Ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa. Lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa Somalia, Mohamed Abdulahi Mohamed maarufu Farmajo, ametia saini sheria iliyoibua utata inayoongeza mamlaka yake kwa miaka mingine miwili licha ya vitisho vya vikwazo kutoka jumuiya ya kimataifa. Shirika la taifa la utangazaji nchini humo limeripoti kuwa rais huyo ambaye maarufu kwa jina la Farmajo alikuwa amesaini mswada maalum wa kutoa mwongozo wa uchaguzi nchini humo baada ya kupitishwa kwa kauli moja na bunge. Baraza la wawakilishi la Somalia siku ya Jumatatu lilipiga kura ya kuongeza muda wa rais baada ya miezi kadhaa ya makubaliano juu ya kufanyika kwa uchaguzi katika taifa hilo. Hata hivyo, spika wa seneti nchini humo alishutumu hatua hiyo kuwa ni kinyume na katiba na azimio hilo halikuwasilishwa mbele ya baraza kuu ambalo kwa kawaida linahitajika kabla ya kutiwa saini kuwa sheria. Farmajo na viongozi wa serikali tano za majimbo ya Somalia walikuwa wamefikia makubaliano mwezi Septemba mwaka jana kuhusu jinsi ya kufanyika kwa uchaguzi wa moja kwa moja wa bunge na urais mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na mapema mwaka elfu mbili na ishirini na moja lakini makubaliano hayo yalisambaratika wakati mabishano yalipozuka na duru nyingi za mazungumzo zimeshindwa kusuluhisha mgogoro huo. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kuzungumza Jumatano kuhusu uamuzi wake wa, wa kuondoa wanajeshi wote wa Marekani kutoka Afghanistan ifikapo Septemba kumi na moja, maadhimisho ya miaka ishirini ya mashambulizi ya ugaidi yaliyofanywa kwenye majengo ya biashara World Trade Center mjini New York na Pentagon. Ofisa mwandamizi wa serikali alisema kabla ya rais kuzungumza kwamba Biden alishaamua kwamba njia bora zaidi ya kuendeleza masilahi ya Marekani ni kumaliza vita nchini Afghanistan baada ya miaka ishirini ili waweze kukabiliana na taswira ya vitisho duniani kama inavyojitokeza leo, sio kama ilivyokuwa miongo miwili iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken yupo Brussels leo Jumatano kujadili mipango ya kujiondoa na washirika wa NATO na akasema Marekani inaendeleza nia yake ya dhati kwa mustakabali wa baadaye wa Afghanistan. Makabiliano kati ya maafisa wa polisi na waandamanaji yaliendelea kwa usiku wa tatu mfululizo katika jimbo la Minnesota nchini Marekani kufuatia kupigwa risasi na kuuawa kwa mwanaume Mmarekani mweusi mwenye umri wa miaka ishirini siku ya Jumapili. Donte Right alipigwa risasi baada ya gari lake kusimamishwa na polisi katika mji wa Brooklyn Center. Jana maafisa wa mji huo walikuwa wametangaza katazo la kutoka nje kuanzia saa nne usiku ili kupunguza uwezekano wa vitendo vya ghasia pamoja na uporaji. Hata hivyo, mamia ya waandamanaji walipuuza katazo hilo na kukusanyika nje ya makao makuu ya mji huo wakidai haki itendeke waendesha mashtaka wa kaunti ya Hennepin wamewasilisha kesi hiyo kwa kaunti iliyo karibu ya Washington, ambako mwendesha mashtaka Pete Oput amesema anatumai kuwa atafanya maamuzi hii leo ikiwa Kim Potter ofisa aliyempiga risasi na kumuua Wright atafunguliwa mashtaka. Potter pamoja na ofisa mkuu wa polisi mjini humo waliwasilisha barua zao za kujiuzulu hapo jana haya yanajiri wakati ambapo kesi inayomkabili ofisa wa zamani wa polisi katika mji wa Minneapolis kwenye jimbo hilo hilo inaendelea. Derek Chauvin anashutumiwa kuwa alimuua mwanamume mmarekani mweusi George Floyd katika mazingira ya kutatanisha mwezi Mei mwaka jana. Serikali ya Marekani imeamrisha uchunguzi huru kuhusiana na shambulizi la kigaidi kwenye kambi ya kijeshi huko Manda Bay nchini Kenya lililofanyika mwezi Januari mwaka jana. Kulingana na wakuu wa ulinzi wa Marekani ni kwamba wanajeshi wa Marekani ambao hawakufanya vya kutosha kuzuia shambulizi hilo lililofanywa na wanamgambo wa Al Shabaab wanaweza kuadhibiwa. Abdu Shakur Abod ana ripoti zaidi. Shambulizi hilo lilosababisha vifo vya wanajeshi wengi zaidi wa Marekani kuwahi kufariki huko Afrika Mashariki lilifanyika Januari tano mwaka jana, ambapo wanajeshi watatu wa, wa Marekani waliuliwa. Taarifa ya wizara ya ulinzi iliyotolewa jana inaeleza kwamba baada ya kutathmini ripoti ya uchunguzi, waziri wa ulinzi Lloyd Austin amemwagizia kaimu waziri wa jeshi la nchi kavu kuteua majenerali wakuu kufanya uchunguzi huru wa kikosi cha Marekani barani Afrika US Africom pamoja no na uchunguzi mwingine wowote unaoendelea na kufanywa na kikosi hicho. Tayari kaimu waziri wa jeshi amemteua jenerali wa jeshi la nchi kavu Paul Frank, mkuu wa kitengo cha mafunzo cha jeshi la nchi kavu TRADOC, kuongoza uchunguzi huo. Mbali na kufanya uchunguzi wowote ambao unaweza kuonekana unafaa, Jenerali Frank amepewa pia mamlaka ya kufanya kazi kama mamlaka huru ya uchunguzi ili kuweza kuchukua pia hatua zozote za kinidhamu zinazohusiana na, na shambulizi hilo. Amri hiyo ina maana kwamba wanajeshi ambao hawakufanya kazi zao vilivyo hatimaye wanaweza kuadhibiwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Tume ya uchaguzi ya Benin imetangaza kwamba rais aliye madarakani nchini humo Patrice Talon ameshinda katika uchaguzi mkuu uliofanyika hivi karibuni baada ya kupata asilimia themanini na sita nukta nne ya kura zote zilizopigwa. Mpinzani wake wa karibu Alasane Sumanu wa chama cha FCBE amechukua nafasi ya pili kwa asilimia kumi na moja nukta tatu ya kura wakati kiongozi wa chama cha Democratic Corentin Kahoi akipata asilimia mbili nukta nne ya kura. Mahakama ya kikatiba inapaswa kuthibitisha matokeo hayo katika muda wa siku kumi. Talon, mfanyabiashara wa zamani, amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Rais huyo amekuwa akishutumiwa kwa kukandamiza upinzani, wadadisi pamoja na wakosoaji wake wanadai kuwa karibu wanasiasa watano wa upinzani wamewekwa kizuizini. Mwezi uliopita, mwanasiasa wa upinzani Rekia Madogu alikamatwa kwa mashtaka yanayohusiana na kuvuruga uchaguzi. Watu takriban ishirini wameuawa na watatu kujeruhiwa kwenye ajali ya barabarani iliyohusisha basi na lori kwenye barabara kuu ya nyanda za juu nchini Misri, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya afya nchini humo. Wizara hiyo imeeleza kwamba basi hilo lililokuwa likitoka mjini Kairo liligonga lori lililobeba saruji ambalo lilikuwa limeegeshwa baada ya kupata hitilafu katika jimbo la Asyut, takriban kilomita mia tatu na sabini kusini mwa mji huo. Ofisi ya gavana wa jimbo hilo ilisema kuwa basi hilo liliteketea na ilikuwa ni vigumu kwa waopoaji kuondoa miili iliyokwama mle. Shirika la habari la Reuters limesema kuwa ubovu wa barabara na uendeshaji holela wa magari ni kati ya sababu kuu za ajali za mara kwa mara nchini Misri ambazo zimesababisha vifo vya darzeni za watu katika siku za karibuni. Endelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Kenya VOA inasikika vyema kupitia Radio Citizen na 107.5 FM Nairobi. Jaji wa mahakama ya rufaa nchini Kenya Martha Kome, akiwa mbele ya tume ya huduma za mahakama inayowahoji majaji kumi kuchukua wadhifa wa jaji mkuu nchini humo, ameeleza kuwa wanandoa hawawezi kurithi mali ambayo mojawapo alipata kabla ya kuingia kwenye ndoa hiyo wakati wa kutalakiana. Anavyo tuarifu mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Jaji huyu anasifika sana nchini humo kwa kupigania utetezi wa haki za binadamu na hasa masuala yanayohusu haki za watoto na wanawake. Baada ya kumhoji Jaji Saidi Juma Chitembwe Jumatatu, alieleza kuwa sheria inafaa kutumika katika utathimini wake msingi na ukubalifu wa jamii na kusisitiza kuwa atatumikia muda wake wote kuboresha mahakama nchini Kenya katika utoaji wa haki na kulinda uhuru wake bila kutishwa, na Jumanne kumhoji msomi na mhadhiri wa sheria katika chuo kikuu cha Nairobi profe Profesa Patricia Kameri Mbote, alieleza kuwa kuna haja kuu ya kusuluhisha kesi zinazohusu uchaguzi mkuu katika mahakama ya rufaa na kwamba kutokana na uzoefu wake wa kuwafunza majaji nchini Kenya na hata katika mataifa ya kigeni ataleta mabadiliko makubwa katika mahakama za Kenya tume ya huduma za mahakama JSC jumatano imemhoji jaji wa mahakama ya rufaa Martha Come karambu mwenye umri wa miaka 61 na, na uzoefu wa miaka 33 ya kazi katika taasisi wanasheria nchini Kenya, akihudumu katika nyadhifa mbalimbali katika miji ya Nairobi, Nyeri na Malindi akiwa jaji wa mahakama ya rufaa, Nairobi, Nakuru na Kitale akiwa jaji wa mahakama kuu. It will be historical for this commission to nominate a woman jaji for... Kome ameeleza kuwa akiteuliwa kuwa jaji mkuu atakuwa mstari wa mbele kufanikisha uajiri wa, wa majaji 41 ambao mpaka sasa hawajateuliwa na rais Uhuru Kenyatta kwa madai ya kuwa na doa la kimaadili. Aidha vile vile, anaeleza kuwa atabuni njia mbadala za kiteknolojia kupunguza mrundiko wa kesi mahakamani kando na kujenga mahakama mpya kote nchini. JS inamtafuta msomi mwenye tajiriba ya juu aliye na vigezo vinavyohitajika kuchukua wadhifa huo, kwa kuendeleza mafanisi yaliyowekwa na David Maraga, kuhimiza uhuru wa mahakama, kusisitizia nia ya matumizi ya mfumo wa, wa kiteknolojia katika usikilizaji na uamuaji wa kesi, kupambana na rushwa na vilevile kuharakisha upatikanaji wa kwa raia wa Kenya, pamoja na kuonyesha heshima na ujasiri katika maamuzi yanayochukuliwa na mahakama. Alipoulizwa kueleza msimamo wake kuhusu haki za umiliki wa mali kati ya wanandoa, Jaji Kome ameeleza kuwa mwanandoa hana haki ya mali ambayo mtu mwingine alikuwa nayo kabla ya wawili hao kuoana na kuwa mke na mume. Ikiwa naolewa leo, nina mali yangu, mume wangu hatakuwa na haki ya mali yangu. Mali niliyokuwa nayo kabla ya ndoa yetu, hiyo ni mali yangu kwake ni vivyo hivyo. Na kuhusu vipengee vya sheria vinavyohusu adhabu ya kifo, Jaji Kome ameeleza kuwa japo vifungu hivyo ni sehemu ya sheria ya Kenya, sheria hiyo ikiwa ndio sheria pekee, ni kinyume cha sheria, kwa sababu sio kesi zote za mauaji zinafanana. Adhabu ya hukumu ya kifo kama adhabu pekee ni kinyume na katiba, kwa sababu inaondoa jukumu la afisa wa mahakama kuamua hukumu inayostahiki kutolewa. Jopo la Makamishina kumi wa tume ya huduma za mahakama JSC linalojumuisha naibu jaji mkuu Filomena Mwilu anayewakilisha mahakama ya juu, jaji Mohamed Wasame wa mahakama ya rufaa, jaji David Majanja wa mahakama kuu, Evelyn Olwande anayewakilisha mahakimu, Paul Kihara Kariuki ambaye ni mwanasheria mkuu wa serikali, Macharia Njeru mwakilishi wa chama cha wanasheria LSK wanasherialsk Profesa Olive Mugenda na Felix Koske ambao ni wakilishi wa umma katika tume hiyo, Patrick Gichohi mwakilishi wa tume wa umma na msajili mkuu wa mahakama An Amadi ambaye pia ni katibu wa tume hiyo, linasimamia mchakato wa kumhoji mtu atakayechukua wadhifa huo ulioachwa wazi na jaji mkuu David Maraga aliyestaafu mwaka huu baada ya kutimia umri wa miaka sabini ambao ni ukomo wa kuhudumu kwa jaji mkuu katika sheria za Kenya. Ken Duandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na UFM redio jijini Dar es Salaam na redio Sunshine Arusha. Huko nchini Kenya ni redio Citizen mjini Nairobi na redio Kaya ya Mombasa, ambapo DRC tunasikika kupitia redio Mwangaza na redio Malaika mjini Lubumbashi. Nchini Uganda ni Step redio ya Mbale na Voice of Kamwenge ya Kamwenge. Katika ripoti nyingine, ni kwamba maandamano ya kulaani mauaji ya kijana mmarekani mweusi Donte Wright yameendelea usiku wa Jumanne katika mji mdogo wa Brooklyn Center kwenye jimbo la Minnesota kwa siku ya tatu mfululizo licha ya ofisa wa polisi aliyempiga risasi kijana huyo pamoja na mkuu wa polisi katika mji huo kujiuzulu. Patrick Nduimana amezungumza na mkazi wa mji wa Minneapolis, Georges Jojo George Ndege, na kutaka kujua kwa nini maandamano hayo yanaendelea. Bado maandamano yanaendelea, kwanza kwa ajili yale mauaji ya George Floyd bado yako mabichi kwenye watu wa Minnesota, hasa kwa weusi wa hapa. Hilo ni la kwanza. La pili, pia watu wengi uh, haswa weusi wa hapa wanaona kwamba sasa polisi wamekuwa na mazoea ya kuwaua watu weusi sana sana, vijana weusi. Kitu kingine ambacho kinachangia pia, ambacho labda kinasaidia ni kwamba huyo polisi wanataka afikishwe mahakamani. Kujiuzulu peke yake haitoshi, akifikishwa mahakamani Uh, na kushtakiwa, labda maandamano yatapunguka, lakini kwa saa hii sioni kama yatapunguka, yatazidi, yata kuendelea. Yani, kwa hiyo uh, hata usiku wa leo kuna uwezekano uh, maandamano hayo yaendelee, ndiyo na kuna wachambuzi wanasema, niliangalia jana kwenye televisheni kama vile CNN uh, wanasema uh, vizuri, wawaache waandamane kwa amani, waendelee kuelezea kero yao, ili waonyeshe yale ambayo wanayo moyoni, alafu baadaye yule polisi ambaye alihusika akifunguliwa mashtaka, huenda uh, inaweza ikatuliza maandamano. Unafikiria wakiwaacha waendelee ku kuandamana kwa kuelezea yale ambayo wanayo moyoni, polisi au viongozi watakubali kufanya jambo hilo? Sasa si ati watu wanakatazwa kuanda, kuandamana. Wanakubaliwa kuandamana mchana mpaka saa zile za kafyu, lakini watu wanapuuza hiyo, wanataka kuandamana mpaka usiku. Na sasa polisi wao wanaona kwamba wakiachiliwa waandamane usiku itakuwa vigumu sana kukabiliana na wao, na wanaogopa kwamba biashara zitavunjwa na kuchomwa uh, wakati wa usiku kwa hivyo ndio kwa ajili ya hawataki maandamano usiku. Unafikiri mauaji ya huyu kijana na, na, na kesi hii ya uh, Derek Chauvin au anafuatiliwa katika mauaji ya Floyd, unafikiri kutakuwa na athari yoyote katika kesi hii ya... Sasa huyo asipopatwa na makosa na kufungwa, basi fujo zitakuwa kali sana. Mfano, katika kesi hii ikimalizika, alafu huyu uh, Derek Chauvin uh, kama hata hukumiwa kama wanavyo tarajia watu, inaweza kutokea shida kubwa kubwa sana. Kutakuwa na machafuko mengi hapa. Umeyasikia watu wakiyazungumza hayo. Ndiyo. Ni Georges Georgio Ndege akiongea nasi kutoka mji mkuu wa Minnesota, Minneapolis. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Serikali ya Burundi kupitia bunge la nchi hiyo imetupilia mbali ripoti ya hivi karibuni ya serikali ya Marekani ambayo ilisema hali ya haki za binadamu iliendelea kuwa mbaya nchini Burundi mwaka uliopita wa 2020. Katika ripoti hiyo, serikali ya Marekani ilisema watu 200 waliuawa mwaka jana. Maelezo zaidi na mwandishi wetu wa mjini Kigali, Jean-Marie Vianne, Burundi. Ripoti hiyo ambayo inatupiliwa mbali na bunge la taifa la Burundi iliwasilishwa hadharani na ofisi na husika na masuala ya demokrasia na haki za kibinadamu katika wizara ya mambo ya kigeni ya Marekani. Imehakikisha kwamba mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini watu zaidi ya mia mbili waliuawa wa nchini Burundi, zaidi ya thelathini walitekwa na wengine zaidi ya mia moja walinyanyaswa katika mazingira ya kutatanisha. Ripoti hiyo ya utawala wa Marekani imewasota kidole baadhi ya maafisa wa vikosi vya jeshi na polisi pamoja na vijana wa chama madarakani CNDD-FDD maarufu Imbonerakure kwamba ndiyo walihusika na vitendo hivyo vya ukiukwaji wa haki za kibinadamu ambavyo kwa kiasi kikubwa viliwalenga wafuasi wa vyama vya upinzani na wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu wanaothubutu kuikosoa wa serikali ya Burundi. Hata hivyo, spika wa bunge la taifa ya Burundi Daniel Gelase Ndabirabe amesema kwamba ripoti hiyo ya Marekani ni udanganyifu mtupu wenye dhamira ya kudidimiza uhusiano kati ya Burundi na jumuiya ya kimataifa. Ripoti hiyo ya nchi ya Marekani inayotaja kuwa watu zaidi ya mia mbili waliouawa nchini Burundi haina ukweli wowote. Lengo ya ripoti kama hizo na zingine zinazotumwa kwenye Umoja wa Mataifa ni kujaribu kuchafua taasisi za serikali ya Burundi kwa kupotosha ukweli kuhusu hali halisi ya haki za kibinadamu inayojiri nchini Burundi ili kuzorotesha uhusiano mwema kati ya Burundi na jamii ya kwa upande wake, Anser Niko Yagize, mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi Ligi Teka, ameunga mkono ripoti hiyo ya serikali ya Marekani. Shirika la kutetea haki za kibinadamu Ligi Teka linakubaliana na ripoti ya nchi ya Marekani kuhusu haki za kibinadamu nchini Burundi, tukimaanisha kwamba uchunguzi tulioufanya mwaka wa elfu mbili na ishirini ulithibitisha kuwa So, serikali ya Burundi imekanusha madai hayo na kutaja kwamba ripoti hizo zinatolewa na mashirika ya kiraia ya Burundi yaliyo uhamishoni mishoni kwa maksudi ya kuwavutia wafadhili wa kimataifa ili wawapatishie misaada ya kifedha. Sauti ya Amerika, Kigali. Katika makala ya afya hivi leo, tunaangazia mamilioni ya watu nchini Sudan wanavyoathiriwa na ugonjwa unaoitwa maisetoma, ambao unawaua kimya kimya mamilioni ya watu nchini humo. Hadija Riami anatupasha zaidi kuhusu ugonjwa huu. Ilionekana ni jambo dogo sana la kutia wasiwasi pale mkulima Hadija Ahmad ambaye alikuwa akipanda vitunguu aliposimama baada ya kukanyaga mwiba uliotoboa ndara zake na kumkata kidogo kwenye mguu, lakini mwiba huo ulikuwa na tatizo la kuwa na maambukizi yanayosababisha sehemu ya mwili kukatwa kwa sababu ya ugonjwa wa Maisitoma ambao ni bakteria na fangas, na huathiri sana sehemu za mwili na kusababisha ulemavu mkubwa sana wa viungo. Unauma sana nao umevimba. Nimekuja hapa hospitali na wameondoa ugonjwa wa mesitoma na damu imetoka, damu haikusita mpaka nilipofanya upasuaji nao walinikata mguu wangu. Mesitoma ni ugonjwa sugu ambao unakuwa na kusababisha uharibifu mkubwa, na ni ugonjwa mbaya sana wa kuvimba sehemu ya mguu au nyingine yoyote katika mwili ambayo imeathiriwa na ugonjwa huu. Maambukizi kwa kawaida anapatikana kutokana na aina fulani ya bakteria au fangas ambaye ameingia katika tishu ya mwili. Maisitoma unajulikana sana kwa kuathiri vijana watu wazima kati ya umri wa miaka ishirini na arobaini wengi wao katika nchi zinazoendelea. Wafanyakazi katika maeneo kama vile mashambani, vibarua na wafugaji ndio waathirika wakubwa wa ugonjwa huu. Maambukizi kwanza yalikuwa madogo na halafu yaliongezeka na kuwa makubwa na makubwa zaidi kadri muda ulivyokwenda. Maesitoma una athari nyingi za kitabibu, kiafya, na kijamii na kiuchumi kwa wagonjwa, jamii na mamlaka za afya. Maesitoma ni ugonjwa ambao umepuuzwa kwa kiasi kikubwa sana. Data sahihi kuhusu kutokea kwake na jinsi unavyosababisha athari hazipo. Wananchi wa Sudan wana jina jingine kwa ugonjwa huo, kifo cha kimya kimya. Maesitoma, we call it as a silent death Misetoma tunauita ni kifo cha kimya kimya kwa sababu kinaharibu maisha na miili ya wagonjwa walioathiriwa. Wagonjwa hawa kwa kawaida hukumbwa na unyanyapaa mkubwa sana, wanapoteza hali ya maisha ya kijamii, wanapoteza fursa za elimu na wanapoteza ajira. Ulemavu ni jambo la kawaida kiasi cha asilimia sitini ya watu ambao wanaupata ugonjwa huu wanaishia kuwa na ulemavu wa kupoteza viungo vyao. Unashamiri zaidi katika sehemu zenye hali ya jotojoto. It affects the unaathiri watu maskini sana kati ya maskini katika jamii maskini za ndani kabisa. Wagonjwa hawa ni wale wenye hadhi ya chini ya kiuchumi katika jamii, viwango vya chini vya elimu, na hivyo wanagunduliwa wana ugonjwa huu ukiwa katika hatua za hali ya juu za ugonjwa huu. Ugumu katika kupata tiba kwa ugonjwa huu ni kwa sababu unatokana na mambo mawili tofauti, bakteria na fangas, Fahal amesema. Hadi hivi sasa hakuna mtu ambaye ameweza kubuni dawa kwa magonjwa mawili kwa pamoja, lakini watafiti wanafanya kazi na wanasayansi wa Japani na Uswizi kubuni dawa mpya. Hadija Riani, VOA Washington. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Mwishoni mwa mwaka 2019 kundi la kigaidi la ISIS lilishindwa mjini Baruz, ambako ni ngome yake ya mwisho nchini Siria, na vikosi vya nchini humo vikiungwa mkono na kundi la wanachama 83 ambao ni muungano wa ulimwengu katika kukabiliana na ISIS. Ukombozi wa mji wa Bahuz ulikuwa na maana kwamba himaya ya kundi hilo walioitangaza ilikuwa imekwisha. Ilikuwa ni hatua kubwa na wakati muhimu, lakini kwa uhakika haikutoa ishara kama kundi la ISIS kuanguka, alisema John Godfrey, kaimu mratibu wa kukabiliana na ugaidi na kaimu naibu mwakilishi maalum wa muungano wa ulimwengu wa kulishinda kundi la ISIS. Mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa, ICC ilijifanyia mabadiliko ya ndani ambayo yalipangwa kukabidhi maamuzi na rasilimali katika matawi yake na washirika wake kote duniani, alisema kaimu mwakilishi maalum Godfrey. Mwenendo huu haukuonekana kuwa tishio kwa Afrika. Tishio la ugaidi kutoka kote kwa washirika wa makundi ya ISIS na al Qaida siyo tu yaliendelea kukua katika muda wa miaka michache iliyopita, lakini kasi yake imekuwa ikiongezeka. Ni sababu moja ya kwa nini Marekani inashirikiana na washirika wake kote Afrika katika shughuli pana za kukabiliana na ugaidi. Mwelekeo wetu si kushughulikia tu usalama, lakini pia hali za kiuchumi katika jamii zinazotoa tishio, kukabiliana na ujumbe wa ISIS na kutoa kwa kiwango kikubwa cha fursa za uchumi, uvumilivu katika jamii ili kushinda ushawishi wa ghasia za msimamo mkali, alisema Michael Gonzalez, kaimu msaidizi wa waziri anayeshughulikia masuala ya Afrika. Katika miaka minne iliyopita, juhudi za Marekani zilijikita katika eneo la Sahel, amesema mratibu Godfrey. Katika upande wa mashariki nchini Somalia, tumepata baadhi ya mafanikio katika kukabiliana na uwezo wa Al-Shababu kupanga na kutekeleza mashambulizi ndani ya Kenya. Magharibi mwa Sahel, Marekani inashirikiana na Ufaransa na, na washirika wengine kushughulikia yale yote yanayoondoa uthabiti katika siku za hivi karibuni, Marekani imechukua juhudi dhidi ya washirika wawili wa ISIS walioko kusini mwa jangwa la Sahara, ISIS DRC ambayo inafanya kazi majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ISIS Msumbiji ambalo linafanya kazi zake kaskazini mwa Msumbiji, jimbo la Cabo Delgado, limetajwa kama kundi la nje la kigaidi. Makundi hayo mawili ya kigaidi na viongozi wake wametajwa kama waratibu maalumu wa matendo ya kigaidi duniani. Kutajwa huko ni moja ya nyenzo muhimu tuliotumia kusimbamisha fedha na sehemu nyingine za mitandao yake, kwamba makundi ya kigaidi yanahitaji kusambaza ghasia na kufanya mashambulizi, alisema mratibu Godfrey. Kama tumeamua kushinda tishio la ugaidi wa dunia wa ISIS na tumeamua, alisema, basi lazima tukabiliane nao barani Afrika. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.