Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa ni saa mbili usiku kwa saa za Afrika ya Kati na saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametangaza masharti ya visa kwa baadhi ya maafisa wa Uganda ambao wanaaminika walihusika au walishiriki katika kudumaza utaratibu wa kidemokrasia katika taifa hilo la Afrika Mashariki wakati wa uchaguzi mkuu wa Januari 14 na katika kipindi chote cha kampeni kuelekea upigaji kura. Katika taarifa yake, waziri Blinken amesema vitendo vya serikali ya Uganda vimebainisha kuendelea kushuka kwa demokrasia na heshima kwa haki za binadamu, vitu ambavyo vinalindwa na katiba ya Uganda. Amesema wagombea wa upinzani mara kwa mara walinyanyaswa, kukamatwa na kushikiliwa kinyume cha sheria bila ya kufunguliwa mashtaka. Vilevile majeshi ya usalama nayo yalihusika na vifo na kujeruhi dazeni ya raia wasiokuwa na hatia na wafuasi wa upinzani, pamoja na wanahabari, kabla, wakati na baada ya uchaguzi. Taarifa ya Blinken imesema Marekani itaendelea kutathmini hatua za ziada dhidi ya wahusika waliodumaza demokrasia na haki za binadamu nchini humo pamoja na familia zao za karibu. Imeitaka serikali ya Uganda kuboresha rekodi yake na kuwawajibisha wote waliohusika na vitendo hivyo. Shirika la Afya Duniani limesema hivi leo kwamba kesi za covid-19 zimeongezeka ulimwenguni kwa kiwango cha kutisha, huku idadi ya kesi mpya zikiongezeka mara mbili kila wiki, kasi ambayo inapelekea viwango vya juu vya maambukizi tangu janga kuanza. WHO imesema hivi leo kuna kesi mpya zaidi ya laki tano na elfu arobaini na moja katika muda wa wiki moja iliyopita. Hapo Februari 22 ni wiki ambayo kesi mpya zilianza kuongezeka baada ya kushuka kwa kipindi cha wiki sita kesi mpya zilizoripotiwa zilikuwa laki moja na elfu tisini na nne na mia nne sitini na tisa. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, katika maelezo yake, amesema nchi ambazo zilijitahidi kuepuka ongezeko la maambukizi hivi sasa zinashuhudia ongezeko kubwa. Aliitaja Papua New Guinea ambayo mwanzoni mwa mwaka huu iliripoti kesi chini ya mia tisa na vifo tisa tu. Sasa hivi ina kesi zaidi ya 9300 na vifo 82. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo haya pia yanaweza kusikika kupitia Nuru FM Iringa pamoja na KFM Songea huko nchini Tanzania. Huko nchini DRC ni redio RFM ya Kisangani na redio Semuliki ya Beni na huko nchini Kenya ni Sayare redio Eldoret pamoja na Mitume redio Kitale. Chanjo ya COVID-19 huenda ikatolewa kila mwaka kama vile inavyofanyika kwa chanjo ya flu kwa mujibu wa mkuu wa kampuni kubwa ya dawa na afisa mkuu wa sayansi katika majibu ya janga hili hapa Marekani. Mkuu wa kampuni ya Pfizer, Albert Buria, amesema katika mazungumzo yake yaliyorekodiwa awali na kampuni ya CVS Health kwamba virusi vya COVID vinaonekana kama vile vya flu badala ya vile vya polio. Chanjo ya polio kwa kawaida hutolewa wakati wa utoto, wakati chanjo ya flu hutolewa kila mwaka. Utafiti zaidi unahitajika, Buria amesema, lakini kwa mazingira ya uwezekano kwa dozi ya tatu ya chanjo sasa itatolewa kati ya miezi sita na kumi na mbili na kuanzia hapo huenda ikatolewa kila mwaka. David Kessler ambaye anafanya kazi katika kitengo cha majibu ya COVID huko White House amewaambia wabunge jana kwa Marekani ni vyema ipange kutoa dozi za ziada za COVID. Kampuni ya MG Health ya Lesoto imeruhusiwa kuuza bidhaa za bangi kwa Umoja wa Ulaya kwa ajili ya matumizi ya kiafya. Kampuni hiyo imesema jana kwamba imepokea uthibitisho rasmi kuwa inaweza kuendelea na utaratibu wa utengenezaji wa bidhaa za bangi ambazo zitakidhi vigezo vya EU katika uzalishaji wake. Imekuwa ni mzalishaji wa kwanza Afrika kuuza nje maua ya bangi huku EU kwa ajili ya matumizi ya kiafya. Lesoto ni nchi ya kwanza Afrika tangu mwaka 2017 kuhalalisha upandaji wa bangi kwa matumizi ya kiafya. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni mtangazaji wako Khadija Riyami, na sasa basi nampisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Karibu msikilizaji, katika kipindi cha kwa undani ambacho hukujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kuanzia saa tatu na dakika tano usiku kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa mbili na dakika tano kule Afrika ya Kati, kipindi ambacho kinaangazia masuala mbalimbali ya kijamii kwa undani zaidi. Leo upo nami mkamiti Kibayasi, na kusiwe nami mpaka mwisho wa kipindi hiki, ambapo sehemu ya kwanza inaangazia mashambulizi ya bunduki yanayojirudia mara kwa mara hapa nchini Marekani, na sehemu ya pili tutaangazia siasa za Somalia baada ya rais Farmajo kutia saini sheria iliyoibua utata kuhusu muhula wake wa pili madarakani. Karibu sana. Naam msikilizaji, kama nilivyokudokeza hapo awali, licha ya mashambulizi ya bunduki ya mara kwa mara kujirudia hapa nchini Marekani, Wamarekani bado wamegawanyika kuhusu namna ya kupunguza umwagikaji damu huo na kujikinga kutokana na mashambulizi hayo. Mashambulizi ya bunduki hapa nchini yamesababisha vifo vya maelfu ya watu kila mwaka, kulingana na takwimu rasmi. Mike O'Sullivan, mwandishi wa Sauti ya Amerika, amezungumza na wataalamu mbalimbali juu ya kutafuta suluhisho na ripoti hii inasomwa hapa na Abdu Shakur Abod. Shambulio katika shule mjini Knoxville, Tennessee hapo april 12 ilisababisha kifo cha mwanafunzi mmoja na polisi mmoja kujeruhiwa. Jimboni Georgia, watu wanane waliuliwa mwezi uliopita katika maduka matatu ya kukanda mwili watu, na watu wengine kumi waliwawa kwenye duka kubwa la chakula mjini Colorado karibu wiki moja baadaye na orodha ni ndefu. Na hata viongozi wa kisiasa wamepigwa na butoa na kukosa la kusema, hata rais Joe Biden: hata ninachukia kusema lolote kwa sababu tumekuwa tukizungumzia hili mara nyingi sana. Ninaonea huruma niko pamoja na kuwaombea waathiriwa. Taswira kamili ya janga hili ni mbaya hapa Marekani. Kulingana na taasisi ya kuorodhesha ghasia zinazotokana na bunduki Gun Violence Archive, mwaka jana peke yake ni Wamarekani elfu ishirini waliofariki kutokana na mashambulio ya bunduki na wengine elfu ishirini na nne wamejiua kwa kutumia bunduki. Msomi wa sheria katika chuo kikuu cha UCLA Adam Winkler anasema Wamarekani wamegawika hata hivyo juu ya namna ya kupunguza mashambulizi hayo. then... Kuna watu wengi wanaodhani kuna bunduki nyingi Marekani na kwamba njia muhimu ya kupunguza mashambulizi ya bunduki, ambayo kwa hakika imekuwa jambo la kawaida Marekani, ni kupunguza uwezekano wa kupata bunduki au kupunguza mtu kupata aina fulani za bunduki. Halafu kuna nusu ya wengine wanaamini kabisa kwamba njia ya kupunguza mashambulizi ya bunduki ni kuwa na bunduki zaidi. Kulingana na utafiti wa kituo cha utafiti cha Pew, ni kwamba karibu asilimia 40 wa Marekani wanaishi katika nyumba moja angalau yenye bunduki. Tatizo kubwa ambalo wataalamu wanahisi ambalo linazuia kupunguza ghasia hizo ni haki ya kikatiba, ambapo umiliki bunduki ni haki ya Marekani. Winkler anasema kwenye kitabu chake kipya kwamba kuna kazi kubwa kupunguza mwanya uliopo kati ya wanaounga mkono na wanaopinga, ingawa kuna vikwazo vikali katika baadhi ya majimbo. Kwa upande mwingine, mchambuzi David Hemenway anasema mashambulizi ya bunduki yamekuwa tatizo la afya ya umma. Anasema kiwango cha umri wetu kimeongezeka mara mbili kutokana na kuimarisha huduma za afya, kudhibiti magonjwa na mambo mengine. Basi ghasia ya bunduki inaweza kuchukuliwa hatua kama hiyo. Pengine mwelekeo wa afya ya umma umekuwa na faida kubwa kwa kweli, mnamo miaka 150 iliyopita katika kuifanya dunia kuwa salama zaidi. Hatukupiga marufuku sigara, lakini tumefanya vizuri sana kuhusu utumiaji wa sigara hatukupiga marufuku magari na pia tumefanya vyema kuhusu usalama wa magari. Hemenway anasema hakuna suluhisho moja pekee la kuondoa ghasia zinazotokana na bunduki, lakini kutumia ushahidi uliopo duniani katika nchi nyinginezo kuweza kuamua njia bora na mwafaka, pamoja na kuwahusisha wamiliki bunduki kuwa washirika wa kampeni ya kupambana na ghasia hizo, mambo hayo yanaweza kusaidia sana. Wataalamu hawa wote wanakubaliana hata hivyo, kwamba ghasia kutokana na bunduki hazitoweza kamwe kuondolewa hapa Marekani, na mjadala umekuwa mgumu zaidi kutokana na hali ya mvutano wa kisiasa hapa nchini kwa wakati huu. Lakini kinachohitajika, wanasema, ni kwa Wamarekani kufikia maridhiano ya kupunguza maafa yanayotokana na mashambulio ya bunduki. Abdu Shakur Abud, Sauti ya America. Shukrani sana Abdu Shakur Abudi kwa ripoti yako hiyo. Katika laini ya simu hapa basi ninaye Profesa Fulbert Namwamba, yeye anatoka katika chuo cha Salisbury kilichopo katika jimbo la Maryland hapa nchini Marekani. Profesa Na Mwamba, basi kama unavyofahamu, hivi tunavyozungumza, polisi uh, wa Indianapolis katika jimbo la Indiana wanaripoti watu wanane waliuawa na wengine watano kujeruhiwa katika kituo cha FedEx upande wa kusini magharibi wa jiji katika tukio lililotokea jana. Wanasema inaonekana mtuhumiwa wa bunduki alijiua mwenyewe. Mtuhumiwa hakujumuishwa katika idadi ya vifo vya watu wanane. Ni sababu zipi zinazopelekea mtu kufanya mauaji ya aina hii na kisha kujiua yeye mwenyewe? La kwanza ni kuwa duniani kote watu hujiua, na watu hujiua ikiwa wamepata shida nyingi, na wakiangalia mbele hawaoni namna, wakiangalia nyuma na upande hawaoni namna. Sasa je, hasira hii unaikabili namna gani? Kuna wale ambao wakiwa na mtu wa kuongea nao hawataenda kufanya vitendo kama hivi. Lakini sasa, Marekani bunduki kupatikana ni kitu rahisi, sababu kuwa na bunduki Marekani ni haki. Halafu sasa akichukua ile hasira na kwenda kuua watu, akishaangalia anajua kuwa akipatikana atawekwa mbaroni na pengine anyongwe. Akiangalia anaona hana namna ila kuchukua maisha yake mwenyewe. Profesa, kwa kuwa umezungumzia suala la umiliki wa bunduki hapa Marekani ni rahisi, ambapo tunafahamu ni haki ya raia ha, kama inavyoeleza katika kipengele cha pili cha katiba, nini kifanyike kupunguza matukio haya kuweza kujirudia? Ingawa ni haki ya katiba, hata ukiwa na haki yoyote, lazima kuwe na sheria zinazoongoza hiyo haki. Kwa hivyo huwa wanasema kuwa kinachotakikana ni kuwa unapoenda kununua bunduki ni lazima upeane siku tatu waangalie hali yako ya akili na waangalie usimamizi wako wa maisha. Sasa vile hawa watu kufanya ni hivi, kwa duka ni lazima uchunguzwe, lakini wakati kuna kitu kinaitwa gun show, manake wakati ule kuna sherehe na makampuni yanayouza bunduki yanakubaliwa kuuza bunduki zile bila uchunguzi kufanywa kwa wanunuzi. Hilo ni jambo moja, inabidi ina lisimamishwe na waangalie kuwa kuna kibali pale, na kabla hujapewa kibali uwe umechunguzwa. Jambo la pili ni kuwa hawa hununua hizi bunduki kama kile kinaitwa kwa Kiingereza single shot, manake bunduki ya kupiga risasi moja, halafu kwenda kuifungua na wakishaifungua wanaongeza kile kinaitwa kijeshi magazine. Magazine ikishawekwa kwenye bunduki sasa, ni kusema ile bunduki inaweza kufyatua au kukohoa marisasi kadhaa. Sasa sheria ni lazima ipige marufuku aina za bunduki ambazo ukishaweka magazine inakuwa kama submachine gun au inakuwa kama automatic, na ikiwa single shot kuikabidi ni rahisi, hata kama polisi wakishughulikia hizo sheria mbili Profesa Namwamba, umezungumzia swala la background check, uh, kum, kumwangalia kwa kina yule mtu ambaye ananunua bunduki hiyo, lakini mara nyingi unakuta watu wanaofanya matukio kama haya wakiangaliwa, wanakutwa pengine wanamiliki silaha halali na ni matukio nadra ambayo yanaonyesha kwamba mtuhumiwa huwa anamiliki uh, silaha kinyume cha sheria. Unadhani ni muda gani unafaa kwa mtu kufanyiwa uchunguzi wa kina kabla ya kuruhusiwa kuweza kumiliki bunduki? Uh, maadili ambayo uh, inafaa wafuatilie ni kuwa lazima, mi naona kama juma moja utakuwa afadhali kwa kufanya hiyo background check. Pili ni lazima kuwe mfumo wa Manake background check imeandikwa, lakini haijawekewa mfumo. Halafu pili, nimekueleza kuwa ukinunua bunduki kwenye gun show, huendi through background check, hawakufanyiwi background check. Halafu hiyo background check eh, ni lazima iangazie, eh, kukiwa na wale watu ambao wana shida ah, akili pungwani kidogo, au wana kile kinaitwa stress ni kwa lazima wa pengine kuweko barua ya daktari kuangalia kwa huyu mtu kichwa chake kiko kama kiko sawa. Hivi tunavyozungumza, wa Marekani bado wamegawanyika kuhusu umiliki wa bunduki Marekani. Njia ipi ambayo ni mbadala itaweza kusaidia kwa Rais Joe Biden kuweza kuondoa gepu hili lililopo kati ya wale wanaounga mkono umiliki wa bunduki na wale ambao hawaungi mkono suala hili la umiliki wa bunduki ambalo linaongeza umwagaji damu katika ardhi ya Marekani. Kumekuwa na sheria nzuri sana kama sheria moja ilikuwa inaitwa Megan's Law, na kulikuwa na sheria za background check, na kulikuwa na sheria zingine nzuri sana lakini uh, chama cha Republican kilicho, kilipopata wingi kwenye jumba la wawakilishi na pia kwenye bunge la Senate hawakuzidisha kuendeleza hizo sheria. Kwa hivyo Wamarekani waombe Mungu kuwa wakati Democrats watapata wingi wa kutosha katika chumba cha Senate. Eh, hata si sheria mpya, ni kuchukua sheria kama Megan Slow na zingine ambazo zilikuwa tayari zipo na kuziamsha upya kuzi, kuzipea uh, kuzifufusha, sababu zilikuwa zimesaidia sana kukabili. Na uzuri ni kuwa hizo sheria zilikuwa zimeandikwa na hazikuwa, zina, zinakiuka, hazikuwa zinakiuka haki ya mtu kumiliki bunduki. Hizo sheria zipo na ni kutumiwa tu kuwa. Uh, kuna chama kinaitwa National Rifle Association ambacho kina um, Uh, watu wengi kwa bunge, sababu kinatoa fedha kwa wale wanasimamia kuwa wanasenate na wabunge. Nguvu zake zikipunguka, the National Rifle Association wataweza kupata sheria kuamsha zile sheria eh, zilizopo na zitamiliki zitamilikia ama utumizi mbaya wa bunduki. Shukrani sana Profesa Fulbert na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury kilichopo katika jimbo la Maryland hapa nchini Marekani, ambapo tulikuwa tunazungumzia kuhusu suala la mashambulizi ya bunduki yanayotokea mara kwa mara katika ardhi hii ya Marekani. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza kipindi cha Kwa Undani sehemu ya pili. Basi tukutane huko. Na msikilizaji, hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia kuhusu Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed maarufu kama Farmajo. Jumanne alitia saini sheria iliyoibua utata inayoongeza mamlaka yake kwa miaka mingine miwili licha ya vitisho vya vikwazo kutoka kwa jumuiya ya kimataifa. Hatua hii inaonekana kuzua hali ya wasiwasi mkubwa nchini Somalia. Basi, mwandishi wetu wa sauti ya Amerika Jason Nyakundi kutoka Kenya amezungumza na wataalam kupata maoni yao kuhusu ni hali gani haswa inatarajiwa kushuhudiwa nchini Somalia na hatima ya taifa hilo lililopo pembe ya Afrika ambalo limekumbwa na mgogoro wa muda mrefu. Asante sana Mkamiti, hapa Washington DC. Jumanne, rais Farmajo alitia na kuwa sheria mswada wa kuendelea kusalia madarakani pamoja na serikali yake wakati Marekani na mataifa mengine yakitishia kuiwekea vikwazo nchi hiyo iliyogubikwa na machafuko. Hii ni baada ya baraza la wawakilishi la Somalia siku ya Jumatatu kupiga kura ya kuongeza muda wa rais baada ya miezi kadhaa ya kutafuta mwafaka juu ya kufanyika uchaguzi katika taifa hilo. Muda wa kukaa madarakani kwa rais Farmajo ulikwisha tarehe nane mwezi Februari mwaka huu, huku bunge lilikuwa limemaliza muda wake tangu mwezi Disemba. Uchaguzi wa wabunge na rais uliopaswa kufuata ulikumbwa na mizozo ya kisiasa. Murithi Mutiga ni mkurugenzi wa shirika la kimataifa la kuzuia na kutatua mizozo International Crisis Group, kanda ya pembe ya Afrika. Kwa kawaida viongozi wa Somalia wamekuwa na uh, uwezo katika uchaguzi wa 2012 uchaguzi tuliouona uh, 2017 walikuwa wanaweza kukuja pamoja kuungana na kushauriana kisha na kukubali vile wataongoza uh, au vile wata, watafanya uchaguzi um, katika um, zamu ya kwanza ya, ya kiongozi wa sasa Mohamed Abdullahi Farmajo. Kumekuwa na shida na mzozo na mgogoro mkubwa kati yake na wapinzani wake. Uh, imekuwa ni kuwa wapinzani wa Farmajo wanasema kuwa anaongoza uh, serikali kwa mwenendo wa, wa kiimla na wamekuwa wakisema kuwa huu uchaguzi ambao walikubaliana wafanye uh, uchaguzi yaani wa indirect election wamesema kuwa Farmajo anajaribu ku, um, kufanya uchaguzi kwa njia ambayo lazima kutatokea uh, matokeo ya kuwa Farmajo anabaki kwenye usukani. So wapinzani wamekataa, wame, wame uh, kukubaliana naye. Naye Farmajo ambaye uh, ana uhusiano mzuri na, um, na bunge uh, aliamua basi ata extend mandate yake kwa miaka miwili. Uh, kisha wakuwe na uchaguzi ambao Wasomalia wa wote watapiga wata kura. Farmajo kwa sasa analenga ku, uh, kujaribu kuona kama hata kama uh, uh, kumetokea Um, condemnation ya uamuzi wa wake anajaribu kuona kama anaweza kubaki pale pale. ita, utakumbuka kuwa Farmajo uh, anapata um, support kubwa kutoka uh, nchi jirani uh, sana sana Eritrea na Ethiopia. Farmajo uh, pia uh, ana, ana, ana, ana jeshi ambalo uh, linamlinda, anapewa uh, support kubwa kutoka nchi za ugabuni kama Qatar na pia Waturuki. So kwa sasa Farmajo ni kama anajaribu uh, kwa kweli um, kuendelea tu na, na anaona wapinzani ni hafifu na wataweza kumngatua kuna matokeo mawili ambayo tayari tumeyaona ya kwanza ni kuwa uh, ile uhusiano kati yake na wapinzani kusema kuse kweli kwa sasa umekuwa dhaifu um, sana na na, na sasa kumekuwa na ile loss of trust ya pili ni kuwa um, jeshi la Somalia lim, limekuwa kwa muda limegawanyika kwenye mienendo um, ya kata na ya clan. So kuna hatari kuwa jeshi liki, likiweza kuwa split hivyo, kunaweza tokea vita, na hiyo ndio sababu ni muhimu sana Farmajo na wapinzani wake wakubali kurudi kwenye uh, kwenye meza na, na waongee na wajaribu kufanya uchaguzi. Kwa kweli uh, huu um, mzozo na mgogoro kati ya uh, uh, rais na, na wapinzani ha hausaidii kabisa katika zile jitihada za kutafuta amani um, uh, katika Somalia. Kwa sasa wale ambao wanaweza kuwa wanasherekea uh, huu mzozo ni wanamigambo wa Al-Shabab, kwa sababu kwa muda wamesema kuwa wanasiasa wa Somalia uh, ni watu ambao uh, wanajitakia wenyewe, ni watu ambao uh, vibaraka za wazungu uh, so kwa sasa Alshabab tu ndio wanaweza kuwa tunaweza sema wamepata wa me, wa um, furaha kutoka huu mzozo juhudi za kuwepo kwa maelewano kati ya wanasiasa nchini humo hasa kati ya uongozi wa Mogadishu na wakuu wa serikali ya majimbo chini ya uwakilishi wa Umoja wa Mataifa kutafuta mwafaka wa namna ya kufanikisha uchaguzi ziligonga mwamba mara kadhaa. Viongozi wa upinzani wa Somalia na wa majimbo ya Jubaland na Puntland pia baraza la seneti walikataa uamuzi wa bunge. Wafadhili wa Somalia zikiwemo Marekani na Umoja wa Ulaya nao wamepinga uamuzi huo. Jumuiya ya Ulaya siku ya Jumanne ilisema kwamba uamuzi huo unaleta mgawanyiko mkubwa na tishio la usalama kwa nchi hiyo. Hali hii pia inajiri wakati Somalia inajipanga upya baada ya wanajeshi takriban mia saba wa Marekani kuondoka nchini katikati mwa mwezi Januari, na huenda ikakumbana na changamoto zaidi ya kiusalama baada ya maafisa elfu ishirini wa kikosi mani, cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa kinachopanga kuondoka nchini humo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu kinachopanga kuondoka nchini humo ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. John Gashie ni mchanganuzi wa masuala ya nchi za kigeni nchini Kenya. Kunazo pingamizi mbalimbali mbali, baina ya, ya wanasiasa wa Somali na kama tunavyojua ni kwamba uh, nchi kama Amerika, nchi kama uingereza uh, e, na hata jumuiya ya, ya, ya Ulaya ina, hata pia IGAD, wote ambao wanazo tashwishi kuhusu usalama, kuhusu uelewano na kuhusu pia majadiliano kuhusu kisiasa. Sasa pengine huenda kutakuwa na um, shida kubwa hasa kuhusu, tuseme, unajua nchi ina, inazo majibu ni kama tano hivi Somalia, na ile iliyopo karibu ni ile ya Somaliland, Puntland na pia Jubaland na wao wote hasa Jubaland na Puntland na Somaliland walikuwa wanapingamizi na walikuwa wamesema kwamba hawajafurahia na hawajapendekeza kuwa, uh, rais wa Somalia aliyo sasa awe ndio kiongozi. Sasa kunazo hizo tofauti baina ya makaunti ya Somalia kuhusu vile hali ya siasa itaendelea. Huenda ikawa kutakuwa na pingamizi na pengine hata huenda kukakuwa na kwa Kiingereza pengine mngesema competition, na, na pengine hata pia kungetokea vita vita pengine, kuhusu ni nia gani yule rais wa, wa, wa, wa Somalia aliye anayo sasa, kuhusu majimbo haya mengine na kadhalika, uhusiano wake na nchi za jirani kama vile Kenya, Ethiopia na pia uh, inu, tuseme kuhusu wakimbizi wa siasa. Ukiangalia kule chini eh, kama Jubaland, kama Puntland na hata mwenyewe hapa pengine karibu na Mogadishu, kunazo kunazo tofauti nyingi sana, kunazo pingamizi, kunazo uh, watu ambao hawamtaki na wampendi. Na ikiwa tuseme Amerika eh, jumuiya ya Ulaya na pia IGAD hawana awa, pendekezo na yeye, itakuwa ngumu kwa yeye na hata Ethiopia ikiwa ni vile Ethiopia wenda wakiona ikiwa itawaharibia, namna wenda watajirekebisha kidogo, lakini Farmajo ana shida. Nchi kama Kenya kama vile wa Amerika kama vile jumuiya ya ya ya Ulaya wote wanataswishi na wanahofu ya kwamba Farmajo hajawahi kuseme pengine kizungu angesema h uwezo wake, nguvu zake za kisiasa e, tuseme kueleweka na kujulikana, bado ziko tofauti nyingi na wenda tapingwa, na wenda kutakuwa na fujo utatokea. Makubaliano yaliyoafikiwa mwezi Septemba mwaka jana yalimpa rais Farmaajo na viongozi wengine serikalini nafasi ya kubakia madarakani iwapo ingelazimika baada ya tarehe nane Januari iliyopangwa kuwa siku ya uchaguzi wa Somalia. Lakini mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia Somalia, James Swan akatahadharisha kuwa hatua hiyo ya kuendelea kubakia madarakani inaweza kusababisha mgogoro wa kisiasa. Shukran Jason Nyakundi kwa ripoti hii iliyoangazia siasa za Somalia. Kipindi cha Kwa Undani ndiyo kinakamilisha muda wake kwa sasa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia wikendi njema popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na eneo zima la maziwa makuu au kupitia mtandao wetu wa VOA.