Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, hujambo msikilizaji, popote pale ulipo? Ni mimi Abdu Shakur Abud ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni. Na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tunakukaribisha kwenye matangazo ya jioni leo Jumanne Aprili 20, mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika mashariki na kati pamoja na eneo zima la maziwa makuu. Pia tunasikika katika masafa ya FM na sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Taarifa tulizokuandalia hii leo ni kifo cha kiongozi wa muda mrefu wa Chad Idris Deby, ambaye amefariki kutokana na majeraha aliyopata jana alipokuwa kwenye mstari wa mbele wa mapigano kaskazini mwa nchi. Huko Burundi, maafisa wa serikali wanawataka wakazi kuhama kutoka pwani ya ziwa Tanganyika kutokana na kuongezeka kwa mafuriko. Hizo basi ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo jioni, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anatusomea habari muhimu za jioni ya leo. Rais Idris Deby wa Chad amefariki wakati akiwatembelea wanajeshi walio mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya waasi wa kaskazini, msemaji wa jeshi amesema leo Jumanne, siku moja baada ya Deby kutangazwa mshindi wa muhula wa sita madarakani. Kampeni ya Deby ilisema Jumatatu kwamba alikuwa akielekea mstari wa mbele kujiunga na vikosi vinavyopambana na magaidi waasi walio katika eneo la upande wa kaskazini nchini Libya walishambulia kituo cha mpakani siku ya uchaguzi na kisha wakasonga mbele zaidi ya mamia ya kilomita upande wa kusini kukatisha jangwa. Deby mwenye umri wa miaka sitini na minane aliingia madarakani katika uasi mwaka 1990 na ni mmoja wa viongozi waliohudumu kwa muda mrefu zaidi barani Afrika. Serikali ya Marekani kupitia shirika la kimataifa la maendeleo la Marekani, USAID imepeleka shehena ya vifaa vya COVID-19 kwa wizara ya afya ya Zanzibar. Kulingana na gazeti la Nation, shughuli za ugavi wa afya duniani za USAID hivi karibuni zilinunua vifaa vya kupumua na usafi wa mazingira vyenye thamani ya dola laki nne. Vifaa hivyo viliwasilishwa zaidi ya mwezi uliopita kwenye bandari ya Zanzibar na baadaye kwenye vituo vya matibabu ya umma kupitia duka kuu la dawa. Kulingana na gazeti la Citizen, shena hiyo ni pamoja na vifaa vya kupumua kama vile oximeters, vifaa vya watoto na meno bandia ya watu wazima, barakoa na vifaa vya usafi kama vile dawa za kunyunyiza na mifuko ya kuhifadhia vifaa hatarishi. Baraza la mahakama Marekani linaendelea na majadiliano leo Jumanne katika kesi ya mauaji inayomkabili ofisa wa zamani wa polisi wa mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota, Derek Chauvin, ambaye anatuhumiwa kumuua George Floyd katika moja ya kesi kubwa nchini Marekani katika miaka ya karibuni. Baada ya kusikia hoja za mwisho jana Jumatatu, jopo la watu kumi na wawili katika baraza la mahakama lilikutana kwa saa nne wakati walipoanza mchakato wa kufanya kazi kuelekea uamuzi. Wakati wa hoja za mwisho Jumatatu, mwendesha mashtaka alimshutumu Chauvin kwa kumuua Floyd, Mmarekani mweusi, kwa kumwekea goti shingoni kwa zaidi ya dakika tisa. Wakili wa utetezi alidai kwamba Floyd alikufa kutokana na utumiaji wa dawa za kulevya na kwamba Chauvin alifuata mafunzo yake ya polisi alipomkamata Floyd hapo Mei mwaka jana kwenye kona ya mtaa mmoja huko Minneapolis. Mwendesha mashtaka Steve alitoa muktasar wa kesi dhidi ya Chauvin, ofisa wa zamani wa polisi mzungu, ambaye alimlaza chini Floyd akiwa na pingu kwenye barabara moja ya mji huo huku Floyd akishtuka mara ishirini na saba kulingana na video za kukamatwa kwa Floyd na kwamba alishindwa kupumua. Wanawake katika mji wa Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, wameandamana katika barabara kuu, wakimwomba Rais wa Congo Felix Chisekedi aimarishe haraka suala la usalama eneo la mashariki mwa Congo mwandishi wetu wa Usteri Malivika anayeripoti zaidi kutoka DRC. Wakivaa nguo nyeusi, wanawake zaidi ya mia moja wameandamana hadi njia panda kuu inayojulikana kama vile Nelson Mandela, inayopatikana katika eneo la Gombe mjini Kinjasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jean Kavuo ni miongoni mwa andamanaji: asira yangu ni kwamba wanaua watu huko mashariki mwa Kongo, hasa zaidi pale pa Beni na Ituri wanakata watu kwa mipanga, lakini hapa kwetu pa Kinshasa inaonekana kwamba watu hawana habari hizo, watu hawako informe. Inaonekana kwamba eh, wakubwa wa nchi wanaikala kimya, waseme kitu. Tangia mauaji haya yalianza, kumepita miaka saba deja. Zaidi wanawake hao wakiomba rais wa Kongo Felix Tshisekedi pamoja na serikali yake kuhudumisha usalama kwa haraka. Huyu hapa mwanasheria Kavira Florence. Kitu inanisumbua zaidi ni kuona kama watu wanakufa sawa nyama, wanaua kwa panga kama nyama, na hakuna hata mtu mmoja anayesumbuka juu ya ile mauaji, lakini niliona kama ni eh, lazima tukuye hapa juu ya kuambia sasa wananchi kama mingi ni mingi, mauaji inapita na inaomba tuikomeshe. Wengi wakiwa na huzuni kufuatia mauaji yanayoendelea Ituri, Beni pamoja na Butembo, mashariki mwa nchi. Tuser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Chanjo ya Johnson and Johnson inafanyiwa uchunguzi zaidi na maafisa wa afya Marekani. Dr Rochelle Walensky, mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani, CDC, alisema Jumatatu kwamba taasisi hiyo ilikuwa ikiangalia ripoti za kesi za ziada za athari zinazohusiana na chanjo hiyo iliyotolewa kwa dozi moja. Walenski aliwaambia waandishi wa habari wakati wa mkutano mfupi huko White House, shirika linahamasika. Hakukuwa na idadi kubwa ya kesi, lakini tunatafuta na kuona kile ambacho kimekuja. CDC na taasisi ya dawa na chakula Marekani, FDA kwa pamoja walitoa wito kwa utawala kusitisha chanjo ya Johnson and Johnson wiki iliyopita, baada ya wanawake sita wenye umri kati ya miaka kumi na minane na miaka arobaini na minane walipopata shida ya damu kuganda kufuatia uchomaji wa chanjo hiyo. Mwanamke mmoja alifariki na mmoja alilazwa hospitali akiwa mahututi wanawake hao sita walikuwa miongoni mwa Wamarekani milioni saba ambao wamepatiwa chanjo hiyo tangu ilipopatiwa idhini kutolewa. Maafisa wa wizara ya afya nchini Sudan Kusini wanasema wanalazimika kutupilia mbali dozi elfu sitini za chanjo ya kupambana na ugonjwa wa COVID 19 kutoka kampuni ya Oxford na AstraZeneca kufuatia matatizo yanayotokana na dawa hiyo na wasiwasi wasi uliozuka miongoni mwa wananchi. Dawa hiyo ilitolewa kama msaada na kampuni ya mawasiliano ya MTN na Umoja wa Afrika mwezi uliopita. Richard Lako, msimamizi wa COVID-19 katika wizara ya afya nchini humo, anasema walipopokea chanjo hiyo waligundua baadaye kwamba ni lazima itumike katika muda wa siku kumi na nne, vinginevyo itakuwa imepitwa na muda. Lako anasema hivi sasa wanafanya mipango kutupa chanjo hizo mwishoni mwa mwezi Machi. Sudan Kusini ilipokea dozi zingine laki moja elfu thelathini na mbili za dawa hiyo chini ya mpango waki mataifu wa kimataifa wa COVAX, lakini mpango wa kuwapa chanjo watu umecheleweshwa na hadi sasa anasema ni watu elfu mbili pekee waliopatiwa chanjo. Asante sana Mkamiti kwa taarifa hiyo habari. Na habari yenye uzito kabisa inatupeleka huko Njamena, Chad, ambako jeshi limetangaza kwamba kiongozi wa muda mrefu Idris Debi Itno, aliyetangazwa mshindi hapo jana wa uchaguzi wa rais uliofanyika siku ya Jumapili, amefariki kutokana na majeraha aliyopata wakati wa mapambano na waasi alipokwenda kuwatembelea wanajeshi wake kaskazini mwa nchi hiyo. Debi aliyekuwa na umri wa miaka 68 alifariki katika mstari wa mbele akitetea taifa lake. Msemaji wa jeshi, Jenerali Azem Barmando Aguna, alisema katika taarifa yake iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa. Khadija Riami anatusomea ripoti kamili. Fidele au ser la nation e au peuple tchadien Tangazo la kushtua limekuja siku moja tu baada ya kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 68 kutangazwa mshindi katika uchaguzi wa rais ambao ulimpa awamu ya sita madarakani. Jeshi limesema Dedi alikuwa akiliongoza jeshi lake katika mapambano dhidi ya waasi ambao walianzisha uvamizi mkubwa upande wa kaskazini mwa nchi siku ya uchaguzi. Msemaji wa jeshi Azeme Mando alitangaza kifo cha Dedi mapema leo asubuhi. President de la Republique, Chef de l'Etat Chef supreme des armees. Kwa masikitiko makubwa sana, ninatangaza kwa watu wa Chad kifo kilichotokea hii leo Jumanne, Aprili 20 mwaka 2021 cha mkuu wa taifa Marshali Idris Debi Itno, kutokana na majeraha aliyopata kwenye mstari wa mbele. Debi ambaye alitawala Chad kwa nguvu kubwa kwa miongo mitatu, lakini alikuwa mshirika mkuu wa Magharibi kampeni katika kampeni dhidi ya wanajihad katika eneo lenye mzozo la Sahel. Jeshi limesema baraza la kijeshi linaloongozwa na mtoto wake wa kiume mwenye umri wa miaka 37, mahmat idris debi itno, jenerali mwenye nyota nne, ndiye atachukua wadhifa wa baba yake. Jumatatu jeshi lilitangaza ushindi mkubwa katika mapambano dhidi yake na waasi kutoka nchi jirani ya Libya likisema wamewaua wapiganaji mia tatu huku upande wa serikali ukipata hasara ya wanajeshi watano waliokuwa katika mapambano kwa siku nane. Debi angekuwa mmoja wa viongozi aliyehudumu kwa kipindi kirefu duniani, baada ya matokeo ya awali kubainisha alishinda uchaguzi wa April 11. Mkuu wa Chad Idris Debi Itno, kama alivyokuwa akifanya kila wakati, wakati taasisi za jamhuri zikiwa zinatishiwa, alichukua uongozi wa kishujaa katika kuongoza mapambano dhidi ya magaidi ambayo alitokea Libya. Alijeruhiwa na kurejeshwa Njamena. Kwa masikitiko makubwa tunatuma rambirambi rambi zetu kwa watu wa Chad, kwa familia yake binafsi, na familia yake ya kisiasa, na wote duniani ambao walikuwa wakivutiwa naye kama kiongozi wa taifa. Alikuwa mtoto wa mfugaji wa kabila la Zagawa ambaye alichukua mwelekeo wa kuingia madarakani kwa kupitia jeshi na alifurahia utamaduni wa jeshi kwa ushindi wa karibuni katika uchaguzi akiwa amepata asilimia 80 ya kura haujawahi kutiliwa mashaka, huku upinzani ukiwa umegawanyika. Wito ulitolewa kusosia uchaguzi na kampeni ambayo ilisababishwa kupigwa marufuku kwa maandamano au kutawanywa kwa wale walioandamana. Debi alifanya kampeni kwa kuahidi kuleta amani na usalama katika eneo hilo, lakini ahadi zake zilidumazwa na uvamizi wa uasi. Serikali Jumatatu iliyohakikishia wakazi waliokuwa na wasiwasi kwamba uwasi umezimwa. Kulikuwa na taharuki katika baadhi ya maeneo ya Njamena siku ya Jumatatu baada ya vifaru kupelekwa kwenye barabara kuu za mji huo. Mwanahabari wa AFP aliripoti kupelekwa kwa wanausalama katika baadhi ya maeneo ya mji mkuu kulionekana ni jambo ambalo halikueleweka. Msemaji wa serikali, sherif mahmad zene alisema kupitia Twitter jana Jumatatu, na kuongeza hakuna hofu kwa tishio lolote. Ubalozi wa Ufaransa unasema katika ushauri wake kwa raia wake walioko nchini Chad kwamba ilani iliyotolewa ni tahadhari tu na hakuna tishio maalum katika mji mkuu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na UFM redio jijini Dar es Salaam na redio Sunshine Arusha. Huko nchini Kenya ni redio Citizen mjini Nairobi na redio Kaya ya Mombasa, ambapo DRC tunasikika kupitia redio Mwangaza na redio Malaika mjini Lubumbashi. Nchini Uganda ni Step redio ya Mbale na Voice of Kamwenge ya Kamwenge. Nam, tukitoka huko Chad tunaelekea huko Kenya, ambako jopo la kumtafuta jaji mkuu linaendelea kusikiliza watu ambao wamejiandikisha kutaka kuchukua nafasi hiyo, na wakili maarufu nchini humo Fred Ngatia, ambaye kwa mara kadhaa amemwakilisha rais wa hilo Uhuru Kenyatta katika kesi za kupinga ushindi wake wa urais katika Mahakama Kuu nchini humo akiwa mbele ya jopo hilo, amejitenga na madai kuwa ana ushawishi mwingi serikalini na uhusiano wake na Rais Kenyatta ni hakikisho la kupata nafasi hiyo. Na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatupasha zaidi juu ya wakili huyo anayekabiliwa na shutuma za kukwepa kulipa ushuru. Kwa upande mwingine mfululizo jopo hili la makamishina na kumi wa tume ya huduma za mahakama JSC linaendelea na mchakato wa kumsaka mtu mwenye tajriba ya juu katika uelewa wa wanasheria kuziba nafasi aliyekuwa jaji mkuu David Kenani Maraga aliyestaafu kwa kutimia umri wa miaka sabini ambao ni ukomo wa kuhudumu kwa jaji mkuu katika sheria za Kenya. I've given them a second chance in life. Na Jumanne aliyefika mbele ya jopo hili ni wakili Fredrick Ngatia mwenye umri wa miaka 61 na, na uzoefu wa miaka katika taaluma ya wanasheria. Bwana Ngatia, aliyekuwa wakili wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta katika kesi mbili zilizopinga ushindi wake katika uchaguzi wa urais mwaka 2013 na mwaka 2017, dhiri ya madai ya mpinzani wake wa karibu, Raila Odinga, kwa uchaguzi huo ulisheheni udanganyifu, ameeleza kuwa akiteuliwa kuwa jaji mkuu na rais wa idara ya mahakama nchini Kenya, atatumikia muda wake kuboresha mhimili huu wa serikali katika upatikanaji wa haki kwa raia wa Kenya bila kutishwa wa wakili Ngatia anakariri kuwa jukumu lake la kwanza baada ya kwa kuapishwa na rais ni kumweleza rais umuhimu wa kuwapo majaji arobaini na moja wanaofaa kuteuliwa ili kukabiliana na mrundiko wa kesi mahakamani, suala ambalo bwana Kenyatta hadi sasa hajalifanya kutokana na madai kuwa majaji waliopendekezwa na tume hii wana doa la kimaadili na ili kuimarisha mkondo wa uwasilishaji kesi mahakamani, bwana Ngati ameeleza kuwa ataimarisha mifumo ya kiteknolojia kama jukwaa muhimu linaloweza kuharakisha mawasiliano kati ya majaji na mawakili na pande nyingine husika, lakini amekabiliwa na shutuma kwamba ni mwandani wa rais Kenyatta na kuwa ushirikiano wake na serikali kwa kiasi kikubwa unaweza kuathiri kwa kushawishi maamuzi yake, hali isiyokubalika na inayoweza kuhujumu uhuru wa mahakama. Bwana Ngati akieleza kuwa hawezi kutifuliwa na dhana hiyo kwa sababu yeye ni mwana na sheria shupavu atakayeongozwa kila wakati na kanuni na maadili ya hitajikayo katika taaluma ya wanasheria. Aidha, ameeleza kuwa ushirikiano wake na Kenyatta ni ushirikiano wa wakili na mteja wake na hilo halimaanishi chochote. Ngatia ameongeza Of me, acting for the president. Muda tu kazi hii ilipokamilika, nilirejea kwenye majukumu yangu ya kibinafsi ya uwakili. Ndiyo sababu hamjawahi kuniona kwenye safu ya kuomba nafasi yoyote katika shirika la serikali au wenyekiti wowote. Wakati wote rais hajajaribu kunishawishi katika kazi yoyote niliyofanya In... Wakili Ngati amejitenga na madai kuwa yeye ni mwanachama wa chama cha kisiasa kilichopo madarakani Jubilii na kukariri kuwa hana uhusiano wowote na siasa za chama hicho apart... Kamwe sikuwa sehemu au mwanachama wa chama cha Jubilii. Sio kwamba nina chochote dhiri ya chama hicho cha kisiasa, lakini kwa sababu napendelea kuwa wakili wa kila mtu. Bwana Ngati pia amekabiliwa na shutuma za kukwepa ulipaji ushuru kwa shirika la taifa la ukusanyaji Kere, swala lililosababisha kupigwa faini ya shilingi milioni moja. Akijitetea ameeleza kuwa yeye ana vyeti vya ulipaji ushuru na madai yanayotolewa na shirika hilo dhidi yake hayana msingi wowote na, na kuahidi kutoa vyeti hivyo kwa tume ya JSC. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nafahamu vyanzo na tiba ya magonjwa tofauti na athari zake kwa afya ya binadamu. Ungana nami Meri mgawe kila Jumatano kwenye matangazo ya jioni ya VOA Swahili kwa ripoti mbalimbali kuhusu jinsi ya kuboresha afya yako na tukitoka huko Kenya tunaelekea jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mashariki mwa nchi hiyo ambako asasi mbalimbali za kiraia na mashirika ya kutetea haki za binadamu zinazidi kukosoa mamlaka ya usalama baada ya tukio la Jumapili jioni mjini Bukavu, pale polisi waliposambaza mkutano ulioandaliwa na baadhi ya wabunge kwenye uwanja wa michezo wa Funu mjini Bukavu na kusababisha watu zaidi ya kumi kujeruhiwa vibaya. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu Mitima de la Chance ana habari zaidi. Wabunge hawa waliandaa mkutano huo baada ya kumshutumu gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teongwa Bija uongozi mbaya, mkiwemo ufisadi na kushindwa kulinda usalama wa raia, wakisema kuwa wameripoti visa zaidi ya 1300 vya ukosefu wa usalama katika mkoa wa Kivu Kusini tangu mwanzo wa mwaka 2020 hadi sasa. Kupitia mkutano huo walisema kwamba walitaka kuambia raia waliowachagua ukweli, ila kabla mkutano wao kuanza, polisi walisambaza watu waliotaka kushiriki. George Musongela ni mbunge katika mkoa wa Kivu Kusini. tumekuwa tumemwalika bwana liwali ili aweze kuja kujifasiria. Kwa mshangao mkuu, wakati tumekuwa pale, tumeona polisi nyingi sana, wanakuwa watu kumi na wawili ambao wamejeruhiwa vikali kabisa. Shirika la raia mjini Bukavu limesema kukerwa pia na namna ambavyo polisi ilitumia nguvu kupita kiasi kwa kusambaza mkutano huo. Jackson Kalimba ni kiongozi wa shirika la raia wa Bukavu. Ni huzuni na siku ambazo zitakuja, sisi kama shirika la raia tutaanzisha maandamano ya kukaa chini kwenye bunge kwa kuomba liwali aende kwenye bunge akajifasirie. Wakati aende kwenye bunge kujifasiria, itaonyesha kama anaitika mambo yote ambao wanamshutumu wakati wa tukio hilo. Mwanahabari mmoja wa kituo cha redio na televishen Canal Futur alishambuliwa na polisi waliompiga na kumponda kwa mawe kifuani kama osema akiwa pia amepoteza vifaa vyake vya kazi na sasa anapewa matibabu hospitalini. Shirika la uchunguzi wa uhuru wa vyombo vya habari barani Afrika, OLPA, limesema kuguswa pia na hali ya mwanahabari huyo na kutaka serikali ya Kongo ifanye uchunguzi ili kuwaadhibu wahusika, lakini kuna raia wengine hapa Kivu Kusini wanaokuwa na mtazamo tofauti. Ejene Mubalama ni mkazi wa Bukavu. Tunapashwa kuheshimia pia sheria ya nchi. Watu waliumia ndio, kwani hawakuheshimia namna gani maandamano anapashwa kufanyika hapo. Polisi inapashwa kufanya kazi yayo kama vile inaruhusiwa. Upande wa gavana Ngwabije unafafanua tukio la hivi karibuni kutokana na sababu za kupambana dhidi ya maambukizi ya janga la Korona na pia kwamba mkutano huo haukujulishwa mapema kwa viongozi. Jordan Muke ni miongoni mwa maafisa wa chumba cha mawasiliano cha ofisi ya gavana wa mkoa wa Kivu kusini mwanabunge ni mtu ambaye anapashwa kuheshimia sheria zote za nchi ya kwanza ni hiyo ya kupana information kuhusu mkutano na tunaiwa, wakati wa leo tunakuwa ndani ya COVID-19, inaomba watu waheshimu ili tuepuke kupezana hiyo magonjwa wa coronavirus. Pascal Mupenda ni kiongozi wa mipango ya shirika la utetezi wa haki za binadamu linaloitwa ushirikiano kwa ulinzi wa pamoja maarufu PEPEI. Anakosoa vikali tabia hiyo ya polisi akionya kuwa janga la korona lisiwe kisingizio kwa kufinya haki za raia na haswa kufinya udemokrasia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Wakati umefika tukuleteni dunia wanawake. Tunaelekea huko Somalia, ambako tunakutana na Aisha Mohamed. Akiwa na umri wa miaka 19 tu, ameachwa na mumewe, na hivi sasa anafanya kazi ya kuendesha teksi, akiwa anavunja utamaduni wa kawaida uliozoweka ili kuisaidia familia yake katika mojawapo ya nchi za kihafidhina na hatari sana duniani. Kuendesha teksi mjini Mogadishu kwa mwanamke sio tu ni utamaduni usio wa kawaida ambao kawaida hufanywa na wanaume, lakini vilevile ni mji ambao wanamgambo wa Kiislamu wa Al-Shabab mara kwa mara wanaweka mabomu kwenye magari, kwenye njia panda ya barabara kuu na vituo vya ukaguzi wa usalama. Hadija Riami anatusimulia zaidi juu ya kazi za Aisha Muhammed. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, mwanamke a kijana amepita katika mitaa ya mji mkuu wa Mogadishu akiwa kwenye teksi yake nyeupe, huku kitambaa cha manyoya ya manyoya kimepamba mbele ndani ya gari yake hiyo. Kuifanya kazi hii kumemsukuma na utashi aliyokuwa nao, lakini pia ni muhimu baada ya kupewa talaka na mumee ambaye aliozwa akiwa na miaka kumi na sita na alipoachwa alitakiwa kuhudumia watoto wake wawili pamoja na mama yake. Nilipokuwa mdogo, nilikuwa napenda sana magari, nilitaka siku moja niwe rubani. Sikufikiria kuwa dereva wa taksi hapo mwanzoni, lakini wakati kampuni ya taksi ya Rikab ilipoanzishwa mwaka jana, niliamua kujiunga nayo, hasa kwa sababu kulikuwa hakuna madereva wanawake wakati huo. Iliona hii ni fursa kwangu kuendesha teksi mjini Mogadishu. Siyo tu ni kazi ambayo imetengwa mahususi kwa wanaume, lakini pia ni hatari sana kuendesha mjini humo ambako wanamgambo wa Al-Shabab wanalipua mabomu ya kwenye magari katika makutano ya barabara na vituo vya ukaguzi. Ilham Abdullahi Ali, meneja wa fedha katika kampuni ya taksi ya Rikab, anaelezea zaidi Yo. Idadi ya madereva wanawake wanaoendesha taksi ilikuwa chini mno kwa sababu ya wasiwasi wa usalama, lakini tangu kuanzishwa kwa kampuni hii tumeajiri wanawake wengi sana. Hata hivyo, ni teksi tatu tu kati ya elfu mbili mjini Mogadishu zinaendeshwa na wanawake. Muhamed anajipatia mapato yake ya mpaka dola 40 kwa siku, zinamruhusu yeye kuihudumia familia yake na matumaini kwamba kuachana na utamaduni uliozoeleka anaweza kuchangia kubadili mawazo ya wanaume nchini humo kuhusu jukumu la wanawake. Wateja mara nyingi wanajikuta bila kufahamu, wanapopanda teksi nyeupe kwa watakutana na Muhamed ambaye amevaa hijabu na kajipaka vipodozi kidogo usoni, amekaa nyuma ya usikani. Sadik Dahir, mwanafunzi wa chuo kikuu cha Salam, anakiri kuwa alishangaa sana wakati alipomwona mwanamke amewasili kwenda kumchukua, lakini hivi sasa maoni yake yamebadilika. Kwa miezi kadhaa nimekuwa nikitumia kampuni hii ya taksi, sasa nawapenda madereva wanawake, siku zote wanafika kwa wakati na kuendesha kwa umakini mkubwa sana. Muhamed anaishi na mama yake ambaye anamwangalizia watoto wake wakati yeye akiwa kazini. Kazi yake inampatia kipato cha dola 40 kwa siku, zinatosha kuihudumia familia yake. Kidogo kidogo anajifungulia njia kwa siku za usoni kwake mwenyewe, lakini pia kwa wanawake wengine wa Kisomali. Khadija Riami, VOA, Washington. Asante sana Hadija Riyami kwa ripoti hiyo nzuri, kutoka Somalia, ya kutia moyo. Na hivi sasa basi, kabla ya kukuwageni hapa, ninampisha mkamiti kibayasi na muktasar wa habari. Rais Idris Deby wa Chad amefariki wakati akiwatembelea wanajeshi walio mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya waasi wa kaskazini, msemaji wa jeshi amesema leo Jumanne, siku moja baada ya Deby kutangazwa mshindi wa muhula wa sita madarakani. Serikali ya Marekani kupitia shirika la kimataifa la maendeleo la Marekani, USAID imepeleka shehena ya vifaa vya covid 19 kwa wizara ya afya ya Zanzibar. Baraza la mahakama Marekani linaendelea na majadiliano leo Jumanne katika kesi ya mauaji inayomkabili ofisa wa zamani wa polisi wa mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota, Derek Chauvin, ambaye anatuhumiwa kumuua George Floyd, katika moja ya kesi kubwa nchini Marekani katika miaka ya hivi karibuni. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa muktasari wa habari, na ndiyo inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo. Kwa niaba yako pamoja na mwongozi wa matangazo Aida Isa, ni mimi Abdu Shakur Abud, kwaherini.