Hujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Ijumaa hii tarehe 2 Aprili mwaka wa 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Idi Ligongo. Tunasikika kupitia masafa ya FM pamoja na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Mazio Makuu, bila kusahau mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibu Kati ya yale utakayosikia, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan awaonya watu wote ambao wameanza kujipanga kwa ajili ya uchaguzi wa elfu mbili ishirini na tano akiwaomba kuachana na fikira hiyo. Nafahamu elfu mbili ishirini na tano ipo karibu, na kawaida yetu inapoingia kipindi cha pili cha rais aliyepo, watu kidogo mnakuwa mnalile na hili. Kuelekea mbele, nataka kuwambia acheni. Katika ripoti nyingine, jumuiya ya Sadek inasema imeanza kujadiliana ili kushughulikia suala la uasi wa wanamgambo wa Kiislamu katika mkoa wa Cabo Delgado kaskazini mwa Msumbiji. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha la mwenzangu Idi Ligongo akusomee habari za dunia. Makundi ya watu yaliendelea kuwasili katika bandari ya Pemba nchini Msumbiji Alhamisi baada ya kukimbia mashambulizi katika mji wa Palma, hii ikiwa ni zaidi ya wiki baada ya wanamgambo wenye msimamo mkali kuvamia mji huo uliopo kaskazini mwa nchi. Watu wengi walifika bandarini kwenda kutambua ndugu zao kutoka kwa makundi hayo ya watu waliokuwa wakishuka kutoka katika mashua zilizowasili kutokea Palma, mji uliopo takriban kilomita mia mbili zaidi ya watu hao mia nane walikimbia makazi yao dazeni wakiuawa na wengine zaidi bado hawajulikani walipo kufuatia mashambulizi ya kupangwa katika mji wa Palma hapo Machi ishirini na nne. Inaelezwa wanamgambo hao wenye msimamo mkali walichinja wakazi na kuharibu majengo katika uvamizi uliofanywa na maelfu ya watu kutafuta usalama katika misitu inayozunguka eneo hilo. Vikosi vinavyoungwa mkono na Marekani nchini Siria vimekamata zaidi ya watu sabini katika operesheni yao ya kusafisha kambi iliyokuwa ikitumiwa na watu waliokimbia makazi yao ambayo katika miezi ya hivi karibuni imekuwa ni makazi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Msako huo ulianzishwa Jumamosi iliyopita na vikosi vya kidemokrasia vya Siria ambavyo vimejumuisha takriban wanajeshi mia tano na wafanyakazi wa ndani wa usalama ambao walikagua eneo kwa eneo la kambi kuangalia yeyote atakayedhaniwa kuwa anatumika na kundi la Islamic State. Picha zilizowekwa katika kurasa za mitandao ya kijamii zimeonyesha maafisa wengi wa vikosi vya SDF wakiwa na magari yenye silaha yakielekea katika makambi na kuingia katika mahema kwa ajili ya ukaguzi, endapo wanachama wa Islamic State na washirika wao Wamejifu, wamejificha. Hii ikiwa ni siku ya tano ya operesheni hiyo. Kwa mujibu wa ukurasa za mitandao ya kijamii zilieleza kuwa watu sabini wamekamatwa. Kampuni ya Pfizer na mshirika wake biotech Alhamisi wamesema chanjo yao ina ufanisi wa asilimia tisini na mmoja kwa kukinga virusi vya COVID-19 wakitaja takwimu mpya za majaribio ambazo zilijumuisha watu walioshiriki kwenye majaribio hayo ya kudungwa chanjo hiyo kwa kipindi cha miezi sita. Ripoti ya shirika lahabari la habari la Reuters inasomwa na Patrick Nduimana. Chanjo hiyo ilionyesha pia dalili za mapema kuwa inakinga ugonjwa kwa kundi dogo la waliojitolea katika utafiti nchini Afrika Kusini ambapo aina mpya inayotisha ya virusi vya COVID iitwayo b1351 inazidi kusambaa. Licha ya matokeo hayo mapya kuwa chini ya ufanisi wa asilimia 95 uliyoripotiwa katika jaribio la matibabu lililofanywa mwezi Novemba kwa watu elfu arobaini na nne, ufanisi wa jumla wa asilimia 91.3 unaonyesha kwamba chanjo hiyo ni kifaa muhimu dhidi ya virusi vinavyobadilika. Virusi kwa sasa vina aina nyingi zinazoambukiza kwa kasi ambazo zilionekana kushinda nguvu kinga ya mwili katika utafiti wa maabara na majaribio ya matibabu ulimwenguni. Takwimu hizi zinaimarisha maoni yetu kwamba tuna chanjo zenye nguvu, amesema Dani Altman, profesa wa kinga kwenye chuo kikuu cha Uingereza London Imperial College ambaye hakushiriki katika jaribio la chanjo ya Pfizer. Mkurugenzi mtendaji wa Pfizer, Albert Bourla amesema matokeo mapya yanayojumuisha takwimu za zaidi ya watu elfu kumi na mbili waliodungwa chanjo kwa awamu mbili kwa kipindi cha miezi sita inaipa nafasi nzuri kampuni hiyo kuwasilisha ombi kwa mamlaka ya Marekani inayokagua ubora wa dawa ili itowe idhini. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Korea Kaskazini itajadiliwa kwa kina katika mkutano wa leo unaowakutanisha mataifa ya Marekani, Korea Kusini na Japan. Kwa mujibu wa afisa mwandamizi wa Washington, ni mkutano wa kwanza unaokutanisha pande hizo tatu toka Rais Joe Biden aingie madarakani. Mazungumzo hayo yanafanyika wakati huu ambapo kuna tofauti za kisera kati ya Korea Kaskazini na Washington, Seoul na Tokyo. Kwa mujibu wa wachambuzi, majaribio ya makombora ya hivi karibuni ushughulikiwaji wa virusi vya korona wa Pyongyang na majadiliano ya hivi karibuni ya kidiplomasia baina ya China na Korea Kaskazini yamo katika ajenda, kwa mujibu wa afisa wa Marekani ambaye aliwaeleza wanahabari kwamba jukumu lao ni kuangalia kwa kina masuala ambayo watayawasilisha kwa kufuata mchakato wao. Mkutano huo utakaofanyika katika chuo cha jeshi la majini kilichopo Annapolis, Maryland unafanyika baada ya Korea Kaskazini kufanya majaribio ya makombora ya masafa ya kati katika bahari. Na rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski Alhamisi ameshutumu Moscow kwa kukusanya vikosi vyake katika mpaka wa nchi yake, wakati ambapo Marekani imeionya Rusia kutojihusisha na matendo ya uonevu kwa Ukraine. Kyiv imekuwa katika mgogoro na wanamgambo wanaotaka kujitenga na kuungwa mkono na Rusia toka mwaka elfu mbili na kumi na nne na wiki hii maafisa wa Ukrain waliripoti kuwepo kwa shughuli za wanajeshi wa Rusia katika eneo lenye kugombaniwa la Crimea na kwenye mpaka karibu na himaya inayoshikiliwa na wanaotaka kujitenga washirika wa, wa Mosco. Siku ya Alhamisi mawaziri wa Zelenski walijadiliana hali ya usalama inavyotishiwa na washirika wao wa mataifa ya magharibi ikijumuisha waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin. Rais Zelenski anaishutumu Rusia kwa kutengeneza hali ya hofu, wakati ambapo Kiev inatarajia kuingia katika makubaliano ya kusimamisha mapigano yaliyovunjika mwaka jana <mulia> Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amewaonya wale wote ambao tayari wameanza kujipanga kwa ajili ya uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano kuachana na fikra hizo. Amewataka mawaziri na viongozi wengine aliyowateua kufanya kazi kuliendeleza taifa na wananchi wake. Ripoti kamili na Patrick Nduwimana akiwaapisha jana mawaziri na naibu mawaziri Ikulu ya Chamwino jijini Dodoma. Rais Samia Suluhu amesema imekuwa tabia kwa watanzania kufikiria masuala ya uchaguzi inapoingia kipindi cha pili cha rais aliye madarakani. Amewataka wale ambao wameanza kufikiria uchaguzi ujao kuwachana na hilo, akisema ataangalia rekodi ya kila mmoja kwa jicho kubwa. Nafahamu elfu mbili ishirini na tano ipo karibu, na kawaida yetu, sijui kama watanzania ukote ulimwenguni, inapoingia kipindi cha pili cha rais aliyepo watu kidogo mnakuwa mnalile na hili kuelekea mbele. Nataka kuambia, acheni, twendeni tufanye kazi. Lakini nalotaka kuambia jengine ni kwamba rekodi yako inakufuata katika maisha yako, na mimi nitakuwa na jicho kubwa sana, pamoja na kwamba yameregea, lakini yanaona. Rais Samia ameitaka pia wizara ya fedha kubadili mfumo wa kukusanya kodi na mapato. Kwake yeye, mfumo unaotumiwa na taasisi ya kukusanya kodi na mapato unaumiza wafanyabiashara na walipa kodi kwenye mapato na matumizi. Waziri wa fedha, umepewa kigezo hapa cha trilioni mbili kwa mwezi. Tunataka trilioni mbili kwa mwezi, mwende mkatanuo wigo wa kodi, lakini pia mtengeneze walipa kodi wengi zaidi. Trendi mnayokwenda nayo sasa hivi ni kuua walipa kodi. Mnaua wafanya biashara mnatumia nguvu zaidi kuliko akili na maarifa kupata kodi. Jumatano, Rais Samia Suluhu alifanya mabadiliko madogo kwenye baraza la mawaziri, baraza lake likiwa na mawaziri wengi waliohudumu kwenye serikali ya Ayati John Pombe Magufuli. Mwanadiplomasia mkongwe Bi Liberata Mulamula aliteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa. Profesa Palamagamba Kabudi ambaye alikuwa anashikilia wizara hiyo ameteuliwa kuiongoza wizara ya sheria na masuala ya katiba. Mwigulu Nchemba, ambaye alikuwa waziri wa sheria na katiba, aliteuliwa kuwa waziri wa fedha na mipango, akichukua nafasi hiyo iliyokuwa wazi baada ya aliyekuwa waziri wa fedha Philip Mpango kuteuliwa kama makamu rais. Samia Suluhu, ambaye alikuwa makamu wa rais muda wote wa uongozi wa hayati Rais Magufuli, ni rais wa kwanza mwanamke kuiongoza Tanzania, aliyeapishwa kama rais tarehe 19 Machi baada ya Rais Pombe Magufuli kufariki dunia kwa maradhi ya moyo Tarehe 17 Machi. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Namkaribisha tena Idi Ligongo akusomea habari zaidi za dunia. Ripoti ya serikali ya Zimbabwe inasema kwamba janga la virusi vya korona limeongeza tatizo la njaa na upungufu wa chakula nchini humo, ambapo kumekuwa na msukosuko wa kiuchumi kabla ya janga kuanza. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP linasema kwamba tatizo hilo limekuwa kubwa mno, hasa kwa wakazi wa mijini. Ripoti ya serikali ya Zimbabwe iliyofanya tathmini ya matatizo ya chakula inasema kwamba takriban watu milioni 2.4 walioko katika maeneo ya mijini nchini humo wanakabiliwa na tatizo la kutopata mahitaji ya msingi ya chakula kwa sababu ya marufuku zilizowekwa na watu kutotoka majumbani kukinga kusambaa kwa COVID 19. Kwa sasa serikali ya Zimbabwe inatoa kiasi cha dola 12 kwa familia kila mwezi, kiwango ambacho ni kidogo sana ikilinganishwa na kiwango cha dola 500 kinachohitajika kwa familia yenye wastani wa watu watano mpaka mpaka saba ili kujikimu kwa mwezi na Ufaransa inazidi kukabiliwa na mwito uliotolewa Alhamisi kutoka kwa makundi ya haki za binadamu unaotaka kufanyike uchunguzi wa mashambulizi ya anga yaliyofanywa na vikosi vyake ambavyo uchunguzi wa Umoja wa Mataifa unaeleza umeua watu 19 waliokuwa katika hafla ya harusi. Wachunguzi wa Umoja Mataifa, wa Mataifa walichapisha uchunguzi wao Jumanne kuhusiana na mashambulizi ya Januari tatu, ikihitimisha kwamba mashambulizi yaliua raia kumi na tisa na wanaume watatu waliokuwa na silaha katikati ya Mali kwenye kijiji cha Bounti. Ufaransa ambayo ina wanajeshi wake zaidi ya mia tano ndani ya Mali na mataifa jirani ya Afrika Magharibi kwa ajili ya kupambana na wanamgambo wenye uhusiano na Al Qaida na Islamic State imepinga matokeo ya uchunguzi huo ikieleza kwamba yenyewe iliwalenga wanamgambo wa Islamic State tu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika nchini DRC. VOA inasikika vyema kupitia Redio Baraka huko Baraka Fizi, na Redio Vision Shala mjini Bukavu. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC linapanga kushirikiana na majeshi ya nchi jirani ili kutokomeza makundi yenye silaha ya waasi, haswa waasi wa kigeni walioweka ngome zao wa mashariki mwa nchi hiyo. Jeshi hilo limefahamisha hayo katika taarifa mjini Kinshasa. Kutoka Bukavu, Mitima De La Chance ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika tangazo hilo lililosainiwa na msemaji wa jeshi la FRDC meja jenerali Leon Richard Kasonga, jeshi la FRDC linataarifu kwamba limeanzisha mawasiliano na majeshi ya nchi jirani kwa nia ya kuchukua mikakati mwafaka ya kutokomeza kabisa hali ya vikundi vyenye silaha vya ndani na vya nje ambavyo vinasababisha mashambulizi ya kila mara haswa katika mikoa ya mashariki. Kupitia hatua hii FRDC inathibitisha kuwa inapendelea kuimarishwa kwa ushirikiano wa kijeshi, mashauriano ya mara kwa mara kati ya majeshi ya Kongo na majeshi ya nchi jirani, mkiwemo pia kujumuisha juhudi za pamoja za ujasusi. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limehakikisha kuwa lengo la ushirikiano huu wa kijeshi ni kupigana vyema na kutokomeza kabisa vikundi vyote vyenye silaha, mkiwemo wanamgambo wenye silaha wa ADFMTM kutoka nchi ya Uganda, FDLR kutoka nchi ya Rwanda, FNL kutoka nchi ya Burundi, na vikosi vingine vyenye silaha vya nje na vya ndani ya Kongo ambavyo vinavuruga amani katika maeneo tofauti ya nchi ya Kongo. Lakini hatua hii ya jeshi la Congo inatathminiwa kitofauti na raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Innocent Musimwa ni miongoni, akiwa mkazi wa hapa Bukavu. Panya haiwezi kutafuta panya yingine munyumba, banaletaka paka kwa kutatua shida ya panya ndani ya nyumba. Sio lazima kusema kama wataleta wajeshi wa Rwanda ili watatue wajeshi wa Rwanda wayuko Mkongo. Hapana, walete wajeshi wa Kongo. Kwa sababu gani habawezi kukamata wavijana kuwasukuma ili wamalize ile, ile vita. Jeshi, jeshi linahakikisha kuwa ushirikiano huu ambao tayari upo kati yake na vikosi vya ulinzi vya Rwanda, Uganda, Angola na jamhuri ya Afrika ya kati utapanuliwa hivi karibuni kwa nchi zingine jirani kwa lengo la kukomesha kabisa tishio hili. Jeshi la Congo linaamini kwamba suluhisho kwa shida hii ya kiusalama lazima lipatikane kwa ngazi za kikanda na kimataifa. Akiwa mwanajeshi wa zamani zama za hayati Laurent Desire Kabila Msema kweli na Rugeta anashotea kidole cha lawama baadhi ya maafisa wa jeshi la Kongo wanaokuwa na zoezi la usaliti. Kwanza, majeshi zetu ziko nguvu kushindia hata majeshi zingine zenye tunaweza wazia, lakini wenye wanazitia upunguvu ya nani, ya nguvu ni viongozi sababu, unaweza kutana munapanga vita sasa hivi tunaenda pika basi fulani, utakutana wale wakubwa wale, wale njo wanahusika kushirikiana na, na waasi alafu wanajeshi wa chini, mipango ambayo wanampangia ndio yenye anafanya, unakutana inatia jeshi woga. Mnamo Septemba mwaka elfu mbili kumi na tisa, majeshi ya Kongo, Uganda, Rwanda, Burundi na Tanzania yalikutana mjini Goma, mbele ya tume ya Umoja wa Mataifa nchini Congo, MONUSCO, na ujumbe wa AFRICOM na CIRGL, na yalichukua wakati huo hatua ya kushirikiana ili kutokomeza ugaidi unaohatarisha usalama kwenye mipaka ya nchi hizo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Raisi wa Botswana Mokgweetsi Masisi amesema nchi wanachama wa Jumuiya ya SADEK zitakabiliana kwa njia mbadala na uwasi mbaya wa wanamgambo wa kiislamu unaoendelea kaskazini mwa Msumbiji. Rais Masisi alitoa matamshi hayo ya Jumatano baada ya kukutana na rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa, kama anavyoripoti mwandishi wa Sauti ya Amerika Columbus Mavunga. Patrick Nduwimana anasoma ripoti zaidi. Raisi wa Botswana Mokegweti Masisi aliwaambia waandishi wa habari Jumatano kwamba alijadili na mwenzake wa Afrika Kusini Sirire Ramafosa kuhusu hali inayozidi kuzorota kaskazini mwa Msumbiji kabla ya kuwasili mjini Harare. Kwenye ikulu ya Harare, Masisi amesema mazungumzo yake na rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa yaligubikwa na hali ya Msumbiji. to president Mnangagwa the aliyepo kwenye mazungumzo na rais Ramafosa na tumeweka pamoja maoni kama nchi tatu. Moja yao ni kuliwasilisha jambo hili mbali, ili sisi kama Saadeki tujibu kwa njia mbadala kuhakikisha kuwa tunaheshimisha usalama wa mipaka na uhuru wa mmoja wa wanachama wetu ili kamwe asivamiwe na wapinzani, makundi haramu ya waasi ambayo yanadhoofisha misingi ya demokrasia na amani ya kanda. The of tangu mwaka wa 2017 uasi wa wanamgambo wa Kiislamu uliibuka katika mkoa wa Msumbiji wenye utajiri wa mafuta wa Cabo Delgado, ikiuita mzozo mbaya kabisa. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF limesema wiki hii kwamba watoto laki tatu na elfu hamsini walihamishwa kwenye makazi yao tangu uasi huo uanze. Shirika hilo linasema kuna mlipuko wa kipindupindu unaoendelea na virusi vya covid-19 vinasambaa pia. Mratibu wa mtandao wa mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Msumbiji, Adriano Nuvunga, ameiambia Sauti ya Amerika kupitia mtandao wa WhatsApp kwamba yanayofanyika katika mkoa wa Cabo Delgado ni ukatili na Sadek inatakiwa kuingilia kati haraka. so it's quite, um, um, Uh, inasikitisha sana kuona Sadeki imekuwa kimya, haifanyi chochote tangu mkutano wa wanachama watatu wa Sadek huko Harare mwezi uliopita. Wakati waliahidi kujitoa na kumwunga mkono Msumbiji, hakuna kitu kilichofanyika, na Msumbiji imekuwa uwanja wa mamluki wa kimataifa ambao wanafanya kila aina ya ukatili na ukiukwaji wa haki za binadamu na uhalifu wa kivita. Haiwajibiki vya kutosha. Sadek haina um, uh, so uh, jeshi la ushirika kama ilivyo kwa Jumuiya ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Kipindi cha nyuma, nchi moja moja zilipeleka majeshi yao kuzima vitisho vya usalama katika nchi nyingine wanachama. Zimbabwe ilipeleka wanajeshi wake nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Msumbiji mwaka 1980 na mwaka 1998, na huku Afrika kusini ikituma wanajeshi wake kuzima ghasia zilizofuatia uchaguzi nchini Lesoto. VOA Mitani. Katika VOA Mitaani leo, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu Mtimal De La Chance amezunguka mitaa ya mji wa Bukavu akiuliza wakazi kuhusu msamaha. Je, inawezekana kusamehe na kusahau kosa uliotendewa? Msamaha, msamaha <laughs> <ni kita> kujifungula <laughs> kusamehe, kusahau makosa walikukoseaka, nikimkumbusha makesi ja msamehe, kusamehe na, na kusahau iko nguvu sababu kuna wakati unaweza akasamehe unaona ule mutu mwenye alikukosea, alakini a utamusaabu utamukumbuka. Njo maana yaili, unaweza kumbuka tume ulisha samee mwenye alisamee nakasabu, tuni Yesu tu kama mtu anasamee mutu alimukoseaka, maana unavuta ile makosa yote yenye alikukoseaka, we unamkavata tena mutu wamupya mbele yako, usie sabie wingi wazambi juu Mungu wa mbinguni akihesabia zambi zetu maana ake hawezi awezi kutusamea hata siku moja mm, ki turafaazi zambi kila siku na kila saa. Juu utaweka makosa ya mwenzako sasa, yako na wewe nani atakusamea yako? Kama tendi kusamea wengine, njo mzuri ni kusamea na kusahau. Inawezekana ndio, nishasamee na nikasahau mm. Kwa upande wangu binafsi, naona ni vigumu kweli kusamea na kusahau. Ila inawezekana fasi pamoja mtu akasamee ila pinzi tu apo, utakapomwona huyo mtu, afu nakumbuka huu chama kanifanya kifulani, ila hutapata te, tena hiyo uwezo ya kumtendea kitu kibaya. Kwa mfano na mambo yanaendelea hivyo, inawezekana kusamea. Naona sababu, unaona kama vitu watu wanazitiana kwa Mkristo Mkristo mwenajua dini mzuri Biblia nasema samee Balibaka, baliua, baliiba, balinyanganya, mauaji ma mingi sana. Sasa tukiendelea kuweka bile vyote vetulionaka na vetulisikiaka, manake atutasamewa kaju na Mungu. wa mbinguni anapenda samee, naye akusamee. sikamati wakati wa vita hapa Kongo ni kweli, kila mkongomani analijua hilo, ila hatuna cha kufanya, sababu tumesha samee. ni vigumu kusahau, ila kusamee ni kawaida, ingawa ni vitendo vizito vilipitikana kulipitikana mauaji mingi ubakaji mingi, lazima omwe kusamehe, tusiikumbushe tena, isilete mizozo fulani fulani. Hatuwezi sahabu. Basi utasahabu bana, wanabaka mamako, dadako mbele yako, pia wanaua vengine. Kwa bahati unaponyoka, unakimbia, hawezi sahabu. Ni vizuri kusa, kusamehe kwa kusipotaka mizozo ingine fulani kesho ni mauaji mingi sana kuhusu Kasika Kaniola na nafasi zingine nyingi eh, lakini ingekuwa muhimu kusamehe tu. Kama kuko wale wa moja wa moja wanaweza kamata, wiko na sertitude yenakamilisha, ni ya muhimu kwa kamata, lakini kusamehe ni ya maana. tukitafuta wale wahalifu wenye walitufazia mabaya ajiakuwa mabaya, sababu itapatia wengine nani itawapatia mwingine mufundisho kusema kama hatutarudia mabaya tena, sababu kuna mabaya ingine inafundisha mwingine. Kuna msamaha ingine unaweza fanya sababu ile ya unafiki, lakini mtu mwenye ana munafiki kabisa mtu hizi, sababu kama baliwaka mamako, kama baliwa babako na kisu yenye liwa babako, wezi kaitia mshingo kinjwe kwa medai, mimi nawaza, niko wazi neza kasamea, lakini siwezi kasahau. Nikutafuta amani inaweza kuwa ya muhimu zaidi sana kutafuta amani ya kudumu, tusirudilie bilipitikaka. Kuna mara ukisema utarudilia vingine vilipitikanaka. Tuko na watoto ukaniola habana, baba balisha kuwa na miaka ya kukamilika kabisa, huko nakuta mutu ukitaka sema jina ya baba yeye anasikia ye, ni huzuni kwa sababu aiwe babake balibaka mamake anabeba mimba anazala mtoto hana baba, ni lazima na ni muhimu kwa sababu yale yote, tuanze leo bupya, tujenge nchi. Ndio ile, haimaanishi kusema kama tuna sababu ama tunaacha. Kama tuna uhakika kama huyu alifanya hii, inaonekana ni ya muhimu, ni kumukamata, tunamuta makamani, anajibia kwa makosa alitendaka, kama tunahakikisha. Lakini tusiseme kama turudilie tena zero, a zero kusema tuanzilie mwanzo ya ile maovu yote ilipitikanaka mwinchi kwa sababu ukisema vile maana yake tutaanzia tangu ku, ku matendo ya Mabutu. Ni muhimu tusirudilie sana bia zamani, tujenge inchi, tutafute amani ya kudumu. <tune> Idi Ligongo akusomea muktasari wa habari za dunia. Makundi ya watu yaliendelea kuwasili katika bandari ya Pemba nchini Msumbiji Alhamisi baada ya kukimbia mashambulizi katika mji wa Palma, hii ikiwa ni zaidi ya wiki baada ya wanamgambo wenye msimamo mkali kuvamia mji huo uliopo kaskazini mwa nchi. Vikosi vinavyoungwa mkono na Marekani nchini Siria vimekamata zaidi ya watu sabini katika operesheni yao ya kusafisha kambi iliyokuwa ikitumiwa na watu waliokimbia makazi yao ambayo katika miezi ya hivi karibuni imekuwa ni makazi ya kundi la kigaidi la Islamic State. Korea Kaskazini itajadiliwa kwa kina katika mkutano wa leo unaokutanisha mataifa ya Marekani, Korea Kusini na Japan kwa mujibu wa afisa mwandamizi wa Washington. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski Alhamisi ameshutumu Mosco kwa kukusanya vikosi vyake katika mpaka wa nchi yake wakati ambapo Marekani imeionya Rusia kutojihusisha na matendo ya uonevu kwa Ukraine. Serikali ya Zimbabwe inasema kwamba janga la virusi vya korona limeongeza tatizo la njaa na upungufu wa chakula nchini humo ambapo kumekuwa na msukosuko wa kiuchumi kabla ya janga kuanza na Ufaransa inazidi kukabiliwa na mwito uliotolewa Alhamisi kutoka kwa makundi ya haki za binadamu unaotaka ufanyike uchunguzi wa mashambulizi ya anga yaliyofanywa na vikosi vyake ambapo uchunguzi wa Umoja wa Mataifa unaeleza umeua watu kumi na tisa. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi mwa moyo Hamza, mwelekezi wetu dio Donechu Bahiro. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema. Kwa heri ya kuonana.