Mpenzi msikilizaji, popote ulipo na kukaribisha katika matangazo ya VOA Express leo Jumatatu Aprili 5 mwaka 2021 Inayekukaribisha ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami na mimi ni Mkamiti Kibayasi, katika Express leo, ikiwa ni Jumatatu ya Pasaka wakati wa Kristo, na wananchi huko Afrika Mashariki na kati wanaendelea kusherekea sikukuu hii. Pia tunakuletea ripoti mbalimbali pamoja na kipengele cha hoja kwa hoja na maoni ya wasikilizaji wetu katika kipengele cha barazani. Naam, tukielekea huko nchini DRC, tunaelezewa kuwa mashirika ya wanawake, vijana na wafanyi biashara katika miji ya Butembo, Beni na Lubero wameanza mgomo wa siku kumi kuomba Monusco kuondoka nchini humo na kuwasihi wananchi kutolipa kodi. Lakini leo asubuhi jeshi pamoja na polisi wamezagaa mitaani katika miji hiyo kuzuia maandamano kufanyika. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi. Anaandamana sababu wanapenda vikosi vyote vya Munisco pamoja na wafanyakazi wote wa Munisco warudi kwao. Rose Kambu tuombeane, kutoka mashirika ya kiraia mashirika ya kiraia kutoka miji ya Beni, Butembo, Lubero na wilayani Beni ya mianja leo mgomo wa siku kumi kuomba Umoja wa Mataifa uondoke Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani wameshindwa kuwalinda wananchi na kuzuia mauaji katika maeneo ya Beni. Rose Kambu tuombe an ni kutoka mashirika ya kinamama mjini Butembo. Mgomo huo umetarajiwa ufanye siku kumi na leo ndio siku ya kwanza kabisa. Mgomo huo utakuwa wa kutofanya kazi na kutolipa kodi za serikali, kwa sababu serikali nayo nasumiwa kuwa watu ambao wanatazamia watu wakiuliwa. Na hivi raia wameombwa kutolipa kodi mbalimbali mbali. Katika mji wa Beni na Butembo, polisi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC wamewekwa kila sehemu na kulinda ofisi za Umoja wa Mataifa MONUSCO ili zisivamiwe na wananchi wanaoandamana wakiwa na hasira wanaotaka kuandamana hadi ofisi za Umoja wa Mataifa eza hii yuko katika mji wa Beni. Bisa, na imeonekana kuwa tunataka kurudi tena kwa huo utawala wa kitumwa ambao uh, wakati kabila ali, alionekana ameshindwa ku, kuweza kutelekeza hivyo, uh, ambavyo aliaidia raia alianza kuwapiga kwenye fimbo, wameweza kuweka jeshi, askari jeshi ambao wameitwa kupigana na adui ndio wameanza kuwaweka kwenye uh, Hapana, ma, ma, na, na wamewapatia fimbo kusema waanze tena kupiga raia ambao wanachinja, ndio wapigwe tena fimbo. Liko ameongeza kwamba Umoja wa Mataifa umeshindwa kulinda wananchi, ndio sisi tumesema kama Monisco imekuwepo hapo na vikosi vyengi ambavyo vina silaha nzito nzito, lakini adui anakuja wan, anaua watu Uh, kando kando ya, ya, ya, ya, ya, ya kambi zao, sisi tunasema kama hizo ni njama ambazo zimeonyesha kuwa MONUSCO hawakukuja hapa Kongo kuja kutusaidia raia. Butembo, vijana wa Lucha nao wakiunga mkono mgomo huo. Mumbere Valerie, hali ya wasiwasi imetanda ndani ya vila Butembo, mambo ya kufanya manifestation inaanza kuwa nguvu. Nani, serikali ya Kongo imetoa polisi kila kona kuzuia maandamano. Mbona tumesikia kwamba Mayor anasema anasema hataki maandamano, ndio wanasema. Mmea mji wa Butembo amesema hataki mambo ya maandamano ndani ya mjini, na anasema kwa nini hataki watu kuandamana kuomba amani. Amesema yeye haya autorize marse yeyote kufaa manifestasio mjini. Mashirika ya kirahia katika mji wa Butembo ikisema kwamba hali imekuwa ya wasiwasi asubuhi ya leo. Van Germe kasiwa ni kutoka mashirika ya kirahia katika mji wa Butembo katia jenerali ya Monisco huko bele unaweza kutia mabarieri Viongozi wa Butembo pamoja na Beni wamepiga marufuku ya maandamano yoyote kufanyika katika miji yao, na atakayesubutu atakuta vyombo vya usalama barabarani. Oser Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Malivika. Na sasa basi, tuelekee nchini Burundi, ambako viongozi wa dini nchini humo wamewasihi waumini wa Kikristo kujiepusha na chuki na badala yake kuimarisha hali ya maridhiano miongoni mwao. Hayo ilisemwa pale waumini waliohudhuria ibada kusherehekea sikukuu ya Pasaka. Mwandishi wetu Jean Marihichi Burundi akiwa mjini Kigali ana ripoti kamili. Hiyo ni hali ya furaha na shangwe iliyotanda miongoni mwa waumini wa Kikristo waliohudhuria kwa wingi ibada ya sherehe za sikukuu ya Pasaka katika kanisa kuu ya Katolika Regina Mundi katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura. Askofu mkuu wa kanisa Katolika katika dayosisi ya Bujumbura, Gervais Banshimiyubusa, katika hotuba yake ya madhumuni wakati wa ibada hiyo ya Pasaka amewatahadharisha Warundi wasichukulie sikukuu ya Pasaka kama fursa ya kuchangia chakula na vinywaji peke yake, na amewaomba Wakristu wa wote wa nchini Burundi wachukue fursa hiyo ili kutafakari jitihada za kujiepusha na chuki za kikabila ambazo zimekuwa zikijitokeza mara kwa mara na kuzusha maafa mengi miongoni mwa raia wa Burundi wa makabila tofauti. Na wakati huo huo amewahimiza Warundi wote kuzingatia mfano wa Yesu Kristu ili kuimarisha mapenzi na maridhiano kati yao. Family, tukajia, zayye, watu wote mnaoamini wa kufufuka kwa Yesu Kristo msisherekee sikukuu hiyo ya Pasaka na moyo wa chuki na husda, badala yake msherekee na moyo wa mapenzi na utakatifu kamili, kwa kuzingatia amani, usalama, sheria inayowatendea haki wananchi wote bila ubaguzi, kama alivyokuwa akifundisha nabii Yesu Kristo. Itafahamika kwamba licha ya wito wa viongozi wa mamlaka ya afya nchini Burundi wakuataka wa kuwataka waumini wa Kikristo kuheshimisha taratibu za kujilinda na maambukizi ya janga la maradhi ya COVID-19 wakati wa ibada za kusherehekea sikukuu ya Pasaka katika makanisa mbalimbali mbali ya Burundi, kanuni hizo hazikutekelezwa, na Wakristu wengi walionekana wakihudhuria ibada hiyo bila kuvalia barakoa, wakiwa wamekaribiana kama kawaida. Na wakati hayo yakiarifiwa baadhi ya wakristu wa Burundi wamehakikisha kwamba wamesherekea sikukuu ya Pasaka bila shamra shamra nyingi kama ilivyokuwa miaka iliyopita, kutokana na kukabiliwa na umasikini mkubwa ajili ya maradhi ya COVID-19. Jamari vya Neicho, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Kwa msikilizaji unayojiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express na sasa basi, namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee habari muhimu za dunia. Wizara ya afya ya India inasema Jumatatu kwamba imerekodi kesi mpya 103558 na ikiwa ni viwango vya juu vya virusi vya korona, idadi kubwa kwa siku mwaka huu, huko katika taifa hilo la Asia Kusini. Mumbai, mji mkuu wa kibiashara wa India na mji mkuu wa jimbo la Maharashtra hivi sasa uko chini ya masharti makali yanayowataka watu kusitisha biashara na kubaki nyumbani. Karibu nusu ya kesi mpya za virusi vipya nchini humo zimerekodiwa Maharashtra. Na Wabu Malik, waziri katika serikali ya jimbo hilo, akizungumza na waandishi wa habari, alitangaza amri ya kutotoka nje wakati wa usiku Kuanzia saa mbili usiku hadi saa moja asubuhi kwa saa za huko, kuanzia Jumatatu, vituo vya biashara vyenye maduka mengi maarufu malls, sinema, baa, mahoteli na sehemu za ibada zitafungwa kuanzia Jumatatu jioni. Masharti kamili ya watu kutotoka ndani, iwapo huna shughuli maalum ya ya kufanya yataanza wikendi. Ni mataifa mawili pekee ndiyo yamethibitisha kuwa na kesi nyingi mbali ya India, ambapo kwa wakati huu ina zaidi ya maambukizi milioni 1.2 kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani, kituo kinachofuatilia kesi za virusi vya korona. Marekani ina kesi milioni 30.7 wakati Brazil inakaribia maambukizi milioni 13. Mahakama ya Malaysia ilisikiliza rufaa Jumatatu ya waziri mkuu wa zamani Najib Razak juu ya hatia yake mwaka jana kuhusiana na kashfa kubwa ya ufisadi katika kampuni inayomilikiwa na serikali ya 1Malaysia Development Berhad au 1MDB. Najib mwenye umri wa miaka 67 alihukumiwa kifungo cha miaka 12 gerezani kwa mashtaka ya matumizi mabaya ya madaraka, ukosefu wa uaminifu na biashara haramu ya mzunguko wa fedha. Waendesha mashtaka walimtuhumu Najib kwa kupokea kinyume cha sheria karibu dola milioni kumi kutoka kwa SRC International, kitengo cha zamani cha 1MDB. Najib anadai alipotoshwa na mfadhili wa Malaysia Jho Low na maafisa wengine wahuni wa 1MDB na kuamini kwamba pesa zilizowekwa kwenye akaunti yake binafsi zilikusanywa kutoka familia ya kifalme ya Saudi Arabia. Ikikabiliwa na juhudi za serikali kupunguza kabisa upatikanaji wa huduma za internet, baadhi ya wanaharakati wanaounga mkono demokrasia wa Myanmar wanageukia redio ili kufikisha ujumbe kwa umma, wanaharakati wengine na wanajeshi. Tangu mapinduzi ya Februari mosi, ambayo yaliliingiza jeshi mamlakani, kituo cha redio cha Federal FM kilirusha matangazo ya moja kwa moja april mosi. Siku zake za kutangaza ni alhamis na Jumapili. Kituo hicho cha redio ambacho hakina leseni kinakusudia kuwajulisha wasikilizaji juu ya matukio kote nchini humo, huku pia ikitoa elimu kwa wasikilizaji kuhusu serikali yao, ambayo ni kuwa na serikali ya kitaifa na majimbo, kinyume na utawala wa mabavu wa kijeshi. matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa basi ni wakati wa Barazani, na leo tumeuliza wasikilizaji wetu, je, wanaunga mkono hatua ya serikali ya Tanzania kusitisha ada mpya ya vifurushi kwa simu za mkononi? Haya basi, majibu yalikuwa mchanganyiko mkamiti. Hebu tusikie wasikilizaji wetu wanaofuatilia kwenye ukurasa wa Facebook wanasemaje. Haya, anaanza naye huyu Robert Kubuya, yeye anapatikana Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Ameandika, hatua hiyo imefanyika kwa faida ya wananchi. Ni vizuri kwa serikali ya Tanzania kwamba imesitisha bei hiyo ya vifurushi vya data. Baba Paroko huyu hakusema yupo wapi, lakini amesema tusiwalaumu TCRA. Serikali ndiyo ilipeleka mswada bungeni, wabunge ndiyo waliopitisha kwa shangwe, ili kuwakomoa wapinzani. Sasa muda umefika makampuni yote yakatekeleza. Inaonekana makampuni yananyonya wananchi, asiyejua hilo ataisifia serikali. Israel Mbambo anasema, kwenye suala la vifurushi, serikali ya Samia imefanya vizuri sana kwa kuwaangalia Watanzania kwa kuwaachia vifurushi. Inaonekana mama anataka watoto wabarikiwe. Mzee Chelu Shabani, huyu ni mkazi wa Busondi Kashishi, Uliankuru, Tabora, Tanzania, ameandika yeye haungi mkono hata kidogo suala la serikali kuongeza bei ya vifurushi, lakini jambo ni kwamba serikali tayari imeshasitisha hatua hiyo mara moja. Rais Bashir Were wa Busisi akiwa Busia Kenya anasema ni vizuri kusitisha ongezeko la bei ya vifurushi. Warioba Yankami ameandika yeye alikuwa anamiliki laini tatu za simu, moja ya kupiga tu, nyingine ya SMS, nyingine ya intaneti. Sasa kwa kuwa wamesema wamekuja na kitu kimoja, basi ameandika yeye anabaki na, na laini moja tu. Kwenye biashara ushindani ni kuzidiana bidhaa na huduma, ndiyo biashara yenyewe. Sasa kama huduma na bei ni hiyo hiyo, ya nini kwenda umbali wote huo? Ni maoni hayo ya Warioba Yankami. Keisi Ahura wa Uganda anaandika kwamba nchini kwao Uganda hali halisi siyo tofauti na Bongo. Watumiaji huduma za simu huwa wanalalamikia gharama za vifurushi kuwa juu, na vifurushi vya data hubadilika mara kwa mara. Ezekiel Mwakabela anasema yeye haungi mkono hata kidogo ongezeko la bei ya vifurushi, kwa sababu wanaumia sana. Naam, Khadija, naona majibu ni mengi kweli. Haya, naona na wewe una majibu, tuwasikie wanasemaji wasikilizaji wetu. Asante sana Mkamiti, majibu ni mengi sana, lakini wacha tumulike haya machache. Adinani Hamisi wa Burundi anasema hakika ni vyema vifurushi hivi vibadilishwe, maana kwa kweli si vizuri kwa sisi wa hali ya chini. Buku moja unaambiwa kwa wiki, mara muda umekwisha. Hatua ya mabadiliko haya itakuwa na tija au la, hatujajua mpaka sasa, maana wanaweza wapandishe zaidi. Celine Francis wa sokoni Arusha, Tanzania anasema hii ndio nchi pekee yenye uongozi bora na umakini, haina mzaha na michezo na wananchi wake, hivyo wanatetea masilahi ya wananchi. Malikwisha Alexis Kambali wa Ruchuru, DRC, anasema anaunga mkono serikali ya Mama Samia kusitisha bei kwa sababu wanaoumia ni raia. Kahindi Ngodoro wa Nkome, Geita, anasema yeye anaunga mkono, maana inaumiza sana mugeza kitolano hakusema yuko wapi isipokuwa anachosema ni kuwa wameambiwa mabadiliko yatafanyika ndani ya saa 24 hadi sasa bado hakuna mabadiliko hatujui linajijiri na kutokana na hali halisi anaunga mkono kusimamishwa kwa bei mpya maana gb moja ni shilingi elfu tano kwa maisha ya sasa ni ngumu sana kama haitarekebishwa anasema hatotumia tena simu na watu wa hali ya chini ndio watakaumia hamis much anasema hakuna kilichositishwa Bei bado ni zile zile. Serikali inaongea mtandaoni kweli, bila ya kutenda naam. Kwa wale ambao hawajasikia, tukisoma majibu yao, wasikate tamaa, tutawakumbuka kwenye matangazo yetu yajayo. Kama unavyojua meli ya VOA Express haiwezi kwenda bila kupata burudani ya muziki. Kama wasemavyo waswahili kazi na dawa, na hivyo muziki ndiyo dawa, maana unakuburudisha na kukupa wasaa wa kutuliza moyo wako. Namwona mwanamuziki maarufu wa Tanzania, Lava Lava, akiwa na bingwa wa muziki baba lao Diamond Platnumz, wanakuja na kibao murua kabisa, far away. Haya basi, nisimalize raha, wacha wakonge nyoyo zenu. Naam, basi kwa hakika msikilizaji, bila shaka umeburudika vyema na kibao hiki. Sasa basi tuangalie kipengele cha hoja kwa hoja, ambapo tunaelezewa kuwa madereva wanaofanya kazi ya kuendesha malori ya mizigo nchini Kenya wanalalamikia mazingira magumu katika kazi zao, wengi bila mikataba, lakini waajiri wao wamekuwa wakiwakosoa madereva kwa kutowajibika. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ana mengi ya kutujuza. Kama madereva, tuna changamoto mingi sana tunazozipitia kupitia kwa mawajiri wetu barabarani. Ni kweli, ni hali ya kiuchumi ni mbaya, lakini pia madereva wenyewe ni wajanja. Unapata dereva pia ako na njama na mapolisi Kweli kuna mistake imetokea mahali na pengine anahitajika, pengine ni mahali wanaweza ongea wakaelewana. Hata wakielewana, utamsikia dereva anasema afisa anataka elfu kumi, na kwa kweli pengine afisa alimwambia ni angalia hata ya chai ama soda. Kweli nchi yetu tunaambua ukitaka kuendelea, hata kama ufisadi iko lakini, madereva wanaingiza ufisadi zaidi. Unapata dereva anahitaji shilingi elfu mbili ukimtumia elfu kumi anajua yake nani, ametia mfukoni mbili, amempatia afisa wa serikali. Bwana mkubwa, anataka nikukosoe kwa kidogo hapo, lakini mwenye ambaye anajua chini anatofanya kama kazi ya kwake, hawezi fanya ino, hey, kitu kama kama ni anaitishwa pesa, mpaka akuje na endesha na reserve tangu naweka free, tunaharibu gari pia, unapata pia. Tunaangalia kampuni imebeba watu wengi, kampuni tunalipa watu wengi, lakini pia kama unaumiza tajiri, unapata pia, tajiri anafinya mkono wake. Sasa kwa hilo la kusema kuna maskani fulani zinazoendelea hiyo biashara, serikali ilimaliza, nikamaliza hizo biashara zote, lakini kwa saa hii naweza kuambia baadhi ya madereva wanaweza fanya hivyo, na in short, ukipata gari fulani umesimama, wanabadilishana mafuta kwa gari ingine. Hata nyinyi mabosi wetu uanga mnatumia hiyo design. Huyu fulani anatoka Mombasa anaelekea Nairobi, gari yake ina, ina mechanical problem, unampatia mafuta ampelekee. Haswa shida zetu zenye tunalalamikia matajiri ni kwamba hawatuodhamini kama sisi ni wafanyikazi ambazo tunaendelea kufanya kazi ndio kampuni zetu zikue. Na kuna ile document una saini, na kama unaona mali kuna kufinya, unaoridhisha wago, unaweza ukakaa na bosi wako, ama ukaona kweli nimesapu kwa hii kampuni kwa muda fulani, niko na mali naweza ondoka. Makini kama unafinywa na unanyamaza, pia bosi si malaika. Lakini unapata wengine magoigoi, negligence yao, amekoa mara anasababisha ajali, unamkanya analeta ajali zile mbovu zifai na udereva, nadhania ndo anaonewa. Hiyo ni maoni yako na kuna mwingine ambayo hawezi kuongea kama wewe na kufanya kama wewe unavyosema na, na tumekaa katika hiyo indastri ya uendeshaji zaidi ya miaka kumi sasa, tunajua kipi kinaendelea na changamoto zinapitia. Ndio maana unaona pia sisi tunajali ni kujulishe msikilizaji wetu kwamba matangazo haya ya VOA Express yanasikika kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati na maziwa Makuu na sasa tutupie macho kwa yale yanayozungumzwa zaidi kwenye mitandao tofauti ya kijamii Mkamiti naona amekaa tayari kukupa habari motomoto zinazotamba katika mitandao ya kijamii. Kikubwa kinachotamba kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu siasa zinazoendelea nchini Kenya kuelekea mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mudavadi anaeleza kwamba yupo tayari kufanya kazi na Raila mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baba no o anaandika, jameni, wanasiasa wa Kenya, hebu kwanza hakikisheni tunapata chanjo ya COVID ili wananchi tuweze kuwapigia kura vyema wakati huo utakapofika tuliopo anaandika mambo tena ya Mudavadi na Odinga yanarudi 2022. Mungu saidia, niwepo hai nione hali itakavyokuwa. Grasi anaandika hakika, siasa ni kitu hatari, ukishaanza huwezi kuacha hata kidogo, na siasa za Afrika ni za kipekee, sio kama za mataifa ya Ulaya. Tusubiri tuone hali itakavyokuwa. Odhia Rusa anaandika vijana, msijiingize kwenye siasa, jikiteni kujua chanjo ya korona na kusaka ajira zenu binafsi kwa ajili ya maisha yenu. Kwingineko kwenye mitandao hiyo inazungumzia maswali ya baadhi ya watu wakihoji iwapo hospitali ya kitaifa rufaa ya Muhimbili nchini Tanzania itaendelea na utoaji wa huduma yake kwa njia ya kustim au njia ya mvuke au itaangalia fursa nyingine zaidi za kitabibu wakati huu wa janga la Covid likishamiri ambapo baadhi ya nchi zinashuhudia wimbi la nne hadi la tano la virusi vya COVID. Makororo anaandika sidhani, kama Muhimbili itaacha huduma hiyo, kwani ni hiari ya mtu kufika hapo na kupatiwa sebian. Mwakalolo akiwa Mbeya anaandika, tiba ni tiba, zote zinafaa kujaribiwa, huwezi kujua kipi kitakuponyesha, kama unazungumzia COVID ambayo hadi sasa chanjo rasmi haijulikani. Paroko anaandika mbona, ni hii tiba pekee inazungumziwa, hakuna zingine? Basi kuwepo na muda, watathmini kuona inasaidia vipi. Kifimbo One anaandika yeye anakwenda na sayansi na anasimamia sayansi, hivyo muda wa kujitosheleza kwa wanasayansi unahitajika, suala wataendelea au kuacha sio mwafaka kwa wakati huu. Ni hayo tu ninayoyaona yanazungumziwa katika mitandao ya kijamii. Nirudi kwako Khadija Riami. Asante sana Mkamiti, naona mambo yamekwenda murua kabisa. Na kabla ya kufunga jamvi la VOA Express, sisi hapa VOA Swahili tunawatakia kila laheri wa Kristo wote kote duniani katika sherehe hizi za Pasaka. Ninahakika wamefurahi pamoja na ndugu jamaa na marafiki. Kwa leo meli ya VOA Express ndiyo inatia nanga na kusihi kesho usikose kujiunga nasi upate habari moto moto na mengi ya kufurahisha. Tupo hapa kwa ajili yako, mpenzi msikilizaji. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika katika matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya ambaye pia nilikuwa naye pamoja katika safari hii, Khadija Riami, na mwelekezi wetu Aida Issa, mimi ni mkamiti Kibayasi, nasema kwaherini na kutakia jioni njema yenye furaha na baraka tele.