Hii ni VOA Swahili. Safari yetu ya express imeng'oa nanga tarehe hii ya sita mwezi Aprili. Naitwa Salma Muhamed, tumekuandalia mengi katika dakika hizi thelathini, na mimi hapa ni Josphat Kioko, katika siku ambapo waliofariki katika mkasa wa kimbunga huko Indonesia wakiwa wanafikia mia moja, utapata mengi katika mtandao wa VOA. Lakini tuliokuandalia katika safari hii, utasikia mengi kuhusiana na maandamano huko DRC kupinga harakati za jeshi la MONESCO la Umoja wa Mataifa, mkopo wa hivi majuzi kutoka shirika la la fedha duniani la IMF. Kitu gani kinakokera? Utamsikia mwanafunzi mmoja wa chuo kikuu kutoka nchini Kenya. Lakini kwanza tupate taarifa kuu. Hatua ya shirika la fedha duniani IMF kuipa Kenya mkopo zaidi ya shilingi bilioni 257 umewakasirisha Wakenya. Wakenya wanalalama katika mitandao ya wa kijamii wakisema mikopo hiyo haina manufaa, na sasa wanakusanya saini kupitia mtandao wa change.org kushinikiza IMF kutoipa Kenya mkopo huo. Ripota wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuelezea kuwa zaidi ya saini laki moja zimekusanywa. Tangazo la shirika la fedha duniani IMF kuwa limeikopesha serikali ya Kenya shilingi bilioni 257 siku nne zilizopita kufufua wa uchumi wake uliopondwa na virusi vya korona limewagadhabisha raia wa Kenya wanaoeleza kuwa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inaendelea kukopa na kurundika madeni yake bila kukoma. Kupitia mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, Wakenya wameteka machapisho ya IMF hasa katika mtandao wake wa Twitter na Facebook, wanakoelezea kero lao la kutaka kukopa huko kusitisha mara moja. Aidha, wanaendelea na zoezi la kukusanya saini laki moja na nusu kuitaka IMF kuondoa mkopo huo. Hadi tukienda hewani, zaidi ya saini laki moja zimekusanywa kupitia mtandao wa change.org kushinikiza IMF kuvisikiliza vilio vyao. Kinachoonekana kuwakasirisha raia wa Kenya sana ni kuwa serikali ya Kenya haijatangaza njia zozote mwafaka za kuwakinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona, hasa baada ya bwana Kenyatta kuamuru kuyafunga majimbo matano ya Nairobi, Kiambu, Machakos, Nakuru na Kajiado na kusitisha shughuli zote za kutoka nje ya maeneo haya yanayotajwa na serikali kuwa kitovu cha maambukizi ya virusi vya korona. Tunasema ni jambo la kushangaza ama ni jambo la kusititisha, kwa sababu pesa nyingi ambazo tumepewa kupitia World Bank zimetumika katika njia ambayo haieleweki, kwa sababu miradi yote ambayo imefanywa na serikali yetu ya Kenya ni miradi michache ambayo imekamilika kwa njia nzuri. Sikubaliani na serikali kuchukua mkopo kwa shirika la kimataifa la IMF kwa sababu mzigo huu ni mzito sana kwa Mkenya wa kawaida, na uki, ukijua kwamba wakati huu Wakenya wengi wamepitia shida hii ambayo imeletwa na hili janga la korona, wengi wao wana mafikira mengi sana. Tuna madeni mengi ambapo tumekopeshwa na nchi zingine pamoja na hilo shirika la IMF, hatujalipa Sababu kuu ni kwa kuwa uchumi umerudi chini sana. Mwananchi mdogo anaumia, vyakula vimepanda sana, ushuru umewekwa juu watu wanakufa njaa. Kunaendelea kuwa na hofu nchini Kenya kama ilivyokuwa siku za nyuma. Kwa serikali ya Rais Uhuru Kenyatta huenda ikaongeza ushuru kwa bidhaa na mashirika na vilevile vile kusitisha uajiri kufuatia tangazo la IMF kuikopesha Kenya shilingi bilioni 257 kufufua uchumi wake uliopondwa na virusi vya korona. Mkopo huu serikali ya Kenya inautaja kuwa afueni kwa uchumi, lakini raia wake wanaeleza kuwa unaongeza matatizo ya taifa, hasa kwa kuongezeka mrundiko wa madeni. IMF limesema linaikopesha Kenya shilingi bilioni 257 kwa kipindi cha miezi 38 ijayo kujenga uchumi wake ambao amba umepondwa na virusi vya korona na kusababisha mahangaiko na maafa. IMF vilevile linaeleza kuwa ufadhili huu utaiwezesha serikali ya rais huru Kenyatta kubuni mpango wa kupambana na athari ya virusi vya korona na vilevile kuweka mifumo thabiti ya kifedha kukwamua uchumi wake na kuuwezesha kukua. IMF linaitaka serikali ya Kenya kunawiri na kukua panua wigo wa kukusanya ushuru na vilevile vile kupunguza ubadhirifu wa fedha hasa kupitia ufisadi. Hii si mara ya kwanza Kenya inapokea mkopo kutoka kwa Benki ya Dunia. Mei mwaka jana, Kenya imepokea mkopo wa shilingi bilioni 78.3, kuiwezesha kuinua uchumi wake dhidi ya makali ya janga la korona. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika taarifa zaidi, maandamano ya kushinikiza jeshi la Umoja wa Mataifa la kulinda amani kuondoka nchini DRC Congo yameingia siku ya pili, huku ikiarifiwa kuwa watu wamegoma kwenda kazini katika miji ya Beni, Butembo na Lubero. Wananchi wanashutumu jeshi hilo la MONUSCO kwa kushindwa kuzuia mauaji ya mara kwa mara yanayotekelezwa na waasi huko Beni, mashariki mwa Congo. Kwa mengi zaidi, tunaungana na mwenzetu Ausel Malivika kama hawaondoke mwa ed siku kumi ambayo tuliwapatia wao peke populasion itaweza kuwaondosha huku. Mathieu ivoa, mmoja wa vijana wa lucha katika mji wa Butembo, ambao wameingia siku ya pili ya maandamano wakiomba wananchi kuweza kuwashindikiza hadi ofisi za Umoja wa Mataifa kuomba Monisco wawezi kuondoka leo. Butembo tuna maandamano kuhusu kuezige depar ya Monisco paske imekawia huko na tuone avantage yayo, donk ilikia mumisia ku apwe forse yetu kusokirize population me jiska semoma hatuyao na mafa yao, ndio tuko nawaambia waende na, yaani siku kumi, siku kumi tutakuwa tunaandamana siku kumi, tukiomba MONUSCO iende. Sasa leo ni siku ya pili, jana tulikuwa huko kwenye e, baze yao tukiwaambia kwamba tunawapatia ji, siku kumi wakuwe na wameenda. Sasa leo tunaandamana tena, watu wengi wakijiuliza Je, yeah, Monisko kuondoka yaweza kuwa suluhisho? Wakati uko huku tunakuwa tukiwategemea, kumbe na hawatafanya wata, na watafanya kitu. Sasa tunadhani wakiondoka na forsa yetu vile itaweza kupigana ikitegemea ayo yenyewe vilevile. Katika mji wa Beni ni maandamano yanaendelea, vijana wa Lucha wakihamasisha wananchi ili waweze kufanya kazi. Clovis Mutuva ni mmoja wa vijana wa Lucha katika mji wa Beni. Hali inaendelea ku, kuwa, kuzorota kwa sababu uh, tuliita watu kuona siku kumi bila kufanya kazi, na raia imesikia ndani ya soko kuu ya kilokwa hapa Beni, watu wamefunga ndani ya kota matongee Eh, kartier centrale watu pia wamefunga milango za boutique na vijana wa lucha na wengine vijana wa Beni wanazunguka ndani ya kota zote za Beni kuambia watu kama siku ya ine kuna maandamano maalum kuenda kwenye Monisco kuwaambia wafunge vitu vyao na warudi kwao, kwa sababu wameshindwa kufanya kazi ya kuleta usalama, ijapokuwa walisema wako mjini Beni ili wahakikishe kama usalama umerudi katika mjini wa Beni. Taarifa za sasa zikisema kwamba vijana wa Lucha katika mji wa Beni wanaandamwa na warand ya kukamatwa na mahakama ya kijeshi kwa ajili ya kuharibu usalama. Viongozi wa Butembo pamoja na Beni wakiomba waandamanaji waweze kuacha wanafunzi kuelekea shuleni, kuliko kuwazuia wakiwatumia katika maandamano yao. Hoser Malivika, VOA Express, Goma. Misukosuko hiyo katika kila pande ya dunia, Wakenya huku wakigadhabishwa na masuala ya saini, wengine kule taharuki ya usalama hasa Wakenya na wengine wakuuliza, je, IMF itakubali ama watachukuliwa tu? Ni mchezo wa Twitter, Facebook ndio hayo. Maanake wengine pia wanasema katika mitandao ni kama kupigia mbuzi gita, manake hilo lao litakwenda tu na maji, hakuna atakayelisikia masikitiko makubwa. Lakini kwa raia wa Kongo, wanasema licha ya kwamba MONUSCO wamekuwa kule kwa miaka ishirini sasa hawa ni matunda ya amani? Wanafadhiliwa zaidi kukaa huku ama itakuwaje? Utayasikia mengi katika barazani, tumeligusia swala hilo kwa undani zaidi. Unaendelea kusafiri nasi katika safari ya VOA Express na pia kupata matangazo katika redio washirika kanda nzima ya Afrika Mashariki na wengine wanaoshirikiana na VOA katika Maziwa Makuu na Afrika ya Kati. Hivi sasa tunajiunga na mwenzetu Sandey Shomari akituletea habari za dunia. Serikali ya Msumbiji imesema imerejesha eneo kutoka kwa waasi wanaofungamana na kundi la Islamic State ambao walizingira mji wa pwani ya kaskazini wa Palma, na maelfu ya raia waliokimbia sasa wamerejea kukagua hasara walizopata. Idadi ya watu wanarudi, lakini hawana chochote cha kula kwa sababu magaidi wamepora karibu kila kitu. Agostino Mutise, kamanda wa jeshi la Msumbiji, aliwaambia wanahabari wachache ambao walipelekwa na serikali huko Palma siku ya Jumapili. Wanamgambo wenye silaha za roketi, bunduki na mapanga walianza kuishambulia Palma, mji wenye wakazi wapatao elfu sabini na tano katika jimbo masikini la Cabo Delgado la Msumbiji lakini lenye utajiri wa rasilimali. nao Machi 24 siku hiyo kampuni ya gesi ya mafuta ya Ufaransa ilikuwa imepanga kuanza tena kazi kwenye mradi wa gesi wa asilia LNG baada ya ukosefu wa usalama ulilazimisha kusitisha shughuli zao mnamo mwezi Desemba. Kufikia Ijumaa iliyopita kampuni hiyo ilikuwa imeondoa wafanyakazi wake wote. Mashambulizi hayo mapya yameondoa zaidi ya watu elfu tisa na mia moja katika jimbo hilo kulingana na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu OCHA. Hata kabla ya mashambulizi ya hivi karibuni kulikuwa na takriban watu wapatao laki sita na sabini elfu waliokimbia makazi yao tangu mwaka 2017 kutokana na uasi kaskazini mwa Msumbiji, OCHA ilisema. Waziri mkuu wa Italia Mario Dragi ileo Jumanne aliisihi serikali ya Libya kuhakikisha kuwa usirishaji vita nchini humo unadumishwa na kuzingatiwa kwa kiasi kikubwa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Katika mazungumzo na waandishi wa habari pamoja na waziri mkuu wa mpito wa Libya Abdul Hamid Deibe, Dragi alisema Viongozi hao wawili walizungumza juu ya uhamiaji na ushirikiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili na uhusiano mkubwa wa kihistoria, ili Libya iweze kuendelea kwa ujasiri na uamuzi, na sharti kwamba usitishaji wa mapigano lazima uendelee na uzingatiwe kabisa, Dragi alisema baada ya safari yake ya nje ya nchi tangu aingia madarakani mwezi Februari. Serikali mpya ya umoja inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa adebi ilichukua madaraka mwezi uliopita ikiwa na jukumu la kuboresha huduma na kujiandaa kwa uchaguzi wa kitaifa mwezi Desemba. Libya imegawanyika kutokana na ghasia na vurugu kwa muongo mmoja tangu mapinduzi yaliungwa mkono na NATO mwaka 2011 dhidi ya Muammar Gaddafi na kugawanyika kati ya vikundi vya vi magharibi na mashariki mwaka 2014. Hivi sasa tuingie katika mjadala wetu wa wazi barazani. Awali tumekutumia swali ama tumekutulia mada yetu hapo katika FB page yetu ya VOA Swahili, ikiwa leo tumekuuliza hivi: Je, serikali za maziwa makuu zifanye nini kukabili mashambulio ya makundi yenye silaha? Tunazungumzia kuhusu nchi kama vile DRC Congo kule. Tumekushirikisha, tuambie una, unafikiria nini? na naona wengi wametuma ujumbe tusome, na pia wa kushiriki kwa njia ya simu. Tutaanza na huko DRC kwenyewe, tumtafute Petro Mirandi Jackson. Alianza kwa kutushukuru asante sana kutushirikisha. <laughs> Halo. Karibu kwa matangazo ya VOA uh hii niko tayari chenye kinahitajika a kina itajika, au, wazungu wanatusumbua wa, wazungu ndio wanasapoti wale waasi. Inaomba wazungu wakae chini wafikirie, na sisi kama nyama. Viongozi wetu nao wanazembea kwa kufanya security. Viongozi wanatusaliti hawawajibike, zaidi viongozi wa askari, viongozi hata wanapowafanya siasa, kifikiria vizuri. Waasi wanaingia wanatoka, a hakuna ulinzi yoyote ile, na zaidi Karibuni hata watu mia nne elfu ngapi wanakufa, au tasikaka seme wanasimama watetee kijiji ya taifa yenye wanakufa yaani, inaomba wao waikale chini, waikale chini, waangalie wale watu wenye wanasapoti wale watu wae wawawe serikalini, wawawana serikalini, wawatawaona na watawapata, ile uasi taisha na ile maredi yote haitakuwepo. Unasema kwamba waasi wanafadhiliwa, una uhakika ama una ushahidi? Kuna uhakika mzee, kuna uhakika. Ndugu, maoni yako yatafika. Asante, asante. Kutoka DRC tunavuka hadi Bagamoyo pwani ya Tanzania, tumpate Hamza Selemani Mfaume. Anasema nchi ziunde jeshi la pamoja kukabili makundi hayo. Haya basi, Hamza, karibu nawe uchangie kuhusiana na mgogoro huu wa silaha katika eneo la Maziwa Makuu yeah kwa sababu tuna tuna matatizo ambayo yanatokea katika nchi nyingi za Afrika kwa yeah, hiyo. So, ili kusudi tuweze kupata nguvu ya kupambana nao waasi. Mm -hmm. Lazima tutumia diplomasia ya kuunda jeshi la pamoja baina ya hiyo nchi ambayo zinaingiliwa na mavamizi na hao waasi, kwa sababu tukifanya nchi peke yake, inawezekana kuna baadhi ya viongozi labda wana interesti zao katika nchi ambazo zina mali au nchi zao. Kwa hiyo tukiunda jeshi la pamoja naweza kutaikomesha hiyo hali. Naona unazifuatilia una kwa karibu sana habari hizo za waasi wanavyovamia nchi ya DRC na kuwaangamiza wananchi wengi sana kule ya. Yeah, kwa sababu nimeshai kufanya kazi kwenye kambi za wakimbizi Kigoma kwanzia mwaka na nane mpaka elfu mbili na tano ko ah. so, mazingira haya nayajua, kwa sababu nilikuwa naongea nao sana na ninapenda kusoma habari na tazama TV mbalimbali, pia ni mtu mzima ambaye anajua baraya mazuri pia. Tukushukuru sana kwa kuchangia katika mjadala wetu wa barazani hii leo. Asanteni sana, karibuni tena na karibuni sana kwa mahojiano mengine. Hamza Selemani huyu amezungumza vizuri sana, ana uzoefu wa yale mateso ambayo mara nyingi wakimbizi hupitia mikononi mwa waasi na watu walio na silaha. Ndiyo, sasa wakati wa kuangazia jumbe zenu nyingi ambazo mmetuma. Tunashukuru sana kwa mchango wenu. Nianze na ujumbe wake Wilungula Ehota akiwa Malawi, anasema yeye, kundi hizo zina support kutoka mashirika ya kimataifa ili kuyayumbisha amani kwenye kanda hiyo ya maziwa makuu. Naye Robert Cheroyot akiwa nchini Kenya, anasema serikali inafaa kutoa silaha haramu katika eneo hilo, pili wajenge vituo vya maafisa wa usalama na wawekeze katika kitengo cha ujasusi ili kupata ripoti hata kabla ya tukio. Josphat Magabe akiwa Ukonga, Dar es Salaam, anasema wakae na hayo makundi kusikiliza kero yao ni nini nini. Ah, Josphat somo wangu huyo sio. <laughs> Unaona vile <bila> yanavyozungumza <laughs> sio, nikamilishe na kikalabu Moses Lawrence, nadhani nimesoma vizuri jina hili ambalo na sheria ya kifaransa hapa. Anasema hapa kwetu DRC shida ni kwamba kuna viongozi katika serikali wanaounga mkono hayo makundi. Ndio maana serikali yetu hushindwa kukabiliana na waasi hapa mashariki mwa Congo DRC na kwa maoni hayo ambayo tunayeheshimu hapa katika studio za VOA. Ni wule wakati sasa wa kuangalia burudani kuna nini, upate kionjo kizuri cha mziki, maanake safari hii ya express haikamiliki bila mziki. Wimbo wa In My Maserati na Olakira, ndiyo burudani yetu leo. Paa jamani, ma Nigeria ao na mambo ya magari jamani, kisha una gari ndo hilo lishafunguliwa sijui kwa juu wewe mwanamke basi unaingia mzima mzima hawa oh, jamaa eh, wana senti kweli na kweli, muziki yao naona magari makubwa makubwa ya kifahari. Kuna wakati muziki wa Nigeria ulinoga sana Afrika Mashariki, japo Wakenya wakaingia mitandaoni kusema wausikizi tena <laughs> <laughs> kwa vile vita vya Twitter wenzao wasiwaone gele, wanasema senti zipo, hata mimi nitatafuta mnaijeria wee ni sasa tuangazie maswala mengine, na ni katika kero langu. Kijana hapa mwanafunzi chuo kikuu kutoka nchini Kenya, Hamisi Abdala, anasema amekerwa sana na hatua ya taasisi za elimu kufunga mara kwa mara kutokana na maswala kama vile janga la korona na kuwakatizia matumaini ya kukamilisha masomo. Tumsikie Hamisi. Kurudisho nyumbani imetuathiri kwa aina tofauti tofauti. Kwanza kabisa, tulikuwa tunatarajia kwamba hivi tulivyoenda shule ndio tutaanza mwaka wetu wa pili, lakini kufikia sasa bado hatujaanza mwaka wa pili, ambapo vile inavyotakikana vile inavyo, wakati huu tulikuwa tunafaa kuwa tumemaliza ule mwaka wa pili kabisa, lakini kwa sababu ya ugonjwa wa korona, kuanzia mwaka jana hadi sahii bado tuko palepale pale katika mwaka wa kwanza. Vile vile imekuwa kama dhuluma kwetu kwa, kwa sababu tumepoteza pesa. Tulitumia pesa kusafiri mpaka katika chuo kikuu, lakini tulipofika kule tukarudishwa. Alafu vilevile vile kwa sababu ya zile sheria zilizowekwa kwa sababu ya ugonjwa huu wa korona, pia nauli zimepanda juu, kwa hivyo tunatumia pesa nyingi zaidi kusafiri. Na kuna wale ambao wanapata ufadhili kutoka kwa mashirika tofauti tofauti, pia wale wafadhili wameweza kutoa pesa za usafiri na hata vilevile vile za karo kule shule, lakini bado kufikia sasa hawajajua kwamba tunaendelea na masomo ama vipi. Na kuna ambao wafadhili wao pia wameleta, kuna wafadhili ambao kufikia hivi sasa wameleta shauku ya kwamba tutaendelea na masomo. Wakati huu katika chuo kikuu ninachosomea, wamesema ya kwamba tutaendelea na masomo mtandaoni, lakini sio watu wote ambao wanaweza kufanya masomo mtandaoni, sababu labda sababu ya pesa ama kule wanakokaa, labda mtandao haushiki vizuri na lakini itawalazimu sasa wao ndio watafute mbinu za kufanya yale masomo mtandaoni, sababu wasipofanya wenzao watakuwa mbele na watakuwa wamebaki nyuma. Kwa hivyo mbinu zile walikuwa wanafaa kuwa nazo kuanzia pale mwanzo, wasingojea kwamba janga likitokea ndio wanaanza kufikiria mambo yanaendelea vipi, kama hivi sasa walivyoleta haya masomo ya mtandaoni ni kitu ambacho serikali labda ilikuwa haijawahi kufikiria pale mbeleni, lakini wakati kama huu ni wakati mtandao, ni wakati ambao masomo ya mtandaoni. Kama mtandao ungekuwa unafikia kila kila mtu na kila mwanafunzi ana uwezo wa kupata yale masomo mtandaoni, labda pengine tungekuwa mbele zaidi ya vile ambavyo hivi tuko. Ndiyo imekuwa kero kwetu sana, kwa sababu hatujajua hivi sasa tutamaliza mwaka gani, na yale matarajio yetu ambayo tulikuwa tumeweka ya kwamba ukifikia mwaka mwaka fulani tutakuwa tumemaliza masomo, hivi sasa ni uongo. Hatutakuwa tumeweza kumaliza masomo wakati ule, na vilevile hatutajua vile ni muda gani ambao tutauchukua zaidi ili kumaliza masomo yetu na sasa tuangazie maswala ya vumayo mitandaoni. Dadangu mkamiti kibayasi ameshajiongea, karibu kutufahamisha mengi nam studio 15 voe Mombasa. Kile kinachozungumziwa kwenye mitandao ya Facebook na Twitter ni kuhusiana na ongezeko la kesi za virusi vya korona huko nchini Kenya, hatua iliyopelekea bunge la kaunti ya Nairobi kuahirisha vikao vyake kwa muda usiojulikana. Hata hivyo, spika wa bunge Benson Mutura anasema kumeripotiwa zaidi ya kesi 40. Kasian anaandika, poleni wabunge na jamii yote ya Wakenya inayotaabika na maambukizi ya covid. Wakati huu anaendelea kusema anajiombea yeye na pia anaiombea familia yake huko Kenya kuvaa barakoa na kupata chanjo Shuu anaandika. Sasa tunaelewa kwa nini Rais Kenyatta alizuia safari za ndani kwenye kaunti kadhaa ikiwemo ya Nairobi. Kumbe ana data za kutosha kufanya maamuzi aliyosema. MNM anaandika: Mungu saidia, wanao wapate chanjo, mbadala ifike Afrika na isaidie kila mtu. Kingine kinachotamba ni pongezi kufuatia Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kusema kwamba serikali yake itaunda kamati ya utafiti wa kisayansi juu ya Covid 19. Hedaru anaandika, mama Samia, Mungu akuzidishie kwa kuona umuhimu wa janga hili. Tumeshapoteza ndugu wengi katika familia, bado hatujachelewa. Ipiana anaandika: Mwenyezi Mungu akuongoze mama Samia, taifa linahitaji kulinda vijana na hata hawa wazee kutokana na korona. Asante kwa kulipa umuhimu suala la covid, barakoa pia ni muhimu sana. Paroko anaandika: bado hatujachelewa mama, zege halilali. Tunafurahi namna ulivyoanza na Mungu akuongoze, taifa lako linaona wanasayansi wazuri na watakupa ushauri mzuri. Kwingineko basi, katika mtandao wa WhatsApp ni kwamba zimejaa picha za watu wakiaga mwili wa askofu Lwanga wa Uganda, ambapo rais Museveni anawaomba madaktari binafsi wa askofu huyo kuelezea zaidi kile kilichosababisha kifo cha kiongozi huyo wa kidini nchini Uganda. Awo anaandika, poleni Waganda na taifa lote, lakini Mungu amempenda zaidi askofu Lwanga hata madaktari wakielezaje, hii haitasaidia. Rest in peace, Askof Lwanga. Top Top anaandika Askof Lwanga, tangulia wewe mbele, sisi tunafuata. Poleni ndugu zangu wote. Naona mambo ni mengi na muda nao pia unakimbia kweli kweli, kwani muda sio rafiki tena kwangu. Nawarudisha studio 15 za Voi, Mombasa, Kenya. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tukushukuru sana Mkamiti kwa kutueleza mengi yanayovuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii kama vile Twitter na hata katika vyombo vya habari. Na sasa ni wakati wa swali la leo. Swali la leo tumekuuliza: je, kuna umuhimu wa tume ya kulinda amani ya UN MONUSCO kuondoka DRC? Swala ambalo limewagusa wakongomani wengi sana. Nikianza hapa na Prince Ndavire kutoka Beni, DRC, anasema kutoka kwa MONUSCO huku kwetu haina maana sijui, wakiondoka wafanyikazi wao wa kongomani wataenda wapi? Grace Nsekanabo kutoka Kiwanja Rushuru, mashariki mwa DRC anasema MONUSCO hawajafanya kitu katika miaka ishirini. Cha muhimu waondoke kwa upole nchini mwetu, kwa sababu hatuoni faida yao. Naye Urben Munderwa kutoka jiji la Goma anasema kweli kuna umuhimu mkubwa sana Monusco kuondoka ndani ya DRC kwa sababu miaka ishirini na moja ambayo wamekuwa humo, lakini bado kupata amani. Tunahisi wao ndio wanasababisha utovu wa usalama. Gentil Mugisho Nyamungu wa Bukavu huyu mashariki humo mwa DRC asema, kusema kweli haina umuhimu Monusco kuondoka hapa DRC, wanalinda raia wa Goma kutolipukiwa na volkano, hata ziwani Kivu Monusco inafanya ulinzi wa mashua. Ah, huyo naye akawatetea, lakini sasa tupate jirani wa Kongo katika nje ya Tanzania huko Songwe, yupo za moyoni Haonga anasema, mimi naona hakuna umuhimu wa kuondoa tume ya kulinda amani huko DRC, maana ikiondoka amani itazidi kuzorota. Obiero Odinga wa Kenya anasema ndio wapaondoke. Hawa ni wapora rasilimali za Afrika tu, hawana lolote muhimu. Wakongomani wanaweza kujitafutia amani bila kuwa na wanajeshi wa MONUSCO. Allah, wacha nikamilishe na Masereka Bohatwa anasema hawa watu mahali waliko hujawahi kusikia kuwa kuna amani. Kumbuka Sudan na Somalia. Ameweka swali hapo kwetu, mm -hmm. Nimalizie na ujumbe mmoja unasema hivi, kama serikali ya Kongo inakubali, kwa hiyo wanaweza kuondoka bila shaka. Huyu anajiita Jislain JZ. Na mimi nimeondoka katika Vio Express, naona safari ndio inafika ukingoni. Asante Joshat Kioko, mimi naitwa Salma Mohamed, kwa watayarishi wetu Aida Isa, mahariri hadi jariami, hadi wakati mwingine, shukran za dhati.