Kwa hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Sudan Kusini, Salva Kir, amemteua Jenerali Santino Dengwal kuwa mkuu mpya wa jeshi. Msemaji wa Kir amesema hivi leo Jumapili kuwa ni sehemu ya mabadiliko mapana ndani ya serikali yake. Kir na kiongozi wa zamani wa uasi Riek Machar waliunda serikali ya umoja wa kitaifa Februari mwaka jana kufuatia mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane ambao ulimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya umwagaji damu, lakini taifa hilo lenye utajiri wa mafuta bado limegubikwa na ghasia. Mkurugenzi mkuu wa huduma za usalama na naibu waziri wa ulinzi, nafasi zao pia zimechukuliwa na watu wengine katika mabadiliko hayo. Msemaji wa Kiir Ateny Wek ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa alikuwa mabadiliko ya kawaida Amesema huku akiongea kuwa rais pia amemfukuza kazi waziri wa masuala ya uraisi na nafasi yake kujazwa na mshauri wake wa zamani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amewasili nchini Israel hivi leo Jumapili, ikiwa ni kituo chake cha kwanza katika ziara yake ya siku mbili katika nchi hiyo ya mashariki ya kati. Austin ni kiongozi wa ngazi ya juu katika baraza la mawaziri la rais Joe Biden kwenda Israel tangu utawala wa Biden utangaze kufanya mazungumzo kufufua makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano na Iran. Waziri Austin anatarajiwa kukutana na mwenzake wa Israel Beni Gans hivi leo Jumapili. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekuwa mkosoaji mkubwa wa makubaliano ya nyuklia na Iran na kufurahishwa na uamuzi wa rais wa zamani Donald Trump kuiondoa Marekani katika mkataba huo. Wiki iliyopita Netanyahu amesema kwamba mkataba na Iran utafungua njia kwa silaha za nyuklia, silaha ambazo zinatishia uwepo wetu. Wachambuzi wanasema wasiwasi wa India kwamba kulitenga jeshi la Myanma ambako kunatokana na mapinduzi ya Februari mosi kutaisukuma nchi hiyo karibu sana na China na hofu ya ukosefu wa uthabiti katika nchi hiyo inayopakana nayo kutaisukuma azma ya New Delhi kujihusisha na utawala huo kusuluhisha mzozo. Marekani na demokrasia nyingine za magharibi zimeweka vikwazo vya kiuchumi kulishinikiza jeshi la Myanmar ambalo limefanya msako mkali kwa waandamanaji wanaunga mkono demokrasia na kupelekea mamia ya vifo tangu kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi. Wakosoaji wamehoji kwa nini India yenye demokrasia kubwa duniani haijaukana utawala wa kijeshi kwa kauli nzito lakini wachambuzi wanasema new delhi inaamini vikwazo huenda visiwe njia ya kupunguza mzozo mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa kukiwa na zaidi ya kesi milioni 135 za virusi vya korona na karibu vifo milioni tatu kutokana na virusi hivyo kwa mujibu wa kituo cha utafiti cha John Hopkins, ni dalili kwa ujasiri wa virusi hivyo na kufungwa kwa shughuli mbalimbali kutovifanya virejee. China imesema inafikiria kutumia chanjo zilizotengenezwa katika nchi nyingine kwa kuchanganya na chanjo ambazo zimetengenezwa nchini China ili kuboresha ubora wa chanjo za China. Mtaalamu wa afya wa China hivi karibuni aliuambia mkutano wa maafisa wa afya ya umma, lazima zifikiriwe njia za kusuluhisha ubora wa viwango vya chanjo ambavyo vipo si vya juu, amesema Gaofu, mkuu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha China, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. India imeripoti kesi mpya zaidi ya elfu kumi za COVID-19 hivi leo Jumapili, katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita. India iko nyuma ya Marekani na Brazil kwa idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ambapo Marekani ina kesi milioni thelathini na moja nukta moja, wakati Brazil ina kesi milioni kumi na tatu nukta nne, huku India ikiwa na kesi milioni kumi na tatu nukta tatu. Wananchi wa Chad leo walikwenda kwenye vituo vya kupigia kura kumchagua rais katika kinyanganyiro ambacho Rais Idris Deby anawania kuongeza utawala wake baada ya miaka thelathini madarakani. Baadhi ya vituo vya kupigia kura vilichelewa kufunguliwa kuliko ilivyotarajiwa huku watu wakisubiri kwenye foleni kupiga kura zao katika mitaa ya mji mkuu Njamena. Zaidi ya watu milioni saba wamejiandikisha kupiga kura zao. Debi anawania uongozi kwa mara ya sita katika taifa hilo lenye kuzalisha mafuta ambalo ni makazi ya wakimbizi takriban nusu milioni na pia lina jukumu kuu katika mapambano dhidi ya Waislamu wenye msimamo wa mkali huko Sahel. Wapiga kura nchini Benin wamepiga kura zao hivi leo katika uchaguzi wa rais baada ya wiki ya ghasia mbaya dhidi ya rais Patrice Talon ambaye anawania kuchaguliwa tena. Vyama vya upinzani vinamshutumu Talon ambaye anatarajiwa kushinda awamu ya pili ya uongozi kwa kuingilia kati kinyang'anyiro ili kumpendelea yeye na kuwaweka pembeni viongozi wa upinzani, wengi wao wanaishi uhamishoni. Ingawaji amezungumzia ukuaji mzuri wa uchumi wakati akiwa madarakani, Talon ameshutumiwa na wapinzani kwa kudumaza hadi katika nchi kama moja ya nchi zenye demokrasia thabiti huko Afrika Magharibi. Kundi la kutetea demokrasia lenye makao yake Marekani limeshusha kiwango cha Benin katika orodha ya mwaka jana kutoka nchi huru hadi nchi huru kwa kiasi fulani. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, ni furaha kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine, na matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Huu ni ule wakati wa kufuata kipindi ukipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu usiku wa Afrika mashariki na, na saa 12 na nusu jioni majira ya Afrika ya kati. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. Lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako, ni kukaribishe na muziki huu thank you ulioimbwa na the band kutoka huko Rwanda. Karibu <tune> Katika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Abubakar Ngeresi kutoka Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania. Anasema salamu zake ziende kwa Lechisi ya Silogile, Ngusa Mleba, Emmanuel John Machungwa, kb Kasimu Bakari, Buhu Magembya, Frederiki Doi, Mkama Mbuga, Pita Bucheyeki, Doto Mahona, Jile Oswago, Mkui Shilinde, Jipole Jisandu, mtu pesa, Mwanambuke Mwanzalima, Nkinda Lode, Ubwa Mkombo, Masanja Kulwa, Maria Bura, Jumadunga, Rich, Richard Mdachi, Jackson Chamwinji, Majaliwa Mabasi, Mkankule Mnyiramba, Halisi Malimao, Ramadhani na Mwikanwa Mahudi. Ujumbe, tukumbukane kupitia VOA Swahili na Mala Joas Wakaragwe, Kagera, Tanzania. Anasema ndugu mtangazaji wa zamu, salamu zangu za kwanza nazipeperusha kwa Anowizi Benjamin, Philibert Jonathan, Kieshambi Simon, Shauri Baba, Ombeni Denisi, Mganyizi Juma, Okazuri Moshi, Eligius Katombo, Hedengesa. Hy, ujumbe ukipata salamu rudisha salamu. Masunga Makani Pondamali wa Hungumalwa, Kwimba, Mwanza anasema anatuma salamu kwa mdogo wake Simon Macdonald akiwa Singida. Salamu kwa Emmanuel Makungwi akiwa Igoma Mwanza. Salamu kwa wapendwa wake wote waliopo Hungumalwa. Salamu kwa dada yake Debora Macdonald akiwa Kihonda Morogoro. Mwisho kabisa kwa watangazaji wote wa VOA nawashukuru kwa niaba yao. Ujumbe, kuishi kwingi ni kuona mengi. Masanja Kulwa, mzee wa Sola wa barabara ya Saba, Isaka, Kahama, Tanzania, anasema zake salamu ziende kwa Abubakar Ngeresi, Mkuu Shilinde, Vincent JJ, Kaji Majaliwa, Bususu Kashinje, mjomba wa watu badhi, Masanja Kuyanja, Maria Bura, mtu pesa Mwanambuke, mzee Chelu, Shabani Maige, Mbona Mtemiseni, Malimao Ramadhani, Emmanuel Bihemo na Bundala Tabu Budole. Ujumbe. Aliyewakumbuka ni Masanja Kulwa mzee wa sola. Simon Shauri Baba Ombeni kutoka huko Mbulu, Manyara, Tanzania. Hujambo ndugu mtangazaji wa salamu Patrick Nduimana, si jambo kabisa, na anasema kwa upande wake yuko mzima wa afya. Basi angependa nimpeperushie salamu zake kama ifuatayo. Anaanza na Ngalama Maluta Make Mihayo Mashaka Kayungulo Mkui Shilinde Juma Kazuri Elia Penda Mwanyiki Daniel Malay Mimwani Kenneth Anowis Benjamin Demikius Oyo Simon Mashima Ali Mrangi Mresa Namala Joas Dalala Tajiri Charles Jumanne na marafiki wengine wote asiyowataja. Ujumbe, siku njema na Jumapili njema. Mtu pesa mwanambuke kutoka Misisi Mpimbwe Katavi Tanzania, anasema salamu zake kwa Tumaini Mwakalinga, Mkuu Shilinde, Kazungu Amisi, Piga Ngoma, Abubakar Ngeresi, Faumia Kabenga, Kilvin Prince, Mayala Mashili, Mwanahawa Shabani, Mama Yondo, Sister Mzee Chelu Shabani. Ujumbe: salamu ni nusu ya kuonana. Charles Jumanne, fundi simu wa Kagongwa, Tanzania, anasema salamu zake ziende kwa Baba Teresia, Mkuu Shilinde, Kazungu Masanja, Kulwa Mzee wa Sola, Ndege Machambani, Emmanuel John Machungwa, Simon Shauri, wa Maskaroda, Masanja Kuyanja, Lukala Ngese, Dalala Tajiri, wa Namanyere, Mkankule wa Mkankule, Johannes Bita John, Juma Yasin, wa Buswakala, Vincent JJ Kaji, Mapigano Jacob Ngwano, Zamoyoni Haonga, Nkinda Amos Junior, Nikorausi Godifried Kayago na Daudi Mdachi, ujumbe anawapenda sana. Daniel Malay Simba Damu wa Segera, Tanga, Tanzania anasema ndugu mtangazaji wa VOA habari za majukumu si jambo, naomba aupeperushe salamu zangu kwa ndugu jamaa na marafiki wafuatao: Simon Mashimba Malimi, Simon Shauri, Baba Ombeni, Vincent JJ Kaji, Juma Okazuri Moshi, za Moyoni Haonga, Mimwani Kenneth, Ngalama Maluta, Peter Joseph Mbala, Hedengasa, Alfred John John, Jafari Kopo, Mawazo Malemi, Iliyapenda Mwanyika, Charles Jumanne Fundisimu, Maria Bura, Victor B. Mselabuye, Joseph Nada Mafa, Magembise, Salimu Mwinjuma, pamoja na ambao hajawataja, anasema nawapenda sana na ujumbe, muwe na siku njema wote. Haya basi, tupate kibao cha pili, kinaitwa Time to Party, wimbo wa Mr Flavor, msanii kutoka Nigeria, akishirikiana na star wa muziki Afrika Mashariki, naye si mwingine ni Diamond. Pata kitu hicho, Time to Party. Safi na upokea ujumbe wa Anowis Benjamin, Wanyakatuntu, Kagera, anasema: na peperusha salamu kwa Denis Mganyizi, Simon Shauri, Ngarama Maruta. Ujumbe: tuzidi kukumbukana kupitia VOA Swahili. Baba Terezia, Wasimbani, Handeni, Tanga, Tanzania, salamu zake ziwafikie wafuatao: Simon Shauri, Baba Ombeni Vincent, JJ Kaji, Iliapenda Mwanyika, Mimwani, Kenneth Ngarama Maruta, Mawazo Malemi Hede Ngasa Alfred John John Jafari Kopo Zamoyoni Haonga Joseph Nada Mafa Johannes Bita Jones Charles Jumanne Fundi Simu Peter Joseph Mbala pamoja na marafiki zake wengine aliowasahau. Ujumbe siku njema kwenu nyote. Mashenji Rupemba anasema anaitwa Mashenji Rupemba kaka Afrika nipo zangu Inyonga Mrere Katavi Tanzania salamu zake kwa mkuu Shirinde Kazungu wa Simiyu, Doto Mahona wa Igunga, Leticia Shilogile wa Ziba, Revocatus Karaveri popote alipo, mama Justina wa Mikoto Chato Chinga, Mwaminifu wa Inyonga, Emmanuel Masesa wa Inyonga, Victor Bimselabuye wa jiji Buhu, Magembia Justin Kipawa wa Inyonga, Maganga Pita wa Inyonga, Mayara Mashiri wa Bitimanyanga, Mbeya, Nkwabi Mwandu wa Konge, Tabora, Makene Gwisu wa Bitembea, James Tano, Ngalama Maluta, MC Masai, Singu Luhende wa Mpanda, Gigili mdau wasiye chuja ujumbe. Pokeeni salamu kutoka kwa Machenji Lupemba kaka Afrika. Ngalama Maluta, mkazi wa Isolo Magu, Mwanza, Tanzania, salamu zake za leo anasema ziende kwa Denis Mganyizi, Vincent JJ Kaji, Eliyapenda Mwanyika, Simon Shauri, baba Ombeni Kipama, Obaba Kaniki, Juma Okazuri, Moshi Dalala, tajiri chinga mwaminifu za moyoni Haonga, Daniel Male, baba Teresia, Simon Mashimba, Maalimi, bila kuwasahau familia ya Maluta wakiwa hapo Isolo Magu Mwanza Tanzania. Ujumbe VOA, mtambo mnene, msikilizaji wetu. Baada ya kukupa vibao motomoto vya kuchangamsha, sasa twende kwa mwendo wa polepole pole, na kukaribisha na wimbo Leila ulioimbwa na Otil Brown akishirikiana na mwimbaji kutoka Burundi Kidumu, lakini naye akiwa naishi huko Kenya. Sikiliza kitu hicho murua sana, Leila hiyo nipokee salamu za mwisho za wasikilizaji wetu. Nyangoha Samson anasema, anaitwa Nyangoha Samson akiwa Westland, Nairobi, Kenya, angependa kutuma salamu zake kwa mama mzazi Christine Gitanyita, Suzana Gati, Thomas Juma Rioba, Robi Kwame, Joseph Chacha Kobe, Adija Motatiro, John Robi Wambura, Pasto Mchani Mwita, Magaiwa Mwita Nyaboke wakiwa Kuria West Nyamon Sense Hispania, bila kumsahau Mwalimu John Motatiro Magaiwa akiwa Garisa, Kenya. Huyu naye anaitwa Abdalla Bonane bini Bushiri kutoka Uvira, mashariki mwa DRC, anasema anatuma salamu kwa Lebon bini Piusi Zibati Mobiri Zibati Movich Andre Smith Motombo Asmani Johari Shabani Ashadan Delule Hunter, Bulakali Andre, Kubwali Fils, Premier Kuba, Bushambale Santos, Kigabi Sukuma na Muhenda Alba Fils Kabala, Espoir Nzibati, Espai Lida, Masengo Pius, Christian Allen, Johnny Nzibati, William Nzibati, Josephine Safario de Rose, Silphi Nzibati. Leticia Silogile wa Igunga, Tabora, anasema salamu zake ziwafikie Musa Mjengi, Maimuna Mosigisi, Abubakar Ngeresi, Fikiri Dario Gakala, Nazareth Amwa Kipembe, Naili Shobela, Devota Daniel Elias, Doricha Tadeo, Tina Matelula, Amina Mlacha, Mariam Lutemagula, Victor B Muselabuye, Victor Patience Kahangwa, Masanja Kulwa Mzee wa Sola Magembise, Philbert Jonathan Keshambi, Wilfred Tambwe, Zuberi Magwe, Fadhiri Hamdani, Anna Kret Feruzi, ujumbe tukumbukane kupitia VOA. Nimalizia na huyu Vincent JJ Kaji, kijana mpole kutoka huko Kagongwa mtaa wa Majengo, Manispaa Kahama Tanzania, akiwasilisha Wasakatonge Salamu Club. Anapenda kutuma salamu zake kwa mapigano Jacob Ngwano, Miraji Zakaria Mjangwa Juma Dunga, Philbert Jonathan Kenshambi, Ngalama Maluta, Simoni Mashimba Malimi, Paskali Alex wa Morogoro, Revocatus Claveri Masanja, Kulwa Mzee wa Sola, Susi wa Susi, Susi Mako Embassy wa Kagongwa, Raisi wa Wafipa wa Mlanda, Mawazo Malemi wa Kasekese. Ujumbe anawatakia Jumapili njema. Kipindi cha salamu na muziki kwa leo kinakomea hapa, na washukuru nyie wote mlioshiriki katika kipindi hiki. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, nawaachia kitu hiki chuchuchu cha mzee wa kazi Kofi Olomide, Le Grand Mopau. Muwe na usiku mwema, kwa heri, nakuona. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Wananchi wa Chad leo walikwenda kwenye vituo vya kupigia kura kumchagua rais katika kinyang'anyiro ambacho Rais Debi anawania uongozi wa utawala wake baada ya miaka thelathini madarakani. Baadhi ya vituo vya kupigia kura vilifunguliwa kwa kuchelewa kuliko ilivyotarajiwa huku watu wakisubiri kwenye foleni kupiga kura zao katika mitaa ya mji mkuu Njamena. Zaidi ya watu milioni saba wamejiandikisha kupiga kura. Wapiga kura nchini Benin wamepiga kura zao hivi leo katika uchaguzi wa rais baada ya wiki ya ghasia mbaya dhidi ya Rais Patrice Talon ambaye anawania kuchaguliwa tena. Vyama vya upinzani vinamshutumu Talon ambaye anatarajiwa kushinda awamu ya pili ya uongozi kwa kuingilia kati kinyang'anyiro ili kumpendelea yeye na kuwaweka pembeni viongozi wengi wa upinzani ambao wanaishi uhamishoni. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amewasili nchini Israel hivi leo Jumapili, ikiwa ni kituo chake cha kwanza katika ziara yake ya siku mbili katika nchi hiyo ya mashariki ya kati. Austin ni kiongozi wa ngazi ya juu katika baraza la mawaziri la rais Joe Biden kwenda Israel tangu utawala wa Biden utangaze kufanya mazungumzo kufufua makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano na Iran. Wachambuzi wanasema wasiwasi wa India kwamba kulitenga jeshi la Myanmar ambako kunatokana na mapinduzi ya Februari mosi kutaisukuma nchi hiyo karibu sana na China na hofu ya ukosefu wa uthabiti katika nchi hiyo inayopakana nayo kutaisukuma azma ya New Delhi kujihusisha na utawala katika kusuluhisha mzozo wa huko. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.