Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya nusu saa. Yanaanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Aprili 8 mwaka 2021. Na vilevile tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu, jijini Dar es Salam UFM Radio na kule Arusha Radio Sunrise. Wakati nchini Kenya unatupata kupitia Radio Citizen jijini Nairobi na Radio Kaya kule Mombasa. Karibuni Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea ripoti kuhusu mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali nchini Tanzania azungumzia ripoti yake iliyobaini ukiukaji mkubwa wa sheria za fedha za umma na kanuni za maadili za utumishi wa umma. Serikali kuu anajitahidi kwa sababu vitabu vyao wanatengeneza kutoka kwenye mifumo, lakini serikali za mitaa mfumo wao hautoi vitabu, wanatoa nje ya mfumo na vitabu vyao kusema kweli haviko vizuri na katika habari nyingine, kamati maalumu imeundwa nchini Kenya kupitia wizara ya afya ili kushughulikia tatizo la uhaba wa mitungi ya gesi ya oksijen, ambapo mahitaji yake yameongezeka kutokana na ongezeko la maambukizi ya COVID-19. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo msikilizaji. Kwanza basi, Sande Shomari anakusomea habari muhimu za dunia Moja wa Afrika umeacha mipango ya kununua chanjo za COVID-19 kutoka taasisi ya serum ya India kwa mataifa ya Afrika, inachunguza juu ya ina chanjo ya Johnson and Johnson, mkuu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika alisema hii leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taasisi hiyo bado itasambaza chanjo ya AstraZeneca kupitia kituo cha ushirikiano wa chanjo cha COVAX. Mkuu huyo wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika Dr John Kengason aliwaambia waandishi wa habari, lakini Umoja wa Afrika utaagiza chanjo zaidi kutoka Johnson and Johnson. Kauli hiyo inakuja siku moja baada ya wasimamizi wa dawa za Ulaya na Uingereza kusema wamegundua uhusiano kati ya chanjo ya AstraZeneca na ripoti za visa adimu vya kuganda kwa damu kwenye ubongo, lakini walisisitiza umuhimu wake katika kulinda watu. Dr Nkengasong alisema uhusiano huo wa watu kuugua hauhusiani na uamuzi wa Umoja wa Afrika Kundi hilo la nchi hamsini na tano lilibadilisha juhudi zake na kuzielekeza kwenye chanjo ya Johnson and Johnson, alisema akinukuu mpango uliotiwa saini wiki iliyopita kupata hadi dozi milioni mia nne kuanzia robo ya tatu ya mwaka huu. Rais wa zamani wa Ivory Cost Laura Bagbo na mshirika wake wa karibu ambaye alikuwa kiongozi wa vijana wako huru kurudi nyumbani baada ya kuachiliwa kutokana na mashitaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu katika mahakama kuu ya uhalifu ya kimataifa ICC kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Rais Alassani Watara alitangaza hayo wiki moja baada ya majaji wa rufaa wa kimataifa wa mahakama hiyo ya jinai kuunga mkono kuachiliwa kwa Bagbo na waziri wa zamani wa vijana Charles Blay Good kwa mashitaka yanayohusiana na ghasia za baada ya uchaguzi mwaka 2010 hadi 2011 ambazo zilisababisha watu elfu tatu kufariki dunia. Bwatara alisema walitambua uamuzi wa mahakama hiyo, akiongeza kusema wawili hao wanaweza kurejea Ivory Coast wakati wowote ule wanapotaka, na akaongeza kuwa Bagbo atafaidika na hadhi ya kiongozi wa nchi wa zamani. Rais wa Chad Idris Debi, mshirika wa mataifa ya magharibi katika vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu, anatarajiwa kuongeza muda wa utawala wake wa miaka 30 katika uchaguzi wa Jumapili licha ya dalili zinazoongezeka za kutoridhishwa kwa umma na uongozi wake. Viongozi wa upinzani wametoa wito kwa wafuasi wao kususia uchaguzi na kuifanya nchi hiyo isitawalike, baada ya uamuzi wa Deby kutafuta muhula wa sita uliosababisha maandamano na mapigano na vikosi vya usalama. Deby mwenye umri wa miaka ni mmoja wa viongozi waliodumu kwa muda mrefu barani Afrika akiwa ameshika madaraka tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini katika uasi wa kijeshi. Alisukuma katiba mpya na mwaka elfu mbili na kumi na nane ambayo inaweza kumruhusu kaa madarakani hadi elfu mbili na thelathini na tatu, hata kama wakiweka tena ukomo wa urais. Na mtu mmoja ameuawa kwa risasi na watatu kujeruhiwa hii leo mjini Save kaskazini mwa Benin baada ya wanajeshi kujaribu kuwatawanya waandamanaji wanaopinga kutokuwepo na upinzani katika uchaguzi wa rais utakaofanyika siku ya Jumapili. Wanajeshi zaidi walipelekwa katika mji wa kaskazini na kati ya nchi, ili kutawanya waandamanaji na vizuizi vilivyowekwa barabarani tangu siku ya Jumatatu. Abdul Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Kulingana na ripoti ya shirika la habari la AFP ni kwamba mashahidi wanasema wanajeshi waliofyatulia waandamanaji mabomu ya kutoa machozo walipofika na baadaye kufyatua risasi hewani ili kuwatawanya na kuondoa vizuizi walioweka njiani. Kufikia mchana, mji ulikuwa mtupu na milio ya bunduki ilisikika mnamo wakati wa laasiri. Tangu mwanzoni mwa wiki kumekuwepo na maandamano katika miji ya kaskazini na kati ya Benin ambako waandamanaji wamefunga njia kuu kuelekea mji mkuu wa uchumi wa Cotonou kupinga kuto kuwepo kwa wapinzani wa kweli katika uchaguzi wa rais wa Jumapili. Wachambuzi wanasema ni wazi kwamba tajiri wa biashara wa pamba Patrice Talon aliyeshinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita na kuligeuza taifa hilo la Afrika Magharibi kutoka demokrasia kuelekea utawala mabavu atapata ushindi. Wagombea wawili wa upinzani wanaoshindana naye ni mbunge wa zamani Alasan Sumanu na Corentin Kuhue, wanaotuhumiwa wa na upinzani wa Benin kuwa ni vibaraka wa chama tawala waliowekwa kuonyesha tu kwamba kuna upinzani wapinzani wakuu wako uhamishoni au wamehukumiwa vifungo vya jela na wawezi kushiriki kwenye uchaguzi huo wa Aprili 11. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden na mwanasheria mkuu wa serikali Merrick Garland wanapanga kuzungumza hii leo juu ya hatua mpya zinazokusudiwa kushughulikia ghasia za bunduki nchini Marekani. Kabla ya matamshi yao, White House ilitoa maelezo ya baadhi ya mipango hiyo, ikitaja hasia za bunduki kuwa janga la afya uma ya umma. Kitendo kimojawapo ni sheria inayopendekezwa kutoka wizara ya sheria kuzuia kuenea kwa kile kinachoitwa bunduki zisizoonekana, ambazo hazina namba na ni ngumu kwa polisi kufuatilia wakati zinatumiwa katika uhalifu. Idara ya sheria ya Marekani inapanga kutoa mfano wa kile kinachojulikana kama kiashiria cha hatari ambacho huwapa wanafamilia na watekelezaji wa sheria uwezo wa kuomba mahakama kumzuia kwa muda mtu anayeonekana kuwa hatari kwake mwenyewe au kwa mtu mwingine kuweza kumiliki bunduki. Mfano huo umekusudiwa kuyapa majimbo moja baada ya moja kianzio cha kutunga sheria zao wenyewe. Mataifa kadhaa yametoa miongozo mipya juu ya utumiaji wa chanjo ya AstraZeneca ya COVID-19 baada ya mdhibiti wa matibabu wa jumuiya ya Ulaya kutangaza uhusiano kati ya chanjo hiyo na uwezekano wa nadra wa kuganda kwa damu. Uingereza, ambapo chanjo hiyo ilitengenezwa ikishirikiana pamoja na mtengenezaji wa dawa za Uingereza na Sweden na wanasayansi katika chuo kikuu cha Oxford, inasema itatoa njia mbadala kwa watu wazima chini ya miaka thelathini. Watafiti wa Oxford pia wamesitisha majaribio ya kliniki ya chanjo ya AstraZeneca inayohusisha watoto wadogo na vijana, wakati wasimamizi wa dawa waingereza wakifanya ukaguzi wa usalama wa mfumo wa chanjo mbili. Reuters inasema Hispania na Ufilipino zitapunguza chanjo hiyo kwa kwa watu wenye umri zaidi ya miaka 60 wakati Washington Post inasema Italia imetoa miongozo kama hiyo. Shirika la dawa la Ulaya limesema hii leo kwamba Uganda kwa damu kunapaswa kuorodheshwa kama athari nadra sana ya chanjo ya AstraZeneca lakini iliendelea kusisitiza kwamba faida zake kwa jumla zinazidi hatari zozote. Ugonjwa wa Uganda nadra kwa damu umehusishwa na vifo vya watu wasiopungua 14 kote barani Ulaya. Raia wa Myanma wanakabiliwa na uhaba wa chakula na mahitaji mengine baada ya siku 65 za utawala chini ya mamlaka ya kijeshi ambao vikosi vyao kukagua magari na malori ya mizigo kwenye vizuizi vya barani na kuiba bidhaa na fedha kutoka kwenye magari hayo, maduka na nyumba wakazi, walisema siku ya Jumanne. Mapinduzi ya Februari mosi ambayo aliondoa madarakani serikali iliyochaguliwa ya nchi hiyo yalifuatia mwaka mzima wa matatizo ya kiuchumi kutokana na kusimama kwa shughuli mbalimbali ili kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona. Myanmar ni nchi masikini sana Asia kusini mashariki ikiwa na jumla ya pato la ndani na dola elfu moja na mia tatu. Hatua za kupambana janga hilo ambalo liliibuka msimu huu wa baridi uliopita ziliathiri nyumba na wafanyabiashara pamoja na wale walio katika sekta ya kilimo ambayo inachukua theluthi moja ya pato la taifa na zaidi ya nusu ya ajira. Mapinduzi na uwasi wa raia dhidi ya utawala wa kijeshi yamezorotesha zaidi shughuli za kiuchumi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili VOA na habari iliyopoa umuhimu wa juu jioni ya leo ni huko nchini Tanzania. Mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG amezungumzia ripoti ya ukaguzi wa hesabu za mashirika na taasisi za serikali nchini humo kwa mwaka 2019 na 2020 ambapo wamebaini ukiukaji mkubwa wa sheria za fedha za umma na kanuni za maadili za utumishi wa umma. Mwandishi wetu Dina Chahali anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Dodoma hii leo, mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG Charles Kichere pamoja na mambo mengine amesema katika ripoti hiyo ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa ya elfu mbili na ishirini amebaini matumizi mabaya ya mamilioni ya shilingi wakati Wizara ya Maliasili na Utalii ilipoendesha matamasha na shughuli za kukuza utalii wa ndani, ambapo utaratibu na malipo ya fedha hazikufuatwa, mamlaka ya hifadhi Ngorongoro ikitoa shilingi milioni 114 na TANAPA ikitoa milioni 57 bila kuwa katika bajeti zao za mwaka wa fedha. Fedha iliyotolewa na TANAPA ililipwa kwa kampuni ya utalii ya Sante Tours and Safaris ya shilingi milioni 57,984,045 kwa ajili ya gharama za malazi ya wa wapanda mlima. Hata hivyo, hakukuwa na ushahidi ulioonyesha kuwa kampuni ya Sante Tours and Safaris ilipewa kazi hiyo kwa njia ya ushindani. Pia hakukuwa na mkataba wa kazi uliowasilishwa kwangu kwa ajili ya ukaguzi. Aidha, mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ametoa hati mbaya kwa taasisi kumi huku taasisi nyingine 81 zikipewa hati zenye mashaka kutokana na ukaguzi uliofanywa. Serikali kuu wanajitahidi, kwa sababu vitabu vyao wanatengeneza kutoka kwenye mifumo, lakini serikali za mitaa mfumo wao hautoi vitabu, wanatoa nje ya mfumo na vitabu vyao, kusema kweli, haviko vizuri. CAG amesema kuna taasisi kumi na tatu zimefanya matumizi ya fedha kinyume na bajeti zilizopangwa na kuidhinishwa na Bunge, ambazo ni taasisi ya sanaa na utamaduni Bagamoyo, Tasuba, wakala wa barabara TANROADS, shirika la uzalishaji mali la magereza, wakala wa barabara TARURA, wizara ya afya maendeleo ya jamii jinsia ya wazee na watoto, ofisi ya waziri mkuu kazi ajira vijana na walemavu, pamoja na sekretariat ya mkoa wa Songwe. Ripoti ya CAG imekabidhiwa kwa mwenyekiti wa kamati ya bunge ya serikali za mitaa lak Bibi Gresi Tendega na makamu mwenyekiti wa kamati ya bunge ya serikali kuu PAC Jafet Yasunga, ambao wameahidi kuifanyia kazi na kuishauri serikali hatua za kuchukua. Tunakwenda sasa kuifanyia kazi kinaga ubaga, kuhakikisha kwamba tunaishauri serikali nini cha kuchukulia hatua katika masuala yote ambayo yameonekana katika ripoti hii ya CAG. Ni dhahiri kabisa katika ripoti hii imejionyesha mapungufu mengi katika mifumo, imejionyesha ubadhirifu, umejionyesha matumizi mabaya ya hela za umma pamoja na ukali wa serikali iliyokuwepo lakini bado watu hawajabadilika, hawaja bado, matumizi ni mabaya. Katika hatua nyingine, CAG ametoa rai kwa taasisi na mashirika ya serikali ambayo yalishindwa kuwasilisha hesabu za kila mwaka kwa ajili ya kutolewa maoni ya ukaguzi, kufanya hivyo ili kutimiza takwa hilo la kikatiba. Dina Chahali, Dar es Salaam. Naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanaweza kusikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania ni UFM Radio jijini Dar es Salaam na, na radio Sunrise, Arusha. Huko nchini Kenya ni Redio Citizen mjini Nairobi na kaya ya Mombasa, ambapo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaweza kutusikia kupitia redio Mwangaza na redio Malaika mjini Lubumbashi. Leo wizara ya afya nchini Kenya imesema imeunda kamati muhimu ya kuziba uhaba wa gesi ya oksijen ambao umeonekana katika baadhi ya hospitali nchini humo na kulazimisha shughuli za upasuaji kusimamishwa kwa muda. Sasa Kenya inaendelea kukabiliana na uhaba mkubwa wa oksijen inayotumika kwa matibabu ya watu walio na maambukizi ya virusi vya korona. Mahitaji yameongezeka kwa sababu ya ongezeko la maambukizi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera ana taarifa kamili. Alhamisi, Wizara ya Afya nchini Kenya imekiri bayana kuwa mahitaji ya gesi ya oksijeni yameongezeka zaidi kutokana na idadi kubwa ya wagonjwa wanaohitaji matibabu ya virusi vya korona, na kwamba japo viwanda vipo Kenya, mitungi ya gesi hiyo haipo. Uundaji wa kamati hiyo unatarajiwa kuharakisha juhudi za kuziba uhaba mkubwa wa gesi hiyo ambayo inatajwa kuwa muhimu sana katika tiba ya wagonjwa walio mahututi na walioambukizwa na virusi vya korona. To the industry immediately. Miongoni mwa mambo ambayo yanafuatiliwa na kamati hiyo ni masuala ya huduma, utengenezaji na uhifadhi wa gesi hiyo ambayo Wizara ya Afya inaeleza yanatolewa yana suluhu na serikali kwa kushirikiana na na Benki ya Dunia na serikali ya Ufaransa. Wizara hiyo inaeleza kupitia taarifa kwamba japo ina viwanda vya kutengeneza gesi hiyo kote nchini Kenya, uhaba uliopo ni wa kiwango cha juu na gesi iliyopo haiwezi kukidhi mahitaji yaliyopo. Kamati hiyo iliyoundwa sasa inatakiwa kufahamu mahitaji ya kila hospitali nchini Kenya pamoja na muundombinu wa kufanikisha kuwapo kwa gesi ya kutosha kuendesha shughuli za hospitali zote za umma nchini Kenya. Kutokana na uhaba huu wa gesi ya oksijeni, hospitali kadhaa nchini Kenya ikiwemo hospitali kuu ya Kenyatta zimesitisha shughuli za upasuaji na upasuaji utakaofanyika utakuwa tu kwa wagonjwa walio na mahitaji ya dharura dali ya Kenyatta kwa sasa inahitaji takriban tani mia nane za gesi ya oksijeni, ikiwa marudufu ya mahitaji ya awali kupambana na virusi vya korona. Hata hivyo serikali inaendelea kutoa wito kwa wananchi wanaotumia mitungi hiyo katika hospitali za kibinafsi au nyumbani kuacha kuhodhi na kuwasilisha kwa serikali kukidhi mahitaji yaliyopo. Waziri wa afya Mutahi Kagwe wiki hii amevieleza vyombo vya habari kwa takriban mitungi elfu ishirini ya gesi ya oksijeni imo mikononi mwa watu, hali ambayo inaathiri utoaji huduma zinazohitaji gesi hiyo. Kinachotokea kwa sasa ni kwamba katika vituo vingi vya afya mitungi inatumika kwa kila mgonjwa ili tuwe na mitungi ya oksijeni inayotumika kwa wagonjwa. Hii haisaidii sana na ni hatari. Kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa baraza la magavana, majimbo 47 ya Kenya yana viwanda 58 vya kutengeneza gesi ya oksijeni, lakini ni viwanda 42 tu vinavyofanya kazi. Aidha ni jumla ya mitungi 28 ya oksijeni iliyopo katika majimbo haya kusaidia katika juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya korona na mahitaji mengine ya dharura na yanayohitaji upasuaji. Milsentalo, katibu mkuu wa jukwaa la wahandisi wa kimatibabu nchini Kenya wanaozingatia maendeleo katika teknolojia na dawa kukuza vifaa na vifaa vipya vya kuboresha afya ya binadamu, anaeleza kuwa uhaba uliopo unaweza kuathiri maendeleo yaliyofanywa katika sekta ya afya. Tayari hospitali za kibinafsi na za umma kote nchini Kenya zimeanza kuchukua gesi ya oksijeni kutoka kwa kiwanda cha chuma cha Devki Steel katika miji ya Mombasa, Ruiru na Athi River baada ya kampuni hiyo kutangaza kwamba itatoa bure kusaidia serikali katika juhudi za kupambana na virusi vya korona. Kened Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wafuasi wa kiongozi wa zamani wa ofisi ya rais Chisekedi, Vital Kamere, wameitisha maandamano wakidai kuachiliwa huru kwa kiongozi wao. Hivi leo ni mwaka mmoja tangu kukamatwa na kuhukumiwa kifungo cha miaka 20 jela kwa Bwana Kamere ambaye alituhumiwa kwa ufisadi. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De La Chance, anatupasha zaidi. Wakiwa kwenye pikipiki piki hizi huku wakionyesha picha za kiongozi wao huyo, mamia ya vijana wafuasi wa chama cha UNC chake Vital Kamere waliandamana katika barabara za mji wa Bukavu ili kusikilisha ombi lao la kutaka kumwona Kamere akiwa huru. Vijana hao walikuwa na mabango kulikoandikwa: Kamere ni mfungwa wa kisiasa, ee Rais Felix Tshisekedi kumbuka, usisahau mlikotoka na Kamere hadi mahali uliko leo, aachiliwe Vital Kamere, na kadhalika aliyekuwa kiongozi wa zamani wa ofisi ya rais Chisekedi, aliyeitishwa Aprili 8 mwaka jana na kutiwa nguvuni kabla ya kesi dhidi yake iliyompelekea kuhukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela akiwa pia mwanasheria Daniel Lwaboshi ni kiongozi wa chama chake cha UNC hapa Kivu Kusini. Kwetu leo uh, ni siku mbaya sana e, kama vile masambu ilipitikana inaonekana, anafungwa kwa sababu za kisiasa, sio kwa sababu amepora mali ya nchi, kwa sababu eh, walisema eti amepora nyumba, franga za kuuza nyumba hizo. Manyumba nyingi zina, zina ziko huko Kinshasa, zingine ziko huko Matadi, zingine ziko huko Dar es Salaam, zingine ziko huko Lobito huko Angola. Usiku na mchana government ya, ya Tanzania ya, ya Angola wanaandikia government yetu iende ikakamata hizo manyumba. Licha ya kuhisi kwamba Vital Kamerhe anakandamizwa kisiasa, bado chama chake cha UNC kinaunga mkono Rais Felix Tshisekedi. Kwa nini basi? Mara tena hapa anajibu kiongozi huyu Daniel Wabushi. Hapana, sisi hatuwezi enda upinzani, siyo rais ambaye ana kontrole eh, justice, justice ni madaraka yingine. Kama mheshimiwa Vital Kamere alikata rufaa, ni kwa sababu anaiwa kama sheria ndio inamfunga na, na sheria ndio itamwachilia. Kwa fursa hii ya mwaka mmoja baada ya Vital Kamere kukamatwa chama chake kimeanzisha kampeni ya kufanya changizo ya dola moja moja ajili ya kuendeleza chama hiki. Kuna pia ibada ya maombi inayopangwa na wanachama hicho kwenye eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kujaribu kupata msaada wa Mungu. Wengine wakazi wanamkumbukaje Vital Kamerhe? Roger Sadiki ni mwanasiasa akiwa mjini Kinshasa. Hata ule ambaye hakwenda kwenye shule anajua aki, ni kesi ya haya, na kwa sasa tunawazia kama fasi ya mheshimiwa Vital Kamere siyo ndani ya gereza, fasi yake yanapashwa kutumikia sasa nchi. Christopher Safari pia ni mwanachama cha ARC kinachounga mkono Rais Felix Chisekedi. Nchi ya sheria siyo kusema kwa wamoja tu, inafaa kwa watu wote jio, maana sisi tunaomba ile kesi jisi ilianza inafaa iishe sababu haikuonekana, hakuonekana kwenye kuhusika waziwazi katika mambo ambayo walimshutumu mwaka jana. Kesi dhidi ya Vital Kamere ilitangazwa kwenye televisheni ya kitaifa RTNC ndani ya gereza kuu la Makala mjini Kinshasa. Mwisho wa kesi hiyo, Vital Kamere na mshtakiwa mwenzake, mjasiriamali raia wa Libnon Sami Jamal, walihukumiwa kifungo cha miaka ishirini kwa hatia ya ufisadi na ubadilifu wa karibu dola milioni hamsini za Kimarekani, kukamatwa kwa akaunti zao za benki na mali zao. Ni Tima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. A leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia makundi ya nzige yamevamia mashamba ya wakulima nchini Kenya na kuharibu mazao, mifugo na usalama wa chakula. Mashamba ndiyo kwanza yametoka kwenye msimu wa mvua na ardhi ilikuwa imetayarishwa kwa ajili ya kupanda mazao. Kwanza kwa msimu wa mvua kunafanya vigumu kwa mamlaka ya kunyunyizia dawa za wadudu. Mwenzangu Hadija Riami anayesoma ripoti kamili katika mashamba yaliyomzunguka Hana Nyokabi anaangalia uharibifu wa mazao uliofanywa na nzige. Shamba lake ni miongoni mwa yale ambayo yalivamiwa huko Kenya. Mwaka jana, mamlaka zilifanikiwa kudhibiti kile ambacho kilionekana kuwa ni uvamizi mkubwa sana wa nzige nchini Kenya kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka sabini. Hatua hii iliratibiwa kwa kiasi kikubwa kwa kunyunyizia dawa ambayo ilihusisha eneo kubwa makundi mengi ya hao nzige yalikuwa katika maeneo yasiyokaliwa na kwenye maeneo ya mimea ambayo yalikumbwa na mvua za zaidi ya wastani mwaka elfu mbili kumi na tisa. Lakini mwaka huu makundi haya yanaleta changamoto kubwa sana. Wamefika katika maeneo ya Baraka ambako unyunyizaji dawa kwa njia ya anga unaweza kuumiza mifugo, kuchafua maji na kuwadhuru watu. Ile uharibifu tumepata ni ile kubwa kabisa. Tuko na watoto tuko na watu wetu wako hapa, sijui tutawapea nini? Mambo imeharibika kabisa. Ukiangalia saba yote haina kitu kimebaki. Hata mang'ombe zitakufa. Jamani, serikali iingilie itusaidie, hata mang'ombe zitakula nini? Misafara ya magari aina ya pikup yamewekewa vifaa vya kunyunyizia dawa, yanapita kwenye mashamba yakiwa yana wanajeshi wakisaidiwa na vijana wa kikosi cha huduma kwa taifa walisafiri kutoka eneo lao katika mji wa Isiolo kiasi cha kilomita 257 magharibi mwa wimbi jipya la nzige, ambao walisafiri kutoka eneo walikozaliana huko nchini Somalia. Sasa wanatishia kuharibu eneo muhimu sana ambalo ni mzalishaji mkubwa wa chakula nchini Kenya. Ni mwanzo wa msimu wa upandaji ambao unachangiwa na mvua kubwa sana ambazo huanza kati ya mwezi Machi na mwezi Mei. Ardhi imekuwa ikitayarishwa kwa ajili ya upandaji mazao. Magenge ya watoto wa shule, baadhi wakiwa wamevaa sare za shule, wanazunguka kwenye mashamba wakikamata wadudu hao kutoka hewani au ardhini. Kwa wao, mamilioni haya ya nzige wa jangwani ni kama upepo. Kuna watu fulani wamekuja, wanasema wanazi digest, kuna vile wanazi process wanatengeneza chakula ya kuku na wanarudi wanatengeneza mbolea wana tiingiza wana kiasi, kiasi, na chandarua chini kimogiko kijaza mfuko yako kwa kilo ngapi kilo ukijaza kilo 10 wanakupatia 1000 kijaza kilo ishirini wanakupea elfu mbili E, hey, sasa watu wakaona hapana hata kai vitu jimetukulia vitu yetu bwana, wacha hata sisi tuchangamuke, hata sisi tuziangusha angusha tuzishi lakini vitu hiiishi bwana. Kilo moja ya nzige inauzwa kiasi cha shilingi hamsini za Kenya wanaponunuliwa na shirika lisilo la kiserikali ambao huwatumia kutengeneza chakula cha mifugo. Ambrose Nyatich kutoka shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO ni mtaalamu wa usalama wa chakula, anaelezea zaidi kuhusu nzige wao wow, ni wadudu ambao hawajakomaa wana ukali usio wa kawaida pale linapokuja suala la kujilisha kwa sababu wana kawaida ya kula sana kwa siku wanaweza kula gramu mbili ambapo ni mara mbili ya uzito wa mwili wao eneo la kawaida la jangwani linaweza kuhimili mpaka nzige milioni 150 katika kilomita 1 ya mraba kwa mujibu wa mamlaka ya maendeleo ya serikali Afrika Mashariki, IAD, mamlaka inasema makundi ya nzige yanahama kufuatana na upepo unavyovuma, na wanaweza kusafiri umbali wa kilomita 100 mpaka 150 kwa siku. Kwa mujibu wa IAD, kundi la kawaida la nzige linaweza kusafisha mazao kwa kiwango cha kushtusha sana. Kwa siku moja wanaweza kula chakula ambacho kinakadiriwa kulisha kiasi cha watu elfu mbili mia tano. Khadija Riani, VOA, Washington. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington. Kesho katika matangazo yetu ya jioni, tutawaletea kipindi cha Live Talk ambapo tunazungumzia vyombo vya habari nchini Tanzania kwenda mbele. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari, msomaji ni Sandey Shomari. Umoja wa Afrika umeacha mipango ya kununua chanjo za COVID-19 kutoka taasisi ya Serum ya India kwa mataifa ya Afrika na inachunguza juu ya chanjo ya Johnson and Johnson. Mkuu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa ya Afrika alisema hii leo. Rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo na mshirika wake wa karibu ambaye alikuwa kiongozi wa vijana wako huru kurudi nyumbani baada ya kuachiliwa kutokana na mashitaka ya uhalifu dhidi ya ubinadamu katika mahakama kuu ya uhalifu ya kimataifa ICC. Na hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hivi leo, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud, mwelekezi wa matangazo Aida Isa, mwenzangu niliyekuwa naye ni Sande Shomari, mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.