Waxaana hurda laanta. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa Patrick Nduwimana. Tunawakaribisha katika matangazo ya jioni hii leo, ikiwa Alhamisi tarehe 15 Aprili mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati pamoja na eneo zima la maziwa makuu. Vile vile tunasikika kupitia masafa ya FM na sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Ripoti tulizokuandalia kwa ni kwamba Kenya imeongeza mapato yake katika masoko ya nje mwaka 2020 licha ya kuwepo hofu iliyosababishwa na janga la virusi vya korona ulimwenguni. Na katika ripoti nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani amefanya ziara ya hafla huko Afghanistan kwa, kwa mazungumzo na viongozi wa Kabul juu ya uamuzi wa Marekani kuondoa wanajeshi wake nchini humo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza sikiliza habari za dunia, zinasomwa na Patrick Ndujimana. Marekani leo imechukua msururu wa vikwazo dhidi ya Russia ikiwa ni majibu kwa nchi hiyo kuingilia kati uchaguzi wa Marekani na kampeni ya udukuzi iliyoathiri taasisi nyingi za serikali kuu ya Marekani. Vikwazo hivyo vinalenga kampuni za Russia, kufukuza wanadiplomasia wa Russia na kuweka mipaka kwenye soko huru la deni la Russia. Kati ya hatua nyingine, rais Joe Biden amesaini amri ya kiutendaji inayoruhusu serikali ya Marekani kuchukulia vikwazo kila sekta ya uchumi wa Russia. Idara ya upelelezi ya Marekani na taasisi za usalama walisema udukuzi mkubwa wa usalama wa mitandao uliogunduliwa mwaka jana ulihusisha kampuni ya SolarWinds inayosimamia programu za mitambo ya kompyuta ambayo ina makao yake katika jimbo la Texas ilikuwa sehemu ya juhudi za kukusanya upelelezi zilizofanywa na Rasia. Udukuzi huo uliwawezesha wadukuzi kupata taarifa za maelfu ya nyaraka muhimu za kampuni nyingi na taasisi kadhaa za serikali kuu zikiwemo wizara za fedha, sheria, nishati na usalama wa ndani. Afisa wa zamani wa polisi katika jimbo la Minnesota leo atafikishwa kwa mara ya kwanza mahakamani kwa shtaka la kumuua bila kukusudia kijana Marekani mweusi Daunte Wright wakati aliposimamishwa akiwa ndani ya gari lake. Mwendesha mashtaka wa kaunti ya Washington Pete Orput alitangaza jana shtaka dhidi ya Kim Potter. Tukio lilitokea katika kaunti ya Hennepin, lakini kwa mujibu wa sera iliyopitishwa mwaka jana katika jimbo la Minnesota, kesi imepelekwa kwenye kaunti nyingine ili kuepuka mgongano wa maslahi. Maandamano yamekuwa yakifanyika kila siku tangu auawe kwa kupigwa risasi kijana huyo siku ya Jumapili, yakifanyika hasa mbele ya makao makuu ya polisi katika eneo la Brooklyn Center mjini Minneapolis, waandamanaji wakiomba haki itendeke kwa kifo cha afisa huyo wa zamani Kim Potter na mkuu wa polisi Tim Gannon wote walijiuzulu kutoka idara ya polisi ya Brooklyn Center baada ya mauaji ya Wright. India ina wasiwasi juu ya mwanya utakaojitokeza nchini Afghanistan kufuatia pendekezo la kuondoa wanajeshi wa Marekani na, na wa muungano wa NETO nchini humo. Mkuu wa jeshi la India amesema leo Jenerali Bipin Rawat amewaambia mkutano wa usalama kwamba wasiwasi ni juu ya wavurugaji wa usalama ambao wanaweza kuingia kwenye eneo lililoachwa wazi kwa kuondoka kwa wanajeshi wa kigeni nchini Afghanistan, lakini amejizuia kutaja nchi ambazo zinaweza kufanya vitendo vya uharibifu. Rais wa Marekani Joe Biden jana amesema wanajeshi wa Marekani wataanza kuondoka nchini Afghanistan kuanzia tarehe mosi Mei ili kumaliza vita vya Marekani vya muda mrefu akipuuza wito wa kubakiza wanajeshi hao ili kuhakikisha mgogoro wa ndani wa Afghanistan unatatuliwa kwa njia ya amani. Wasiwasi wetu ni kwamba mwanya utakaosababishwa na kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani na NATO usije kuwapa nafasi wa vuruga usalama, Rawat amesema. Wasiwasi mkubwa wa India ni kwamba kukosekana kwa usalama nchini Afghanistan kunaweza kutapakaa katika eneo lake la Kashmir lenye Waislamu wengi ambako imekuwa ikipambana na wanamgambo kwa miongo mitatu. Nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara zinatarajiwa kuwa na rekodi ya polepole pole ya ukuaji wa kiuchumi katika eneo hilo kwa asilimia 3.4, wakati likijitahidi kuondoka katika janga la virusi vya korona, shirika la fedha la kimataifa IMF limeonya leo. Mkuu wa shirika la MF kwa Afrika, Abebe Aemro Silasie amesema kwamba hali ngumu ya uchumi imesababisha machafuko makubwa ya kijamii na wengi wamerudishwa katika umaskini. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Akizungumza mjini Washington leo, Abebe Aemro Selasie amesema idadi ya watu maskini waliokithiri huko Afrika kusini mwa jangwa la Sahara inakadiriwa kuongezeka kwa zaidi ya milioni thelathini na mbili. Afrika hadi sasa iko nyuma katika utoaji wa chanjo ulimwenguni. IMF inaonya kuwa mipaka ya upatikanaji wa chanjo na mwanya wa sera vilikuwa vinarudisha nyuma ahueni. Inatoa wito kwa nchi tajiri kuongeza juhudi kwa fursa kwa chanjo ambayo ni muhimu na kutoa upatikanaji wa ufadhili kwa Afrika. Utabiri wa IMF unakadiria kuwa kwa nchi nyingi, gharama ya kuwapatia chanjo asilimia sitini ya watu kutahitaji hadi ongezeko la asilimia hamsini la matumizi katika afya. Ongezeko la ziada linaweza kuzidi asilimia mbili ya pato la ndani la taifa katika nchi nyingine. Taasisi hiyo inakadiria kuwa Afrika kusini mwa jangwa la sahara itapona zaidi kutoka kwenye msongamano wa asilimia moja nukta tisa iliyoshuhudia katika mwaka elfu mbili na ishirini mwaka mbaya zaidi kwenye rekodi ikiwa na ukuaji wa asilimia tatu nukta nne mwaka huu Ukuaji huo unachangiwa na nchi zaidi kufungua mipaka yao ikiimarisha biashara, lakini katika nchi nyingi kipato cha kila mtu hakitarudi katika viwango vya awali kabla janga kutokea. Hii itaonekana hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tano IMF iliyonya. Hii unaendelea kusikiliza, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ufaransa leo imewashauri wananchi wake pamoja na kampuni zake kuondoka kwa muda nchini Pakistan ikitaja vitisho vikali kwa maslahi ya Ufaransa katika taifa hilo la Asia Kusini. Hatua hiyo inafuatia maandamano ya ghasia yaliyoendeshwa wiki hii katika sehemu nyingi za Pakistan na wanaharakati wa chama chenye itikadi kali za Kiislamu cha Tehreek-e-Labbaik Pakistan TLP ambacho kimekuwa kikiomba Islamabad kumfukuza balozi wa Ufaransa Kutokana na kuchapishwa nchini Ufaransa katuni zinazokashifu Uislamu. Wizara ya mambo ya nje ya Pakistani ilikuwa haijatoa bado maelezo kuhusu hatua hiyo ya Ufaransa. Maafisa wa Pakistani jana wamesema makabiliano ya wa siku tatu kati ya wafuasi wa TLP na polisi yaliua maafisa watatu wa usalama na kujeruhi wengine mia sita, mkiwemo darzeni za waandamanaji. Mtu mmoja ameuawa leo na maafisa wa usalama wakati wa maandamano dhidi ya walinda usalama wa Umoja Mataifa katika mji wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wa Oicha. Meya wa mji huu amesema wakazi wa miji ya jimbo la mashariki mwa DRC waliendesha maandamano kadhaa tangu wiki jana kutokana na mauaji yanayofanywa na wanamgambo na makundi yenye silaha, na kuonyesha hasira yao dhidi ya kile wanachosema kikosi cha Umoja Mataifa kimeshindwa kuzuia wimbi la mauaji ya raia. Vijana katika mji wa Oicha ulio umbali wa kilomita 390 kaskazini mwa mji wa Goma leo wameziba barabara kuu ya mji huo kama sehemu ya maandamano yanayoendelea. Wakati polisi wakijaribu kutawanya waandamanaji na kuondoa viziwizi barabarani, kijana mmoja aliuawa, meya wa Oicha Nicolas Kikuku ameliambia shirika la habari la Reuters. Maandamano yamefanyika pia leo katika miji ya mashariki mwa DRC ikiwa ni pamoja na Beni na Butembo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyopatia uzito wa juu katika matangazo yetu inatupeleka mpaka nchini Kenya ambapo mapato ya Kenya katika masoko ya nje yameongezeka kwa zaidi ya shilingi bilioni 45 mwaka elfu mbili na ishirini licha ya kuwepo na hofu iliyosababishwa na maambukizi ya virusi vya korona. Kenya imepata soko kubwa nchini Uganda, ikifuatwa na Pakistan, Uingereza na Marekani, huku kiasi hicho cha mauzo kikipungua katika soko la Tanzania kwa zaidi ya shilingi bilioni mbili. Tunaelekea huko Nairobi, tunajiunga na mwandishi wetu Kennedy Wandera kwa ripoti zaidi. Licha ya Kenya kukadiria kwa mapato yake katika masoko ya nje yangepungua kwa zaidi ya asilimia 20 mwaka 2020 kwa sababu ya vikwazo vilivyosababishwa na janga la virusi vya korona, serikali inasema kuwa mapato yake yameongezeka kwa zaidi ya asilimia 7.8 kufikia Desemba mwaka 2020. Haya ni kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kuhamasisha uuzaji wa bidhaa za Kenya nje ya nchi Keproba. Thamani ya mauzo ya nje mwaka 2020 yamefikia shilingi bilioni 4, 2 ikilinganishwa na shilingi bilioni 595 mwaka 2019. Mauzo ya nje kutoka Kenya yamepata soko kubwa nchini Uganda kwa shilingi bilioni 8.42, Uingereza ikifuata Pakistan, Marekani, Sudan Kusini, Rwanda na Ujerumani. Walakini, thamani ya mauzo hayo ilipungua kwa zaidi ya shilingi bilioni 1 katika masoko ya Tanzania kwa zaidi ya shilingi bilioni 2.2 na masoko mengine kama Canada, Singapore, Saudi Arabia na Qatar. Mauzo hayo yanajumuisha chai, kahawa, maua, mavazi, nachuma, na chuma pamoja na bidhaa za tumbaku, mboga, matunda na dawa. Mwaka 2020, bidhaa zilizonawiri katika masoko ya nje kama chai, maua, mafuta ya mboga, nafaka, bidhaa za tumbaku zilizalishia Kenya zaidi ya shilingi bilioni mbili, lakini licha ya kuwapo kwa virusi vya korona, mbona mauzo ya Kenya nje ya nchi yakaongezeka? Kiwango hiki, swali hili nimemuuliza mchumi Isaac Tongola. Mwanzo mwanzo kulikuwa na hivyo vikwazo ambavyo vilizuia bidhaa kama zile za kilimo kuuzwa nje ya nchi Kenya hasua, lakini kulikuwa na mikakati ambayo ilikuwepo hivi kwamba ulipofika mwezi wa Agosti ishirini ishirini, hivyo vikwazo vilianza kupunguzwa hasua kwa, bidhaa za kilimo na kwa hivyo hiyo biashara ya, ya kuuza nje ilianza ili kuongezeka. Aidha, bwana Tongola anaeleza kuwa Uganda ni soko kubwa la Kenya katika ukanda wa Afrika Mashariki, na serikali mbili ziliweka makubaliano ya kuimarisha biashara. Licha ya changamoto zilizopo katika jumuiya ya Afrika Mashariki, Uganda hasua ndilo soko kubwa zaidi kwa bidhaa za Kenya, iwe katika sekta ya ya kilimo au tuseme nguo. Uh, kwa hivyo sio siyo si ajabu sana lakini tofauti ilikuwa huenda, sasa kiwango cha ile biashara kimetanuka. Kwa upande mwingine, uagizaji jumla ulipungua kwa thamani ya shilingi trilioni moja nukta sita tano mwaka elfu mbili na ishirini kutoka shilingi trilioni moja nukta nane moja mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mchumi Charles Karisa anaeleza kuwa licha ya kuwapo vikwazo vilivyosababishwa na janga la korona, nchi zilitafuta njia mbadala za kufanya biashara ili kukidhi uchumi kwa mfano ndege zetu zikawa zinapeleka mizigo katika sehemu za nje sana, maanake ijapokuwa ndio kulikuwa na janga la korona, kitu cha muhimu ambacho lazima ujue katika mataifa ya nje ni kwamba waliweka mikakati kuhakikisha kwamba watu wao hawapati tabu na vyakula vya kawaida. Kenya imekuwa ikieleza kuwa biashara, uwekezaji na wafanyakazi walio na ujuzi ndio viungo muhimu katika juhudi zake za kukua kwa kasi kufikia uchumi wa viwanda na ipato cha kati fikapo mwaka 23. Kened Wandera, Sauti ya America, Nairobi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na UFM redio jijini Dar es Salaam na redio Sunshine Arusha. Huko nchini Kenya ni redio Citizen yani mjini Nairobi na redio Kaya ya Mombasa, ambapo DRC tunasikika kupitia redio mwangaza na redio malaika mjini lubumbashi nchini uganda ni step redio ya mbale na voice of kamwenge ya kamwenge na katika ripoti nyingine ni kwamba waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, Anton Blinken, ametembelea Afghanistan hii leo kwa ziara ambayo haikutangazwa mapema, kwa mazungumzo na viongozi wa Kabul juu ya uamuzi wa Rais Joe Biden wa Marekani kuwaondoa wanajeshi wote wa Marekani kutoka nchi hiyo ifikapo Septemba kumi na moja mwaka huu. Wakati huo huo, baadhi ya wabunge wa Marekani na wataalam wanatoa maoni tofauti kuhusiana na uamuzi huo. Abdu Shakur Abud anatuarifu zaidi. Waziri Anthony Blinken alikutana na rais Ashraf Ghani katika ikulu ya Kabul kabla ya kukutana na wanajeshi wa Marekani kwenye ubalozi wa Marekani wenye ulinzi mkali mjini humo. Hapo tena amekuwa na mazungumzo na mkuu wa utawala wa Afghanistan, Abdullah Abdullah, kwa lengo la kuonyesha uungaji mkono wa Marekani siku moja tu baada ya rais Joe Biden kutangaza kwamba anawaondoa wanajeshi wote wa Marekani nchini humo baada ya miaka 20 ya vita hapo Septemba 11. Akilihutubia taifa hapo jana Jumatano, rais Biden anasema ana mpango wa kuondoa wanajeshi wote elfu mbili mia tano miezi kadhaa baada ya tarehe mosi Mei, tarehe iliyowekwa na utawala wa Trump na kukubaliwa na kundi la Taliban kuondoa wanajeshi wote wa kigeni. We went to war with clear goals, tulikwenda vitani na malengo ya wazi kabisa. Tumekamilisha malengo hayo Bin Laden ameuliwa na, na Alqaida imeshindwa nguvu huko Iraq na Afghanistan, na hivyo wakati umefika wa kumaliza vita visivyomalizika. Uamuzi wa Biden umesababisha washirika wa NATO kuharakisha pia kuondoa wanajeshi wake elfu kumi hata ingawa serikali ya Ghani inakabiliwa na mapigano makali na wanamgambo wa Taliban. Kuondolewa kwa wanajeshi wa kigeni kutoka Afghanistan kumezusha wasiwasi wasi kwamba nchi hiyo huenda sasa ikatumbukia katika vita vikubwa vya wenyewe kwa wenyewe na kukipatia kundi la Alqaida nafasi ya kujiimarisha tena. Waafghanistan wanaeleza wasiwasi kutokana na kuondoka kwa wanajeshi wa kigeni mwanafunzi. Bilal Sultani anasema hii ni hali ya wasiwasi na watu wanaamini kwamba ikiwa, e, wanajeshi wa kigeni wataondoka hapa nchini, kutakuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kitu cha kwanza kunahitajika amani ya kudumu maana wa Afghanistan wanahamu ya amani. Kwa upande wake, Washington imeitisha mkutano wa kutafuta makubaliano kati ya serikali ya Afghanistan na Taliban wiki ijayo huko Uturuki, lakini kundi la Taliban limetangaza hii leo kwamba halitohudhuria mkutano huo kutokana na kwamba wanajeshi wa Marekani wanabaki baada ya Mei Mosi. Hapa Washington, baadhi ya Warepublican na wataalamu wanasema uamuzi huo utaweza kukipatia kundi la Taliban nafasi ya kuchukua tena udhibiti na kuhujumu masilahi ya Afghanistan na Marekani. Senator Mrepublican Lindsey Graham anasema Rais Biden anafanya makosa kuwaondoa wanajeshi wote huko. Rais Biden kwa bahati mbaya, amechagua njia ya hatari kabisa iliyopo ambayo ni kuondoka bila mpangilio wowote ule. Kwa kweli, hakuna matokeo mazuri, lakini hii ndiyo njia mbaya zaidi kuliko zote. Biden amesema Marekani na washirika wake wataendelea kutoa mafunzo na kuwapatia vifaa wanajeshi karibu laki tatu wa Afghanistan, kusaidia huduma dharura, na kuendelea na juhudi za kidiplomasia kupatikana amani ya kudumu nchini humo. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551 kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wamechapisha ripoti ambayo imezishinikiza serikali za Burundi na Tanzania kutokomeza unyanyasaji dhidi ya wakimbizi wa Burundi waliopewa hifadhi katika makambi ya wakimbizi nchini Tanzania. Hatua hiyo ni baada ya serikali ya Tanzania wataka wakimbizi wote wa Burundi kurejea makwao nchini Burundi. Mwandishi wetu kutoka mjini Kigali, Jean-Marie Viane Hichu, Burundi, anatuarifu zaidi. Jumuiya ya kimataifa inaendelea kufuatilia kwa makini taarifa kuhusu vitendo vya ukiukaji wa haki za wakimbizi wa Burundi waliopewa hifadhi katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa mantiki hiyo, wataalamu wa haki za kibinadamu wa Umoja wa Mataifa wamechapisha ripoti maalum ambayo imesikitishwa na habari zilizothibitishwa na mashirika ya kiraia ya kimataifa kwamba baadhi ya wa wakimbizi wa Burundi walitendewa unyanyasaji, mateso na kurejeshwa kwa nguvu katika nchi yao na wengine waliuawa baada ya kuziwiliwa kinyume cha sheria na vikosi vya usalama vya Tanzania kwa ushirikiano na maafisa wa idara ya ujasusi wa nchini Burundi waliojipenyeza katika makambi ya wakimbizi wa Burundi. Aidha, ripoti hiyo imelani msako uliodhamiria kuwakamata wapinzani wa, wa kisiasa wa Burundi wanaopatikana miongoni mwa wakimbizi baada ya kushakiwa kudhibiti silaha na kushirikiana na makundi ya uasi ya Burundi na wakati huwo wataalamu hao wa haki za kibinadamu wa Umoja Mataifa wamezisii serikali za Burundi na Tanzania kuheshimu haki za wakimbizi wa Burundi na wamekemea pia vikali msimamo wa serikali ya Tanzania wa kupiga marufuku shughuli zote za kilimo na kibiashara katika makambi ya wakimbizi wa Burundi. Lawama hizo zimetolewa siku chache baada ya viongozi kadhaa wa serikali ya Tanzania kuandaa ziara katika makambi ya wakimbizi wa Burundi na kuwafahamisha uamuzi wa kusitisha shughuli zote za kiuchumi zilizokuwa zikiwanufaisha wakimbizi hao wa Burundi katika makambi na kuwashinikiza wakimbizi wote kurejea makwao katika nchi yao ya asili, kama alivyohakikisha Sudi Mwakibaki, mkurugenzi mkuu anayehusika na masuala ya wakimbizi katika wizara ya mambo ya ndani nchini Tanzania: serikali itaendelea kuhudumia wakimbizi na kuwasaidia wale ambao wanataka kurudi kwao. Hakuna hakuna kulima bustani, kuuza chochote, biashara yoyote ndani. Hatuna sababu ya kuendelea kuhifadhi Kimbizi kutoka Burundi, tumechukua hatua. Tunachotakiwa kufanya ni kuhakikisha warundi wote wanaondoka wanarudi Burundi. Uamuzi huo wa serikali ya Tanzania wa kuwarejesha makwao wakimbizi umepongezwa na viongozi wa serikali ya Burundi ambao tokea siku kadhaa waliwatolea wito wa dhati wakimbizi wote warudi nyumbani. Hata hivyo Leopold Sharangabo, mwanaharakati wa kutetea haki za wakimbizi wa Burundi, amebaini kwamba hatua hiyo ya serikali ya Tanzania ni kinyume cha sheria ya kimataifa impunzi iiin Tezo... Kisa hicho cha kuwarejesha wakimbizi wa Burundi ni mlolongo wa unyanyasaji unayotendewa wakimbizi wa Burundi ili kuwalazimisha wareje makwao kwa nguvu. Kwa hiyo tunaiomba serikali ya Tanzania kuheshimisha makubaliano ya kimataifa kuhusu haki za wakimbizi na shirika la UNHCR kutosalia kimya, kuishawishi nchi ya Tanzania kujiepusha na unyanyasaji huo wa wakimbizi wa Burundi sleep, sleep. Tanzania. Hali hiyo inajiri wakati wakimbizi wa Burundi wanaoishi katika makambi ya wakimbizi nchini Tanzania walikuwa na matumaini makubwa kwamba rais mpya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, ataboresha hali yao ya maisha. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia njaa inayowakabili wakazi katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji ambalo limekumbwa na ghasia. Wiki hii Umoja wa Mataifa ulitangaza unahitaji dola milioni 82 ili kutoa msaada wa kuokoa maisha kwa maelfu ya watu ambao wanakabiliwa na njaa mbaya sana katika eneo ambalo limegubikwa na ghasia kaskazini mwa Msumbiji. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP na lile la kuhudumia watoto UNICEF wanasema kwamba kiasi cha watu milioni moja wanakabiliwa na njaa mbaya na kuonya kwamba mashambulizi yanaongezeka yanayofanywa na, ya na, na wanajihadi katika eneo hilo na kuongeza hali ambayo tayari ni mbaya. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Eneo la kaskazini mwa Msumbiji limegubikwa na mashambulizi ya waasi tangu mwaka elfu mbili kumi na saba ikiwemo mashambulizi mabaya sana katika mji wa Palma mwezi uliopita ambayo yaliuwa dazeni ya watu na kuwakosesha makazi maelfu. Msemaji wa WFP Thomson Ferry aliwaambia waandishi wa habari mjini Jeneva kuwa watu wengi wametawanyika na kuingia katika wilaya jirani za Mueda, Pemba na Montepuez pamoja na kwenye visiwa vidogo kwenye ukanda wa pwani wa Cabo Delgado na kuongezea hali ambayo ni tayari mbaya sana kaskazini mwa Msumbiji. In the north of Mozambique are now facing severe hunger. Wakati hali ya usalama inaendelea kudorora, zaidi ya watu elfu tisini na tano kaskazini mwa Msumbiji hivi sasa wanakabiliwa na njaa. WFP inapanga kuwasaidia kiasi cha watu laki saba elfu hamsini waliokoseshwa makazi ndani ya jimbo hilo na wale walio katika mazingira mabaya kwenye jamii wenyeji huko Cabo Delgado pia katika majimbo jirani ya Nampula, Niasa na Zambezia, idara hiyo hivi sasa inaandaa mpango wa ugawaji chakula cha dharura kwa familia ambazo zimekimbia ghasia huko Palma. Firi amesema kwamba watalenga kuwasaidia watu elfu hamsini waliokoseshwa makazi mjini humo. Mkurugenzi wa masuala ya dharura katika UNICEF Manuel Fontaine, aliyeongea na wanahabari mjini Geneva, alisema katika baadhi ya miji idadi ya watu imeongezeka mara mbili au mara tatu. Amesema hiyo inathibitisha kuwa ni mzigo mkubwa sana ambao tayari jamii inakabiliana nao. We are tunakabiliwa na tatizo kubwa na pengine la muda mrefu la hali ya kibinadamu. the theluthi moja ya watu Cabo Delgado wamekoseshwa makazi hivi sasa. Kwa kweli inashtua sana kuona baadhi ya miji ambayo idadi ya watu imeongezeka mara mbili, katika baadhi ya kesi mara tatu. Hebu ufikiria jinsi mzigo ulivyo mkubwa sana kwa watu na miji na vijiji ambavyo tayari ni maskini. Fontaine anasema kuna ripoti za mara kwa mara kuhusu utekaji nyara, manyanyaso ya kijinsia na watoto kujeruhiwa katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado. Hizi ni habari za mara kwa mara, habari kuhusu watu kutekwa nyara, habari kuhusu manyanyaso ya kijinsia, habari za kutisha kuhusu watu wote ambao wanatembea siku kadhaa, watoto wakiwasili miguu yao ikiwa imevimba na wakiwa na majeraha na ni lazima wahudumiwe. Kwa hivyo ni mzozo mkubwa sana wa kiusalama. UNICEF inasema wanahitaji kiasi cha dola milioni moja haraka sana, ili kuhakikisha kwamba wanaishiwa na akiba ya chakula ambacho hutumika kama tiba tayari kuwasaidia watoto, kwa mfano zaidi wa ya waasi mia moja wenye uhusiano na Islamic State mwezi uliopita walioshambulia Palma, mji katika jimbo la ndani la kaskazini la Cabo Delgado, kituo kingine kikuu cha miradi ya gesi chini ya kampuni za Total na Exxon, na yamekuwa yakiishia zaidi ya nusu ya kituo hicho kwa zaidi ya siku kumi. Shambulizi la Palma limesambaza uwasi wenye ghasia ambao umeharibu eneo lote lenye utajiri wa mafuta nchini Msumbiji katika jimbo la Cabo Delgado tangu mwaka 2017. Zaidi ya watu 2600 wameuawa na laki sita na elfu sabini wamekoseshwa makazi tangu uwasi ulipoanza mwaka 2017 na kusababisha mzozo mkubwa sana wa kibinadamu, kwa mujibu wa mashirika ya Umoja Mataifa. Kutokana na uwasi huo, viongozi wa kieneo kutoka nchi wanachama wa, wa SADEK ikiwemo Tanzania, Afrika Kusini, Zimbabwe na Botswana walikutana nchini Msumbiji katika mji mkuu wa Maputo Alhamisi iliyopita na kukubaliana juu ya upelekaji wa kiufundi nchini Msumbiji na kusema mikutano zaidi ya kikanda ya SADEK huenda ikaitishwa. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi, ambaye amekuwa akishinikizwa vikali kukubali msaada wa kimataifa katika kupambana na uasi, amesema hivi karibuni Msumbiji itakabiliana na baadhi ya matatizo yake kwa sababu za utaifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington. Sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Patrick Nduyimana. Marekani leo imechukua msururu wa vikwazo dhidi ya Russia ikiwa ni majibu kwa nchi hiyo kuingilia kati uchaguzi wa Marekani na kampeni ya udukuzi iliyoathiri taasisi nyingi za serikali kuu ya Marekani. Vikwazo hivyo vinalenga kampuni za Russia, kufukuza wanadiplomasia wa Russia na kuweka mipaka kwenye soko huru la deni la Russia. India ina wasiwasi juu ya mwanya utakaojitokeza nchini Afghanistan kufuatia pendekezo la kuondoa wanajeshi wa Marekani na wa muungano wa NATO nchini humo. Mkuu wa jeshi la India amesema leo, Jenerali Bipin Rawat amewaambia mkutano wa usalama kwamba wasiwasi ni juu ya wavurugaji wa usalama ambao wanaweza kuingia kwenye eneo lililoachwa wazi kwa kuondoka kwa wanajeshi wa kigeni nchini Afghanistan. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, Msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, nimeshirikiana na Patrick Nduyimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia usikilizaji tulivu popote pale mnapotusikiliza.