Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, itangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu, 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mbwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia, na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdi Shakur Abud. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu linasema kuna zaidi ya watu 120 waliojeruhiwa mnamo wiki nzima ya maandamano ya kutaka kuondolewa kwa wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO katika jimbo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la Kivu Kaskazini. Ripoti ya Msalaba Mwekundu inaeleza kwamba hospitali katika mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini Goma na mji wa Beni zina wagonjwa wengi kupindukia uwezo wao tangu Aprili 15 kutokana na watu waliojeruhiwa ikiwa ni pamoja na majeraha kutokana na risasi. Hasira za wananchi wa jimbo hilo zimeongezeka kutokana na kuendelea kwa mauaji yanayofanywa na makundi yenye silaha na kuwasababisha wanaharakati kuitisha maandamano pamoja na mgomo katika miji mbalimbali ya jimbo hilo tangu Aprili tano, ambapo watu kumi wamefariki, kulingana na takwimu za kanisa Katoliki nchini humo. Watu elfu sita wameuliwa katika jimbo hilo tangu mauaji kuanza mwaka elfu mbili kumi na tatu. Taasisi ya kimataifa ya kushughulikia mizozo ICG, International Crisis Group, limeonya hii leo kwamba mzozo wa kisiasa wa muda mrefu nchini Somalia unaingia katika awamu mpya na ya hatari kutokana na mvutano mkubwa kati ya wanamuunga mkono rais Mohamed Abdullahi Mohamed maarufu kwa jina la Farmajo na wanaompinga. Onyo hilo limetolewa siku moja tu baada ya mapambano kati ya wanajeshi wa serikali na kundi la kamanda wa zamani wa polisi wa Mogadishu alifukuzwa kazi baada ya kupinga hatua ya rais kuongeza muda wa muhula wake. ICG inaeleza kwamba mapambano hayo yanadhihirisha wazi mgawanyiko ndani ya vikosi vya usalama vya Somalia unaotishia kuzuka mapigano kati yao na hapo kubuni nafasi kwa kundi la wanamgambo wa Al-Shabab kutumia fursa hiyo kuimarisha nguvu zao. Ripoti hiyo inaendelea kueleza kwamba hali ya Somalia ni mbaya kutokana na habari kwamba upinzani unatafakari tafakari juu ya kuunda serikali yao ya mbali, mgawanyiko katika vyombo vya usalama na upinzani kuongezeka dhidi ya rais aliyeapa kwamba ataongeza muda wa utawala wake. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Eritrea imekiri rasmi kwamba wanajeshi wake wanawasaidia wanajeshi wa Ethiopia katika jimbo la kaskazini la Tigrei, lakini imeahidi kuwaondoa wanajeshi hao kutokana na shinikizo kutoka jumuiya ya kimataifa. Eritrea ilikiri jukumu lake katika jimbo hilo katika barua iliyochapishwa kwenye mtandao Ijumaa usiku na waziri wa habari wa nchi hiyo kutokana na barua iliyoandikwa na balozi wake kwenye Umoja wa Mataifa na kuwasilishwa mbele ya Baraza la Usalama. Waziri Mkuu Abi Ahmed alipeleka wanajeshi katika jimbo la Tigray mwezi Novemba ili kuwapokonya silaha na kuwakamata viongozi wa chama kilichowahi kuwa na ushawishi mkubwa nchini humo cha TPLF. Na kwa miezi kadhaa, serikali za Adis Ababa na Asmara zimekuwa zikikanusha kuhusika kwa majeshi yao katika jimbo hilo, licha ya ushahidi kutoka wakazi wa jimbo hilo, makundi ya kutetea haki za binadamu, na mashirika ya huduma dharura na wanajeshi Wakati huo huo, Abadi Girmau, mkuu wa masuala ya kilimo wa utawala wa Tigre ulioteuliwa na waziri mkuu Abi, ameonya juu ya uwezekano mkubwa wa kutokea janga la njaa katika jimbo hilo ikiwa shughuli za kilimo hazitaanza kwa haraka. Mkuu wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa Mark Lowcock, katika ripoti yake kwa Baraza la Usalama siku ya Alhamisi, alizungumzia dalili za kuzuka hali hiyo ya njaa na kusema hakuna dalili za wanajeshi wa Eritria kuondoka licha ya ahadi zilizotolewa na serikali za nchi hizo mbili. Mkuu wa ujumbe wa Iran kwenye mazungumzo ya kuokoa mkataba wa kimataifa wa nyuklia pamoja na nchi hiyo mjini Vienna, Abbas Arkashi amesema hii leo kwamba mwelewano umeanza kujitokeza katika mazungumzo lakini pia kuna tofauti kubwa na muhimu zinazohitajika kutanzuliwa kabla ya kufikia maridhiano kamili. Duru ya pili ya mazungumzo hayo yenye lengo la kuirudisha Marekani kwenye mkataba wa kimataifa kati ya mataifa, mataifa makuu sita ya dunia na Iran ilianza Alhamisi mjini Vienna ambapo wajumbe wa Marekani na Iran hawakutani ana kwa ana bali wajumbe wengine wa, wa makubaliano hayo ndio wenye kuwasilisha ujumbe kati ya pande hizo mbili. Mapema hii leo China imesema pande zote zimekubaliana kuharakisha mazungumzo hayo ikiwa ni pamoja na suala la kuondolewa kwa vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya Teheran vilivyowekwa na utawala wa Trump. Na maziko ya Prince Philip, mume wa malkia Elizabeth wa Uingereza, amefanyika hii leo baada ya ibada katika kanisa la St George kwenye kasri la Windsor. Maziko yamefanyika chini ya masharti makali ya kupambana na ugonjwa wa Covid 19 ambapo ni watu 30 pekee waliohudhuriwa na kufuatiliwa na mamilioni ya watazamaji kupitia televisheni. Jeneza lake lilisafirishwa na gari maalum la kijeshi kutoka kasri hapo saa 9 mchana saa za Uingereza baada ya milio ya mizinga na kuelekea hadi kanisa likifuatiwa kwa miguu na familia ya kifalme iliyoongozwa na Malkia Elizabeth mwenyewe wakiwemo mwana Prince Charles na wajukuu William na Henry. Philip, anayefahamika kama Duke of Edinburgh, alifariki April 9 akiwa na umri wa miaka 99. Alimuoa malkia Elizabeth miaka 73 iliyopita, ilikuwa ni mwaka 1947, na kumsaidia mke wake kubadili uongozi wa kifalme kufuatana na mabadiliko duniani baada ya vita vya pili vya dunia. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msomaji wako Abdu Shakur Abud. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Nam, karibu tena msikilizaji wetu katika mjadala huu wa Live Talk. Uh, baada ya kusikiliza habari za dunia na mwenzangu Hadija Riami, tunaingia sasa kwenye mjadala wetu wa livetalk Kama nilivyodokeza, serikali mpya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliundwa hatimaye hapo Jumatatu tarehe 13 Aprili, ikisubiriwa kwa miezi minne tangu ateuliwe waziri mkuu Jean Michel Sama Lukonde kutoka chama kiitwacho Avenir di Congo au ACO. Serikali hiyo ina mawaziri 57, mawaziri wanawake ni 14 Imeundwa baada ya serikali ya ushirika kati ya muungano wa Kash wa Rais Felis Chisekedi na ule wa FCC wa rais wa zamani Joseph Kabila kuvunjika kutokana na malumbano ya kisiasa. Serikali hii mpya imepewa jina la Union Sacre. Wizara muhimu kama ile ya ulinzi na mambo ya ndani na fedha zinaongozwa na watu wa karibu sana na Rais Chisekedi, waziri wa mambo ya ndani akiwa kutoka chama cha rais cha IDPS. Wizara ya mambo ya nje inaongozwa na mtu wa karibu na Moise Katumbi gavana wa zamani wa mkoa wa Katanga na mpinzani wa zamani wa rais wa zamani Joseph Kabila. Aliyekuwa katibu mkuu wa chama cha MLC cha bwana Jean Pierre Bemba, Eva Bazaiba ameteuliwa kuwa naibu waziri wa mazingira na maendeleo ya kudumu. Inaarifiwa pia kuwa wastani wa umri wa mawaziri wanaounda serikali hiyo mpya ni miaka 47. Serikali hiyo imeyapa kipaumbele masuala ya usalama, afya, uchumi, sheria na miundombinu. Ni yapi matarajio ya wananchi wa Kongo kwa serikali hiyo mpya? Je, hivi sasa Rais Felix Chisekedi aliyechaguliwa kwenye uchaguzi wa tarehe 30 Disemba mwaka wa 2018 atakuwa na uwezo wa kutekeleza ajenda yake au miradi aliyoahidi kwa wananchi wa Kongo? Ili kujadili hayo yote, tunaowashiriki kwenye laini ya simu tunaye Jean Pierre Mutemba, yeye ni mwanaharakati kutoka vyama vya wafanyakazi, yuko huko Lubumbashi. Bwana Jean Pierre Mutemba, karibu katika Live Talk. Jambo jambo bwana, shukuru vilevile. Vile kutoka huko huko DRC katika mji wa Goma tunaye Shushu na Megabe. Karibu Shushu na Megabe. Asante sana. Amjambo VOA Salama, tujambo. Asante sana kushiriki nasi katika live Talk. Na hapa Marekani, kutoka jimbo la Maryland tunaye Profesa Fulbert Namwamba. Karibu Profesa Fulbert Namwamba. Asante sana na wasalimu wasikilizaji wote. Asante vilevile Profesa Namwamba, na tulikuwa tunatarajia kumpata bwana Delfin Kapaya, ni mchambuzi wa maswala ya siasa ambaye yuko, yuko huko Kinshasa ametueleza uh, kwa, kwamba ana shughuli kidogo, lakini tutaendelea kumtafuta ili naye aweze kutoa mchango wake katika mjadala wetu wa live talk. Basi moja kwa moja nianze na, uh, nianze na Jean Pierre Mutemba huko Lubumbashi. Bwana Jean Pierre Mutemba, nyiye upande wa mashirika ya kiraia serikali hii mpya ya waziri mkuu Lokonde mmeipokea vipi? mmeipokea vipi? kuna kuna imani gani ambayo mnayo uh, na serikali hii mpya oh, sisi, sisi wafanyakazi tunafurahi sana hivi government mpya inatoka kwa sababu unajua hii masiku mwenzi wa tatu huyu ni mwenzi tunaita nani m -ma, m -ma, m -ma, wafanyakazi na makampuni inapasha kulipa fedha, inapasha kulipa fedha ku, ku, mkitunga leta. Lakini kama gouvernement inakawia nyingi, itakuwa ngumu sana kwa kuonyesha fedha na kuonyesha budget ya Congo mwaka huyu. Hivi tuifurahi hivi gouvernement inatoka, bafanye mbio mbio, baanze kazi, bafanye budget ya hii yane, waangalie ba, vitu vyote mbio, mbio. Lakini mnajua nchi yetu inakuwa na magumu nyingi. Magumu ya kwanza ni vifo vinapita kule Beni Butembo kule Ituri mpaka huku kwetu, karibu hapa kutanganyika. Kuna kwa vifo vingi ile vitu wow. ya sekirite ipo vinalizike, ni kitu ya kwanza. Kitu ya pili, ile tunasema sosiale ya wana, wa, wa, wa, wa, wakaji wakaji wanasumbuka sana na kovivi na washika mambo iko nyingi sana huku Kongo, na tunashukuru kwa hii gouvernement inakuja ita shambulia sana ili maneno ili watu wapate kupata maisha mzuri mm. na kuendelea na, lakini magumu ni budget. Budget yetu iko na magumu sana najua, mwaka iliyopita walisema itakuwa kumi na moja elfu miliari ya dola, lakini hawakuonyesha walionyesha tu tano tu, na hii mwaka iko magumu tena kuonyesha tano, saa zingine itakuwa tatu tu usema inafaa wafanye nguvu sana, wajikaze kwa mm. sababu ya kugombanisha e, eh, vitu ya fraud, kugombanisha ile vitu vyote mbalimbali inafanya ke fedha ya leta inapunguka sana, na hivi hakuna namna kufanya kitu kama fedha iko chache sana. Mubjet yetu sawa kabisa iko mm. vikali, lakini inafaa government ifanye nguvu ya kukombanisha ile vitu sana. Sawa kabisa, bwana Jean Pierre Mutemba. Tutayaangazia hayo yale ambayo wananchi wa Kongo wanaona kwamba serikali lazima yatatue haya uh, shushu na magabe huko Goma. E, Goma ni katika jimbo la Kivu Kaskazini. E, jimbo hilo na matatizo mengi sana ya usalama e, mauaji ya huku na kule e, na hivi karibuni kulikuwa na maandamano ya kuomba uh, kikosi cha MONUSCO cha Umoja wa Mataifa kiondoke huko lakini kwanza nilitaka kuuliza wewe, kama mwanamke uh, sijui uh, serikali hii wanasema inawakilishwa na wanawake kumi na wanne tu, sijui upande wa wanawake, hii serikali hii mpya mmeipokea vipi upande wa mashirika yenu huko upande? Asanti sana kwa ulizo. Upande wa uh, mashirika ya wanawake umefungua macho zaidi sana kwa serikali hii ya kwanza tumetambua ya kuwa uh, serikali hii mpya imekiuka mara tena katiba ya nchi, katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo inaadhimisha ya kuwa serikali iwe na asilimia hamsini ya wanawake. Ila serikali imeonyesha kama ime, imekiuka tena hiyo katiba, ijapo kuna maendeleo ambayo yameonekana kutoka asilimia Uh, uh, sabini kwenye asilimia ishirini na saba ni maendeleo kidogo ambayo ime, imeonekana na tunashukuru kabisa uh, kwa wanawake hmm. Wengi wamesema asante, ila tunangojea mingi, mnangojea mingi uh, sana uh, utatuambia yale ambayo yale mna, m... utatuambia ambayo mnasubiri kwa serikali hii mpya uh, labda, kidogo nafikiri utataka kuzungumza kwamba serikali ya mwanzo kulikuwa asilimia uh, saba hapana, sabini kumi na saba. Hivi ni hivi ni asilimia ishirini na saba ndiyo asilimia kumi na saba, ila imeendelea kwa asilimia ishirini na saba. Kwa hiyo kuna hatua ambayo imepigwa, kuna hatua, ndiyo kuna hatua ambayo imeonekana mm -hmm. Ila tulikuwa tukingojea, tulikuwa tukingojea mengi, tumekuwa tukigojea iheshimu katiba ambayo inaomba hamsini ha? mm -hmm. Okay, sawa, hamna wasiwasi, haya Uh, Profesa Namwamba wewe ni uh, mchambuzi ambaye unafuatilia sana masuala uh, au mambo yanayoendelea katika kanda ya maziwa makuu na huko Afrika Mashariki. Uh, serikali ya awali ilivunjika, ilikuwa ni ya muungano au ya ushirika kati ya um, muungano wa Kash wa Chisekedi na ule wa FCC wa Rais wa zamani Joseph Kabila. Uh, muungano huo haukuweza kuendelea na kazi, uh, serikali ilivunjwa na upande wa bunge na seneti kulikuwa na mabadiliko makubwa sana. Watu wa Kabila ambao walikuwa na wingi katika uh, taasisi hizo baadaye walikuja kuwa wachache. Sijui upande wako wewe, kwa mtazamo wako, matumaini ambayo wakongomani wanaweza kuwa nayo kwa hii serikali mpya ni yapi? Naweza kusema kuwa sasa tumetoka kwa serikali ya nusu mkate na tumeingia serikali ya udhabiti. Udhabiti ni kuwa hiyo serikali ya nusu mkate ilikuwa serikali ya vuta ni kuvute, na watu wa kabila walikuwa kwenye baraza la mawaziri, walikuwa na nguvu kwa bunge, walikuwa wanaongoza mahakamani na idara za usalama Kile amefanya sasa rais Chisekedi ni kuwa ameimarisha nguvu za serikali au za rais. Sasa ameikabili e, bunge, ana watu wake kwenye baraza la mawaziri, ameleta karibu waliokuwa kwenye upen, upinzani, na ukiangalia kwenye bunge wakati huu sasa, wale ambao wanamuunga mkono rais Chisekedi ni Ma, ma, wabunge mia nne kati ya mia tano Sasa wakati huu uh, rais Kabila um, e, rais Chisekedi ameleta watu wake kusimamia upande wa fedha Nicolas Kazadi uh, halafu watu wa Katumbi amewaleta Christophe Lutundula na, na Christophe Mwando uh, upande wa mambo ya nje na upande wa upangaji wa serikali. Sasa amemleta eh, akuwa mdogo wa waziri mkuu, amemleta kutoka kwa chama cha MLC cha Bemba. Halafu amejaribu kuwakilisha kanda zote za Congo, Equator ah, Bazair eh, Kasai ah, Katanga na Kivu. Na naona upande wa North Kivu ambao hakuna udhabiti mzuri wa usalama ameleta waziri, waziri wa viwanda waziri wa elimu na waziri wa vyuo vikuu na utamaduni. Haya, ukiona waziri mkuu mpya Jean Michel Lukonde alikuwa ndiye msimamizi wa Jekamin, ni kusema kuwa sasa upande wa madini utasimamiwa na mtu ambaye ana uzoefu. Pia ukiangalia amemleta Antonate Nsamba Kola upande wa madini. Uh, amewaweka upande wa idara za usalama, ana watu wake. Uh, waziri wa mambo ya ndani akiwa ni eh, General Daniel Aselo Okito ambaye anatoka kwa chama chake, na ukiangalia upande wa wa ulinzi ana uh, Gen eh, General Gilbert Kabanda ambaye pia yuko karibu nayo. Kwa hivyo hii serikali inaleta kwanza udhabiti, pili inaongeza uwakilishi, na nakubaliana na dada yangu wa pale akisema kuwa haitoshi, lakini ni maendeleo, sababu safari ya kilomita eh, elfu moja inaanza kwanza, ni lazima upige nyayo moja, ya pili na zingine, ndipo ufikie pale mm-hmm. Kwa hivyo kuna maendeleo mazuri, kuna udhabiti sasa serikali haina mgawanyiko, ni serikali ya muungano. Wana wenyewe wanaita muungano mtakatifu, Union Sacre. Uh, kwa hiyo mi naona kuwa pengine udhabiti unaingia na kitu sina habari sasa, ni udhabiti na usalama upande wa Nokivu na Katanga. Haya, shukrani Profesa Fulbert Namwamba, tutatizama uh, yale ambayo kwa vile umesema serikali inaleta imani kidogo ya mabadiliko. Uh, kwenye laini ya simu vile vile tumempata uh, Bwana Ndeke Siri kutoka huko Kinshasa uh, ni mchambuzi wa masuala ya siasa. Bwana Ndeke Siri karibu katika Live Talk. Uh, nilikuwa... sawa kabisa, nilikuwa niliuliza uh, wenzako ambao wako huko Lubumbashi na Goma kile ambacho wanaona kwa hii serikali mpya kwamba kuna matumaini yoyote. Sijui wewe, kama vile mchambuzi wa siasa, muundo wa hii serikali unauona vipi? Uh, unaona wakati wanaunda serikali mpya inabidi kutazama na uangalifu sana, na watu wote wanatumaini hiyo serikali iweze ikaendelea vizuri, lakini kitu inakuwa saa kama inatuogopesha chu, kidogo ni hiyo masikilizano ine nakuwa hakukuwe masikilizano ndani ya parliament ya Congo ndani ya bunge. Wa bunge mm -hmm. Wandege wenye waliingia ndani ya ineo sacre kunakuwa hawayasikilizana, wengine wanasema wanasikitika namna gani wanawaacha nje. Sasa unaona wakati government haisikilizane na parliament, itakuwa mzozo, mambo mingi itasimama. Ile njoo oga tunakuwa nayo leo. Okay, lakini kwa vile unavyoiona serikali na watu ambao wameshirikishwa kwenye serikali hio serikali hiyo, kuna matumaini kidogo oh, wa, mingi ni watu wapya, wanya ona kabisa kutumika kazi ya kiserikali. Kwa hiyo kianga ya juu Yeah, cuma tunatumaini jinsi wanakiwa na damu mpya wanapasha kuwa na bidii pia ya kutumika vizuri. Sisi tunawapa bahati mzuri waweze wakaendelea mbele haya kabisa. Uh, nirudi kwake Bwana uh, Mutemba uh, Jean Pierre kutoka huko Lubumbashi. Nimesikia kwamba we umezungumzia zaidi, unasema kitu cha kuharakia hivi ni serikali eh, iweze kuunda bajeti uh, ili wafanyakazi wa serikali wasiwezi kupata matatizo. Lakini nitaka kukuuliza uh, tumeona kwamba wizara muhimu hapa kuna watu wa upande wa uh, Katumbi na wa, watu wa upande wa, uh, wa Jean Pierre Bemba, hatukuwasikia watu wa uh, Martin Fayulu wa muungano wa Lamuka. Sijui kuna taarifa yote unayo kwamba kuna waziri ambayo anatoka upande wa, wa Lamuka na kama Ha, Lamuka ya Fayulu haikushirikishwa, nafikiri uh, hakutokona matatizo kwenye serikali mpya ana sisi wakaaji wote wanakuwa nyuma ya serikali hii, na tunaangalia nani. Lamuka Lamuka iko na Katumbi na pia na pia Fayulu, lakini ukiangalia mzuri, Mlamuka watu wengi wako nyuma ya fa, ya Katumbi na Jean Pierre Mbemba ile tunaona vile wao wanatuma waministri wao mwile government tunazania vitu vitendeka vizuri okay. Na populasion yote, wakaji wote wanapenda vitu viende vizuri, tunapenda vile vende iendelee mbele. Hao ni kwa vile Katumbi na, ni mtu wa huko kwenu huko Katanga, ndio maana unasema hapa, hii mwaka itakuya, itakuya itakuwa maelection mwaka ya ma makumi mbili na tatu hii uh -huh. Nafai government ianze tena kutairisha mara moja kwanza, kutairisha ile maelection kwa sababu watu wote wanapenda maelektio ifanyike hivi, tupate kuheshimia sheria ya mugini, ili vitu vyote ni gouvernement inapasha kufanya, tunapasha kuwaunga mkono sisi wote wakaji, hivi vitu vinde vizuri na mugini yetu ipate salama, kwa sababu najua mwigini yetu ya huku kwa Afrika kama kuko maelekio itakuwa mbele uchaguzi huko unakuja hivi, kunakuwa ni mzozo kila siku, mzozo ya, ya, ya sheria mzozo ya vitu fulani fulani Nam, Patrick, majadiliano yanaendelea vizuri na kwenye Facebook vilevile vile, majadiliano ni mazuri. Wasikilizaji au wanaofuatilia wanatoa maoni yanayotofautiana katika sehemu mbili, kuna wale ambao wanasema kutakuwa na mabadiliko na wale ambao wanasema hakuna matumaini, mambo yatakuwa yale yale. Kama Ibrahimu Jairos anasema ni wale wale tu wale wa DRC wasitegemee mambo mapya makubwa ya faida kwa kwa sababu naye anaonekana ana uroho wa madaraka anajaribu kujijenga zaidi kwenye mizizi yake binafsi badala ya kujenga mazingira mazuri kwa maendeleo ya nchi na utawala bora wa kisheria na uwajibikaji juu ya kuwatumikia wananchi wa Kongo naye Machenji Lupemba anapatikana huko Katavi, Tanzania, anasema, mimi ninaona Kongo kama wameunda serikali mpya na itakuwa na serikali kama serikali nyingine. Uhakika ni kwamba itawabeba vizuri wananchi wa demokrasia ya Kongo. David Seshenga anasema yeye yuko Muhenzi Tanzania Tanga anasema baraza jipya la mawaziri nchini DRC halina lolote jipya, kwa maana matumaini ya wananchi kwa baraza hili ni kuimarisha ulinzi na usalama na watu wa Kivu na Beni na Butembo, lakini baada ya kutangaza muda mfupi tu, baraza hilo yale yale ambayo kwa kiasi kikubwa yamekuwa yakitokea ni Wakongo kuona yametokea tena na kuendelea vilevile vile. Basi Maoni hayo ni wale ambao wanaona hakuna mabadiliko, lakini Abdul Malik akiwa huko DRC mkoa wa Kivu anasema Rais Felix Tshisekedi ametanguliza mazuri na vilevile vile, Wakongomani wote wala hawana mashaka juu yake, maana alichoahidi anatimiza kimoja kimoja. Waziri mkuu aliyemteua Jean atafanya kazi kama rais anavyomwagizia na mambo yatakuwa barabara. Naye shukrani sana Abdu Shakur Abud uh, Abdu Shakur Abud ametusomea maoni ya baadhi ya wasikilizaji. Ni kushukuru sana Bwana Fulbert na Mwamba, ni mshukuru pia Bwana Jean Pierre Mutemba kutoka huko Lubumbashi, ni mshukuru pia vile vile, uh, Ndeke siri kutoka huko Kinchasa na Shushu uh, na Magabe kutoka huko Goma, ni washukuru pia wasikilizaji wetu walioshiriki kwenye mjadala wetu wa Livetok leo. Mlikuwa mnasikiliza kipindi cha marudio cha Livetok. Na kabla ya kumaliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ifuatayo ni muktasar wa habari. Msomaji wako Abdu Shakur Abud. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu linasema kuna zaidi ya watu 120 waliojeruhiwa mnamo wiki nzima ya maandamano ya kutaka kuondolewa kwa wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO, katika jimbo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la Kivu Kaskazini. Shirika hilo linasema hospitali katika mji wa Goma na Beni zimejaa wagonjwa kupindukia uwezo wao. Taasisi ya kimataifa ya kushughulikia mizozo ICG, International Crisis Group, limeonya hii leo kwamba mzozo wa kisiasa wa muda mrefu nchini Somalia unaingia katika awamu mpya na ya hatari kutokana na mvutano mkubwa kati ya wanaomuunga mkono Rais Mohamed Abdullahi Farmajo pamoja na wapinzani wake. Onyo hilo limetolewa siku moja baada ya mapambano kati ya wanajeshi wa serikali na kundi linaomuunga mkono kamanda wa zamani wa polisi wa Mogadishu. Eritrea imekiri rasmi kwamba wanajeshi wake wanaosaidia wanajeshi wa Ethiopia katika jimbo la kaskazini la Tigre nchini Ethiopia, lakini imeahidi kuwaondoa wanajeshi wake kutokana na kishindikizo kutoka jumuiya ya kimataifa kwa haraka iwezekanavyo. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.