Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Umoja wa Afrika hii leo umetoa wito hatua za haraka na za pamoja zichukuliwe kimataifa kufuatia mashambulio yanayofanywa na wapiganaji wa Kiislamu waliua derezeni ya watu na kusababisha maelfu ya wakazi kukimbia kutoka mji wa Palma uliopo pande wa kaskazini ya pwani ya Msumbiji. Katika taarifa yake mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki Mahmad Alisema analaani kwa nguvu zote mashambulizi hayo ya kigaidi. Boti iliobeba zaidi ya manusura elfu moja washambulio baya la waasi wanaohusishwa na kundi la Islamic State kaskazini mwa msumbiji ilifika kwenye bandari ya mji wa Pemba hii leo. Mwandishi wa Reuters na chanzo cha kidiplomasia walisema, wafanyakazi wa misaada walikuwa hapo kwenye bandari hiyo iliyojaa ili kuwapa chakula waleo wanaoshuka kutoka kwenye kivuko, wakati polisi na askari walidhibiti umati wali wa watu waliofurahi kuona jamaa zao wakiokolewa baada ya shambulio lililoanza wiki iliopita huko Palma, mwandishi huyo alieleza. Waasi hao wa Kiislamu wamekuwa wakizidi kufanya mashambulizi katika maeneo ya kuzunguka mkoa wa Cabo Delgado tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba, ingawa haijulikani ikiwa na lengo la umoja au ni nini hasa wanapigania. Wilaya ambako mji wa Palma ulipo ipo karibu na miradi ya gesi ya Siria dola bilioni sitini ni eneo pia wanaloishi watu karibu laki moja na kumi, kulingana na makadirio ya Umoja Mataifa, ambao zaidi ya elfu arobaini walitafuta makazi huko baada ya kukimbia mashambulizi mahali kwingine. Madai mapya ya fidia ya ukosefu wa ajira nchini Marekani yaliongezeka tena wiki iliyopita idara ya kazi iliripoti hii leo, wakati mrejesho kutokana na uharibifu wa uchumi uliosababishwa na virusi vya korona unabaki dhaifu. Serikali ilisema wafanyakazi wapatao laki saba kumi na tisa elfu waliwasilisha maombi ya mafao wiki iliyopita ikiwa ni elfu sitini na moja kutoka kwenye takwimu iliyosahihishwa ya wiki iliyopita. Takwimu za wiki iliyopita za laki sita hamsini na nane elfu zilikuwa idadi ndogo zaidi ya madai mapya ya mafao ya ukosefu wa ajira nchini Marekani tangu virusi vya korona vilipoingia kwa mara ya kwanza mwaka mmoja uliopita. Lakini ukiacha jumla ya wiki hiyo moja, idadi ya, ya madai ya mafao ya ukosefu wa ajira yamebaki juu ya laki saba kwa wiki na zaidi ya laki nane na laki tisa katika wiki kadhaa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja mpaka pale virusi viliposambaa Marekani. Idadi kubwa zaidi ya madai kwa wiki kabla ya janga katika rekodi zilizoanzia miaka ya sitini ilikuwa laki sita tisini na tano elfu baada ya kufikia kilele cha madai milioni sita nukta tisa mwaka mmoja uliopita naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kupitia 175 FM na Nairobi, Kenya. Polisi katika mji wa Orange, kusini mashariki mwa jiji la Los Angeles, California, wanasema mtoto mdogo alikuwa miongoni mwa watu wanne waliojeruhiwa vibaya pamoja na mshambuliaji hapo jana wakati wa shambulio la bunduki kwenye jengo moja la ofisi katika mji huo. Shambulio hilo katika mji wa Orange lilikuwa la tatu dhidi ya umati mkubwa wa watu kufanyika katika taifa hili katika kipindi cha zaidi ya wiki mbili. Luteni wa polisi wa Orange, Jennifer Amat, amesema wakati polisi walipofika kwenye jengo la ghorofa mbili karibu saa kumi na moja na nusu za jioni, mshambuliaji huyo alikuwa bado anafyatua risasi na hapo polisi wakaanza kujibu mashambulizi na mtuhumiwa kujeruhiwa na kupelekwa hospitali. Haikujulikana bado ikiwa mtuhumiwa alijiumiza mwenyewe awalipigwa risasi na polisi. Polisi kwa upande wao hawakutoa maelezo yoyote kuhusu waathiriwa mbali na kusema kwamba mmoja alikuwa mtoto na mwingine mwanamke waliojeruhiwa vibaya. Katika ujumbe wa twit, gavana Gavin Newsom wa California aliyeita mauaji hayo kuwa ya kutisha na ya kuvunja moyo. Na shirika la afya limwenguni, WHO, limeonyesha kutoridhishwa na juhudi za chanjo ya covid-19 barani Ulaya likidaini za polepole isiyokubalika mbele ya ongezeko la virusi na aina mpya inayoambukiza zaidi. Dr Hans Kluge, mkurugenzi wa WHO barani Ulaya, alitoa taarifa hii leo akiwataka viongozi wa baraza hilo kuharakisha mchakato kwa kuongeza uzalishaji, kupunguza vizuizi vya kutoa chanjo na kutumia kila aina ya chanjo walionayo sasa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia taarifa zinazogonga vichwa vya habari tukipekua pekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki leo tutaangalia changamoto na mafanikio zilizoyapata nchi za Afrika Mashariki na Kati katika vita dhidi ya ugonjwa wa korona, na kwenye sehemu ya pili tutamulika hatua ya hivi karibuni kabisa ya kisiasa nchini DRC, ambapo mrengo wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila umesema kwamba hautafanya kazi kwa pamoja na serikali ya sasa ya Rais Felix Tshisekedi. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mrithi Kwa kipindi cha mwaka mmoja hivi nchi za Afrika Mashariki na Kati e, zimeungana na zingine ulimwenguni kote katika kupambana na janga la korona, na kumekuwa na changamoto lakini pia na mafanikio katika vita dhidi ya virusi hivyo hatari, hususan katika ukanda huo wa Afrika Mashariki. Leo tunaangazia hayo yote katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, na nampisha mwenzangu Jason Nyakundi akiwa mjini Nairobi. asante sana BMJ Mureithi. Wiki iliyopita rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alitangaza amri ya kutotoka nje katika kaunti tano nchini, ili kuzuia usambazaji wa virusi vya korona. Kaunti nyingine zilizoathirika na amri hiyo ni pamoja na za Kajiado, Machakos, Kiambu na Nakuru. Kutokana na amri hiyo, hakuna usafiri wa barabarani, angani na reli unaoruhusiwa kuingia na kutoka sehemu hizo zilizotajwa kama zilizoathiriwa sana na korona. Lakini nchi za kanda ya Afrika Mashariki zimeendesha kwa njia gani harakati za kupambana na kuenea kwa virusi hivi vya korona? Ni kasoro zipi zimeibuka na pia ni mafanikio yapi yameshuhudiwa? Shamvya Popote ni mwandishi wa habari nchini Rwanda kwanzia akipatikane Kisa cha kwanza cha maambukizi ya virusi vya korona nchini Rwanda ikiwa ni tarehe kumi na nne mwezi wa tatu mwaka jana. Mpaka leo kumekuwa na idadi kubwa ya maambukizi eh, kumekuwa na vitu ambavyo watu wameshukuru serikali, lakini pia kuna vitu ambavyo watu wamesema kwamba serikali ilifanya katika, iliwaweka katika mazingira ambayo yamekwamisha maisha yao. Kwanza uh, idadi ya visa vya maambukizi imefikia elfu ishirini na moja e, na watu mia saba themanini na watatu lakini idadi kubwa wamepona, maanake watu elfu ishirini mia moja themanini na wa, wawili wamepona. E, kwa sasa wagonjwa mahututi ni watano. E, utakumbuka kwamba siku zilizopita zimetolewa kinga hasahasa hasa zile za AstraZeneca na Pfizer watu ambao wame pata hizo chanjo sasa wenyewe ni laki tatu na elfu arobaini na nane. E, idadi ya yani watu wote ambao wamesha fariki dunia kutokana na, na Covid 19 wenyewe idadi yao ni watu mia tatu na saba. Sasa watu wamekuwa wakisema kwamba wengine wanashukuru serikali kwamba imechukua hatua kali ambazo zimefanya, ukiangalia kuna nchi ambazo eh, kila siku wanakufa maelfu ya watu, lakini kwa Rwanda ukiangalia wote ambao wamekufa katika kipindi hicho cha eh, mwaka na siku chache ni watu mia tatu na saba. Wanasema kwamba laiti serikali singechukua hatua ambazo imezichukua, pengine tungekuja kuona watu wengi wameambukizwa na watu wengi wamefariki dunia, lakini wakawa nasema kwamba hizo hatua zimesaidia dhibiti kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona, na wengine wanasema kwamba pamoja na kwamba idadi yenyewe ni ndogo ya maambukizi, lakini Eh, maisha yao yamekwama. Kuna watu kingia katika mitandao ya kijamii wanaitaka serikali iliwekwa marufuku nyingine ya kutotoka nje kwa mji wa Kigali. Na hatua nyingine kuna hatua nyingi zimechukuliwa. Watu wakawa wanasema kwamba kusingekuwa naitwa kama hizo. Maisha ya watu yangekuwa wengi wameshafariki dunia kutokana na 2019. Wengine kaza wakawa wanasema kwamba eh, serikali imeweka imechukua hatua ambazo ni kali kudhibiti kusambaa kwa maambukizi lakini ambazo hazikulingana na uwezo wake. Waka, wakasema kwamba eh, Rwanda iliweka hizo hatua kama ambavyo imefanywa Ulaya. Ulaya imekuwa katika Hizi hali za lockdown, lockdown lakini ni nchi ambazo zina utajiri mkubwa kiasi kwamba wakiweka watu katika mazingira ya kutoweza kutoka nje kwenda kutafuta riziki. Serikali ina jinsi ambavyo imejiandaa kuwapa pesa, wanapewa kitita cha pesa kwa ajili ya kuweza kuendesha maisha yao. Lakini kwa hapa, eh, imekuwa hali ni tofauti. Watu wamepewa chakula, lakini kwa mfano watu wamewekwa katika lockdown wanapewa chakula ambacho kwa kweli hakitoshi. Wanaweza kupewa unga wa, unga, unga wa, wa sembe. Eh, wengine wanapewa hata maharage, lakini kiasi kinakuwa ni kidogo, kiasi kwamba unaweza kula hicho kiasi ambacho umepewa leo na kula leo na kesho kimesha shiki kimesha kwisha. Wakati siku zenyewe za lockdown ni kusaidia biashara, hmm, wafanya biashara ambao wameumbishwa na, na, na, na uwepo wa korona. Lakini ukiangalia watu wanasema kwamba ni kweli na ni jambo zuri kwamba biashara hizo zimesaidiwa, lakini waliosaidiwa ni watu ambao wanajiweza, ni yale makampuni makubwa makubwa. Watu ambao walikuwa wanafanya biashara za reja reja hawajapata, hawanufaiki hawa na, na, na, na misaada inayotolewa kupitia mfuko huo. Nchini Kenya, waziri wa afya Mutahi Kagwe wiki iliopita pia alikiri kwamba visa vya maambukizi ya aina mpya hatari ya korona iliyogunduliwa Afrika kusini na Uingereza vimethibitishwa nchini Kenya. Hadi sasa, Kenya imeandikisha visa 113,458 vya ugonjwa wa korona ambapo watu 2,153 wamefariki huku watu 92,679 wakipona maradhi hayo. Ijumaa iliyopita, Rais Uhuru Kenyatta alipokea chanjo dhidi ya virusi vya korona mbele ya kamera pamoja na mkewe Margaret, mawaziri na maafisa wengine wa ngazi ya juu serikalini. Wafanyikazi wanaokabiliwa na hatari ya kuambukizwa korona wamekuwa wakipewa chanjo hiyo kuanzia Machi tano, shughuli hiyo ilipozinduliwa. Wao ni wahudumu wa afya, maafisa wa usalama na walimu. Lakini Kenya imelishughulikia kwa njia gani janga hili la korona? Dr. Mumo Nzao ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa masuala ya uongozi wa serikali. Wakenya wote wamekuwa wakitoka nje, wakifanya shughuli zao mahotelini, maka, makanisani, misikitini Aa, na vile vile wanasiasa na nini na nini, ni kweli wamechangia, ndio. Lakini e, mote ni wa Kenya, na kwa maana huu ugonjwa hauchagui chochote, unaenda kwa kila mtu, na watu wanapata ugonjwa huu kila mahali, huwa ni katika mateksi, iwe kwenye gari za uchukuzi, kila mahali. Kwa hiyo ni njia tu ya kupunguza, naje kwa mabaa naje kwa, kwa katika makanisa naje no. Kila mtu atajaribu atasema, okay, nii nilijaribu, pangu kwa upande wangu nilijaribu, lakini watu walipunguza ile hali ya kuwa na uangalifu. E, watu walilegea wali, wali kidogo na wakiwemo wanasiasa, wakiwemo watu wa makanisa, wakiwemo watu masikiti, wakiwa watu e, ma, mahala pote watu walilegea. Sasa ni nchi nzima washikane haya. Kumbuka pia tulifungua mashule, tulifungua nyinginezo, eh, nasi sababu ya uchumi kwa kila so. Kwa hiyo kuna wale ndio, eh, Rais alisema ni two rights wanao wenye kupiga wenye kulia kwamba wamefinywa ni wako na ni haki ya ni ukweli na wenye kulia kwamba pia E, tukiwatilia pia sana magonjwa yatazidi, kama wale Kenya Private Sector alliance ndio walimshinikizwa sana rais kumwambia tukikosa ku, kuweka mikakati, mikakati hii kufunga kiasi e, mambo yatakuwa mabaya zaidi. Sasa rais anamsikiza kila mtu si, na, na, na mwezi mmoja hata kabla ya haya masharti ya juzi rais alishafunga mambo ya mikutano ya kisiasa alikuwa ameshasitisha. So kwa hiyo tuzidi kuvumiliana. Ugonjwa huu umeleta maafa makubwa kwingineko hata ambapo kulikuwa na malockdown na nini kule nchi za Uropa na Marekani na Brazil na wapi. Na kwa hiyo ukiona mambo yanatokea ya kwingine, lazima kufanya kinga, na ndio tunajaribu ili fursa ya chanjo iwafikie wale ambao wanaweza kuwa zaidi kuzidiwa na vilevile vile, ugonjwa ugonjwa utazidi kusambaa lakini ile ndio ya ugonjwa ile kasi ya maambukizi ipungue. Jumamosi imepita rais wa Uganda Yoweri Museveni na mkewe Mama Janet nao walipata chanjo yao ya COVID-19. Uganda ilizindua chanjo ya COVID COVID-19 tarehe kumi mwezi Machi mwaka huu baada ya kupokea shehena ya dozi 864000 kutoka kwa mpango wa Covax na dozi laki moja kutoka kwa serikali ya India na kuhitimisha dozi 964000. Awamu ya kwanza ilijumuisha wahudumu wa wa afya maafisa wa usalama, walimu na wanahabari. Hadi sasa Uganda imeandikisha jumla visa 734 vya ugonjwa wa korona, kwa watu 334 wakiripotiwa kufariki na wengine 1547 nao wakipona. John Kibego ni mwandishi wa habari nchini Uganda. Nchini Uganda, vita vya kupambana na virusi vya corona vimekuwa vikiendelea na kupata mafanikio kiasi fulani, lakini kumekuwa na changamoto nyingi sana ambazo imekumba uh, vita dhidi ya COVID-19. Changamoto hizo zimeanzia hasa kwa suala la sera, sera ya utekelezaji wa kampeni dhidi ya COVID-19, kwani serikali, kasoro ya kwanza ilikuwa siasa wakati fulani iligubikwa na siasa, maanake watu wakashindwa kuelewa ikiwa jambo la COVID-19 ni kweli ama ni uongo ni la kisiasa. Hilo likasababisha madhara makubwa, watu wakawa na shaka. Ndio maana mpaka leo watu wengine wanapuuza hata mambo ya vaccination, yaani chanjo dhidi ya COVID-19. Mwanzo mnamo mwaka ule, watu walikuwa wakitekeleza hii haya maagizo ya wizara ya afya kuhakikisha kwamba kila mtu kwenye biashara yake kwenye duka yake ama shule ana ndoo za kunawa mikono, kuna sanitizer na mambo haya yote na vilevile um watu kuvaa barakoa, lakini ukaja wakati, kwa mfano, unapo ulipo ingia mwaka huu watu wakalegeza sana. Unapofika kwenye biashara nyingi sana, unakuta hakuna hizo ndoo, hata pale zipo, unaona watu hawazitumii. Watu wanakuja pia wanapita zamani walikuwa wakubali watu kuingia bila barakoa, lakini wanakuta kwenye baadhi ya masoko watu wanaingia bila barakoa na bila kunawa mikono. Manake imekuwa ni changamoto kubwa katika siku hizi kuona kwamba maagizo haya yanatekelezwa. Uh, maagizo haya ya usafiri ninaweza nikasema kwamba ndiyo yamevunjwa zaidi. Pale ambapo yamejaribu kutekelezwa kidogo ni katikati mwa mji wa Kampala, lakini wanapotoka, uh, madereva wanafanya mambo tofauti kabisa lakini wamenufaika tu nayo. Ndio maana naona sasa hivi abiria wanalalamika wakisema kwamba sasa bei ya usafiri wa daladala ilikuwa imepandishwa, kwa mfano kutoka elfu tano hadi elfu kumi ikizingatiwa kwamba tutakuwa mkichukua watu watatu ama waende kwenye taksizi ndogo ndogo, lakini sasa mnatubeba tukiwa wengi sana, mnasafirisha tukiwa watu saba, pia mnaomba shilingi elfu kumi. Hiyo imekuwa na kasoro kubwa sana, na ndio maana watu imeondolea imani Askari wamekuta pia wamepata biashara pia sehemu fulani katika maeneo ya, ya, ya mashinani, manake wanakuona wamebeba watu wengi kupita kiasi, wanapokea rushwa na wanaendelea na kazi yako. Hiyo imekuwa kasoro kubwa sana katika utoaji wa chanjo nchini Uganda. Chanjo hiyo pia imekumbwa na changamoto nyingi sana, wakati ambapo watu wanapuuza, hawaamini kwamba inafaa nchini Uganda. Wengine wanaele vumi kusema kwamba dawa hizo si sahihi, lakini sasa hivi ripoti zinaonyesha kwamba wamepiga hatua kidogo. Wale watu waliolengwa kama wahudumu wa uguzi au wahudumu wa afya, uh, waalimu na askari waliolengwa kabisa, wameanza kujitokeza sasa wakichanjwa. Ingawa ukienda katika maeneo, kwa mfano Hoima kule Bunyoro, ripoti inaonyesha kwa kwamba hata ma, waguzi wengi hawajachanjwa licha yao kuhamasika na kujisajili. Mwezi Juni mwaka uliopita aliyekuwa rais wa Tanzania hayati John Magufuli alitangaza kuwa nchi hiyo iliondokewa na virusi vya korona kufuatia maombi ya wananchi. Tangu wakati huo, shirika la afya duniani WHO limekuwa likielezea wasiwasi wake kuhusu jinsi Tanzania inalishughulikia janga la korona. Serikali ya Tanzania ilisitisha uchapishaji wa visa vya ugonjwa huo ambapo wakati huo vilikuwa vimeripotiwa visa 509 vya korona, watu 21 walikuwa wamefariki dunia na mia moja na themanini na tatu walikuwa wamepona. Nchini Burundi takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa hadi sasa ni visa 2810 vimeripotiwa ambapo watu sita wamefariki dunia huku watu 773 wakiripotiwa kupona virusi hivyo. Asante sana Jason Nyakundi, ukiwa hapo jijini Nairobi. Msikilizaji, Jason Nyakundi anatufungia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani hivi leo, lakini usiondoke eh, kwani nitarejea hivi punde kukuelezea kuhusu sehemu ya pili ya kipindi hiki. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokuarifu kwenye vidokezo vyetu pale mwanzo, ni kwamba vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinasema kwamba havitoshiriki katika serikali Yaani, muungano ambao ulikuwa umeundwa kati ya vyama hivyo na vyama vinavyomuunga mkono rais Felix eh, Tshisekedi eh, vikisema kwamba amekiuka ah, katiba na sheria ya nchi hiyo, na hivyo basi hawatambui eh, kwamba muungano huo ungalipo. Na bila kupoteza wakati, moja kwa moja sasa tuungane na mwandishi wetu kule mjini Goma, mashariki mwa DRC. Ostel Malivika yuko kwenye laini ya simu, atufafanulie uh, zaidi ni nini ambacho uh, kimetokea huko. Karibu Malivika, tuko na muda wa kutosha tueleze taratibu, ni nini hasa kimeendelea, maanake tulikuwa tumesikia kulikuwa na mvutano hapa na pale, lakini haya ya hivi karibuni yanaonekana ni mambo makubwa eh, kweli. DMG, ni kwamba kile ambacho kimejiri hapa ni kwamba ale atundu msemaji wa FSA ikiwa ni muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani mustaafu Joseph Kabila amesema kwamba vyama hivyo havitashirikiana uh, na serikali ya Felix Chisekedi, yaani havitashiriki katika serikali hiyo, na hii ni kufuatia mvutano wa kisiasa unavyoendelea. Hatundu amesisitiza kwamba tayari Chisekedi alikuwa amevunja mikataba kati yao na FCC, kwa hiyo hawana mamlaka na hata hawana haja ya kuweza kushiriki mara nyingine pamoja naye katika serikali, kwa sababu wanasema yeye aliwashutumu kwamba ni wao wameacha akishindwa kuongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndio wanasema kwamba wanamwachia muda. Na pia mjiutafahamu kwamba kwa hili tukio limetukia, kumekuwa uh, watu wanaingi wamekuwa wakisubiri wame kutangazwa kwa mawaziri wapya katika serikali ya Kongo, kwa sababu waziri mkuu tayari alitangazwa mwezi mmoja na nusu zilizopita, kama Lokonde, lakini hadi sasa hakuna mawaziri ambao wametangazwa, na fununu zilikuwa zimesema kwamba tayari mawaziri wengi kutoka upande wa rais mstaafu tayari wataingizwa katika serikali. Ndio sababu hao wanasema kwamba hawatashiriki na lazima Afeliki Chisekedi aunde serikali yake pamoja na chama na cha UDP. Naam, na najua Malivika umezungumza na baadhi ya watu labda utambulishe ni kina nani uliozungumza nao kabla sija kuuliza kama kuna taarifa zozote au ni vipi ambavyo hatua hiyo imepokelewa na watu wa upande wa Shisekedi. Ni nani umezungumza naye? Ah, kwa kweli nimezungumza naye Ezekiasi Muhaya, Paluku ambaye ni kiongozi wa chama PPRD. Ikiwa ni chama binafsi cha Joseph Kabila, rais mstaafu, mashariki mwa Kongo, Kivu Kaskazini, na yeye amesema kwamba wanahakikisha kwamba hawatashiriki katika serikali. Hatuko, hatuwezi na bado hatuwezi, inakatazwa kabisa, haitawezekana sababu ni mambo ya nje ya katiba bwana. Kwa nini sasa sisi kushiriki gavumenti hiyo kwa namna ya sisi kama chama... kama FCC hatuwezi sababu inatokana nje ya katiba, hatuko ndani, hakuna mtu ya PPRD, hakuna mutu ya FCC ya <totitik rubber> lakini mbali na hayo vilevile nimezungumza na mbunge kutoka upande wa raisi Felix Chisekedi. Mbunge huyu ni mbunge ambaye amechaguliwa katika mkoa wa Kasai na Kasai ndiyo maeneo ambayo amezaliwa rais wa sasa na yeye ni mbunge tumba cha bola bindu ambaye vilevile amezungumzia hili swala la sc hukataa kujiunga na huu muungano wa rais Felix Chisekedi puiske balishindwa kujenga ku, ku, ku, ku, nchi panda presque dix-sept anatwaribishia miaka mbili yenye tulitumika nao pamoja, alors benyevi kuna roho mbaya abapendi inchi yepoendelea ipuavaikale paone namona inchi bataijenga kwa Felix Tshisekedi na malivika. Sasa, kwa maoni yako wewe, kama mwandishi wa habari umekuwa ukifuatilia mambo haya kwa muda mrefu, hii hatua ya hivi punde eh, labda sio maoni yako, tuseme tu anavyoangalia wale ambao ni wachambuzi eh, hatua hii ina maana gani hasa kwa eh, mustakabali wa siasa za hapo DRC? Ha, kwa kweli hatua hii ni ngumu na hii itamkwamisha rais Felix Chisekedi kwa sababu sasa Felix Chisekedi anabaki tu na karibu miaka miwili miaka miwili na nusu ya uongozi ili uchaguzi uweze kufanyika kwa sababu hata serikali ya Marekani Ulaya imeomba Felix Chisekedi kuweza kuandaa uchaguzi mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu na leo tuko mwaka wa elfu mbili ishirini na moja yaani tu ni kama miaka miwili ambayo inabaki ili uchaguzi uweze uwezeku uweze kuitishwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati ambapo hali ya serikali ni tatizo. Alafu hii pengine hii FCC kujiondoa kwenye upande wa Felix Chisekedi itakuwa tatizo kubwa, kwa sababu wengi wanasema upande wa UDPS hawakuandaa watu ambao wangeweza kuongoza ku, ku, kuweza kuongoza Kongo, na wengine wanasema kwamba ni lazima Chisekedi akubali kwamba aunde serikali yake, aache basi watu wa rais mstaafu wabaki katika upinzani ili mwenyewe naye aweze kuonesha wananchi wa Kongo kama kitu gani anaweza kukifanya. Lakini vile vile utafahamu kwamba kuna upande wa gavana wa zamani Mwezi Katumbi Chapwe, ambao wamekuwa wamemuunga mkono rais Felix Tshisekedi, na hata nilizungumza naye Patrick Mundeke ambaye amekuwa katika assembly yake Mwezi Katumbi, naye akasema hivi, na hata kama sisi unatuona tumeenda kumuunga mkono kidogo bwana Felix Kisekedi ni kwa sababu sisi tulimwambia kama ubaya wa hii nchi ni Kabila. Kama tumekosa mabarabara, tumekosa mahospital, tumekosa vyote, tunakosa usalama, ni Kabila kwanza. Kama tulikosa kama tumekosa uh, amani ni Kabila kwanza. Kama udemokrasia umezorota ndani ya hii nchi ni Kabila tu sasa sisi tunaona kama huyo mtu mwenye anakuwa akipigania tu yeye peke na jamaa lake e, e, e, tukajiunga pamoja na na Bwana Kisekedi, kwa kwa hiyo wanaita inyosa sakre, ili tumsaidie kujitoa ako Kabila, na sisi tumezani kama tumemaliza kitu kya nguvu kitafanya, lakini Bwana Kabila inaomba siku moja aweze kusambishwa na aweze kufungwa kwa mambo yote amefanya ndani ya jamhuri yako. Tukimalizia malivika, imekuwa ni kawaida kwa wasikilizaji kukosa kusikia eh, sauti ya uh, Joseph Kabila. Uh, inakuwa kwamba yeye kuzungumza ni nadra sana. Sijui wakati kuna tukio kubwa kama hili, anatarajiwa kusema chochote au amesema chochote, ameshasema chochote katika siku za karibuni, au taswira ikoje kumuhusu Kabila, hasa tabia za rais wa mustaafu Joseph Kabila. Hasemi hata wakati wa uongozi wake, waandishi wa habari mnakuja nyumbani kwake, mnasema, mnazungumza, anasema Hapana, mimi sizungumze. Yeye yeah, anasema na, anatenda ana, ana, ana, ana hazungumze. Lakini huyu Andre Ale Atundu yeye ni msemaji wa vyama vyake, yaani anatamka yale ambayo yametoka katika kikao ambacho kama rais Kabila mwenyewe ameshiriki, kwa sababu yeye ndiye head of wa huu muungano wa vyama. Niliwauliza, mbona siku zilizopita kuna mawaziri na wabunge ambao walikuwa upande wenu wa FCC, walienda kwenye nosakre yake Felix Chisekedi. Sasa hawa, hawa, hawa hatima yao itakuwaje? Wao wakasema kwamba wale wabaki huko na hawatakubaliwa tena warudi kwenye upande wa Joseph Kabila. Muda unatupa kisogo, Malivika, na nikuwa na swali lingine, lakini naona hatuna muda kabisa. Labda kwa sekunde chache tu, kwa msikilizaji ambaye anasikia haya kwa mara ya kwanza, tupe tu taswira kidogo tu kuhusu kwenye eh, serikali E, kulikuwa na kama watu wangapi ambao unaweza kusema ni wa mrengo wa Joseph Kabila, ili kupata taswira kamili? Ah, kwenye serikali ni kwamba kwanza, hadi sasa, uh, mawaziri wote ni wa upande wa wa Rais Joseph Kabila, kwa sababu Joseph Kabila alikuwa na uwingi wa wabunge na katiba inasema nayekuwa na, na uwingi wa wabunge pia anakuwa na, na, na mawaziri wengi. Nakushukuru sana uh, Osteo Malivika kwa kuzungumza na kwa undani hivi leo kutoka hapo Goma. Asante sana nam msikilizaji, Aseo Malivika ndia anayetukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani Hivi Leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza, mimi ni BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington, nimeshirikiana kwa upande wa pili na Saida Hamdun kama mwelekezi. Kwa niaba ya wote hao na watakieni usiku mwema. Tuonane wakati mwingine, panapo majaliwa. Alamsiki.