Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujamba wa msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi mi, ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa leo ni Jumanne Aprili 20 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika kote katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Karibuni. ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali mbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo, jopo la makamishna kumi wa tume ya huduma za mahakama JSC nchini Kenya linalojumuisha naibu jaji mkuu, Filomena Mwilo linaendelea na mchakato wa kumtafuta mrithi wa jaji mkuu mstaafu David Maraga. Nafaa nimpe sifa manake kazi yenu inapatia Kenya yetu sifa. Na katika ripoti nyingine, rais wa Malawi Lazarus Chakwera amemfukuza kazi waziri wa kazi na kuwakamata maafisa 19 kwa ubadhirifu wa fedha zilizotengwa kukabiliana na janga la virusi vya korona. Bank... licha ya kwamba waziri amerejesha fedha, matumizi yake anaonyesha fedha hizo hazikuwepo wakati zilipohitajika kwa matumizi yake. Siwezi kuwa na mtu kama huyo kwenye serikali ambaye anatumia fedha iliyotengwa kwa masuala mengine, ama hawezi kuuliza maswali ili kunusuru fedha. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Sande Shomari. Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed amesema yuko tayari kufanya mashauriano na wadau katika mzozo wa kisiasa wa Somalia ili kupata suluhisho. Mohamed aliyefahamika kwa jina la utani Farmajo alitoa tangazo hilo Jumapili usiku wakati wa ziara ya kushitukiza mjini Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo alikutana na rais Felix Shisekedi, mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika. Kupitia wizara yake ya mambo ya nje Farmajo alisema serikali ya shirikisho ya Somalia inayokaribisha Umoja wa Afrika kuwezesha mazungumzo hayo. Maafisa wa afya Sudani Kusini wameacha kutoa dozi elfu sitini za chanjo ya covid-19 ya AstraZeneca ambayo imepita tarehe ya muda wake wa matumizi, lakini bado ina maisha ya kutumika ya walau miezi sita, kulingana na mtengenezaji wa dawa hiyo na shirika la afya ulimwenguni WHO. Dozi hizo ambazo zilichangiwa na kampuni ya mawasiliano ya simu ya MTN na Umoja wa Afrika zilifika Juba karibu wiki tatu zilizopita. Daktari Richard Lako, meneja wa matukio katika operesheni za COVID-19 katika wizara ya afya ya Sudani Kusini, aliwaambia waandishi wa habari huko Juba Jumapili chanjo hiyo haitumiwi tena. Baadaye tuligundua muda wa chanjo hii ni siku kumi na nne tu zilizosalia kwa kuweza kutumika. Kwa hivyo, mara moja tukaanza kushughulikia, kwa sababu ikiwa tutaanza, tunaweza kukosa kumaliza. Kwa hivyo, wizara ya sasa inayoshirikisha Umoja wa Afrika na timu nzima kuhusu hilo, alisema Lako. Mapigano kati ya watu makabila mawili makubwa zaidi ya Ethiopia, Oromo na Amhara, yalipelekea kuua watu wasiopungua 18 mwishoni mwa wiki iliyopita, maafisa wa eneo hilo walisema Jumatatu, ikiwa ni kuzua kwa ghasia za hivi karibuni kabla ya uchaguzi wa kitaifa mwezi Juni. Vurugu za kisiasa na kabila zimekuwa changamoto kubwa kwa Waziri Mkuu Abiy Ahmed ambaye mageuzi yake ya kisiasa yamewatia ya ya nguvu wafanya biashara wa wafanyabiashara wakubwa wa mkoa baada ya karibu miongo mitatu ya serikali yenye mkono wa chuma. Oromo ni kabila kubwa zaidi nchini Ethiopia na Mhara ni la pili kwa ukubwa. Mikoa ya Mhara na Oromia inashirikiana mpaka na mashambulizi kwa raia kutoka kabila moja wanaoishi upande wa pili wa mpaka yamekuwa yakiongezeka katika miezi ya hivi karibuni. Tukio la hivi punde lilitokea kaskazini mwa nchi katika mji wa Ataye, Mahara, siku ya Ijumaa baada ya vikosi vya usalama vya mhara kumuua mfanyabiashara mmoja Jemal Hasen, mkuu wa mkoa wa jile temuga mkoa wa kanda maalumu ya Oromo. Na mkuu wa shirika la afya duniani WHO anasema kama ulimwengu utasambaza rasilimali kwa uwiano na usawa, basi janga la COVID-19 litamalizwa katika miezi kadhaa ijayo. Id Ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Katika mkutano na wanahabari Jumatatu na kuhudhuriwa kwa njia ya mtandao na mwanaharakati wa mazingira Greta Thunberg kutoka nchini Sweden, ambaye amesema ni kinyume na maadili kwa mataifa tajiri kuwapa kipaumbele raia wao vijana kuliko makundi ya watu walio hatarini katika nchi zinazoendelea. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema kama nyenzo zilizopo zitatumika vyema basi janga hilo la COVID 19 litamalizika katika kipindi cha miezi kadhaa ijayo. Hata hivyo, ameelezea wasiwasi wake kuhusiana na kiwango chenye kuleta mashaka cha maambukizo mapya ya COVID 19 yanayosambaa kwa kundi la watu wenye umri wa miaka 25 mpaka 59 hasa kutokana na mabadiliko zaidi ya virusi hivyo. Amesema ilichukua miezi tisa kufikia vifo milioni moja lakini imechukua miezi minne kufikia vifo milioni mbili, miezi mitatu kufikia vifo milioni tatu. Kwa upande wa mwanaharakati Thunberg amesema kwamba mtu mmoja kati ya wanne katika mataifa ya kipato cha juu kwa sasa wamepatiwa chanjo ya Covid 19, lakini katika mataifa masikini mtu mmoja amechanjwa kati ya watu mia tano. Katika mkutano huo huo mtaalam mwandamizi wa WHO Marian Van Kerkov amesema kiwango cha maambukizi mapya duniani kimeongezeka hata kwa makundi ya watu wenye umri ambao hapo awali waliathirika kidogo na janga la COVID-19. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi mkongwe wa Chad Idris Deby ameshinda muhula wa sita kama rais wa nchi hiyo wakati matokeo ya awali ya uchaguzi yaliyoonyeshwa Jumatatu wakati jeshi liliposema limewashambulia waasi waliokuwa wanasonga mbele katika mji mkuu Njamena. Debi mwenye umri wa miaka 68 alipata asilimia 79.3 ya kura katika uchaguzi wa Aprili 11 baada ya wagombea wakuu wa upinzani kujitoa wakigomea wa juhudi zake za kukaa madarakani miaka 30. Debi alitoa madaraka katika uasi wa silaha mwaka 1990 na yeye ni mmoja wa viongozi waliodumu kwa muda mrefu madarakani barani Afrika na mshirika wa karibu wa nchi za magharibi katika mapambano na wanamgambo wa Kiislamu katika Afrika ya magharibi na ya kati, lakini amekabiliwa na uwasi wa mara kwa mara kaskazini mwa jangwa na pia anashughulika na kutoridhika kwa umma juu ya usimamizi wake wa utajiri wa mafuta na ukandamizaji dhidi ya wapinzani. Wizara ya afya ya India Jumatatu ilitangaza rekodi ya zaidi ya kesi laki mbili mpya za covid 19 katika kipindi cha saa 24 zilizopita, wakati maafisa katika mji mkuu wa New Delhi wakitangaza kufungwa kwa shughuli za kiuchumi kwa wiki moja. Maambukizi yaliyoripotiwa Jumatatu ndiyo mengi zaidi ambayo nchi hiyo imewahi kupata katika siku moja tangu janga hilo kuanza. Karibu mtu mmoja kati ya watatu aliyepimwa covid-19 huko New Delhi hivi karibuni alikutwa na ugonjwa huo, kulingana na mkuu wa jiji hilo siku Jumapili. Wasiwasi mkubwa ni kwamba kati katika saa 24 zilizopita kiwango cha upendeleo kimeongezeka karibu asilimia thelathini kutoka asilimia ishirini na nne. Arvind Kejriwal, waziri mkuu wa Delhi, aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari siku ya Jumapili. Kesi zinaongezeka haraka sana, vitanda vinajazwa haraka, alizongeza. Watu huko Delhi wamegeukia mitandao ya wa kijamii kulalamika juu ya ukosefu wa tanki za oksijeni na uhaba wa vitanda wa vitanda vya hospitali na dawa. Mchunguzi mkuu wa matibabu wa jiji la Washington ametangaza kwamba afisa wa polisi wa bunge Brian Sicknick alipata kiharusi mara mbili na kufariki dunia baada ya kushindana na umati wa wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump huko bungeni. Ofisi ya mchunguzi huyo wa matibabu ilisema Jumatatu kwamba sababu ya kifo cha afisa huyo wa miaka 42 ilikuwa sababu za kiasili baada ya kupata kiharusi. Alifariki siku moja baada ya vurugu za Januari 6 matokeo hayo yanamaanisha kwamba itakuwa vigumu kwa waendesha mashitaka wa serikali kuu kufungua mashtaka ya mauaji kuhusiana na kifo cha Sicknick. Watu wengine wawili George tanius na Julian katar wanakabiliwa na mashtaka ya kushambulia maafisa watatu wa polisi ikiwa ni pamoja na Sicknick kwa kuwanyunyuzia kemikali inayowasha hapo Januari 6. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu, na tunaanzia nchini Kenya ambapo jopo la mahakama kumi wa tume ya huduma za mahakama JSC nchini Kenya linalojumuisha naibu jaji mkuu Filomena Mwilu linaendelea na mchakato wa kumtafuta mrithi wa jaji mkuu mstaafu David Maraga. Jopo hilo kwa siku tatu mfululizo limewahoji majaji David Njangi Marete, Nduma Nderi na aliyekuwa mkurugenzi wa mashtaka ya umma Philip Kipchirchir Murgor. Wote wanaeleza kuwa kuna haja ya kuondoa mrundikano wa kesi mahakamani, kuondoa vikwazo dhidi ya maamuzi ya majaji na kuhakikisha upatikanaji wa haki kwa raia wa Kenya kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Majaji hao wakiwa mbele ya jopo hilo wameeleza kuwa mahakama inafaa kuwa taasisi muhimu katika maendeleo ya nchi, hasa kwa kuharakisha na kufanikisha upatikanaji wa haki. inafaa nimpe sifa, manake kazi yenu inapatia Kenya yetu sifa napatia Jumatatu. Jaji wa mahakama ya ajira na mahusiano ya wafanyakazi Juma Ndumanderi, mwenye umri wa miaka 59 na uzoefu wa miaka 31 katika taaluma ya wanasheria amefika mbele ya jopo la makamishina kumi wanaoendesha shughuli hii na kueleza kuwa kutokana na maono yake ataifanya idara ya mahakama ya Kenya ifikie kiwango cha kuimarisha upatikanaji wa haki na utoaji haki hiyo kwa raia wa Kenya kwa haraka, haki, usawa, jumuishi na kwa uwajibikaji mkubwa na kuhusu mrundiko wa kesi, Jaji Nduma Nderi ameeleza kuwa japo mkakati umekuwapo wa kupunguza mrundiko huo, ipo haja ya kuwaelekeza majaji kujitolea kutumikia raia wa Kenya wanaotafuta haki mahakamani kwa kushughulikia kwa haraka kesi zinazohusu mizozo ya ardhi na migongano ya kifamilia. Aidha, amekariri kuwa akiwa jaji mkuu atafanikisha uajiri wa majaji haraka iwezekanavyo kupitia mazungumzo na serikali vile vile na vilevile kuhakikisha kuwa majaji wana uhuru wa kufanya maamuzi bila kutishwa au kufikishwa mbele ya tume ya huduma za mahakama. Uhuru wa majaji ni muhimu katika kipindi cha utoaji haki, na ikiwa hiyo inatishiwa na mwisho wa kushindwa, kutakuwa na hali ambapo sheria haitafuatwa. Pia jaji huyo ameeleza kuwa atafanikisha utoaji wa rasilimali kuwafundisha maafisa wa mahakama na atatumia choo chake kuwapa ajira ya kudumu maafisa wanaofanya kazi katika afisi ya jaji mkuu. Hata hivyo amejipata katika shutuma za kufanya maamuzi ya kuwapa walimu nyongeza ya mshahara asilimia 50 hadi 60 wakati uchumi wa Kenya ulikuwa umeduma, akieleza kuwa walimu walieleza sababu zilizomridhisha jaji huyo wa mahakama ya ajira, kazi, ya zilizomridhishajaj mahusiano ya wafanyakazi. Ameulizwa kuelezea sababu za kuhama Kenya akiwa afisa wa mahakama katika miaka ya 90 kwa madai ya kupokea vitisho kutoka kwa serikali na kutakiwa kueleza iwapo akipata nafasi ya jaji mkuu atafanya hivyo tena. Hata hivyo, ameeleza kuwa mazingira yaliyopo sasa kutokana na kuwapo kwa katiba mpya inayoangazia mapungufu ya serikali, hawezi kufanya hivyo. Jaji David Njagi Marete aliyehojiwa Alhamisi wiki iliyopita baada ya Jaji Said Juma Chitembwe, Jaji wa mahakama ya rufaa Martha Kome Msomi na mhadhiri wa sheria katika Chuo Kikuu cha Nairobi Profesa Patricia Mbote alieleza jopo hili kuwa tajriba yake ya miaka tano katika taaluma ya wanasheria itamsaidia kuboresha utendakazi wa idara mahakama kupunguza mrundiko wa kesi na kuwekeza katika mfumo wa kiteknolojia. Ijumaa wakili Philip Kipchirchir Murgor ameieleza JSC kuwa yeye ni kakamavu, jasiri na muhimili muhimu katika mambo ya sheria na kueleza kuwa uzoefu wake wa miaka 34 katika taaluma ya wanasheria utamsaidia kuangamiza magenge ya watu anaowaita kwa wahalifu wanaohujumu utendakazi wa mahakama na kuhusu kuteuliwa kwa majaji Ameeleza kuwa mahakama itaweka mfumo wa kushauriana na rais, kuhusu uteuzi huo kufanyika kusaidia katika juhudi za kuondoa mrundiko wa kesi mahakamani. Mchakato huo wa kuwahoji wa uaniaji wengine wa nafasi hiyo unaendelea wiki hii. Kennedy Wanera, sauti ya Amerika, Nairobi. Sikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Polisi wa zamani wa Texas alikuwa akitafutwa kwa vifo vya watu watatu walikamatwa Jumatatu baada ya msako wa saa ishirini. Steven Nicholas Brodrick mwenye umri wa miaka 41 alikamatwa mapema Jumatatu baada ya polisi kumfuatilia baada ya simu mbili za 911 juu ya mtu anayetembea barabarani katika kitongoji cha Austin, karibu kilomita 32 kutoka eneo la shambulio la mwishoni mwa Jumaa. Bodrick, ambaye alikuwa na bastola alioweka kwenye kiuno chake, alichukuliwa chini ya ulinzi bila shida yoyote. Nimevunjika moyo sana kwamba naibu wa zamani wa polisi wa county Travis ndiye mshukiwa wa tukio baya kama hilo, mkuu wa polisi Sal Hernandez alisema kwenye taarifa yake. Upigaji risasi ulitokea karibu saa sita mchana siku ya Jumapili kwenye jengo la ghorofa karibu na eneo maarufu la ununuzi linaloitwa Arboretum. Na mkutano wa Jumatatu ulikuwa wa pili kwa rais wa Marekani, Joe Biden, kukaribisha kundi la wabunge wa Demokrat na Warepublican Republican pamoja kwa matumaini ya kupitisha sheria juu ya miundombinu ya Marekani ambayo inaweza kuungwa mkono na vyama vyote viwili katika bunge pamoja na Senate wabunge walishirikiana kwa kubadilishana maoni pamoja na sehemu za mpango huo na jinsi ya kulipia gharama yake, Whitehouse ilisema katika taarifa kufuatia mkutano huo. Rais Biden alitaka maoni yao na ufuatiliaji wa mapendekezo yaliyojadiliwa ya katika mkutano huo, huku akisisitiza kuwa kutochukua hatua siyo chaguo. Wakati pendekezo la Biden la dola trilioni mbili ambalo halijielezi kinaga ubaga kwa maelezo maalum lingi ya gharamia ya barabara na madaraja. Hiya inajumuisha miradi ya kupunguza mabadiliko ya hali ya hewa na kupanua ufikiaji wa huduma za nyumbani na za kijamii. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu ikiwa ni pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, na sayare redio huko Eldoreti, Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom, na hivi sasa tunaendelea na ripoti za waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali mbali ya Afrika. Tukielekea katika ripoti zetu nyingine, kwa mara nyingine tena, Rwanda imeionyeshia kidole serikali ya Ufaransa kuhusika katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi wa Rwanda miaka 27 iliyopita. Rwanda imesema Ufaransa haikufanya lolote kuzuia kutokea kwa mauaji, lakini kwamba nchi hiyo ya Ulaya ilichukua nafasi kusaidia kufanyika kwa mauaji hayo, ambayo yalionekana kutokea awali kwamba yalikuwa ya maangamizi. Kutoka Kigali mwandishi wetu Silvanus Karimera. Na ripoti kamili ni ripoti ya kurasa mia sita na ambayo imeonyesha matokeo ya kazi ya wataalamu wa kisheria kutoka Marekani wakishirikiana na wenzao kutoka Rwanda na kuifanya kazi hiyo ndani ya kipindi cha miaka minne iliyopita. Sasa wataalamu hao wamefikia matokeo kwa mujibu wa ripoti hiyo ambayo yanaonyesha kwamba Ufaransa kumbe ilijua afika kwamba nchini Rwanda kuliandaliwa mauaji ya kimbari dhidi ya watusi wa Rwanda, lakini kwamba nchi hiyo ya Ulaya na ambaye wakati huo ilikuwa ni mshirika mkubwa wa Rwanda haikufanya lolote kuyazuia. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kigali, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Dr Vincent Biruta amesema hata hivyo kwamba Rwanda kwa sasa haina mpango wa kuifuatilia Ufaransa kisheria. Lengo la ripoti hii halikuwa kutafuta shari na makosa ya jinai, la hasha, isipokuwa kupitia nyaraka za kile kilichotokea kuweka historia ya kweli ya mauaji ya kimbali dhidi ya Watusi mwaka 94 yerekana ibyabaye mu buryo bw'amateka. Kwa kuzingatia uwezo wa wanasheria hao na muda uliotumika, tume ya taifa ya kupambana na mauaji ya kimbali inasema kwamba matokeo ya kazi hiyo hayana ubishi. Dr Jean Damascene Bizimana ni katibu mtendaji wa tume hiyo. Hii ni ripoti iliyochota matokeo haya kutoka vyanzo mbalimbali vya kitaifa na kimataifa, na pia walifanya mahojiano na watu wa kada mbalimbali na niseme tu kwamba ripoti hii imekamilika. Ripoti hii pia imefuatiwa na ripoti nyingine iliyotangazwa wiki mbili zilizopita na wanahistoria wa kule Ufaransa, ambayo pia ilisema serikali ya Ufaransa ambayo wakati huo iliongozwa na aliyekuwa rais wa nchi hiyo marehemu François Mitterrand ilisaidia serikali ya zamani ya Rwanda iliyokuwa ikifanya mauaji hayo huku ikiongozwa na marehemu juvenali habyarimana rais wa zamani wa rwanda pande mbili zimekwisha sema kwamba huu ni mwanzo wa maelewano kuelekea ukweli wa kile kilichotokea rwanda ambacho kimekuwa mzizi wa sintofamu baina ya mataifa hayo mawili zaidi ya miongo miwili sasa iliyopita silvanus kalemera sauti amerika kigali na rais wa malawi lazarus chakwera amefukuza kazi waziri wa kazi na kuwakamata maafisa 19 kwa ubadhirifu wa fedha zilizotengwa kukabiliana na janga la virusi vya korona Kukamatwa huko kumefanyika baada ya kufanyika kwa ukaguzi na kuonyesha maafisa wa Malawi walitumiwa mamilioni ya dola kwa masilahi yao binafsi. Wachambuzi wa kisiasa wanasema kufutwa kazi ilikuwa ni adhabu ndogo kuliko kupatikana kwa fedha nyingine ikizingatiwa waziri huyo alitumia chini ya dola mia nane ya fedha hizo ambazo alizirejesha. Id Ligongo anayesoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Lamek Masina kutoka Blantyre. Waziri wa kazi Ken Kandodo ni afisa wa ngazi ya juu ambaye amefutwa kazi na rais Lazarus Chakwera kwa ubadhirifu wa fedha za Covid 19 kwa mujibu wa ukaguzi wa serikali. Ka ndondo alitumia chini ya dola mia nane za fedha za Covid Covid-19 kama mafao ya kujikimu katika safari yake ya Afrika Kusini akiwa na rais Chakwera. Alivyotafutwa Jumatatu, Ka ndondo alikataa kuzungumzia shauri hilo I alisema hawezi kuzungumza lolote kwani mpaka sasa yupo katika hali ya mshtuko. Katika hotuba yake kupitia televisheni ya Jumapili usiku, rais Chakwera amesema kwamba kufutwa huko kazi na kukamatwa kwa maafisa 19 ilikuwa ni kuonyesha kwamba hakuna rushwa itakayovumiliwa. Licha ya kwamba waziri amerejesha fedha, matumizi yake yanaonyesha fedha hizo hazikuwepo wakati zilipohitajika kwa matumizi yake. Siwezi kuwa na mtu kama huyo kwenye serikali ambaye anatumia fedha iliyotengwa kwa maswala mengine ama hawezi kuuliza maswali ili kunusuru fedha. Akionekana mwenye hasira, Rais Chakwera amewaonya wote waliohusika katika wizi wa dola milioni nane kwamba watafikishwa katika mikono ya sheria. Katika taarifa ya polisi iliyotolewa Jumapili usiku, imeeleza wale wote waliokamatwa wanakabiliwa na mashitaka ikijumuisha wizi wa fedha za umma na wanaweza wakahukumiwa kwa adhabu kali endapo watatiwa hatiani, licha ya kuonekana kiwango kidogo cha fedha ambacho waziri wa zamani wa kazi Kandodo alichorejesha wakosoaji wa masuala ya rushwa wanasema kufukuzwa kwake kunatuma ujumbe. Mhadhiri wa chuo kikuu cha kimataifa cha Blanta ya Sharifu Kaisi anasema itasaidia kukabiliana na rushwa. Yes, kile alichoanzisha rais ni kizuri cha kuungwa mkono ila kwangu ni ishara ya kazi kubwa inayopaswa kufanywa na rais katika kukabiliana na rushwa na matumizi mabaya ya rasilimali za serikali. Mwezi Februari, rais wa Malawi aliwafukuza kazi wakuu wa mabaraza ya wilaya 28 kwa matumizi mabaya ya dola milioni nane za janga la virusi vya korona. Rais Chakwera Jumapili aliposimamisha malipo ya maafisa wote waliohusika na ubadhirifu wa fedha na kusema hatua za kisheria zitachukuliwa ndani ya wiki mbili zijazo. Wataalamu wa uchumi, magavana wa majimbo na wachambuzi wa masuala ya umma wameelezea matatizo makubwa ya kiuchumi nchini Nigeria kutokana na kiwango cha juu cha mfumuko wa bei na bei za vyakula kuwa juu katika masoko ya nchini humo, wakati sarafu ya Nigeria Naira inaendelea kushuka thamani dhidi ya dola ya Kimarekani. Hali hiyo ya kiuchumi pia inashuhudia ukosefu wa usalama, kushuka kwa bei ya petroli, wakati makampuni mengi yanafanya chini ya uwezo na wakati huo taifa likiwa linashuhudia kufungwa kwa baadhi ya shughuli kwa sababu ya janga la COVID. Mwandishi wetu wa Lagosi, Colin Atonhebe, anaripoti kwamba kuna ukosefu wa ajira hasa miongoni mwa vijana. Tangu kuibuka kwa janga la COVID-19, mataifa mengi ulimwenguni yamekabiliwa na utendaji duni wa kiuchumi, haswa katika mataifa yanayoendelea ambayo yanategemea sana uingizaji wa bidhaa na huduma kutoka katika mataifa mengine. Nigeria kwa mfano, ilishuhudia kushuka kwa mauzo ya petrol na tasnia ya uchukuzi ilirudishwa nyuma. Yote hasa yalitokea ya baada ya karibu mwaka mmoja wa kufungwa kwa mipaka yake na nchi jirani, katika juhudi za kudhibiti uingizaji wa bidhaa za msingi na pia masuala ya wahamiaji haramu na magendo ya silaha. Katika uchambuzi wake juu ya masuala ya uchumi wa Nigeria, gavana wa jimbo la Edo Godwin Obaseki aliitaka serikali ya shirikisho kuchukua hatua za haraka kushughulikia shida hizo, kwa sababu hali ambayo Abuja inapaswa kuchapisha zaidi kukidhi mahitaji ya kutenda mambo ni ya muda tu na haiwezi kudumu. to we'll we'll. mtaalamu wa uchumi Profesa Pat Utumi anasema kwamba kilichosaidia hali ya kuendelea kuwa kama ilivyo ni kwa sababu serikali na watu wengi, ambayo hawana uwezo na wamepewa majukumu bila ya kuwa na sifa za kuyashughulikia. Kuwepo kwa watu wasio na uwezo katika utendaji wa uchumi wa nchi yote huathiri vibaya utendaji wa kazi za serikali, licha ya kuongeza gharama za utendaji na huwa kama mzigo mkubwa katika uchumi, kwa kuzingatia ukweli kwamba kampeni nyingi zinafunga na kuondoka kutoka Nigeria. Gavana Godwin Obaseki anasema Nigeria iko katika shida kubwa za kiuchumi, kwa sababu hakuna uwekezaji mkubwa siku hizi kama zamani katika sekta ya mafuta ya petroli kama chanzo cha nishati. Tega uchumi anasema itachukua ujitoleo kubwa kutoka serikali na raia kwa Nigeria kuweza kujitokeza kutoka shida zake za kiuchumi. Deni la Nigeria, Nigeria limeongezeka sana, wakati mfumuko sasa ni asilimia kumi na nane. Kama vile bei za vifaa pamoja na vyakula vimepanda zaidi mara mbili kuliko zamani na mishahara haijapata kuongezwa. Viongozi wana hofu ya kwamba inaweza kufika wakati ambapo raia hawataweza kuvumilia magumu haya yote na chochote kinaweza kutokea. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Hatohengwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Sandey Shomari. <tiple> <tiple> Rais wa Somalia Muhamed Abdullahi Muhammed amesema yuko tayari kufanya mashauriano na wadau katika mzozo wa kisiasa wa Somalia ili kupata suluhisho. Mohamed aliyefahamika kwa jina la utani Farmajo alitoa tangazo hilo Jumapili usiku wakati wa ziara ya kushitukiza mjini Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo alikutana na Rais Feliksi Shisekedi, mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika. Maafisa wa afya Sudani Kusini wameacha kutoa dozi elfu sitini za chanjo ya covid-19 ya AstraZeneca ambayo ilipita tarehe ya muda wake wa matumizi, lakini bado ina maisha ya kutumika ya walau miezi sita, kulingana na mtengenezaji wa dawa hiyo na shirika la afya ulimwenguni WHO. Mapigano kati ya watu wa makabila mawili makubwa zaidi ya Ethiopia, oromo na Amhara, yalipelekea kuuawa watu wasiopungua wa kumi na nane mwishoni mwa wiki iliopita, maafisa wanahuri walisema hii Jumatatu, ikiwa ni kuzuka kwa ghasia za hivi karibuni kabla ya uchaguzi wa kitaifa mwezi Juni. Kiongozi mkongwe wa Chad, Idris Debi, ameshinda muhula wa sita kama rais wa nchi hiyo, wakati matokeo ya awali ya uchaguzi yalionyesha Jumatatu, wakati jeshi liliposema limewashambulia waasi waliokuwa wanasonga mbele katika mji mkuu N'Djamena. Wizara ya afya ya India Jumatatu ilitangaza rekodi ya zaidi ya kesi laki mbili mpya za COVID-19 katika kipindi cha saa 24 zilizopita, wakati maafisa katika mji mkuu wa New Delhi wakitangaza kufungwa kwa shughuli za kiuchumi kwa wiki moja. Na mkuu wa shirika la afya duniani WHO anasema kama ulimwengu utasambaza rasilimali kwa uwiano na usawa, basi janga la covid-19 litamalizwa katika miezi kadhaa ijayo. Mpaka hapa ndiyo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Diodon Shubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na