Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa u Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Rais wa Somalia Mohamed Abdulahi Mohamed maarufu Farmajo ametia saini sheria iliyoibua utata inayoongeza mamlaka yake kwa miaka mingine miwili, licha ya vitisho vya vikwazo kutoka jumuiya ya kimataifa. Shirika la taifa la utangazaji nchini humo limeripoti kuwa rais huyo ambaye maarufu kwa jina la Farmajo alikuwa amesaini mswada maalum wa kutoa mwongozo wa uchaguzi nchini humo baada ya kupitishwa kwa kauli moja na bunge. Baraza la wawakilishi la Somalia siku ya Jumatatu lilipiga kura ya kuongeza muda wa rais baada ya miezi kadhaa ya makubaliano juu ya kufanyika kwa uchaguzi katika taifa hilo. Hata hivyo spika wa seneti nchini Somalia alishutumu hatua hiyo kuwa ni kinyume na katiba, na azimio hilo halikuwasilishwa mbele ya baraza kuu ambalo kwa kawaida linahitajika kabla ya kutiwa saini kuwa sheria. Serikali ya Marekani imeamrisha uchunguzi huru kuhusiana na shambulizi la kigaidi kwenye kambi ya kijeshi huko Manda Bay nchini Kenya lililofanyika mwezi Januari mwaka jana Kulingana na wakuu wa ulinzi wa Marekani ni kwamba wanajeshi wa Marekani ambao hawakufanya vya kutosha kuzuia shambulizi hilo lililofanywa na wanamgambo wa Al Shabab wanaweza kuadhibiwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kuzungumza leo kuhusu uamuzi wa wake wa kuondoa wanajeshi wote wa, wa Marekani kutoka Afghanistan ifikapo Septemba kumi na mmoja, maadhimisho ya miaka ishirini ya mashambulizi ya ugaidi yaliyofanywa kwenye majengo ya biashara World Trade Center mjini New York pamoja na Pentagon. Ofisa mwandamizi wa serikali alisema kabla ya rais kuzungumza kwamba Biden alishaamua kwamba njia bora zaidi ya kuendeleza masilahi ya Marekani ni kumaliza vita nchini Afghanistan baada ya miaka ishirini, ili waweze kukabiliana na taswira ya vitisho duniani kama inavyojitokeza leo, sio kama ilivyokuwa miongo miwili iliyopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken yuko Brussels leo Jumatano kujadili mipango ya kujiondoa na washirika wa NATO na akasema Marekani inaendeleza nia yake ya dhati kwa mustakbali wa baadaye wa nchini Afghanistan. Tume ya uchaguzi Benin imetangaza kwamba rais aliyepo madarakani nchini humo Patrice Talon ameshinda katika uchaguzi mkuu uliofanyika hivi karibuni baada ya kupata asilimia themanini na sita nukta nne ya kura zote zilizopigwa. Mpinzani wake wa karibu Alassane Soumanou wa chama cha FCBE amechukua nafasi ya pili kwa kupata asilimia kumi na mmoja nukta tatu ya kura Wakati kiongozi wa chama cha Democratic Corentin Kahue akipata asilimia mbili nukta nne ya kura. Mahakama ya kikatiba nchini humo inapaswa kuthibitisha matokeo hayo katika muda wa siku kumi. Talon, mfanyabiashara wa zamani, amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Rais huyo amekuwa akishutumiwa kukandamiza upinzani. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa pamoja na wakosoaji wake wanadai kuwa karibu wanasiasa watano wa upinzani wamewekwa kizuizini. Mwezi uliopita mwanasiasa wa upinzani Rekia Madogu alikamatwa kwa mashtaka yanayohusiana na, na kuvuruga uchaguzi. Watu ishirini wameuawa na watatu kujeruhiwa kwenye ajali ya barabarani iliyohusisha basi na lori kwenye barabara kuu ya nyanda za juu nchini Misri, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya afya nchini humo. Wizara hiyo imeeleza kwamba basi hilo lililokuwa likitoka mjini Cairo liligonga lori lililobeba saruji ambalo lilikuwa limeegeshwa baada ya kupata hitilafu katika jimbo la Assiut, takriban kilomita mia tatu na sabini kusini mwa mji huo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia habari zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ilivyo nchini Burundi baada ya mashirika ya kutetea haki za binadamu kuunga mkono ripoti ya serikali ya Marekani inayosema kwamba zaidi ya watu 200 waliuawa wa mwaka uliopita ambayo imeshutumiwa ama kukataliwa na serikali ya nchi hiyo. Katika sehemu ya pili tutaangalia hali ilivyo nchini Kenya baada ya serikali ya nchi hiyo kuongeza muda wa kafyu, wakati ambapo raia wanalalamika kuhusu hali ngumu ya maisha. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Basi kama ulivyosikia ni kwamba kule nchini Burundi, wakati mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiunga mkono ripoti iliyotolewa na Marekani iliyosema kwamba zaidi ya watu mia mbili waliuawa mwaka uliopita, yaani mwaka elfu mbili na ishirini, bunge la taifa hilo limeikosoa vikali ripoti hiyo kwa madai kwamba ina dhamira ya kuharibu uhusiano mwema ambao inasema upo kati ya Burundi na jumuiya ya kimataifa. Kabla hatujajiunga na mchambuzi wetu ambaye atazungumza kwa kina kuhusu suala hili ambaye yuko uhamishoni nchini Ubelgiji, kwanza tupate ripoti kamili hapa na Jean Marie Vianney Cho Burundi, mwandishi wetu akiwa mjini Kigali, ambaye amekuwa akifuatilia yaliyojiri e, kuhusu taarifa hii. Akihutubia kikao cha wabunge katika mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura, spika wa bunge la taifa ya Burundi Daniel Gelas Ndabirabe amekanusha vikali ripoti iliyochapishwa na serikali ya Marekani kuhusu visa vya ukiukwaji wa haki za kibinadamu vilivyojiri nchini Burundi. Ripoti hiyo ambayo inatupiliwa mbali na bunge la taifa ya Burundi iliwasilishwa hadharani na ofisi na husika na masuala ya demokrasia na haki za kibinadamu katika wizara ya mambo ya kigeni ya Marekani imehakikisha kwamba mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini watu zaidi ya mia mbili waliuawa nchini Burundi, zaidi ya 30 walitekwa na wengine zaidi ya 100 walinyanyaswa katika mazingira ya kutatanisha. Ripoti hiyo ya utawala wa Marekani imewasota kidole baadhi ya maafisa wa vikosi vya jeshi na polisi pamoja na vijana wa chama madarakani CNDD-FDD maarufu imbonera kure kwamba ndiyo walihusika na vitendo hivyo vya ukiukwaji wa haki za kibinadamu ambavyo kwa kiasi kikubwa viliwalenga wafuasi wa vyama vya upinzani na wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu wanaothubutu kuikosoa wa serikali ya Burundi. Hata hivyo, spika wa bunge la taifa ya Burundi amesema kwamba ripoti hiyo ya Marekani ni udanganyifu mtupu wenye dhamira ya kudidimiza uhusiano kati ya Burundi na jumuiya ya kimataifa. Ripoti hiyo ya nchi ya Marekani inayotaja kuwa watu zaidi ya mia mbili waliouawa nchini Burundi haina ukweli wowote. Lengo ya ripoti kama hizo na zingine zinazotumwa kwenye Umoja wa Mataifa ni kujaribu kuchafua taasisi za serikali ya Burundi kwa kupotosha ukweli kuhusu hali halisi ya lisi ya haki za kibinadamu inayojiri nchini in Burundi ili kuzorotesha uhusiano mwema kati ya Burundi na jamii ya kimataifa. Kwa upande wake, Anser Niko Yagize, mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi, Ligi Teka, ameunga mkono ripoti hiyo ya serikali ya Marekani za Amerika. Ligi Teka, shirika la kutetea haki za kibinadamu Ligi Teka, linakubaliana na ripoti ya nchi ya Marekani kuhusu haki za kibinadamu nchini Burundi, tukimaanisha kwamba uchunguzi tulioufanya 2020 ulithibitisha kuwa watu 458 waliuawa, watu 52 wa na walitekwa, 89 walibakwa na wengine 124. walitendewa mateso Serikali ya Burundi imekanusha madai hayo na kutaja kwamba ripoti hizo ambazo imezitaja kuwa ni za uongo zinatolewa na mashirika ya kiraia ya Burundi yaliyo uhamishoni kwa maksudi ya kuwavutia wafadhili wa kimataifa ili wawapatishie misaada ya kifedha. Shukrani sana, Jean Marie Vianney, Burundi, kwa ripoti hiyo. Basi kama nilivyokuahidi, msikilizaji, tunakwenda moja kwa moja kwa uh, mgeni wetu hivi leo kwa undani Jina lake ni Diodone Bashirahishize, ambaye kama nilivyosema ni wakili ambaye anaishi uhamishoni nchini Ubelgeji. Bashirahishize, umesikia ripoti hiyo ya Jean Marivanaich Uburundi. Kwanza kabisa, nipate tu kauli yako baada ya kuisikia jinsi ilivyo. Eh, kitu naweza kusema kwa kuhusu hii ni kwamba tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati vyombo vya habari vyenye kutumika kwa uhuru vimeteketezwa kwa moto, mashirika mbalimbali mbali yenye kutetea haki za binadamu uh, zikikatazwa kutumika Burundi, uh, serikali ya Burundi inajitahidi kuficha mahofu ambayo warundi wako wanatendewa na kila ripoti ambaye inatolewa ikionyesha uh, gisi warundi wako wana uh, gisi haki ya binadamu inakeuka Burundi, wanaikataa uh, lakini wanaikataa bila kutoa ripoti ingine ambayo inaonyesha inaonyesha kwamba mtu fulani ambaye waamesema kama ameuliwa bado angali mzima, mtu ambaye amesimamishwa na uh, kutoka hiyo siku uh, mwenye hakurudia ha, ha, ha, tena kuonekana uh. Hatujasikia serikali inasema mtu huyu amepatikana kofasi fulani eh. Kwa kwa watu ambaye wanasemewa wa na hiyo ripoti ya Marekani ni watu wachache, tukilinganisha na watu ambaye wameuliwa mwaka umeisha. Maanake mpaka hivi tangu na Rais Ndaheshimia ingie madarakani, maiti zinaendelea kuogotewa katika mabarabara, mifurege, eh, mahali mbalimbali mbali. na watu, na, na, na watu hao eh, eh, wana wanajitahidi ku, kuwazika bila uh, kuacha ku, watu kujua, hebu mtu ni mtu, mtu ni nani manake Eh, hiyo mambo ya kuficha kwa serikali ni kitu yenye wanaonyesha tangia zamani, lakini uh, haki za binadamu zinaendelea kukiukwa uh, Burundi, na na commission ya inquiry manake ya umoja mataifa imetoa ripoti miezi miezi imeisha, eh, wameonyesha kama Uh, watu wanaendelea kuuawa, maanake ripoti ya Marekani ni ripoti yenye inaonyesha vitu ambayo vinatokea uh, tangu elfu mbili kumi na tano hadi na hivi. uh, hakuna kitu kimebadilika yoyote ili uh, maneno tu uh, wanasema kuna mabadiliko kwa, kwa mdomo, lakini kwa vitendo watu wanaendelea nyanyaswa. E, katika taarifa hiyo pia kumetajwa watu ambao wanaishi katika nchi za nje wakiwa ni raia wa Burundi. Ni kama serikali inasema pia wale walio nje wanachangia katika kuchafulia jina serikali hiyo. Utasema nini wewe ukiwa mmoja wa watu ambao uko nje, hata kama ukuchangia moja kwa moja e, kuchafua jina kama wanavyosema. Sisi tukiwa nje tunatumika, uh, tukisaidizana na watu wenye wako nchi kwenye nchi, wanaona haki ya binadamu inakeukwa, wanatuambia sisi, kwa juu wenyewe wakivisema, watauliwa wenyewe wa. Ukiwa uko mpinzani, ukiwa unatetea haki ya binadamu wakikujua, manake uh, maisha yako yako kwenye hatari uh, mimi kwa maoni yangu nafikiri kama watu wenye wanachafua sura ya nchi si watu ambaye wanasema ukweli ambayo umetokea. Ni watu ambaye wako wanatenda uh, madhambi hayo. Ni watu ambaye wanaua, ni watu ambaye wananyanyasa mpinzani wala mtu ambaye na, anatetea haki ya binadamu. Naam. Na sasa wakati taarifa kama hizi zinapotolewa pia uh, kuna maswali huulizwa kwa wale ambao E, wengi walio nje ya nchi ambao wanauelewa wa jinsi mambo yanavyokwenda nchini nchini mwao, ni nini ambacho ninyi mlio nje mnaweza kukifanya ili kuhakikisha kwamba mambo yamebadilika? Kwa sababu kulikuwa kwa mfano na watu waliosema kwamba kuingia kwa rais Ndaishimie kutabadilisha mambo. Je, msimamo wenu sasa uko wapi? E, kuhusu e, kama kuna hatua zozote zimepigwa na kama kunazo ambazo mnaona kwamba zinafaa kupigwa ili kuhakikisha hali ya hali imekuwa nzuri kuliko ilivyokuwa awali. Sisi si, eh, tangu mwanzo kitu ambaye tumekubaliana, tume na Warundi, kitu ambaye tumekubali kufanya ni kuonyesha ukweli wenyu kunatendeka nchini Burundi, na Warundi wenyewe wakati watajua ukweli mtupu watajua ebu wafanyeje ili nchi ipone itokee kwa mahali ilipo sasa iende irudi kwa njia ya demokrasia na amani na kuheshimisha haki ya binadamu. Nam, tukimalizia, manake muda umekimbia, labda kwa sekunde chache tu, nilikuwa nataka kupata kauli tathmini yako wakati nchi kama uh, Marekani inapotoa taarifa kama hizi kuna wengine wanauliza, je, nchi ambazo ni majirani pale zimefanya vya kutosha katika ukanda huo wa Afrika Mashariki na Kati, zimefanya vya kutosha kushinikiza serikali kama ndio inahusika na mambo haya ikome na kuhakikisha kwamba usalama upo, watu wasiwe wanaishi kwa wasiwasi? Ni nini unachokisema kuhusu nchi zinazoizunguka, ta, taifa zinazolizunguka taifa la Burundi? tukimaliziamanchi jirani uh, mwaka elfu mbili kumi tano wakati uh, mambo amezorota, wa wamejitahidi kutia Warundi kwenye meza ya mazungumzo, ili uh, waweze kuepuka na tatizo hizi, lakini wakashindwa. Wakashindwa kwa sababu wenyewe wana maoni tofauti kuhusu swali hii na ndio maana mimi nafikiri e, nchi hizo mbalimbali zenyewe zinakumbwa na matatizo yazo pekee. E, tatizo ya Burundi inatutizama sisi Warundi e, na nafikiri e, ni sisi wenyewe ambaye tunapashwa kuungana mkono ni kushukuru sana Diodone Bashirahishize ukiwa huko Ubelgiji Uh, kwa kushiriki hivi leo katika kipindi cha kwa undani. Asante. Msikilizaji Diodoni Bashira hishize ni mwanaharakati na pia ni wakili ambaye kama ulivyosikia hapo anaishi uhamishoni nchini Ubelgiji, na ndiye anayetukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Na kuomba usiondoke, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki. Barabara kabisa msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani ukiwa nami bmj Muridhi nikiwa hapa Washington. Katika sehemu hii kama nilivyokuarifu hapo mwanzo ni kwamba wenzangu kule mjini Mombasa, Amina Chombo na Collins, Liberty Adedi wanaangazia hali ngumu ya maisha ambayo imesababishwa na mambo mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na kupanda kwa bei ya mafuta na vilevile madhara yake katika uchumi wa taifa hilo na haya yote yanajiri wakati ambapo ya waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i ametangaza kuongezwa kwa siku za kafyu, yaani katazo la kutoka nje ya usiku. Tupate mengi zaidi kutoka kwa Liberty Adede na Amina Chombo. Karibu Liberty. Shukran sana wenzetu Washington DC. Kama ulivyogusia katika kwa undani hivi leo, tunaangazia swala zima la bei za mafuta nchini Kenya. Kwa kipindi cha miezi miwili sasa Kenya imepata ongezeko katika bei za mafuta ambayo inafikia karibu ama takriban shilingi ishirini. Awamu ya kwanza iliyotangazwa mwezi wa tatu tarehe kumi na tano, bei ya mafuta ilipandishwa kwa takriban shilingi kumi na sita na hivi leo shirika linaloangazia, e, masuala ya bei ya mafuta limetangaza kuongeza bei ya mafuta kwa takriban shilingi tisa kwa mafuta ya petroli. Hii ina maana kwamba bei ya mafuta nchini Kenya inanunuliwa kwa zaidi ya dola moja kwa lita ya mafuta. Suala so hili ama ongezeko la bei hii, ina maana kwamba itakuwa na madhara mengi ambayo yatatokea kwa mwananchi wa kawaida. Naam, bila shaka katika taifa la Kenya, mafuta ama bidhaa ambazo zinatokana na mafuta ya petroli ni muhimu katika ku kuendesha gurudumu la uchumi wa taifa hili. Inafahamika kwamba ili vyakula viweze kutengenezwa ama, e, katika wale wanaoitwa kama producers wa bidhaa mbalimbali za vyakula e, katika mashamba utapata kwamba matingatinga yanatumia petroli ama dizeli. Kwa hivyo, kwa jumla ni kwamba kupanda kwa bei ya mafuta e, itachangia sana mfumko wa bei ya bidhaa mbalimbali ikiwemo nauli, kwa hasa wale wanaotumia usafiri si mafuta pekee, maana utengezaji bidhaa nyingi unategemea kampuni za mafuta kutoa nguvu za umeme zinazotumika katika kampuni hizo. Hii ina maana kwamba bidhaa zitaongezwa bei, kando na ongezeko la, la thamani ya bei ya bidhaa maarufu VAT, baada ya bunge la kitaifa nchini Kenya kupitisha mswada unaoruhusu kuongezwa kwa thamani hiyo. Kwa kawaida, hatua kama hii huja na hisia kali miongoni mwa wake kenya. Hivi karibuni, Wakenya wamekuwa wakilalamika kuhusiana na mikopo mikubwa ambayo Kenya iko nayo na labda wanaangazia ni hii, imesababishwa na kwa sababu ya mikopo hii ama hatua gani hii, wengine wakidhania ni kwamba ni kutokana na matatizo yaliyotokea katika mfereji wa Kanal kule Misri, labda mafuta yalichelewa, na wengine wanauliza ama ni kwa sababu ikisemekana kwamba ni bei ya, ma, ma, ma, ya mafuta ghafi ama mafuta ghafi katika masoko ya mafuta hapa tu na fursa ya kuzungumza na eh, mwana uchumi eh, William Odhiambo Ramogi atufahamishe labda kwa upande wa pili. Ikiwa unanipata, bwana Ramogi, mtizamo wako ni gani kuhusiana na swala hili la ongezeko la bei ya mafuta? Ina maana gani kwa mkenya mta, wa kawaida? Asante sana ndugu Adede. Mtazamo wangu nafikiri ni mtazamo wa wakenya wote kwamba ku, kupandishwa kwa bei ya mafuta ni kitu ambacho kitaathiri uchumi mzima na ni kitu ambacho hatukifurahii kabisa. Aa, pengine kueleza kwamba ulivyoeleza ni kwamba uh, uchumi wote unategemea uh, kawi inayotokana na mafuta, na sana hizi mafuta za kuleta kutoka nje, na kwa hivyo kupandishwa huku bei kunamaanisha kwamba vitu vingi vitaathirika. Upande mwingine, anaweza sema kwamba sidhani ni kwa sababu ya the international prices ama kwa kufungwa, ni kwa sababu ya kufungwa kwa Suez Canal, kwa sababu mafuta mengi ambayo tunatumia Kenya inatoka sehemu za Oman, sehemu za Middle East, na meli zinazofika Kenya hazipitii Suez Canal. Uh, uh, chapili hukumbuke ya kwamba bei ya mafuta mafutaa haijapanda jinsi wanavyosema kwamba uh, bei ya Kenya, bei ya mafuta hapa Kenya imepanda uh, kwa hivyo uh, mara nyingi ni mipango ni tu ya serikali humu nchini ndio inafanya bei hiyo kupanda, kwa sababu uh, ile ushuru ambao wanatoza mafuta ni nyingi sana, na ndio inafanya kwamba bei hiyo ipande ilivyopanda. Bwana Ramogi, hii ni kiwango kikubwa zaidi ya mafuta ambayo sasa imeongezwa katika historia ya taifa la Kenya. Na sasa Kenya kwa wakati huu kuna lockdown kukabiliana na kusambaa kwa COVID-19. Je, hatua kama hii huenda ikawa na madhara zaidi kwa uchumi wa Kenya? Lazima itakuwa na madhara kwa sababu uh, utakumbuka kwamba uchukuzi hauendelei jinsi ulivyo. Uh, ndege za kutoka nje zinaweza kuja ndio, lakini pia utakumbuka kumekuwa na mvutano kati ya Kenya na Uingereza kuhusu uh, zile ruzi wameweka. Kwa hivyo ndege za kwenda ama kutoka Uingereza pia haziji. Uh, kwa hivyo itaathiri zaidi uchumi zaidi ya vile pengine wamepangia. Kumekuwa na ripoti katika majarida mbalimbali kwamba hazina ya kitaifa yaani Kenya's Treasury kwamba wao wako katika presha kutoka kwa shirika la kimataifa la fedha ambapo li, liwataka kwamba waongeze uh, hino uh, tax ya kutoza ushuru ama kodi ya ushuru wa bidhaa VAT mara mbili katika bidhaa hizi za mafuta. Je, unahisi kwamba hiyo ndio sababu kuu? Kwa maana umesema kwamba uh, kukatizwa kwa Suez Canal na vitu kama hivyo haviwezi kuchangia kupanda kwa bei ya bidhaa. Je, madeni yamechangia? Madeni yamechangia kwa sababu madeni ya, hata kama pengine uh... Uh, upande huu mwingine, madeni hatujachukua deni ya kununua ma, ma, mafuta uh, utakumbuka ya kwamba asilimia uh, thelathini na tatu ya fedha zinazoingia treasury zinaenda kulipa madeni, kwa hivyo treasury inabaki haina pesa ya kufanya shughuli ama kutoa huduma kwa wananchi, wanalazimika kuongeza ushuru uh, unakuta kwamba hata wa, waliposikizana na IMF. IMF yenyewe imesema kwamba lazima kuwe na restructuring ya hizo debt, lazima waangalie ndani na waangalia kwamba watatoa wapi revenue katika ndani ya taifa, na hiyo inamaanisha kitu kimoja. Hiyo inamaanisha kwamba lazima waongeze ushuru. Kwa hivyo hizi ni uh, nyakati za kuongeza ushuru kwa wananchi wa uh, na unakuta kwamba mara nyingi mataifa ya, ya, ya Afrika yanadhania kwamba mafuta ama utumizi wa petroli ni ma, sehemu rahisi kupata ushuru. Je, ni mafuta peke yake ndio inaweza kuwa sehemu ambayo itaangaliwa tu ku, kupata huu ushuru ama hizi fedha wanazohitaji? Ama kama wanauchumi, kuna sehemu zingine unadhani zinaweza kuwa bora kuongezewa ushuru? Sehemu ni nyingi, na hawajaona haya kwenda kwa hizo sehemu kuchukua ushuru. Kwa mfano uh, wakati ambapo tuliingia uh, tuli katika Uh, pandemi kama shida hii ya korona, kitu cha kwanza ambacho tulikiona ni kwamba the digital platform ndio ilikuwa inafanya vizuri zaidi. Kitu cha kwanza ambacho treasury kilifanya ni kuhakikisha kwamba uh, wametoza hii digital tax. Sehemu ya pili ambapo ninaona ya kwamba wanataka kupakanyagia uh, tena zaidi ni real estate. Hapa bado wanaangazia kwamba wale ambao ni wamimili, wanamiliki manyumba waanze kuwalipa ushuru, na hapo awali hata ingawa walikuwa wamesema hivyo na pesa ilikuwa haiji vile wanatarajia, sahii wana, wanakazia na wanatilia maanani jambo hilo kwamba wale ambao wanamiliki nyumba wawalipe ni hmm. Vipi uh, mataifa yanayo ambayo uh, tuko jirani nayo ikiwemo Uganda na Tanzania wanauza mafuta kwa bei ya chini tu na wanaendelea na uchumi wao. Hii ni kumaanisha kwamba wana wao wanapendelea zaidi wananchi wao. Kila taifa, kila serikali inapendelea wananchi wao. Uh, lakini wajua sasa, sisi tumekopa, hatuna pesa, tukaenda kwa IMF wakasema, hii ndio masharti. Kwa hivyo lazima tu, tulipie masharti hayo. Tukushukuru sana eh, mwanauchumi eh, William Odhiambo Ramogi, ikiwa jijini Nairobi hali ndivyo ilivyo sasa lakini, Namu. kuna habari za matumaini kidogo. E, mwezi huu wa tatu e, mamlaka ya ushuru nchini Kenya imesema kwamba imekusanya fedha nyingi sana, haijawahi kusanya hivyo, na kuweza kufikia e, target ama malengo yake ya mwezi huo nam. Lakini hayo yakijiri, ni kwamba hivi sasa tukizungumza tu kwa yule mwananchi ambaye ananunua bidhaa kwa bei ya chini, tomato moja sasa hivi inauzwa kati ya shilingi kumi na tano hadi ishirini na tano Nakumbuka ndio sasa tumeanza kipindi hiki cha ukavu, kwa sababu wakulima sasa hivi ndio wanasubiri mvua na wanapanda. Kwa hivyo mazao yanakuja mwezi wa, mwezi wa, wa saba wa nane. kwa hivyo katika hii kipindi cha miezi mitatu itakuwa ni hali ngumu. Maziwa sasa hivi paketi moja ya nusu lita inakwenda kwa shilingi sitini. Kwa hivyo mambo tayari yameanza kuwa juu. Sina la ziada na kurejeshani Washington Mombasa hivi leo tumejadili ongezeko la bei ya mafuta. Mimi ni Collins Liberty Adede nimekuwa na Amina Chombo. Asanteni ah, sana wenzangu, Amina Chombo na Liberty Adede, mkiwa hapo pwani ya Kenya. Msikilizaji, hao ndio wanatukamilishia kipindi kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha kipindi hiki, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu mwa Moyo Hamza, kwenye mitandao amekuwa ni Jafar Mjasiri, mwelekezi ni Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi, na kutakia usiku mwema, tuonane hapo kesho inshallah.