I never hated you. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika ya leo Jumatano, tarehe 7 Aprili mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com. Karibuni. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo, hotuba ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan inaendelea kujadiliwa hasa baada ya kuonyesha kuwa na mwelekeo tofauti na mtangulizi wake hayati dr John Pombe Magufuli. Wachambuzi wanayezungumzia, je, yeah, kama hotuba ambayo itatakiwa nafikiri kujadiliwa kwa muda mrefu Kuandikiwa kwa muda mrefu na kwa kweli, bila shaka itakumbukwa kama historia iliyobadilisha mwelekeo wa Tanzania. Na katika taarifa nyingine, takwimu nchini Rwanda zinaonyesha kwamba asilimia 30 ya manusura wote wa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya watutsi wa Rwanda wanaishi na mkanganyiko wa akili. Lakini kabla ya kupata habari hizi na nyinginezo kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Patrick Nduwimana. Uchumi wa dunia unafufuka haraka ukijikwamua kwenye janga la COVID-19 kuliko ilivyokuwa inatarajiwa, shirika la kimataifa la fedha IMF limesema Jumanne. IMF imesema uchumi wa dunia unatarajiwa kukua kwa asilimia 6 mwaka huu na utakuwa kwa asilimia 4.4 mwaka wa 2022, ikiwa ongezeko kubwa kutoka asilimia 3.3 mwaka jana, wakati wa miezi mibaya ya janga la korona lililoenea ulimwenguni kote baada ya kuanzia China mwaka wa 2019. Mchumi mkuu wa IMF Gita Gopinath amesema akiwa mjini Washington kwamba makadirio ya kuimarika kwa uchumi yamezingatia msaada wa ziada wa kifedha uliotolewa nchini Marekani, juhudi za kutoa chanjo ambazo zitapelekea uchumi kuimarika zaidi katika nusu ya pili ya mwaka huu, na pia uthabiti wa shughuli za kiuchumi baada ya janga hilo katika sehemu nyingi za dunia. Viongozi wa Ulaya wana matumaini kwamba mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yaliyoanza Jumanne huko Vienna kati ya Marekani na Iran juu ya kufufua makubaliano ya kimataifa ya kuzuia Teheran kuboresha uwezo wake wa nyuklia yatarekebisha sera ya Washington na Ulaya kwa taifa hilo la Kiislamu. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliiondoa Marekani kwenye mkataba huo mwaka 2018 na kuiwekea tena Iran vikwazo na kusababisha msukosuko kwenye uhusiano kati ya Marekani na Ulaya. Maafisa wa Marekani na Iran kutoka Teheran na Washington watakuwa na mazungumzo ambayo yatasimamiwa na wapatanishi wa Ulaya kando ya mkutano kati ya mataifa ya Ulaya, China na Rasia, ambayo alisaini pia mkataba huo muhimu wa mwaka 2015 ambao uliziwia mpango wa nyuklia wa Iran, na hivyo Iran ikapata afueni ya vikwazo vya Marekani na vya kimataifa. Ujumbe wa Marekani kwenye mazungumzo hayo unaongozwa na mjumbe maalum wa utawala wa Biden kwa ajili ya Iran Bob Malley. Misri na Sudani zimeeleza kwamba mazungumzo ya hivi karibuni na Ethiopia kuhusu bwawa kubwa la uzalishaji wa umeme Jird yaliyofanyika mjini Kinshasa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo yamemalizika bila muafaka kupatikana. Idi Ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Ujumbe kutoka mataifa matatu ya Ethiopia, Misri na Sudan ulikutana nchini DRC ikiwa ni juhudi za kufikiwa mwafaka kwa mazungumzo ya mradi ambao Ethiopia inasema ni muhimu kwa maendeleo yake ya kiuchumi na uzalishaji wa umeme. Misri inahofia bwawa hilo litapunguza kiwango cha maji kwenye mto Nile, huku Sudan ikiwa na wasiwasi kuhusu usalama wa bwawa na maji yanayotiririka kupitia bwawa lake lenyewe na vituo vya maji. Kabla ya mkutano kuanza, Misri ilieleza kwamba ilitoa fursa kwa kuanza kwa nafasi ya mwisho ya majadiliano kabla ya Ethiopia haijaanza kujaza bwawa lake kwa mwaka bada wa pili mfululizo baada ya msimu wa mvua kuanza katika kipindi cha majira ya joto. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan, Mariam Al Sadik Al Mahdi, aliwaeleza wanahabari Jumanne kwamba hatua hiyo ya Ethiopia ambayo haina baraka ya wote inakiuka sheria za kimataifa. Baada ya mkutano wa Kinshasa, Ethiopia ilisisitiza kwamba kujazwa kwa maji kwa mara ya pili kutafanyika kama kulivyopangwa na kueleza utayari wa kuratibu takwimu na kubadilishana taarifa kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia. Sudan na Misri zilikubaliana na mapendekezo ya kujumuisha Umoja wa Ulaya, Marekani na Umoja wa Mataifa katika upatanishi wakiongezwa katika mazungumzo ya sasa yanayoratibiwa na Umoja wa Afrika. Asante Ligongo kwa taarifa yako hiyo. Timu za Umoja wa Mataifa zimepokea ripoti za kutia wasiwasi wasi kwamba Tanzania imewakatalia zaidi ya watu elfu moja waliokimbia shambulizi la wanamgambo wa Islamic State katika mji wa kaskazini mwa Msumbiji kuomba hifadhi nchini Tanzania. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR limesema jana shambulizi la tarehe 24 Machi kwenye mji wa Palma ambako kuna miradi ya maendeleo ya gesi yenye thamani ya dola bilioni sitini liliwafanya wakazi wa mji huo kutawanyika kila upande, wengine wakikimbilia kwenye misitu minene, wakati wengine walitoroka kwa kutumia boti. Baadhi walielekea kaskazini mwa Tanzania, wafanyakazi wa misaada wamesema. Timu za UNHCR zimepokea ripoti za kutia wasiwasi kutoka kwa watu waliokimbia makazi yao kuwa zaidi ya watu elfu moja waliokimbia Msumbiji na kujaribu kuingia Tanzania, hawakuruhusiwa kuvuka mpaka kutafuta hifadhi. Taarifa ya UNHCR imesema UNHCR imeziomba nchi jirani na Msumbiji kuwapa nafasi wale wanaotafuta ulinzi. Baraza la mawaziri la Sudani jana liliidhinisha mswada ambao unaondoa sheria ya miaka 63 ambayo ilidhoofisha uhusiano kati ya nchi hiyo na Israeli, taarifa ya serikali imesema uamuzi huo wenye lengo la kurekebisha uhusiano wa kidiplomasia na biashara na taifa hilo la Kiyahudi unajiri miezi kadhaa baada ya nchi hizo mbili kufikia makubaliano ya amani. Sudan ilijiunga na Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Moroko kwa kufuta sheria hiyo ambayo ilikuwa inakataza mataifa ya Kiarabu na washirika wao kufanya biashara na Israeli mwaka jana. Misri na Jordan ndizo nchi pekee za Kiarabu zilizoitambua Israeli kama taifa. Kabla ya hapo, vikwazo vikali mkiwemo faini kubwa na vifungo vya jela vilikuwa vinachukuliwa dhidi ya watu wanaokiuka sheria hiyo. Pamoja na baadhi ya nchi za Kiarabu kubadili msimamo, nchi nyingine za Kiarabu hazitoitambua Israeli hadi nchi hiyo ya Kiyahudi ifikie makubaliano na jirani zake hasa Wapalestina. Katika taarifa yake, baraza la mawaziri la Sudan limeunga mkono msimamo thabiti juu ya kuundwa taifa la Palestina katika mfumo wa suluhisho la nchi mbili. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo tunaanzia nchini Tanzania, ambapo hapo jana rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alitoa hotuba ambayo ilionyesha mwelekeo wa Tanzania katika masuala mengi tu, e, toka alipochukua madaraka mara baada ya kutokea kifo cha mtangulizi wake Dr John Pombe Magufuli. Katika kile ambacho kimejitokeza ni kwamba Tanzania inatarajia kutoa mwelekeo mpya juu ya mapendekezo na namna ya kupambana dhidi ya ugonjwa wa covid-19 ili kuendana na hali halisi ya mapambano hayo iliyopo duniani kwa sasa. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na Dr Brevis Kayoza wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na kwanza akamuuliza, je, yeye binafsi amepokea vipi hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan? Kwa kweli nimeipokea hotuba ya leo kwa mtazamo chanya sana, na kwangu mimi hii ni eh, hotuba ambayo itakuwa ya kihistoria katika historia ya hivi leo ya nchi yetu, na hata kwa upande wa uchumi mpana, namba mbili sera za umma, na namba tatu mahusiano ya Tanzania na masuala ya kimataifa. Kwa hiyo imekuja kwa kweli kama ile hotuba ambayo itatakiwa nafikiri kujadiliwa kwa muda mrefu, kuandikiwa kwa muda mrefu, na kwa kweli bila shaka itakumbukwa kama historia iliyobadilisha mwelekeo wa Tanzania. Najua eneo lako la utaalam zaidi ni mambo ya uchumi, lakini tutaangalia yote hayo. Labda tuanzie hapo. Uh, ni nini hicho kikubwa ama labda tu uh, Dkt Kayoza, nafikiri suala ambalo linagonga vichwa vya habari sasa hivi ni kauli yake kuhusu jinsi ambavyo watakabiliana na na suala la ugonjwa wa corona ama COVID-19 eh, kwa ujumla alivyolizungumzia suala hilo umeonaje? Ah, ma maoni yangu kwa kweli ni, ni ni chanya vilevile kus alichokisema kuhusu ugonjwa wa covid kumi na tisa na kama siyasahau, katika kipindi chetu hiki mridhi, kupitia sauti ya Amerika tulizungumza wakati fulani e, na nilitoa maoni yangu ambayo nilikuwa nimeandika kwenye African Review nika, kwa hiyo ni ni ni leo nimepokea maoni yake mheshimiwa rais kwa moyo mkunjufu wa kitaaluma kwamba ni njia e, stahiki. Kwanza Mama Samia amekiri kwamba kuna makosa yanaweza kuwa yalifanyika jinsi ambavyo Tanzania imeshughulikia swala la COVID, la kupongezwa sana kwa kiongozi wa nchi kukiri makosa. Rais Samia Suluhu Hasan anaongoza chama kinachoitwa Chama cha ki Mapinduzi, na kwa kawaida ya mapinduzi ni kukubali kujikosoa pale unapokuwa unakosea na kuyasimamia yale mazuri ambayo unaweza kuwa unaendelea nayo. Nimefurahi kwamba amekosoa msimamo, ame amekiri mapungufu ya msimamo ambao serikali na Tanzania tulikuwa nao na akachukua akakubali kuwajibika wajibu, wajibu wa jumla, kuwa na wajibu wa jumla kama wao ambao walikuwa ndani ya serikali, tofauti na wanasiasa wengine ambao tumasikia waliokuwa ndani ya baraza la mawaziri, lakini wamejitokeza hivi karibuni kuonesha kana kwamba wao hawakuwa sehemu ya hatua zilizochukuliwa. Namba mbili, uamuzi wenyewe bila shaka unaiweka Tanzania katika mazingira eh, mazuri eh, katika, ma, eh, katika mwono ah, Tanzania sasa inaweza kuaminika zaidi juu ya jinsi inavyoshughulika na masuala ya sekta ya afya ya umma hasa kwenye janga hili za corona, na kwa kufanya vile, tunao uwezo tutakuwa na, na uwezo mkubwa sana kuweza kurudisha eh, imani hiyo katika maeneo muhimu, kwa mfano ya kiuchumi, ambayo tutazungumza baadaye, kama sekta kwa mfano ya utalii eh, na maswala yanayohusu mwingiliano wa masuala ya tafiti kati ya nchi moja na nchi nyingine. Ni Dr Breves Kahayoza akizungumza na VOA kutokea Dar es Salaam, Tanzania. <muchasimu> Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Ndu Wimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Raisi wa Marekani Joe Biden jana amesema kila mtu mzima nchini Marekani atastahiki kupewa chanjo ya COVID-19 katika wiki mbili zijazo. Shughuli hiyo itafanyika wiki mbili kabla ya muda aliyotangaza awali kuwachanja watu wazima wote ambao ilikuwa tarehe mosi Mei. Hakuna tena sheria za kutatanisha, hakuna tena masharti ya kutatanisha, amesema Biden akiwa White House akitangaza kuwa kufikia Mei 19 kila mtu mwenye umri wa miaka 18 au zaidi atastahiki kupewa chanjo. Wiki iliyopita, kesi mpya za maambukizi ya korona ziliongezeka kwa asilimia saba ikilinganishwa na kipindi cha awali cha siku saba. Idadi ya watu waliolazwa hospitali iliongezeka kwa asilimia tatu huku idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona ikiripotiwa kupunguka kidogo na kufikia vifo 800 kwa siku. Ongezeko hilo la maambukizi ni kutokana na baadhi ya majimbo kuondoa masharti ya kuvaa barakoa, mikusanyiko mikubwa ya hadhara, kuongezeka kwa safari za ndani na ongezeko la aina mpya ya virusi vinavyoambukiza kwa kasi. White House inasema zaidi ya watu milioni 150 wamekwisha dungwa chanjo hapa Marekani, sawa na thuluthi moja ya raia wote wa Marekani. Asilimia 40 ya watu wazima wamekwisha pewa dozi moja ya chanjo na karibu theluthi moja ya raia wote imepewa chanjo kamili. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM Tanga Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret, Kenya tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunarejea kwa ripoti mbalimbali za waandishi wetu. Takwimu nchini Rwanda zinaonyesha kwamba asilimia thelathini ya manusura wote wa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Watusi wa Rwanda wanaishi na mkanganyiko wa akili. Hii imetangazwa wakati Rwanda ikiingia katika wiki ya kukumbuka mauaji hayo yaliyofanyika nchini humo miaka 27 iliyopita. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Ni takwimu zilizofanywa na wizara ya afya ya Rwanda mwaka elfu mbili na kumi na nane. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba asilimia ishirini nukta tano ya watu hao, angalau kila mmoja ana tatizo la kiakili huku asilimia kumi nyingine ikipatikana miongoni mwa vijana wa kike na wa kiume walio na umri wa miaka kati ya kumi na minne hadi kumi na nane lakini wenye mahusiano ya karibu na wale walionusurika mauaji hayo mmoja wa madaktari waliofanya utafiti huo kutoka taasisi ya taifa ya tiba amesema, hali major depressive episode ni... kuna hali ya uchungu na majonzi ya kupindukia ambayo mara nyingi huendana na dalili za kutaka kujitia kitanzi mtu anajiona hana thamani tena katika jamii haya yote iyapo katika kiwango cha asilimia kumi na moja miongoni mwa wananchi wote. Takwimu ambazo nimezitaja zimeongezeka mara tatu miongoni mwa manusura wa mauaji hayo ya kimbari no, mtafiti mwingine Dr Chaste Wihoreye anasema hali hii ina chimbuko lake m kile kipindi cha baada ya mauaji ya kimbari, watu wengi waliishi kwa machungu na majonzi mengi na hata watoto waliozaliwa baadaye kidogo hadi wanakuwa na kufikia kiwango cha ujana bado walionekana kuwa na hali ya uchungu wa kupindukia. Kwa sasa wengi wao wamefikia umri wa miaka thelathini hivi. Hawa awali walionekana kupata ahueni, lakini nao pia kila wanapopata jambo ambalo kidogo linawakumbusha kule walikotoka, basi ndiyo mambo huanza tena. Hata hivyo, wengi wanahisi kwamba tatizo hili limepanda zaidi kutokana na janga la virusi vya Korona ambapo katika takwimu hizo pia imeonyeshwa kwamba idadi ya watu wanaojimalizia maisha kwa kujitea kitanzi imepanda maradufu tofauti na ilivyokuwa mwaka 2019 na 2020. Mfano uliotolewa ni kiwango cha kupanda kwa idadi ya vifo vitokanavyo na watu kujiua kutoka asilimia 54 hadi asilimia 60 ndani ya miaka hiyo miwili iliyopita. Mmoja wa madaktari pia wa magonjwa ya akili katika taasisi ya taifa ya tiba, Daktari Ivone Kaiteshonga, amesema pia Kuko umuntu par definition ni social ha, kuna uba. Pia zuiyo la kukaa ndani wakati wa korona kuna woga wa kupindukia, maana huruka ya mwanadamu ni kujiachia na wenzie, lakini kwa sasa hali imebadilika kabisa. Kuna virusi vya korona, lakini pia kuna historia ya mauaji yenyewe, yaani mtu hajisikii tena salama kama ambavyo ingetakikana. Kila wakati ni mwenye woga tu, wasiwasi wasi, kwamba hata angempoteza mtu hata pata nafasi ya kumzika kikamilifu kama hapo awali. Hayo yote yametangazwa wakati Rwanda ikiingia kwenye kipindi cha maombolezo ya mauaji ya kimbali ya mwaka tisini na nne dhidi ya Watusi wa Rwanda, na serikali tayari imesema kwamba maombolezo haya yatafanyika katika njia ya kipekee kutokana na kuwepo kwa maambukizi ya virusi vya korona. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Hivi sasa tukielekea nchini Burundi, wakati serikali inaadhimisha ukumbusho wa miaka 27 tokea kufariki kwa aliyekuwa rais wa taifa hilo Cyprien Ntaryamira kwa ajali ya ndege. Baadhi ya mashirika ya kiraia yamezisihi nchi jirani kuchangia uchunguzi kwa dhati, ili wale waliohusika wafikishwe mahakamani na kuchukuliwa hatua zinazostahiki. Kwa maelezo zaidi, tujiunge na mwanahabari wetu Jean Marie Hicho Burundi kutoka Kigali. Sherehe za ukumbusho wa miaka 27 tokea fariki kwa ajali ya ndege, Rais wa zamani wa Jamhuri ya Burundi, Cyprien Djamira pamoja na mawaziri wawili wa serikali yake zimezinduliwa na ibada ya sala iliyoandaliwa kwenye kanisa kuu ya kikatolika ya mjini Bujumbura. Baada ya sala hiyo, viongozi wa serikali na jeshi, wabunge, wanabalozi wa mataifa ya kigeni na mashirika ya kimataifa, wawakilishi wa vyama wa wa vya kisiasa vilivyohalalishwa nchini Burundi, viongozi wa dini mbalimbali, pamoja na wajumbe wa karibu wa familia ya Rais Ndayamira walijielekeza kwenye kasri ya tarehe mosi Novemba mahala ambako alizikwa marehemu huyo na kuweka shada za maua kwenye kaburi yake. Baadaye viongozi wote waliohudhuria sherehe hizo walisikiliza kwa makini hutba iliyosomwa na rais wa zamani Siprienda Jamira wakati aliyeapishwa kuiongoza nchi ya Burundi miaka 27 iliyopita. Katika hotuba hiyo ambayo iliwavutia wananchi wengi, hayati rais Ndajamira alisisitiza kuhusu umuhimu wa kurejesha nidhamu katika taasisi zote za uongozi wa nchi ya Burundi, ikiwa ni katika serikali jeshini bungeni, na hata katika mashirika ya kiraia na shuleni. Hata hivyo, wachambuzi wa siasa ya Burundi wanahisi kwamba ndoto hiyo ya marehemu rais Najamira bado haijatekelezwa hadi sasa. Hayo yakiarifiwa Bibi Adele Aishakie, mwenyekiti wa shirika linalotetea haki za wajane na mayatima waliathiriwa na machafuko ya kijamii yaliyohisibu nchi ya Burundi, AVODE kwa ufupi. Ameomba nchi jirani zichangie kikamilifu ili ujulikane ukweli kuhusu kifo cha rais huyo wa zamani wa Burundi pamoja na mawaziri wake wawili. Naomba mchango wa uhakika wa nchi jirani na Burundi ili kesi ya kifo cha raisi siprienda ira na mawaziri wake wawili ichunguzwe mahakamani na ukweli ufahamike kuhusu watu waliohusika na kifo hicho bila kupendelea upande wowote. Itafahamika kwamba rais wa zamani wa Burundi Cyprien Ntaryamira alifariki tarehe 6 Aprili mwaka elfu moja tisa mia tisini na nne, akiwa na umri wa miaka 39 wakati ndege iliyokuwa ikimsafirisha akiwa pamoja na rais wa zamani wa nchi ya Rwanda Juvenal Habyarimana ilifyatuliwa kwa silaha ya aina ya roketi kando kando na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kanombe mjini Kigali. Jean Marie Vianey, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jukwaa la vijana ni sehemu ya pili ya mazungumzo ya mwenzangu Sande Shomari na Gertrude Mligo kutoka Tanzania, ambaye ni mwandishi na mwanaharakati juu ya kitabu chake alichoandika mwaka 2021 kiitwacho Wasichana Waliotengeneza Umeme wa Upepo. Unaanza katika mahojiano haya kueleza juu ya kitabu hiki na vilevile vile masuala ya wasichana kwa ujumla. Kitabu hichi niliandika kwa sababu ya namna wasichana wanavyoachwa nyuma kwenye masuala ya sayansi na teknolojia. Ukiangalia mwaka elfu mbili na ishirini kipindi cha covid ilivyo nyuka juu vingi viliamia kwenye mfumo wa digit, lakini ukiangalia idadi ya kati ya wanaume na wanaume waliokuwa wanatumia mitandao kukuza biashara zao au zidi kuongeza ujuzi, ilikuwa ni tofauti. Wanawake na wasichana wengi waliachwa nyuma, wakiamini kwamba kitu fulani ni kwa ajili jinsi ya jinsia fulani vitu kwa ajili ya jinsia fulani kwa ajili ya jinsia fulani. Kwa sababu sii, kuna mafunzo tulikuwa tunayafanya Zoom, wasichana walikuwa wanasababu nyingi. Mtu hawezi kujoin Zoom kwa sababu hawezi kuitumia na hawezi yani, hiyo ndio sababu, na hawezi tena kujoin. Yani mafunzo ya bure, unapewa pesa, lakini mtu hawezi kuingia. Kwa hiyo hiki kitabu kimelenga kukumbusha, kimelenga kuonesha njia kwa, kwa mfumo wa story kwamba kwa siku zinavyoenda ndivyo vitu vinavyozidi kubadilika na pengine Gertrude, katika hayo ambayo mnayafanya na kusema kwamba yafanyike, tumeona kuna changamoto nyingi ambazo msichana, mtoto wa kike anazipitia, kuanzia mifumo dume kandamizi na kadhalika, na hata utamaduni. Huko nako changamoto kama hiyo itaondolewa vipi? Maana ukija kwenye utamaduni ni jambo ambalo liko ndani ya watu kwa muda mrefu Sa kabisa, na vitu ambavyo vipo kwenye jamii yetu huondolewa Sio kwamba unaweza ukaamka usiku asubuhi ukasema hichi kitu kime hakipo, kwamba leo umeongea na watu umefanya nini, ufanya nini, kwamba kesho asubuhi unaamini kitakuwa hakipo. Kuna vitu ni hatua, na kati ya hizo hatua ni namna ambavyo sisi tunatumia njia gani ili tufikie kuondoa vile vile. Kwa sababu mimi ninachoamini ni kwamba huwezi ukasema unasherekea una, una siku ya wanawake duniani kuondoa kitu fulani ambacho ni cha muda mrefu tunaenda kudili na mtu moja kwa moja, unaenda kumbadilisha maono yake na kubadilisha kile anachokifikiria alichokuwa na kiwaza kwa takriban miaka thelathini. Maanake ni, ni, ni mfumo ambao amekuwa nao, huwa ni hatua ni hatua, kwamba unamtoa kwenye kile alichokuwa na kiwaza, unambadilisha, unamtengeneza katika mfumo mpya wa kumuonyesha kwamba dada akipewa hiki na hiki atakusaidia hata wewe utapopata shida fulani, kwa sababu lakini ukipata tatizo unapokuwa tayari pia na hilo swala pia, swala pia, eh, la watoto familia, ni swala ambalo lina nafasi yake vilevile kwenye jamii. Pengine unaposema hili swala lichukui siku moja na mbili, ni muda mrefu, lakini je mafanikio yote unayoona hasa katika jamii zetu katika maeneo ambayo mila na tamaduni zimechukua hatua kubwa sana kwenye familia, ninaona tunazidi kuvuka, uh, tunazidi kuvuka tunazidi kuvuka pakadhi, siku zinavyozidi kwenda. Sema kipindi hiki cha katikati cha covid imeleta tafsira tena mpya, kunakuwa tena, kuna ule unyanyasaji tena wa mitandaoni. Kwa hiyo kunakuwa kuna unyanyasaji mwingi unaendelea hapa katikati. Kwa mfano, ongelea masuala ya nyumba za utotoni. Mimba za utotoni ukiangalia mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa unakuwa unaongelea kitu kingine zaidi. Kitu kingine kabisa. Kwa sababu mwaka elfu mbili na kumi na tatu mimba za utotoni zilikuwa ni iko katika namba ya juu sana kwa asilimia themanini na, ni, ni mimba za utotoni na... Mwaka na tisa ni mimba za utotoni lakini kufikia mwaka 2019 ni namba ime inazidi kushuka namba inazidi kushuka, ina maana kushuka kwa namba ni taarifa kwa wadau wa maendeleo, watu binafsi, lakini pia mashirika ambayo yanajihusisha na kuwasaidia wasichana waweze kutimiza ndoto zao, kwamba zile kazi wanazozifanya, zile kampeni wanazozifanya na vile vitu ambavyo sisi tumelenga kuvielekeza katika jamii, basi vinafanikiwa kwa asilimia kubwa. Kwa hiyo ni takwimu, lakini pia ni namba ya wasichana ambao wanaweza kumaliza kidato au wanaweza ku, um, kuingia katika nafasi za uongozi au wanaweza kujitegemea kiuchumi, inatuonyesha kwamba vina, vitu vitu vinavyofanyika havendi bure. Vitu vinavyofanyika ni matokeo ya mlolongo mrefu ulioanza takriban labda mwaka fulani na maradi kufikia mwaka fulani. Hayo ni matokeo na safari uh, ambayo ilianza kipindi cha nyuma. Japo unyanyasaji unazidi kuongezeka, lakini kadri ya vitu vinavyozidi kuongezeka, ndivyo sisi wadau binafsi na mashirika tunavyotafuta namna kuviondoa sasa hivi vitu, ili msichana na mwanamme waweze kufaidika na mlolongo mzima wa maendeleo pasipokuwa na ubaguzi. Ushauri wako kwa wazee, kwa jamii na kwa vijana wa kike wenzako? Uh, ushauri wangu unaweza kuwa ni kwamba sisi um, sote tumezaliwa tukiwa tuna ndoto tukiwa tuna maono na tukiwa tuna kuna vitu tunapenda kuvifanya, lakini eh, wewe mwanajamii wewe msichana, wewe mzee, unaitizamia vipi ndoto yangu? Na ukiilinganisha na ndoto yako, je, unani, we, we kuniwezesha mimi mtoto wa kike kwako ni sawa na kumwezesha mtoto wa kiume, au kwako kuna utofauti? Sababu mwisho wa siku, katika mia kuko katika mfumo ambao unapomsaidia dada, unapomnyanyua dada, vile vile kama unapomnyanyua mtoto wa kiume Vivyo ambavyo unaweza kuleta uwiano wa maendeleo, sababu maendeleo hayana jinsia. Maendeleo ya, ya kweli yanahitaji ushirikiano mzuri baina ya mwanamme na mwanamke. Ndiyo maana hata leo unaona kuna viongozi wakubwa ambao ni wanawake na wameonyesha dhahiri kwa vitendo kwamba inawezekana, iliwezekana na itawezekana na itazidi kuwezekana. Ni mwandishi na mwanaharakati kijana Getrudi Mdigo akizungumza nasi kutoka Tanzania. Msikilizaji, unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Uchumi wa dunia unafufuka haraka ukijikwamua kwenye janga la COVID-19 kuliko ilivyokuwa inatarajiwa, shirika la kimataifa la fedha IMF limesema Jumanne. Viongozi wa Ulaya wana matumaini kwamba mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yaliyoanza Jumanne huko Vienna kati ya Marekani na Iran juu ya kufufua makubaliano ya kimataifa ya kuzuia Tehran kuboresha uwezo wake wa nyuklia yatarekebisha sera ya Washington na Ulaya kwa taifa hilo la Kiislamu. Misri na Sudan zimeeleza kwamba mazungumzo ya hivi karibuni na Ethiopia kuhusu bwawa kubwa la uzalishaji wa umeme Jird yaliyofanyika mjini Kinshasa, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo yamemalizika bila muafaka kupatikana. Timu za Umoja wa Mataifa zimepokea ripoti za kutia wasiwasi kwamba Tanzania imewakatalia zaidi ya watu elfu moja waliokimbia shambulizi la wanamgambo wa Islamic State katika mji wa kaskazini mwa Msumbiji kuomba hifadhi nchini Tanzania. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR limesema jana. Mpaka hapa ndivyo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Diodon Shubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana, naitwa Idi Ligongo. Ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikia.