amesema tabaki hapo hapo, lakini akaenda katika siasa, ndivyo <laughs> mambo yalivyo. Hata profesa uh, kule eh, Tanzania aliingia katika siasa, lakini mambo juzi hakuwa mazuri, anasema ninarudi tu kwenye muziki lakini Amina, kabla tuingie katika mambo mm -hmm, mengine mwona matukio ambayo anatokea Lamu, no. Anasema mai yamepanda sasa mm. Kisiwa kimejaa mai, mai, lakini anasema ni tukio la kawaida, no. Watu wasiwe na wasiwasi kwamba ni kitu ambacho hutokea kila mara, maji hujaa kwa sababu ni misimu ambayo inatokea kila mara, na watu wasiogope. Kuna wakati wakumbuka pale ilikuja tukaambiwa kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa kamba Mombasa huenda ikazama. ikazama kisiwa cha Mombasa, tayari ilikuwa nimetafuta mti wa kupanda wakati huo. Tuache <laughs> <laughs> Kipo katika kama huna kazi naam. Um, kama huna kazi hapa, dada ya Salma katika pitapita yake -pita amekutana na DJ Liniam ambaye yeye shughuli zake nyingi huwa ni za uDJ kwenda katika hafla na vilevile kutegemea sherehe za harusi na vitu kama hivyo, lakini kutokana na hali ya korona na malockdown yanaendelea hivi sasa, ameelekea katika uh, biashara mpya ambao anaifanya, na ni biashara ya kuuza mboga mitandaoni, kwani mambo ya usanii sasa hivi hayaleti chochote kulingana na janga la korona. Acha tumsikie DJ Linium akitueleza namna ambavyo anaifanya biashara hii ya do to do. Korona ilitu afect in a very hard way because uh, as for me I think sii sahau 2020 for me inaenda kama one of the years ambaye zilikuwa the hardest in my life kwa sababu machi tarehe tisa ndo ilikuwa siku ya mwisho nilifanya event na three days later uh, rais wa kenya akaamua kuwa all clubs all bars zinafaa zifunge kazi bai saa moja na nusu lakini at least niko na event april ambaye itakuwa inafanyika ndani ya dar es salaam nitaweza ah, kuwepa niende nikirudi itasort mambo tarehe sita april Tukafungiwa nchi, tukaambiwa kuwa kuna lockdown na hatuwezi toka <laughs> hakuna kuingia. Towards the end I think around September, uh, nilianza an online vegetable shop, inaitwa grey basket groceries. Mbali nilikuwa nauza vegetables online, facebook tu page inaitwa grey basket groceries, na ilinisaidia because what I would do is ntaenda Kongoya. By the way, nilikuwa sijui bei ya tomato because mimi nilikuwa wale wa kuingia supermarket, but sahii nilijua bei ya tomato, nikajua nikinunua ndizi atu anaweza pata na shilingi kumi na tano. Sasa nilikuwa sijui vitu kama hizo. Ikabidi nikienda nyumbani na zipa. So, nikatengeneza parking system yake ambapo unapiga picha na mtu anakuja online akiangalia na kusema nataka hii, nataka hii. Yaani nilikuwa nimemake, uh, rapport na madereva wa Uber because mimi sisingekuwa na uwezo wa kwenda kila mahali. Mtu anakuambia nataka iko Mikindani, mwingine yuko Nyali, mwingine yuko Bamburi. Siwezi fanya hizo zote. So, what I would do ni kumwambia driver ukipita so mimi nakaa chance. So, ukidrop client wako whether ni na mamto hapa, pitia nyumbani nikupatie mzigo mahali uta drop na mimi nakuongezea shilingi mia mbili. So anakuja anafanyiwa delivery pale nyumbani. So for the driver atapitia pale ya drop, pia ako na mia mbili, ashatengeneza extra ambayo ya kupangia. So inakuwa poa sana na drivers na wakapenda hiyo idea. Nilikuwa nafanya biashara kutoka nyumbani, nilikuwa siendi hata kwa nyumba ya client kwa sababu ilikuwa ni corona, corona, corona, corona, wash your hands, eat healthy, usikule junk nini. By that time restaurant ilikuwa inafaa kufungwa baisa moja, so unapata watu wengi sana walikuwa wapati chance ya kwenda kwa restaurant, so lazima ukule healthy. Ukula healthy, nao watu wanaogopa kwenda kongoya, kwa sababu kongoya kumeja mama pima ambayo iko pale nyumbani mtaani anakuuzia gali. Sasa unafikiria so the day jioni mtu akifanya oda, mimi kazi yangu ni kuangalia hizo oda zote. Asubuhi saa kumi na moja umetoka matatu, umefika Kongowea by six, fanya shopping yako yote, saa mbili uko nyumbani. Saa mbili unafanya packing by saa nne ushamaliza. Ukishamaliza saa nne sasa ni ku-SMS tu wale watu wa kwa Uber: kuna oda ya Nyali, kuna oda ya town, kuna oda ya Moi Avenue so, ukiweka hivi mtu anakuambia ah, niko eria, wacha nikuje nichukue. Anajiita daktari wa muziki. Sasa no, kwa sababu muziki hauzui tena. Uh -huh. Sasa tunauza mchicha na sukuma wiki kwa sababu hapo ni lazima tule kabisa. Haya, tuki Achana na hayo, nikiangalia upande wa pili, Mkamiti Kibayasi ananiambia anataka kuangazia yanayofanyika katika mitandao yetu ya kijamii yananong'onwa na kuzungumzwa sana. Mkamiti, haya, ukurasa ni wako, tambariza. Shukran, studio 15 za VOA Mombasa. Kikubwa kinachotamba kwenye mitandao hiyo ya kijamii ni kuhusu mabadiliko yaliyofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania kwenye baraza lake la mawaziri ambapo ameweka sura mpya na wengine wamehamishwa kutoka wizara moja hadi nyingine. Kwa mfano, aliyekuwa waziri wa katiba na sheria Mwigulu Nchemba hivi sasa ni waziri wa mipango na fedha, na mojawapo ya sura mpya zilizochaguliwa ni waziri wa mambo ya nje balozi Liberata Mulamula. Wateuliwa hao wameapishwa leo mkoani Dodoma. Naanza na Kalistus, anaandika Hongera Rais Samia, umeanza vyema na uongozi wako, yaani ndiyo kusema zege halilani. MNM anaandika hongereni wote mliokula kiapo leo bungeni. Endeleeni kufanya kazi na mjue, mama anawaangalia kwa makini mno. Asiyefanya kazi na asile. Kama unajiona hautafika matakwa anayotaka mama, ni bora useme mapema. Nikiachana na hili, kwingineko ni kuhusu siasa zinazoendelea nchini Kenya, ambako bodi ya kitaifa ya uchaguzi NEB ya chama cha ODM cha Kenya imethibitisha kuwa Raila Odinga na manaibu wake wawili Hassan Joho na Wycliffe Oparanya watawania tiketi ya urais wa chama hicho katika uchaguzi mkuu ujao. Simboni anaandika, yani nyie wanasiasa, kwa nini msiharakishe suluhisho la Covid lipatikane? Kwanza uongozi wa chama, na huku wapiga kura wanamalizika kwa Covid, hapo sijaelewa. Maimo anaandika NEB, kwani hamkupata maombi ya wengine? Majina ni hao hao tu pekee? Babu anaandika kwani covid inahusiana nini na kuwania uongozi wa chama? Wakati janga linaendelea, na maisha pia lazima yaendelee ni hayo tu niliyokuwa nayo kwa wakati huu, na warudisha studio 15 za VOA Mombasa. Mimi ni mkamiti Kibayasi, shukran sana. Ada mkamiti Kibayasi, ukiwa kule Washington DC, na sauti yako murwa kabisa. E, na sasa basi moja kwa moja tunakwenda katika kitengo cha swali la leo. Na leo katika swali letu tunauliza je, jamii ichukue hatua gani kuzuia mimba za utotoni? Haya, tuanze naye Mulula Mkuki Simba wa Tanzania, kuwepo na somo linalohusiana na uzazi wa mpango tangu shule ya msingi. wazazi nao wawe wazi katika kuelimisha watoto wao. Ezra Harriet anasema wazazi wawe wazi mbele ya watoto kuongea nao. Wazazi wengi hawawezi kuzungumza na mabinti zao kuwaambia ukweli ili wapate kujitambua. Kaspas Kukuu anasema yuko kaunti ya Bungoma nchini Kenya, anasema ni vigumu sana Mm -hmm. Ndovu ya Kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini, shabiki huyu wa VOA Swahili anasema, mimi naona jamii ikubali wokovu, ndipo itaweza kuzuia mimba za utotoni. Hapa ni naye Hamza Selemani, huyu ni somo ya msimamizi wetu, sio no. Anasema anaitwa no. Hamza Selemani Mfaume yuko Bagamoyo, pwani ya Tanzania, kwanza hukumu kwa wale wanaowatia mimba iwe kali kisha elimu itolewe kwa watoto walezi na wazazi na jamii ichukulie mimba za utotoni kama janga. Evalini, Evalini, huyu ni mwanadada, anasema mimi naona neno digital limeharibu watoto wengi sana, wanakula vitu vya watu wazima. Na mimi namaliza na Maulid Ali, anasema chips ziuzwe kwa wazee, full stop. <laughs> <laughs> nami basi nifunge naye. Paul Madini kutoka Dar es Salaam anasema wachomwe sindano za kuzuia mimba tu, maana dijitali imewazidi. I, hilo ni, hilo ni jambo zito sana na, na kwa sababu uh, katika kuzuia mimba nishai kufanya makala ya afya nikawa nazungumza na daktari kuhusiana na iwapo ni sawa kwa msichana um, hajajifungua haja hajapata ujauzito kisha mkamdunga mkamchoma hizo sindano asipate ujauzito. Tatizo ni kwamba hatujajua kama na uwezo wa kujifungua. Sasa wakati tunamchoma ni kwamba tunamweka homoni ndani ya mwili wake. Je, wakati umefika sasa wa kupata mtoto itakuwaje? Haya, hatuna la ziada msikilizaji, muda wetu umekamilika hapa ndani. Asante sana walioshiriki wa katika kuandaa eh, kipindi cha leo akiwemo mhariri wa siku Abdul Shakur Abud, Josephat Kioko, mimi ni Collins Liberty Adede. Tusimsahau Aida Issa. Na, isa sio, naam, Aida Isa alikuwa, unamsahau alafu itakuwa maneno. <laughs> <laughs> Nami ni Amina Chombo, niwatakie wakti mwema.