The hits. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express mambo vipi, alasiri njema, popote pale ulipo, saumu makbul kuliofunga. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kipindi ni VOA Express, karibu. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni tarehe 15 mwezi wa nne mwaka 2021. Ni mwezi wa nne tu peke yake ambapo husikii queens born ama kings born in April. Kwa nini? Sijui. <laughs> Eh, ni kwa nini lakini, tuko katikati kati ya, ya mwezi, mwezi, wa... nne, mwezi wa nne na hata hivyo ni tarehe mbili kwa wengine tarehe tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa jamii ya Waislamu, ikiwa naendelea na funga ya mwezi huo. Hata hivyo kwa sasa ama hivi sasa, katika Vio Express tunakuandalia mengi tu, ikiwemo ushauri ambao unatolewa na shirika la fedha duniani ya IMF kwa Kenya na pia mataifa matatu kuandaa mazungumzo kujadili bwawa la Ethiopia. Aa, na vilevile pia utakuwa na kwa wanafunzi na vijana wale ambao hawajui jinsi gani wanaweza kupata ari ya kusoma mara kwa mara, tutakuwa tunawapatia hilo katika ushauri. Kando na hayo, kuna mengi katika VOA Express: kuna burudani, alafu pia tutakuwa tunaangazia nini kinajiri katika mitandao ya kijamii, na usisahau kuna barazani, na tumalizie na swali la leo. Na leo barazani iko moto tu, kwa sababu inagusia watu tunawaenzi sana kama vioo vya jamii, wasanii. Haya, tuanzie kule Sudan, ambapo Sudani imetoa wito kufanyike tena mazungumzo kuhusu bwawa la Ethiopia kwa ngazi ya mawaziri wakuu wa nchi tatu, Misri, Sudan na Ethiopia. Haya yanakuja baada ya pande tatu hizo kushindwa kuafikiana kwenye vikao vya mwisho vya mazungumzo yao chini ya usimamizi wa DRC. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok amemwandikia barua waziri mkuu mwenzake wa Ethiopia na wa Misri akiwataka kukutana ndani ya siku chache zijazo ili kuliangalia tena swala hilo. Mwandishi wetu wa Cairo, Shafi Mbinda anatufahamisha zaidi. Li akifafanua matokeo ya vikao vya mazungumzo ya Kinshasa kuhusu mgogoro wa bwawa la Ethiopia wiki iliyopita, waziri wa maji wa Sudani Yasiri Abbasi amesema ya kwamba hivyo ndivyo mkutano ulivyomalizika bila ya kufikia makubaliano. Sasa baada ya kushindwa kupata itifaki ya pamoja baina ya pande tatu husika na mgogoro wa bwawa la Ethiopia kwenye mkutano huo chini ya rais wa DRC Felix Tshisekedi akiwa ni msimamizi kwa sifa yake ya uwenyekiti wa Umoja wa Afrika, bado hali ya taharuki nayo imezidi kuendelea kuwepo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sudani, limetaja kwamba waziri mkuu wa Sudani Abdallah Hamdok amemwandikia barua mwenzake wa Ethiopia na wa Misri akiitisha mkutano mdogo wa kilele ndani ya siku kumi ili kufanya takwimu ya mazungumzo aliyoyaita kuwa yamefikia kwenye njia iliyokwama kwenye barua hiyo Bwana Hamduk ameonyesha kuhuzunishwa sana na kile alichokitaja kuwa ni jambo la kusikitisha, kwani licha ya juhudi zote zilizotolewa ndani ya miaka kumi ya mazungumzo haya, tena kwa kuhudhuriwa na wapatanishi kama vile marekani na benki ya dunia, lakini bado kumeendelea kuwepo nukta wanazohitirafiana. Wachambuzi wa siasa wanaitizama hatua ya sudani kuitisha mazungumzo hayo kwa mara nyingine tena, hasa ndani ya wakati huu, ni jambo liliochochewa na mengi, lakini zaidi ni matokeo ya mkutano wa kinshasa pamoja na tangazo la Ethiopia la kuanza kunyeza maji tena ndani ya mwaka huu alieleza Torkiofman. Hili ni suala la kukimbizana na muda kabla Ethiopia haijaanza kujaza maji mara ya pili mwezi Julai ujao. Kadhalika ni kujaribu kupooza hali ya wasiwasi wasi iliyotanda ambayo iliyopo hivi sasa juu ya misimamo ya nchi hizi tatu kuhusu bwawa la Ethiopia. La mwisho ni kuionyesha Ethiopia kwamba bado kuna upande mwingine unaendelea kutafuta ufumbuzi wa pamoja kwa nchi tatu kwa Hamduk ni kwamba wito wake wa kutaka pande tatu hizo pia kukutana tena kimazungumzo, kadhalika ni kufanyia kazi baadhi ya vipengele vya makubaliano yao msingi yaliyotiwa saini tarehe 23 mwezi wa tatu mwaka 2015 na hayo ni kujaribu kuangalia kama kutakuwa na uwezekano wa kuafikiana kabla ya Ethiopia kuanza kuendesha mradi wake wa umeme. Wachambuzi wanaona kuwa iko haja ya kuzishirikisha kikamilifu baadhi ya pande zinazotupia macho mazungumzo hayo kama wapatanishi, iwapo hali itaendelea kuzorota. Anasema Tarik Uthman a, a, na, la, mimi sidhani kama hili jambo hivi sasa ni lenye kusumbua sana, lakini linahitajia juhudi za kijimbo na kimataifa ili kuleta suluhu. Hivi sasa kuna pande nyingine kwenye mazungumzo zimechaguliwa kama wasimamizi wa tume ya unne ambao bado hawajawa duru yoyote katika hili nam. Tangu Ethiopia ilipoanza ujenzi wa bwawa lake la umeme mwaka 2011 katika Nile ya Blue serikali ya Misri imeendelea kuwa na wasiwasi juu ya mradi huo, ikihofia kupungua kwa kiwango cha maji kinachoifikia ardhi yake, huku Sudani nayo ikihofia kuathirika ima kwa ukame au mafuriko, na hii ikitegemea namna ujazaji maji utakavyokwenda katika bwawa hilo. Kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Shukran sana Shafi Mbinda, ukiwa kule Cairo. Kwingineko ni kwamba shirika la fedha duniani IMF limependekeza mabadiliko ya kimikakati katika matumizi ya fedha kwenye vyuo vikuu nchini Kenya, vikiwa ni kati ya taasisi mbalimbali zinazolengwa na shirika hilo. Haya najiri wakati wa Kenya wanalalamika kwamba mikopo inayotolewa kwa serikali haitumiki kwa miradi iliyokusudiwa. Vyuo vikuu vya Nairobi, Kinyatta na Moi vinatarajiwa kupunguza matumizi yao, hali ambayo huenda ikasababisha wafanyakazi wengi kupoteza ajira. Bmj Muridhi anayo ripoti kamili. IMF imependekeza mageuzi makubwa ya kimikakati yafanyike katika taasisi na idara mbalimbali zinazofadhiliwa kupitia serikali ya Kenya, na kati yazo ni vyuo vikuu vya Nairobi, Kenyatta na Moi ambavyo kwa mujibu wa wachambuzi vimekuwa vikikabiliwa na mzozo mkubwa wa kifedha kwa miaka kadhaa sasa. IMF imesema kwamba pamoja na changamoto zilizoletwa na janga la Korona, taasisi hizo za serikali zilikuwa tayari zinakabiliwa na ukosefu wa fedha, lakini zimeendelea kuwalipa wafanyakazi kuliko vile ambavyo serikali inaweza kugharamia mishahara yao. Nyaraka za IMF zinaeleza kwamba taasisi zinazolengwa zimekuwa zikirekodi hasara kubwa kwa miaka kadhaa sasa. Kabla ya mwaka elfu mbili kumi na sita vyuo hivyo vilikuwa vimeanza kujitegemea kwa kuingiza kiasi kikubwa cha fedha zilizotokana na programu ya shahada maarufu kama parallel degree, ambapo watu waliokuwa wamesitisha masomo yao walikubaliwa kujisajili na kuendelea nayo na hata hivyo, aliyekuwa waziri wa elimu wakati huo wa Fred Matiangi aliweka masharti magumu zaidi ya kufuzu kuingia kwa programu hiyo kufuatia kile kilichoelezwa kuwa ni kushuka kwa viwango vya masomo katika vyuo vikuu vya Kenya kwa mizani ya kimataifa. Uh, Matiani, hapa anaeleza kwamba kuna visa ambavyo tunavijua, ambapo kuna baadhi ya vyuo vikuu watu walijisajili kwa programu za shahada ambazo hawakuwa wamefuzu kuingia. Hii kama ingeendelea kwa miaka mingine mitatu hivi, mfumo wetu wa elimu ungesambaratika kabisa. Matokeo ya hatua hiyo yalikuwa ni kupungua kwa kiasi kikubwa cha fedha zilizokuwa zinaingia kama karo kutoka kwa wanafunzi hao. Kwa pamoja, vyuo hivyo vikuu vitatu vina wafanyakazi wapatao upataa elfu kumi na mbili ambao mishahara yao ni mabilioni ya shilingi. Kwa upande mwingine, chuo kikuu cha Nairobi hutumia shilingi bilioni 8.7 kikifuatiwa na Jomo Kenyatta bilioni 5.6 na kufuatiwa na Moi University, eh, kinachotumia bilioni 4.67 kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni ya kiutafiti. Wizara ya Fedha imekiri kwamba kuna haja ya kufanya mageuzi kwenye taasisi hizo, kuanzia na uchunguzi wa kina wa matumizi ya fedha. Na vile vilevile makadirio ya siku zijazo ya kifedha na baada ya hapo kufanya tathmini na kutoa mapendekezo ya fayo. Na hii si mara ya kwanza kwa vyuo vikuu nchini Kenya kuwekwa kwenye darubini. Mwaka 2016, waziri wa elimu wakati huo alisema In the ni lazima tufanye mabadiliko katika sekta ya elimu na vyuo vikuu, na nitakuambia ukweli, baadhi ya mageuzi hayo yatakuwa machungu. E, taasisi zingine zinazolengwa na IMF ni shirika la ndege la Kenya Airways, mamlaka ya viwanja vya ndege vya Kenya, kampuni ya uratibu wa umeme nchini Kenya, na pia mamlaka ya bandari ya Kenya. Asante sana BMJ Muridhi. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Matangazo haya unaweza kuyafuatilia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili, ama pia www.voa.com. Pia unaweza kufuatilia matangazo hayo kwenye redio wa shirika Afrika Mashariki. Sasa tusalie kule kule Marekani, Patrick Nduimana atupatie habari za dunia. Afisa wa zamani wa polisi katika jimbo la Minnesota leo atafikishwa kwa mara ya kwanza mahakamani kwa shtaka la kumuua bila kukusudia kijana Marekani mweusi Daunte Wright wakati aliposimamishwa akiwa ndani ya gari lake. Mwendesha mashtaka wa kaunti ya Washington Pete Oput alitangaza jana shtaka dhidi ya Kim Potter. Tukio lilitokea katika kaunti ya Hennepin, lakini kwa mujibu wa sera iliyopitishwa mwaka jana katika jimbo la Minnesota Kesi imepelekwa kwenye kaunti nyingine ili kuepuka mgongano wa maslahi. Maandamano yamekuwa yakifanyika kila siku tangu auawe kwa kupigwa risasi kijana huyo siku ya Jumapili, yakifanyika hasa mbele ya makao makuu ya polisi katika eneo la Brooklyn Center mjini Minneapolis, waandamanaji wakiomba haki itendeke kwa kifo cha Daunte Wright. Afisa huyo wa zamani Kim Potter na mkuu wa polisi Tim Gannon wote walijiuzulu kutoka idara ya polisi ya Brooklyn Center baada ya mauaji ya Wright. Marekani inajiandaa kutangaza vikwazo dhidi ya Russia ikiwa ni majibu kwa nchi hiyo kuingilia kati uchaguzi wa Marekani na kampeni ya udukuzi iliyoathiri taasisi nyingi za serikali kuu ya Marekani. Watu wanaojua jambo hilo wanasema taarifa kuhusu vikwazo hivyo inatarajiwa kutolewa mapema leo Alhamisi na hatua hizo ni pamoja na vikwazo vya kifedha na kuwafukuza maafisa kadhaa wa Russia kutoka hapa Marekani. Idara ya upelelezi ya Marekani na taasisi za usalama walisema udukuzi mkubwa wa usalama wa mitandao uliogunduliwa mwaka jana ulihusisha kampuni ya SolarWinds inayosimamia programu za mitambo ya kompyuta na yenye makao yake katika jimbo la Texas, ilikuwa sehemu ya juhudi za kukusanya upelelezi zilizofanywa na Russia. Udukuzi huu uliwawezesha wadukuzi kupata taarifa za maelfu ya nyaraka muhimu za kampuni nyingi na taasisi kadhaa za serikali kuu zikiwemo wizara za fedha, sheria, nishati na usalama wa ndani. Taarifa ya White House imesema Rais Joe Biden alimwambia Rais wa Russia Vladimir Putin katika mazungumzo yao ya simu mapema wiki hii kwamba Marekani itachukua hatua thabiti kutetea maslahi yake ya kitaifa kama jibu kwa vitendo vya Russia kama vile udukuzi wa kimitandao na kuingilia uchaguzi wa Marekani. India ina wasiwasi juu ya mwanya utakaojitokeza nchini Afghanistan kufuatia pendekezo la kuondoa wanajeshi wa Marekani na wa muungano wa NETO nchini humo, mkuu wa jeshi la India amesema leo. Jenerali Bipin Rawat amewambia mkutano wa usalama kwamba wasiwasi ni juu ya wavurugaji wa usalama ambao wanaweza kuingia kwenye eneo lililoachwa wazi kwa kuondoka kwa wanajeshi wa kigeni nchini Afghanistani, lakini amejizuia kutaja nchi ambazo zinaweza kufanya vitendo vya uharibifu. Safi kabisa. Baada ya habari za dunia, kipande cha mziki kizuri natumai kimekuongoaongoa na kukuweka tayari kwa kitengo chetu cha barazani. Amina. Leo barazani kuna nini? Na leo barazani tunauliza, je, unadhani tabia za wasanii Afrika Mashariki zina athari gani kwa tasnia yao? Hey, mambo yamefanyika mengi sana. Mm -hmm. Kwanza huko Bongo no. wanachambana wenyewe kwa wenyewe kwenye nyimbo huku mara geng hii wako no. wanashambuliana na geng hii Naam, moja kwa moja basi tunaanza naye Richard Kambale akiwa kule DRC. Naye anasema mavazi ya wasanii ni ya kudharaulisha. Kwa nini unasema mavazi yao yanadharaulisha? Asante. Mii ninaona mavazi yao yanadharaulisha <laughs> kwa sababu hususan, wanawake, wanawake ndio wanavaa vibaya sana, ijapo wanajua kwamba mwili wao unavutia sana. Ni wa, vigumu sana kuona vijana wasanii wakivaa kama wanawake. Wanawake wanavaa vibaya sana kuliko kuliko vijana alafu mi naona kwamba muziki wa leo si kama wa zamani, kwa sababu muziki wa zamani ulikuwa kuwaonya watu na kuwafundisha watu mwelekeo ukiti wanaweza wakaishi wa wa, ila wasanii wa leo ni tofauti. Ukipata muziki kama hizo ambazo zimepigwa zamani na wale wa wakalangoo na watu kama Reni Ongala hadi sasa, hata hata kizazi cha leo kinapata mziki na kinapata onyo ndani ya mziki, ila sidhani kama vijana wa leo mziki wanaopiga utaweza kuvutia wale wa watu wa watakaozaliwa kwa, kwa mwaka kwa mfano elfu mbili hamsini. Tukushukuru sana kwa kushiriki barazani hivi leo, asante. Pia nashukuru baada ha -ha ya kule Kongo, tuelekee Dodoma. Tunampata Pius Dankala. Pius, ikiwa unanipata, mtizamo wako gani kuhusiana na mada yetu yaleo barazani? Ni kweli kuna athari kwa sababu msanii anatakiwa ajulikane kwa kutoa nyimbo ambazo zitakuwa zinaelimisha jamii na sio kuleta matukio ma, ma, ya ajabu ajabu, ambayo ndio labda ndio litaweza kubeba jina, kwa sababu kuna lugha ambayo inatumika kwamba kuna tiki, yaani msanii anaweza akaleta jambo la ajabu kwa lengo la kutarajia kutoa wimbo ili ule wimbo wake uwe juu. Sasa hilo litakuwa ni, ni mambo ya ajabu ajabu ambayo hayaelimishi haya jamii, kwa sababu tunasema msanii ni kioo cha jamii, na kioo cha jamii ni kwamba anatakiwa aangalie mambo yale ambayo yanaelimisha ama yale mambo ambayo yanaburudisha, una kuonya, una kukemea na kadhalika. Sasa msanii anapokuwa anatumatuma labda picha za ajabu, kwa sababu anatarajia labda kutoa wimbo wake ama labda anaandaa ugomvi ambao hauko, lakini anatengeneza ugomvi kwa ajili ya ya kwenda kwenye vyombo vya habari, alafu watu waseme siku hizi labda fulani anabifu na msanii fulani, kumbe sio vitu bali anatengeneza tu, si tabia za ajabu kwa lengo la kufanya yeye aendelee kubatii. Kwa hiyo, msanii abezi katika kutoa nyimbo, kuna nyimbo za kuelimisha kama mfano, labda watu wachape kazi, wa watu waachane na tabia za usharati, watu waheshimu wazazi, watoto wapende shule, watoto wasikilize wazazi na mambo kama hayo. Asante sana tukushukuru shukua kushiriki sana. Barazani, asante sana. huyo maoni yake hayo Pius. mm -hmm. Dankala, moja kwa moja kutoka katika jiji kuu la Dodoma. tuangalie waliozungumza nasi kwenye ukurasa wetu Facebook. ni mwone mimwani Kenneth anasema zina athari kubwa, kwanza kuwapotezea mashabiki wao ya kufanya muziki wao kuonekana wa kihuni, yaani kuwa ukiamua kuimba unakuwa muhuni. Mimi naye Leonardo Mutigwa yuko Goma DRC anasema, kwa nini wasanii wa leo hawapendani? Huku kwetu Congo kuna msanii Fally Ipupa, kuna Ferre Gola na huyu Pevre ya Innocence Balume, naomba wapige pamoja. Nimalizie naye ka Steven Stepson wa Bujumbura, Burundi, anasema Harmonize huyo kazua balaa Afrika Mashariki yote, hivi tunaongelea mzigo wake. Mimi nimalize naye Oswald Edwin Chualo hajasema iko wapi, lakini anasema wanajitengenezea majuto ya baadaye. Sasa amina, mi naona zingine zinaitwa kiki, kutafuta mm. uzungumzi we mtandaoni Naam. alafu ndi uachilie mzigo wako watu Naam. washabikie yani. Uh, kwa sasa hivi mi nafikiri uh, Collins wasanii wanakwaka kama wanasiasa, unajua wanasiasa wanazoa neno, alafu anazungumzwa sana, alafu baadaye linazimwa lile nakuja kuzunguzwa. Na jambo ingi ile kuzungumzwa ndio no. Umaarufu wake, alafu ndio faida zaidi, unajua no. Mitandao ndio inamletea faida. Tukiwa katika uzi huo huo, wacha tupate burudani, lakini burudani la kitambo, ambalo ndo vya kasiki anasema alikuwa limekomaa. Tumsikize huyu bele 9 na kitu hicho, ni lipe ni sepe kabisa burudani nzuri. hilo anakuambia nilipe nisepe, mi nipe changu, mi nikuondokee mm -hmm. bele nain huyo yeye yeah. na Diamond upe aliamka haraka sana bele nain ali, ndi alikuja wakati huo wakati mmoja lakini Diamond alipo naam eh? alipopiga mbagala pale kidogo kidogo mm -hmm sasa hivi ukimwambia mae zile nguo za Mbagala atavaa kweli, balaa kubwa sana. Hata hivyo, ndivyo maisha yalivyo, kwa sababu siku zote, ndio maana tunakuwa na tbt na tbt, yani lazima utakuwa na ule wakati ulipokuwa na hivi sasa. Hai, nini leo katika kitengo maalum, leo katika kitengo chetu cha ushauri tunaangazia elimu, hasa tabia watoto ama wanafunzi kuchukia masomo ikiwa ni pamoja na usomaji wa vitabu. Tumsikie Gladys Chonga ambaye ni mtaalamu wa elimu anafanya kazi katika maktaba kuza serikali hapa nchini kenya hebu tumsikize alikuwa akizungumza na mwenzetu salma muhamed wazazi mwanzo ndio hawana ile motisha unajua mtoto ukimwanzisha kitu ana motisha lakini ukimkatisha katisha ana luzi hiyo nini motisha ni mwongozo hawana na ni kwa sababu wazazi wetu hatuja liwekea kipaumbele hili jambo ni nile masomo. Tunafikiria masomo ni darasani tu, akienda shule kuanzia Jumatatu mpaka Ijumamosi na anasoma lazima gani aje kuchukuliwa vitabu maktaba ya nini? na vitabu anavyo na yeye amenunua vitabu vingi, wanasema tume, nimenunua vitabu vingi, nimenunua vitabu, si imetosha? Tumeona ni idea nzuri, tukianza na hawa watoto wako chini, wanakuwa wakiwa wanajua umuhimu wa masomo, kwa sababu tumejaribu na hawa upper classes ambao wako karibu kufanya mitihani, tunawatafutia hata past papers tuwasaidie, imekuwa ngumu. Sasa tunaona ni heri umkunje akiwa mbichi, akiwa huku chini, haja absorb mambo mengi ya nje as they grow, because wakati akiwa mdogo ako katika ile anxiety stage, anataka kujua kila kitu So wakati huo ukiwa umemwangazia nini vitabu, atakuwa na ile motisha na aji ya kutaka kujua zaidi na zaidi na zaidi, kile kiko ndani ya nini ya vitabu, na huyo hatapotea hata afike huko mbele, lakini huku msingi ndio utamsimamisha. Ni msingi tulikosa na tuliona tu ni darasa, lakini darasa peke yake aliwezi kukupatia kila kitu, inatakikana kuwe na juhudi zaidi na ni kupitia kwa vitabu eh. Tofauti akiwa amezongwa sana, anasukumwa na mwalimu, anahitaji hata kitabu ya hadithi afurahishe nini, akili pia wanachoka. Kwa hivyo akija akisoma, eh, story book ama kitabu ya hadithi, akipata ile hadithi pia ina sut maindi yake, yani tukijua eh, mfumo wa elimu umewagandamiza sana, yani anagandamizwa tu asome apite si apanue akili na mawazo. A -a, ni asome apite question papers, questions papers hivyo hivyo. Sasa mwalimu amemweka katika ditch. Hapo hapo hapo hapo hampi nafasi kama tu vile anaweza kuwekewa filimu akasikia kuburudika, kitabu inatakikana pia mfanye hivyo, lakini si hapa kwetu Kenya. Mtoto alikuwa namba ngapi? Namba ishirini, zuzu hili, nenda tuition, nenda tuition, zuzu huyu, ili hali ungempatia tu nafasi ya kurelax na kurefresh, eh? Ni kama yani zaidi ya, ya punishment, kwa sababu ata struggle mwingine ana struggle na ye ana struggle na ukiwa namba kumi, namba kumi na tano, out of forty, wee ni zuzu. Mbona yule alikuwa namba one? Nyote mwezi kuwa namba one in the same class. Ushauri mzuri sana, bila shaka hata mimi ntautilia maanani, maanake kuna mmoja huko kwangu akianza mchezo tu <laughs> vitabu ni balaa. Sasa wacha tuangalia yanayojiri katika mitandao yetu ya kijamii, kunazungumzwa nini? Bongo juzi ilikuwa inatetemeka, wasanii wana balaa, tumeyajadili kwenye barazani, lakini Patrick Nduimana, karibu tena, utufahamishe kinajiri nini huko. Hamjambo wenzangu wa VOA Mombasa, kati ya yale niliyopekua pekua kwenye mitandao ya kijamii nikianzia nchini Uganda, hatimaye spika wa bunge la Uganda Rebecca Kadaga leo amesema ataisaidia familia ya kijana mwanafunzi wa miaka 15 aliyeuawa na polisi katika maandamano ya Novemba mwaka jana itendewe haki. Hayo ni baada ya mama wa kijana huyo Hajara na Kito na mmewe Medisa Mugenyi kumsihi spika wa bunge kwa madai kwamba hawakuweza kupata haki kutoka kwa polisi kufuatia kifo cha mwanao Amos Segawa aliyekuwa mwanafunzi katika shule ya sekondari ya Lubiri. Imekuwa asubuhi ya kusikitisha nilipokuwa nikisikiliza maelezo ya kutisha kutoka kwa Hajara na Kito na mmewe Medi Semugenyi kuhusu jinsi polisi walivyompiga risasi mtoto wao wa miaka 15 mjini Kampala hapo Novemba 19 mwaka 2020. Baadaye waliwalazimisha kuutoa mwili kwenye chumba cha wafu kwa ajili ya uchunguzi zaidi. Wanandoa hao walitumia tena gharama za kuzika tena. Nitawasaidia kupata haki, Spika Kadaga ameandika kwenye Twitter baada ya kukutana na familia ya Segawa. Segawa ni miongoni mwa watu 54 waliouawa katika maandamano yaliyozuka mjini Kampala na katika maeneo mengine kufuatia kukamatwa kwa mgombea wa upinzani Robert Chagulani maarufu Bobby Wine katika wilaya Luka hapo tarehe 18 Novemba mwaka jana. Tukirejea hapa Marekani, rapper Kanye West amekubali kushirikiana kulea watoto kufuatia ombi la talaka lilowasilishwa na Kim Kardashian tarehe 19 Februari ambalo lilianzisha mchakato wa kumaliza ndoa yao ya karibu miaka saba. Katika maombi yao wasani hao wawili nyota wamekubaliana kumaliza ndoa yao kufuatia tofauti ambazo haziwezi kusuluhishwa na kwamba hakuna kati yao anayehitaji msaada wa mwenzake. West na Kardashian wana mabinti wawili, North na Chicago, wenye umri wa miaka saba na mitatu, na wavulana wawili, Saint miaka mitano, na Solm anaelekea kuwa na miezi miwili mwezi ujao. Kwa mujibu wa ombi la Kardashian, walitenganisha mali zao wakati wote wa ndoa yao kutokana na makubaliano yaliyofikiwa kabla ya kuoana. Wanandoa hao ni miongoni mwa mastaa maarufu zaidi duniani na ndoa yao imekuwa mojawapo ya zinazofuatiliwa kwa karibu hivi karibuni. Ni hayo tu kwa leo, kwenu timu Mombasa nam. Shukran sana Patrick Ndwimana ukitoweka pale na yaliyojiri katika mitandao kwa sasa. Tunakwenda katika kitengo cha swali la leo. Anauliza hapa, je, ni sawa kukosoa mapungufu ya uongozi wa hayati Magufuli? Tuanze naye Gaspar Olemolel kutoka TV. Hakuna mtu mkamilifu duniani, sisi sote tuna mapungufu. Ni sawa kabisa mtu kukosolewa, lakini kwa nini kumkosoa sasa wakati yeye binafsi hayupo tena duniani? Wacheni apumzike salama. mm -hmm. naye Beka Aclaus anasema kukosoa ni sahihi tu sababu anayekosolewa ni aliyekuwa rais wa nchi na sio mtu binafsi. Mrengo wa ukosoaji wa kitaifa na manufaa kwa watanzania kwa ujumla. Fredrik Milimu kutoka Nairobi, Kenya, anasema sio sawa kabisa kumkosoa mwenda zake. Kila binadamu ana upungufu na ni vyema kutumia upungufu huo kujiimarisha badala ya kukosoa asiyekuwepo. Mm -hmm. Naye Haika Wilson hajasema yuko wapi. Anasema kumkosoa marehemu kwa sasa ina maana ni kama unapigana na kivuli ambacho hakiwezi kukujibu au kujibu mashambulizi. Mimi nakwenda kule Rwanda, Rusizi, namkuta Jean Imanishimwe anasema hivi, kila mtu ana mapungufu yake, basi uongozi mpya uige mema aliyofanya na hata kuzidisha yaliyokuwa hayafai wasiige; lakini wamwache pumzike salama. Basi nimalizie naye Jisandu Daga wa Dar es Salaam kule, anasema anemsema vibaya Magufuli, yajulikana tu hayati kafanya mazuri hapa nchini kwetu Tanzania. Magufuli, pumzika kwa amani. Nafikiri hata dini zetu huwa zinasema mtu anapofariki, basi hufai kumzungumza, kwani hawezi kujitetea. Lakini watu siku zote kila jambo siasa. Maana yake rest in peace. Lakini hata hivyo nafikiri tunaenda kukamilisha lakini tu juu pale, msikilizaji kwamba wengi wakiwa wanaendelea kuogopa kupata chanjo eh, ya korona. Mwenzangu hapa alipata, unajisikiaje leo? Naona muda wetu umekamilika. <laughs> Studio, shukran sana Josephat Kioko, Aida Isa pamoja na mhariri wa siku Khadija Riami. Tunakurejesha Washington, mambo ya chanjo tuyaache kando.