Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki inayokaribisha. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa ni Idi Ligongo tukiukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Jumatano Aprili 14, 2021. Karibu na katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, mashirika ya Umoja Mataifa yanaonya kwamba eneo la kaskazini wa Msumbiji linakabiliwa na mzozo wa kibinadamu na usalama kutokana na mizozo, njaa na magonjwa ambayo makabili maelfu ya watu katika eneo hilo. Na katika ripoti nyingine, meli ambayo ilikuwa imeziba mfereji wa Suez kwa takriban wiki moja mwezi Machi inashikiliwa baharini wakati huu ambapo Mamlaka za mfereji wa Suez wakitaka kulipwa fidia ya dola milioni 916 kutoka kwa kampuni ya Japan inayomiliki beli hiyo. Ni miongoni tu mwa mengi utakayosikia katika matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Habari za dunia zinasoma kwako na Idi Ligongo. Takribani watu milioni moja wanakabiliwa na baa la njaa kaskazini mwa Msumbiji ambapo maelfu ya watu wamekimbia maeneo yao kutokana na mashambulizi ya wanamgambo wenye msimamo mkali, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la chakula. Wanamgambo wenye uhusiano na Islamic State mwezi uliopita walishambulia mji wa Palma ulioko katika jimbo la Cabo Delgado, karibu na miradi ya gesi iliyo chini ya makampuni makubwa ya mafuta ikijumuisha Total na Exxon. Shirika lahabari la habari la Reuters linaripoti kwamba shirika la mpango wa chakula WFP limeeleza katika mkutano na wanahabari mjini Jineva kwamba watu laki 9 na 5 wanakabiliwa na wanakabili njaa nchini Msumbiji. Imetoa mwito kwa wafadhili kuchangia dola milioni 82 kukabiliana na hali hiyo. Msemaji wa WFP kaskazini mwa Msumbiji, Thomson Fili, amesema kwamba familia na watu ilibidi wakimbie na kuacha vitu vyao pamoja na maisha yao ili kutafuta usalama. Meli ambayo ilikuwa imeziba mfereji wa Suez kwa takriban wiki moja mwezi Machi inashikiliwa baharini wakati huu, ambapo mamlaka za mfereji wa Suez wakitaka kulipwa fidia ya dola milioni 916 kutoka kampuni ya Japan inayomiliki meli hiyo. Taarifa hizo zimetolewa na mmoja wa makampuni ya bima ya meli hiyo na vyanzo vingine kutoka katika mamlaka ya mfereji wa Suez na kuripotiwa na shirika la habari la Reuters Jumanne. Meli ya Ever Given inayomilikiwa na Shoei Kaisen imekuwa katika maeneo mawili ya maji yanayogawanyisha mfereji wa Suez toka ilipotolewa Machi 29 huku mamlaka ya mfereji wa Suez SGA ikifanya uchunguzi Vyanzo viwili vya SDA vilivyokataa kutambulishwa vimeiambia Reuters kwamba amri ya mahakama imetolewa kuishikilia meli hiyo. Mazungumzo juu ya fidia yanaendelea, kwa mujibu wa moja ya vyanzo vya taarifa hii. Afrika Kusini imesitisha utoaji wa chanjo ya Johnson Johnson ya COVID-19, waziri wake wa afya alisema Jumanne, baada ya mashirika ya afya ya serikali kuu ya Marekani kupendekeza kusitisha matumizi yake kwa sababu ya visa nadra vya kuganda kwa damu. Sande Shomari anayesoma taarifa kamili. Idara ya chakula na dawa ya Marekani, FDA, ilisema kuwa kusitishwa huko kulitarajiwa kuwa swala la siku chache. Wanawake sita chini ya miaka 50 walipata tatizo la nadra la kuganda kwa damu nchini Marekani, kati ya watu zaidi ya milioni sita waliopewa chanjo ya Johnson and Johnson hadi sasa. Nilifanya mashauriano ya haraka na wasayansi wetu ambao wameshauri kwamba hatuwezi kupuuzia uamuzi huo wa FDA, waziri wa afya wa Afrika Kusini Zueli Mkize aliwaambia waandishi wa habari. Tumeamua kusitisha utoaji wetu kwa hiari hadi hapo uhusiano kati ya maendeleo ya kuganda kwa damu na chanjo hii ya Johnson and Johnson utakapofanyiwa utafiti wa kutosha. Ameongeza Mkize akisema hakukuwa na ripoti za kuganda kwa damu huko Afrika Kusini baada ya chanjo takriban. laki mbili elfu tisini pamoja na mikataba ya Johnson and Johnson na Pfizer, Afrika Kusini ina chanjo za kutosha kwa zaidi ya watu milioni 40 kati ya idadi ya watu wake ya karibu milioni 60. Pia imefanya malipo ya awali kwa mpango wa usambazaji wa chanjo duniani COVAX. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Vikosi vyote vya Marekani nchini Afghanistan vitaondoka nchini humo Septemba 11, ikiwa ni maadhimisho ya miaka 20 ya shambulizi la kigaidi katika kituo cha kibiashara World Trade Center, New York na Pentagon, kwa mujibu wa afisa wa ngazi ya juu wa serikali. Rais wa Marekani Joe Biden amefanya uamuzi huo na leo atatangaza njia bora ya kuelekea katika kusimamia masilahi ya Marekani ni kumaliza vita vya Afghanistan baada ya miaka ishirini. Uamuzi wa rais Biden utabakiza wanajeshi elfu tatu wa Marekani waliopo Afghanistan mpaka Mei mosi, muda ambao ni zaidi ya ule waliokubaliana mwaka jana na Taliban wakati rais mstaafu Donald Trump alikuwepo madarakani. Habari za kuondoa wanajeshi wa Marekani imekuja siku moja ilipotoka taarifa ya kijasusi za Marekani ambazo zimetabiri kutopatikana mwafaka mwakani na Taliban ambao ni maadui wa serikali ya Afghanistan iliyochaguliwa kidemokrasia. Wakati huo huo, Uturuki itakuwa mwenyeji wa mkutano wa amani kwa ajili ya Afghanistan kuanzia Aprili 24 mpaka Mei nne ili kuongeza kasi juhudi za kumaliza vita na kupatikana mwafaka wa kisiasa, kwa mujibu wa serikali ya Uturuki Jana Jumanne imeeleza kwamba mkutano huo utajumuisha Umoja wa Mataifa na Qatar ikiwa ni sehemu ya mazungumzo yenye kuungwa mkono na Marekani kabla ya kufikia tarehe ya Mei mosi iliyotangazwa kuondoka kwa vikosi vya kigeni nchini Afghanistan. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imeeleza kwamba serikali ya Afghanistan na wanamgambo wa Taliban watahudhuria. Hata hivyo Taliban wamesema bado hawajathibitisha tarehe ya mkutano ambazo zimepangwa. Kampuni za mafuta za China na Ufaransa zinazohusika katika mradi wa bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki litakalojengwa kutoka Uganda hadi Tanzania wanasema wanavijiji walioathiriwa wanalipwa fidia, lakini vikundi vya haki za binadamu vinavyowakilisha mamia ya familia ambao watahamishwa na mradi huo wana maelezo tofauti. Halima Athumani anaripoti kutoka Kampala na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Mradi huo wa dola bilioni 3.5 unakadiriwa kuwa na urefu wa kilometa 1450 kutoka kusini magharibi mwa wilaya ya Hoima ya Uganda hadi bandari ya Tanga nchini Tanzania. Siku ya Jumapili, marais Yoweri Museveni wa Uganda na Samia Suluhu Hassan wa Tanzania walitia saini makubaliano matatu yanayoweka njia ya ujenzi wa bomba hilo linayotarajiwa kukamilika mwaka 2025. Kitutu Meri Goreti Waziri wa nishati na maendeleo ya madini wa Uganda anasema makubaliano hayo yatakuwa msaada mkubwa katika uchumi wa Uganda na watu wake. Other processes are already ongoing, including the acquisition, taratibu zingine tayari zinaendelea pamoja na upatikanaji wa ardhi kwa bomba na uhandisi, ununuzi na ujenzi. Shughuli za usimamizi wa EPC ni muhimu kwa watu wa Uganda kutambua na kujiweka sawa ili kufaidika na shughuli nyingi ambazo zinaendelea. Hata hivyo mashirika ya utetezi wa haki za binadamu yanasema ujenzi wa bomba hilo utawaondoa hadi kufikia watu elfu kumi ambao hawalipwi fidia ya kutosha. Sewanyana Livingstone, mkuu wa shirika la Foundation for Human Rights, anasema wenyeji hawasikilizwi. Kwa kweli, idadi ya watu karibu na bomba wanahitaji fidia kwa sababu walihamishwa kwenye makazi yao. Hawakusikilizwa, hawakuwa sehemu ya mazungumzo. Tunajaribu katika shughuli zetu za kufuatilia ili kuona jinsi Toro inaweza kuwajumuisha, ila kwa sasa wanaonekana kutengwa. Kulingana na makubaliano yaliyosainiwa Jumapili, kampuni ya nishati ya Ufaransa ya Toto itashikilia hisa kubwa katika bomba hilo ikiwa na asilimia 62. Kampuni ya mafuta ya Uganda na shirika la maendeleo ya petroli Tanzania TPDC kila moja itamiliki asilimia 15 na shirika la mafuta la China au Sinopec watamiliki asilimia nyingine nane. Pierre Hesu, meneja wa Toto, anasema kampuni hiyo haijachelewesha fidia kwa hiari kwa familia zilizoathiriwa. It was i would say due to the stop and go. Ilikuwa ningesema kwa sababu ya kusimamishwa na kuendelea kwa mradi ambao tulilazimika kukatisha mchakato, mm. Lakini hatukuwahi kuchukua ardhi na kuwanyima watu ardhi yao. Tumethamini ardhi, tukatoa mazao ardhini, tukatathmini majengo ambayo yalikuwa kwenye ardhi hiyo. Chen Zugoba, rais wa tawi la Uganda la Shinuk, anasema ni watu wachache sana katika maeneo yao ya mamlaka bado hawajalipwa. We have already uh, most of the people to... tayari tumewalipa fidia watu wengi kuhusiana na ardhi. Kulingana na kumbukumbu kumbu zangu, ni kaya zipatazo sita ambazo hazijalipwa fidia. Baada ya kukamilika, bomba la mafuta ghafi la Afrika ya mashariki litakuwa refu zaidi ulimwenguni, likibeba mapipa laki mbili na thelathini ya mafuta kwa siku kutoka visima vya mafuta vya Uganda. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Id Ligongo anaendelea na habari zaidi za dunia. Iran Jumanne imeonya kwamba itaongeza uzalishaji wa madini ya uranium mpaka asilimia 60 ikiwa ni siku mbili baada ya kutokea mlipuko ambapo ililaumu Israel kuhusika kushambulia kituo cha nyuklia cha Natanz. Tangazo hilo limeweka wingu katika mazungumzo ya Viena yenye lengo ya kulinda makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 baina ya Iran na mataifa tajiri ambayo rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alijitoa miaka mitatu iliyopita. Hatua hiyo itaifanya Iran kukaribia kufikia asilimia 90, kiwango ambacho kinaweza kutumika kijeshi na kufanikiwa kufikia hatua ya kujenga bomu la atomic, jambo ambalo yenyewe imepinga. Chini ya makubaliano ya nyuklia, Iran iliahidi kuweka kiwango cha uzalishaji cha asilimia 3.67 licha ya kwamba mpaka mwezi Januari ilikuwa imeshafikisha asilimia ishirini. Na rais wa Marekani Joe Biden amemweleza rais wa Rusia Vladimir Putin kwa njia ya simu kuwa na wasiwasi kuhusu matendo ya Mosco kuongeza wanajeshi katika mpaka wa Ukraine na kushikilia eneo la Crimea. Ametoa mwito kwa Russia kupunguza hali ya wasiwasi katika ukanda huo. Kwa mujibu wa White House, Rais Biden amesisitiza kwamba Marekani imeahidi kulinda dola la Ukraine na himaya zake, imesema White House, lakini haikueleza kile ambacho kimejibiwa na kiongozi wa Russia. Eneo la Crimea lilivamiwa na Russia mwaka 2014 huku Marekani na washirika wake wa mataifa ya magharibi wakikemea hatua wa hiyo, lakini hawakufanya chochote kuzuia hilo. Na kila mwaka tarehe 13 ya mwezi wa nne Wanyarwanda wanaadhimisha kilele cha wiki ya kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari dhidi ya watusi ya mwaka 1994, ambapo wanakumbuka wanasiasa kutoka makabila yote waliopambana na serikali wakati huo ya Rais Habyarimana katika vita dhidi ya Watusi. Na hafla ya kumbukumbu kumbu hiyo ilifanyika katika ukumbusho wa mauaji ya kimbari ya Rebero katika wilaya ya Kichukiro, ambapo zaidi ya wahanga wa mauaji halaiki 14 wamezikwa ikiwemo wanasiasa mwandishi wetu Silvano Karimera anayo taarifa zaidi. Kwa hiyo siku ya leo viongozi wa kiserikali wanaingia katika makaburi maalum yaliyotengwa maalum pembezoni mwa mji wa Kigali kuweza kuwakumbuka wanasiasa hao, na katika siku ya leo uh, rais wa bunge la seneti ama baraza la seneti Rwanda Daktari Iyamuremye Agustin akasema kwamba wanasiasa waliozikwa katika makaburi haya a, ni wanasiasa ambao kwa kweli e, walijipambanua katika swala so zima la kupambana na serikali ya kiimla ya Rais Abiarimana ambayo iliendesha mauaji dhidi ya raia wake wa kabila y Watutsi. Kwa hivyo akasema kwamba hao wanasiasa walijitoa mhanga wakijua fika kwamba wangeuawa na serikali ambayo kweli iliwaua. Kwa hivyo akawa amewaomba am, am, am, wanasiasa wa leo wanasiasa wa kada mbalimbali walioko katika serikali na, wali na ambao hawako serikalini, uh, kutoka vyama mbalimbali, kwamba hawa wanasiasa waliouawa wangekuwa nuru kwao, wangekuwa mfano kwao ku, kuendelea kupambana na kile ambacho wamekitaja kama ni, ni chochote kile kibaya ambacho kinakuja kuhatarisha maisha ya taifa na maisha wananchi wake kwa ujumla. Hawa ni watu waliokuwa na ushujaa wali wa kiwango cha hali ya juu cha kuhakikisha wanajitenga na utawala mbaya, wakakataa kabisa katukatu katu, kusaliti tunu zao za Unyarwanda, na walifanya haya yote wakijua fika kwamba ingewasababishia wao kuuawa. Baadhi waliuawa si kwa sababu za kabila lao, lakini kwa sababu walisimama kidete kukataa ubaguzi wa kikabila, chuki, utengano na itikadi ya mauaji. Wale waliouawa wakijaribu kuokoa maisha ya Watutsi na kupambana na itikadi ya mauaji, tunawakuta pia katika makundi mbalimbali mbali ya wananchi, wadogo kwa wakubwa, masikini kwa matajiri, lakini wote wana tunu moja tu ya kuyatoa muhanga maisha yao ili waokoe maisha ya Watusi waliokuwa wakitafutwa. Leo hii tunawakumbuka hawa wote na tumekuja pia kuwashukuru. Uh, kitu kingine niseme tu kwamba pamoja na kwamba juma hili la maombolezo limemalizika, lakini Rwanda itaendelea kuyakumbuka mauaji haya kwa siku mia moja, yaani mpaka mwezi wa saba hivi, uh, siku ambazo zinashabihiana na muda ambao mauaji hayo yalifanyika. Ni mwandishi wetu Silvanus Karemera akiripoti kutoka Kigali. Shirika ya Umoja wa Mataifa yanaonya kwamba eneo la kaskazini mwa Msumbiji linakabiliwa na mzozo wa kibinadamu na usalama kwa muda mrefu kutokana na mizozo, njaa na magonjwa ambayo yamewakabili maelfu ya watu katika eneo hilo. Lisa Shlein anaripoti kutoka Jeneva na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Watu bado wanakimbia katika makundi kutokana na athari za vurugu zilizozuka kaskazini mwa mji wa pwani wa Msumbiji wa Palma wengi wa maelfu ya watu ambao wamekimbilia Pemba mji mkuu wa Cabo Delgado wanasimulia habari za mashambulizi ya kutisha yaliyofanywa na wanamgambo wa Kiislamu ambao waliripotiwa kuua dazeni ya watu na kufanya ukatili mwingine. Akizungumza kwa njia ya video kutoka Pemba, mkurugenzi wa dharura wa mfuko wa watoto wa Umoja Mataifa Manuel Fontaine anasema watu wanaeleza namna walivyolazimika kukimbia katikati ya usiku. Wanazungumza kwa huzuni juu ya familia kutenganishwa wakati wakiokoa maisha yao. Nilisikia kuhusu msichana huyu mdogo ambaye alikuwa mja mzito na mumewe aliuawa mbele yake, na hizi ni hadithi za mara kwa mara, simulizi za watu kutekwa nyara na hadithi za ukatili wa kijinsia, hadithi za kutisha za watu wengi wanaotembea kwa siku kadhaa, watoto wakiwasili a miguu yao ikiwa ya imevimba na kujeruhiwa, na kulazimika kuchukua hatua. UNICEF inasema viwango vya utapia mlo kati ya watoto waliokimbia makazi yao huko Cabo Delgado ni juu sana, na takriban elfu 33 wanahitaji lishe maalum ya kuokoa maisha. Inasema kipindupindu na covid-19 vinatia wasiwasi shirika wasi. Hilo limetoa wito wa dola milioni 52.8 kwa Msumbiji mwaka huu na dola milioni 30 za kiasi hicho kinatakiwa kwenda Cabo Delgado. Inasema asilimia 37 tu ya maombi hayo yanafadhiliwa na msaada wa kimataifa kwa operesheni yake ya kibinadam ambayo inahitaji haraka. Katika ombi jingine tofauti, mpango wa chakula ulimwenguni unaomba dola milioni 82 ili kuongeza msaada wa chakula kaskazini mwa Msumbiji. Msemaji wa WFP Thomson Firi amesema kufuatia mashambulizi mabaya huko Palma, familia na watu binafsi wamelazimika kuacha nyumba zao, mali zao na maisha ili kukimbilia kwenye usalama. WFP teams on the ground have spoken to these families that are, timu za WFP zilizopo hapa zimezungumza na familia hizi zinazohangaika kuhama. Hadithi zao zinaendelea madhila ya kutisha na kuzidi kukata tamaa, wakati hali ya usalama ikiendelea kuzorota zaidi. Ya watu laki tisa na elfu hamsini kaskazini mwa Msumbiji sasa wanakabiliwa na baa la njaa kali. So, iri anasema WFP imepanga kusaidia wakimbizi wa ndani laki saba hamsini elfu na watu walio katika mazingira magumu wa jamii zinazowapokea huko Cabo Delgado na majimbo mengine matatu ya kaskazini. Amesema WFP inaandaa usambazaji wa dharura wa chakula kwa familia ambazo zimekimbia ghasia huko Palma. Mambo mapya. Mambo ripo. Mambo mapya. Mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. ya kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Michel Sama Lukonde ametangaza serikali mpya yenye mawaziri wapatao 56, na huku akitangaza kipaumbele chake kuwa ni usalama na uthabiti katika taifa hilo lenye changamoto ya mizozo. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na kiongozi wa vijana wa Lucha na vilevile vile kiongozi wa wanafunzi katika chuo kikuu cha Simuliki kilichopo Beni, Kambale Fabris, na kwanza kutaka kujua walivyopokea uteuzi huo. Wakongomani walichunga siku nyingi ili hiyo government mpya itoke, na ni kuanzia hii siku ya pili ndiyo imetoka. Kitu ya kwanza ni kusema kama uh, watu ambao wamepatiwa hiyo kazi ni sura nyipya mingi kabisa, ni kusema hizo sura tulizozoea kuona kwenye magovernment zilizopita nyingi kabisa hazirudi tena kwenye hii government mpya, na kwa utofauti na government iliyotoka, wamepunguza kidogo namba ya, ya, ya wawaziri ndani ya government mpya hiyo. Pia kuna kuna vijana wengi ambao wameingia, wanao, wanao miaka ya, ya kawaida kabisa kuchapa kazi, sawa kabisa, na pengine kutokana na hilo kuingia kwa vijana wengi kwenye baraza hili la mawaziri na kupunguzwa kwa idadi ya mawaziri kuna matumaini yote ambayo pengine mnayoona kwa upande wenu vijana wa Lucha. Kazi ni nyingi sana inayowangojea inayo, na raia ina ina, inangoja mengi kutoka kwa hiyo government. Kwanza gisi wamepatiwa wame hiyo kazi, leo tunadhani tuna kama hatutaweza sema kama wataweza ama kama watashindwa kitu ambacho tunafanya ni, ku, ni kuwaangalia sasa kwa makini tuone nini watafanya kwa hizi miaka mbili ambazo zinabaki kwa miaka tano ambayo raia ilipatia m, rais wa nji bwana Felix Chisekedi. Yani kuna kuna zile ambazo tunaweza tukaita kwa kifaransa priorite e, vitu ambavyo vinaomba vifanyike kwa uharaka sana ni, ni, ni, kama vile ngambo ya, ya, ya, ya, ya nji ni kwanza shida ya, ya, ya ukosaji wa amani, kusema hiyo government inaweza ikapiganisha haraka kwa haraka sana, amani iweze rudi na wasaidie sasa uchumi ya nchi na kuendelesha uh, zingine uh, sekta za maisha ya wananchi kama barabara, umeme, hospitali, shule, uh, kazi kwa vijana na, na vitu kama hivyo. Sawa kabisa, Kambale, pengine umegusia swala muhimu sana, kwamba kule mashariki mwa Kongo kumekuwa na changamoto nyingi sana za mapambano na wengi wamejikuta kwamba hayaishi na juzi juzi wengine wakuwa wakitaka MONUSCO aondolewe. Sasa sijui kwa upande wenu nyinyi, eh, vijana wa Lucha, mnaona vipi kuhusu swala hilo kwa serikali hii mpya? Mngependa kuona nini hasa kuhusiana na swala zima la MONUSCO kuwepo kule? Unajua, uh, kitu ya kwanza sisi kama vijana na hasa zaidi sisi tunavoishi huku kwenye mashariki mwa nji ya demokrasia ya Kongo demokrasi, tunadhani kama hiyo government iweze kusikia malalamiko ya raia na iruhusu iruhusu hiyo mm, kundi ya MONUSCO iweze rudi iende kwanza itoke huku, tuweze ona namna gani, uh, askari ya Kongo itachapa kazi. Ayo kwa upekee ni kusema zaidi ya miaka makumi mbili nguvu za, za Umoja wa Mataifa ziko huko, lakini tangu hizo miaka zote uh, vita inaendelea na hakuna hata kundi moja ya, ya, ya, ya, ya wapiganaji ambayo uh, nguvu za, za, za Umoja wa Mataifa imeweza maliza. Yaani tunadhani kama hai, haiwezekani Umoja wa Mataifa iendelee kuangalia bila kufanya kitu, siku kwa siku watu wanawawa kama nyama. Uh, ndio maana tunasema government yetu iweze iweze tafuta pesa ipatie askari ya Kongo yote ambayo wanayokuwa nayo hamu ili waweze maliza hiyo vita na hizo nguvu za Umoja wa Mataifa zimeweza onesha mwisho ya faa zirudi kabisa. Na kitu kingine ambacho ningependa ugusie, vipi kuhusu hawa wasichana pengine kwa nafasi imeonekana kwa vijana wa kike katika serikali kwanza. Uh, government ya Kongo iliyo tangu miaka fulani imekuwa ikiendesha hiyo siasa kuhusu uh, kazi ya wanawake kwenye government kupitia hiyo ambayo tunaita 30%. Yani ma, ma, ma, asilimia makumi tatu ya ya ya ya, ya participation Aki okay. Wanawake wawezefikia asilimia, asili makumi tatu ndani ya kazi za serikali. Alafu leo kwa hiyo government wamefikia makumi mbili na saba. Ni, ni, ni kushukuru sana kusema wameangalia pia ngambo hiyo na wametia kabisa wanawake ndani ya hiyo government. Ni, ni kitu ya maana. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Idi Ligongo yuko tayari kabisa kusomea muktasari wa habari. Takriban watu milioni moja wanakabiliwa na baa la njaa kaskazini mwa Msumbiji, ambapo maelfu ya watu wamekimbia maeneo yao kutokana na mashambulizi ya wanamgambo wenye wa msimamo mkali, kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la chakula Meli ambayo ilikuwa imeziba mfereji wa Suez kwa takribani wiki moja mwezi Machi inashikiliwa baharini wakati huu ambapo mamlaka ya mfereji wa Suez wakitaka kulipwa fidia ya dola milioni 916 kutoka kwa kampuni ya Japan inayomiliki meli hiyo. Vikosi vyote vya Marekani nchini Afghanistan vitaondoka nchini humo Septemba 11 ikiwa ni maadhimisho ya miaka ishirini ya shambulizi la kigaidi katika kituo cha biashara World Trade Center New York na Pentagon kwa mujibu wa afisa wa ngazi ya juu wa serikali. Uturuki itakuwa mwenyeji wa mkutano wa amani kwa ajili ya Afghanistan kuanzia Aprili 24 mpaka Mei 4 ili kuongeza kasi juhudi za kumaliza vita na kupatikana mwafaka wa kisiasa kwa mujibu wa serikali ya Uturuki iran jumanne imeonya kwamba itaongeza uzalishaji wa madini ya uranium mpaka asilimia 60 ikiwa ni siku mbili baada ya kutokea mlipuko ambao ililaumu israel kuhusika kushambulia kituo cha nyuklia cha natanz rais wa marekani joe biden amemwelezea rais wa russia vladimir putin kwa njia ya simu kuwa na wasiwasi kuhusu matendo ya Mosco kuongeza wanajeshi katika mpaka wa Ukraine na kushikilia eneo la Crimea. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Sandey Shomari, ameshirikiana na mwenzangu Id Ligongo, msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Mamoyo wa Hamza, na mwelekezi Diodo Chubahiro, na kutakia siku njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.