Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji ni mimi Meri Mgawe. Kesi ya Ebola imegunduliwa nchini Gine, msemaji wa shirika la afya ameeleza leo, ikiibadilisha hatua iliyoanza wiki hii ya kutangaza nchi hiyo kutokuwa na Ebola. Kesi hiyo iligunduliwa Alhamisi kusini mashariki mwa mji wa Soulata, chini ya kilomita 20, ambako mlipuko wa kwanza ulitokea mwezi Februari. Ingawa bado haijafahamika kama inatokana na maambukizo ya kukutana, uchunguzi unaendelea, msemaji ameeleza. Watu 15, wamepimwa na kukutwa na virusi vya Ebola katika taifa hilo la Afrika Magharibi, wakati tisa wamekufa tangu mlipuko ulipozuka. Hii ni mara ya kwanza ya mlipuko huo tangu janga la Ebola lilipozuka na kuua watu elfu kumi na moja nchini Guinea, Liberia na Sierra Leone kati ya mwaka 2013 na 2016. Mlipuko wa Ebola unatangazwa kuwa umekwisha baada ya kupitisha saa 48, ikifuatiwa na kupimwa damu inayothibitisha kuwa hakuna virusi tena katika kesi iliyopita. Hata hivyo, Guinea ilianza kampeni ya chanjo kudhibiti maambukizo ya Ebola yanayosababishwa kutokwa damu nyingi kwa kiasi kikubwa na viungo vya ndani vya mwili wa binadamu kuacha kufanya kazi. Madaktari katika hospitali za serikali nchini Nigeria wameanza mgomo kulalamika malipo ya mishahara yao, ukosefu wa vifaa vya kujikinga na upungufu wa vifaa wanadai pia kulipwa marupurupu ya kufanya kazi katika mazingira ya hatari wakati wa kipindi cha janga la virusi vya korona. Mgomo huo ambao haujawekwa muda mrefu kuisha umeandaliwa na chama cha kitaifa cha madaktari NAD kinachowakilisha asilimia 40 ya madaktari wote wa Nigeria. Hospitali nyingi za Nigeria hazina mahitaji muhimu kama vile vitanda na dawa. Maafisa wanasema mgomo huo utadhuru juhudi za kupambana na janga, ikiwa ni pamoja na kuwapa wananchi chanjo milioni 40 za Oxford AstraZeneca, ingawa jambo hilo limekanushwa na NAD. Kulingana na chama hicho, kuna madaktari 17 waliofariki kutokana na ugonjwa wa Covid-19 tangu kugunduliwa mtu wa kwanza nchini humo mwezi Machi mwaka 2020. Serikali ya Uingereza kuanzia Ijumaa wiki ijayo itapiga marufuku wasafiri kutoka Kenya kuingia nchini humo kama njia ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye tovuti ya serikali Government UK, Uingereza inasema kuwa baadhi ya wa wasafiri kutoka Kenya wamekutwa wakiwa na aina ya virusi vipya vya ugonjwa huo kutoka Afrika Kusini. Kenya imekuwa nchi ya hivi karibuni kabisa kuongezwa kwenye orodha ya nchi ambazo wasafiri wake hawaruhusiwi kuingia Uingereza, huku wa wasiwasi ukiendelea kuongezeka kuhusu aina mpya ya virusi vya COVID-19. Isipokuwa raia wa Uingereza na Ireland, wasafiri ambao watakuwa wamepitia Kenya, Ufilipino, Pakistan na Bangladesh siku kumi kabla ya tarehe tisa mwezi huu hawataruhusiwa kuingia Uingereza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kwa mara ya kwanza ni jaa inafanya ubadilishanaji wa mamlaka kwa njia ya kidemokrasia, baada ya kuapishwa rais Mohamed Bazoum leo Ijumaa. Hafla hiyo inajiri siku chache tu baada ya serikali kutangaza kwamba ilikuwa imesitisha jaribio la mapinduzi ambalo ilidai lilitekelezwa na kitengo cha jeshi la nchi hiyo. Taifa hilo la Afrika Magharibi limekuwa likishuhudia ongezeko la mashambulizi yanayoaminika kutekelezwa na makundi ya jihad. Aidha, hali ya wasiwasi wa kisiasa imekuwepo tangu mwezi Februari mwaka huu. Hii ni mara ya kwanza kwa kiongozi aliyechaguliwa kukabidhi mamlaka kwa mwingine tangu nchi hiyo kupata uhuru mwaka 1960. Hata hivyo mpinzani wa karibu wa bozom amepinga matokeo ya uchaguzi huo na wafuasi wake wamekuwa wakifanya maandamano yaliyopelekea ghasia na vurugu nchini ni jaa. Wakristo kote ulimwenguni wameanza harakati za sikukuu ya Pasaka, ikiwa leo ni Ijumaa Kuu ambapo wanakumbuka mateso ya kifo cha Yesu Kristo. Ibada mbalimbali zinashuhudiwa katika nyumba za ibada kwa ajili ya maadhimisho haya ambayo huanza Alhamisi Kuu, Ijumaa Kuu na kuhitimishwa siku ya Pasaka ambayo ndiyo hutambulika kama ufufuo. Mwisho wa habari za dunia. Ulikuwa nami Meri Mgawe. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Assalamu alaikum, karibu katika matangazo ya kwa Undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia juu ya kesi ambayo Wamarekani na takriban watu wote duniani wanafuatilia kwa makini, ya afisa wa polisi wa zamani mzungu anayetuhumiwa kuhusika na kifo cha Marekani mweusi, na vilevile tutaangalia mradi mpya uliopendekezwa na rais Joe Biden katika kuimarisha na kukarabati miundombinu hapa Marekani utokao gharimu karibu dola trilioni mbili. Basi fatana nami Abdu Shakur katika kwa undani, karibuni. Naam, sasa tukianza basi, kwa wiki nzima macho ya walimwengu yameelekezwa mjini Minneapolis, Minnesota huko kaskazini mwa Marekani ambapo kesi ya polisi wa zamani Derek Chauvin inaendelea na kuonekana moja kwa moja kupitia televisheni. Polisi huyo anashtakiwa kwa kutumia nguvu kupindukia alipokuwa anamkamata Mmarekani mweusi George Floyd akiwa amemwekea goti kwenye shingo lake hadi kufariki. Tukio hilo la kusikitisha lililosababisha majonzi na vilio wiki hii nzima lilirekodiwa na vyombo kadhaa, kutoka simu za mkono za watu wanaopita njia hadi kamera za usalama kutoka duka la chakula na kamera wanaobeba polisi mwilini. Kwa ushahidi mkubwa sana, video hizo zote zilichezwa katika mahakama wiki hii, hasa pale Chauvin alipomwekea goti Floyd na kurudisha kumbukumbu -kumbu za jinsi Floyd alivyokamatwa baada ya kutumia dola ishirini za bandia kujaribu kununua sigareti hadi kukamatwa kwake na polisi nje ya duka hilo na hatimaye kufariki. Waendesha mashtaka wanapanga kesi yao ili kuhakikisha wanaweza kupata ushindi, huku watetezi wakijaribu kutumia mkakati wa kuharibu sifa za Floyd kuwa alifariki kutokana na dawa za kulevya mwilini mwake. Kesi itaendelea kwa karibu wiki nne kulingana na wakuu wa mahakama, na inafuatiliwa kwa makini kabisa kwa sababu inaweza kuwa ya kihistoria, kwani kawaida mara nyingi sana hapa polisi wa kizungu wakiwanyanyasa watu weusi kesi zao mara nyingi wanapata ushindi. Lakini safari hii kesi hii ni muhimu kwa vile itakumbukwa, ilisababisha mwamko mpya wa watu weusi wa kuchoshwa na unyanyasaji wa polisi. Maandamano yalifanyika kote duniani. Lakini kuweza kuzungumzia kesi hii iliyoanza wiki hii naungana na Profesa Filbert Namwamba kutoka Salisbury University hapa Maryland, na kwanza ninamuuliza muhimu wa yaliyotokea wiki hii, naye anasema mkakati wao huko hivi mkakati wao ni kuwa kuna lile kamati la mahakama au halmashauri ya mahakama na hiyo halmashauri inachaguliwa kwa watu raia ambao si hakimu hakimu tu anasimamia lakini kuna kamati ya mahakama ambayo ni raia kumi na mbili sasa hawa raia kumi na mbili ndio watakaowaamua sasa mkakati wa mashtaka ni kuwa unataka hao walio kwenye kamati ya mahakama waangalie na kuona uchungu na uovu uliofanyika siku hiyo, wanasisitiza uovu. Halafu kitu kingine, uh, upande wa mashtaka unafanya kuwa hawataki upande wa utetezi warudi waseme kuwa George Floyd alikuwa na shida na mihadarati, kwa hivyo hilo swali la George Floyd kutumia mihadarati limeletwa kinagaubaga ili lisije likarudiwa wakati wa utetezi kusema ndio alikuwa na shida na, na mihadarati, lakini ni Wamarekani wengi wana shida ya mihadarati, na kuwa kufariki kwake ilikuwa juu ya kuuawa, wala si sababu ya mihadarati. Kwa hivyo katika kesi za Marekani kama hizi ambapo mara nyingi tumeona polisi wazungu ambao wameweza kushtakiwa kwa kusababisha vifo vya watu weusi wanaachiliwa huru, na watu wana wasiwasi hii inaweza kutokea katika kesi hii. Kwa hivyo wanatumia nafasi rahisi kusema kwamba huyu alifariki kutokana na mihadarati, lakini sio kwa sababu ya goti. Je, unafikiri ushahidi ambao waendesha mashtaka wameweza kutoa mpaka hivi sasa una nguvu wa kuweza kuonyesha kwamba nini kilichotokea, namna gani mambo yaliyotokea pale, kuweza kuhakikisha kwamba huyu amefariki kutokana na kuwekewa goti kwa nguvu kwenye shingo yake na nguvu waliotumia. Sasa upande wa mashtaka kwanza ni kuonyesha video yenyewe. Video yenyewe, kusema kweli, binadamu yeyote ukiangalia hizo dakika tisa unaanza kulia machozi. Na hata wale mashahidi wameletwa wengi wamekuwa wakilia machozi na hata wanasimamisha na kuendelea ndio wapoe kwanza. Wakamleta shahidi moja ambaye ni mpiga mieleka, akieleza njia vile ukimbana mtu kwa shingo aa, anafariki kwa kukosa hewa na kwa kukosa damu. Sasa lile swala la mihadarati hawa, upande wa utetezi walikuwa wangojee dakika ya mwisho ndio walilete, lakini wamashtaka wanalileta hili swali mbele na kueleza kuwa eti mihadarati peke yake mihadrati haiwezi kukuua tu eti sababu mtu amekusimamia shingo. Lililofanyika ni kufungiwa kwa hewa na kufungiwa kwa damu, na uovu uovu, kina kinagaubaga. Na vilevile na vile mpenzi wake wa miaka mitatu wa George Floyd alitoa ushahidi kueleza uhusiano wao na kadhalika. Nini hasa unafikiri lengo la waendesha mashtaka kuleta watu ambao wanamfahamu maathiriwa katika kesi hii? Wanajaribu kuonyesha kuwa huyu alikuwa ni binadamu wa kawaida ambaye alikuwa na majukumu na shida za kawaida ambazo wamarekani wengi maskini huwa wanazo, na kuwa walikuwa wanapendana, lakini walikuwa na shida fulani fulani, hapa ni utumizi wa mihadarati, lakini kuwa alikuwa anapendana na alikuwa mtu mwenye huruma na mtu mpenda watu. Alafu nao upande wa utetezi hawa walikuwa wame wamejipanga kusema kuwa eti wakati George Floyd anakufa, alikuwa akisema mama mama, na hao wanasema kuwa katika ushirikiano wao jina ambalo George Floyd alikuwa akimuita mpenzi wake ni mama. Lakini utetezi ha ha ha nguvu zao sizioni wakati huu, pengine tutakuja kuona mkakati wao kesi inavyozidi kuendelea. Kesi hii itaendelea kwa kiasi ya wiki nne kama wanavyosema, lakini tukirudi katika swala lake uliozungumzia uh, baraza la mahakama ambapo ni wananchi kumi na wawili ambao wao ndo wana jukumu muhimu kuweza kuona kwamba ikiwa huyu polisi, maanake kesi inashtakiwa kwamba ameshtakiwa mashtaka matatu, ikiwa huyu polisi alifanya mauaji haya kwa kutumia nguvu kwa kudhamiria, au katika hali ambayo wanasema hawakusema kwamba amemua moja kwa moja. Kwa hivyo maha, nini kinachohitajika kutokana na baraza hili? Je, uamuzi wao unabidi kuwa pamoja, au mmoja akikataa kesi inakuwa imeharibika? Mmoja akikataa kesi inasambaratika, na ikumbukwe kuwa uh, hili baraza lina Wazungu saba weusi watatu na watu wewili wengine kwa hivyo weusi ni watatu tu, wazungu ni saba. Na kumbuka kuwa kesi na mauaji ya weusi ni kuonewa. Kwa hivyo, je, hili baraza likiwa linaonea watu weusi itakuwaje? Sasa mkakati wa hawa upande wa mashtaka ni kuwa hawa hata wawe wazungu hata wawe weusi wataona huruma na huo uovu aliyoufanya huyo Chauvin, utaonekana waziwazi na kuwa hawatafikiria kuwa yeye ni rangi gani wala wao ni rangi gani. Wataamua wakifuata haki. Kama ulivyosema mara nyingi, kesi zikifanyika mahakamani, wale wazungu wanawaachilia wale wazungu, polisi mzungu. Lakini katika kesi hii, kutokana na ushahidi uliotolewa na umesema ni ubinadamu ambao unaonekana hapa, unadhani kuna njia yoyote ambapo baraza hilo halitoguswa na sala hili? Baraza hili linafahamu kuwa hili tukio lilisimamisha nchi ya marekani yote mwaka jana Ma, kwa sababu maandamano yalikuwa Washington, yalikuwa new York, yalikuwa los Angeles, nchi nzima ya Amerika ilipata maandamano, uh, uharibifu wa mali. Wanajua kuwa wasipoamua kihaki, nchi itachomeka hapa. Siwezi kukudanganya, wasipotoa haki Weusi, wan, hasira ya weusi itajulikana. Kwa hivyo kuamua, ni lazima wafuatie haki, kama wana natumia wa, sasa kwa Kiswahili cha Kenya, kama wana akili wataamua haki. Wasipoamua haki, yale yatakayotukia itakuwa ni majuto, na wewe wajua kuwa majuto ni mjukuu nam bila shaka majuto ni mjukuu. Sasa tukiangalia mbele zinavyokwenda, watetezi watabidi kuja na mashahidi wao na kueleza. Bila shaka wataalamu wanasema, wataleta wataalamu kuonyesha vipi yule amefariki. Unafikiri nini hasa wanabidi kufanya kuweza kushinda hoja zilizotolewa na upande wa mashtaka? Hawa wataalamu watakaoletwa, watakao watakuja kusisitiza kuwa ukiwa na mihadharati e, ukiwa mtumizi wa mihadharati ukianguka tu kidogo unafariki. Sasa wataalamu itakuwa wataalamu kwa wataalamu, upande wa mashtaka wataleta wataalamu na upande tetezi wataleta wataalamu. Ukumbuke kwa daktari wa kwanza alisema kuwa huyu hakufa kwa kukanyagwa, daktari aliyeletwa na upande wa, ma, wa, wa familia una, kuna sehemu ya tatu kuna mawakili wa familia sasa. Wakili wa familia walipoleta yule mtaalamu kuangalia, akasema hii ni kunyongwa, alinyongwa na kukosa hewa. Sasa watajadiliana wataalamu kwa wataalamu. Sasa wengine watauliza, je, msema kweli ni nani? Inategemea, na kwa hivyo hatuwezi kuamua wakati huu mpaka wakati huo hawa wataalamu watafika, washikanishe akili kwa akili. Bila shaka umesema vizuri, Filbert Namwamba. Ni kwamba hali itategemea namna wiki ijayo zitavyokuwa, na baraza la mahakimu litakuwa na jukumu kubwa kuweza kuamua kesi hii. Asante sana, tutafuatilia katika wiki zinazokuja kesi ambayo huenda ikawa kesi ya kihistoria hapa Marekani, kuona vipi polisi wanaotumia nguvu kupinga au kuwazuia weusi na kuwanyanyasa nyanyasa namna tulivyoshuhudia katika tukio la George Floyd kule Minneapolis. Asante sana, tunakutakia Easter njema, ah, na wikendi njema. Nam huyo alikuwa Profesa Filbert Namwamba wa chuo kikuu cha Salisbury hapa Maryland, akituzungumzia kesi ya polisi wa zamani Chauvin aliyemwekea goti George Floyd hadi kufariki kwake. Tutaendelea na habari hizi katika wiki zinazokuja, usiondoke kando ya redio yako. Tunarudi punde tu na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud, na katika sehemu yetu ya pili tunaangazia mswada wa sheria kuhusu mpango mkubwa wenye gharama nyingi wa kukarabati na kuimarisha miundo mbinu ya Marekani iliyopendekezwa na Rais Joe Biden wiki hii. Mswada huo una sehemu nne za mipango ya maendeleo kuhusiana na kukarabati miundombinu za usafiri, ikiwa ni barabara, reli na daraja na umeme, kuimarisha shule za serikali na mafunzo mapya ya kiteknolojia na nishati mbadala, na kuanzisha utafiti na masomo kuhusu teknolojia ya kisasa na ubunifu, na bila shaka, kuwasaidia na kuimarisha maisha ya wazee. Katika sehemu ya miundombinu ya usafiri anapendekeza matumizi ya dola bilioni 620, na katika sekta ya kuboresha maisha ya Wamarekani, ikiwa ni shule na maji, anapendekeza matumizi ya dola bilioni 650. Kwa upande wa wazee na walemavu, Biden anataka dola bilioni 400 kuweza kuwapatia makazi na maisha bora zaidi, na hatimaye upande wa utafiti wa kiteknolojia, anataka dola nyingine bilioni 300. Wa Republican wanasema hizo ni fedha nyingi, zinatoka wapi? Na je, kuna umuhimu gani wakati huu, wakati mwezi uliopita wamepitisha mswada wa maendeleo kupambana na janga la korona? Kutufanulia zaidi kwa undani ninazungumza na Profesa David Monda wa New York. Uh, ningesema hivi, uh, wale wanademokrat wa uh, mfumo au fikra za wastani wengi wao wanamuunga mkono uh, bwana Joe Biden kwa mfumo huu, maanake wanasema lazima serikali ijiingize kwa uchumi ili kuweza, eh, kuongeza uzalishaji kwenye uchumi, lakini pia tusahau ya kwamba uh, bwana Abdu Shakur ya kwamba kuna wanademokrat wa mrengo wa kushoto uh, wengi wao kama uh, AOC huyu mjumbe wa kutoka Brooklyn ambaye wanahisia ya kwamba uzalishaji au uh, mfuko huu wa dola karibu trilioni mbili bado unapungua. Wangependa serikali iongeze eh, mfuko huu zaidi ya dola eh, trilioni mbili, pengine dola trilioni mbili na nusu au trilioni tatu hivi, ili waweze kuimarisha uchumi. Lakini upande wa wanarepublican wanamshutumu Bwana Biden kwa njia nyingine, wanasema huu ni mfumo mbaya wa matumizi ya hela za serikali ya kwamba uchumi ulikuwa ushaanza kuimarika na hakuna haja ya serikali kuongeza ile pengo ya mapato ya serikali kwa utumiaji mkubwa huu wa pesa. Kwa hivyo, anapi, anapata upinzani upande wa wanarepublican, sehemu fulani upande, upande wa wanademokrat mrengo uh, wa kushoto, lakini wanademokrat mrengo wa kati Uh, wako na yeye kwa mfumo huu nam sasa tukizungumzia mradi huu ambao ni mkubwa kabisa wa kiuchumi. Nikweli, ni kweli ni mradi wa pili katika muda wa miezi miwili, manake mradi wa kwanza ulikuwa karibu dola trilioni moja nukta tisa kwa ajili ya kufufua uchumi kutokana na korona. Sasa huu mradi wa miundombinu ambao unagharimu fedha nyingi unazingatia maswala gani hasa? Manake tunajua ni maswala ya ujenzi wa barabara na kadhalika, lakini kwa ufupi ni maswala gani muhimu ambayo Biden anataka kufanya? Anajaribu ku, kuzingatia miundu mbinu. Manake hizi ni fikra ya kiuchumi ile wanaita Keynesian Economic Policy, ile ya mwanaekonomisti uh, John Maynard Keynes, ya kwamba serikali ikiwekeza kwenye miundumbinu itazalisha zile kandarasi za makampuni ambayo yataajiri watu kwa kujenga na kuimarisha miundu mbinu miundu mbinu ik ikisha ongezeka au ikishaimarishwa inafufua uchumi. Huo ndio uh, mfumo wao wa kiuchumi, na pia wanafikiria kwamba serikali ikiongezea kwa miundombinu uchumi utaweza kufufuka baadaye, maanake watu wataweza kwenda kazini haraka upesi, wanabiashara yataweza kuzalisha kwa, uh, kwa mfumo wa haraka, na pia majimbo yataweza kujiimarisha kiuchumi. Kwa hivyo hiyo ndiyo fikra ya mfumo huu wa Jo Biden kwa wakati huu. Ulitumiwa na FDR uh, miaka ya uh, arobaini, ilitumiwa na Obama mfumo wake wakati wake wa uraisi, na pia Jo Biden anajaribu kuutumia wakati huu. Kwa hivyo ni nadharia ya maendeleo katika uchumi wa nchi kubwa hizi, na tukiangalia kwa undani kabisa, maanake mradi huo umegawanyika katika mambo mane muhimu: ni miundombinu ya kujenga barabara, wanasema barabara za Marekani ziko nzee, daraja na reli vilevile. Anajaribu kushikilia kwa nguvu maendeleo katika nishati mbadala vilevile, vile katika shule na hospitali na msaada kwa wazee. Unafikiri misaada hii yote itaweza kuleta mafanikio fulani, inaungwa mkono na wananchi kwa wingi? Nafikiri kwa ujumla unaungwa mkono uh, lakini kwa siasa kwa uchumi yote. Uh, matokeo ya misimamo hii uh, huwa inaangaziwa uchumi utaweza kuzalisha au la. Uh, mimi niseme kwa mfano, hapa New York mbinu yetu ya subway, ya treni. Uh, imezeeka sana, kwa hivyo itatusaidia hapa uh, kuongezesha kwa nishati, itasaidia upande huo, maanake wengi wanafikiria y kwamba uchumi wa Marekani umezingatia sana mafuta. Lazima miundombinu mingine iwekwe au itiliwe maanani, na pia malipo ya uzeeni itazalisha na pia kusaidia wale wazee ambao hawana pato kuweza kujikimu mahitaji. Kwa hivyo kwa ujumla nafikiria ni vyema. Uh, changamoto au kitendawili ni kwamba msimamo um, huu wa serikali utaweza kuimarisha uchumi kwa njia ya haraka ili Wamarekani waweze kuona uh, mabadiliko kwa maisha yao, au kutakuwa na huu -hu kiegezo wa uchumi uh, kwenda uh, mwendo wa pole na kuendelea kuongeza makali uh, ya ukosefu wa kazi hapa Marekani. Ukiangalia vile vile mpango wake ni kwamba kuna fedha chungu nzima karibu bilioni mia tatu kwa ajili ya utafiti na maendeleo wa teknolojia mpya na kuimarisha viwanda vya kuzalisha bidhaa hapa Marekani. Manake kwa muda mrefu sana Marekani imekuwa ikosolewa kwamba biashara na kazi zake zote zinafanywa huko nje. Kwa hivyo ni ushindani dhidi ya China. Unafikiri inafungua mashindano mapya kati ya Marekani na China na nchi za Asia? Nafikiria inafungua mashindano mapya na pia eh, lazima niangazie na kusema ya kwamba inaonyesha eh, kule kuendelea kwa Bwana Biden na zile sera za Bwana Trump. Maanake tusahau ya kwamba Trump pia alikuwa naipinga ipinga kiuchumi, eh, Uchina. Kwa hivyo Biden ameongezea yale makali ya kusema ya kwamba uchumi wa Marekani lazima uwekwe kipaumbele vile bwana Trump alikuwa ana, anaangazia. Kwa hivyo ameendeleza zile fikra, na nafikiria pia kwa ujumla Marekani inajaribu kujionyesha kwamba pia uchumi wa Marekani, pia sera za Marekani lazima zitiliwe maanani kupinga ule uongezwaji wa uwekezaji wa Uchina kwa uchumi wa dunia kwa mfano kule Afrika, kule Asia, Uchina umeendelea au umeendeleza ule uwekezaji bwana Biden anasitiza ya kwamba Marekani imerudi na Marekani itaendelea kupinga uh, ule ubabi wa Uchina kwa uchumi wa kidunia, kwa mifumo pia ya Marekani ya kuwekezea na pia kuweza kuangazia nafsi yake ya kujenga uchumi wa dunia. Na je, unafikiri sasa, tukirudi kidogo katika hilo bunge, maanake kuweza kuidhinishwa mradi huo inabidi baraza la wakilishi ambalo linashikiliwa na Democrats kupitisha na baraza la Senate vile vilevile, ambapo Biden ana wingi wa wabunge, ingawa bunge la baraza la Senate kuna hamsini kwa hamsini. Unafikiri ataweza kupitishwa kwa urahisi? Ataweza kupata uungaji mkono kutoka wa Republican? nafikiria itategemea uh, itategemea upande wa Republican ni, ni, ni wangapi ataweza kuwaleta kwa upande wake, manake lazima ionekane ya kwamba kwa, uh, kwa upande fulani ya kwamba ana ule unguaji mkono hata kama ni kwa wabunge wachache kwa upande wa Republican. Na, lakini nafikiria kwa ujumla wanademokrat wana uh, wingi ya kura, uh, bunge la wawakilishi wana wingi wa kura kwa Senate, maanake hata kama ni hamsini kwa hamsini ile kura ya ku ya, ya kuendeleza kazi kwenye Senate huwa inapigwa na naibu raisi. Kwa hivyo wana wingi pale. Eh, kwake ni kujaribu kuhamasisha wale wana Republican, hususan yale majimbo ambayo yanajaribu kuzalisha kupinga Uchina kama Ohio, Pennsylvania, yale majimbo ambayo yalikuwa na viwanda viwanda vingi ambayo yameenda Asia. Ataweza kuhamasisha vipi maseneta kutoka majimbo haya hayo wanarepublican wamuunge mkono ili mswada huu uweze kupitishwa kwa njia ambayo yanaonyesha kwamba wanademokrat wengi na wanarepublican wana angalau wachache wanaiunga mkono taifa ende mbele na Nama... Monda nitakutoa kidogo katika hili swala la uh, miundombinu na mpango wa Biden. Maanake wiki hii vilevile kumekuwa na swala kubwa la uchaguzi. Kuna majimbo mengi kabisa karibu arobaini na nane yanajaribu kupitisha sheria kubana upigaji kura ambao wa Democrats wanasema huku, Warepublican wanasema ni sheria ambazo zinatoa nafasi. Hii ni kutokana na baada ya Trump na Warepublican kushinda. Unaweza kutupatilia kidogo, nini mvutano hasa kutokana na swala hili la upigaji kura? Nafikiria ni mvutano wa chekachenga za kisiasa, hususan upande wa Wanarepublican wanajaribu juu chini kuhakikisha kwamba wataweza kupata nafsi nzuri Eh, ya kuweza kushinda uchaguzi wa elfu mbili ishirini na nne na pia kwenye uchaguzi huu ujao, ya kwamba kuna uchaguzi wa Senate na wabunge wa elfu mbili ishirini na mbili ambayo kihistoria tunajua ya kwamba yule anayeshinda uraisi baada ya miaka miwili hii, eh, uchaguzi ya mid term, huwa anasema ya kwamba serikali ya chama ambacho kilishinda urais sana sana huwa kinapigwa kwenye Uh, hizi kura za midterm hwa, hapa Marekani itakuwa mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili. Huyu alikuwa mchambuzi wa masuala ya kisiasa David Monda akizungumza kutoka New York. Basi hadi wakati mwingine, leo tunakamilisha kipindi cha kwa undani wiki hii, na kwa niaba ya mwongozo wa matangazo Saida Hamdun na msimamizi wa matangazo Mary Mgawe, mimi ni Abdu Shakur Abud nikutakieni wikeni njema, sikukuu na heri ya Pasaka, kwa aherini.