Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa <tune> Washington DC ni saa sita na nusu mchana, tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, masafa ya FM ya VOA Nairobi na Mombasa, masafa mafupi na internet, wwwvoa swahilicom. Ninayokaribisha leo ni mimi Mumoyo Hamza. Karibu katika matangazo yetu ambapo leo tutakuwa na mjadala maalum kuhusu uhuru wa vyombo vya habari nchini Tanzania. Kaa nasi katika matangazo yetu ya LiveTalk. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Prince Philip wa Uingereza, mume wa malkia Elizabeth wa pili, amefariki leo akiwa na umri wa miaka 99. Prince Philip ambaye pia ni Duke of Edinburgh ni mwanafamilia aliyehudumu kwa muda mrefu katika historia ya Uingereza na mwanafamilia wa kifalme ambaye ni mtu mzima zaidi. Habari za kifo chake zimekuja takriban miezi miwili baada ya Prince Philip kulazwa katika hospitali ya King Edward mjini London hapo Februari kumi na sita wakati huo ilielezewa kuwa philip alikuwa hajisikii vizuri alikaa hospitali kwa siku chache kufanyiwa uchunguzi na kupumzika na baadaye alirejea nyumbani huko windsor castle mwezi machi prince philip alizaliwa juni ishirini na moja mwaka alfu moja mia tisa na ishirini na moja alimuoa malkia elizabeth zaidi ya miaka sabini na tatu iliyopita hapo Novemba 20 mwaka 1947. Mahakama Kuu ya Kenya imesitisha hatua ya serikali nchini humo kufunga kambi mbili za wakimbizi ambazo zinahifadhi maelfu ya wa wakimbizi kutoka nchi jirani zilizokumbwa na vita. Jaji Anton Mirima alitoa agizo la muda hapo Alhamis baada ya aliyekuwa mgombea urais Peter Gichira kuwasilisha changamoto ya kisheria kutaka kuzuia kufungwa kwa kambi mbili za wakimbizi. Wizara ya mambo ya ndani Kenya ilikuwa imewapa idara ya kuhudumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR hadi Jumatano kubuni mpango wa kufunga kambi hizo. Kambi ya Dadaab iliyopo mashariki mwa Kenya inahifadhi zaidi ya wakimbizi laki mbili wengi kutoka Somalia ambayo imekuwa kwenye machafuko kwa miongo kadhaa. Kambi ya kakuma iliyopo kaskazini mwa Kenya inahifadhi wakimbizi takriban laki mbili na wale wanaotafuta hifadhi, wengi kutoka Sudan Kusini ambao wanapigana vita vya wenyewe kwa wenyewe. Ofisi ya mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Burundi itafungwa hapo Mei thelathini na moja. Miezi mitano baada ya serikali kuomba ifungwe, katibu mkuu alitangaza Alhamis. Suala kubwa la kisiasa ni uwepo wa UN umekuwa chanzo cha mvutano kwa miaka kadhaa kati ya taasisi hiyo na serikali ya Burundi ambayo inapinga haja ya ujumbe wa ufuatiliaji wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Ofisi hiyo ilianzishwa baada ya taifa hilo la Afrika ya Kati kutumbukia kwenye mzozo wa kisiasa mwaka elfu mbili kumi na tano wakati rais wa wakati huo Pierre Nkurunziza alipogombea muhula watatu madarakani na kusababisha vurugu ambazo zilipelekea vifo vya watu angalau elfu moja na mia mbili. Jenerali Evariste Ndayishimiye alichaguliwa Mei mwaka elfu mbili na ishirini kumrithi Nkurunziza ambaye alikufa Juni mwaka jana. Wachunguzi wa UN walisema hapo Septemba kwamba ukiukwaji wa haki umeendelea kuwepo chini ya rais Ndayishimiye. Upigaji kura umefanyika Ijumaa huko Djibouti ambapo Ismail Omar Guelle anawania muhula wa tano madarakani kama rais wa taifa hilo dogo ambalo amelitawala kwa miaka ishirini na miwili kiasi cha raia 215,000 wamejiandikisha kupiga kura kwenye ushindani kati ya Gwele mwenye miaka 73 dhidi ya mfanyabiashara anayejulikana sana ambaye anaonekana kuwa tishio kwa kiongozi mwenye nguvu ambaye alirithi madaraka mwaka 1999. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za huko katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika ambayo inaangalia mojawapo ya njia zenye biashara kubwa zaidi ulimwenguni iliyopo kwenye njia kati ya Afrika na peninsula ya Kiarabu. Waangalizi wa uchaguzi walisema mchakato ulikuwa ukiendelea vyema, ingawa wapiga kura hawakuwa na shauku ya kupiga kura. Vyama vikuu vya upinzani vya Jibuti vilisusia kura hiyo na kumwachia Zakaria Ismail Farah mwenye miaka hamsini na sita na mgeni kisiasa ambaye pia ni mfanyabiashara anayeingiza bidhaa za usafi nchini humo kama mpinzani pekee wa Gwele. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Meli ya kusafirisha mafuta ya Korea Kusini iliyoshikiliwa kwa miezi kadhaa na Iran wakati wa mzozo wa mabilioni ya dola yaliyokamatwa na Seul iliachiwa na kusafiri mapema Ijumaa, saa chache kabla ya mazungumzo zaidi kati ya Teheran na mataifa yenye nguvu duniani juu ya makubaliano yake ya nyuklia yaliyoingia dosari. Takwimu za MarineTraffic.com zilionyesha kuwa MT Hankuk Chemi ikiondoka Bandar Abbas nyakati za asubuhi. Wizara ya mambo ya nje ya Korea Kusini ilisema Iran iliiachia meli hiyo na nahodha wake baada ya kuikamata tangu mwezi Januari. Wizara hiyo inasema Hankuk Cheni iliondoka bandari ya Iran majira saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za huko baada ya kumaliza mchakato wa kiutawala. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran Said Khatib Zadeh Baadaye alithibitisha kwamba Iran iliiachia meli hiyo. Timu ya wataalam wa ekiolojia huko Misri imesema katika taarifa yake Alhamis kwamba imegundua mji uliozikwa chini ya mchanga wa Misri ambao haujaguswa kwa maelfu ya miaka, uliachwa na wakazi wa zama za kale katika tukio linaloonekana kama la hivi karibuni. Timu hiyo ilisema baada ya wiki kadhaa za kuondoa mchanga waligundua mji mkubwa ukiwa katika hali nzuri ya hifadhi, pamoja na nyumba iliyojaa vifaa vinavyotumiwa katika maisha kila siku ya mwanadamu. Ugunduzi wa mji uliopotea wa Aten karibu na Luxor, nyuma ya bonde la Wafalme, ni ugunduzi wa pili muhimu wa kielojia tangu kaburi la Tutankhamun, kulingana na Betsy Bryan, Profesa katika chuo kikuu cha John Hopkins anayehusika na sanaa ya Misri alisema katika taarifa yake. India inaripoti kuwa na idadi kubwa kwa siku katika kesi mpya za COVID-19. Wizara ya afya nchini humo imesema leo ilirekodi kesi mpya mia moja thelathini na moja elfu mia tisa sitini na nane katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita idadi ya kesi hizo ijumaa inavunja rekodi ya kesi 126789 ambazo wizara hiyo iliripoti hapo alhamis wakati huo waziri wa afya wa ujerumani anasema leo kuwa nchi yake ipo kwenye hatihati hati ya kuzidiwa na virusi vya korona na takriban watu 4500 wapo katika vyumba vya uangalizi maalum ICU ikiwa hali hii itaendelea itakuwa suala kubwa sana kwa mfumo wetu wa afya, James Pan alisema kulingana na shirika la habari la Reuters. tunahitaji kuweka masharti zaidi. Puerto Rico na Washington DC zinatarajia kufungua ustahiki wa chanjo ya COVID hapo Jumatatu kwa wakazi wenye umri wa miaka kumi na sita. Mataifa kadhaa yamepata miongozo mipya juu ya utumiaji wa chanjo ya covid-19 ya AstraZeneca baada ya mwangalizi wa matibabu wa jumuiya ya Ulaya kutangaza uhusiano kati ya chanjo hiyo kuwa na uwezekano nadra unaosababisha damu kuganda mwilini. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Na msikilizaji, kama nilivyogusia katika utangulizi, tunazungumza leo kuhusu kazi za vyombo vya habari Tanzania na uhuru wao baada ya utawala wa marehemu John Pombe Magufuli na hatua za awali zilizochukuliwa na rais mpya wa nchi hiyo, Samia Suluhu Hassan ambaye wiki hii alitoa maelekezo ya kufunguliwa kwa baadhi ya vyombo vya habari. Wageni wetu katika mjadala wa leo ni waandishi waliobobea katika fani hiyo. Tunaye Deodatus Balile ambaye ni mhariri mtendaji wa gazeti la Jamhuri na mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri. Tunaye Absalom Kibanda, mwenyekiti mstaafu wa Jukwaa la Wahariri, Khalifa Said, mwandishi wa kujitegemea mjini Dar es Salaam, na tunamtazamia pia Dr. Ananilea Nkya ambaye ni mwanaharakati na mwandishi wa siku nyingi nchini Tanzania. Karibuni sana wageni wangu. Aa, kwanza labda aa, kabla hatujaingia katika mjadala huu Balile, naomba hebu utu, utufafanulie aa, kulikuwa na matamshi ya kuchanganya kidogo baada ya raisi aa, Samia kutangaza kufunguliwa kwa vyombo vya habari. Katibu mkuu wa Wizara ya Habari Dr. Hassan abasi aka akaja na ufafanuzi ambao wanahabari wengine mliupinga, lakini na siku moja tena baadaye msemaji wa serikali Bwana Msigwa naye akatoa matamshi mengine. Hebu tuelezee sasa hivi kilicho wazi, matamshi ya Rais Samia yalisema yali, yali nini na yame, yame, yameeleweka vipi? Uh, kwanza nawashukuru VOA kwa kutupa nafasi hii ya kushiriki mjadala huu na nafikiri mjadala huu umekuja kwa wakati mwafaka. Uh, swali la msingi ulioniuliza ni juu ya mkanganyiko uliojitokeza katika haya matamshi yaliyotoka na katibu mkuu wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, lakini pia msemaji mkuu wa serikali na msajili wa magazeti ambaye ni mkurugenzi wa Idara ya Habari maelezo ile tweet yake lakini pia eh, kumetolewa ufafanuzi ambao kidogo umepunguza huo mkanganyiko. Ukimsikiliza mheshimiwa Samia, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, alijieleza vizuri sana. Amesema kwamba kila vyombo vilivyokuwa vimefunguliwa mvifungulie, yaani alisema maneno vifungulie vyombo mlivyovifungie, na tunamshukuru mkurugenzi wa mawasiliano Ikulu alitoa press statement ikieleza kwamba wavifungulie vyombo vya habari. Kwa hiyo ukienda katika muktadha wa nini maana ya vyombo vya habari, hizi new media zimekuja kawaida tu hapa karibuni, haya magazeti ma, mitandao na nini, lakini kimsingi alikuwa akimaanisha vyombo vilivyofungiwa. Na ukiangalia katika ile ya uhuru wa vyombo vya habari eh, kitu ambacho kinaharibu heshima ya Tanzania ni magazeti yaliyofungiwa. Hii mitandao imekuja karibuni, lakini haijaharibu jina la Tanzania kwa kiwango hicho. Sasa katibu mkuu e, nimesema katika moja ya mahojiano kwamba kwanza amefanya kazi ambayo siyo yake, kwa sababu ile ni katibu mkuu wa wizara ya habari, sio msemaji mkuu wa serikali. Msemaji wa mkuu wa serikali ni ndugu Gerson Msigwa. Kwa hiyo ame, ame trespass kwenye madaraka, akazungumzia eneo ambalo sio lake, lakini pia waziri ameliweka vizuri kidogo Uh, hii sasa waziri mii imeona ametumia diplomasia na kwa kweli, kesho asubuhi tunatoa uh, uh, statement ya kumpongeza waziri kwa kuondoa huo mkanganyiko, aliposema vyombo vya habari ambavyo vimefungiwa wamiliki wake waende wazungumze na wizara ya habari, ili waone ni wapi walikosea na sheria zilizotumika, waangalie uwezekano wa kufungulia. Tumewahi kuwa na mkutano sawa na huo pale Wasafi TV walivyokuwa wamefungiwa tulifanyia pale mamlaka ya mawasiliano tcra tulimweleza kwamba si vyema sana kufungia vyombo vya habari alituahidi na akatekeleza wasasi badala ya kufunguliwa mwezi wa sita wakafunguliwa tarehe ishirini na nane kwa hiyo hata hii kauli aliyoitoa juu ya magazeti haya mwanahalisi mawio na tanzania daima ambalo limefutwa leseni yake tunaamini kwamba mwelekeo mpya e, unatupeleka katika wakizungumza ule ugumu uliokuwepo mwanzo utaondoka na watafunguliwa, wataendesha magazeti yao. Ombi letu ni moja tu, tu kwamba viongozi wazisome hizi sheria wajue mipaka yao. Na Dr. Abasi amekuwa msemaji wa serikali kwa miaka mitano msemaji mkuu, lakini sasa ni msemaji wa wizara yake. Msemaji mkuu wa serikali ni ndugu yetu Msigwa. Kwa hiyo tunaomba sana, na kwa kuwa Msigwa ndiye msajili wa magazeti eneo hili, Dr. Abasi sasa ajifunze kuondoka kwenye eneo hili aende kuisemea zaidi wizara kusajiliwa kwa gazeti jambo ambalo s haliangukii katika mali yake. Asante sana Balile, nilitaka uh, ue, ue, uelewa huo utokee kwa mwenyekiti wa jukwaa la wahariri kuliko mtu mwingine yoyote na, na, nafikiri umetufikisha mahali pazuri, lakini sasa uh, tukianga, tukiangalia kwa jumla um, mm -hmm. uh, nafasi ya vyombo vya habari Tanzania, kwani katika nchi nyingi e, pamoja mm -hmm. na Tanzania Uh, ukiangalia historia yake, vyombo vya habari vinachukuliwa ingawaje sio katika hali rasmi, kwamba ni mhimili wa nne katika taifa, baada ya ile mihimi, mihimili mitatu rasmi: ofisi ya rais, mahakama na bunge. Vyombo vya habari vina nafasi kama mhimili wa nne kwa sababu hmm. ya nafasi yake au jukumu lake la kuangalia serikali inafanya nini. Sasa, uh, koja niende kwa kwa, kwa mwenyekiti wa mstaafu wa jukwaa la hariri ya Absalom uh, Kibanda uh, unakubaliana na lawama ambazo zimekuwa zinabandikwa kwa vyombo vya habari Tanzania kwamba havitimizi wajibu huo wa mhimili usio rasmi katika tawala zilizopita? lakini hasa miaka ya utawala wa rais Magufuli. Tunachofanya hapa sio kulaumu serikali, mimi nataka tujiangalie sisi wenyewe waandishi, tumekuwa tut-tumekuwa katika hali gani mpaka tumefika hapa tulipofika. Kibanda, nakushukuru, asante sana. Nimemsikiliza kwa makini mwenyekiti wetu wa jukwaa la wahariri Deodatus Balile, lakini kabla sijajibu nataka kuweka jambo moja sawasawa. E, msemaji mkuu wa serikali ambaye ni mkurugenzi wa idara ya habari maelezo, anafanya kazi chini ya katibu mkuu wa wizara hii, lazima ifahamu. Kwa hiyo bosi wa msemaji mkuu wa serikali ni katibu mkuu na waziri, kwa hiyo yuko chini ya wizara ya habari. Kwa hiyo hiyo ni moja, lakini pili, nikikubaliana na mwenyekiti wetu ni kwamba si kazi, eh, eh, Dkt. Abasi alifanya kazi ambayo siyo yake kimsingi. Nikijibu swali lako, vyombo vya habari kuvilaumu kwa ujumla wake si sahihi. Vyombo vya habari vya Tanzania vimekuwa vinatimiza wajibu wake kwa miaka mingi na kwa, kwa wakati wote, kwa maana ya kwanza ya kuwa ya kuwa wapashaji wa habari eh, lakini vile vile wakiwa wa eh, wakiplay role ya kuwa watchdog uh, wa, wa, wa, wa, kwa, kwa taarifa mbalimbali ambazo zimekuwa zinatokea na kuwajulisha wananchi maamuzi na wakati mwingine kuonyesha njia pale ambapo kumekuwa na makosa au habari za ufisadi, na vyombo vya habari kwa kiwango kikubwa vimetimiza wajibu wake. Ni kweli kwamba kumekuwa na lawama nyingi kutoka kwa viongozi wa serikali, hasa hasa hasa wakati wa serikali ya awamu ya tano ilipoingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na tano, na mwaka mmoja baadaye ile sheria ya huduma ya vyombo vya habari ilivyopitishwa bungeni mwaka elfu mbili na kumi na sita, ule mbinyo wa wigo dhidi ya vyombo vya habari ukawa mkubwa sana, lakini ikawa vile vile ni kichaka cha kutupa lawama nyingi sana kwa vyombo vya habari. Kwa mfano, magazeti mengi huru yalifungiwa kipindi hicho, lakini yakafunguliwa magazeti mengi ya ajabu ajabu ambayo yameendelea kuchapwa na kiandika habari za uongo waziwazi, lakini hakuna hatua ambazo zimekuwa zikichukuliwa. Kwa hiyo, kimsingi unaweza kuona kama, kama wakulaumiwa zaidi wala si vyombo vya habari, wakulaumiwa zaidi pengine ni watendaji waliokuwa serikalini ambao walishiriko ama kwa kutumia sheria lakini vile vile kwa kutumia matamko tu ya kiimla, wakati mwingine rais alikuwa madarakani na wakati mwingine aliyekuwa msemaji mkuu wa serikali, Dr Abasi, kubinya wigo wa uhuru wa habari. Kwa hiyo vyombo vya habari vimetimiza wajibu wake, tatizo imekuwa ni watendaji na viongozi serikalini. Uh, hapo hapo tu, uh, tubaki hapo hapo bado kibanda. uh, kuna wengine ambao wanadhani vyombo uh, vya habari ingawaje vilijifuru kuwa kidogo furukuta kujaribu kutimiza wajibu wake, lakini vilishindwa na vikafika wakati labda vikasalimu vika amri, kwa sababu ule mbano uh, uliotokea N ni kama vile ilifika wakati wakaukubali. Hilo hilo ni jambo jingine. Ni kweli kama nilivyosema, kumekuwa na mbinyo mkali sana. Kwa mfano TCRA, wamekuwa wakitoa adhabu kali kwa, kwa radio na televisions, ambazo zimekuwa zikionekana kukiuka baadhi ya taratibu na sheria za nchi, wakati idara ya habari Maelezo imekuwa ikifungia magazeti. Kwa hiyo ni kweli mbinyo ule ulikuwa ni mkazi, na tukumbuke kwamba baada ya sheria ya huduma za habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita, ilianzishwa kanuni ya kusajili magazeti, kutoa leseni kwa magazeti kwa muda wa mwaka mmoja tu. Jambo hilo peke yake limekuwa likifanya vyombo vya habari wakati mwingine kuripoti kwa tahadhari kubwa sana kwa sababu vikijua upo uwezekano wa kunyimwa leseni ya kuendelea kuchapisha magazeti yao mwaka mmoja ukiisha, na kwa radio na televisheni kupata kupata eh, kupewa kutozwa faini kubwa kubwa za milioni tano na nyingine nyingine, au kufungiwa miezi mitatu mpaka sita kama ambavyo alisema rais Samia Suluhu Hassan hivi karibuni. Kwa hiyo mbinyo huo ni kweli umeleta hofu na kutikisa vyombo vya habari. Baadhi ya waandishi kama sisi kwa mfano, ambao tulikuwa tuna, tuna kolamu zetu katika magazeti tuli, tulilazimika kusitisha kwa sababu kulikuwa na vitisho vya chini kwa chini kuhusu kuhusu uandishi wa habari na uhuru wa au wigo wa upashaji wa, wa, wa, wa habari kwa ujumla. Hilo ni kweli, ni rahisi kwa watu kuona kama pengine kulikuwa na hali ya kusalimu amri, kwa sababu lakini kikubwa, kanuni, sheria, matamko na pengine vitisho kwa watendaji na viongozi wa serikali nam Deodatus uh, Balile, wewe ni, ni, ni mhariri mtendaji, kwa hiyo ni mtu ambaye unashughulika una kila siku ya Mungu uh, namna gani uh, habari inaandikwa na vitu gani mnaviripoti uh, pamoja na kuwa mwenyekiti wa jukwaa la wahariri uh, una, unatathmini vipi, uh, jinsi vyombo vya habari uh, ama kushindwa kutimiza wajibu wake au vilisalimu amri tu, baada ya kusoma hali halisi. Kama Kibanda alivyoweka sawa, niliweke sawa pia kwamba unapokuwa baba mwenye nyumba katika nyumba ambayo unaishi na vijana waliooa, baba mwenye nyumba huingii chumbani kwa mkwe, kwa mkweo ambaye ni kijana wako aliyeoa, mnaishi nyumba moja. Mfano huu unaendana na wizara na idara ya habari maelezo kwamba ile wizara tuichukulie kwamba ni nyumba, ina idara nyingi chini yake, lakini sitarajii katibu mkuu aingie kwenye chumba cha mkwe wake eti kwa sababu tu ni mkuu wa nyumba. Maadili hayamruhusu na sheria hairuhusu, lakini na sheria eh, ya huduma za vyombo vya habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita iko wazi kabisa katika majukumu ya mkurugenzi wa idara ya habari maelezo. Kwa hiyo eh, katibu mkuu hana jukumu la kusajili gazeti kisheria. Katibu mkuu hana jukumu la kuwa msemaji mkuu wa serikali. Anaweza kuisemea wizara yake jeneral, lakini sio kuisemea serikali. Uh, sasa juu ya vyombo vya habari kwamba vilijipozishe vili kama vilisarenda au vilifanyaje, kuna mambo yaliyotokea. Baadhi ya vyombo havikusarenda kwa sababu ya kubinywa katika mritisho au nini, vilisarenda kwa sababu ya kukosa nguvu ya kiuchumi, nguvu ya kiuchumi ambayo iliondolewa katika utaratibu ambao ulikuwa sio rasmi, lakini ilitajwa kimya kimya. Ungeweza kwenda kwenye taasisi baadhi ukaambiwa kwamba, eh, magazeti binafsi, televisheni binafsi hazipewi matangazo, kuna maelekezo kutoka juu. Ukiuliza maelekezo kutoka juu ni kwa nani, hiyo nayo ikawa ni shida. Lakini tuchukulie tu muda mfupi ambao umetokea kwamba eh, mheshimiwa rais Samia ameapishwa tarehe kumi na tisa ukiangalia coverage ya ripoti ya CAG ambayo ameitoa eh, wiki hii ukalinganisha na ripoti za CAG za miaka mitano, utaona kwamba kuna tofauti kubwa sana ya coverage. Kwa hiyo, kumbe vyombo vya habari si kwamba zilikuwa dhaifu, isipokuwa zilidhoofishwa na mfumo na kufikia hatua hiyo, ama kiuchumi au kutokana na kufungiwa au kupewa maonyo hali ambayo iliwafanya waone kwamba kesho yao haitabiriki, kama alivyosema Kibanda, hasa ukienda hiki kifungu cha kutoa leseni kila mwaka, na wakawa wanaona pengine wakiendelea kuwa wagumu, ikafika mahala ambapo anaomba leseni anaambiwa subiri kidogo au haipo. Kwa hiyo nadhani mazingira yalikuwa magumu kidogo, lakini ukienda upande wa pili wa shilingi, vipo vyombo vya habari ambavyo vilikuwa vikifanya kazi, matokeo yanaonekana mara moja. Na hapa wala sitasita kulitaja gazeti la Jamhuri. Tutakumbuka kipindi cha uongozi wa awamu ya tano, gazeti la Jamhuri lime, lime, limefanya kazi kubwa. Kila lilipokuwa likifanya habari za uchunguzi, kwa mfano bandarini, dawa za kulevya, maeneo mbalimbali, matokeo, serikali ilikuwa inachukulia ina, ina hatua pale pale na kuyafanyia kazi. Sasa pale ndo tulikuwa tunashangaa kwamba serikali hii ambayo huku watendaji wake wanapita chini wakisema vyombo vya habari binafsi visipewe matangazo, uh, wakitishia kufungia vikiibua wa jambo ambalo limefanyiwa kazi sawasawa sawa, serikali hiyo hiyo inalifanyia kazi on the spot. Sasa hiyo ikawa inatuacha kwenye confusion, hujui usimame kulia au kushoto. Lakini mwanasheria mmoja Sungusie, uh, Harold Sungusie ali-ali-alitupa ali, ali, semina siku moja akatuambia tujifunze jinsi ya kuogelea na sharks sharks, Kiswahili chake sijui ni pomboo. Kwamba tujifunze jinsi ya kuogelea na sharks bila kuliwa. Alituambia kwa neno la Kiingereza, kwa maneno ya Kiingereza kwamba we should learn how to swim with sharks without being eaten. Kwa hiyo hii kibanda anayosema waandishi kwamba walikuwa wanaingia wanatoka, walikuwa wanajifunza jinsi ya kuogelea na na, na na na, na, pomboo bila kuliwa na, na kwa kweli sio waandishi peke yake, utaona hata spika wa bunge ameanza kutoa kauli ambazo Watu wanajiuliza alikuwa wapi. Utaona wabunge sasa hivi bungeni wamechangamisha kauli kiasi kwamba hata mauzo ya magazeti yameanza kupanda. Kwa hiyo kuna mambo ambayo na, a, Balile, nipe muda kidogo, nimwingize hapa Khalifa Saidi ambaye naye ni mwandishi wa kujitegemea um, mjini Dar es Salaam uh, Khalifa, hebu wewe tathmini yako ya mwenendo wa vyombo vya habari wakati wa utawala wa Rais John Magufuli na labda hata kabla ya hapo, kwa sababu sababu, nasema hivi kwa sababu uh, kuna wengine ambao wanaona utawala wa Magufuli ulifanikiwa kuvisukuma ku vyombo vya habari katika hali hii kwa sababu tayari vyombo vya habari vilikuwa vimeshaanza kulegeza legezwa kulegezalegezwa hasa hata katika ucha, u, uh, utawala uliopita wa Jakaya Kikwete kutokana na sheria zilizokuwa zimepitishwa wakati ule. Asante sana bwana uh, kwanza kusema kweli uh, kuongea baada ya wakubwa zangu hawa kwa kweli kaka yangu Kibanda na kaka yangu Balile, hao ni watu wakubwa sana. Uh, kwenye tasnia ambao kusema kweli inawaheshimu sana. Nimekuwa nawasoma tangu nikiwa mdogo, nikiwa chuo mpaka sahizi, na najifunza, naendelea kujifunza uandishi kwao. Ni mtihani kidogo kuzungumza baada yao, isipokuwa mimi ninachoweza kusema nakubaliana asilimia mia moja uh, na vile vyote ambavyo wamevizungumza, yani asilimia mia moja kabisa na uchambuzi wao, isipokuwa mimi nataka kusema kweli, lazima na sisi vyombo vya habari au na sisi waandishi tujilaumu kwa kiasi fulani, kwa sababu aa, tukiwa tunasukumia tu lawama kwa watu wengine, ni kama vile tutakuwa sisi tunajifanya ni malaika. Na mimi changamoto kubwa ambayo naiona kusema kweli kwa Tanzania, si kwa vyombo vya habari tu, lakini hata kwa wadau wengine, iwe ni vyombo vya habari wenyewe asasi za kiraia, vyama vya siasa au Watanzania kwa ujumla, ni kwamba sisi tunategemea au tuna matumaini kwamba rais wetu aliyepo madarakani na serikali yake wawe ni wema eh? iwe ni serikali njema ambayo itafanya mambo, itatufanyia mambo mazuri, yani tuna, hope, tuna hayo matumaini lakini, iki, ikibadilika kwa mfano Uh, ikienda kinyume na yale mategemeo yetu, ikafanya mambo kinyume na maslahi yetu sisi, inakuwa sisi hatuna namna ya kuilazimisha serikali yetu kufanya vile ambapo sasa tunataka, na hicho ndio kitu ambacho tumekiona ndani ya miaka mitano au sita iliyopita ya serikali ya, ya, ya, ya, ya Mheshimiwa Magufuli, kwa sababu mimi <coughs> naamini kabisa ndani ya moyo wangu uh, sababu iliyomfanya Rais Magufuli kuchukua hatua Uh, ya pili ya tatu ya nne kandamizi, iwe ni kwenye uhuru wa vyombo vya habari, iwe ni kwenye uhuru wa kujieleza, iwe ni kwenye uhuru wa sasa za kiraia, ni kwa sababu tulimruhusu sisi kuchukua hatua nambari moja. Mimi binafsi nakwambia, Khalifa, asante, utaendelea katika sehemu ya pili inayokuja. Hilo uh, ilo wazo li, li, liweke uh, kichwani mwako um, kwa sasa hivi tunakwenda kwenye Uh, mapumziko kidogo na katika sehemu ya pili tutaendelea na mazungumzo haya haya na wageni wetu ni hawahawa hawa. Na tunatumaini kwamba labda tutampata Dk. Ananilea Nkya pia naye uh, achangie katika mjadala huu tusikie maoni yake yakoja. Asante sana. Nam naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kipindi ni, ni live uh, call, call in show um, ambapo tunazungumzia leo masuala ya uhuru wa vyombo vya habari uh, kuanzia awamu iliyopita ya John Pombe Magufuli na hii awamu iliyoanza sasa ya rais uh, Samia uh, Suluhu Hassan uh, nikumbushe ni tu uh, kabla hatujaendelea mbele, kulingana na shirika, ushirika wa watetezi wa, wa haki za binadamu Tanzania mpaka um, uh, kabla ya kauli ya rais Samia wiki hii vyombo ambavyo mpaka sasa vimekuwa vimefungiwa kwa muda usiojulikana ni magazeti ya Mwanahalisi, Mawio, Mseto, Tanzania Daima na redio ya Best FM. Vyombo vilivyofungiwa kwa muda ni kati, kwa wakati mmoja au mwingine, ni tisa. Kwanza online TV ambayo mpaka sasa mpaka Rais Samia anatangaza msamaha, ilikuwa inaendelea kutumikia kifungo cha miezi kumi na moja. Vyombo vingine ambavyo vimewahi kufungiwa huko nyuma ni pamoja na Raia Mwema, R, R, V, S, online TV, wasafi TV, Clouds Radio, radio one, IOTV, watetezi online, na kuna orodha ndefu ya vyombo ambavyo vimepigwa faini au kuonywa huko nyuma ikiwa ni pamoja na uh, Star Media Limited, Tanzania, Multi Choice, uh, Azam Digital, Clouds Entertainment, FM Radio, Duma TV, East Africa Radio, Global TV, Sibuka TV, ITV, Azam 2, Channel 10, East Africa TV, Ra-Star TV, Raha Limited, Radio Free Africa, Radio 1, IOTV na watetezi online, yaani ukiangalia hii orodha yote unaona kwamba kulikuwa na mashambulizi dhidi ya vyombo vya habari. Khalifa, narudi kwako nieleze, ulisema waandishi au vyombo vya habari kwa jumla, au taifa kwa jumla lilimruhusu uh, uh, Rais Magufuli kuchukua hatua ya kwanza katika kubana vyombo vya habari, na ndipo alipofanikiwa kuendelea na uh, kuzibana zaidi kabisa kabisa, nilikuwa nasema kwanza, Tanzania, kusema kweli, ni it, it, ni, ni bahati mbaya sana kusema kweli kwamba hatuna mshikamano unanielewa, eh? Hatuna mshikamano uh, ambao unakata cross sector kwamba vyombo vya habari, asasi za kiraia, NGO, vyama uh, vya, vya siasa, hatuna ile solidarity ambayo inaweza ikatuwezesha kusimama pamoja na kuisimamia serikali kufanya kitu nachokitaka nilikuwa na nataka kusema pale mwanzo kwamba wakati serikali inalifungia gazeti la mseto hiyo ilikuwa ni kama elfu mbili na kumi na sita nadhani kama sikosei au mapema tu mwaka elfu mbili na kumi na saba nakumbuka mimi nilion, nilikuwa na mkuu wa gazeti moja maarufu tu hapa dar es salaam na nikawa naa mm. kwamba hii ni hali hatari yani huku tunakuelekea ni kwamba ili gazeti la mseto halitokuwa la mwisho. Na huwezi amini, yule mkuu wa kile chombo cha habari ambayo ni gazeti pia akasema ah, hapana, hawa bwana wanastahiki kufungiwa bwana, hili nalo gazeti hiki ni kipeperushi tu, unanifahamu. Kwa hiyo, na huwezi amini yule bwana mkubwa gazeti lake pia likaja likafungiwa eh? Ah, na hivyo wakapigwa na, na, na, fine faini sijui, nadhani, lakini lilifungiwa gazeti lake. Kwa hiyo, sisi kusema kweli, vyombo vya habari tulihusika kwa kiasi fulani na kile ambacho kimetokezea sasa, mimi nitagusia mambo mawili. Kuhusika kunatokana na hofu ambayo wenzangu wameigusia uh, vizuri na wameichambua vizuri na kweli inatisha. Mimi hapa natakiwa ni renew press kadi uh, yangu kila mwaka eh? Na mtu ambaye anatakiwa arenew press kadi yangu ni msemaji wa serikali au ni serikali ambayo mimi natakiwa niiwajibishe kwenye uandishi wangu wa habari kidogo inakufanya ufikirie mara mbili aina ya habari ambazo utazichapisha, kwa sababu anaweza akakukatalia. Hawezi kukatalia kwamba siwezi kukupa, lakini atakwambia njo kesho, njo kesho, njo kesho. Mwisho wa siku unajua kama umenyimwa. Lakini sababu ya pili ambayo mimi naiona ni kusema kweli, ni maslahi tu binafsi. Mi nafahamu kabisa, mi nilikuwepo kwenye newsroom, nimeinteract na uandishi wa habari, nimeinteract na maedita kwa kiwango kidogo, kwa sababu mi ni mwandishi mdogo sana, lakini kakaangu Kibanda atakuwa anafahamu vizuri sana Kakaangu Balili atakuwa anafahamu. Hofu ipo, lakini pia maslahi binafsi tu. Watu wapo kwenye newsroom, lakini wana, unawafahamu kabisa kama ni wafuasi wa Chama cha Mapinduzi au wana mapenzi binafsi na serikali iliyopo au kiongozi aliyopo, na hii ina affect moja kwa moja utendaji kazi wa uandishi wa habari. Kwa hiyo mimi ninachoweza kusema ni kwamba serikali haifanyi mazuri tu unajua eh? A, kutokea mbinguni, serikali lazima ilazimishwe kwenye kufanya mambo ambayo yanaakisi maslahi mapana ya wananchi. Nakumbuka uh, rais wa zamani wa Marekani, Franklin Delano Roosevelt, wakati alipofanya kikao chake na viongozi wa haki za kiraia na haki za wafanyakazi, akawambia sikilizeni, mimi nakubaliana na kila kitu ambacho mmekizungumza hapa, kila kitu nakubaliana nacho, naona kama ni vitu vya maana. Kazi iliyobaki sasa ni nyinyi, nendeni kule nje munilazimishe mimi kufanya haya mambo, kwa sababu mimi siwezi kufanya, na ni kweli kabisa. Kwa hiyo sisi tulimpa ruhusa eh, Magufuli na serikali yake kufungia Mawio, kufungia Mseto, kufungia Mwanahalisi, kuja kufungia The Citizen, kuja kufungia Raia Mwema, kuja kufungia Mtanzania na mambo mengine mengi sana kabisa. Tulimruhusu Rais Magufuli kupitisha sheria kandamizi ya vyama vya siasa Tulimruhusu Rais Magufuli kupitisha sheria kandamizi ya NGO. Tulimruhusu Magufuli kupitisha kanuni kandamizi sana za vyombo vya habari vya mtandao, ambavyo ndio hivi leo tunabishana hapa kwamba, je, rais alimaanisha hivyo au alimaanisha vyombo vya habari kwa ujumla? Uh, kwa, kwa hiyo hatuwezi kukwepa as... lawama. Asante, asante sana, tutarudi tena kwako. Naam, Kibanda na Balile, uh, mara nyingi uh, mtaamua mta, mta, nani ataanza kwa hili mara nyingi katika tawala zilizopita ulikuwa unasikia vyombo vya habari vikiambiwa hakuna uhuru usio na mipaka. Aa, mimi kama mtu ambaye na mimi nimekuwa kwenye, kwenye tasnia ya habari kwa miaka mingi sana nasema ni sawa, lakini mipaka ya vyombo vya habari inawekwa na maadili ya uandishi, au serikali ndio iamue mipaka hiyo iko wapi? Ataniruhusu nianze kidogo nam Kibanda. Eh, kwanza, ni swala la msingi. Ni kweli hata sisi tunaamini, hata katika jukwaa la Warili ambalo mwenyekiti wetu Barile, huwa tunaamini katika uandishi unaotimiza wajibu kwa maana ya responsible journalism, kwamba wajibu ndio msingi na mapana na marefu ya uhuru kwamba unafanya unatekeleza una, una, una, una wajibu wako kama mwandishi wa habari kwa kuzingatia maadili na miko ya uandishi wa habari. Huo ndio ukomo wa uhuru wa habari na si sheria kandamizi. Hili ndio jambo la msingi ambalo mimi ninaifahamu kwa uzoefu wangu kama wanahabari. Lakini nikirejea kidogo katika swali hilo, kwa na, na maelezo ya ndugu yangu Khalifa na Balile kabla na mimi mwenyewe, kuna jambo ambalo tumesahau kidogo, ambalo pia limekuwa mwangwi mpana sana na tishio kubwa la uhuru wa vyombo vya habari. Hapa Tanzania umiliki wa vyombo vya habari, kwamba tunakumbuka moja ya hotuba za Rais Magufuli wakati akimwapisha eh, aliyekuwa Waziri wa habari Dr. Mwakiembe kuchukua nafasi ya aliyekuwa na waziri wa habari kabla yake Nape, na yeye alitoa kauli thabiti dhidi ya wa, wamiliki wa vyombo vya habari, na akasema wa, wamiliki wa vyombo vya habari wasije wakajidanganya kwamba uhuru wao hauna mpaka na kwa maneno yake mwenyewe akasema watch it, badala ya watch out. Na toka hapo wamiliki takribani wote wa vyombo vikubwa vya habari waliingia uoga. Alisema, uh, alisema, alisema not to that extent, sio kwa kiwango hicho, not to that extent, kama hamna uhuru wa kiwango hicho, na inajibu swali lako la, la, la, la mipaka. Kwa hiyo ule uoga haukuwa wanahabari peke yake, pengine ulikwenda mpaka kwa wamiliki, na tukaona ndani ya vyombo vya habari kuna waandishi wa habari akiwepo mdogo wangu huyo wa Halifa aliondolewa katika chumba cha habari katika mazingira ambayo mpaka leo watu wengi watufahamu. Wapo wahariri wa magazeti ya Mwananchi wapatao watano wasita, walisimamishwa kipindi fulani katika mazingira ambayo hatuyafahamu. Katibu wa jukwaa la wahariri Neville Meena alifanya kazi Mwananchi kama mwahariri wa Mwananchi, akaondolewa katika misingi ambayo haifahamiki hai mimi mwenyewe nikiwa mhariri mtendaji wa, wa magazeti ya New Habari kwa maana Mtanzania, Rai, Dimba nini nikaondolewa ofisini na kupelekwa makao makuu katika mazingira ambayo hayafahamiki. Kwa hiyo wamiliki walibanwa, na wamiliki nao wakapeleka ule moto kwa wanahabari, tukajikuta tunafikishwa, na ajira za waandishi wa habari zikawekwa rehani, na hicho ndio kikubwa ambacho pengine Jamhuri Media ambayo miliki wake ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri, ambaye ndio mkurugenzi mtendaji na mhariri mtendaji, alikuwa na nguvu zaidi, kwa sababu yeye mwenyewe ni mwanahabari na wasaidizi wake wote ni wanahabari. Unaona, katika kipindi hiki cha msukosuko kidogo gazeti kama la Jamhuri limesimama kidete na kwa kiwango kikubwa limetimiza wajibu wake kuliko vyombo vyote vingine ambavyo wamiliki wake walikuwa wa ni wafanyabiashara. Tukumbuke wakati rais akitoa kauli ile kali vile vyombo vya habari pale mbele yake, alikuwepo aliyekuwa mwenyekiti wa wamiliki wa vyombo vya habari marehemu Reginald Mengi, na toka wakati ule siku chache baadaye mhariri mtendaji Jese Kwayo wa Nipashe kwayu mkataba ulikatishwa na kuongezwa tena Unaweza kujua namna gani ambayo serikali iliwabana waamiliki vyombo vya habari, nao wakatifika na, wakati na mpigisiko ule ukafika hadi kote wanahabari wana, na nimetoa exceptionality cha Jamhuri Media ambayo kwa sababu tu ya kuongozwa na wanahabari wenyewe pengine ndio walikuwa na nafasi ya kusimama wenyewe na kulinda taaluma yao kama wanahabari. Naam, naam. Uh, Balile, uh, kama alivyosema Kibanda, wewe, wewe una, una, unafanya kazi katika mazingira uh, hayo uh, unaongozwa na maadili kuona mipaka ya uhuru wako yako wapi, au unaongozwa na kauli za serikali? Kipi ambacho umekikubali, ume, ume, ume hapo a mwanzo, ndilo sahihi kwamba maadili ya kazi yetu ndiyo yanayoongoza kazi zetu. Na Kibanda amezungumza vizuri sana kwamba shida kubwa ni umiliki wa vyombo vya habari, yani hii setup ya umiliki wa vyombo vya habari inapotokea anamiliki mwanasiasa, ambaye si tu anapenda kumiliki chombo cha habari kifanye kazi ya msingi ya kuwezesha haki nyingine kupatikana, maana uhuru wa vyombo vya habari ni uhuru wa msingi unaowezesha haki nyingine kupatikana. Sasa huyu mwingine anapokuwa mmiliki wa chombo cha habari, akawa mwanasiasa, akawa mwanachama wa chama fulani, ana mbali na kuiheshimu serikali, mbali na kuitii serikali, ana matarajio binafsi ya kuteuliwa katika nyakati fulani fulani, zinapofika chaguzi. Kwa hiyo matokeo yake, unajikuta kwamba masilahi binafsi ya mmiliki yanaingia katika chombo cha habari, na matokeo yake ina compromise bodi ya uhalili ina, anatoa amri nje ya mipaka ya kitaaluma. Tunashukuru Mungu kwamba sisi tuliweza japo si kwa asilimia mia moja kama watu wanadhani kwamba tulifika kwa, tuli kwa asilimia mia moja, lakini mimi naamini kwamba kuna upande pili wa pili wa, wa shilingi pia. Hata sisi wanahabari wakati tukizungumza upande huu wa shilingi, bado kuna jambo ambalo tulistahili kulifanya zaidi na tutaendelea kulifanya kitaaluma. Sisi wenyewe tulipaswa kuhakikisha kwamba tunakuwa sawa sawasawa maana wapo baadhi ya vyombo vya habari, na nikisema hivyo najua nanunua ugomvi na baadhi ya watu, ambao barua ya wasomaji iligeuka lead story bila kuifanyia kazi. Sasa pale ukiangalia weledi wa kitaaluma ulikuwa unapungua kidogo. Kwa hiyo wakati tunailaumu serikali, lazima na sisi tuangalie upande wetu. Je, tulikuwa sawasawa sawa. Na hii inanivuta kuja katika kipindi hiki ambacho Mheshimiwa Samia, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, anaheshimu uhuru wa vyombo vya habari. Lakini je, huu uhuru tuchukue bila nidhamu? Yani, sawa na kwamba upike chakula kiive, uipue kwanze kula ukiwa umekanyaga juu ya kujia, basi utakuwa huna nidhamu. Sisi wanahabari kuhakikisha kwamba tunatenda kazi zetu si tu kwa, kwa mujibu wa sheria lakini zinao na matakwa ya taaluma yetu Naam. Uh, kuna, kuna kitu kingine ambacho huwa tunakisikia katika mazungumzo na uh, wanahabari au uh, wamiliki wa vyombo vya habari au uh, wanaoendesha habari pamoja na upande wa serikali. Ni dhahiri kuwa vyombo vya habari katika nchi kama zetu ambazo zinaendelea, uh, ukiachilia mbali lile jukumu la kuichunga serikali kama alivyosema uh, Kibanda, kuwa watchdog. Uh, ku, ku, tunaiangalia serikali inafanya nini, kwa sababu serikali lazima inafanya vitu na kuna vitu vingine havistahili kufanyika. Sasa vyombo vya habari ndio inapokuwa kama mhimili wa nne inaiangalia, uh, serikali inafanya nini, lakini kutokana na hali ya nchi zetu tukubali pia kuna ile, lile jukumu la kwamba tunasaidia katika kuleta maendeleo ya nchi isipokuwa sasa inavyoonekana ni kuwa kwa Tanzania, kwa miaka kadhaa uh, iliyopita vyombo vya habari vinategemewa viwe vinaunga mkono tu serikali uh, na juhudi za serikali na kutupilia mbali lile jukumu la kuangalia serikali inafanya nini. Khalifa, mi nacho, uko sahihi kabisa, kusema kweli. Unanisikia? Ndio. Mimi nadhani uko sahihi kabisa lakini kama nilivyozungumza mwanzo, hiyo ni hali ambayo sisi tulijikubalisha. Yaani ni sawa sawa kwamba kiongozi anakutaka wewe ufanye hivi, halafu wewe unakubali pia aa, kufanya vile ambavyo serikali inataka, kwa sababu aa, tukirudi katika katika Uh, suala la vyombo vya habari kuwa kama watchdog. Uh, kusema kweli mimi sipendi kujadili nafasi ya vyombo vya habari in isolation. Yaani kama kitu pekee eh, kwenye nchi. Uh, vyombo vya habari vipo katika jamii, uh, jamii ambayo ina makundi tofauti tofauti, jamii ambayo kuna vyama vya siasa, jamii ambayo kuna asasi za kiraia, jamii ambayo ina asasi za kidini madini, asasi za kijamii yaani mtambuka, magrupu mengi yaliyopo katika katika jamii. Hauwezi kama chombo cha habari kuweza kutimiza jukumu lako kama uh, mlinzi au kama muhimili wa nne wa dola, kama asasi za kiraia kwa mfano haziko huru. Sasa kwa mfano mimi nitakwambia, uh, leo unategemea chombo cha habari Uh, ki, kinasubiri pengine, twaweza asasi ya kiraia twaweza ifanye you know, utafiti wake wa sauti za wananchi uh, ichapishe matokeo yake, waandishi wachukue matokeo yale pale wafanye uchambuzi. Na serikali inapozuia asasi ya kiraia kama hii kuto kufanya kazi yake, maanake kwa kwa ni kwamba tayari umeninya uhuru wa chombo cha habari. Kwa hiyo ni, ni, ni suala ambalo linagusa sekta nyingi chombo cha habari hakiwezi kuwa huru. Kwa mfano aa, katika mazingira ambayo rais aliyepo madarakani anasema you know, kinyume na katiba kinyume na sheria za nchi, kwamba ili mimi niweze kufanya kazi zangu vizuri lazima shughuli zote za kisiasa zisimame, tukutane kwenye uchaguzi mwingine. Chombo cha habari kinategemea kwamba kiende kwenye mkutano au wahadhara wa kiongozi wa upinzani au wa chama kile Eh, wasikilize wa anachokizungumza warudi newsroom waandike story wachambue wawawezeshe wananchi wasomaji wa wao, eh, kupata taarifa sahihi ili waweze kufanya maamuzi sahihi, lakini hicho kitu kilikuwa hakipo kwenye kwenye kwenye kwenye hiyo miaka mitano ya mheshimiwa Magufuli wakati akiwa rais. Kwa hiyo ni kwamba uminywaji wa taasisi nyingine, makundi mengine kufanya kazi zao moja kwa moja, uliminya pia uhuru wa vyombo vya habari kwa sababu majukumu yake Asante sana Khalifa, tutarudi tuendelee tena, kabla lakini, kabla hatujakwenda mbele zaidi, ngoja nimpitishe hapa Abdul Shakur Abud uh, atusomee kidogo uh, maoni ya wasikilizaji katika kutoka kurasa zetu za, za mitandao kama Facebook, Shakuru. Na sasa tukishuka katika sehemu yetu ya pili ya maoni ya wasikilizaji katika Facebook, huko Bukoba Tanzania, Shukuru Nsekere Bandaye anasema, binafsi naona vyombo vya habari hapa Tanzania uhuru wake upo, ila kuna baadhi yake yamekuwa vikikiuka maudhui halisi mpaka kupelekea kufungiwa, na ni vyema kuzingatia maadili na sheria za vyombo vya habari naye simoni mashimba akiwa songwea tanzania uhuru wa vyombo vya habari na fikiri tamko la mheshimiwa rais ni vyema wakifungulia vyote na kufuata maadili ya sheria kwa hivyo unaona kwamba wengi wanataka sheria na maadili zifuatwe ili upatikane uhuru wa kweli wa vyombo vya habari datius deus tangihisa anasema Binafsi anaona namna Samia Suluhu kama rais anaonyesha mwelekeo mzuri kwa vyombo vya habari katika taifa letu, maana kitendo cha kutangaza kufunguliwa baadhi ya vyombo vya habari vilivyofungiwa kinaleta matumaini. Naye Ocheng George anasema mwanga wa uhuru wa vyombo vya habari umeanza kuonekana nchini Tanzania baada ya rais wa taifa hilo Samia Suluhu kuagizia vyombo vifunguliwe na matangazo yawe huru na mwisho Prikusi Analei Sambaya anasema vyombo vya habari Tanzania, kama tunataka viwe huru kweli, rais wetu Samia Suluhu ahakikishe sheria kandamizi zilizotungwa wakati wa utawala wa Magufuli zibadilishwe. Hamza, kwa ufupi, haya ndio maoni ya wasikilizaji wetu kwenye Facebook. Endelea na majadiliano ya Livetalk huko studio. Asante sana Abdul Shakur Abud, na mimi nachukulia hapo hapo kwa huyu uh, ms msikilizaji wa mwisho kabisa ambaye alikuwa anazungumzia sheria, kwa sababu sasa tuki tukiangalia mbele, usalama wa vyombo vya habari kufanya kazi kwa uhuru uh, unahakikishwa na nini hapa? Uh, kauli ya Rais Samia au kuna haja ya kurejelea kwenye zile sheria ambazo zimewekwa uh, tangu awali katika utawala wa Rais Magufuli, nyingine utawala wa, wa Rais Kikwete ambazo zinawatia hatiani wanahabari na na, na, na, na vyombo vya habari maanake, uh, Balile nafikiri utakubaliana na mimi kwamba uh, ilifika wakati uh, kwa kawaida tunachofahamu, tunacho katika utamaduni wa vyombo vya habari uh, chombo cha habari kikukosea kuandika kitu anayetiwa hatiani anayeshutumiwa ni chombo cha habari sio mwandishi binafsi lakini tanzania ilifika wakati hata yule mwandishi anafatwa yeye kuwa awe ame, a, anawajibika sasa kuna sheria za huduma za vyombo vya habari za elfu mbili kumi na sita kuna ile cyber crime uhalifu wa mtandaoni elfu mbili kumi na tano kuna kanuni za maudhui ya mtandaoni za mwaka elfu mbili hayo nyuma kabisa, kabla hata ya ya rais Magufuli, na hata sheria hii ya takwimu ambayo ilifanyiwa marekebisho, lakini bado ina mbano kwa vyombo vya habari okay. Mnadhani msukumo uende kwenye kubadilisha sheria hizi, au it- au vyombo vya habari vitawezaje kuendelea kuwa na uhuru wakati sheria hizi bado ziko katika vitabu? Kwanza nishukuru kwa, kwa swali hili kwa sababu na ni declare interest kwamba mimi ni mwanasheria kwa taaluma, ukiacha hii ya uh, kuwa mwandishi wa habari kwa taaluma pia. Uh, mweshimiwa Rais Samia amezungumza jambo jema sana katika hotuba yake. Amesema yeye ametumia neno kanuni, kwamba tuelewe hizi kanuni ziwe wazi, kwamba mtu ni kosa lipi amefanya na adhabu yake ni ipi, sio anashtukizwa kibabe maana yake ni nini? Tunayo, tunazo sheria ambazo zimekuwa zikitoa adhabu ambayo kwenye, kwenye lugha ya kawaida ungesema ni omnipresent kwamba iko kila mahala, yaani wanasema uchochezi. Uchochezi eh, ni neno ambalo halina definition, lipo kwenye penal code, lipo kwenye sheria ya huduma ya, ya, ya za vyombo vya habari lipo kwenye epoka sheria Electronic and Postal Communications Act ya mwaka elfu mbili na kumi. Kila pahala hili neno lipo, maana yake ni nini? Sheria zilizopo sasa haziainishi kwa mjibu wa viwango vya kimataifa kosa lipi likifanyika adhabu yake ni ipi. Kwa hiyo ame, amesema. Sasa naamini kwamba hawatatafsiri vibaya wale walioelezwa watendaji serikalini kama hii ninavyoamini, kwa sababu freedom of expression nina haki ya kuwa na maoni binafsi, kwamba mi naamini eh, katibu mkuu wa wizara ya habari ametafsiri vibaya maelekezo ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ndo ninavyoamini, na hata nikipata debate naye, tutapata fursa ya kuelezana kwa nini ninaamini hivyo. Sasa amewaelekeza kwamba sheria sasa zijieleze, ziwe express, tujue kwamba kosa i hey, adhabu yake ni Hmm. Kwayo, mge, mge, mge kwa hiyo ningetamani na ninatamani kwamba kwa kuwa Rais Samia ameshaonyesha mwelekeo, zile sheria zote tunazozilalamikia, kanuni zote tunazozilalamikia, twende bungeni, twende kwenye mamlaka husika tukarekebisha hizi sheria, turudi katika uhuru ambao hautupendelei wala kutuonea waandishi wa habari wa unaweka wajibu kwa kila mtu kutimiza majukumu yake pasipo kumwonea mtu wala kumpendelea. Bila kufanya hivyo, leo tutafurahia kwa sababu Mama Samia amekuja, na kwa kweli mkiangalia si tu kwenye mitandao ya kijamii sasa hivi watu wengi ambao walikuwa wananipigia simu kwa kupigia WhatsApp, wananipigia simu kwa njia ya kawaida, kwa maana wamejaribu wakaona, wamepiga wakazungumza, wale waliozungumza hawakukamatwa. Kwa hiyo you can see, unaweza kuona jinsi gani hofu ilivyokuwa imetandaa kwa kiasi kikubwa. Kwa hiyo mi naamini kwamba ili tuwe salama turekebishe sheria zetu na bahati sijui niseme ni bahati mbaya au bahati nzuri, na masamia katika kumsikiliza Mheshimiwa rais wetu, amejikwaa mara mbili au mara tatu ulimi katika eneo hili la katiba mpya. Katiba mpya ukiisoma ile katiba iliyokuwa inapendekezwa ya Jaji Walioba, ilikuwa ni ibara ya thelathini na nane, thelathini na tisa, arobaini na arobaini na moja zilikuwa zinatoa uhuru wa vyombo vya habari sawa na ilivyo ibara ya kumi na mbili mpaka ya kumi na tisa ya katiba ya Ghana. Absa, naamini mama Samia kwa sababu alikuwa makamu mwenyekiti wa bunge la katiba atapeleka katika kupata katiba mpya ambayo sasa itafuta haya yote na sheria zitapasa katika misingi ya katiba. Absalom Kibanda: naam hapo kwenye ku kwamba kuna umuhimu wa kurudi kule kwenye sheria kuziangalia upya sheria zile ambazo zimepitishwa ambazo bila shaka kama zitaendelea kuwepo huenda vyombo vya habari vikajikuta katika hali hii. Ni jambo la kweli kwamba ni kweli na ni kuna haja, ni jambo la muhimu wa kuwa na viongozi, kwa maana kwa kuanzia na rais, mawaziri, wasemaji wakuu wa serikali, msajili wa magazeti wenye nia na dhamira njema ya uhuru wa vyombo vya habari. Hiyo ni moja, lakini jambo la msingi ni kwenda kurejea katika sheria. Pasipo kubadilishwa kwa sheria bado tutakuwa tunaendelea kusimama pale pale na kuishi kwa kudra za rais aliyo madarakani. Kabla ya Rais Magufuli tulikuwa tunapiga, tunaanikia sheria ya magazeti ya mwaka sabini na sita, tukapambana nayo sana kwa miaka mingi na baadhi yetu tumepata kushtakiwa huko nyuma wakati wa serikali ya Kikwete kwa kutumia sheria ya magazeti ya mwaka sabini na sita magazeti mengi yalifungiwa wakati wa mkapa magazeti mengi yalifungiwa wakati wa kikwete na magazeti mengi zaidi yataendelea kufungiwa wakati wa magufuli hizi zinatoa somo kwamba lazima turejee katika sheria sheria mama ambazo zinajenga misingi na miongozo ya utendaji kazi ya vyombo vya habari ni jambo la muhimu kwa sababu kudra za viongozi peke yake ni jambo la nadra sana na ndio maana sasa hivi watu wameweza kucheza na kauli ya rais kwa sababu wanajua kuna sheria kandamizi ziko nyuma ya pazia. Ni jambo ambalo haliingia akilini rais anapozungumzia vyombo vya habari. Lakini mwishoni anahitimisha kwa kusema ili kufunga midomo ya watu wanaosema kuna kuminywa kwa kwa uhuru wa vyombo vya habari. Alafu mwingine akasema rais alikuwa anazungumzia televisheni za mtandaoni. Uh, bwana Kibanda, Kibanda, ba, Kibanda, mda unatupiga wa una una chenga kidogo. Nakupa dakika moja tu uh, ambayo nataka niwape wenzako uh, nao wote dakika moja kuelezea uh, matumaini yako kwa kuangalia mbele katika utawala huu wa Rais Samia kwa vyombo vya habari <mimit> Eh, nikimwangalia Samia Suluhu Hassan tangu alipokuwa mwenyekiti mwenza alip, eh, mwenye, wa bunge la katiba, Samia Hassan, ambaye Samia Suluhu Hassan aliyekuwa makamu wa rais, ambapo mimi nikiwa mwalimu mtendaji wa magazeti ya nio habari nilipata kutuma waandishi tukafanya mahojiano naye, ambayo yalichapishwa kwa sehemu na sehemu nyingine ya kuchapishwa, lakini tatu Samia Suluhu Hassan, ambaye leo hii ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mara zote nimekuwa nikimwona mwanamke huyu kama rais huyu kama ni mwanamke shupavu naimani thabiti kwamba atakwenda taratibu, pamoja na vikwazo vingi vya sheria, pamoja, pamoja na ukweli kwamba kuna watu wengi ambao ni conservative ndani ya mfumo wa, wa dola, lakini akipewa muda atabadili mambo mengi na kuipeleka Tanzania mahali ambako leo hii wanahabari, wanaharakati, wanasiasa na watu wengine wanaitaka. Asante Kibanda Khalifa. Dakika moja tu, matumaini yako kwa vyombo vya habari wakati wa utawala huu? Asante sana. Mimi sina imani yoyote kwa mwanasiasa, kusema kweli. Mwanasiasa ana masilahi yake binafsi. Mimi nataka kusema vitu viwili. Nakubaliana kwamba kuna umuhimu wa kurekebisha sheria kandamizi zilizopo, hiyo nakubaliana asilimia mia moja, lakini ni muhimu kabisa, kama tulivyoona, ishu zote ilikuwa si za kisheria. Msemaji um, wa serikali alikuwa anafungia magazeti moja kwa kutumia kifungu hamsini na moja cha sheria za huduma ya, ya, ya habari. Sheria kifungu hamsini na moja hakihusu h-serikali kufungia gazeti, kinahusu kufungia maudhui fulani kwenye gazeti, lakini hakujali hiyo sheria kwa alikuwa iko juu ya sheria. Asante sana Khalifa, asante, asante asante. Ah, na-balile tupeleke mwisho kwa ni nusu sekundi. Binafsi nina imani kubwa kwamba kila jambo lina mwanzishaji. Naamini Mheshimiwa Rais Samia atatupeleka sehemu ambayo inastahili katika utawala wa sheria na uhuru wa vyombo vya habari, na kwa kila hali nikimwangalia kwa jinsi alivyoanza katika mwezi mmoja wa kwanza wa uongozi wake, sina sababu ya kumtilia shaka kwamba ni mtu ambaye anataka kuona nchi ambayo haina mazongezonge, nchi ambayo ina watu wanaozungumza kwa uhuru, nchi na vya asante, na mimeleza, asante, asante, asante sana huyo asante, asante, sana. Asante, asante sana ni Deodatus Balile ambaye ni mhariri mtendaji wa gazeti la Jamhuri na mwenyekiti wa jukwaa la wahariri. Tulikuwa na mwenyekiti mstaafu Absalom Kibanda na Khalifa Saidi mwandishi wa kujitegemea katika mjadala wetu huu, natumai msikilizaji umepata, uh, ya kutosha uh, kuweza kufikiria mbele tunakokwenda vyombo vya habari vitakuwa katika hali gani nchini Tanzania.