Kutoka studio 15 hii ni VOA Express Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Jina langu ni mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, Aprili April 19 mwaka huu wa 2021 Na, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika mashariki na kati pamoja na mtandao wetu wa internet wa voaswahili.com. Pia tutaangalia maswala yanayovuma katika mitandao ya kijamii, na pia Rwanda hii leo inatarajia kutangaza ripoti kuhusu nafasi ya Ufaransa katika mauaji ya Rwanda mwaka wa 1994. Katika Express leo tuna ripoti kuhusu DRC ambapo nchi hiyo imeanza kutoa chanjo dhidi ya covid-19 kwa wananchi wake. Tutakuwa pia na burudani ya muziki bila kusahau kipengele cha barazani ambapo tuliuliza mwanafunzi mjamzito aruhusiwe kuendelea na masomo mwaka mmoja baada ya kujifungua. Katika ripoti nyingine, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ni kwamba nchi hiyo imeanza kampeni ya kuwapatia chanjo dhidi ya korona wananchi wake, kampeni ambayo imeanzia mjini Kinshasa kama njia mojawapo ya kupunguza maambukizi ya korona. Mwandishi wetu kutoka Goma, Austeri Malivika, anayo ripoti kamili ya afya hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanja kampeni ya chanjo dhidi ya janga la korona virisi hii Jumatatu, Aprili 19 katika mji mkuu wa Kinshasa, ambako kumeonekana maambukizi zaidi ya virusi vya korona, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa miongoni mwa nchi ambazo zimekuwa na idadi kubwa ya maambukizi ya korona, kulingana na takwimu rasmi za Aprili 18 kesi 20956 pamoja na kesi 20955 zilithibitishwa na vifo 745 na watu 25441 walipata nafuu. hakuna resulta mbaya. Aende aindi bapata vaccin aiko na mareaction mbaya mubaya, puisque sa utapata vaccin premier dos de semaine, apre utapata deuxiem dos utakua aeifanya vaccin juu ya kuua population. Donc eh, gouvernement ikunafanya juu ya kuprotege population yetu juu population iko ya basi basi, ikaba batikufa wananchi katika mji wa Kinjasa, wakiwa na shaka kuhusu chanjo hiyo. Sio, hatuwezi pokea hiyo chanjo, sababu tuna lazima sana ya amani. Tuko njo, na lazima watuletee amani bila hiyo chanjo, sababu wazungu wameikatala huko kwao. Sasa kwa nini wanaileta hapa kwa Kongo? Hapa kwa Kongo hatuna lazima ya chanjo, tuko na lazima ya amani irudie kwetu, irudie kunani, ku, kumashariki ya Kongo sababu kule iko na wao wanachinja watu muda zote. Ndio kama wanatuletea amani pale, ndio tutafurahi. Hapana, hiyo chanjo hatuna nayo lazima. Serikali kwa upande wake ikisema kwamba chanjo hiyo inapewa kwa hiari, haiko obligatoire dabord, batu baiwete vaccin haiko obligatoire bapenye, balikuwa wanakatala kunaona konsekanse nabasikia, donc magonjwa iko ya kweli kama huko na huko koncerne ukamata vaksin iko, vaksin haiko obligatoire, iko volonte yako, unaenda unakamata vaksin juu kuprotege, juu usipatikana na maneno mbaya. Dr. Eteni Lokondo, waziri wa afya, alitangaza siku zilizopita kwamba chanjo ya AstraZeneca ambayo imefika hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haina madhara yoyote kwa binadamu. Baada ya Kinjasa, kampeni itaendelea mikoani. Hoser Malivika, VOA Express Goma. Na, kama tulivyodokeza ni kwamba ripoti hiyo ya Rwanda inatarajiwa kutolewa wiki mbili baada ya Ufaransa kuweka wazi ripoti nyingine iliyofanywa na wataalamu wa Ufaransa ambao walisema katika ripoti hiyo kwamba nchi yao ya Ufaransa ilihusika kwa kiasi kikubwa katika mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini Rwanda miaka 27 iliyopita. Kutoka mjini Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ametuandalia ripoti ifuatayo. Naam, kimsingi uh, ripoti hii inatarajiwa kutolewa baadaye uh, hii leo uh, lakini hakujajulikana moja kwa moja ni wakati gani itatolewa, lakini uh, niseme tu kwamba ripoti hii haijakwenda mbali na ripoti ile ambayo ilitolewa uh, mwezi huu huu mwanzoni kabisa uh, na tume ya wanahistoria wa Ufaransa, walikuwa wakiongozwa na mwanahistoria Uh, maarufu kabisa Profesa Vincent Duclert na katika ripoti hiyo ilikuja kugundulika kwamba uh, wanahistoria hawa uh, kumbuka hii ni tume ambayo ilianzishwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mwaka elfu mbili na kumi na nane uh, akitaka moja kwa moja kuweza kujua uh, kiini cha sintofahamu iliyokuwepo tokea mwaka tisini na nne alipofanyika mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi wa Rwanda uh, na serikali yake. Kwa hiyo uh, ripoti hi, uh, hii uh, jopo hili likatangaza lika, lika ripoti hii na katika ripoti hiyo wakathibitisha kwamba uh, Ufaransa ilihusika katika na, kwa namna moja ama nyingine katika mauaji ya Rwanda. Na wakati huo uh, kiongozi ama mkuu wa tume hii uh, profesa Vincent Duclert hii ya wafaransa uh, alitamka wazi kwa maneno yake hivi ifuatavyo: uh, nyaraka pour... <laughs> za kijasusi kule Ufaransa zilionyesha wazi kwamba serikali ya Ufaransa ya rais François Mitterrand ilifahamu wazi kwamba kulikuwepo na mpango mahususi wa kuangamiza kabila la Watutsi wa Rwanda na ni mpango uliojulikana tangu miaka ya tisini, tisini na tatu hadi tisini na nne. Haya yote hayana uhusiano kabisa na ule upuuzi waliokuwa wakiutaja eti vilikuwa ni vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya makabila. Hapana, ni lazima tuelewe kwamba tulikuja kugundua kwamba kwa mauaji kwa haya yalipangwa na yalipangwa kwa msaada wa Ufaransa ili kuangamiza jamii ya Watutsi wa Rwanda. Tukikumbuka uh, tukifanya kumbukumbu Rwanda ikikumbuka iki mauaji haya tarehe saba mwezi huu uh, kwa mara ya 27 uh, Rais wa Rwanda alipokuwa akihutubia wananchi pamoja na uh, na viongozi mbalimbali uh, naye pia alisema kwamba uh, serikali yake itatoa ripoti hivi karibuni ambayo sasa ndo tunaizungumzia ambayo ndo tunaitegemea hii leo. Na wakati huo Rais Kagame alisema kwamba Rwanda we also have a word to say in the near future. Rwanda pia itatoa neno lake hivi karibuni, pengine wiki ya mwisho ya mwezi huu. Matokeo ya ripoti hii ni kama yanaelekeana na yale ambayo na sisi tuliyapata. Kitu cha muhimu ni kuendelea kushirikiana na pande mbili, kuweka wazi ushahidi wa ukweli juu ya kile kilichotokea. Naam, Rais Kagama alisema hivyo na inatazamiwa kwamba baadaye jioni ya leo ripoti iliyoandaliwa na, na Rwanda kuhusu nafasi ya Ufaransa itakuja kutolewa, uh, na waandishi wa habari tutakuwepo. Itakuja kutolewa na kuweza kueleza kinagaubaga ambacho kilitokea. Kama ambavyo nimesema, ni kwamba hatutegemei kwamba ripoti hii itakinzana kwa kiasi kikubwa na ripoti hiyo ambayo ilitolewa na Wafaransa na jopo la Wafaransa mapema mwezi huu. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa Unasikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tupate habari za dunia zinasomwa na Patrick Ndoyimana. Wazee wa mahakama katika jimbo la Minnesota leo watasikiliza hoja za mwisho katika kesi ya afisa wa zamani wa polisi katika mji wa Minneapolis aliyeshtakiwa kwa kumuua George Floyd, Mmarekani mweusi. Upande wa utetezi wa Derek Chauvin ulitumia siku mbili kuwahoji mashahidi wiki iliyopita, wiki mbili baada ya upande wa waendesha mashtaka kuwasilisha maelezo yake. Baada ya maelezo ya mwisho kutoka kila upande, wazee wa mahakama watatengwa hadi waafikiane juu ya hukumu dhidi ya Derek Chauvin. Akikutwa na hatia ya shitaka la mauaji dhidi yake, Chauvin anakabiliwa na kifungo cha miaka arobaini jela. Mshirika wa karibu wa mwanasiasa wa upinzani wa Rasia Aleksey Navalni ambaye yuko gerezani, aliye katika mgomo wa kula leo, amesema hakuna matumaini yoyote ya kupata habari njema kuhusu afya ya Navalni. Lubov Sabol ameiambia redio moja ya nyumbani kuwa washirika wa Navalni wanatarajia kupata taarifa mpya kuhusu hali yake baadaye leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Washirika wa Navalni wametangaza maandamano ya kitaifa ya kuomba apewe huduma za haraka baada ya familia ya mwanasiasa huyo na madaktari wake binafsi kutoa matokeo ya vipimo vyake vya damu ambavyo vilionyesha kuwa Navalni yuko katika hatari kubwa ya moyo wake kusimama na figo kushindwa kufanya kazi. Maandamano haya yamepangwa kufanyika Jumatano na yatafanyika siku ambapo rais Vladimir Putin atalihutubia taifa akiwa nje ya Kremlin, ikiashiria kuwa kutakuwa na makabiliano makali kati ya wafuasi wa Navalni na polisi katika mji mkuu Moscow. Mpanga mikakati mkuu wa Navalni, Leonid Volkov, alitangaza maandamano hayo kwenye ukurasa wa YouTube, akieleza kuwa hakuna muda wa kupoteza. wanamuua Navalni katika hali ya kutisha mbele ya macho yetu, amesema Volkov. Usafiri kati ya Australia na New Zealand umeanza tena Jumatatu hii, huku wasafiri kutoka Australia wakiruhusiwa kuingia New Zealand bila kulazimishwa kukaa karantini kwa kipindi fulani, kutokana na masharti ya kujikinga dhidi ya virusi vya korona. Kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Wellington kumeonekana wasafiri waliokuwa wakisubiri kwa muda mrefu kujiunga na wapendwa wao, kati ya watu wa New Zealand wenye furaha tele na marafiki na wanafamilia waliofanya safari ndefu ya zaidi ya kilomita elfu nne kutoka Australia baada ya kutengana kwa zaidi ya mwaka mmoja kutokana na janga la korona. Uwanja huu wa ndege uliandika alama kubwa ya kukaribisha wasafiri kutoka Australia, karibu na barabara kuu ya kupita ndege uwanjani hapo, kuzipokea ndege zilipokuwa zinatua. Waziri Mkuu wa New Zealand Yasenda Arden ameitaja siku ya leo ya kwanza kuruhusu wasafiri wa Australia kuingia bila kukaa karantini kama hatua muhimu sana kati ya nchi hizo mbili, ambayo huenda akaboresha uchumi wa nchi yake kwa kiwango cha dola bilioni moja. Na kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com kwenye kipengele cha barazani. Leo tunazungumzia kuhusu mwanafunzi anapopata ujauzito aruhusiwe kurudi darasani mwaka mmoja baada ya kujifungua. Tuna maoni lukuki kwa njia ya simu hali kadhalika kwa njia ya maandishi. Tuanze na hawa wasikilizaji waliotoa maoni yao kwa njia ya simu. Richard Kamba alinikwa Ubeni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi kwangu nadhani siunge mkono hiyo, hiyo hiyo hiyo hiyo swala mimi siunge mkono swala hilo, sababu tayari mtu ambaye atakuwa amezaa atakuwa amekuwa ni mama, na huyo mtoto anastahili malezi ya mama mama aliyemzaa. Alafu atakaporejea shuleni, nani atamlea huyo mtoto ambaye kisha mwaka mmoja mara moja arudi shuleni? Itakuwa mtoto atakuwa ngali mchanga, na ijapokuwa mtoto na katika miaka mwaka huo atakuwa na ana nia ya kupata malezi ya mama, na mimi ninge ningekuwa kama raisi au wasichana ambao wamezaa wangekuwa na shule zao, sio kuwachanga tena na wasichana walio wadogo, kwa sababu wale watakuwa wamekuwa na akili nyingi iliyo juu, na wakikaa pa kwenye kiti na, na wale wanafunzi wa, wa, wadogo wadogo, huenda wanaweza wakawapa akili mbaya, kwa sababu yule ambaye amejua kuwa mchezo wa mapenzi anakuwa si tena kama yule mdogo ambaye nia yake ni kufuata shule, huyo anaweza akamwelekeza vibaya kumtosha katika nia yake ambayo yeye anatarajia. Kwa, ma, kwa majina mi naitwa Sari Bunzari Sari e, niko kama mkoani Shinyanga nchini Tanzania. Mjadala wetu ulioko mezani juu ya mwanafunzi wakike kujifungua, alafu baadaye kuwepo na sheria ya kumruhusu arudi masomoni. Kwa mtazamo wangu mi liko, liko sawa, kwa sababu kuna mambo mengine ya kufanya ukiwa kama mtoto, lakini baadaye utakapokuja kufikia utu uzima unagundua, sasa kwamba hiyo ilikuwa kama bahati mbaya. Kwa hiyo bahati mbaya haiwezi ikakatisha ndoto za mtu ili ashindwe kuendelea na, na masomo. Mimi kwa mtazamo wangu mimi sichukulia kama akili za utoto, watoto wale waruhusiwe waendelee na masomo, hiyo wala haina solution ya kusema kwamba kutakuwa na tatizo. Huo ndio ushauri wangu wa, wa nasaha kama mzazi. Asante sana. Nami kwa upande wangu ninasoma maoni kutoka kwa Elvis Mahungu Kifuluka, yeye anapatikana huko Kivu Kusini. Yeye ameandika kwamba, anasema mwanafunzi anaweza akarejea shuleni kama atakuwa na juhudi za kusoma, kwa kuwa naye ana haki ya kusoma, hata kama ali kataa au alikatisha masomo yake kutokana na uja uzito. Mtu pesa Mwanambuke yeye anatokea Katavi, Tanzania, ameandika kwa upande wake, anaona mwanafunzi asiruhusiwe shuleni, maana itakuwa mazoea hata kwa wengine. Sylvester Msafiri yeye anatokea Kibaha, Tanzania, ameandika mtoto wa kike arudi shule kuliko kukaa nyumbani, vinginevyo kutoruhusu mwanafunzi asirudi shuleni itakuwa kukatisha ndoto yake ya maisha ya baadaye lakini vilevile tutakuwa tunaongeza idadi ya wajinga wasio na elimu katika taifa lolote lile li, li, linalohusika na mwanafunzi kupata mimba akiwa shuleni. Ochieng George anaandika mwanafunzi ana haki ya kuruhusiwa asome, Kenya inaruhusu, mbona mataifa mengine yasiruhusu? Kwa nini? Hebu tuwapatie watoto wa kike fursa ya kuendeleza masomo yao, maana kushika mimba na kuzaa siyo hoja. Ngalama Maluta yeye anapatikana Magu, Mwanza, yeye ameandika mwanafunzi akipata mimba afutwe kabisa shule, asishughulike kabisa na masuala ya shule, ashughulikie kumlea mtoto wake, asimwachie mzazi mzigo huo, maana mwanafunzi huyo anaonekana amependa kula raha shuleni na hakuweka kipaumbele cha masomo yake. Yeye ndivyo anavyosema, ndiyo mtazamo wake huo. Basi haya, Ndiyo baadhi ya maoni katika kipengele hiki cha barazani. Kwa upande wa maoni kwa njia ya maandishi, ninasoma kutoka kwake Malikwisha Alexi Kambale kutoka Kiwanja Ruchuru, DRC, anasema msichana akibeba mimba anaweza kurudi shuleni baada ya kujifungua, hata baada ya wiki moja, ikiwa nchi yao inaruhusu hivyo, sababu ana haki ya elimu. David Ole Lesere anasema yuko Sikawa, Transmara, kaunti ya Narok. Kwa maoni yake, yeye anakubali, sababu masomo hayaishi hadi pale mtu anapofariki. Hapa Kenya utakuta hata mpaka sasa kuna waheshimiwa na viongozi wengi tu wanaoendelea kuongeza masomo licha ya hao wazazi. Shukuru Sekera Wanja kutoka Bukoba, Tanzania anasema binafsi anaona ingekuwa vyema sana wanafunzi wanaobeba mimba warudi shuleni, ila sio kwa mwaka mmoja, angalau iwe miwili na nusu, ili watoto wao kwanza waachishwe kunyonya. Bila shaka watakuwa wameshatulia na kufanya vyema katika masomo. Huyu anaitwa Motizet kutoka Moshi, Kilimanjaro, Tanzania. Anasema binafsi anaona ni haki yao ya msingi wanafunzi wanaopata mimba warudi shuleni. Serikali itengeneze utaratibu ambao ni rafiki kwa manufaa ya kuhakikisha kila aliye na ndoto yake kwenye upande wa elimu anaitimiza. Hii ni VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki. Kibao tulichokuandalia leo kinaitwa Umurego, ni kutoka kwa msanii wa huko Rwanda, Kenny Sol wetu bila shaka, kibao hicho umurego kimekuburudisha mahala popote ulipo, unaposikiliza kipindi hiki cha VOA Express. Na hivi sasa tuangazie masuala ya hoja kwa hoja, kama ilivyoandaliwa na mwandishi wetu wa huko Mombasa, Josephat Kioko, ambaye anamulika suala la hivi karibuni. Kenya ilizindua kiwanda kipya cha kutengeneza silaha za moto, hatua ambayo imepelekea wa Kenya kuwa na maoni mseto juu ya suala hili. Hivi ndivyo wanavyoeleza. Kwa majina mi naitwa Ramadhani Sai. Hii Kenya vena inaelekea kutengeneza kuwa na viwanda vya silaha. Sasa kuweka silaha katika Kenya yetu si nzuri, ni kwamba unahatarisha nchi, nchi iko hatarini kambo yaani kwenye vita. Sasa presidenti wetu anajitayarisha kwenda vitani ambao ni makosa kwa Wakenya. Binafsi kwangu naona itakuwa sawa eh, eh, vile vile shika so upande so, si, wa security wa Kenya. Mi naona security si mbaya isipokuwa watu wenyewe na hata kulingana vile hiyo kuweka kiwanda vya silaha, maoni ya watu wengi ama wa Kenya hawataki okay. Vitu kama hivyo naona kama rais anaweka viwanda kama vya kutengeneza silaha katika Kenya, labda tuseme kama uchaguzi ujao, kwa watu wanaweza kutumia hiyo nafasi vibaya kuchukua masilaha, eh, kupiga wananchi risasi, ambapo hiyo ni makosa, kwani miaka zote tumekuwa tukinunua vifaa kutoka nje, wamekuwa wakiongeza bajeti kwa kuchukua vifaa vile. So kwangu mi naona kwamba ni sawa vile tumekuwa na viwanda hapa hapa nyumbani, itakuwa imerahisisha, kost iko chini, hatutaweza kuanza kuitisha kutoka nje. Walai, hiyo ni hatari sana kwa Kenya. Hata wakenya wa wengi sana wamekuwa na tashwishi na wamejiuliza maswali, au kam Uhuru Kenyatta anaita viwanda vya kutengeza silaha pa Kenya, ambapo hiyo katika Kenya yetu hatujafikia mahali kama hapa, ambapo hiyo ni hatari sana. Eh, at least vijana watakuwa na kitu hali imerahisishwa upande wa, mimi naona itakuwa hatari sana, kwa sababu atakuwa anaongeza kama uhalifu. Ni kwamba mtu ataona labda hakuna kazi, hati Kenya hakuna kazi. Kazi ziko isipokuwa ni viongozi, lakini akisema ameweka hii viwanda vya silaha hapa Kenya sikufiche, uhalifu utakuwa mwingi na watu katika hizo masilaha zitatembea mpaka mitaani, na wahalifu watanunua hizo silaha na wataenda ku mitaani, wenye maduka wataanza kunyang'anyiwa pesa zao, ambapo hiyo ni kitu hatari katika Kenya. Vile vile, kutakuwa kuna security hizi farms kama hizi KK Guards, G4S. Unajua umekuwa kitumia rungu, nchi itajiami vizuri, kutakuwa na security security, itakuwa sawa si kama vile kitambo. Sasa umewadia wakati wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona Patrick Nduimana yupo tayari kutujuza kutoka mojawapo ya mitandao hiyo ya kijamii Facebook, Twitter na kwingineko. Yavumayo kwenye mitandao tofauti ya kijamii kama vile Facebook. Naiona hapa habari ya rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, ambapo jana wakati akitangaza vipaumbele vya serikali yake aliwataka wabunge wa nchi hiyo kuachana na mjadala wa kulinganisha uongozi wake na uongozi wa ayati John Pombe Magufuli. Wengi wametoa hisia zao juu ya kauli hiyo ya Rais Samia. Huyu anaitwa Mushinzimana Fabien, anasema kuna tofauti kati ya Samia na ayati Magufuli. Kwanza, moja ni mwanamke, mwingine ni mwanamume. Pili, mmoja ni Mwislamu, mwingine ni Mkatoliki, japokuwa walikuwa wote wanachama wa CCM, lakini uongozi wao na utendaji kazi wao ni tofauti, anasema Fabian. Huyu anajiita Guma Murugo Hand Sanitizer. Yeye anasema haoni umuhimu wowote wa kulinganisha uongozi wa Samia na Magufuli. Wamwache Samia aongoze, halafu baadaye kufanyike uchaguzi, mambo kwisha. Huyu naye anaitwa Rosette Wangabe anasema Samia ambaye ameendelea na uraisi baada ya kifo cha Magufuli haleti kamwe ajenda mpya, ataendelea na ajenda ile ile ya Magufuli. Wananchi waliomchagua Magufuli wanasubiri kumwona Samia akitekeleza ajenda aiati Magufuli au aongeze mafanikio kwenye ajenda hiyo. Katika habari za michezo, kocha Jose Mourinho ametimuliwa na klabu ya Tottenham kocha hiyo wa kocha mkuu wa klabu hiyo kufuatia mfululizo wa matokeo yasiyoridhisha tangu alipoanza kuinoa timu hiyo akichukua nafasi ya Mauricio Pochettino mwezi Novemba mwaka 2019. Mourinho anaiacha Spurs kwenye nafasi ya saba ikiwa na alama hamsini kwenye msimamo wa ligi kuu ya England. Tottenham iliondolewa pia kwenye mashindano ya barani Ulaya Europa Liga. Msimu huu wa ligi ya Uingereza, Tottenham walipoteza pointi 20, hii ikiwa rekodi kwa klabu zinazofanya vizuri katika ligi ya Premier. Rekodi ya kupoteza michezo mingi hivyo ni ya mara ya kwanza kwa Morinho katika kazi yake ya ukufunzi. Tukisalia kwenye habari za michezo, ni kwamba shirikisho la soka barani Ulaya, UEFA limepinga kuanzishwa kwa ligi mpya barani humo itakayoitwa European Super League, mashindano ambayo yatakuwa yakifanyika katikati ya wiki. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington. Muda unakimbia kweli kweli, lakini bado tuna machache ya kukujuza wewe, msikilizaji wetu. Tuangalie maoni machache uliotutumia kufuatia swali letu tulilobandika kwenye mtandao wa Facebook, linasomeka: unafahamu nini kuhusu ugonjwa wa autism? Kwa upande wangu ninasoma ujumbe kutoka kwa Celestin Kajuna. Yeye anatokea Kagera, Bukoba, Tanzania. Ameandika kiujumla yeye haelewi kitu chochote kuhusu ugonjwa huo, labda kupitia hapa VOA tunaweza kumjuza kuhusu ugonjwa wa atizm. Mjukuu wa Delamere Mkazuzu, yeye anasema ni ugonjwa ambao hufanya mtu awe na akili za hapa na pale, yaani hayupo sawa, ndivyo anavyojua yeye kwa mtazamo wake. Shukuru Nsekarabandia yeye anatokea Kaibanja, Bukoba, Tanzania ameandika yeye binafsi aufahamu ugonjwa huu na ndio anausikia mara ya kwanza kupitia VOA Express. Haya, Richard Kambale naye anatokea huko Beni, DRC, anasema yeye anauelewa ugonjwa wa autism kwa lugha nyingine, lakini hajasema ni lugha gani. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi alikuwa Khadija Riyami. Hapa studio nimeshirikiana na Mkamili Kibayasi, mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema.